ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب اليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير واشهد ان محمدا عبده ورسوله بلغ الرساله وادى الامانه ونصح الامه صلى الله عليه وسلم وعلى اله وصحبه اجمعين يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما، اللهم اجعلنا من الفائزين، اما بعد ايها الناس اوصيكم ونفسي بتقوى الله عز وجل فقد فاز المتقون. دوغوزانغو واسلام. بعد yakumshukuru allah jla jalaluh na kumswalia mtume wetu muhammadin sal llahu alihi wasalam kwanza kabisa pongezi maratibu wote wa msikiti huu pongezi waislamu wote kwa jumla ulimwengu mzima kwa kuingiliwa na kuwafikiwa kuingia katika mwaka mpya wa kiislamu hii ni taufiki ya allah ndugu zangu wa islam wengi wametamani kufikia siku ya leo lakini allah subhanahu wataala amewaandikia kwamba ndio mwisho wao umefika wa kwenda kukutana naye tunamwomba allah subhanahu wataala atupe husni lkhatima inda lmout na atupe maono ya kuangalia huu mwaka wa kiislamu umeingia nini tutafanya katika mwaka huu na mwisho kabisa tusisahau umri wetu umepungua ilikuwa tumeandikiwa tutaishi miaka kumi zaidi basi jua ya kwamba sasa umebakisha miaka tisia usifurahie na kupeleka risala mbalimbali mbali kwamba tumeingiliwa na mwaka 1434 lakini pia kumbuka kwamba umri wako unakatika ayuhalihwa khutba yetu ya leo biidhni llahi lkarim tutazungumzia anwau lhijra sampuli za hijra ndugu zangu islam katika masiku haya yani tunazungumzia mwezi wa muharram mfungo nne ukipenda ni mwezi wa kwanza wa kiislam watu wengi sana يتحدثون عن الهجرة زيا مسألة يا هجرة يمتوم محمد صلى الله عليه وسلم في الخطبات كتك خطبة والمحاضرات نكتك محاضرة ووسائل الإعلام نفيوم في هباري فينجي تو ونزنغمزية في صلى الله عليه وسلم على توكا مكة نكويلكية مدينة ثم بعد ذلك lakini baada ya haya ndugu zangu wa islam yutraku wa yunsa huachwa kuangaliwa yale muhimu katika hijra ya mtume alaihi salatu wasalam watu wakishazungumza wamezungumza na yamemalizika na wala hijra ya mtume alaihi salatu wassalam hahiwi ni qudwa kwetu sisi yani kielelezo kitu gani tumesoma katika hijra ya mtume alaihi salatu wassalam au kuhama kwa mtume alaihi salatu wassalam kwa ajili hii ndugu zangu wa islam hatutoingia vipi mtume alitoka makka kwenda madina lakini tutazungumzia sampuli za hijra ni peni maskizi yenu kwa makini allah subhanahu wataala anasema ndani ya quran بعد اعوذ بالله من الشيطان الرجيم. والذين آمنوا نوال أنباو واليو آميني وهاجروا نوكاهاما أو وكاجورا أو وجاهدوا في سبيل الله نوكابيجانا جهادي كوأجيليا كويتيتية دينيا من يزيمغو سبحانه وتعالى. والذين آووا ونصروا نوال أنباو waliowasaidia wale waliotoka makka yani watu wa madina wanazungumziwa wladhina aawau na wale ambao waliowapokea watu wa makka na wakawapa makao ya kukaa na mpaka kuwachaguza kuwa wapenda kuoa gani katika wale wake nilionao wanasaruu na wakawanusuru ulaika humu lmuminuna haqa asema allah jala jalaluh hawa ambao wametajwa hapa ndio waumini wa kweli ulaika hum lmuminuna haqa lahum maghfiratun wa rizqun karim hawa mwenyezimngu amewaahidi ya kwamba watapata msamaha mkubwa wa allah subhanahu wa taala na riziki iliyo bora hii ni aya ya mwanzo ambayo mwenyezimngu subhanahu wa taala ametaja neno la kuhajir au hijra ndani yake أيا يابيلي كتيك خطبيت الله <سؤال> سبحانه وتعالى أنا سيما بعد أعوذ بالله من الشيطان الرجيم والذين هاجروا في الله، نوالي أنباو، وليوهاما وأجيلي يا كو تاكاراضي