karibu katika sehemu ya pili ya uchambuzi wetu wa hadithi ile iliyopita katika kipindi kilichopita kuhusiana na pombe kuigeuza kuwa nis na leo tunaangalia kwa urefu kidogo kuhusiana na masala ambayo yamemfanya ha hadithi katika mlango wa kwamba pombe ni ni ama si tumeshaona wanasema wam lakini ni amana aala uaminifu wa kielimu kusema na kauli ya wengine ili ufanye mizani upate maalumat sasa wakati unaenda katika mapumziko tulikuwa tunakupa habari za dawa kidogo kidogo mtume aliacha kuijenga aba kwenye misingi ya ibrahimu kwa kuogopea makhuraishi wasiseme ovyo japokuwa walikuwa wamesilimu wengi baada yfathimaa lakini bado alikuwa ni wapya wageni katika dini kwa hiyo mtume kwa maslaha hayo akaacha jambo la kuijenga aba kwenye misingi yake uh, dalili za wanawachuoni wanaosema kwamba pombe ni najisi wote wanakubalia wanakubaliana ni haramu wanakubaliana ni haramu haifai kuinywa lakini ni najisi siyo najisi unaenda kuswali umepita kwenye mnazi imekuangukia pombe kiasi unaenda kuswali watu walevi wamegombana huko wamevunjiana chupa imekumwagikia bia swala inakimiwa ukabadilishe nguo ukafue au unaweza ukaswali na hayo matone ni najisi siyo najisi hiyo ndiyo mahudhuu sio kwamba inanywewa ni haramu kuinywa sasa baadhi ya maulama wakiwemo mashafi wanaosema kwamba pombe ni najisi ambayo hii ndo kauli maarufu miongoni mwa dalili zao ni hiyo aya ya tisini na moja katika maida ambayo imetaja pombe na kamari na masanamu na vitu vya kupigia ramli mwenyezi mwenyezimngu akasema ni rijisun na rijisu kwa maana ni kwa hiyo anasema hapa pombe imeitwa ni ni rijisun ni Najis, allah ameita hivyo hiyo ni dalili pia wana wanaitumia lakini dalili ya wazi zaidi ni ile hadithi ambayo tuliiona huko nyuma katika bulughu lmarami tuliisoma pia katika kutumia vyombo vya wasiokuwa waislamu mtume alipoulizwa kwamba sisi tunakaa na ahlu kitabi vipi kuhusu matumizi ya vyombo vyao kao ile riwaya ya abu daud ilikuja hivi riwaya ya abu daud katika kitabu latima babu fistimali ni lkitapia babu la i akitab hadithi ya abi thaa hushani kwamba anahu sala rasul alimuuliza mtume akasema inna nujawiru ahla lkitabi sisi tupo jirani na watu wa kitabu mayahudi na manaswara wahum yathubukhuna fi kudurihim lhinzira wanapika kutumia viungu vyao wanapikia nguruwe wayashrabuna fi aniyatihim lhamra na wanakunywa kwenye vyombo vyao wanakunywa pombe mtume akasema in wajadtum ghairaha mukipata vyombo vingine fakulu fiha washrabu kuleni na kunyweni kutumia vyombo vingine visivokuwa vya watu hao wainlamtajidu ghairaha msipopata vingine faruhudhuha bilma viosheni na maji wakuluwashrabu na mule na munywe kutumia vyombo hivyo kwa hiyo wanasema huu ni ushahidi tosha kwamba pombe ni najisi kwa sababu mtume amesema baada ya kuambiwa awo wanatumia vyombo vyao kupikia ngurue na kunywa pombe mtume akasema msivitumie kama mnavo vingine msivitumie na mkikosa basi hivi viosheni ndio baadaye muvitumie albasam katika taudhih lahkam anasema wakad stadala bihadha lhadithi aala najasati alhamri alkhaطabi kama fi maalim sunani wbn daqiqi lidi fi kitabihi alilmam baadhi ya wasomi waliyoitumia hadithi hii ya alaba. kama ni ushahidi wa pombe ni najis ni alimamu lhatabi katika maalim sunan amestadili na hadithi hii pia ibndai lidi katika alilma dalili yao nyingine wale wanawachuoni wanaosema pombe ni najis ni hadithi ile ya anas ambayo ndio tulikuwa tunaisherehesha katika kipindi kilichopita mtume aliambiwa pombe vipi kuigeuza s mtume akasema hapana hapana hapana akakataa hadithi ambayo amepokea imamu muslim na imamu termithi kwa hiyo hiyo pia ni dalili au ni ushahidi wa kwamba pombe ni najis kwa hiyo hizo ni baadhi tu kwa uchache ya dalili dalili ya kwanza ni aya ya 91 katika surati maida mwenyezimgu ameita pombe na vitu vingine kwamba ni riis nai mwanawake ni najis pia hadithi ya bithala mtume alivoulizwa kwamba si tunakaa na mayahudi na manasara wanapika nguruwe wanakunywa pombe kwa kutumia vyombo vyao tunaweza kuvitumia hivyo vyombo mtume akasema mkipata vingine msivitumie mkikosa viosheni vitumieni pia mtume ameulizwa kuhusiana na pombe kuigeuza hizi ni baadhi ya, ya dalili za wasomi wengi wakiwemo mashafi wanaosema pombe ni a