بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والعاقبه للمتقين ولا عدوانا الا على الظالمين والصلاه والسلام على المبعوث رحمه للعالمين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد بن عبد الله بن عبد المطلب وعلى اله واصحابه اجمعين اما بعد ninamshukuru allah subhanahu wa taala ambaye amenipa fursa nyingine ya kuzungumza na nyie kwa niaba ya kuchangia kiukweli waliozungumza jazahum llahu khairan yani sijui hata nianzie wapi lakini <laughs> hebu niulize swali limadha hadhihi lkaswa kwa nini tumekuwa na roho ngumu yaani roho zisizokuwa na huruma napozungumza hivi nakusudia pande zote pande ya mwanaume na pande ya mwanamke kiukweli mada hii vyovyote tutakavyoichangia lakini mimi nauhakika huenda haya tunazungumza ka, yakabaki humu msikitini na hii itakuwa ni khasara hapa duniani na kesho siku ya kiama kwa sababu mwenyezi mwenyezimgu siku ya kiama watu wa kwanza atakawauliza wataulizwa wale ambao waliofikiwa na ujumbe kisha mungu ndi watauliza wale ambao waliopeleka ujumbe mitume wataulizwa mwanzo tutaulizwa sisi limadha hadhihi lkaswa kwanini tunakuwa na naroho ngumu wamkuta baba akiingia nyumbani watoto wote wanaingia ndani baba amekuja kuna wengine wanaingia chini ya uvungu kuna wengine walikuwa wanalia wananyamaza Hey, wallahi ndugu <laughs> zanu baba anaingiasee <laughs> kuna mwingine anaingia shabu limevimba na saga huyu akiingia hajui mama hajui mke hajui nini hata ndugu <laughs> zake wote woteanaona kumevamiwa limadha hadhihi lkaswa kuna mwanamke mwingine usiku usiku yaani hakuna mbaya kumshinda yeye lakini mchana allahu akbar raha kabisa mnaongea mnacheka nini ikifika usiku tu anakasirika limadha hadhih lkaswa mi nadhani kwamba tatizo ni moja wanaume wengi wanaoa hawaisomi ndoa kabla hawajaoa nai wangekuwa wanaisoma ndoa basi ndoa angekuwa tamu kuliko asali tamu kuliko tende tamu kuliko kitu chochote tunachokijua ni kitamu duniani Les, mungu anasema litaskunu ilaiha ili mume anapoa akaye kwa yule mwanamke mwanamke anapoolewa akaye kwa yule mwanaume hunna libasun lakum wa antum libasun lahun, lahunna wanawake wawe ni nguo zetu na sisi tuwe ni nguo za wanawake limadha hadhihi lkaswa kwanini tunakuwa na roho ngumu kiasichi maanake mungu angetaja angependa ange pengine kuzungumza angetaja kitu kingine kinachofanana na nguo lakini akaiacha nguo lakini akaitumia nguo kana kwamba v livyovaa li nguo hivyo. Hivyo li nguo, hivyo li nguo ndivyo anavyotakiwa mme wako au mke wako awe hivyo leo kuvua nguo utamfanyaje mungu hakutafuta neno lingine zuri kulikoni uibas lakum waantum libasu lahu kisha kazungumza litaskunu ilaiha wllahi lahi mimi ni api wanaume wengi wanaoa hawaisomi ndoa kabla hawajaoa nanalioa hpa japokuwa shekh a siulize shekhe ulisoma vitabu vingapi vya kiswahili vinavyozungumzia ndoa katika uislamu kabla ujaoa enzihizo amna mpaka na maduati wanaooa maduati anajua sheria anajua qurani anajua tafsiri anajua hadithi anajua kila kitu lakini hasomi ishratu zaujia bimana aifanyie tatbiqi aitekeleze ni wachache tuje kule kwa akina mama ambao nadhani na leo hakuna tenau mambo hadharani wanatunzwa kanga vitenge madera