سبحانه وتعالى من بعد ما ظلموا بعد يقوى الظلمة زي ونزينك كثير كثيري جوياو، واتوماكا هاو، لنبوئنهم، مونيزينغو أنا سيما جوتا وويكا واو في الدنيا حسنة هب الدنياني في زور سانا ولا الآخرة أكبر لو كانوا يعلمون نأجرا وكشوا آخرة وتكون مكبمنه لو كم واو نجوا قانزا من يزيمجو على سما واليو أميني كيشة وكعورة نو كابيعنا قاعديلي يكوبيعني من يزيمجو سبحانه وتعالى نوالي واليو صيدية واليو تك مكة kwenda madina na mwenyezi mwenyezimgu amechanganya muhajirina na ansar allah anasema hawa ndio waumini wa kweli ndugu zangu waislam ni kwamba allah subhanahu wa taala anataja katika aya mbili hizi fadla ya waumini waliopata mtihani ambao waliogura kwa ajili ya mwenyezi mwenyezimngu waligura kwa nini firaran bidinihim waligura kwa ajili ya kuikimbiza dini yao kukimbiza aqida yao ndiyo sababu kubwa ya kufanya hijra jambo la pili katika khudba hii ndugu zangu wa islam tunapozungumzia hijra kuhama au kugura wanachuoni wanasema walhijratu min shariati muhamadin sal llahu alih wasalam ni katika sheria ya mtume muhammadin salllah alaihi wa salam na hili utalikuta ni pale alipowaamrisha masahaba zake bilhijrati ila lhabasha kugura kwenda habash baada ya kuwa mateso yamezidi makka akaona ya nini masahaba zangu wadhurike gureni hameni nendeni habasha kwani mfalme wa kule anaweza akawadd au akawaelewa nyinyi walipogura nusra ilipatikana هيبة النسيمة نميم وشرية زمتم محمد صلى الله عليه وسلم بعد أن يكفها مهاية لب قبلها تريك ميلة نميني معنى هجرة خصيتك اللغة نكتيك الشرية يكي إسلام ونشهوني ونسيما إن الهجرة معناها لغة معنى هجرة كتيك اللغة يكي يراب وكسيمة faraalinsan arah ni mtu kutengana na mtu mwingine kilugha tulikuwa tumekaa pamoja wewe ukainuka ukaondoka umefanya hijra umeondoka sehemu ambayo ilikuwa tumekaa pamoja hiyo ni maana ya kilugha ndio wakasema mufaraatu linsanu ghairahu bibadanihi kwa kiwiliwili chake au bilisanihi au kwa ulimi wake au biqalbihi au kwa moyo wake ukamgura mtu au ukamwondokea mtu usizungumze naye maneno ya kifidhuli amekutukana ukawacha kujibisha basi wewe unafanya hijra kwa kumwondokea hii ni maana ya kilugha ama maana ya kisheria ndugu zangu wa islam wakasema wanachuoni wataka kufahamu maana ya hijra katika sheria ya kiislam wakasema ni mufaraqatu biladi lkufri ni mtu kutengana kuacha kuishi katika nchi ya kikafiri hii ndiyo maana ya kilugha unaishi katika nchi ya kikafiri imekubana kiasi kwamba hata swala zenu imekuwa ni shida hata dawa imekuwa ni tabu kuifanya malaika wakija wakikutoa roho subhanllah utaulizwa siku ya qiama na ndio unapofungua katika suratu suratunisa الله سبحانه وتعالى أنا سيما آية سين نساب بعد أعوذ بالله من الشيطان الرجيم إن الذين توفاهم الملائكة ظالمي أنفسهم هكذا يوالي أنباو ملائكة وتقول يكوا فيشا نكوا بعد يقوى ومذلوم نفس زاو وتكوتو دينياو نمامريشيا يا دينياو كساوساوه siku ya iama wataulizwa na malaika qalu waambiwe fima kuntum wanachuoni watafsiri wakasema maana yake fi ai shein kuntum min amri dinikum jambo gani liliwafanya nyinyi kutotekeleza amri ya dini yenu kutofuata dini yenu kikamilifu mpaka malaika wamewatoa roho mmekufa hali ya kuwa nyinyi ni madalimu qalu watajibu wale watu ambao wamekubali kudhulumika kiasi hicho kuna mustadafina fi lard sisi tulikuwa ni madhaعifu katika ardhi hatuna nguvu zozote qalu waambiwe alam tkun ard llah wasiat fatuhajiru fiha munangangania nchi ya kikafiri huku hukumnadhulumika