بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. الحمد لله الذي بنعمته تتم الصالحات والصلاة والسلام على الهادي إلى الخيرات وعلى آله وأصحابه أولي المجد والكرامات ونصلي ونسلم على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد وعلى آله وأصحابه وسلم ama baadu baada ya kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasallam tunamshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala ambaye katuwezesha kuweza kutekeleza ibada hii ya som na pia tunamshukuru mwenyezi mungu kwa kutuwezesha kuweza kupata ftari tunamwomba mungu subhanahu wa taala kama alivyotupa furaha ya kufuturu basi inshaallah atupe furaha ya kukutana naye siku ya qiama mtume salllahlihi wasalama anasema hakika mfungaji ana furaha mbili furaha ya kwanza anaipata wakati anapofungua na furaha ya pili anaipata wakati atakapokutana na mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa hiyo tunamwomba mungu atuhifadhie furaha yetu siku tutakayokutana naye tuwe ni katika watu ambao watakaopata msamaha wa mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wa taala jambo la pili leo mwenyezi mungu akipenda tutazungumzia aa, sifa za wafungaji tutazungumzia sifa za wafungaji lakini pia tutakuwa na kipengele kingine ambacho kitakachokuwa kinazungumzia mambo sita ambayo iwapo kama muislamu atayahifadhi akayachunga akayalinda basi mtume salalwasaam kachukua dhamana ya mtu huyo kuingia peponi bimaana mtume sawsaam kachukua dhamana kwa mtu yoyote mwenye kuyahifadhi mambo hayo kwamba pepo itakuwa ndio mafikio yake kwa hiyo kwa sababu ya mwezi mtukufu wa ramadhani na tukiwa katika ibada ya kufunga nikapenda leo inshallah tuyazungumzie mambo hayo hayosita kila mmoja aiangalie nafsi yake na ajiandae kama kuna mapungufu ambayo labda anayo ili aweze kuipata pepo mimi nadhani kwamba sisi tunafunga lengo kubwa ni kukimbia moto tuingie peponi na kama sio hivyo basi tungekuwa kama wengine ambao hawafungi wapo tu wanakula mchana wanafanya mambo yao tu lakini mwislam kama mwislam siku zote duniani yaani dunia kwake yeye ni kama jela mtume sasaam anasema dunia sijnun lilmumin waljannatu lilkafir yani dunia ni, ni jela kwa mwislamu lakini ni pepo kwa kafiri bimaana kafiri halali haramu kwake yeye ni sawa anajiachia anavyotaka mona lakini mwislamu kila ukinyosha mkono naambia hata mkono huo usiguse ukiangalia macho macho machanakwambia mwisho kuangalia ni hivi ukisikia basi unaambiwa usisikie vitu fulani yani umeona, unaona kama mwanadamu duniani kama amebanwa hivi lakini ndivyo inavyotakiwa kwamba mwanadamu duniani aishi kama yuko yukojera lakini siku atakayokufa aende kuinjoi maisha marefu ambayo hayana mwisho duniani jamani sii tunaishi lakini dunia ina mwisho dunia yenyewe ina mwisho alafu wanaoishi duniani pia wana mwisho kwa hiyo ni mtihani mkubwa kwa kweli ndio maana mtume mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika qurani anasema walal akhiratu khairun laka min alula kwamba akhera ni bora kwako wewe mtume muhammadi sallah alah wasalama kulikoni dunia bimaana dunia eh, dunia ni ndogo dunia inakufa dunia ina mwisho lakini akhera haina mwisho na akhera hamna kufa na hamna yani taabu kama mtu atajaliwa kuingia katika pepo sasa tukiyazungumza mambo haya tunakusudia tuna kwamba uweze kuyafahamu mapema kabla an yani umauti haujakufikia kwa sababu mwanadamu haijulikani atakufalini