wale ambao wanasema pombe ni tahira siyo najisi baadhi ya hoja zao ibn uthimin katika sher ya blu lmarami anasema in fi sunat ma ydulu lى لطahara lisa binaء عlى lasl whw bara dhima bal hnak adila ijabيa tdlu عlى dm njast اlmri dkrna mnha anasema sheh uthimini tukiachana na dalili ya msingi kwamba lbaraa lala kwamba kwanza wanaona zile dalili yazitoshi kuthibitisha unajisi wa pombe kwa sababu kama aya iliyosema najis imetaja pombe imetaja vitu vya kamari masanamu na nini kwa hiyo ukisema pombe ni najis kwa kutumia aya ile unalazimika kusema kwamba pia na vile vijiwe vya kamari au vya kupigia ramli na ile miungu inayobuda wa kinyume cha mungu ni najis na hilo ni sala ambalo hakuna aliyelisema kwa hiyo almuhimu wao wanasema kwamba hakuna dalili ya kuonesha hiv lakini pia wanasema zipo dalili ambazo zinaonesha pombe kwamba sio kwa mfano wanasema kwamba sahabata hii uh, hadithi hadithi mbele kama utatotosha katika ambayo albani katika sahiha kwamba masahaba ilivotelemka ile aya ya mwisho ya kukataza pombe1 aya katika maida walimwaga pombe mitaani sasa hoja ni kwamba wamaalumun anna irakata najasi fi aswaki lmuslimina muharam inajulikana kwamba kumwaga pombe kumwaga najis kwenye maeneo ya waislamu ni haramu bali mtume amesema itaku llainaini ogopeni mambo mawili ambayo yanaleta laana kwa mtu alladhi yatakhalla ala tariki lnas au dhillihim ni yule ambaye mwenye laana hiyo ni yule ambaye anajisaidia kwenye njia wanayopitumia watu au kwenye kivuli cha watu kwa hiyo kama uislamu umekataza kujisaidia kwenye njia au kwenye kivuli kwa sababu utawaudhi watu maana yake najisi uwezi ukaimwaga ovyo sasa maswaaba wanalifahamu hili na pombe wakaimwaga kila eneo hii ni dalili kwamba pombe siyo najisi japokuwa ni uchafu lakini siyo najisi ingekuwa ni najisi na mtume kashawakataza laana ya kumwaga najisi kwenye maeneo ya watu wasingemwaga masokoni hiyo ni hoja ambayo inatumika pia pia wanasema hoja nyingine lama hurimat lam yamuri ya nabi bighasli lawani minha wanasema pombe ilivyoharamishwa mtume hakutoa amri ya kuosha vyombo walau tanajasat bitahrimi lawajaba uh, ghaslu lawani minha pombe ingekuwa ni najisi kwa sababu imeharamishwa basi moja kwa moja ingetoka amri pia ya kuosha vyombo kama ambavyo mtume alivyoamrisha kuosha vyombo ambavyo imepikiwa nyama ya punda tunaoishi nao nyumbani alhumuru al mtume alivyoharamisha matumizi ya nyama za punda ambao watu wanaishi nao majumbani pia alitoa amri ya kuvunja vile vyombo kuviosha na kuvivunja na vitu kama hivyo katika khaibar hadithi inafahamika ipo katika buhari na muslim kwa hiyo pombe nayo ingekuwa ni najis baada ya kuharamishwa mtume angetoa amri ya kuosha vile vyombo kama alivyotoa katika kuosha vyombo vilivyopikiwa nyama ya punda ambao wapo na wanadamu majumbani hojayatatu wanasema wanosema kwamba pombe sio najis wanasema kwamba isatu saib rawiya ladhi ahadaha ila rasula bda an urimt lamru aaa ama alimti na uimat kuna mwanamama mmoja alimpelekea zawadi ya mtume pombehakujua kwama pombe imeharamishwa e, kwa alichukua chombo chake amejaza pombe akampelekea mtume mtume kama zawadi alimuuliza ama alimti aaeamamit a hivi ufahamu kwamba pombe imesha yule mwanamke mtume fafataha afwaha rawiya humma araka lhamra mtume alifungua midomo ya kile chombo na akamwaga ile pombe walam yaamuri nabi alam bighasli rawiya min alhamri wala mtume hakutoa amri ya kukiosha kile chombo kwa hiyo hivyo ni baadhi ya vipengele ambavyo shekhe utheimini amevitoa kama ni hoja za wale wanaosema kama pombe sio najis na hichi kisa cha huyo mwanamke kipo katika sahih muslim hadithi ya 1579 shekhe albani vile vile katika sahiha ametoa hoja zinazofanana na hizo hoja zake takriban zinafanana na hizo Aa, baada kumwaga pombe madina akasema katika kuna kwamba ni, tohara, ni na wasomi tukumbe, kwa na wasomi wakubwa wanaosema hivyo hapana kwa mfano wengine wengine aa aaaa ome maiha aaa aa 48 uh, thal- utakuta maelezo yake marefu kwa hiyo tunachoshauri kwamba tukae nayo mbali kama unaweza kuitwaharisha nguo iloangukea pombe ni vizuri kujiondoa katika shubha shubaha a wnb na muhamad endelea kujifunza dini yako uyafahamu mambo mengi wassalamu alaikum wabarakatuh