washhadu an la ilaha ilallah wadahu la sharika lah anna muhammadan abduhu wa rasuluhu ama bad ndugu katika imani tunaendelea na kusoma darasa letu maalumu la mwezi mtukufu wa ramadhani tukiwa katika somo la swala na hii ni baada ya kusoma mlango wa tahara na hivi tumeingia eh, somo linaohusiana na adhana na mpaka jana ilikuwa tumezungumzia mambo ambayo yanatakiwa ayafanye mwadhini katika matamshi ya adhana kwanza tuliona kwamba inavyotakiwa katika adhana kuleta takbira mbili zile za mwanzo allahu allahu akbar allahu akbar kwa pumzi moja na ni makosa mtu kuleta allahu akbar kwa pumzi moja mara moja moja kwa hiyo mtume alifundisha alimfundisha bilali hutoa adhana allahu allahu akbar akbar kwa pumzi moja na pia tulijifunza kwamba e, atafwib ni yale maneno ambayo yanapatikana katika adhana ya asubuhi adhana ya mwanzo na hayapatikani katika adhana nyingine nalo ni lile neno la kuamsha watu waliolala kwa kuwambia asala a innasalatu khairu min anaum haya ni maneno yanayo yasema mwadhini wa mwanzo katika adhana ya mwanzo tulisema kwamba hili ni jambo limethibiti katika sunna ya mtume sal llalsalam ni hadithi ya abu mahdhura kwamba mtume wa mwenyezimungu sifa njema na amani alimfundisha adhana na ndani yake mna neno hay lfalahaya ala lfalaa nasla hair minnm alsalatu khairu min anoum katika e, adhana ya mwanzo ya asubuhi kisha kuna llahakballahu akbar, akbar la ilaha illallah kwa hiyo maneno yote yanaonekana ni yale yale ya adhana isipokuwa neno la salatu khairu min anoum limeletwa khasa katika adhana ya mwanzo na mwanachuoni assanani katika kitabu chake mashuhuri na hii ni kwa faida kwa wale vijana wasomi wanaotaka kujifunza kwa kuwajibu wale watu ambao wanadai kwamba hii ni khurafa e, au zushi ameuleta bilal bni rabah yaani mwadhini wa mtume si kweli tumeona kwamba hii ni hadithi sahihi imepokewa na abu mahdhura ni sahaba mtukufu ambaye anasema amefundishwa na mtume maneno haya na mwanachuoni sanani katika kusherehesha hili ametamka maneno yafuatayo leo tunayazungumza kwa ziada kwa faida anasema fashariyatu ltathwib inma hiya fi ladhani lawal lilfajri sheria ya kuleta tathwib ai alsalatu khairun min annoum ni neno ambalo linapatikanwa katika adhana ya mwanzo ya sala lfajiri kwa hiyo mtu akisema kwamba hili jambo kalizusha bilali basi si kweli kuna hadithi ya abu mahdhura ambayo ameelimishwa adhana hiyo na mtume sal llaalhi wasallam na hadithi hiyo imepokewa na imamu annasai ni hadithi sahihi na mwanachuoni sanaani amezidi kutia mkazo anasema kwamba qala bni rislan كتوكا علماء فشرعية التثويب يعني أشيرية والصلاة خير من النوم نكتك أذانا أذان يا مانزو نسيو أذانا يا قيل للفجر يا لأنه لإيقاظ النائم وسباب لينغو لكن أمشى للالة وأما الآذان الثاني فإنه إعلام بدخول الوقت ودعاء إلى الصلاة ama adhana ya pili lengo lake ni kuwatanabahisha watu kuelimisha watu kuingia kwa wakati wa swala na pia kuwaita watu wende wakaswali kwa hiyo adhana ya mwanzo lengo lake ni kuwamsha waliolala ama adhana ya pili ni kuwaambia sasa umeshaingia wakati wa swala njooni mswali tumeakariri maneno haya kwa sababu tumesema kuna watu baadhi wengine vijana wanadae ni vijana wa sunna wanasema atadhwibu ni bida ويو انا فاني ادانا بلا اتافويب. انا اتافويب وتمسema بللينينو لا صلاه صبو لا ادانا يا الصلاه خير من النوم، الصلاه خير من النوم. اسقوكوها مسكيتي ليوميني نرنا كاريري. وانا لي