ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب اليه نعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فان احسن الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة فالعياذ بالله من البدعة ضلالة اللهم آمين دوزان كتك إيماني <applause> نجيبين لكو تشكوا فرصة هي كتنغوليزا مادة أمبايو أنوانياكي نختلاف نسبابو زكو اختلافيانا وإسلام لماذا مهم ambapo wanachuoni somo la khtilafu wanaliita fikhu likhtilafu au fikhu lkhilafu kwamba ni muhimu mwislamu ajue kwamba katika dini maadamu watu wanajikusanya kwa ajili ya dini basi ni lazima kutakuwa na khtilafu katika ufahamu wa dini ambao ikhtilafu hizi zinaweza zikapelekea imma watu kuishi kwa wema na kwa radhi za mola au kuishi kwa baya kwa ubaya ikawa ni sababu kukosa radhi za allah subhanahu wa taala leo ndugu zangu mada hii ni muhimu kwa sababu mbali ya hizi ikhtilafu walizokuwa nazo waislamu kugawanyika makundi zaidi ya sabini na tatu imekwenda mpaka lile kundi tarajiwa ambalo wanachuoni wameliita ahlusunna waaljamaa kundi lenye kufuata mwenendo wa mtume na kushikamana na umoja nalo pia hivi sasa limeelekea kuanza kufanya ikhtilafu zile tutakazoona katika muhadhara huu ambazo hazikubaliki na kufikia kufanyiana uadui baina yako tutaona kinyume na mafunzo ya allah subhana wataala na mtume sal llahu l wa salam mwenyezimungu na mtume wametutaka tuwe wamoja na wametukemea sana huhtilafiana waislam kwa hiyo ni muhimu kupata kujua japo elimu ya msingi ya mambo ya ikhtilafu katika uislamu na kujua baadhi ya sababu ambazo zinapelekea watu kuwachana katika baadhi ya masaili ya kidini kitu cha kwanza ndugu zangu katika imani ambacho tungependa kukifahamisha ni jambo la ihtilafu ni jambo ambalo tumeumbiwa nalo wanadamu na jambo lilokadiriwa au tumeliunda sisi kweli wa majambo ndugu zangu kwa mujibu wa aya iliyoko katika surat hu aya19,8 na 19, allah subhanahu wa taala anasema walau shaa rabbuka lajaala nnasa ummatan waida lau kama mwenyezi mungu angelipenda basi angejaalia watu wote kuwa ni umma mmoja umma ulioshikamana watu wote kisha akasema wala yazaluna mukhtalifina illa man rahima rabuk lakini wataendelea kukhtilafiana wanadamu isipokuwa yule ambaye mwenyezi mungu amemrehemu walidhalika khalakahum kwa hilo amewaumbia hapa wafasiri kama vile mwanachuoni bni kathir rahimahllah ananukulu kauli ya wema waliotangulia qauli abdullah bni abbas mfasiri katika masahaba mkuu anasema maana wa lidhalika khalaqahum kwa hilo amewaombieni ai lilikhtilafi khalaqahum amewaumbeni kwa ajili ya kukhtilafiana ili mukhtilafiani na hii pia mwanachuoni lhasan albasri amenukuliwa akitoa tamko hili kwamba makusudio ya aya hapa kwamba mwenyezi mungu angelipenda angejaalia umma watu wote kuwa kitu kimoja lakini wataendelea watu kukhtilafiana ila yule aliyerehemewa na mola kwa hilo ndivyo walivyowaumba mola sasa kauli ya kwanza ya mwanachuoni sahaba abdullahi bni abbas sasa, kwa, kwa khtilafu wamewaumba kwa maana watu watabaki wanakhtilafiana ni jambo ambalo mwenyezi mungu amelikadiria amrun qadariyun kauniyun jambo ambalo mwataka hamtaki mtakhtilafiana kauli nyingine riwaya ya abdullahi ibni abbas huyo huyo kasema maana walidhalika khalaqahum ai lirahma khalaqahum amewaombeni kwa ajili ya rehma ili mpatane ili muwe kitu kimoja sasa tutaoanishaje kauli mbili hizi kauli ya kwanza ya wafasiri kwamba mwenyezi mwenyezimungu ktayari kawaumba kakadiria watu wahtilafiane watu wataendelea na kauli nyingine ni rehma kwa ajili ya rehma mkusanyiko umoja ndio amewaumbeni wanasema kauli mbili hizi hazigongani kwa maana ya kwamba mwenyezi mungu amekadiria wa watu wakhtilafiane lakini hapendi watu wagombane wahtilafu yan kalikadiria lipo kama vile alivyokadiria mfano kuwepo kwa nguruwe halafu akawaambia wa waislamu msile nguruwe kataka kwa mashia yake qadaria kwa mashia yake matakwa yake ya qadar ametaka kuwepo nyama ya nguruwe lakini kwa mashia ya kisheria hakutaka watu wale nguruwe kwa hiyo wanasema hakuna ikhtilafu ya kauli mbili hizi kwamba watu wameumba watakhtilafiana lakini mungu hapendi ikhtilafu na dalili ya kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala hapendi ikhtilafu ni baadhi ya aya na ahadithi za mtume salallahu alaihi wasallam zinazotoa ishara ya kwamba mwenyezi mungu hapendi mambo ya mtafaruku ikhtilafu hapendi anataka watu wawe kitu kimoja ni aya mashuhuri mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala katika surat l imran ya 1t anasema watasimuu bihabli llahi jamia wala tafaraku kuna amri na katazo amri ya kushikamana shikamaneni katika kamba ya mwenyezi mungu nyote kwa pamoja na kuna katazo wala msifarikiani kwa hiyo mwenyezi mungu anapenda mshikamano anapenda umoja na hapendi vile vile aya nyingine mwenyezi mungu subhanahu wataala katika surat al imran tena anasema wala takunu kldhina tfarakuu wakhtalafu msiwe kama wale ambao wamefarikiana khtilafiana mimbaadi ma jaahum lbayinat baada ya kujiwa na uongofu msiwe kama watu hawo wamekhtilafiana wakafarikiana baada ya kujiwa na uongofu أولئك لهم عذاب عظيم هاو نويني عذاب كالي وينونيش اختراق اختلاف افتراقي نسببشا واتو هتمايك واذبي وعذاب كالي في لذي لك سورة الأنعام أنا موانبيا متمواك محمد صلى الله عليه وسلم إن الذين فرقوا دينهم وكانوا شيعة لست منهم في شيء حكي كوالي وليو فرقيانا وكفاركيش دينياو وكوا مكوندي مكوندي wewe si pamoja nao kuonyesha kwamba mtume slasal yuko pamoja na umoja kundi la watu wengi liliokuwa limeshikamana ama watu wenye kufarikiana katika dini hawa hawako pamoja na mtume vilevile mtume w katika hadithi sahihi anasema yadullahi maa ljamaa wman shadha shadha fi nar mkono wa mwenyezi mungu uko katika umoja kundi la pamoja na mwenye kujitenga basi ataingia motoni jambo ndugu zangu la kuwa watu watakhtilafiana nalo pia alibashiria mtume kwamba litakuwepo katika hadithi mashuhuri ya irbad bni saria raill anhu hadithi sahihi mtume anawambia waislamu kwa ujumla na masahaba hasa zama zake man yaish minkum fasayara khtilafan kathira atakayeishi katika nyinyi atakuja kuona ikhtilafu nyingi mno mtume akawaelekeza makhraji njia ya kutokana na ikhtilafu akawambia eh, wafalaikum bisunnati shikamaneni na mwenendo wangu wa sunnati lkhulafai lrashidina almahdiyina minbaadi shikamaneni na mwendo wa masahaba wangu wa khalifa waongofu waliokuja baada yangu kisha akasema adhuu alaiha binawajidi shikamaneni nao wa mwenendo wangu mfano wa kushikamana na kitu katika meno yako ya magegu shikamaneni na sunna katika meno ya magegu kikweli kweli kwa hiyo haya makhraj watu wanakhtilafiana warudi katika kamba ya allah subhanau wataala vile, vile katika hadithi nyingine ambazo mtume alibashiria au aliashiria ku, ku, ku, kupatikana makundi makundi bali ndani ya safu mpaka za waislamu ni pale salla l wsala aliposema wasataftariku ummati ila h wasabn firqa kulluhum fi nnari illa waida na watakuja kugawanyika umati wa wangu makundi sabini na tatu au mila yangu islam, mutonis, ya kiislamu makundi sabini na tatu wote wataingia motoni isipokuwa kundi hili moj maneno haya aliyasema baada ya kutaja habari za mayahudi na manasara kwamba ftarakat lyahuda ila id wasb fira wamekhtilafiana mayahudi katika makundi sbimoj watlafat nasara il wsab fira na wamekhtilafiana manasara wa kristo katika makundi sabin na mbili kisha akasema naye atahtilafiana makundi yangu yatakuwa makundi sabi natatu yote yataingia motoni isipokuwa kundi isipokuakundio wanachuoni kundi hili au iliaaanua ni kundi okovu au kundi mtume wa akaliashiria pia alama za kundi hili riwaya moja akasema humu ljamaa ni wale wanaoshikamana na umoja wengine wamefasiri kwamba ni wale walioshikamana na mwenendo wa masahaba vile vile na vile vile riwaya nyingine eh ni wale ambao wanasema aw wa alladhina