majuba nikabu viatu kila kitu vyombo usiulize italetwa friji italetwa pot inaletwa masufuria inaletwa kabati kabati la nguo kabati la vyombo hakuna mtu anayetoa zawadi ya kitabu maisha ya ndoa katika uislamu naani alipewa alipoolewa akapewa zawadi ya kitabu kama ni hapo labda ni wawili kwa awa wote waliokapo sasa wewe unapoolewa unatarajia kwamba ndoa ni tamu haina misukosuko watarajia kwamba wewe ndoa waiona kama vile upande wa tv kwamba unaangalia kwenye kiotu huku kwenye tumbo huku nyuma uangalii kwa sababu hamna kiliauoni chochote sawa ndugu zangu waislamu ndoa ni taratibu na sheria alizoziweka mwenyezi mungu subhanahu wataala sio kupakana mafuta na kufurahishana tu yaani kwamba wewe wajua kwamba mii nikiolewa nitakuwa napendwa na mume wangu nitakuwa najipikia nitakuwa najipakulia na wewe mwanaume anajua mi nikioa nikifika tu tayari chakula kiko eh, ki nani akifika mwenyewe mama fulani umeshapika wajuasahizi kazinyingi utok basi wajua hivyo tu nguo utasha vyombo basi iondoaaa waislam ndoa ni utaratibu na sheria na wallahi leiti kama utaratibu wa ndoa na sheria zake ungefatwa hakuna ugomvi unaotokea yao kwamba kila mmoja anaingia katika ndoa akiwa najua nini mimi nimeoa na kwa nini mimi nimeolewa na ikitokea upande wa pili kuna taksir taksir manake ni mapungufu kakunyima haki yako sio umnyoshee kibao kwanza wamwambia wajua mungu anasemaje kuhusiana na nini unaoifanya sio kwamba wajue navyofanya ni vibaya mimi nakununulia majuba mimi kunulia mabaibui mimi nafanya hivia mkumbushe kwamba wajua mungu anasemaji kuhusiana na ilisala naolisema wakati huo hiyo sheria unaijua sasa huijui nini waislam sheria imeweka haki, haki za mume sheria imeweka haki za mke mwanamke kama uko kwenye ndoa haujui haki yako basi ujue n yani katika watu wanaishi katika giza na wataenda kuingia motoni wewe namba moja yani wewe ajiendelee moto kabisa kwa sababu uwezi ukawa una swali unafunga unafanya kila kitu lakini wewe katika mauzi ya kumudhi mume wako namba moja kuna wengi wanaume umu wameoa kwa sababu ni maudzi ya mke wa kwanza nikiwa nasema uongu atanisuta kuna mwingine anakaa wiki akiguswa hivi yule mke wake gusa nache ni tenaukiona nimelalo usiniamsi usinigusi kabisa yule bwana anajuhuliza kwani ah, uwa usingizi naupanga mimi <laughs> ilo la kwanza jambo la pili pengine kakurupushwa huko nje huku hey, kaona wale ambao wakitembea nyama kama zinaanguka hey, sasa kaona hapa sasakaonasasaapa sasa siwezi kufanya ubaya siwezi kufanya zinaa uyo anakimbia aende kupata starayake akifika kutamkemelala akiguswahvuiu ya kwanza siku ya pilikiuhatuhitaji huko kote tunataka mwanaume akioa yule mwanamke anatoa ushirikiano na kama akutoa ushirikiano basi ahakikishe kwamba yule mwanaume anapooa basi iwe kwamba namsitiri mwanamke ile unailhanayopewa haimtoshi lakini kaema a uanau akingiandanisiku eingia hata kama ni mchana ahmahunedaalika mke wa pili anamaliza shughuli zake anarudi mnakula kama kawaida lakini wala hana haja nawewe waishi tu kazi yako ulawatotoy haya sio maisha jamani majumbani watu hakuna kama viva, safri, kumbe nyumbani, yani katika watu, wenye shida