سما هلينينو كاتيكا ادانا يا بيلي بيا. هي بيا نبداع. وانا زامزام صلى الله عليه وسلم. كما لي بو هو الصحابه متكوفه ابو kwamba mtume alimwelimisha kuileta asalatu khairu minannoum katika adhana ya mwanzo tu kwa hiyo kuileta asalatu ghairun min annoumi katika adhana ya pili ambayo ndio inayotambulisha wakati wa swala umeshafika hili ni jambo la uzushi na misikiti mingi tumesema wanaileta hii kwa kutofahamu hakika ya sunna ya mtume sallla lwasalam juu ya jambo hili pia tumeona jana eh, kwamba mwenye kuhisikia adhana au iqama anatakiwa afuatilie maneno ya mwadhini vile vile isipokuwa pale <tali> atakaposema haya ala lsalaa yeye atasema la haula wala quwata illa billah hivyo hivyo haya ala lfalah atasema la haula wala quwata illa billah na tumeona kwamba mtume sallwsala wa anasema mwenye kusema kumwiga mwadhini mpaka akahitimisha neno la ilaha ilalla mwisho na yeye akasema la ilaha illallah atakayesema hivi la ilaha illllah min qalbihi dakhala ljanna kwamba atakayesema maneno haya kutoka moyoni mwake kwa ikhlasi la ilaha illa llah basi ataingia peponi kwa hiyo ni fadhla kubwa kumwhitikia mwadhini juu ya yale maneno ambayo anayasema na jingine jipya ambalo tungependa kujifunza leo katika kuhitimisha maneno kuhusiana na, na adhana ni kwamba mtume sal llah aliwasalam anasema kwa hadithi iliyopokewa na abdullahi bni amru أنه سمع النبي صلى الله عليه وسلم يقول هو عبد الله بن عمرو نسمى من سكيم كسيمة إذا سمعتم المؤذن فقولوا مثل ما يق مثل ما يقول متكبون سكيم مؤذيني بس سميني كما أنا ثم صلوا علي كيشا نسوليني فإنه من صلى علي صلاة صلى الله بها عليه عشرة كيشا نسوليني kwani atakeeniswalia mimi mara moja basi mungu atamswalia mara kumi baada ya kuniswalia kisha akasema humma salullaha li l wasila kisha mwombeni mungu mimi niwe ni wasila niombeeni mimi niwe ni wasila kwenu nyinyi na wasila hapa itaelezwa anasema fainnaha manzilatun fi ljanna kwani wasila ni nafasi katika pepo la tambaghi ila liabdin min ibadi llah haitompata illa mja mmoja katika waja wa mwenyezimungu hiyo manzila aliyopewa mtume ni manzila hiyo hiyo mtume anasema atapewa mja mmoja tu katika waja wa mwenyezimungu wa arjuu an akuna ana hu na mimi nataraji ndiye nitakayekuwa mwenye kupata hiyo alwasila au lmanzila cheo maalumu cha huko peponi kwa hiyo anasema faman sala llahu lil wasila e, hullat aleihi atakayeniombea mimi kwa mungu alwasila manzila maalumu huko peponi heshma maalumu peponi basi itamuhalalikia yeye kupata maombezi yangu maombezi ya mtume sala llah ali wa kwa hiyo mtume sala lla aliwa salam akaifundisha dua hii ya kuomba wasila kwa mtume sal llah al salam kutoka kwa mwenyezi mungu من حديث جابر رضي الله عنه أنا سيما أن رسول الله صلى الله عليه وسلم قال من قال حين يسمع النداء اللهم رب هذه الدعوة التامة والصلاة القائمة آت محمدا الوسيلة والفضيلة وبعثه مقاما محمودا الذي وعدته حلت له شفاعتي يوم القيامة أنا سيما صلى الله عليه وسلم mwenye kusema maneno haya baada ya kusikia adhana ule bwana yandika, andika anayeandikaandika hapo eh? sikiliza hii dua anasema atakayesema maneno yafuatayo ewe mwenyezi mungu allahumma rabba hadihi dawati taa ewe mwenyezi mungu ewe molmola mola wa huu mwito uliokamilikadawati taa ewe mwenyezi mungu mola wa huu mwito uliokamilika yani mwito wa adhana la ilaha illa lwsalatu laima na sala ambayo yenye kusimama mjalie muhamad ati muhamadan lwasila mjalie muhamadi