diya mwenyezimgu haikuwa ni pana kiasi hicho mkaweza kutoka mnaona lazima mambo yote yafanyike hapahapa kwanipahal pengine hayawezi ni suali uliweke mbele mbelya weneziuona ya kiluga i mufarakatu lashrar ni mtu kutengana na watu ambao ni waovu ushajua kina fulani ni waovu hawana murua katika dini ya kiislam na mimi jukumu langu nimewapa dawa kuwaongoza sio ulaumu mtu kisha unafarikiana naye ukiulizwa unasema yule ni kadhaa la umemfanyia dawa amekataa basi wewe unamfarik hii ni maana ya pili au mufarakatu lamali sayia maana ya hijra katika sheria ni mtu kuachana na matendo mabaya je mwaka mpya umeingia tulikuwa waliyadzu billah na matendo yasiyokuwa mazuri je mwaka huu tumetia nia kuacha yale mambo ambayo ni mabaya sababu hiyo ndio hijra huwezi kutoka mji huu huwezi kutoka nchi hii lakini kuna mambo ambayo unayafanya je uko tayari kuyawacha na ukiyawacha mambo hayo basi wewe utakuwa umefanya hijra una ajri kubwa mbele ya allah subhanahu wa wataala wlkhisali lmadhmum na vilevile vile kuacha sifa ambazo ni mbaya ndugu zangu islam labda tuzungumzie sampuli za hijra min anwa lhijra miongoni mwa sampuli za hijra kuhama au kugura ukipenda ni hajrulmaasi ni mtu kuyahama masia ilikuwa jamaa anapiga gomba sana anapiga mjani anathiki kabisa basi ukasema kuanzia leo baadala ya kujipiga kichwa ingie ndani ya kichwa chako mikhadarati unayotumia sema kuanzia leo allahu akbar nimeiweka kando umefanya hijra ndugu zangu wa islam kuyagura masia miongoni mwa masia ni shirk ni wangapi ambao wanamshirikisha mwenyezimgu leo hii wliadzu billah wakiamua kuyahama masia haya ambayo yanampelekea mtu kutoka katika dini basi atakuwa yeye amefanya jambo kubwa kabisa miongoni mwa masia ambayo yanafaa kuhamwa ni unafiki unafi na unafik si sifa ya makafiri ni sifa ndani ya uislam mtu anaswali na wewe anakuonyesha sura nyingine lakini ndani ya moyo wake ana kitu chengine hiyo ni nifaq waislamu hawafai kuwa namna hiyo waislamu ni watu ambao wanaambizana jambo ambalo ni la haq japokuwa litakuwa ni uchungu lakini tusiishi katika sifa ya nifaq ni masia makubwa sana haya na miongoni ni mtu kuacha matendo ambayo ni mabaya na sifa ambazo ni mbaya na tabia ambazo ni mbovu zinachukisha zinachukiza mbele ya allah subhanahu wataala kutokana na haya ndiyo sababu mwenyezimgu subhanahu wa taala bada audhu billah min shiani rajim anamkhutubia mtume muhammadin sal llah lih wsalam anamwambia ya a yuhadahir إوا ولياجي فينيكا فينيكا نقول قم ووني وخوفيش واتو وربك فكبر نمولوكو ام توكوزي منين هاي أنا أمبيو متومي <متحدث> محمد صلى الله عليه وسلم وثيابك فطهير نموزاكو وزي سافيشي وزي طهيريشي وررجزا وررجزا فهجر نأوكافو وكوابودو مسانامو وجوري كابيس kuonyesha kwamba kugura si lazima uondoke pahali kugura ni kuacha yale mabaya ambayo watu wanayafanya au mujtamac wee ukasema mimi siwezi kuyafanya kwa sababu watu wanakwenda makosa ndio akaambiwa mtume alaihi salatu wassalam warujza ai alasnam ibada ya masanamu fahjur yani ya gure wanachuoni wakasema wahajruhu na kuyagura haya maana yake ni tarkuha kwanza uyawache pili walbaraatu minha na kujitenga nayo tatu wa min ahliha na wale wanaoyafanya hayo kwa hivyo akaambiwa mtume alaihi salatu wasalam warujza fahajr kuonyesha kwamba kuna umuhimu mtu kugura yale ambayo ni machafu ndiyo mtume alayhi salatu wassalam katika mafundisho yake akasema ya almuslim