duniani <laughs> <laughs> hazisemi zinaongea huko bila kupigwa vibao hatulii kila kila hivi hivi kitak anampiga kibao sasa nauliamwanamke analia mpaka nalala jamani kuna haki za mume na kuna haki za mke siku moja mwanamke mmoja alikwenda kwa mtume sio mwanamke bwana mmoja alikuwa na binti yake bwana mmoja akaja kumchumbia yule binti yule baba akamwambia binti yangu lazima uolewe yule binti akasema baba baa mi siolw binti kukataa amri ya baba utakuwa huna malezi katika uislam sio mambo yaco hamna uchumba kabla ya uislamu hamna mapenzi kabla ya ndoa hamna glebren kabla ya ndoa hakuna kitu hicho na haramu umependa umeona tuma wajumbe peleka taarifa upigwe mkono basi hamna boyfrend wangu miaka thalathini mwenda bichi mwenda wapi kila kitu mwajuana boyrend ni shaitan yule, yule baba akaenda kumshtaki yule binti yake kwa mtume alla abaya rasulllah mimi binti yangu kakuwa nafaa kuolewa kaja mtu wakutaka kumwoa binti amekataa mtmeaa akasema mwiteni yule binti akaitwa alivyoitwa yule binti akaulizwa na mtume nimesikia kuolewa akasema ya rasulllah ini la arifu ha zauji asema ni kweli baba kanambia niolewe lakini mimi sijui haki za huyu mume mume huyu nikiolewa nitamfanyia nini wanawake wengi mama zetu ambao ni watu wazima ni kupita kiasi wamwambia hakmbiabtumezeeka ee, apmbiaa kana kwamba yule malaika anayeandika mema na mabaya kwake kwakeee amesimama haandiki mume anamkosea mke wake mme namkosea mkewake mkewake anamtoleanawambia hzoaya mimi nazijua nyingi kuliko wewe cenahizoziwake kwenye kapu, nataka hivi asomewa kabisa mwogope mungu mwogope allah hasa wale wanaume ambao wanawake wawili wanawake watatu mke naona ile zura kabisa iko wazi kwamba hafanyiwe haki atendei wema anamwambia talla mwogopewenyezihzoaya mimi azijuala yule mwanamke yule binti akamwambia ya rasulllah mimi sijui haki za mume nikiolewa mimi nitaenda kufanya nini mtume mtum llawsalam hebu sikilizeni mtume hivi so mtmekamwambia mume wako angekuwa na kidonda kinatakinatoka u kil kidonda ukakisafisha kwa ulimi wako lot ukameatkleahawajuakwamba ni kama vile unavyoangalia kwenye ko unachokitaka abadilisha an a ni sheria na haki katika ndoa vile vile mwanaume unapomdhulumu mke wako basi uju unachokitengeneza ni, ni adhabu ya allah alla subhanataala sasa mimi kulikuwa kuna haki nimezitengeneza hapa nimeziweka kama kadhaa hiv lakini muda aunipe mkono basi, lakini laii lita twanza huku kwa wanaume haki za mme ni zipi kwa mke wake wewe taya kwamba ni mume umeoa tayari mashaallah ushawapa wabirau na watu wamekula yule mwanamke anahitaji nini kwako sawa jamani huyo siokuhemea tuna kujaza mifuko ya ngano umo ndani tu huyu mke anahitaji nini kwako kitu cha kwanza ndugu zangu unahitaji umpe mahali yule mwanamke kuna watu hapa amewaa kwa deni hapa wana madeni ana miaka hamsini ndani ndanihapa sasa u mwanamke kianafikiri mahali yangu yenyewe hata sijapewa imeolewa kwa mkopo <laughs> jamani kwa sababu ile mahali ndio haqu listimta li haki ya kuburudika ya kuserea na yule mwanamke na inapendeza iwe ya motomoto wakati na haki yake anayo mkononi anayo, wa mv, mpata wajuku, mpata vituku, mahali