wakati wowote mtu ni msafiri duniani sisi wote hapa ni wageni hakuna mtu aliyekuja kwamba na mwenyeji sisi wote tumekuja hapa ni wageni na tumeletwa watu tumeletwa hapa duniani kwa sababu moja tu mwenyezi mwenyezimngu anasema wama khalaktu ljinna walinsa illa liyabudun kwamba mimi sikuumba majini na watu isipokuwa waniabudu leo kuna mama mmoja aliuliza swali wakati na kipindi kipindifm saa saa k anauliza kwamba kwa nini waislamu tunafunga namwambia sisi tunafunga kwa sababu lengo la sisi kuletwa hapa duniani sio kuishi duniani muda mwingi au muda mrefu tunakuja hapa duniani kila mmoja ana siku zake za kuishi alafu baadaye tutaondoka tukishaondoka wewe ukishaingizwa kaburini sasa hakuna nafasi tena ya kufanya ibada nafasi ambayo unayo kaburini ni kuyala yale matunda yako ambayo uliyoyatanguliza ukiwa hapa duniani kabla haujafaa na ndio maana ukaona kwamba msichana anakuwa mpaka anavunja ungo anafikia umri sasa ni umri mzuri mashallah ana nguvu za kutembea ana wezo wa kujipamba ana uwezo wa kufanya kila anachokitaka lakini katika hali ile mwenyezi mwenyezimngu anakuja anamuondoa anakufa sawa jamani vile vile kijana kijana anakuwa mashallah mpaka anafikia kwamba ni umri wa kula dunia si sindio pesa anazo uwezo anao nguvu anazo ana kila kitu lakini mwenyezi mwenyezimngu katika hali ile anamuondoa au anamvunja miguu au anafanya vyovyote anavyotaka kuonyesha kwamba hapa duniani jamani sio sehemu ya kukaa hii dunia ni sehemu ya kuja kuiandaa akhera mtume salatu alasa anasema adunia Ad mazraatun lilahira kwamba dunia siku zote ni shamba la kesho akhera ukipanda vizuri ukalima vizuri ukatengeneza mazao yako hapa duniani basi siku ukifa wewe unakwenda kuvuna mazuri yako uliyoyatengeneza usidhani kwamba hapa utakao unyoshe miguu alafu ukifa kwamba ndio uende ukapate raha hakuna mambo hayo basi mungu atakuwa ni dhalimu na hali ya kuwa mwenyezimngu taala allahu an dhalik mungu katukuka na sifa ya udhalim kwamba kile unachokipata unachokitengeneza hapa duniani ndicho hicho hicho utakachokwenda kupata huko utakapokwenda mbele za haki sawa jamani kwa hiyo kwahiyo leo tukizungumzia sifa za wafungaji kwanza wafungaji kama wafungaji ambao somu zao ziko safi wana sifa ambazo wanatakiwa wasifike nazo mimi na wewe ikiwa kama sifa hizo hatuna basi tunatakiwa tujirudie tuangalie kwamba tulipopakosea tulipo ni wapi kuna mtu anaweza akafunga lakini somu yake na kama n yani, akiwa katika somu na kama haiko katika somu kwake yeye ni sawa sawa jamani lakini tuna sifa ambazo leo inshallah mungu akipenda tutazisoma ili tuweze kuwa miongoni mwa wale ambao wenye kumcha mwenyezi mungu na miongoni mwa wale waje wa mwenyezi mungu wema sifa ya kwanza anasema jabir bn abdillah railahu taala anhu kwamba numtu ana, anapofunga mtu anapofunga basi anasema kwamba anatakiwa kulia kufunga kunuuya kufunga afunge sio tu kwamba kitu kisingie mdomoni mpaka tumboni mwake Haa. anatakiwa afunge masikio yake na afunge macho yake na afunge ulimi wake na afunge na viwiliwili vyake vyote sifa za waliofunga kufunga sio unajiziwia kula tu Haa. katika soumu unatakiwa ujiziwie macho yako uyaziwie masikio yako uyaziwie uiziwie mikono yako na ulimi wako asema kufunga kuziwia masikio ni vipi ni kufunga kwamba masikio yako wewe yasisikie isipokuwa ni kitu cha halali unafunga masikio ili usisikilize mziki unafunga masikio