Ilahi, ilahi, ilahi, ilahi, ilahi, ilahi, ilahi, ilahi. karibu katika sehemu ya pili na leo tupo katika hadithi ya bithalabal hushani kuhusiana na matumizi ya vyombo vya watu wa kitabu na mwisho tulikuwa tunaangalia riwaya ya abi daud kwamba sisi tupo jirani na watu wa kitabu sasa jirani na watu wa kitabu uh, katika vyombo vyao wanapikia ngurue wananywea pombe vipi mtume akasema mkipata vingine msivitumie na mkikosa viosheni vitumieni ii riwaya bi daudi na imamu ahmadi amesaisha shekhe albani katika irwaulghalili fi takhriji ahadithi manari sabil ni hadithi ya 37 Uh, tuangalie tarjama historia fupi haraka haraka ya huyu abi thalaba alkhushani anaitwa jurhum ibni nashib ishtahara bilakabi lakini amevuma sana kwa lakab yake abu thalaba na alikuwa katika wale masahaba ambao wab walimpabaya wali walimuunga mkono mtume walimpa ahadi ya kumnusuru mtume katika baiatu baiaturidhwan lradhia llah an lmuminin idi yubayiunka tahta shajara alikuwa katika kundi hilo amba, ambalo allah amewaridhia bila shaka wadhuriba lahu bisahmin youma khaybar siku ya khaybar mtume alim, alim na yeye alimgawia fungu fungu la ghanima na mtume alimtuma huyu wabithalaba kama ni dai muhubiri kwa watu wake faaslamuu kwa sababu sababu ya huyu ni kama sababu ya wao a saau na amefia sham mwaka wa sb5 wengine wanasema kinyume na hivyo pia alhafidh bn hajari amemwelezea bithalab alhushani akasema wakanaislam kabla hbar alisilimu kabla ya vita vya khaibar na ameshuhudia baiatridwan na alielekea kwa watu wake kufanya dawa wakasilimu uua lu mruaslaa id pia abi thalaba ana ndugu yake anaitwa amri na yeye alisilimu vile, vile. ni maneno ya ibn hajari katika fathu bari akimwelezea abi thalaba alkhushani na pia alimamu sanaani katika subul akimuelezea abuhalaba alkhushani katika sherehe ya lugha tokisema a qaumu ni aljamaa ni kundi la watu wanawake wanaume lakini mara nyingi sana wanakusudiwa wanaume lakini alqaumu ni aljamaa min anas kundi la watu anasema wahuswa bijamaati rijali lakini sasa kundi la wanaume ndo linatumia sana umsamiati kwa sababu wao ndo wanashughulikia mambo mazito walmuhimmat wljama jamu ya aumu ni awam am jam yake ni m alkitabu ni taurati na injil kwao ahlukitabi ni alyahudu wanasara sherehe ya mufradat kwa hisani ya taudhihu lahkam ya shekhe al bassam sasa hii hadithi inatufunza nini kiufupi inatufunza tahadhari katika kutumia vyombo vya mayahudi na manasara si moja kwa moja kuvitumia lakini tahadhari kubwa kwa sababu baadhi wanapikia nguruwe wananywea pombe katika vile vyombo kwa hiyo huenda wewe ukapatwa uka, uka, uka, uka na hivyo vitu imamu nawawi katika shere ya samusim anasema hii hadithi unaweza ukaona kama inapingana na kauli ya watu wa fikhi kwa sababu watu wa fikhi wao wanasema vyombo vya washirikina vikioshwa tu unaweza ukatumia yaani watu wafiki wao wanasema vyombo vya washirikina ukiosha unaweza ukatumia na hakuna karaha baada ya kuviosha hakuna karaha unaweza ukavitumia sio makuruhu lakini hadithi inaonyesha kwamba ukikosa vya wasokwa watu wa kitabu ndio unaweza ukaviosha ukavitumia yaani kama vipo vingine huwezi ukatumia vya watu wa kitabu sasa yeye yeah, anajaribu kuoanisha huo mtazamo wa watu wa fikhi na hii hadithi kwamba n yani, anasema makusudio ya watu wa fikhi kwamba unaweza wukatumia si makuruhu hivi vyombo ni vya wale ambao awatumii pombe na ngurue lakini kama wanatumia pombe na ngurue bado hadithi kama ilivyoashiria itakuwa ni hivyo kwamba si vyema kuvitumia hata kama utaviosha ila ukikosa vya wao vywasiokuaa makusudio ya watu wafiki kwamba ukiosha vyombo vya washirikina unaweza ukatumia tu bila karaha ni kwa wale ambao awatumii pombe na nguruwe ama kwa wanaotumia pombe na ngurue maanake uruhusiwi kuvitumia ila ukikosa ukikosa vingine basi utavosha na utavitumia kwahiyo ana maneno mengi sana ameaeleza hapo lakini io ndio صا لم يي aنseم قد يقال هذا الhديث مخالف لما يقول الفقهاء fiنهm يقولون iنه يجوز اsتعمال أوان المshرkين اذا غسلت ولا كراهt فيها بعد الغsل sواء وجد غيرها أم لا a ni yaل ay tuمeيs k watu wafiki wsema anaweza wakatumia tu kiosha hadithi nasema ukipata vingine hauna haja kutumia hiv aaadi ytadiaaaastimaia jia hira wala yakfi ghaslua fi ghaslu nafiaaha basi ameongea mengi lakini ufupi wa maneno yake ni yale ambayo tumeyasema kwamba ukipata vingine si vyema kuvitumia hivi kwa sababu kuna kinyana ni kama wanatumia pombe na nangru