إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله قال الله سبحانه وتعالى: يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون. وقال الله سبحانه وتعالى: يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا وقال الله سبحانه وتعالى: يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما. اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار لقزاوك كإيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم يا رحمة انتم محمد صلى الله عليه وسلم na kuhusiyeni pamoja na kuihusiya nafsi yangu kumucha mwenyezimungu subhanahu wa taala ndugu zangu waisilamu uchamungu ndiyo sababu ya mafanikio uchamungu ndiyo wasiya wa mwenyezimungu subhanahu wa taala fi lawalina waalakhirini watu waliotangulia na sisi ambao tumekuja ni umma mwinsho, wa mwisho umumati muhammadin sali allahu alaihi wasalam mwenyezimungu subhanahu wa taala hakutuhusia chochote ila tuwe ni wacha mungu watukufu wa islamu na ndiyo maana mtume sal llahu aleihi wasallam kila aliposimama kwenye mimba alikuwa akiwahusia watu wawe ni wachamungu ikaa akaizungumzia hukbatu lhaja ambayo ni hii tuliyoisoma punde ambayo imekusanya aya tatu ambazo aya hizi ndugu zangu katika iman ni mwongozo na ni uongovu kwa wale wenye kuzifanyia kazi allah subhanahu wa ta'ala anasema ya ayuha ladhina amanu ittaquu llaha haqa tuqatihi wala tamutunna illa wa antum muslimun kwamba enyi waislam enyi watu mle waamini hakika mwogopeni allah subhanahu wa ta'ala ukweli wa kumwogopa wala tamutunna illa wa antum muslimun na msije mkafa illa mkiwani waislam aya hii ndugu zangu katika imani na mambo mengi sana jambo la kwanza pale ambapo mwenyezi mungu subhanahu wataala alipozungumza ya ayuhaladhina amanu itaku llaha enyi mlioamini mwenyezi mungu subhanahu wataala ucha mungu una mana nyingi uchamungu wanachooni wameutafsiri wame mara nyingi sana lakini tafsiri ambayo labda tunaweza tukasema ni mashuhuri ni kwamba uchamungu ni mwanadamu kuiwekea nafsi yake ukingo ngao fensi ukuta wa waku, kuingia katika katika moto wa allah subhanahu wataala kwa kuyafanya matendo mema mwislamu kufanya matendo mema na mwislamu kuwa katika mstari uliokuwawa sawa ni kama vile ame, ameijengia nafsi yake ukingo wa kuweza kuingia katika moto wa allah subhanahu wataala kuweka wiqaya ngao ndugu zangu ya kufanya matendo mema ili asije kaingia katika jahannam huu ndio uchamugu kwa hiyo ukiangalia aya hii ndugu zangu katika imani utakuta mwenyezmgu subhanahu wataala anatuhusia tuwe wachamugu akiwa na maana ya kwamba kuna watu ambao watakaokuja watakuwa si waislamu lakini watakuwa na sifa miongoni mwa sifa za wachamugu wala si ajabu ndugu zangu katika iman kwani kuna watu wanakuja wanasaidia kuna watu wamejenga vituo vya watoto mayatima kuna watu naona si waislamu lakini wanahuruma wanatoa wanafanya kila aina ya mambo lakini mwisho mwenyezimungu anasema wala tamutunna illa wa antum muslimun pamoja na hayo yote ambayo mtaka uyafanya na wengine wasiokuwa waislamu watayafanya pia ni mengi lakini wala tamutunna illa wa antum muslimun msije mkafa illa nyee ni waislamu bimaana ndugu zangu katika imani yoyote ambaye atakayekufa akiwa si muislamu basi huyo hawezi kufanikiwa na tunapozungumzia islam, wallahi, nuguzang, hatu, islamu, si muislamu hatuna maana ya kwamba meritaji wallahi ndugu zangu kuna watu pengine hata umu msikitini tumo lakini si waislamu siku nyingi tu wengine ni washirikina wengine ni wanafik wengine wamebeba wa sifa miongoni mwa sifa za makafiri wliyadzu billah kwa hiyo bado tunarudi pale pale kwamba mwislamu anatakiwa ndani ya maisha yake asifa ila ni mwislamu uchamungu ndugu zangu katika iman mwenyezmngu subhanahu wa taala ameuweka kuwa ndio njia sahihi ya mwanadamu kuvuka ali bn abitalib radiallah nhu ucha mungu kwa maana akasema An la yaraka maulaka fi ma nahaka kwamba mola wako asikuone ukiwa katika yale aliyoyaharamisha wa anla yuftilaka maulaka fima amaraka na mwenyezimungu asikukose katika yale ambayo mwenyezimungu kakuambisha bimaana sehemu mbaya sehemu chafu sehemu ya masia wewe usionekane kama wewe kweli limchamungu zino sehemu za taa na ibada unatakiwa wewe uwe namba moja uweze kufika mapema mwenyezimngu subhanahu wa taala hakuna kitu ambacho amekihusia sana ndani ya qurani kama uchamungu akataja mpaka na zawadi na faida za wachamungu pale aliposema inna lilmutaqina mafaza hakika wale wenye kumcha mwenyezi mungu wana mafanikio waislam hauwezi ukaingia peponi kama si mungu hawingii peponi mungu anasema ina lilmutaqina mafaza aya hii mafuhumu mkhalafa ni kwamba wani ambao si wachamungu hawatakuwa