mithlu ma ana alihi lyuma waashabi ni wale ambao watakuwa kama nilivyo mimi leo na masahaba zangu upande wa itikadi upande wa muamala maisha yao wanavyoishi yote kwa ujumla wawe wanaishi kama nilivyoishi mimi na masahaba zangu wawe na itikadi kama nilizokuwa nazo mimi hao ndio wanachoona wamesema ni sifa kundi hili sifa yake ni lile ambalo linakwenda sambamba na mwenendo wa mtume sallawsalam hilo ndio alfiratu najia au pote okovu ndugu zangu katika imani swala la kukhtilafiana baina ya waislamu lipo ila wanachuoni wamegawa khtilafu baina ya waislamu juu ya masaili ya kidini tutazungumzia masala ya kidini sio khtilafu za kugombana katika mambo ya kidunia haya yataendelea kuwepo na haya ya dini yataendelea kuwepo vile isipokuwa masala ya dini ikhtilafu katika dini wanachuoni wameagawa katika sehemu mbili hili ni jambo muhimu yatakiwa tuzingatie kuna ikhtilafu ambazo wanasema ni zenye hukubalika au wanaita ikhtilafu atanawa kwamba mtume salallaal wsallam katika jumla ya mafundisho yake jambo hilo hilo kalifundisha mafunzo ya aina mbili funzo hili tofauti na hili atafu ap wahiyo tilafu hiyo, hiyo anaita anau kwa maana mtu mwenye kufanya jambo hili ni sawa akifanya jambo hili ni sawa hiyo wanaita ikhtilafu yenye kubalika ikhtilafu ya nini tanawuru katika mifano ambayo wanachuoni wanaitoa juu ya khtilafu namna hii ambayo ilijitokeza zama za mtume sal llah li wa ni pale mtume sala llah alhi wasallam alipowaagiza masahaba kuwaambia maneno yafuatayo man kana yuminu billahi wa lyaumi lakhiri fala yusalianna lasra illa fi bani quraiva mwenye kuamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho basi asiswali mmoja wenu swala ya alasiri isipokuwa katika viwanja vya bani quraiva mayahudi ilikuwa mtume kapanga masahaba nd wakawashambulia mayahudi waliokuwa wakiishi madina sehemu inaitwa bani baniure kawaambia asiswali mmoja wenu alaasiri isipokuwa huko bahati mbaya hawakuwahi kufika ila wamedirikiwa na wakati wa swala alaasiri wakiwa njiani pale sasa ulipofika ulipowadia wakati wa swala alaasiri pakawa na ufahamu wa aina mbili masahaba mtume juu ya amri hii kuna ambao waliona kwamba maadamu mtume katuamrisha tena kwa sigra ya amri taakidi ametukokoteza kwamba lazima tuswali swala ya lasiri, bani banikureva hata tukichelewa hata wakati wa swala ukipita lazima tukaswali huku kuna wengine wamemwelewa tofauti bwana mtume kwamba mtume sal llahu alih wa lengo lake ilikuwa tuharakishe lakini pamoja na kuharakisha huku wakati wa swala umewadia kama vile wanasema kwamba mwenyezi mungu ametuambia ina salata kanat ala lmuminina kitaban maukuta hakika swala imewekewa wakati maalum vipi twende tukaswali alaasiri bani kureva baada ya wakati wa laasiri lazima tuswali wakati huu hiyo wakagawanyika sehemu mbili kuna kundi likaamua kuswali na kundi likaamua lende likaswali bani ureva kweli lile lilokwenda baniureva lilichelewa ikawa wakati wa magharibi umeingia ndio wao wanafika kwa hiyo wakaswali alaasiri na wakaswali magharibi wakati wa magharibi ama wale walikuwa tayari wameshaswali swala a laasiri kwa hiyo sasa ikawa ni utata juu ya fatwa mbili hizi ni nani aliyepatia wote wakamwendea bwana mtume salla lw sala baada ya tukio hilo kutaka kujua ni nani yuko sawa riwaya inasema rasulu salllal wsala lam yuannifu hadha wala hada hakulikosoa kundi hili wala kundi hili kwa maana walioyafanya yote ni sawa ufahamu walioupelekea kufanya maamuzi haya ni sawa katika dini hakuna ugonvu nyinyi mlivyoelewa hivi ni sawa mulivoelewa hivi ni sawa vile, vile jambo jingine ambalo lilijitokeza zama za mtume wanachuoni walitolea kama mfano wa khtilafu hizi ambazo wanazita tanauo ni sahaba mtukufu abdullah bn masud rdilla anhu anasimulia qala samitu rajulan qaraa ayatan samitu min rasulillahi sallalw salam khilafaha bdullah bn masudi anasema nilimsikia mtu mmoja akisoma aya katika qurani aya ambayo mimi nimemsikia anasoma tofauti na mimi nilivyomsikia mtume akinisomesha alivyokuwa akisoma kwa hakika jambo hili limpelekea ashangazwe na ashtushwe vipi huyu aisoma vingine, vingine vingine kiraa hiki na mimi nimesikia hivi kutoka kwa mtume tofauti na kiraa hiki kwa hiyo alimwendea mtume al baada ya kumshika yule bwana mkono masudi kamshika yule bwana mkono akaenda mpaka kwa mtume sa akamwelezea hiyo habari mtume akamjibu hivi au akawajibu hivi wote wawili Kilakuma muhsin nyote wawili mmepatia nyote mko kira sawa kiraha hiki ni sawa iraha hiki sawa halafu yule aliyepokea aliyekuweko sahaba shuba anasema adhunuhu qala la takhtalifu faina qablikum khtalafu fahalaku pia nadhani mtume alisema maneno haya baada ya kuambia kila mmoja wenu kapatia akawambia ms- msikhtilafiane kwani waliokuja kabla yenu walihtilafiana wakaangamia kwa nini mtume kasema hivi kwa sababu katika qurani kuna viraa visomo ambavyo mtume kafundisha qurani imeshuka katika herufi saba kwa maana lahaja saba za lugha ya kiarabu sasa abdullah masudi alisikia lahaja moja au kiraa kimoja alichosomesha mtume sal llah leh waw sallam aya ile ile akaisikia imesomwa vingine kumbe mtume wakati mwingine aliifundisha Eh, tofauti na alivofundisha vile kiraa ni kile lakini tumekhtilafiana katika matamshi kutokana na lahja sasa mambo haya wanachuoni wanaita ni ikhtilafu ambazo ni tanau kwamba hapana ugomvi hapa katika ikhtilafu hizi ni mambo yanayokubalika aina ya pili au kabla ya kuelezea aina ya pili pia katika kuzidisha mifano ambayo itafanya tuelewe maana ya ikhtilafu za tanau tukaona mwenzetu afanya kinyume na vile tulivyozoea tukamfanyia uadui ikawani sababu ya farka baadhi ya wanachuoni wanazungumzia katika viraa vilevile katikasuafa kuna viraha viwili katika suafatha pale mwenyezi mungu aliposema maliki yau kiraa cha kwanza kimekuja malik kwa maana ya kuvuta alif baada ya mim na kiraha cha pili kimekuja maliki bila aiyabila aaya viraha vyote vimesikika kwa mtume sal llah alwa sallam kwa hiyo kwa mtu ambaye anajua khtilafu hizi ambazo mtanaua hana ugomvi akimkuta imamu kaleta hiki siku moja mai yaumdn sawa nandio tuliozowea viraha vyetu hivi maliki hakuna kukosoa kwa kwa nini sababu kiraa hiki kimethibiti na kiraa hiki vile vile katika jumla ya ikhtilafu ambazo wanaziita ntanauu ni hii sigha ya tashahudi au kiswahili tunaita tahiyatu mtume alifundisha tahiyatu katika sigha mbalimbali alipokuwa na baadhi ya masahaba aliwafundisha tahiyatu hii au tunaita tashahudi kwa sheria alipokuwa na sahaba huyu akamfundisha hivi akamfundisha huyu hivi akamfundisha huyu hivi هنا سيغة أن بعض ناصر الدين الألباني كتك صفة صالة لو أنديك كتابه أمزتا جهيز هنا تشاهد يا ميتا نتشاهد يا عبدالله بن مسعود هنا تشاهد يا سيدنا عمر مخطاب علي وفندش ونمتوم هنا يا أبو موسى الأشعري هنا تشاهد يا ماما عائشة رضي الله عنها زوت هزو كيلة روي صحيح akileta hivi mtu sawa akileta hivi sawa zinaitwa ni ikhtilafu nini tanawu vile vile mfano mwingine wanachuoni wanatoa ikhtilafu tanawu kunyanyua mkono wakati wa takbira ya ihram kwamba mtume salllawslam kafu, kafundisha sigha mbili namna ya kunyanyua mikono wakati unaingia kwenye swala wanaita takbira ihram kuna kunyanyua mkono kuweka hapa usawa mabege akbar sawa kuna kuleta mikono au kunyanya mikono usawa masikio allahu akbar sawa yote mawili aliyafanya mtume sal lalwsalam mwenye kuleta hivi nsawa mwenye kuleta hivi nsawawanachuoni wanaita tilafu tanawu aina ya pili ya ikhtilafu wanachuoni wanaita ni ile ikhtilafu ambayo kauli moja inapingana na nyingine na hukumu pia zinapingana hili tendo hili linahukumiwa kwa kauli hii ni haramu wa kauli nyingine linaambiwa ni halali tendo hilo hilo moja ihtilafu hii wanachuoni wanaita ni ikhtilafu htilafu ikhtilafu za hukmu zenye kugongana na htilafu hizi ni kwamba kama ninavyosema