Ha, swala la pili ni kuhusiana na swala ambalo liliulizwa jana na mjomba wangu pale kuhusiana na, na wala kwamba walii anapokuwa ni kafiri au sio mwislamu halafu binti yake akawa ni mwislamu je inafaa yule, yule, mzazi. yule mzazi inafaa akamwozesha binti yake hali ya kuwa dini wako tofauti katika swala la usimamizi wa ndoa au walii kuna masharti takriban sita na haya ndio ambayo nilitaka pia niwakumbushe sharti la kwanza mpaka mtu awe ni walii ni lazima awe na akili timamu hata kama ni baba au babu au kaka au ba mdogo au ba mkubwa ikiwa inabidi awe ni walii basi ni wajibu kwake yeye awe na akili vimaana baba akiwa mwenda wazimu akili zake zikawa sizo basi ule uwalii unaondoka haruhusiwi kuwa ni walii mfano kawa na mtihani mzazi wako akawa ni wazimu la allah mwenyezi mungu aepushie akapata maradhi akapatwa na ukichaa basi ule uwalii unakaa pembeni unapokaa pembeni anakuja ambaye anayefuata katika ule uhalii ambaye ni ba- baba yake na mzazi wako ambaye kwa yule binti atakuwa anamwita yule baba anamwita babu yaani babu ya babu wa yule binti na kama babu hayupo ataangaliwa upande wa ba mdogo wa yule binti au ba mkubwa yule binti na kama hayupo ataangaliwa kaka yake na yule msichana na kisha uwala utakuwa unakwenda hivyo lakini haurudi kwa mama uwalii unakwenda kwa baba kwa babu kwa ba mkubwa ba mdogo na kaka wote wanaingia katika walii lakini hairuhusiwi kuparamia yani ule uwalii kabla ya ngazi zenyewe kukamilika kwamba babu tuatoke huko nakutoka aje aseme mimi ndoa hii nasimamia mimi na baba yupo haifai kama wote hawapo itaangaliwa ule uwalii utakwenda katika upande wa kadhi adhi atasimamia ile ndoa kwa sababu kadhi ni walii kwa yule mtu ambaye hana walii hadithi ya mtume salllahu alh wasalam na sharti ya kwanza hiyo tumesema sharti ya kwanza ni alalu kwamba yule walii awe na akili ajue kwamba nachokiongea ni nini na ajue kuwa anaozesha maanake kuwa ni mwendawazimu hata usijue kama kama waozeshe sasa katika kutamka yale matamko kama yatakuja tofauti na nando inakuwa ni mtiani kwao ni lazima walii awe na akili hiyo ni sharti ya kwanza sharti ya pili albulugh awe ni nibali kwamba katika masharti ya walii ambaye ane, ane, mwenye haki ya kuozesha yakuozesha hatakiwiwali ambaye ni kijichanga kijitoto wala kiji kwa hiyo anatakiwa awe ni mtu ambaye tayari kavunja ng na tunapozungumzia kwa mtoto wa kiume tunakusudia baadhi ya vitu ambavyo ni muhimu pia kujulikana kitu cha kwanza tunakusudia kijana kufikisha umri wa wamiaka 5 kama chanzo cha mwanaume kunnnuausuda na hicho ni kimo ni miaka ni umri ambao wanachuoni wengi wameuzungumzia kwamba kijana anapofikia miaka kumi na tano kwamba tayari kwamba asilimia tsi tan au tsni anakuwa amebale na anapokuwa amebale au kavunja ungo au tayari ka kakuwa ka basi kalamu zake zinaanza kuandika mema na mabaya na ama kwa kum, msichana ni umri ambao unaanzia miaka tisa kubale kwa mwanamke ni kuanzia miaka tisa lakini miaka tisa sio kwamba ndio ile miaka tisa na tayari amebaleh vimaana kwamba wanapozungumzia miaka tisa au miaka 15 kwa kijana wa kiume wanakusudia kwamba ni sehemu ambazo tayari zile isharati wakati wowote mtu anaweza akabaleh kwa hiyo msichana kuna kuna wasichana wanaokua katika sehemu mbalimbali kuna wasichana wanaokua sehemu za joto kuna wanaokuwa