muislamu wa kweli man salima lmuslimuna ni yule ambaye waislamu watasalimika na yeye min lisanihi kwa ulimi wake kuna watu wengine ndani ya uislam wana ndimi chafu choo kile kikichokorwa ni afadhali sasa mtume laihi salatu wassalam anasema muislamu wa kweli ni yule ambaye waislamu wenzake wamesalimika na ulimi wake wayadihi na mkono wake walmuhajiru man hajara ma naha llah anhu na mwenye kugura ni yule ambaye atagura yale ambayo mwenyezi mungu subhanahu wa taala aliyoyakataza kwa hivyo kugura kuyaacha makatazo ambayo mwenyezi mwenyezimngu ameyakataza ni katika kugura kikubwa kabisa huko wakatafsiri maneno haye ya mtume alayhi salatu wassalam wanachuoni wakasema yni walmuhajiru manhajara ma naha llahu anhu yani ترك ما نهى الله عنه من الأعمال والأقوال والأخلاق والمآكل المحرم والمشارب والنظر المحرم والسماع المحرم كل هذه يعني من بيوتها من الأمور يجب هجرها وابتعاد عنها أنت أكوات يا من سبحانه وتعالى ما maneno mabaya akayawacha akawacha tabia mbaya akawacha kula haramu akawa aka anakula jasho lake la halal akawacha kusikiliza haramu leo mwaka mpya umepita nimepita nyumba kadhaa watu wanapiga nyumbo ya bob mali marehemu amekufa miaka mingi yuwasikiza nafkiri ungiwauliza anakwambia huu ni mwaka mpya wa kiislam nani amesema tuweke muziki nani amesema tusherehekee kiasi hicho wassimai lmuharam kuacha kusikiliza yale ambayo ni ya haramu na kuangalia yale ya haramu wanadhar lmuharam sababu kuna watu leo hawalali mpaka waangalie bp usiku halali anafungua ile anaangalia waume kwa waume wake kwa wake vipi wewe mwanamume utaweza kuangalia film au sinema ya watu ambao wanajamiiana watu wanazini na nawewe unafurahia unajenga hisia zako kupitia hapo hawalali mpaka waangalie vitu kama hivyo pia mkewe aweza kumuita njo mamake fulani tustarehe kidogo tuangalie ya subhanllah haya ni mambo ambayo yanataka kuachwa yamepitwa na wakati ndugu zangu wa islam miongoni mwa sampuli za hijra baada ya kuyagura maasia tuwagure mpaka wale maasi بعد يقول تمي وفنية دعوة معاصي واليه مكافير تمي واباط دعوة هواتاكي تتوغونه والمشركين نواوم شركي من يزن سبحانه وتعالى والمنافقين هوان ومعاصي لزيمة وهامه والفساق نوال مفاسك ambao wamefanya mambo wametoka nje ya rehma ya mwenyezimgu yote haya ni mambo ambayo ni lazima tuyaepuke ndugu zangu islam bado tunao mifano ya mtume alaihi salatu wassalam ndani ya qurani hatutatoka ndani ya qurani hawa makafiri mushrikina wanafik mafasik walisimama kidete kumtukana mtume alaihi salatu wasalam na wafuasi wao mpaka leo wanaendelea kumtukana mtume alayhi salatu wassalam sisi hatuoni ajabu hata mwenyezimgu aliwaambia wale waliopita atawasau bih hivi wamehusiana hawa wale wazamani walimtukana mtume na waleo pia wanamtukana mtume hivi wamehusiana ni watu ambao hawakukutana lakini bado wanamtukana mtume walisimama wakati ule wakamwambia mtume ni sahir mtume ni mchawi وكسمامة وكسمة يا محمد أنت شاعر وين مشاعري وكسمامة وكمنبيا أنا يزنغنزا محمد ني أساطير الأولين نِمَامَ مامبو يليوبيتونا وكاتي وكفكية كمتو كمتوسي نكم سوتم عليه الصلاة والسلام ناني قرآن من نهاية ياكو سورة الفرقان ما لهذا الرسول يأكل الطعام ويمشي في الأسواق ولپوون امتومي هاكيريكي نوانايو wakasimama wakasema ni mtume gani basi huyu ambaye anakwenda sokoni kununua chakula na ni mtume gani anayekula kwani ni mtume ni malaika mtume ni binadamu kama sisi bal daraja yake iko juu ni lazima