mfano kwamba jambo hili hili moja wanachuoni wanaliona ni haramu kuna wengine wnasema ni halali kwa hiyo ni hukumu mbili zinagongana zina maana wakaita ihtilafu at zinagongana sasa hizi wanachuoni wamezigawa ikhtilafu tadad katika aina mbili hizi ikhtilafu za kugongana huku sawa huku sisawa huku haramu huku halali wamezigawa katika sehemu mbili sehemu ya kwanza wameita ni ikhtilafu saii gheiri sairin madhmum ni ikhtilafu isiyokubalika ambayo imekemewa na kugombeshwa katika sheria ya kiislamu yaani hapa sasa isingepaswa kauli moja iwe ni inakubalika haikubaliki kabisa huyu aliyeleta kama ni jambo ni halali yeye akaharamisha kauli hiyo inakataliwa kabisa hakuna msamaha wa kusema basi hii ni kauli nayo inayotuiheshimu kauli hiyo haiheshimiwi ni madhumumu imekemewa imegombeshwa imetusiwa haikubaliki hiyo wanachuoni wengi ikhtilafu hii wanaita ni katika mambo ya usul au mambo ya misingi mambo ya mashina lakini iliyo sahihi ni kauli inayokhalifu nususi wakisema nususi yaani aya au hadithi zilizo wazi au ijmaaa ya wanachuoni ambayo ni iko wazi haina utata ijmaa hiyo mkusanyiko wanachuoni wote wa kiislamu wamekubaliana juu ya jambo hili ni halali ni haramu halafu wewe huja useme kama ni wamesema halali wewe wasema haramu au wanasema ikiwa limehukumiwa kwa kiasu njalii ulinganisho uliokuwa wazi kabisa ikhtilafu hii wewe ukipinga aya iliyokuwa wazi hadithi iliyokuwa wazi basi waambiwa wewe ikhtilafu yako hiyo haikubaliki imegombeshwa aya imeharamisha mfano pombe Eu asema ah, pombe sio haramu haiwezi kukubalika hata uwe ni mufti unavlemba mpaka nu hakuna mtu katika mwanachuoni aliyediriki kusema pombe ni halali au kamari ni halali mfano au zinni halali sasa akija mtu ajiita nshehi atoa kauli hiyo ambalo ni jambo ambalo limekubaliwana kwa wanachuoni kwa mujibu wa kitabu na sunna na ijma eh? kwamba ni haramu haramu halafu aje mtu s kuna kauli ya pili inasema hivi hiyo ikhtilafu hiyo haikubaliki tena inagombeshwa kabisa iwe ikhtilafu hii iwe ni katika mambo ya itikadi au iwe mambo ya kifihi ya muamala una baadhia wanachuni a mambo ya ikhtilafu ambazo hazikubaliki ni katika mambo ya itikadi tu lakini wanachuoni wasema ukauli iliyokuwa sahihi ni kwamba hata katika mambo ya muamala ya vile vile kwa nini kwa sababu hakuna mwanachuoni anayesema kwamba asiyeswali kwa makusudi kwa kukanusha swala kwamba muislamu mkafiri mambo ya ibada haya watu wanayafanya kwa hiyo yawe ni mambo ya itikadi au ya muamala na nini kama ikiwa mtu kakhalifu awe ni shehe ni nani kahalifu jambo ambalo liko wazi ndani ya quran na sunna na ijmaa wanachuoni ikhtilafu yake kauli yake na natupiliwa haikubaliki mtu anaweza ufus kwa kupinga mfano wajibu wa swala anaesemasm swala sio wajb huyo nkafiri si muislamu kwa ufupi wanachuoni wanasema kwamba yeyote anaweza akakufurishwa kwa kupinga mambo ambayo ya misingi al usulu lijmalia kama vile alimanu billahi ikawa mtu anapinga kumwamini mwenyezi mungu kwa maana nyingine akawa anakiri kwamba kuna miungu zaidi ya mmoja huyo hawezi kukubalika ikhtilafu yake au mtu ambaye haamini malaika au wakanusha mmoja wa malaika mfano jibrili hawezi kukuambiwa ikhtilafu yake inakubalika hata awe nshekhe kwa nini kapinga mambo yako wazi kabisa ndani ya qurani na sunna ya bwana mtume vile vile kusema kukanusha baadhi ya vitabu vya mwenyezimungu ima ni qurani au injili au zaburi au taurati anakanusha au sofu ya ibrahima wa musa nas hakuna vitu hivyo sisi twatakiwa tu waislamu tukubali kwa ujumla mwenyezi mungu ana vitabu ambavyo kuna vitabu alivyovitaja mashuhuri vitabu vinne hivi na suufu za ibrahimu na musa twaambiwa tukubali kwa ujumla tuikubali na qurani yetu hii sasa mtu akikanusha kimoja tu basi hata ajiite mwislamu na wa namna gani huyo ametoka katika imani ametoka katika duara la, la uislamu sasa hapa kwa ujumla kuna makundi ambayo yanajiita ni waislamu yamevunja mambo haya kimsingi yamekataa zile nususu sariha za wazi kabisa na yanaingia makundi mengine kama vile ashabu wahdatu wahdatulwujudi kuna makundi yalikuwekwa ambayo fikra zake mpaka leo zipo wao katika maana ya tauhidi ni kwamba wanasema hakuna kilichopo mbinguni na ardhini ila ni mungu mmoja tu sisi viumbe vyote ni mungu mbwa paka wote ni mungu wahdatu wahdatulwujudi hakuwezekani kupatikana eh, Uepo kwa vitu zaidi ya kimoja kitu kimoja ni mungu tu basi kwa hiyo sisi sote ni miungu mbwa paka ngurue wote ni mungu namna na hiyo amn wametolewa katika uislamu islamu wana wana fikra ambazo za kuchupa mpaka vile vile kuna gulatu suf sufia ni hawa watu wa matarika ambao wanaitakidi mashekhe wao na kuwapa sifa za uungu mtu anamwamini abdul adir jailani kwamba anaweza kam maradhi yake aweza kamuondolea shida zake aweza kamfariji aweza kamlinda kafanyaje eh? na watu wajengwa na itikadi kwamba eh? mtu akienda kuzika ndugu yake basi mkimsomea ta lakini mkitaja jina la abduladir jailani vile vile kuna wanaojitokeza hivi sasa kwamba wahdatu ladyan dini zote ni kitu kimoja tu sisi tasema dini ni moja manabii wote wamekuja kufundisha dini moja alislam in dina inda llahi alislam lakini awa wanaokuja na fikra potovusema ah, lazima sasa dini zote tuzikurubishe tuwe kitu kimoja nio hizi fikra za dini metu sasa zimekuja kujitokeza hapa nchini twaambia watotowetu wataufundishwa dini tu yaani ukristo uislamu sii dini gani zote ubaniani sijui nini vichanganywechanganywe viwe kitu kimoja hakuna inna dina inda llahi alislam dini mbele ya mwenyezi mungu ni uislamu na yeyote atakayetaka dini so kwa uislamu haikubaliwi mbele ya mola dini ni uislamu tu atakayekufa bila uislamu zama hizi amepata hasara sasa wako watu namna hiyo hata kama ajiita mwislamu shekhe akileta mambo hayo anaita takarubu ladiyan kuzikurudisha dini huyo hawezi kukubalika ikhtilafu yake gheiri saigi inatupwa na inagombeshwa na kutukana aina ya pili ya watu hao wenye ihtilafu ambayo ni taad gheri saigi kwamba atahesabiwa anayekhalifu ni mtu wa bida kwa itifaki ya wanachuoni isipokuwa anakhtilafiana katika kumkufurisha mtu binafsi yako makundi namna hii kwamba kundi lote linahesabiwa kundi la bidaa eh? lakini je yule mtu mwenye bidhaa zile nkafiri sikafiri wanakhtilafiana juu ya kumwainisha ukafiri wake kwa baada ya wao kukanusha baadhi ya mambo ya msingi siyoyote baadhi ya mambo ya msingi wanayakanusha na wamejinasibisha na uislamu ama mifano ambayo inatolewa na wanachuoni juu ya khtilafu ambazo hazikubaliki katika masaili ya kifikhi kwamba mtu akitoa kauli hata nshehe vilemba mpaka mbinguni aw ni mtu mfano kujuzisha riba kwa hii lugha iliyokuja hivi sasa riba kuitwa faida kuna shekhe mmoja mkubwa nchi hii mungu maskini aliulizwa habari ya riba akasema riba ya benki haina neno hii ni hiba tu nzawadi mufti mmoja kule so, nani, misri vile vile riba za benki kini dunia nzima imemwangukia imeanguka juu ya kichwa chake kwa nini kwa sababu kapinga jambo ambalo liko wazi mno uharamu wa riba ni kitu hakina utata mujma wanachuoni na hizi riba za benki pia nazo zimshatolewa fatua wanachuoni wote wanakubaliana kwamba haya mariba ni haramu haifai mtu kuhamiliana na benki ambayo akawa yeye anachukua riba anachukua mikopo ya riba analipa riba ni mambo ambayo hayana utata kwa hiyo hizi ni ikhtilafu mfano natoa gheiri vile vile kauli inayojuzisha ndoa ya muda muta yani kwamba wewe waweza patana na mwanamke masaa mawili matatu mkawawana halafu basi machana kwa nia hiyo yakuwachana na muda sa mna tuane siku moja siku mbili siku tatu mwezi mwaka miaka miwili ikiisha ule muda basi temporary marriage hio anaita muta hii imeharamishwa wanachuoni mujmiin wamekusanyika katika uharamu wa. sasa aje mtu aseme hii bwana sahihi ndoa hii hii ni htilafu haikubaliki