yake anayo wamchelewesha mpaka mwote mvi mpate wajukuu mpate vitukuu ndi waja kumpa ile mahali kuna mtu mpaka anakufa adaiwaaha ya yapili ni haki ya, haki ya pili ni pili jana anafaa auwu e ote aba takutanapikani wanawake bai mwanamke anaenda kupika kuwapikia wanaume wengine hebu nirudie tena nani kakuambia mke wako aende kupikia wanaume yaani so tukikaa pale wewe mama fulani hey mteja karibu hey, leta chakula mapishi chakulamapishiyoote apa wanaume wengine walevi wengine mateja wengine wahuni wengine yaani nwewe mke wako watu na we o ene kijgendio lengo la kuoa msaidiani maisha mwanamke sio wa kupika hotelini narudia tena yani ktika kazi ambazo mwanamke natwa kuzifanya kma napikaasi nagachakua na yomboawanake ukija kwangu sikupokei kwasababu umeachika ah wewe bado ni baba hata kama mke, binti yako kaulewa bado ni baba babao wazazi wengi na wazee wengi na waume wengi hawaemei chanzo cha kuto kuemea ndio chanzo cha kudharauliwa ndani ya nyumba mwanaume nauakapakatuana thamani yoyote watoto wanamdharau vijana wanamdharau mabinchi wanakuwa wakijua mama mweshimu baba upo tu kama kijikarenda kimebandikwa kwenye ukuta <laughs> waislamu haya tunayozungumza ni kweli na mkitaka kujua ni kweli nendeni muone wanaopika maandazi ni wakina nani nani mwenye wivu anaenda kumwanika binti yake bikra anampeleka sokoni kule anarudi nyumbani saa mbili na weo umekaa unaangalia tv Aa, bibi khadija amesharudi eh. karibu mama haya vitu meuzo hauna hira unakuwa unakuwa wewe mwanaume ndoutafute mungu anasema arijalu qawamuna ala nisa wanaume ndio wasimamizi wa wanawake leo hii kimekuwa kinyume vibarua wanaobeba matofali kwenye ujenzi ni nawak wanaovunja kokoto huko hukoapolini ni wanawake wanaofyatua matofali ni wanawake wanaojenga nyumba mnazoizi ni wanawake ee u wako sasa uko vipi chena mwanamke wajua leo nizamu yako ya kutandika kitanda kwa kuwa ukiaca kutandika kitanda utapewa hela ya kahawa inabidi utandiki waislamu bwana tuafanyaje hivo mtume sai sallama anasema addayus la yadkhulu ljanna mtu ambaye asiyekuwa na wivu na familia yake haingii peponi kwani wewe kazi yako nini kuna watu wengine anasema mimi ni mzee ukimwangalia na miaka aroba na tano huko suudia tuliko anaoendesha maderevae wana miaka stini wana miaka sabini wameacha familia wanakuja kutafuta hera mwanaume lazima utafute So, mwanaume tuwewe, tu unanunuliwa somwanaume utafutiwtukulalatu ngunanuliwakilataliaew sasa usimamiziwako usimamizi wako ni nini kwa hiyo nafaka ni lazima utoe tena kutoa nafaka ndugu yangu katika imani utoe nafaka inayoenea chakula kinachotosha beba mizigo bandarini beba mizigo sokoni nenda karime uza mamatilie uza nyanya almuhimu upate riski nahiyo ni jihadi kakowewe mwanaume sio wasubiriwatu mwanamke ndo anatoka saa kumi na mbilip anaamka anaenda na mabeseni yake kulangua na wewe umekaa umelala ndani yani wewe unaelea watoto mke wako enda kutafuta haya ndugu zangu naezungumza ni uongo ni kweli sasa wanaume wetu kuwa <coughs> twajua kupandikiza tu watoto wetu analelewa na wengine mwanamke anashika nyumba kakuambia nani mwanamke anashika nyumba mtuno sawa salam