na mafanikio ndani ya suratnaba allah subhanahu wa taala akataja faida nyingi inna lilmutaqina mafaza hadaqa waanaba wakawaiba atraba wakasen bihaqa mpaka akataja la yasmacuna fiha lagwa wala kildhaba maneno mengi zawadi nyingi mwenyezimungu amezitaja kwa wachamugu akataja watakuwa na mabustani mazuri watakuwa na vikombe vilivyojaa vinywaji akataja na sifa kubwa zawadi kubwa ambayo ni wanawake wazuri madhikra ndugu zangu katika imani mwenyezi mwenyezmngu subhanahu wataala kisha akaja akazungumzia swala la uchamungu akasema yayuhaladhina amanu ittau llaha waquluu qaula sajida enye watu miwaamini mwogopeni mwenyezimungu namseme maneno ya kweli ukizungumza uzungumze maneno yaliyokuwa ya sawa usizungumza upuzi mtume salllaalhwa sallam anasema man kana yuminu billahi walyaumi lakhir faliyakul khaira au liyasbut wenye kumwamini mwenyewzimungu na siku ya qiama basi akizungumza akisema aseme maneno ya heri au kwani kwaneni bora kwake mungu ametaja kwamba enyi waja mliwaamini mwogopeni mwenyezimngu na mseme maneno ya kweli bimaana miongoni mwa sifa za wachamungu wakizungumza wanazungumza maneno ya kweli wanazungumza maneno ya heri wanazungumza maneno yenye uongofu ndani yake na faida tukisikiza maneno kama haya tunakatazwa mambo ya vikiweni kalikwenda kalirudi wali moto mchuzi moto maneno a kihindi yale samani lakini msemo wanasema wenyewe tunakatazwa maneno haya ili tuwe ni wachamungu kisha kasema tukishasema maneno ya kweli yuhbibukum llah yayuha ladzina amanu itakuu llaha waqulu qaulan sajida yuslih lakum amalakum mwenyezi mungu atawatengenezeeni mambo yenu kila kitu nachokitaka ukiwa mcha mungu kitakuwa safi wayaghfir lakum dhunubakum na mwenyezi mungu atawasameheni madhambi yenu kila mmoja ndugu zangu anataka asameheyo madhambi yake ili usameheo madhambi yako ni wajib uwe ni mcha mungu kwanza allah subhanahu wa taala atakutengenezea mambo yako mambo yako yote yatanyoka leo hii watukufu wa islamu chanzo cha cha uganga wa kienyeji chanzo cha ushirikina chanzo sijui cha nini chanzo cha ufri masoni chanzo cha maswala ya riba chanzo cha mikopo yote haya ni kwamba watu wanatetereka wa hawataki wafirisike kila mmoja anataka awe na mali kila mmoja anataka awe na pesa kila mmoja anataka aishi maisha raha duniani lakini watu wamesahau chimuko na maisha haya nii wallahi msa watu amisahau kwamba msingi wazege kokoto mawe nondo na zitu mingine unajengiwa wapi liweze kupata malii allah nasema ya ayuha laina amanu enyi watu mlowamini itaquu llaha kwanza mogopeni mwenyezimungu subhanahu wa taala mcheni allah subhanahu wa taala waquluu qaula sajida namseme maneni wakwe yuslih lakum amalakum mwenyezi mungu atakutengenezeeni njia na matendo yenu mazuri hapa ndugu zangu ndipo tulipokosea watu wengi wanataka waingie ndani ya nyumba kupitia dali na sehemu za juu au kuvunja ukuta au kubomoa dirisha bila kupita katika mlango ambao mwenyezi mungu ukauweka watu wanafanya makubwa ndugu zangu katika imani kuna watu ni washirikina kila duka ukiingia unakuta kuna makaratasi yameandika matwara kwenye milango kama nasema uongo tukitoka hapa msikitini naenda madukani uangalie mama nti hiyo anapika chakula kaweka karatasi lake linatwala asimu yakahiju yakahakahiju sijuu ya nini hata maskini ya mungu vilivyoandikwa vijuu ameamini kwamba kile ndicho kinachovuta wateja mwenye duka kubwa vitu vituvo kaviweka yani utashangaa masikini na mtu ambaye ana hali ya kawaida na mtu ambaye ana hali ya chini wote enda kwenye nyumba za vijijini kunakuta machupa yananinginia mengine yamezikwa tu tyaliyozikwa ya anayajua anayajua mwenyezi mwenyezimungu peke yako waislamu angalieni watoto wetu wadogo ambao tunao hapa, hapa hapa msikitini hapa ndugu zangu tuna watoto ambao tumewacha nyumbani mmoja akafungwa hilizi linaninginia mwingine kafungwa hilizi shingoni mwingine ikafungwa hilizi mikononi mwingine kama vile amevaa saad haya yote kuna mambo tunayaogopa kwamba yatatupata utakuwa shida mwingine anazingishia hii dawa ya degedege dege, dege wapi wakati mtoto alikuwa tumboni ulikuwa na mwomba mungu mungu atanjaalia nitazaa salama Hey, mungu atarita kheri bwana mungu ataleta kheri allah kakutunzia ule mtoto tangu ni maji kisha ule mtoto akatoka kwa njia ya amani ukaanza kumvisha hujui mle ndani kuna mikaa kuna majivu kuna mavi sijuu ya nini kuna kinyesi siuu cha kitu gani yani vitu ambavyo havina maana ndugu zangu katika imani lakini wallahi alazim ukiwa na imani na ucha mtoto wako hawezi kumvisha vitu kama hivi sababu ya mafanyikio ndugu zangu hiyo sababu tunayo wenyewe