na nauuiwbal au vilevile kusahihisha ndoa bila walii na haya maradhi tulionayo mpaka watu wa madhehebu ya kishafi wamechukua fikra hizi hizi ni fikra za makosa kuna fikra kwamba eti mwanamke akishaolewa thaib akaachwa au kafelewa na mumewe basi ajiezesha mwenyewe bila wali, bila ridhaa ya ndoa hii ni batili kwa kauli ya mtume sal llah al wa sallam la nikaha illa biwalii washahidei agdi hakuna ndoa isipokuwa kuwe na walii wa wa wa na mashahidi wawili kwamba mwanamke wakutana naye nayo naye nayowambi bwana mi napenda nkuoye hamna neno watafuta mashahidi wawili mkaozeshana baba hajui haualii hajui lolote hii ndoa batili wadarajaoo ot atakaekuja na kauli hii hii ni ali am tlafs vile vile kupiga miziki kwa kutumia ala hizi wanachuoni ahlusunna wanakubaliana kwamba ala za mziki ni haramu ni Mi hadithi imepokewa na imamu bukhari laatianna aqwamun min ummati yastahiluna alhira wlharira walha, walkhamra waalmaazifa watakuja watu katika umati wangu watahalalisha tupu watahalalisha kitambaa cha hariri kwa wanaume watakuja halalisha pombe watakuja halalisha zana za kwa hiyo zana za mziki ni haramu zana pekee yake iliyoruhusiwa ni dufu kwa wanawake tena siku ya harusi na siku ya idi haijatokea zama za mtume salllah alwa sallam kwamba mwanamme kapiga ala yeyote ya mziki hakuna kwahiyo atakayekuja kuhalalisha kwa madai kwamba kuna mwanachuoni ibni hazmi kasema ya nini yafaasini tilafu gheiri sa haikubaliki ni kauli lakini haikubaliki vile kuswali kwenye misikiti ya makaburi kuna hadithi zilizopungua tano zimekataza mwislamu kuswali maeneo ya, ya makaburi au kugeuza msikiti eh, kaburi kuwa ni eneo la kufanya ibada na mtume katuhadharisha na hayo tusifanye mambo kama walivyofanya mayahudi wamelaaniwa kwa ajili hiyo sasa aje mtu asiayafaa kuswali msikiti wa makaburi ni ikhtilafu ambayo haiwezi kukubalika ni wakati gani ndugu zangu pote au kundi la waislamu laambiwa hili ni, kundi, ni, ni ni kundi la ni wakati gani je mtu au kundi anaweza akahesabiwa ni mtu wa bidaa kwa kufanya bidaa moja ambayo haimkufurishi akaitwa yeye kwa ujumla ni mtu wa bida wanachuoni alimamu shatibi anasema inna anna hadihi lfira inma tasiru firaqan firaa bikhilafihalfira najia fi manan kulihi fi dini wa qaida min qawaidi sharia kundi anasema haya makundi haya yatahesabiwa makundi yanayokhtilafiana na kundi liliyokoka kama kwenye maana ya jumla ya dini kwamba wamekhalifu maana ya jumla ya dini ya misingi ya dini ikihalifu misingi ya dini basi naambiwa hili ni kundi la bidhaa kama vile kwamba waislamu twaambiwa tufuate qurani na sunna yeye asema twafuata qurani na sunna na kauli ya shekhe fulani au kitabu gani tena kingine kisichokuwa qurani na sunna huyu anaambiwa akatoka katika misingi ya jumla kwa hiyo kundi lenye mwelekeo huu wa kuvunja moja ya msingi wa dini au misingi kwa ujumla ya dini anaambua hili kundi la la bidaa aina yapili, ya pili ya ikhtilafu wanachuoni wanaita ni ile ikhtilafu ambayo zagongana kauli mbili lakini e, sheria imesamehe kwa maana ya kwamba hivi ulivyosema ni makosa lakini hakuna ugonvi masala wanaita ijtihad masala y ijtihadi imma kwa ukosefu wa nasi iliyokuwa iko wazi qurani aya haiko wazi inabeba tafsiri zaidi ya moja kwa hiyo huyu mwanachuoni kajitahidi kuelewa maana hii na huyu kajitahidi kuelewa maana hii eh? au hadithi kaielewa hivuyu hadithi kaielewa hivi wanasema hii ikhtilafu inakubalika pamoja na kwamba kauli moja ni lazima iwe nsahihi kuliko kauli nyingine weli zinagongana huyu asema halali jambo hili asema haramu lakini kuna kauli moja ambayo sahi, moja sahi, ighi, no, ni sahihi moja sahihi lakini htilafu izi wanasema sai hei mah inakuaia waombes w a rahimahllah sema haya mambo yalikuja zushwa lakini hakukuwa na kitu kinaitwa kwamba e, masaili ya matawi ya aii kwa nini kwa sababu jambo laweza likahesabiwa ni la fara la kikumbe la msingi kama vile liyosema masala ya swala asie swali no, swala ni mambo anaita ya furuu lakini mtu anayekanusha kuswali kakanusha jambo la msingi katika atiadi ama masaili ya ijtihadi wanachuoni wanasema kama ikiwa hakuna nasi sarih aya uhadithi zinabeba tafsiri zaidi ya moja basi hakuna ugomvi on hawezi kufanyiwa uadui mtu mwenye kauli ile akatengwa akafanywaje kwa sababu ni kitu kina, kina kina kina kina mlango wa ufahamu zaidi ya mmoja kwa hiyo huyu ukaelewa hivi pamoja na kwamba kuna kauli moja lazima itakuwa ni sahihi sasa tuje kwenye nukta ya kwa nini watu wanakhtilafiana juu ya masaili ya ijtihadi haya sababu moja ya kwanza wanasema wanachuoni ashara lam dalilan katu ala kuli masaili kwamba masala ya kidini mwenyezi mungu hakuweka dalili za kila kitu dalili ya wazi wazi kabisa ziko haya wanaita zinani dalala dalala yake inadhana ina kwa maana ya kwamba mtu anaweza akafasiri zaidi ya tafsiri moja lakini kuna dalili nyingine aya hazina tafsiri ni moja tu sasa hii kupatikana kwa dalili isiokuwa wazi kunapelekea eh, watu waktilafiane katika ufahamu kwa hiyo mujtahidi huyu anaelewa hivi mujtahidi huyu anaelewa hivi kwa hiyo ndio maana kama tulivyoona masahaba walivoktilafiana wakati walipoamrishwa kuswali swala ya lasiri pale bani kureva. ufahamu wa watu tabia tumeumbwa hivyo hapa mara nyingine naweza nikazungumza jambo ikawa kila mmoja kaelewa tofauti au kundi hili limeelewa hivi kundi hili limeelewa tabia wanadamu tumeumbwa e, uwezo wa ufahamu unakuwa ni tofauti kuna wengine wanaelewa vizuri wengine uelewa wao ni ni mdogo sababu nyingine ambayo apelekea katika masaili, haya kutafana atia yake uwezo wa utafiti na jitihada unatofautiana kwa mmoja kuwa ametafiti kwa kina zaidi masala mwingine hakutafiti kwa kina kwa hiyo ukmu zinakuwa tofauti kwa sababu huyu kalizamia lile jambo huyu kaliangalia angalia zama za halifa lmansur wakati alipokuwa ni pia ni zama za, za mwanachuoni imam imammali imam mali aliandika kitabu kinaitwa kaitwa macho ndani kausana as ya kwa mujibu wa dalili onza hadithi za mtume salla sallam masaili mbalimbali mbali. yule khalifa alipendezwa mno na kile kitabu cha mansur akamwambia imam malik kwamba kuna haja kuanzia sasa sasa iwe hiki ndiyo kitabu rejea katika dola katika masala ya dini angalia imam malik mcha mungu alimkatalia khalifa lmansur akamwambia hapana inna lnasa kad jamau watalu la ashyai lamtali hapana usifanye hivyo kuna wenzangu wanachuoni wametafiti mambo pengine zaidi ya mimi kuliko mimi nilivyotafuta au nilivyotafiti kuna masaili mengine sijayagundua mimi na ndio ilivyo utakuta wanachuoni katika madhahibu ya ahlu sunna madhahabu ya kishafii au madhahabu ya kimaliki kimali kuhanafu wanahtilafiana juu ya masaili tofauti kwa nini mara nyingine imamu hakufikiwa na hadithi wenzio wamefikiwa na hadithi Imam shafi ukimgusa hata mkeo mkeonenda kataa kimgusa tu hivyo ugozi basi kumugusa, basi kumgusa na juu wenziwe wanaona hapana labda iwe mtu amshika kwa matamanio sasa hawa wamepata hadithi kwamba mtume sallalasalam siku moja alikuwa akiswali unaona usiku swala za usiku mama aisha akawa anampapasa pale alivokuwa akilala akamkuta hayupo kwa sababu chumba kilikuwa na nakiza akawa anaendelea kupapasa kwa kutumia mkono wake mkono ukaangukia kwenye kisigino akahisi kwamba kwamba kwamba mtume mtume yuko kwenye sida riwaya haionyeshi alikwenda kutawadha tena alimaliza swala swala yake kuonyesha mwanamke hamtangui mtu kwa kwa kumshika Ndone. ila kama kimshika, kama kama akimshika matamanio kitu kingine lakini kamshika alivyofanya anha eh, mkeo kwama mtumeuo kenyewhonyeshi mnke sasa hh imam tamanik haku diriki hadithi hii akatoa hukmu kwa ijtihada ilikuwa ya makosa nona, lakini afanyiji. hakufikiwa na hadithi baadhi ma, ma, masaili mengi mfano pia wa kimadhehebu madhehebu ya ima