anasema hawatafanikiwa watu waliotowaliwa na wanawake lakini mwanamke hauwapunguz nafasikkkenye biashara zanndwenda wana, <tip> na zenu mjini asaaainali yako kwa akija hapa sepuka yote atabandika matangazo sepukasio sepuka jamani meairongero atabandika matangazo yule kaka ni mzuri ana roho nzuri bana we huko sawa jamani atatandika matangazo na we ukitaga chochote kwake mlango wazi kwa nini mwanamke ana asili ya huruma ile huruma liyomumba nayo mwenyezimungu subhanaataala ndani ya nafsi ipo aki, aki, akipewa shida mara mbili mara tatu anakubali na ndio maana mwanamke anatakiwa alindwe achungwe alishwe mpaka akitoka kwa wake na kwa waki, mama na anaangalia ammaaabaan ala naishi vipidan ya nyumba na namimi huyu mwanaume na hai nimfanyie kama vile mama anavyomfanyia babaz ndaozasikuu akifikami ntafutie fremu nitafutie duka nitafutie gani kwa hiyo almuhimu ndugu zangu wanaume ndio mnaotakiwa mtoe matumizi kisha ndugu zangu asakan katika haki za msingi za mwanamke lazima apewe nyumba akae kuna nyumba zingine wanawake hawastahiki kukaa mwawalazimisha tu upepo unavuma mlango unaanguka jamani upepo unavuma mwanamke anakaa mwanamke mzuri mzuri kama nini memwoa karivika na wewe huna hata matumaini ya ndio mwaka wa kwanza yuko kwenye nyumba haina haina mwaka kwanzaoene yumlanawapili lan alikuwa ni mzuri anafiia anakuwa mweusi <laughs> upepo ni wake mvua ikinyesha ni yake baridi kinye, iki, ikiwepo ni yake basi tu ni kwamba mtafanyaje sasa anakuwa kama jera siku akilipuka humuwezi huy mwanamke umuwezi sikukilipuka sasa haki ya sakani ni wajib lazima wanawake wapewe nyumba za kuishi usidhani kwamba kuna hali ambayo inadumu hivyo hivo basi na sisi tusingekuwa hivi kwa hiyo mwanaume unapokuwa unatafuta unahangaika allah nakupa taufii tutafuteni na wanawake ukisubiria na wanawake hutatoa amri nyumbani kwako kafafi utakua na swali mwenyewe mwanamke a na ukimwambia za za miongoniwa hai alajlu bainzauja kama unajua umeoa mke wa wapili watatu lazima ufanye uadilifu baina ya wanawake kwa so, ni kwao so waoa tu kwa sababu chini wengi wanawake ni we wanawake ni wengi basi ndio wafanye kama vile ni vikaragosi tu vipopi vya kuchezea watoto huyu ukitaka unampiga huyu kitaka umpi nguo huyu kitakaufa unavotaka wewe La! siku ya kiama kuna watu watafufuliwa mbavu zao zingine zimeoza kwa sababu kapangazamu thuyu bimkubwa kwa sababu ana miaka mingi na miaka thelathini na, na iki kibindi kina miaka kumi na tano huku nakaa wiki moja kulnakaa miezi mitatu hiyo ni dhulma lazima alhajuru bein zaujati wanawake haki sawa katika nguo katika kula lakini sio katika mapenzi kwa sababu wanawake wamezidiana kuna mtaalamu kama alivyojisemea shekhi anayetumia usia wa shekhi uchawi wa halali eh? ikifika wakati wajione anaogesha watoto mapema sio na, mama nalala na watoto kama kama nini kama bata yani watoto wengine wanaweza akapelekwa chumba kingine kingineniwanuwakubwa anawatandikia hapo mwingine analala nginala kwenye kitanda baba akija akijaka kulala najibana mbele watoto akiamka asubuhi kakumbatiana na binti yake mdogo miaka mitatu mambo gani sasa baba kwa hiyo ni vitu