السلام عليكم ورحمة الله وبركاته إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله. يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون. يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أحسن الكلام كلام الله وخير الهدى هدى محمد عليه الصلاة والسلام وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار نوزان آه كات كيمان وتزام جويت وافريكا تيفي الله تبارك وتعالى أمتو بتوفيق kukutana tena katika kipindi cha sherhi ya bulughu lmaram na leo tuna hadithi ya 3 katika ichi kitabu na bado ni mwendelezo wa habari za udhu baada ya kuona fadhila za kupiga mswaki kila unapotaka kutawadha na kila unapotaka kuswali leo tunaingia katika silsila mrorongo wa hadithi zinazozungumzia namna ya kutawadha iawdusifat lwudhu namna ya kutawadha uh, tamko la hadith katika bulughu lmarami ni kwamba an humran ana uthman daca biwadhuin kutoka kwa humran anasema uhman u daa biwadhuin aliomba aletewe maji ya kutawadhia alivyoletewa faghasala kafaihi thalatha marati akaosha viganja vyake kafaihi viganja yani viganja vyake viwili akaosha mara tatu thumma tamadhu madha kisha akasukutua akaingiza maji mdomoni akayachezesha ni akasukutua wastanshaka akatia maji puani wastanthara na akayatoa puani thumma ghasala wajhahu thalatha marati kisha akaosha uso wake mara tatu thumma ghasala yadahu lyumna ila lmirfaqi thalatha marati kisha akaosha mkono wake wa kulia mpaka kwenye mirfa mara tatu humma lusra mithla dhalik kisha akaosha mkono wa kushoto mfano wa wa kulia maake aliosha kwenye, mpaka kwenye mirfa na ni mara tatu pia yaani maana kusema mithla dhalika kama hivyo maanake ameshea kwenye mirfa na aliosha mara tatu pia thuma masaha birasi kisha akapaka kichwa chake akapaka kichwa hawajaelezea mara ngapi wao ni mara moja ka sababu kitendo cha huku kutaja tatu na kwenye miguu itatajwa tatu kwenye kichwa kunyamaza hadha yani kwamba paka kichwa ni mara moja thumma ghasala rijilahu lyumna ila lkaabaini thalatha marati kisha akaosha mguu wake wa kulia mguu wake wa kulia mpaka kwenye kabaini kwenye vifundo viwili hapa mguuni kongwa mbili mara tatu thumma liusra mithla dhalik kisha akaosha mguu wa kushoto hivyo hivyo mpaka kwenye kongwa mbili hivi vifundo viwili mara tatu pia kisha akaosha mguu ku, wa, wa kushoto mara tatu thumma qal ya utawaa mtume akasema baada ya kutawaza uthmani akasema raaitu rasula llahi salallahu alihi wasalama tawadaa nahwa wudhui hadha mimi nilimuona mtume ametawadha mfano wa udhu wangu hu. yani, huu yaani huu udhu ambao mumeniona ninatawadha mimi nilimuona mtume sala lla salam akitawadha hivi mutafakun alihi katika sai buhari ni hadithi ya 159 katika sahihi muslim ni hadithi ya 226 kipengele cha pili tuje katika ziadati hadithi katika riwaya nyingine na hadithi kwa urefu wake na kadha katika riwaya ya imam bukhari kwa urefu wake uh, imam buhari wa rahimahullah amepokea kutoka kwa ibni shihab أن عطاء ابن يزيد أخبرهم، عطاء ابن يزيد أم مولزي ابن شهاب، أن حمران مولى عثمان أخبرهم حمران أم مواليزية عطاء، أنه رأى عثمان ابن عفان دعا بإناء، حمران اسكوموديا علمونا عثمان، علمونا عثمان، na nauthmani aliomba aletewe chombo cha maji alivyoletewa chombo cha maji faafragha ala kafaihi thalatha mirarin akamwagia akamimina maji kwenye viganja vyake yaani maji hapo katika chombo akajimiminia katika viganja vyake mara tatu faghasalahuma akaviosha vile viganja viwili akaviosha thumma adkhala yaminahu fi linai baada ya kuosha pembeni vijanja vyake mara tatu kisha akaingiza mkono wake wakulia, thumava, aka sukutua, aka puwani, thumma wa kulia ndani ya chombo famadhmadha akasukutua wastanshaka akatia maji puani thumma ghasala wajahahu h kisha akaosha uso wake mara tatu wayadaihi ila lmirfaqain thalatha mirar