shafii raimallah kwamba mtume alipo mungu aliposema hafidhu ala hafidu l alwusta zihifadhini swala na hifadhini swala ya kati na kati kati imam Shafi, katika kufasiri aya hii ya na kati ni asubuhi baadaye baadaye baadaye mwanachuoni wa madhehebu ya kishafi alimamu nawi rahimahullah anakuja kusema kwamba pamoja na kwamba imam shafi ikasema swala ya lusta hapa ni swala ya asubuhi lakini madhehebu ya imam shafi ni swala ya laasiri kwa nini kwa sababu jumhuru lulamaa wamesema ni swala ya alasiri kwa sababu kuna hadithi mtume sal llahalh wa salam wanasema makafiri wametushughulisha mpaka tukachelewa kuswali swala ya laasiri swalatlwusta kahitaji asa swala ya laasiri sasa hawa wenziwa wana dalili wanasema tafsiri ya aya swalatulwusta maana yake ni swala ya laasiri yeye haikufikiwa na dalilio katika jitihada yake yeye katika mahesabu kaona swala ya kati na kati ni asubuhi la kiangalia madhehebu ya imam imamshafa mwenyewe kanukuliwa wanasema idha saha lhadithu fa huwa madhhabi itakaposia hadithi ndio madhehebu yangu sasa imamu nawe anasema ananukuu shekhe ambaye anamnukuu anaelezea habari za imam shafii anasema kwa maana hiyo basi shafii pia ungana na wenziwe kwamba salatu slatulst ni swala ya nini alasiri kwa sababu shafii alisema itakaposia hadithi ndiyo madhehebu yangu kwa hiyo moja ya sababu mtu kutofikiwa na nini na dalili bali haya likuwekwa hata zama za masahaba watukufu kwamba walitoa baadhi ya hukmu juu ya masaili wakati hawakufikiwa na dalili lakini walipofikiwa na dalili wakataraja wakaacha kauli zao wa za ijitihadi wakafuata dalili ya mtume salllah alhi wasalam vile vile njia mtu aliyokuziwa nayo anaweza akaathiriwa na malezi aliyokuliwa nayo kama aliyeelelewa na mashekhe wa kitasaufu mashekhe wakitasaufu wakikulea wewe mwanafunzi wanakulea katika msingi ya kwamba uwe ni kama maiti mbele ya mwoshaji uwe maiti mbele ya mwoshaji mwoshaji akisafisha maiti vile anavyotaka kumgeuza sasa mtu kalelewa hivyo malezi yale yamempelekea kwamba hakuna kauli ya duniani ila kauli ya shekhe lake ndio hapa sasa kwatokea athari za taassub za rai kwamba mtu anangang'ana rai za shekhe lake rai za madhehebu yake hata umletee hadithi hakubali kuna shekhe mmoja kule kwetu tanga mungu amghoferie ya maskini alikuwa na matamko haya mabaya sisi tutafuata madhehebu ya kishafi na mashekhe wa kishafi wamepata wamekosea tutakufa nao sasa huyu ni mfuasi wa mtume huyu wamepata wamekosea hii dini haikuja na msimamo huu sisi twaambiwa tufuate wa ululamri minkum kwa sharti ululamri wanaweza wakawa maulamaa wenye amri kwa ujumla watawala lakini sharti wakituamrisha masia hatukubali la taata limakhluqin fi masiyati lhali hatuna hilo sisi sasa ukiwa na utiifu mutlaka huu wa mwanadamu mwenzio tayari umemgeuza kuwa yeye ni nabii au ni mungu eh? turejee kwenye kitabu na ia faintnazatum fi sheii faruduu ila llahi wrasuli kwa hiyo mara nyingine mtu angangana na na umadhehebu au rai kwa sababu ya taasubu ya ukabila shekhe kabila lake au ni taifa lake ni rangi yake mwa lugha mwenziwe hilo tu haya yalitokea zama za ugonvi wa madhehebu nyuma huko miaka ya nyuma baina ya madhehebu ya kishafi na madhehebu ya kihanafi nyini mnajua kwamba wanachuoni wakishafi wanahesabu kwamba bismillahi ni aya katika suratu lfatha wale maahnafi wanasema sio aya sasa hii imepelekea kujenga hukmu mahanafi wameona hawa watu kwa kusoma aya na kuitakidi ni aya ni kwamba wameitakidi kwamba qurani inanyongeza ukiitakidi qurani inanyongeza basi mkafiri wewe si twasema sio aya wewe wasema ni aya wewe umeongeza kwenye qurani kufuru hiyo sasa nini fatwa imetolewa na wanachuoni msiwaowe mabinti zao kabisa makafiri kabisamakafiraw imefikia tiafu namna sheikh hiohehna albani anataja mambo haya katika kitabu chake sifat, salah hali iliyokuwekwa huko nyuma kwamba msiswali nyuma ya hawa makafiri wala msiowe mabinti zao baadaye sasa kaja mufti mwingine wa madhehebu ya kihanafi na na fatwa poa asema basi sunnu bihim sunatit hawa mashafi wageuzeni kama ahkitabi mwweza mkaoa mabinti zao lakini wao wasiowe mabinti zenu imefikia hali ya taasu ndio ukaona kuna misikiti hii ya kishafi ilikuwa hii ya kihanafi hawa hawaswali nyuma ya hawa hawaswali nyuma ya hawa zama za mfalme abdul wakati alipokwenda kuisafisha maka na manongo haya ya taasub alikuta pale maka kuna maimamu wanne swala wa kihanafi imamu wa kihanafi anaswali upande mmoja wa kibla imamu hii nii wakimaliki imamu wa kishafi imamu wa kihambali swala moja kama ni ya dhuhuri alfajiri zaswaliwa na maimamu wanne tofauti taasubu ya madhehebu ikhtilafu wakati kumbe masaili wanaita wanachuoni masaili sairi yanakubalika ni watu kuvumiliana ama mifano ya ikhtilafu ambazo ni wanatoa mifano katika mambo mambo ya ya ya yani hata kama baadhi haya wanasema inakubalika mfano mtume aa kumuona mola wake masahaba juu ya hilo kuna wengine wanasema mtume aliokwenda mbinguni mirai kamuona mola wake jicho jicho kwa jicho. Wenginu, nasema, ah, akhtilaf. Akhtilaf kama hii hajakufurishwa sahaba aliyesema tofauti na munziru. وانا يتساغن نقبلك نيناني مبورة سيدنا علي او سيدنا عثمان ومختلفين من الصحابة وانجنونا مونة عثماني نبورة وانجنونا مونة علي, علي نبورة مسال اختلاف قد كمان بي عقيدة جي الحذر ننبي او سنبي اختلاف وزب وانجنونا ساني نبي وانجنونا سا رجل صالح ماما مريم علي امزامة اناني عيسى عليه السلام ننبي او سنبي wamektilafiana wanachuoni ju ya hilo kuna wanaosema nabii wengine sinabii wanaosema nabii kwa sababu nia ileiha kaletewa vile vile lakini kauli twasema mbili hizi lazima kuna moja sahihi lakini yule anayekwenda kinyume hambiwi kwamba huyu katoka kabisa katika uislamu au katika manhaji ya vile vile masala ya kumuona mola wetu aira wanachuoni wanatilafiana je ruya ya, ya kumuona mola ni kwa waumini tu au waumini na makafiri halafu kisha ma, wakafiri watazibwa watafungiwa juu ya waan ya aqida haya lakini ambii mwenye kusema hivi nafir mwenye kusema hivi nkafiri au ametolewa katika ya manau ikhtilafu juu ya siswali kwa uzembe ni kafiri au si kafiri sikafiritf ashui wanachuoni wakimadhhebu ya kihambali imam ahmad hasa yee anaona mtu kama haswali kwa uzembe, kwa uzembe uvivu ni kafiri na ndio fatwa za wanachuoni wa saudi arabia kwamba ukiwa na mke mke kama ana mumewe ameacha kuswali swala moja tu basi kashaachika na kifa haswali hafanyiwi mambo manne yale wanayofanyiwa waislam bali anakwenda kutupwa kama mzoga ama jumhuru lulamaa wanasema ah, kama anaswa, haswali kwa uvivu na uzembe ni fasi kimtu mwovu lakini anafanyiwa mambo manne yote wanaokwenda kumswalia tu ni watu ambao wanaondoka wale mashekhi mashehe na nwanaswaliwa na watu wa kawaida lakini hawamkufurishi ni masala yapo haya lakini haambiwi huyu kwamba wewe kwa kauli hii umekufuru wewe kwa nini hukumkufurisha aseswali au wewe kwa nini umemkufurisha leswali wewe hivi hivi ah ah mengine mara nyingine wanachuona wanakubaliana kwamba kuna masharti ya kumkufurisha mtu lakini pale wanapomchagua mtu fulani je nkafiri sikafiri wanaweza kutilafiana umu we unaona kwamba sharti hili limefaa kwake ee yule mtu kumkufurisha sharti shartihili halikufaa wanatiafiaa juu ya masaa haya mfano mzuri mwanachuoni ib sina huyu alizaliwa mwislamu halafu baadaye akafanya mambo ya kikafiri kasoma soma mambo ya falsafa yafasafaufru akakufuru ya sana lakini hatimaye mwisho wa uhai wake akatubia sasa kuna wengine wanasema toba yake sahihi wengine toba yake sahihi masala ikhtilafu sair anayesema sahihi haya asisema sahihi aya lakini hakuna ugomvi na uadui baina ya waislamu juu ya masala haya ama mambo ya kifikhi mengi ambayo yanakubalika ikhtilafu zake katika udhu na swala kama vile je kutia maji mdomoni na pua ni wajibu au msuna kuna wanaona ni