sasa nataka kusema hivi jihadi ziko sampuli mbili tunaingia tunangia moja kwa moja jihadi ziko sampuli mbili na naazifai kuchanganywa eh? jihadi ya kwanza inaitwa jihadun talabiyun jihadun talabiyun na jihadi ya pili inaitwa jihadun jihadu difaiun ya pili jihadi difarii ni jihadi ya kujitetea jihadi ya kujihami mfano mtu umevamiwa nyumbani kwako na watu wa ov majambazi mathalan wamekuvamia nyumbani kwako adui yoyote amekuvamia nyumbani wewe na ahali yako na mali yako mko pale usiposimama sawasawa atakudhuru wewe na ahali zako na pengine mali yako ikateketea sheria imekuruhusu ujitetee ikiwa uwezo wa kujitetea upo na kujitetea kku namna nyingi ima kujitetea kwa kupigana akapambana naye huyu aliyekuvamia na wewe utahitajika uta kwamba ani kwa kadiri ya nguvu atakiekuja nayo pengine mtu mwenyewe utaangalia ile ile hali ya jinsi alivyo sasa waambiwe kwa wakati huo kutetea mali yako yako na nafsi maana vamia nyumbanima maanakmtatumia shahidi wa atu aasaaaaduna ahlii fahua shahidesa i ni ai jiha ii yaayadifa ya, yani ya, ya kujitetea shahidi wake hukumu zake si kama shahidi wa jihadi talabi itakavyoeleza maana mtu huyu akifa katika hali ile ilet kupigania mali yake au kupigania ahli yake mtu huyu ataoshwa atawekwa kwenye sanda na ataswaliwa na atazikwa kama kawaida haina maana kwamba shahidi huyu kama wale ata- a, atazikwa bila ya kuoshwa au atazikwa bila ya kuswaliwa la lakini ni jihan jihadun difai hapa nimetoa mfano wa nyumbani kwako sasa vile vile kwenye kijiji chenu kwenye kijiji mnachoishi wamevamia watu kwa lengo baya la kuwadhuruni nyinyi waislamu basi mnasimama katika kujihami kwenu nyinyi ni, ni wajibu kujihami ikiwa uwezo uko na ikiwa hakuna namna na isipokuwa kukimbia pia ruksa kwa sababu ni jihadun difai kujihami kuna nyingi, pia. Hali halis, na nyingi naeza ukatoka mbio piautaangalihalslivl mazingiranamna li na, naeleweka katika hili hiyo endelea kupanua wigo kijiji kama ni wilaya mkoa hivo hivyo kwamba mmevamiwa mna haki ya kujitetea kwa mujibu wa nguvu mliwezokuwa naza ikiwa hamna namna ila kukimbia basi mtaweza kukimbia nimeeleweka e. hii nihitwa jihadun difaiyun na waislamu wa, wa, wa jirani ni waislamu wa jirani jirani yako kakeni froanwalimajiran ni faradho kifai hukutetea yani wewe aani hata mmoja wawili si lazima kwamba lazima hjakutetea wote Kwayo, kwa hiyo itakuwa si wajib kwamba faradani tutokenide kenye jihadi wenzetu fulani ni farozo kifai farozo kifai pia nadhani katika katika kadhalika jihadi kama hii unaweza kutaka msaada kwa mtu asiekuwa hata mu-islami. hata kafiri pia kukusaidia yaani mwislam hatafsadaianymbanikwao na majambazi jirani yako hapo mushrik mushrik kuna kuna kuna yahudi huku kuna mkristo kule mwingine ita kukusaidia katika ili, na hakuna dhambi ndani yake nimetoa mfano wa nyumba mtaa labda pia kijiji wilaya mkoa na nchi kwa ujumla hata kama makafiri kukusaidieni katika hili kwa sababu ni jihadun difaiun na hii mara nyingi hupatikana katika hali ya unyonge mara nyingi hupatikana katika hali ya unyonge kama ilivyo katika hali ya ulimwengu wa kiislamu leo na katika hali hii vile mfano mmezidiwa na makafiri kutokana na nguvu walizokuwa nazo na zona, wingi walikuwa, walikuwa nao na nyinyi hamna hila wakawavamieni basi mnaweza mkaomba suluhu na mkataba wa amani jamani sisi tunaomba sul una nyinyi au ikiwa hamna namna basi mweza mkafanya hijra mkaondoka katika mji wenu kena sehemu nyingine sidhani kama katika dunia hii kuna