ale tena ale mafuruti apate nguvu ya kuifanya dawa kutokana na haya yote mwenyezi mungu akamwambia ya muhammad ewe muhammad wasbir ala ma yaqulun subiri juu ya yote yale wanayo yasema na ndani ya qurani ikaja aya nyingine kuonyesha umuhimu wa kusubiri mwenyezimgu akasema wasbir nasubiri subiri wa ma sabruka illa billah na subra yako isiwe isipokuwa ni kwa ajili ya mwenyezimngu wala tahzan alaihim wala usiwahuzunikie aambiwa mtume alaihi salatu wassalam wale watu ambao wanamkosea adabu na kumtusi na kumvundia heshima yake usiwahuzunikie watu hawo wala taku fi dhaikin mima yanqurun wala usiwe katika dhiki kwa hila na vitimbi ambavyo wanakufanyia wewe cha msingi mtume akampa suluhisho na ilo suluhisho kil, ni kila mmoja katika mwislamu akamwambia inna llaha hakika ya mwenyezi mwenyezimgu maalladhina ttaqau yuko pamoja maa lladhina taqau yuko pamoja na wale wa mungu والذين هم محسنون، نوالي امباو ونفاني احسان. كيف نجوزان واسلام، ميونغوني موسامبولي زهيجرا، نيواتو كوغورا كو ولي ونو عاصي. كونا كويغورا يا لمعاصية، نكوغورا ولي معاصي امباو ونفانيا يا لمامبو. نيو اkaambi وامتومي عليه الصلاة والسلام، اسبر على ما يقوله من كذبك من سفهاء قومك. سبيري إبى محمد. نعم. uwe na utulivu mkubwa juu ya yale wanaoyasema wale watu wanaokukadhibisha miongoni mwa wajinga kwa sababu ukimwona mtu anamfuata fuata mtu na maneno sana kumbuka kwamba huyo ni jahil ni safihi anahitaji ya kufundishwa wahjurhum hajran jamila hapa ndipo palipahali tunapopataka mwenyezi mwenyezimngu baada wa salam, ya kumwambia mtume alayhi salatu wassalam wasbir la ma yaqulun kisha akamwambia wahjurhum hajran jamila na ujitenge nao kujitenga kuliko kuzuri ambako hakutokuletea wewe madhara na ndivyo mtume alivyofanya alipoona mambo yamezidi na mimi mwenyewe ni dhaifu pamoja na kuwa na nguvu za allah na malaika wanaweza kuletwa lakini aliondoka pole pole akaelekea akayele, zake madina kwenda kuunda dola ya kiislam alipounda dola ya kiislam wakajiandaa kama mwenyezi mwenyezimngu alivyoamrisha ni nani aliyekataa kusilimu wote walisilimu wote walimkubali mtume muhammadin sal llah alaihi wasallam kwa sababu gani ays aioamia na mwenyeziu subana wtaala nikimalizia khuba hii ndugu zangu waisla miongoni mwa sampuli za, za kugura au hijra ni hijraqulub illlah ni kuuhamisha moyo wako hapo ulipo ukaupeleka kwa allah ukaingia katika san antabud llah kaana ahfain lam takun tarahu fainahu yarak moyo wako unamkabidhi mwenyezimgu subhanahu wataala na ndiyo katika qurani ikaja mwenyezimgu anawahimiza watu fafiruu ila allah kimbieni kwa mwenyezimgu faaina tadhabur kwani nyinyi mna pahali gani pengine pakwenda munadhulumiwa munanyanyaswa munateswa munaghadhabishwa munaonyeshwa madharau ndani ya majumba zenu nje ya nchi zenu mutakimbilia wapi fafirruu ila allah basi kimbilieni kwa mwenyezimgu subhanahu wa taala kwa hivyo tukimbilie kwa mwenyezimgu nyoyo zetu tumpe allah subhanahu wa taala tubadilike kila tunalolifanya liwe tunalifanya kwa ajili ya allah kwa ikhlas mambo yetu mengi yameharibika subhan llah kwa ajili ya kukosa ikhlas hatumtakasii mwenyezimgu lile jambo ambalo tunalifanya wengine tumefikia hata ibada zetu swala zetu tunaposwali twaswali sababu nionekane na fulani kuwa mimi na swali kwa hivyo tumpe mwenyezimngu subhanahu wa taala nyoyo zetu kwa ukamilifu kwa sababu mtume alayhi salatu wassalam