wajibu usipofanya hivyo basi udhu wako haui sawasawa unanaona nsuna sisi madhehebu yetu afrika mashariki kutia mdomo napua tunaita sunna ndo wakati wadogo tuwafundishwa namna ya kutawadha unaleta maneno ambayo wala hayakufundishwa na mtume eti kila ukishika maji ukitawadha kwenye mkono basi basinawaitusi unataluhudhui nawitusi na mara tatu na hapa napo na kwenye mdomo napua nawaituhsu tudui na kwenye uso ndio farawf nini madhehebu ya kishaafia yameona kwamba kutia mdomo maji mdomoni ni, ni suna tu sio lazima ama wengine katika madhehebu wanasaba lazima usipofanya hivyo hivo umehudhwako ausahihi ni ikhtilafu htilafu si vilevile swala hili limejitokeza leo ndani ya safu za watu wa sunna tukitoka rukuu tukisimama juu iktidali kuna wengine unaona wanarudisha mkono kifuana kuna wengine wanaachia ni mzozo uliopo mashuhuri baina ya mashekhe wawili shekh abdul bin binbazi mufti wa saudi arabia na mwanachuoni mkubwa wa somo la hadithi sheikh nasr din albani wote mwenyezi mungu warehemu hawawamesha fariki lakini walizozaa na wengine wakawa na msimamo mkali sheh lalbani kasema tendo la kurudisha mkono ni bida ya watu wahijazi lakini je katika kusema hivi alimtoa shekh bimbazi katika sunna akamwita ni mtu wa bidaa hakumwita iv ye kaita tendo lile ila bidaa lakini uwezi kua mtu akifanya tendo moja la bidaa hata kama ikiwa waitakidi bida hawezi kutolewa katika duara la sunna akaambua huyu ni mtu wa bidaa mtu akifanya bidaa moja ndogo hatolewi katika duara la sunna kifanye utawatoa watu wote kwa hiyo waliendelea kuamiliana kwa wema ukisoma kitabu cha huyu huyamsifu huyu ukisoma huya, msifu huyu huymsifu huyu hawakutoana kabisa katika duara la ahli vile vile ala Rukbateng. katika swala hiyo hiyo tukiteremka kwenda chini kwenye sida kuna wengine mnaona wanatanguliza magoti kuna wengine wanatanguliza mikono ni ktilafu za wanachuoni na wote hawa wanaktilafiana kwa sababu ya hadithi ya mtume moja tu tofauti hadithi hiyo hiyo moja kwamba mtume anasema anapoteremka mmoja wenu asiteremke mteremko wa ngamia sasa gogoro linakuja ngamia teremkaji hawa wanasema ateremka na mikono watasema anaanza na miguu inakubalika na mkono reono eh? hatukani wala hatolewi anayeteremka kwa mguu lakini pamoja nayo nakiri kuna kauli ambayo ina nguvu sahihi ama yule ambaye hana kauli sahihi hatolewi kwenye duara la uislamu wala walahsunna ananasihiwa ananasihiwa kama anaona ni jitihada yake basi vile vile mfano mwingine iraatu lfatiha halfa limam imamu anasoma sura jahriya sura za wazi ma... za sauti yni swala za wazi swala ya subuhi swala ya magharibi naisha eh? yeye anasoma suafati mwisho amin sasa je mimi niliokuwa nyuma na haja ya kusoma tena suratu lfatiha au kiraa cha imamu kimetosheleza masala ya yaanachuona kuna wanaoona kwamba lazima ulete suratu lfatiha kwa hadithi ya mtume la salata liman lam yaqra bifatihati lkitab hana swala asiyesoma surat lfat na hawa wengine wanategemea aya idha uria lquran fastamiu lahu wansitu ikisomwa sikilizeni urani kimya kwa hiyo imamu kasoma si tumefanya hivyo huyu anaona katekeleza aya na huyu kaona katekeleza nini hadithi twasema kwamba iwezekana kauli moja ina nguvu na hapa inaonekana kauli yenye nguvu kama alivyoiraji sheikh al albani ni imamu kiraa cha imamu kinatosha kwa nini kwa sababu we umeshirikiana naye katika kuisoma surat lfataha pamoja na kwamba huisomi lakini ulikuwa ukimsikiliza mpaka aliposema wala wal In, ukaitikia amin nini maana ya amini ni eh? eh, yale maombi aliyoomba imamu ihdina sirat lmustaqima mpaka dhalina tuongoze njia ilionyoka mpaka kwenye aya usituongoze njia waliopotea na ulioaghadhibikia wee ukasema ewe mungu tujibu stajib nijibu dua hii kwa hiyo inaonekana we ulishirikiana naye kwa hiyo huyo anayesema lazima nsome hapana uadui ni khtilafu wanasema zinagongana lakini ni zenye kukubalika uh, nizenye ua taiamasjid ilmusala swala zaidi tunaswali viwanjani alhamdulillah tunauisha sua ya ume lakini je ukifika uwanjani utaswali tahiyatu lmasjid kama unavoingia msikitini maamkuzi ya msikiti raka mbili je kwenye kiwanja wanahtilafiana wanachona wanaosema kwamba maksudo ni msikiti huu sio kwa hiyo haifai kuswali kiwanjani nwanaosema kiwanja nacho ni msikiti kwa hadithi ya mtume wajuilat li masjidan wa tahura nimejaaliwa msikiti kiwanja kuwa ni msikiti na kitu cha kutaharisha kwa hiyo wanaona yafaa kuswali hakuna ugomvi hakuna ugonvi ni masala ikhtilafun tadad saigi ni khtilafu zilizogongana lakini zinakubalika vile, vile talaka tatu kwa mkupuo kauli mbili za wanachuoni je ukimpa mkeo talaka tatu zote zinakubalika zote au tatu ni moja ya anachuoni jumhuru lulamaa wanaona tatu ni moja wakitegemea fatwa ya saidna omar mhaab wanaosema talaka ni moja zama za mtume ilikuwa talaka ni moja tu hakuna mtu anayetoa talaka mbili kwa kwa mkupuo ijtihadi inakubalika hiyo wanaosema ni tatu sawa pamoja na kwamba kauli kuna kauli yenye nguvu kwamba talaka tatu ni moja ayaamerajiisha shelislam tmi wamba wta taaa kumi isirii nahesabiwa imojat waua aya arukishamtaliki mwanamke talaka, ni talaka, talaka ile ya kwanza akikaa eda halafu kaja mtaliki tena kikaaeda mtalk tena ndo zinahesabiwa zile kuwa ntau baada ya hapo huwezi tena ku, ku, ku, kuishi naye mpaka aolewe na mme mwingine amwingilie kitendo cha ndoa alafu anakuja kuolewa na, na mwingine alafu atoolewa na mme yule yule swala yingine ikhtilafu ambazo zinakubalika kufunika uso mwanamke kwa wanaume ajnabi kauli mbili zinahtilafiana kuna wanaona kwamba mwanamke haifai kuonekana sehemu ya mwili wake yoyote ikiweko na uso kwa mwanamme ajnabi kuna wanaosema aa aweza kuonekana uso na nini na viganje vya mkono pamoja na kwamba kauli yenye nguvu ni kufunika uso na dalili ya unguvu wa kauli hii ni kisa cha mamaaisha mashuhuri kinaitwa alipojiwa na sahaba alipowachwa kwenye msafara mtume akamwagiza sahaba safuan ende akamchukue mamaaisha mwenyewe katika hadithi iliyokweka ndani ya bukhari anasema kwamba safuani alipokuja ndone nikafunika hijabu yangu usoni nikafunika uso wangu kwani safuani alikuwa ananijua uso wangu kabla ya kushuka aya ya hiabu aya hijabu ni ile mwenyezimunguwaliaaribina bihumurihina l i wateremshe wa kwa hiyo mama aisha alivyoelewa aya kufunika uso kwa hiyo hii ndio kauli yenye nguvu lakini lainiule anayengangana suso ah, banawezak lakini ndugu zangu hata hawa wanaosema waweza funua uso kama uso kuacha hivi kama taa kila madhehebu ya kishafi kuna kitu tila mashariki akisa kizoro au wanaita ni huu uh, mtandio wa nyuma unaita ukaya kiswahili zamani wazee wanawake wakike wa zamani hata wakimadhehebu ya kishafi walikuwa wakitembea wanaacha uzwazi lakini akipita kwenye kundi la wanaume ima anafunga kizoro au anaweka utandio wake anaotoa kichogoni anauweka kuonyesha kwamba si kama ni jambo limeachwa achwa tu hivi hivi hivihivi lina taratibu zake vile vile akini kauli yenye nguvu nii sasa yule atakaengangana na kauli ya kuwachauso wazi hakuna uadui hatolewi kwenye uislamu wala madhhabu yahusunna waljamaa tilafu nyingine imeingia ya vyombo hivi mavideo kamera picha kuna wanaosema ni haramu mutlaa hakubali kupigwa pichasdaa kuna wanaosema ah, picha hizi haziingii kwenye zile picha zilizoharamishwa na mtume hawa wanaosema ni haramu wametegemea hadithi ambazo tafsiri yake wameingiza mpaka picha hizi kwamba mtume kawalani wenye kupiga mapicha wenye kuchonga wenye kuchora sasa na kamera nao wameingiza kwenye mkupua wa hadithi hizo kwa hiyo wanasema haifai haraaaaram wanachuoni wengine leo wanasema wanasemaa ah, haya mambo hayakuweka zaa za mtume kamera video aya walipoiangalia kamera wakakuta kazi yake ni kazi ya kukibana kivuli cha mungu hapana kazi kubwa ya mwanadamu kama