manzila cheo maalumu huko peponi anayesema haya ni ule aliyesikia hadhana jama ewe mwenyezimungu mwenye wito huu wa adhana wa lailaha ilallah uliokamilika na sala yenye kusimamishwa mjalie muhamadi cheo maalumu huko peponi alwasila wlfadila namjaliye kuwa na fadila fadla na, namfufue katika hali ya kwamba amepata cheo chenye kusifiwa maqaman mahmuda ladhi waadta kile cheo ambacho wewe umemwahidi nacho anasema mwenye kusema maneno haya salllalwsalam hullat lahu shafaati yauma alqiyama atahalalikiwa kuombewa na mimi siku ya kiama ni kwamba huko jamani siku ya kiyama kuna kitu kinaitwa shafaa maombezi ya mtume sallalsaa wa kwa watu wa umati wake waliokufa katika hali ya kwamba ni waislamu na maombezi salas wa wanasema katika hadithi sahihi shafaati liahli lkabair min ummati maombezi yangu yatawafikia mpaka waliofanya madhambi makubwa katika umati wangu maadamu wamekufa na la ilaha illa allah basi mwenyezi mungu atamjalia mtume baada ya kufanya sida ya kuomba awe mwombezi wa watu wema au watu waovu katika umati wake mwenyezi mungu atamwambia tumekukubalia dua yako hiyo basi omba utapewa kwa hiyo atawaombea umati wake wale waliokufa na la ilaha illa allah na hata kama ikiwa mtu amekuja na madhambi namna gani kazini kalewa eh, kaiba kanyang'anya kafanyaje basi kama alikufa na la ilaha illa allah muhammadun rasulullah basi anaweza akapata uombezi gerentii ya kuombewa ni wewe kuleta dua hii mtume anasema ukiisema kikwelikweli kwa, kwa ikhlasi ya moyo wako ukamwombea mtume uombezi ukamwombea mtume heshma maalumu ya huko peponi basi wewe bila wasiwasi wote utapata uhalali wa kuombewa na mtume sal llah alwu na uhalali wa kuombewa utakupelekea wewe upate natija ifuatayo kwanza utapata nafasi imma ya kuingia peponi na kusamehewa madhambi yako yote au ukaombewa kwamba umeandikiwa kuingia motoni lakini mungu akujalie utolewe utakwenda kuadhibiwa kwa muda halafu unarejeshwa peponi au katika jumla ya uombezi wa mtume sala llahu ali wa sallam ni kuwarufaisha daraja wale ambao wameingia pepo labda daraja ya chini hizi pepo zina daraja jamani kama ilivyo katika maisha ya kidunia humu mnaona kuna watu wanakaa manzila majumba mazuri wengine mabaya manini basi na huko kwa mujibu wa matendo ya waja kuna wale watapata e, jannatun alia yaani pepo za juu kabisa daraja zake halafu na wengine watapata pepo daraja za chini kutokana na uchache wa matendo mema walioyafanya duniani kwa hiyo pia na wao kwa fadhila ya dua hii wanaoisema baada ya dhana wanaweza wakaombewa pia wakarufaishwa e, daraja katika cheo cha, cha peponi bana haya basi toka kwenye e, pepo hii babu ndogo ingia kwenye pepo babu kubwa hili tumesema tuna kariri linaweza kupatikana kwa njia ya nini dua hii ambayo inasomwa baada ya dhana kwa hiyo ni vyema mwislamu kujifunza ili ajipatie E, kheri hii aliyohitaja mtume sala llahu leihi wasalam jingine jamani ambalo lina tanbihi ni kwamba mwislamu e, ni sunna kukithiri katika kuleta dua baina ya adhana na iqama kwa nini kwa sababu dua katika eneo hilo au nyakati hizo mtume amezibashiria kwamba ni mustajaba katika hadithi iliyopokewa na anas bni malik railu anasema mtume sal alsalam aduaa la yuraddu baina ladhan waliqama dua hairejeshwi baina ya adhana na iqama kama hivi mwadhini kishaadhini wa adhana ya isha sasa tunasubiri iqama hapa katikati hapa mtume