kama vingine havipo basi utaviosha hivi na utavitumia kama ambavyo faqihi mkubwa msomi wetu mkubwa mtume saaa sallam alivyo ashiria ibun ajari anasema tamassaka bihadha lamri man raa ana sticmala aniyati ahli lkitabi tatawaqafu ala lghasli ameshikilia hii amri katika hii hadithi wameishikilia wale wanawachuoni wanaoona kutumia vyombo vya watu wa kitabu vinategemea na, kuko, na kuviosha lazima tuvioshe ndo tuweze kuvitumia kwa hiyo wanawachuoni wanaosema lazima tuvioshe ndo tutumie ushahidi wao mkubwa ni hii amri katika hii hadithi kwamba msivitumie mpaka mkose vingine kwa nini likathrat stimalihim najasa kwa sababu wanatumia sana najisi sasa ibn daqiqi lidi anasema haya maneno yanankuliwa na ibn ajar ibn daii anasema wakad ikhtalafa lfuqahau fi dhalika binaan ala taarudhi lasli walghalib sasa tunaweza tukatumia au tusitumie yani vyombo vya wa watu washirikina watu wakitab mayahudi na manasara si hatujui kama ni najisi siyo najisi ndani yake tunaweza tunaezatukatumiau tutumie wamehtilafiana wasomi kutokana na misingi miwili ya kisheria kama ina, inagongana kidogo hapo kwa uwezo wa aili za binadamua inagongana jaouadiniaigongaaa uiomao ua msingi wakuzungumzia asili asii ya kitu ni tahara mpaka tuwe na ushahidi wa nini wa sasa hivi ni vyombo vipo pale asii ni tahara mpaka tuwe na uhakika na najisi huo ni msingi wa asili lakini kuna msingi mwingine wa alghalib kwamba hawa washirikina na watu wa kitabu mara nyingi sana wanatumia pombe na e, ngurue na nini ka kuna msingi wa wakuangalia alaghlab mara nyingi na kwa hivi na dini inaangalia naangalia kwa hiyo wale ambao ghalabu janib lasli wale waloangalia sana upande wa asili unaeza wakatumia tu lile katazo la mtume na nini linaonesha karahiya makuruhu unaweza ukatumia tu kwa sababu asili ya kitu kitabaki kuwa ni tahara mpaka tuwe na uhakika kwamba najisi imeathiri kitu na wale waliotoa nguvu nyingi kwenye upande wa ghalibu kwamba mara nyingi hawa watu wanatumia najisi kwa hiyo vyombo vyao havifai kutumia mpaka vioshwe kwa kuangalia mara nyingi wao wanatumia najisi kwa hiyo hiyo misingi imewatatiza wanawachuoni wa, hapo lakini kubwa zaidi mtume ameshasema hivyo hatuna haja ya kuumia kichwa tukipata vyombo vingine ni bora kujiepusha na shubaa Tukiko, tukikosa tutaviosha na kuvitumia anasema bun hajar wamasha bnu hazmi ala dhahiriyatihi ibun azmi ameendelea na udhahiria wake kwa maana amechukua dalili kama ilivyo akasema la yajuzu stimalu aniati ahlilkitabi illa bishartaini marufuku kutumia vyombo vya watu wa kitabu ila kwa masharti mawili kwanza vikosekane vingine pili vioshwe kama hadithi ilivyosema wale wanoruhusu kuvitumia hata kama vingine vipo viponeza wakatumia tu wanamjibu nini kuhusiana na hii hadithi aliyostadili nayo ambayo ndo hadithi yetu katika mlango wanamjibu kwamba waujiba bima taadama min ana amrahu bilghasli inda fadi ghairiha dalun la taharati bilghasli walamru bijtinabiha inda wujudi hairiha lilmubalagha fi tamfiri na wanasema kwamba amri ya mtume kwamba tuvioshe ndo tuvitumie tukikosa vingine yenyewe inaonesha vile ni twahara kwa sababu vyombo kama vyombo vingekuwa tayari vimeshanajisika kuviosha haisaidii yaani kama vyombo vimeshakuwa vyombo vyenyewe ni najisi vyombo kama vyombo kuosha haisaidii kama ambavyo uwezi ukanyama ya ngurue uwezi kuitwaharisha ni najisi moja kwa moja anasema mtume alivyosema hosheni naonyesha kwamba vile vyombo sio aya ni maneno ya wanawachuoni baadhi ama kujiepusha navyo tukipata vyombo vya wengine ni mblaha ni mtume kuonesha tu kuonesha hali ya kuwakimbiza watu wasipende kuvitumia wasipende kuvitumia sio kama ni najis, lakini kujiepusha navyo tu ni vizuri zaidi kwa kwahiyo almuhimu kwamba huda muhammad utaratibu mzuri ni utaratibu wa mtume muhammad ssalam ni vyema kuzingatia uh, utaratibu wa mtume muhammad swa sonani anasema istadalla bihi ala najasati aniat lkufari ahlilkitab hii uh, hadithi wameifanya kama ni dalili wanachuoni kwamba vyombo vya makafiri ni najisi baadhi lakini mchanganuo ule ambao tumeutaja kwamba hivi vyombo tukipata vingine tusivitumie tu, na tukikosa tuvioshe tuvitumie na ile riwadi daudi baadhi wameitumia kuonyesha unajisi wa pombe na hiyo ni maudhu ambayo nshala katika kuondoa najisi tutaizungumza kwa urefu wake pombe ni nii haramu kunywa lakini najisi, najisi fanya subira, leo tuishie hapo akulipe alaikum kunwaai Gracias.