inayofanywa na mchongaji gogo au jiwe akatengeneza sanamu la mtu aliye au kitu kiumbe kilicho hai eh? na mfano wa mtu anayepiga kamera hawaoni ha, ni sawa kwa nini wanasema huyu ni mfano wa mtu kusimama kwenye kioo mer akajiangalia pale mbele kinachochomoza nini picha ssapale pana juhudi gani yako liofanya cha mungu sasa kazi ya mwanadamu iliyopatikana pale ni ya kukidhibiti kile kama ikiwa ni picha ya camera imetiwa mkanda ambao una madawa kiasi ambacho ile ile ile nani nani hii hii ikifunguka ikiwashwa na pale inafunguka inapokea kivuli kile kinaganda kwenye karatasi arataiit madawa maalu hivo hivo kwenye kamera ya video leo utaalamu umefikia sasa mimi hapa baada ya mhadhara huu mtu akitaka kuangalia kanda naniona kama navyozungumza hana tofauti na nyinyi ila mmeniona live moja kwa moja huyu ataua aeon sasa wanachuoni wako ambao wamesema ni haram na wengi hivi sasa wanasema sasa si haram no a wanaojitokeza kwenye mfano kama kule saudi arabia hivi sasa sasa mufti wa wake kwamba si tatizo mufti wa sasa wa saudi arabia anaitwa sheh abdul azizi alishekh yeye anatoka kwenye vipindi vya anatoa fatwa ulimwengu mzima watu wanamuona vile vile waziri shughunil saudi arabia shekh saleh alishekhe anatoka mara kwa mara kwenye vipindi anapigwa picha kwenye magazeti na nini wao ni katika huu msimamo ambao wanaona kwamba si haramu sasa kama kuna mtu anasema ni haramu na huyu asema si haramu hakuna ugonvi wewe baki na rai yako lakini gogoro litakuja kumfanyia uadui huyu umwite huyu si muislamu mkafiri sijue hayuko kwenye manhaji kapinda sio ahlusunna huyu na nini ugomvi unaingia hapa nini masaili haya yanaitwa ni sairi, masaili tavadi, sairi masailtdis yanakubalika kweli kutakuwa na rai ambayo ni sahihi zaidi kuliko nyingine lakini mtu haekewi ha, uadui juu ya masala kama haya kuna masala mengine yamejitokeza leo baadhi ya mashehe wanasema bwana mkiwa na mkusanyiko wa watu kumwita amiri katika jumuiya taasisi ni kosa osabidao mtu wa amiri ni amiri wa msafara n imethibiti kwenye hadithi au amiri aliyechaguliwa na khalifa sasa leo maadamu hakuna khalifa wa Islam, basi marufuku bida aram haifai kumwita kiongozi wa jumuiya islamic foundation jumuiakumwita amiri au ansar amiri au haifai sasa hii sshiirai lakini tuasema inaingia kwenye ikhtilafu zenye kukubalika wewe umesema hivi wenzie wanaona inafaa katika mashehe mashuhuri wanaona kumuita amiri mtu kiongozi wa jumuia ni shekh luthaimin anaona siaiz lakini hakuna mtu kamtoa mwenziwe kwenye duara wewe sio mtoa bidhaa wewewe wewe hivi masala haya yanaingia katika lile grupu tunaosema kwamba khtilafu si masala mingine je njia za kufanya dawa tusimame pale pale alivyotumia bwana mtume sallawsalam au masala ya jtihadi kwa nini kwa sababu kuna mashehe leo wanasema tusimame pale pale dawa aliyofanya mtume ni kwenye mimbari msikitini masokoni wadhi sasa kufanya emnaasha ya kidawa mtume bwana vile vile kidawaufanya vilevile wasaidawatalimia njia za kusomesha mtume alifundisha msikitini haya mashule nini bwana wa tawasiwahana bilaaya mtume alikuwa aliuhauasasa huyu akoroga o kweli yamejitokeza haya kuna baadhi ya vijana wametutoa hata ndani ya mana manahaja ya lusunna kwa masaili haya hayumo huyu kwa nini mambo mtume alifundisha msikitini tu hapana haya mambo ya kuanzisha madarasa wanachuoni walikubaliana wameona katika maendeleo ni wasaili talimu sio taukifia kuna masala ya jitihadi watu kuendeleza mpango wa elimu leo si rahisi kuja kumfundisha mtoto biolojia ndani ya msikiti biolojia ytaka maabara laboratories physics utakuja kufundishaje mtu masomo haya kwa hiyo ao maana watu wakaanzisha vyumba vya vi madarasa na nini unaona nanin katika dini sasa wewe ukibaki na hiyo rai baki lakini usilete uadui na ugomvi baina ya waislamu na kuwatoa wenzio katika maana kwa sababu hiyo katika mashehe ambao wanaona wasaili dawa sio taukifia ni shehe uthaimin shee abdulazi bimbazi wanaona no, watu wanaweza wakajitahidi hivi vyombo vya kisasa katika wasaili wa dawa huwezi kung'ang'ana kungananasp hikuweko ndaniya wakati wa mtume bida, bida. utakuwa wewe sasa ndo mtu wa bida wewe ndo utakuwa nini mtu wa bida manake mtume ile kusimama kwenye mimbari kwenye vichuguu akazungumza ni kwamba yake ifike mbali tume alipoteremshiwa aya waandhir ashirataka la akrabina waonye ndugu zako wa karibu aliwaita yeye akenda akasimama kwenye jabali kwa nini kasimama kwenye jabali ataka sauti ifike mbali sasa mungu kajalia leo vyombo vimepatikana vya kufikisha sauti sauti mbali vipi utasema hhifadhi bidaa hizi wasailjtihadia kama kitu kinaonyesha dalili ya uharamu basi kitakataliwa wasail ambazo za haramu ni haramu hawezi mtu kufanya dawa asema mimi niwaite watu niwape pombe niwalinganie au niwapigishe mziki wakishakolewa niwalinganie hakuna njia hiyo hiyo siyo wasali iliyokuwa sahihi sahi. masala mengine nyeti sasa yameingia wanachuoni wanazungumzia juu ya masala ya kujitolea muhanga kujilipua na haya yamekuja baada ya vijana wa palestina hawana silaha maskini hawana chochote wafanyeji sasa wametaka fatwa kwa mashekhe wao kaambwa ah, hiyo inafaa jihadi sba lengo ni kusimamisha dini na kuimarisha kwa hiyo mashekhe wameangalia wameona kwamba kwa katika namna hii basi mtu kujilipua katika kuilinda dini na kupambana na makafiri si vibaya kuna wanaosema ni vibaya ni haramu ni kujiua lakini ni masaili ikhtilafu masailkhtilafusi huyu anayesema hivi hatolewi kwamba huyu katoka utawatoa mashekhe wengi saudi arabia katika mashekhe wamejiuzisha mwanachuoni mashuhuri anaitwa abdllah bin jibrin mwanachuoni mwingine abdllah bin munii wanaona sawa mtu kwa lengo la kuleta maslaha makubwa katika dini sawa kuna wengine wanapinga unaona huyu shehe wa sasa mufti anapinga sasaftanapinga nasni kujiua nafsi lakini masala lain masalatilaf awwanadalili awana dalili lakini hakuna mmoja yamtoa mwenziwe katika duara la uislamu au manhaji kisa eh, naye katika rai vile vile kuna mambo mengine yamejitokeza jumuia kuwa na nidhamu mfano ya wanachama juu ya wake kwamba kwama kuingia aingie kwa masharti fulani Mdone? haya mambo yapo leo hivi sasa hasa hii kipindi ambacho hakuna khalifa wa kiislamu hakuna dola za kiislamu tunaishi manchi ya kiaauti kama haya. kwa hiyo kuna haja ya watu kujikusanya na kuwa na nidhamu ambayo hiyo wanaita katiba na naanaeta kujiunga na mkusanyiko huo basi atimize masharti fulani kwa hiyo si vibaya kumpa mtu masharti akayakubali akasaini akaandikishwa kwamba yeye ni mmoja katika kundi haya yapo hata kule saudia shekhe shekhe ali na mashehe wanajuzisha shehe huyuswale alishehe na jumuiya yake yeye ndio rais wa hi jumuia inaitwaalaamiashabaislamyeye ndio president wa hii jumuiya ndani ya katiba kuna aina tatu za wanachama una uanachama active manm kuna mwanachama mshangiliaji kuna eh? mwanachama binafsi nidhamu hiyo na mashekhe wameangalia mkusanyiko huu na jumuia hii na katiba yao katika mamufti waliitolea fatwa kwamba ni jumuia sahihi naendesha mambo yake vizuri ni shekh bimbasi na mashekhe mashuhuri wa saudia na ni taasisi ipo mpaka leo sasa haiwi mfano mimi nimeanzisha taasisi nikaweka nidhamu hiyo wewe ndugu yangu katika sunna unantoa kwenye duara la sunna kisa nimefuata wakati wa mtume watu ha, mtume kaandikisha hadithi imo ndani ya Bukhari. kaandikisha wanajeshi wa kiislamu saidna umar akaja kaandikisha wanajeshi wa kiislamu wanaopewa zaka wanaotoa wana zaka wameandikishwa kwenye madaftari wanaita dawawini saidna umar kaleta mambo mengi ya maendeleo baada ya kufa mar wakaja mahalifa wakaanzisha utaratibu wa kuandikisha vizazi vifo mpaka watu wa bida pia waliandikishwa kwenye madaftari wajulikana hiyo swala la kunadhimu na kuwaorganisi