sehemu za baridi una, msichana anaikulia arusha moshi iringa anachelewa kubale tofauti na yule ambaye anaikulia sehemu za za joto kwa hiyo wanachoona wanapozungumzia miaka tisa wengi wanapimia ule umri ambao mtume bibi slalaa alikabidhiwabibiaisha taala anha kwa hiyo ni mwanzo au yuko katika hatua ambazo wakati wowote anaweza kama ni msichana akapata siku zake lakini kipimo kikubwa ambacho wanachooni pia wanakitegemea kama ni msichana ni kuingia katika siku zake za kawaida za usichana au za jinsia ya kike na kama ni kijana wa kiume mbali na miaka kui na tano pengine miaka kui natano bado ajavunja ungo kwahiyo anaangaliwa atakapoanza kujiotea mfano anaota usiku anafanya tendo la ndoa na ni kijana wa kiume basi wakati ule anapokuwa yale maji ya uzazi anaweza akatoka basi hapo hapo anakuwa ameingia katika katika katikabale na pia katika alama za kubaleh ni alimbata almbata ni kuotesha nywele za sharulana wanaita nywele za sehemu ya sili msichana au mwanaume zikishaota zile nywele basi moja kwa moja anahesabika ni katika vijana ambao tayari wameble kwa hiyo walii kama walii ambaye anao ana uwezo kusi, wa kusimamia ndoa au kuidhinisha ndoa anatakiwa pia awe ni bale awe tayari ame amevunja mungu kazi kafikia hizo hatua ambazo tuizozungumza sio mtuenda aezeshwa na na mtoto mdogo miaka mitatu minne mitano sita miaka kumi miaka kumi na moja kwamba yeye ni walii la anaangaliwa awe tayari ameshakuwa bali pia katika masharti ya, ya walii ni al awe na uhuru kamili wa kiubinadamu asiwe mtumwa au asiwe ni mfungwa kifungwa ambacho hawezi kupatikana au hawezi kuonekana au huwezi kwenda ukakutana naye na ukazungumza naye mfano kama wale wafungwa waliofungwa katika majera ya, ya gontanamu au majela makubwa makubwa kiasi kwamba wewe kwenda kumtafuta yule baba mpaka uongee naye kuhusiana na maswala ya ndoa yaani ni poses kubwa sana mpaka uende kwanza utoe oda alafu wakope siku baada ya kupa hiyo siku siui ufanyiwa uchunguzi wa vipi kwa hiyo ni vitu ambavyo ni vigumu ule uhoria uhuru unakuwa haupo kwa hiyo walii anapokosa l ile horia ule uhuru ukawa haupo basi haruhusiwi si wajibu kwake yeye kuozesha au kutoa idhini ya binti yake kuolewa kwa hiyo atachukua nyarfa za kuozesha au kutoa idhini ya, ku, ya kuolewa msichana msichana wake yule ambaye atakayekuwa anafuatia mfano babu au ba mdogo bamkubwa au mtoto wake wa kiume kama hivi mzee hapa kuna muhammad anaweza mzee kama labda pengine ndo ana dhurufu kama hizi la qaddar mwenyezi mungu amwepushe mzee wetu akasimamia jukumu hilo hapo kwa hiyo inakuwa kabisa alina tatizo lakini pia katika sharti za kuwa walii uh, adhukur walii anatakiwa awe mwanaume walii hatakiwi kuwa mwanamke na hili pia miongoni mwa sababu za kuwa kwamba usimamizi au utoaji wa idhni uwe ni kwa mwanaume kwa sababu yule baba ndiye anayeozesha kwenye hadhara pale na kuozesha binti yangu kwa mahari mliokubaliana muishi kwa wema na naikibidi kuachana mwachane kwa wema yule mwanaume ndiye anayesema yale maneno kumwambia yule ambaye anayeoa au bwana harusi kama hivi tunavyokaribia karibia tunavyokaribiakaribia mwenyezi mungu akitufanyia wepesi hmm. kukabidhiwa jiko shekhe wetu hapa jirani sola simsemi kwahiyo ataambiwa bwana na nakumbuka na, na siku ile siku ya harusi ya dada yetu hapa ilikosolewa