anasema ukiomba dua yoyote hairejeshwi ni kwamba mungu ataipokea ataikubali lakini lakinitaban kama ilivyo matendo mengine tumesema kukubaliwa kwa matendo ya waja jamani masharti mawili kwanza kuomba kwa ikhlasi kwa mula wako umemtakasia nia una unayemwabudu zaidi yake yeye allah halafu kujitengeneza matendo yako kwa sababu moja ya sababu inayozuia dua isikubaliwe ni dhulma eh? kwani dhulma inazuia ni pazia moja hiyo wanasema inazuia ni kikwazo halafu jingine wanasema bida pia zinampelekea mtu dua yake iwe mahjubu haifiki popote halafu jingine kasbulharam chumo la haram kwa hiyo kweli mtume amebainisha katika hadithi sahihi hii imepokiwa na, na, na, na sahaba mtukufu anas bni malik lakini bado mtu anaomba dua haitikii waweza ukaomba mungu mambo mengi tu ima ya akhira ya kidunia yale ya akhira majawabu yake unayongoja huko akhira lakini kuna mengine ya kidunia ewe mwenyezi mungu nimepata mtihani wa kimaisha hali yangu imekuwa dhaifu sana naanza kuadhirika hivi sasa watoto tabu dhiki sina pesa hata za kuwalisha sina pesa za kuwalipiafia ewe mwenyezimungu nisaidie lakini ikawa hamna jawabu sasa hapa hatuwezi kusema kwamba kwa kutojibiwa wewe jawabu basi mungu ni mrongo au mtume ni mrongo mtume amesema kauli sahihi aduaa la yuradu baina ladhan waliqama dua haitoacha kujibiwa ile inayoombwa baina ya, ya adhana na iqama sasa muongo utakuwa ni wewe mtume kishasema kweli wewe ndiye ambaye hukuomba kikweli kweli hukutekeleza masharti ya kupokelewa dua yako kwa hiyo tukithirini kuomba lakini tutengenezeni e, nyoyo zetu ili tuweze kujibiwa kwa ahadi alioitoa mtumetgu tutaangalia pia e, mambo ambayo anatakiwa mwadhini awe nayo sifa ambazo anatakiwa azibebe mwenye kuadhini ni hizi zifuatazo yaani mtu usikimbilie kuwadhini lazima ufikirie haya mambo pia jambo la kwanza أن يبتغي بآذانه وجه الله فلا يأذن عليه فلا يأذن عليه أجرا فعن عثمان بن أبي العاص قال كنت يا رسول الله اجعلني إمام قومي قال أنت إمامهم واقتدي بأضعفهم واتخذ مؤذنا لا يأخذ على آذانه أجرا إن أنفاس من aadhini kwa ajili ya allah akitaraji radhi za mwenyezimungu si kwa nia ya kutaka kufurahisha watu kwa sauti yake mtu akimbilia kukamata spika ili sauti yake isikike ajua kuimba sana kama jana tulivyosema eh, kuleta talhini katika, katika kutaja jina la mwenyezimungu pamoja na nani hii zile eh, alfadhi ambazo za kuvuta mahala ambapo hapavuti ili mradi iwe do oh, mashallah nani huyo kwa hiyo anakwenda kuadhini kwa ajili ya kufurahisha watu huyu hapati ujira bali yule mwingine ambaye anaadhini kwa ujira kama ikiwa haadhini ha, watu hawamlipi basi haadhini hili jamani la kulipwa ujira kwenye adhana ni jambo la makosa mwadhini kwa sheria hasa kwa sunna ya mtume iliyokuwa sahihi hatakiwi alipwe iwe ni kazi ya kujitolea akitaka radhi za nani za mwenyezimungu subhanawataala na hili limethibiti katika sunna ya mtume la makatazo ya adhana ni kwamba sahaba mmoja huyu anaitwa uthman bni abl as kamwambia mtume nijalie mimi niwe ni imamu wa kaumu yangu imamu yan wa kuswalisha kwa watu wangu kabila langu mtume akamwambia taib nimekujalia kuwa imamu lakini chunga watu dhaifu katika unaowaswalisha wachunge watu dhaifu katika watu unaowaswalisha hili jamani ni jambo muhimu kwa maimamu maimamu wetu hawachungi madhaifu eh? panaweza pakawa na wazee wagonjwa na nini akatowilisha kwenye kiraa au mara nyingine hachungi