na akaosha mikono yake miwili mpaka kwenye mirfaq mara tatu thumma masaha birasi kisha akapaka kichwa chake kichwa kinapakwa chote alaraje tutakuja kuona katika riwaya za huko mbele katika vipindi vingine labda baada ya kupaka kichwa thumma ghasla rijilaihi thalatha mirar kisha akaosha miguu yake mara tatu ila ilkabaini mpaka katika kongwa mbili mpaka katika vifundo viwili ambavyo vipo katika miguu huku chini baada uthman kufanya hivi thumma qal kisha uthmani akasema qala rasulullhi s sa amesema mjumbe wa allah rehma na amani ziwe juu yake na mtume naye kuna siku alitawadha kama hivi kisha mwisho mtume akasema man mantaaa nahwa wudhui hadha thumma salla rakataini la yuhadithu fihima nafsahu ghafara lahu ghufira lahu ma taadama min dhambihi mtume alisema atakaetawadha kama wudhu wangu huu kisha akaswali rakaa mbili katika rakaa mbili hizo ikawa haizungumzishi nafsi yake hawazi hana mawazo ya kidunia ametulia katika zile rakaa mbili basi atasamehewa madhambi yake yaliyotangulia katika riwayi nyingine ya membukhari na hii ni hadithi ya 1 s kuna maneno yanaendelea mbele kule falama tawawaa uthmanu qal uthmani alivyotawadha alipomaliza alisema hii ni riwaya nyingine ni hadithi ya na katika bukhari baada y uthmani kutawadha humrani anahadithia uthmani alisema ala uhaddithukum hadithan laula ayatun ma hadathtukumuhu nisikusimulieni hadithi ya mtume na hiyo hadithi kusinge kuwepo na aya fulani mi nisingekusimulieni lakini kwa sababu kuna aya aya inakataza kuficha elimu kwao thumani anasema kusinge kuwepo kuna aya hiyo ya kukataza kuficha elimu mi nisingekusimulieni lakini kwa sababu elimu tunatakiwa tuitoe basi mi nitakuambiaeni hiyo hadithi samitu nabiya sala llahu alaihi wa sallam yaqul hadithi yenyee nimemsikia mtume akisema la yatawadlau rajulun yuhsinu wudhuahu hawezi kutawadha mtu akatawadha vizuri kabisa wayusalli yusalli na akaswali swala illa ghufira lahu ma beinahu w beina lsalaa hata yusaliaha akifanya hivyo atasamehewa kati ya ile udhu ule udhu na kati ya swala atasamehewa mpaka atapoingia katika swala nyingine mpaka atapoingia katika swala yani madhambi aliyo yafanya kati ya swala iliyoisha na kati ya udhu atakuwa amesamehewa na kati ya udhu mpaka swala nyingine ataposwali kwa hizo ni fadhila za udhu sasa ni aya gani ambayo uthmani imemfanya hii hadithi lazima asimulie ameogopa kukaa nayo kwa sababu kuna aya fulani katika qurani na mbana aya hiyo urwa anasema ni aya allah anasema inna lladhina yaktumuna ma anzalna min albayinat hakika wale wanaoficha kile ambacho tumekitelemsha katika hoja za waziwazi hii ni aya 159 katika bakara na urefu wake ni kwamba hawa wanaoficha kile tulichokitelemsha katika hoja za waziwazi walhuda na miongozo mbalimbali mimbadi ma bayyannahu lilnasi fi lkitab wanaficha hivi vitu baada ya kuwa tumeshabainisha si tumewabainisha watu katika kitabu wao wanaficha kemeo ambayo limemtisha uthman mpaka akasimulia hadithi ya mtume allah anasema wanaoficha elimu hiyo ulaika yalanuhum llah wayalanuhum llainun watu kama hawa allah anawalaani na wanalaaniwa na viumbe na aya inayofata mbele allah anasema illa ladhina tabu isipokuwa wale ambao watatubu walikuwa wakificha elimu wamejua kwamba ni haramu wakaamua kutubu waaslahu wakarekebisha mambo wakatengeneza mambo wakafanya matendo mema wabayanu na wakabainisha walivyovificha faulaika atubu alihim watu kama hao allah anasema nitakubali toba zao nitawasamehe wa ana tawabu rahimu na mimi ni mwingi wa kukubali toba mwingi wa rehma aya ya 160 katika bakara hiyo ya, ya pili kwa hiyo twende katika mapumziko mafupi ndugu yangu tukirudi tutaendelea na uchambuzi wa hadithia humrani kuhusiana na namna ya udhu wa mtume sasaa fikum