watu na kuandikisha kuwajua idadi ya watu hata sheykh albani wakati anasherehesha hadithi hiya, mtume, salam, masahaba, uktubuli, hii ya mtume slllalwsalam alipowambia masahaba uktubu uktubulii mannataka bilah illlah niandikieni kila aliyetamka lah ilallah akasema hii ni dalili ya kuandikisha hata watu raia katika nchi kuna haja nchi ijue raia wakwangapi ongezeko la kila baada fulani idadi ya watu ili kuangalia masaili ya kiuchumi kuandikisha vizazi vifo na mfano wake si gogoro uislamu hauko uislamu ni dini ambayo eh, ni nyepesi ndia yusr dini nyepesi kwa hiyo jambo lolote lenye kupelekea masla ya wa waislamu maadamu halihalifu eh, nususi za wazi basi hilo linakubalika katika sharia vile vile masala mengine b kumuunga mkono amiri khalifa waislamu wanakubaliana sasa khalifa hayupo khalifa wa mwisho waliondoka baada ya vita kuu ya kwanza ya pili alikuwa ni yule khalifa wa kituruki ahlusunna wa madhehebu ya kihanafi anaitwa sultan bn abdlhamid baada ya kuanguka dola ya kijerumani na yee naye akaanguka kwa sababu alishirikiana nao kwa waliposhindwa wajerumani nayeye akaanguka hivi sasa hakuna khalifa katika ardhi ya waislamu zote kumebaki sasa viongozi wa nchi nchi Viji pande, pande na amiri, wa na wakoloni hivi wanajiita maamiri nini sasa kuna swala la beia kweli beia alifanyiwa mtume alifayiwahafaabubakar omar uthmani umar ali na makhalifa wote walifanyiwa beia na waislamu kuungwa mkono kwa maana maanahalifa sasa leo hakuna khalifa je kuwa na amiri wa nchi kiongozi wa nchi je mwislamu aweza akafanyia beia masaatafu ua wanachuoni tashadn mmoja wapo shekhe katika masala haya shekh lalbani anasema haifai baia kwa kiongozi yoyote isipokuwa khalifa tu vile vile kuna shekhe bakar abuzaila sa haifai khalifa yoyote ama mashekhe wengine shekh aluthaimini shekh bimbazi wanaona hayafaa kumfanyia beia amiri wa zama zetu na kuna wengine saayafaa kumfanyia beia hata amiri wa jumuiya masala ya ikhtilafu tab kunawezekana kukawa na kauli yenye nguvu lakini kama huyu kakosea hatolewi ndani ya duara kaambwa huyu ni mtu wa bidaa mtu wa hivi sii mkafiri unini akatengwa watu wasiswali nyuma yake hakuna hili hili ndugu zangu kwa ujumla ni katika mambo ambayo leo yameanza kuonekana athari baada ya watu kukosa elimu hii muhimu ya ya ktilafu kumetokea kundi leo hapa nchini mwetu wanajiita watu wa waanhfw wao kazi yao kuangalia watu wa sunna yule ni mtu wa bida wamezusha leo yule hizbiyu yule yule sijui khawariji hivi hivi watu wa sunna kwa nini kagombana naye au aukatilafia naye juu ya masala haya mimi nimetolewa kabisa kwenye duara la suna kisa nasema kamera yafaa kuandikisha wanachama yafaa nimetolewa kabisa na watu wameambia wasisikilize kanda zangu wala mawidha yangu ni mtu wa bida kama vileji kadiani vilejkadiani ajuga Ndone, sasa huu muhimu wa kujifunza mtu akijua athari yake sasa ndio kunakuwa na compromise katika maisha yetu sisi waislamu mtu apaswe wa afanye uadui na watu ambao wameacha manhaji ya ahlusunna wameacha misingi wee fanya uadui na mashia na makadiani sawa fanya ma- uadui na mtasawifina hawa naabudu makaburi sawa lakini ndugu yako ahsu msimamo wake kitabu na sunna vile vile kama ufahamu ufahamuwawemawli waliotangulia eh, kwa hiyo ndugu zangu kwa kuhitimisha eh, muhadhara huu nawaombeni sana tena sana kwa wale ambao wamejiejenga fikra potovu juu ya uadui baina yetu sisi ahlu sunnah wauondoe na mlango anasaha ufunguliwe iwe masala mtu kajenga ikhtilafu ambao ni sai gheri saigi afikishiwe ujumbe kwa njia nzuri ama wale wenye ikhtilafu ambazo ni sairi afikishiwe ujumbe lakini hatuwezi kuacha kuswali nyuma ndio maana wanachuoni wazama zetu na zama zilizopita hawaoni ubaya kwa watu wa sunna kuswali nyuma ya imamu anayeleta kunuti asubuhi pamoja na kwamba watu wanaona ni bidaa tume hakuletaayoletwa na watu wakishafi kila siku asubuhi ni bida wametegemea hadithi ambazo dhaifu lakini je kuswali nyuma swala yako mbatoiliwanasaa kuna wengine wamechupa zaidi wanasema hata akijanyua mkono na nawenyanyua pamoja na kuitakidi kwamba sio sahihi wakitegemea hadithi ya sahaba mmoja aliswali nyuma ya saidna uthman wakati saidna uthmani alikuwa haoni kupunguza swala kwenye kwenye safari alikuwa anakamilisha rakaa nne rakaa nne yule sahaba aliona kuzidisha ni bida lakini siku moja akagunduliwa anaswali nyuma ya saidina uthmani alipoulizwa mbona wewe wasema hivi lakini matendo mengine mbona waswali akasema eh, alkhilafu sha jawabu lake ni hilo tu u ikhtilafu ni shar sasa kuna baadhi ya mambo katika kujumuisha waislamu kuleta umoja unakuwa unatakiwa ukompromaisi ujaribu kutanazali baadhi ya mambo ambayo hayakuharibii baada yako ye yeah, ana msimamo wake kwa hiyo kuswali nyuma ya mtu anayeleta bismilahi kwa jara si gogoro mbele yetu sisi au yule asiyeleta bismillahi kwa jara si gogoro mahnafi mashafi walikuwa wakiswali nyuma baina yao huyu aswali nyuma ya huyu huy si masala ya kutufanya sisi tujenge misikiti yetu tofauti hivyo hivyo masaili haya haya vibula pia mara nyingi watu wananiuliza msimamo mkali juu ya majishimo ni bida lakini twaswali kwenye misikiti yenye mashimo swala hazivunjiki hatabidausswal mskit ul awju wahio allah ndugu zangu turudisheni umoja tuwe kitu kimoja ili tuweze kuendeleza hii dini hii dini imepata maafa makubwa kwa sababu ya farka baina yetu sisi watu wa sunna itilafu zipo lakini baada ya sisi kuchukiana kufanyana uadui ndio hii dini imepiga haiendi eh, angalia wakati watu wa sunna walipokuwa wamoja maendeleo yanakuja haraka lakii pale ambapo tofauti na ftirakhi angalia tulileta umoja kule singida alhamdulillah jamaat sunna haukuchukua hata mwaka mmoja kukaanzishwa jumuia nyingine watu wamezozana wadui kutukanana kubugudhiana lakini hili lipo jama watu kuwa pamoja kugombana lipo masahaba wamekatana mashingo kwa ugomvi lakini mwisho yayote asulhu wanasuluhishana na sulhu mwenyezi mungu anasema mwisho wa masahaba wakawa na mwaka mmoja mzima wa umoja wameita amuljamaa wakasahau zile ikhtilafu zao zote hata saidna hasan alikuwa awe khalifa akatanazal kwa ajili ya nini umoja wa waislam lakii hadhari thumma hadhari jama hatuwezi kuwa wamoja na watu makadiani kisa eti wana adhana kama yetu hatuwezi kuwa wamoja na mashia waliopo hivi sasa hatuwezi lazima umoja uangalie umoja wa kweli wa kamba ya mwenyezi mwenyezimungu watasimu bihablillahi jamian tushikamane na kamba ya mwenyezi mungu hawa wana kamba ina meno karibu kumi na mbili mashia sisi kamba yetu ina kamba mbili tu ina meno mawili kitabu na nini sunna mashia ukiwauliza sunna maana yake wao kauli za zamaimamu pia nsunna katika moja ya fatu ya mashia kubwa sana wanahalalisha kumuingilia mwanamke utu nyum ukiwauliza wanasema ni kauli ya imamu bin Jaafar, na kauli ya imamu ni wahi, wama huwa ila haya sasa blaaweza tukapatana na watu ambao machimbuko ya dini tofauti hatuwezi sisi tutakutanika kama ikiwa kamba tunaikubali sote ihawa wanasema wana qurani tofauti tafsiri zake na qurani yetu qurani yetu imefasiriwa na mtume na masahaba w ukimwambia hii hadithi aya hii imefasiriwa na sahaba fulani imefasiriwa mfano na abu akwambia nini atanifasiria aya hii watu wanakanusha masahaba kwa ujumla ila baadhi wanahesabu kwa vidole utataraji mtakuwa pamoja wanahesabuka wao wana dini yao na tuna dini yetu pamoja na kwamba wanajinasibisha na uislamu lakini kauli ambayo ni sahihi nguvu kwamba hawa rafidha hawa ni rafidha hawa kuwa pamoja nasi tukianza mambo yetu kufanya uislamu, uislamu kuanzisha mabenki ya kiislamu ole wetu kuwashirikisha watu hawa uwashiikia hasara kwa sababu watatuletea vitu ambavyo viko nje ya dini yetu kwa haya machache la akulu kauli wabillahi ala ambao o والحمد لله رب العالمين