ambavyo vinatakiwa ndugu zangu katika ma- haki ya kutoa mapenzi hamna uadirifu ukienda kule unakuta udi mambo ya zanzibar nyumba yako imebadilika kabisa harufu nzuri nzuri mwanamke kajipamba mwanamke kajipiga kikinga chake kizuri umo ndani hamna kitu mambo yote nje nje tu safi hey, ukifika anakudondoka eh? utaniua mwanamke kwa ala kwayo hapo nwendo unavyotaka wewe lakini katika mambo ya vyakura la, lazima wawe sawa kisha ndugu zangu katika iman husnu lishra wanawake tuishinao kwa wema <tipulik> haya ngoja ni maliziai wanawake tuishi nao kwa wema husnu lishra ndugu zangu mimi niwakumbushe wanaume hawa tunaoishi nao hawana akili kama za kwetu siwatoi aibu lakini wewe ni mwanaume na yule ni mwanamke angalia hata majina tofauti sawa kwa hiyo kuna mwingine kazi yake nikumtukana mke wake tu wewe huna akili wewe yani kila siku nakwambiahivini wewe huna akili wewe yaani hamna neno lingine sipokuwa ni kumtukana hana akili husnu lishra tuangalie mtuma aliishi na vipi walikuwa na matatizo wakamsumbua masohaba pia walisumbuliwa na wanawe lakini tuwe na moyo wa uvumilivu mwanamke kakasirikakanazungumza sio mchukulia gongo mpige nalo naokichwana alafu usiku namwambia sasa mama watoto vipi <laughs> shamvunja jicho shamtoa damu alafu usiku nampapawpas unamwambia mama watoto bana unajua mambo yenyewe ndo hivo kisha jambo la mwisho kabisa sheria hairuhusu sheria hairuhusu kuoa mke wa pili kwa lengo la kumzuru mke wa kwanza narudia tena ikiwa yule mke amekuuzi ame sawa ukaamua kuoa oa kwa nia kwamba ni sheria imekuruhusu na unao wezo usija kujipaparika mwenyewe chakula chako cha kupata kwa siku ni kilo moja na hiyo kilo moja wee mwenyewe unakula kilo tatu kwahiyo na mke aizi kwa hiyo mwanamke akiletea visa kidogo na nini naenda kuoa mke wa pili utampa nini kwa hiyo tujitahidi a kwa lengo la kufanya ibada tusioe kwa lengo la kuwadhuru wanawake wengine wenginetakukomesa tutaona usikii tutaona jiko Menda wapi huko manake jiko uski uwezo wako hakuna kwa hiyo tuangalie kote kote tusiangalie ndoa a upande wa kwanza jamani ndoa ina sheria na taratibu zilizowekwa na allah subhanahu wataala tukifanya hivyo tutaishi good life maisha bora kabisa ani utakuwa unaishi kama duniani unaishi yako Hey, unaishi peke yako utaona kama bidhaa wengine wanakushindikiza wewe hamna mwenye raha kama wewe siku zaidi unam, unampeleka saruni saruni huko anapakwa apiko umoze mikono dada zetu mashallah ni wahindi hawa <laughs> hey, wahindi ana, napo, ana, na weo uko hapo umekaa hey, bwana mtengeneza vizuri bwana reo ni harusi wampeleka siku nyingine kama sijui kuna nini masafiri kidogo atoka hapa mwendazenuhuko wapihkhata kama mambo yaknfnaphakuna mtu amekuja ndani ndaniya miaka miwili mitatu ulikua ukanulia amfkonooeas mjinua mwenyewe ay ushanga washingni kajinuua mwenyewe sijui pete kaenda ka, katengeneza mwenyewe zilezakavaa pete mwenyewe wewe kazi yako nini halafu kitoka nje sasa ukiona vya watu sasa vina, vina ndio sasa uto na kudonga ah, e, bwana wee <laughs> <laughs> tumombe mwenyezimgu atufanyie wepesi tuishe familia zetu vizuri salamu aleikum warahmatullah barakatu <laughs>