hali za wanawake wanaotofuata nyuma mfano katika miskiti inaoswaliwa eh? yote haya imamu anaambiwa aangalie hali namna hii mtume alikasirisha sala akapunguza na ni hii kiraa akafupisha kwa sababu alisikia kilio cha mtoto akimlilia mama yake nyuma ya safu kwa hiyo hii ni dalili ya nini imamu anatakiwa achunge mara nyingine imamu aweza akaambiwa na watu ba. shekhe tarawee tatushinda eh? watu wazima wagonjwa na nini s nini yawezekana kuna urongo na ukweli ndani yake lakini la msingi hapa ni imamu kutakiwa kuchunga watu madhaifu anaoongoza jingine akamwambia e, vile vilevile e, tafuta muwadhini lakini muwadhini ambaye hatochukua ujira kwa adhana awe ni mtu wa kujitolea kwa hiyo hii ikawa ni dalili au nas sarihi inaonyesha kwamba adhana si kazi ya ajira tabn wanachuoni waliokuja baada ya hapo wakaktlafiana ndio pamoja na hivyo lakini mtu unamfunga una wakati wake hizo zama za mtume bwana wako wapi leo watu kumfunga saa zote saa la tano akawaadhini kwa hiyo basi tumlipe wakaipa jina jingine si kwa ajili ya adhana hii wanaita mbadal habsi badal habsi yani mbadala ya kumfunga tumekufunga lazima upatikane saa ya subuhi lazima upatikane saa dhuhuri lazima upatikane msikitini alasiri kwahiyo twakuvunjia shughuli kwahiyo e, ilikuwa uko sokoni wafanyabiashara kwahiyo umepata hasara kipindi kile kimaisha kwahiyo twakupa senti kidogo kwahio wakaitoa majina mengine ssi ujira wa dhaabadal habsi badala ya kumfunga mtu matokeo yake mashehe wetu walikuwa wakitufundisha misri wanasema ilikwenda ikawa mtu sasa kaona kuhudhuria msikitini ni tabu wakati wa kuadhini achukua tepu akaiadhinia akai halafu amwambia mtoto wa mtaani ikifika saa ya sayaswale ikigonga fungua tepu maiki inapiga akbar llahuakbarullahu watu wajua mwadhini yupo kumbe huyo yuko na shughuli zake ili mradi dunia imeharibika hivi sasa ukweli ni kwamba hakukuwa na mwadhini wala imamu zama za mtume ambaye alilipwa e, mshahara kama ni kazi ya ajira kwa nini kwa sababu kazi ambayo ya, ya, ya uimamu na, na adhana ni kazi ambayo iko karibu zaidi na mola eh? inataka ikhlasi kubwa sana kwa hiyo ndio maana wakasema kwamba inapasa mwenye kuadhini asitake mshahara fanye kwa ajili ya allah subhanah wataala ajitolee na mwenyezi mungu atamlipa ujira wenye kuadhini vile vile e, inampasa mwenye kuadhini wakati anaadhini awe ni mwenye tahara yani asiwe na hadathi mbili hadathi kubwa na ndogo asiwe ni mwenye janaba asiwe ametangukwa na uvu kwa hiyo wakati anaadhini awe yuko katika hali namna hiyo pia jingine wanasema awe ameelekea kibla wakati kwa wa kuadhini kwani wamekubaliana wanachuoni kwamba mtu akitaka kuadhini katika sunna anaelekea kibla na hivyo ndio ilivyokuwa waadhini wa mtume sal llah ali wa salam kana yuadhinuna mustakbeli lqibla walikuwa wakiadhini wakielekea kibla pia sifa ya kuwadhini ni kwamba mwenye kuwadhini anatakiwa ageuze kichwa chake yaltafitu birasihi wa unukihi yaminan wasadrihi riwaya nyingine wasadrihi yaminan inda qaulihi haya la lsala washimala inda qaulihi hayi ala lfala wakati akianza kuwadhini anasimama kuelekea kibda lakini akishafika kwenye tamko hayalla anageuza kichwa chake pamoja na sehemu ya juu ya kifua upande wa kulia haya l eh? anasema akifika hapa haya ala ala eh? anageuza kichwa chake upande wa kulia haya la ala salaa. halafu anageuza kushoto tena haaalf llfalah