anasema inna llaha la yandhuru ila ajsamikum mwenyezimngu haangalii viwiliwili vyenu wala ila suwarikum wala haangalii nyuso zenu vipi amewaumba wazuri walakin yandhuru ila qulubikum wa amalikum anaangalia nyoyo zenu kwa hivyo tufanyeni hijra ya nyoyo zetu kuelekea kwa allah subhanahu wataala na vilevile vile, tusisahau hijratu ila rasulillahi sal lla lii kugura kwenda kwa mtume muhammadin sallla laii wasalam tutoke twende madina alipozikwa la hijra ya kwenda kwa mtume alaihi salatu wsalam maana yake bittibaihi tuangalie kila alilolifanya tulifuate wa taqdimi taatihi na kutanguliza taa yake mtume muhammadin sal llah lihi wa salam bima jaa bihi na kutenda yale aliyokuja nayo huko ndiko kugura kwa mtume alaihi salau wassalam na kuishi na mtume alaihi salau wasalam kaannahu kama vile ambavyo wewe wamuona نديو من يزمغو أكا توامبية قل إن كنتم تحبون الله فاتبعوني يحببكم الله نديو الله أكا توامبية قل أطيعوا الله وأطيعوا الرسول فإن تولوا فإن الله لا يحب الكافرين كونيني يوتي هايا تكامبيوة تكي أتاكم تيم تومي تتينجية كتك سيفة زو كفيري تسيبو من عندنا من يزن محمد صلى الله عليه وسلم قدوة كان لكم في رسول الله وبالجملة أيها إسلام هجرة إلى كتاب الله وسنة هجرة kugura kutoka katika nchi za kikafiri kwenda nchi ambayo ina hukmu ya allah wa hajru lashkhas ldhalin na kuwagura watu ambao ni waovu wahijrat lacmal na kuyagura matendo ambayo ni mabaya na maneno ambayo ni mabaya المذهbi, والارai, wa hijrat lmadhahibi wlaqwali wlara almukhalafatu lilkitabi wasunna na kugura kila madhehebu ambayo na maneno ambayo na rai ambazo zinakhalifiana na kitabu na sunna kwa ufupi kabisa ndugu zangu islam nimechagua kuzungumza sampuli ya hijra kwa sababu lau tungezungumzia safari ya mtume ile peke yake kuondoka nyumbani kwake na abubakar mpaka kwenda katika pango inataka khutba moja nzima sababu kuna mafundisho mengi lakini pia توتيوكوي كويالي امباوت تايسيكيا باهالي بنغيني توياونجيزي جو يا هايا توليو ياسيكيا نمونيزينغ سبحانه وتعالى تجعليه من الذين يستمعون القول فيتبعون احسنه بارك الله لي ولكم بالقران العظيم ونفعني واياكم بالايات والذكر الحكيم اقول قولي هذا واستغفر الله لي ولكم ولسائر المسلمين والمسلمات فاستغفروه انه هو الغفور الرحيم وهو البر الحمد لله الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين وعلى آله وصحبه أجمعين أما بعد أيها الناس أوصيكم ونفسي بتقوى الله يقول الله تبارك وتعالى في محكم تنزيله مخبرا وآمرا ان الله وملائكته يصلون على النبي يا ايها الذين امنوا صلوا عليه وسلموا تسليما اللهم صل وسلم على عبدك ورسولك محمد وعلى اله وصحبه اجمعين اللهم اغفر للمؤمنين والمؤمنات، والمسلمين والمسلمات، الاحياء منهم والاموات، انك قريب مجيب دعوات، يا الحاجات ويا المهمات، ربنا اغفر لنا ولاخواننا الذين سبقون بالايمان، ولا تجعل في قلوبنا غلا للذين امنوا، ربنا انك رؤوف رحيم، اللهم حبب الينا الايمان وزينه في قلوبنا، وكره الينا الكفر والفسوق والعصيان، واجعلنا من الراشدين، ربنا تقبل منا انك انت السميع العليم. وتب علينا انك انت التواب الرحيم اللهم إنا نسألك خيرا ما سألك منه نبيك محمد صلى الله عليه وسلم ونعوذ بك من شر ما استعاذ منه نبيك محمد صلى الله عليه وسلم اللهم اكفنا شر الحاسدين اللهم اكفنا شر الحاسدين اللهم اكفنا شر المعتدين والظالمين يا رب العالمين اللهم أعز الإسلام والمسلمين اللهم أعز الإسلام والمسلمين اللهم أعز الإسلام والمسلمين وأذل, وأذل شرك والمشركين ودمر أعداءك أعداء الدين يا رب العالمين عباد الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون وأقم الصلاة