ardhi takatifu kushinda makka bali naitakidi kwamba hakuna lakini mtume salaw sallam alilazimika kuiacha makka pamoja na masahaba zake alladhina ukhuriju min diyarihim tenawaudhu fi sabili wakatolewa katika nyumba zao wakaacha mali zao wakaacha miji yao na watu wao wakaudhiwa wakaondoka kwesi dhani kwamba mtu kuna mtu katika akili yake anaweza ya kufadhilisha mji wake zaidi ya makka na madina lakini mtume saala wa sallama aliuacha mji anayopenda kutokana na hali ya udhaifu ambayo iko nayo kwa hiyo ni jihadi dhifai ina mambo mengi ina ina mianya mingi sasa jihadi nyingine ni jihadum talabi jihadi hii ina shurutkabla ah, siendelea katika jihadi talabi hii jihadi hii dhifaihi pia vile vile kinachozingatiwa eh, maanake kuna tabia kabila na kabila pia watu wakapigana kabila hili lavamia kabila hili mji huu wavamie mji huu nchihii yavamia ya, ya nchi hii kama yanaopiganiwa hapo ni masala ya jahilianiaalasi masala ya dini ondoa wa mkono wako watafuta mahali ende wa watu wapigania nini Diulize. ni juliz i hamiaan ha? aunachokipigania ni nini ilau kalimatillah ikiwa ni hamiya watu wapigania kwa sababu ya ukabila qaumiya na mambo mingine basi usi, usinyanyue mkono wako tafuta mahali uende toka kwa sababu atakie atakiuawa katika mapigano kama hayo kwa vita na chokochoko za kikabila au za kiumji au mambo mambo tofaut tofauti tofauti ambao watu wapiganawa rangi au kugombania ukubwa au madaraka kama vita vya kisiasa ambavyo watu hupigana mara kwa mara tafuta mahali uende katika kama hapo wala mwingine skatia tukapigana a wapigana ukapigapgja chini ya gani kwa hiyo ni kuondoka maelezo haya wanawachuoni waaeleza bin binbazi na al islam bin tamia kabla ya hapo lakini tazungumza kwa ufupi lau naanza kusoma kauli za wanawachuoni itachukua muda mrefu kadhalika tunasema ukona jihadi inaitwa jihadu talabi jihadu talabi ni ile sasa waislamu wamejiandaa kiimani kiasi cha kutosha wana nguvu wamejiandaa kisilaha kiasi cha kutosha na wakati ukawaruhusu vinatumwa vikosi vya kwenda kupigana na makafiri katika miji ya kikafiri yaani jihadi ni sehemu katika dawa ni same katika dao. Nakutoka, na maana wale wanapotoka kwenda kwenye kupigana wanakwenda na mambo matatu mambo mangapi matatu jambo la kwanza aslim taslam wakifika wa fami, watu mji wakaanza mashambulizi anapiga wa kambi hapa anatumwa mjumbe au wajumbe kwa katika mji ule sababu mtume sala kuvamia na watu waumbewaawenaaa akakataza msiuwe wanawake msiwaue watoto wadogo wala msiwauwe watu wazima wala wale ma, ma, watawa waliojitenga katika nyumba zao za ibada mkristo kama ni padre masalan au nani yeye am, ni mtawa amekaa katika ibada yake pia msimguse tunafahamu hilo kwa hadithi za mtume salaa sallam msikate miti wala kadhalika msichome nyumba zao wala msiwaue wanyama ila kwa yule mwenye kuhitajia kula umekataza ufisadi katika jihadi kwa hiyo watu wanakwenda kwanza wanasikiliza adhana imetoka katika mji huo hakuna adhana watu wanakwenda sasa aslim au aslimu taslamu silimuni mtasalimika moja hiyo afau ali au lipeni kodjizia. lipeni jizia jizia wakikataa haya mawili kitali ndio vitu vinaanza kusimama wanashambuliwa sasa mapambano yanaanza lakini kwa utaratibu huo huo hawatauawa wanawake wala watoto wadogo wala watu wazima wala wale ambao ni watawa waliokaa katika nyumba zao za ibada na wala hawaztachomewa nyumba zao wala taitka ni dawa na lengo lake ni tahiu lubudiyati lillahi tabaraka wataala sasa jihadi hii ina shuruti moja katika