huko chini nakuozeshana kuoza aliambiwaso imekuozesha nimekuoza mona nimekuoza binti yangu fulani binti fulani kwa mahali mliokubaliana mwishi kwa wema ikibidi kuwachana mwwachane kwa wema umekubali kumwoa sema ndio nimekubali mara moja tu natosha mara mbili natosha mara tatu natosha hiyo ndio ndoa peke yake hamna sijui mambo ya holi mambo ya reception sijui mambo ya sare sijui mambo ya ubwabwa sijui mambo ya sijui vitu gani sijui mambo yan ni... yote hayo yanakuja na uwezo wa mtu na hali ya mtu lakini kitu kikubwa ni ule mkono unaopewa na na yule mzazi wa yule binti na kuozesha na yule akisema ndio au nimekubali basi ni ndoa tayari msichana awepo msichana siwepo yule bwana arusi awepo bwana harusi asiwepo labda pengine kawakilisha mtu ndoa hapo kwa hapo nakuwa ni ndoa taa katika vitu ambavyo mtume saa sallam anasema thalathun jiduhunna jidun waazluhunna jiddun mambo matatu hayana mzaha ukileta utani nakuwa kweli ukisema ukileta ukiwa na ukiwa ukiwa na na azima kwamba unalifanya kweli haina utani jambo la kwanza ni ndoa ndoa masharti anapokamilika basi muolewaji yupo mwuoaji yupo mashahidi wawili wapo yupo, na walii yupo basi kwahiyo anaposema na kuozesha binti yangu fulani binti fulani kwa mahali kiasi fulani au k- kwa mahali mtakayoelewana basi ndoa inat kwa hiyo anatakiwa walii awe ni mwanaume sawa au ni mwanaume ndiye ambaye anaruhusiwa kuozesha au kuwa na na nafasi kuna baadhi ya watu wanakosea mfano aaeza kuwa baba mzazi yupo hana kazi wala hana tetezo lolote lakini kuozesha namwachia shekhe bwana shekhe bwana kaa po wozesha shekhe sio mwenye binti hata kama yule mzazi katoa idhini lakini wewe ndio upo umemlea akiwa mchanga <laughs> ukamwemelea akala akakuwa kumemsomesha kumemvisha kwahiyo imefikia wakati ambao sasa ni fahari kwako wewe kumuozesha binti yako nenda kampe amana yule yule yule yule mkwe wako mpe mkono sawa so, mwenyezimungu subhanahu wa taala katika ahadi ambazo alizozisifu alisema ahadi ya ndoa kwamba, kwamba ni mithaka ni kwamba ni ahadi na amana nzito ndio maana katika maswala ya ndoa uruhusiwe wewe kumchezea mke wako au mke kumchezea mwime wako umechukua ahadi kwa mwenyezi mungu mwanaume umechukua ahadi kwa allah na mwanamke umechukua ahadi kwa mwenyezi mungu kwa hiyo ni lazima ahadi ile ikamilishwe iangaliwe itimizwe katika kukeuka ahadi katika sualai ni mwanamke kumdharau mwanaume kwamba tayari pengine ushaolewa ushakaa waona mambo yanakwenda vizuri unaanza dharau sas we uliniogota chini ya mti uliifanya ulifanya sifanya nini kakitokea kadogo tu naenda kukushtaki kwetu kakitokea kadogo tu naenda kusema sijuan yani inakuwa vurugu saa zingine mwanaume anataka haki yake haki yake ya msingi hishma kwanza haki yake ya msingi hata kama una kazi ya vipi mwanaume mume anapokuhitaji ndani ya nyumba hutakii kutoa udhu mimi na kazi baadaye A-a, hapo hapoyani natakiwa yani anasema na wewe mke wangu mara moja huko basi katika hadithi sijui sahihi wake lakini siku moja mtume salalwasalam alikuwa amekaa nje na masoaba wanaongea akapita mwanamke mmoja alivyopita mwanamkeyn yani, ikatokea yani, ile kukutanisha yani yule mtume ynl mtumesalam nmasn yani, ghafla tu akamwangalia ule msichana baadaye mtume s salama wakamwona anatoka akaingia chumbani kwake kwa aisha alivyotoka na