anageuza Mishoto. vile vilevile huyo abu juhaifa anasema alimuona bilali akifanya hivi wakati akiadhini kwa hiyo ni jambo limethibiti zama za mtume waadhini wa mtume walikuwa wakifanya hivi pia taban hapa halafu kuna maneno ya wanachuoni wameazungumza salaf juu ya kugeuka wengine wanasema asli ya kugeuka ilikuwa ni kwamba zamani watu wakisimama juu ya ya jengo la msikiti zama za mtume hakukuwa na minara ilikuwa kuna ngazi ya kusimama juu ya jengo la msikiti wanasema hikma tab haya hayakuelezwa na mtume lakini wanachuoni wameweka hikma hiyo wanasema ni kuwafanya watu wahuku wasikie na watu wa huku wasikie kwa hiyo kama hikma ni hiyo basi kama ikiwa e, uko katika hali ya kwamba huna huhitaji mfano huko unataka ku, ku, ku, kuadhini peke yako basi huna haja wanasema ya kugeuka sababu huiti mtu lakini haya masala ya jitihadi za wanachuoni ni kwamba bilali amepokewa alikuwa akifanya hivyo wanasema kama unaadhini peke yako au kundi la watu waliokuja msikitini swala imeshaswaliwa mfano au mahala hamhitaji kuita watu tena watu washaitwa kwa hiyo hamna haja ya kugeuka huku wala huku au kwa sasa wanasema leo sasa watu hawapandi juu ya minara au juu ya nanihiya msikiti kuwadhini tayari kuna mikrofoni hizi ambazo sauti zinafika kwa hiyo kwanza ukigeuka hivi wala husikiki sababu maiki umeiacha hapa labda uende nayo sasa umekuadisko joke hivi eh? lakini pia wanasema kwamba eh, ibaki sunna kama ilivyo ya mtume sal llahal w salam hakuna tatizo utapata fadla za kuiga yale aliyoyakiri bwana mtume salllahu lihi wasalam jingine katika sifa za kuadhini ni an yadkhula isbiaihi fi udhnaihi ni kuingiza vidole vyake viwili katika masikio anasema amemuona bilali huyo abu juhaifa raaitu bilali yudhin wayaduru wayutbifahu hahuna wa, eh, wa hahuna wa, wa isbiahu fi udhunaihi alikuwa akionyesha asema bilali alipokuwa akiadhini akiingia huko kwenye hailasala anamuona akigeuka na huku vidole vyake viwili viko kwenye masikio na huku akigeuka viko kwenye masikio kwa hiyo ni sunna hili mtu asija akasema bidaa gani hii nini uzushi kuna faida gani kuna maana ganiaa jambo limefanywa mbele ya mtume salllahu lw salam litakuwa na faida hata kama ikiwa mfano unafanya kwenye spika basi ni sunna kulileta kama walivyofanya wema zama za mtume salllahual wasalam pia ni sunna nyanyua sauti yaani asiwe mtu ana adhini halafu akawa na adhini kwa sauti ndogo hasa kipindi ambacho hakuna maikrofoni maspika mfano siku nyingine tunakatiwa umeme hapa basi iliyovyema watu kutoka nje kwa adhini tena kwa sauti achaguliwe mtu mwenye sauti kali kabisa atoe sauti yake kilele cha sauti ili nini lengo ni kuwaita watu ala alasalah kwa hiyo ifike mbali kadiri inavyowezekana hivyo hivo kwenye maiki ila tu mtu achunge i pamoja na watts zilizoko hapa sababu wezi ukapiga zaidi ya zilizoko sauti mara maspika yakaungua chunga nangaliat yani ngapiuliza kwanza wataalamu wa umeme hp siopig halafu maga... tena tayari maspika kwa hiyo katika hali ya matumizi ya vyombo yata kuchunga lakini nkwamba e, sauti inatakiwa irufahishwe kadhiri inavyowezekana ama ni wakati gani watu wasubiri baina adhana na iqama ni kwamba wanasema hakuna wakti muhadad hakuna wakti uliowekwa maalumu kusema etiusu saarb saa, saa lakini wanasema ni wakti ambao utawapa wasaa watu kujiandaa kwa swali yani baina adhana na iqama huwe na wasaawa