ili usisikilize umbea unafunga masikio ili usisikilize sehemu ambapo anasemwa mtu maana kuna makawaida ambayo imezoeleka kwamba watu wakikaa wawili wakikosa cha kuzungumza wanamtafuta mtu wanaanza kumsema unamjua fulanihuyo uko hivh yuko hivi, hivi, hivi, hivi. kwa hiyo mtamzungumza mtamzungumza mpaka mtamvua nguo mvue kila kitu na mwanze kula nyama yake katika dhambi za alghiba za kumsema mtu akiwa hayupo tena kumsema kwenyewe kwa ubaya mazungumzo ambayo kama atayasikia atachukia na wala hatapenda hiyo ndio maana ya ghiba mweza kukaa mkamsema mtu vizuri masha allah bwana fulani ah masha allah alhamdulillah mwenyezimungu bwana kampa ana hiki anahiki mwenyewe akiwepo vile vitu mnavyomsema akivisikia yani, yani ha, haitamtia dosari katika heshma yake mtume alaihi wasalama siku moja aliwauliza masahaba atadirunaa kwamba je mnajua nini maana ya kumsema mtu nini maana ya kuteta kuteta ka, kwa lugha za kimombasa yani ni kugombana lakini kwa lugha zetu tulizozoea ni mtu kumsema wakati hayupo masoaba wakasema allahu wa rasuluhu alam kwamba mwenyezi mwenyezimgu na mtume wake ndio wanaojua mtume wa sl akasema lghiba kumsema mtu dhikruka ka ahaka bima yakrahu ni wewe kumtaja ndugu yako kwa yale ambayo anachukia kuyasikia sawa jamani kumsema mtu ndugu yako kitu ambacho yeye kama atasikia basi hata furahi atakasilika labda atajisikia vibaya masobabu akamuuliza mtume salllahu lwasalama wakasema hivi ya rasulallah ewe mtume wa mwenyezi mwenyezimgu araaita kana fihi ma aqul kwamba unaonaje kwamba yale inayoyasema kama ni kweli sawa kwamba sifa zote tunazozungumza hatujamzulia tumesema ukweli sawa manake mtu semasisi twamsema lakini yale unaosema ndio yale yale kwamba tunachomzungumza ni kweli masobabu akamuuliza akamwambia araaita kana fi ahri ma aul je Ye, waonaje wewe mtume wa salam kama yale nayoyasema kwa yule ndugu yangu Ndu, ndiyo anayo mtume sallasalam akasema in kana fihi ma taqul kama yale ambayo unayoyasema ndiyo kweli anayo faqad htabtahu utakuwa umemsema sawa wa in lam yakun fihi ma taqul na kama hana yale unayomsema faqad bahadtahu utakuwa umemzulia sawa jamani haya ukirudi katika qurani unamkuta mwenyezi mungu subhanahu wataala anakataza dhambi za kuwasema ku, ku, kuwasema watu kama hawapo tena anasema mungu kafananisha kwamba mtu kumsema ndugu yake katika jambo ambalo halipendi analichukia na yeye hayupo mwenyezi mungu kafananisha ni sawa na kula nyama ya ndugu yako pale aliposema ayuhibu ahadukum anyakula lahma akhihi aki, maita fakarihtumuhu kwamba jamani hivi kuna yoyote ambaye anayependa ale nyama ya ndugu yake akiwa amekufa bimana kuna uzito wa mtu kafa alafu unakula nyama yake alafu kuna uzito wa mtu yuko hai unakula nyama yake mtu kama yuko hai na unakula nyama yake unamkata mkono analia huku na huku kuna unafuu kulik ni mtu tayari asha kufa aiwezi alafu akata akula akasema fakari tumu basi jambo hilo lichukieni halina kwa hiyo mtu aliyefunga miongoni mwa sifa zake anatakiwa aachunge masikio yake yasisikie sehemu ambayo ni ya haramu asisikie mziki asisikie taarabu asisikie sehemu ambayo kunazungumza uongo asisikie sehemu ambayo mtu anatukanwa asisikie se, asisikilize masikio yake asiyasikie mambo ambayo yanamchukiza mwenyezimgu subhanahu wa taala hilo ni jambo la kwanza jambo la pili anatakiwa mtu aliyefunga ayafunge macho yake na kuona haramu hapo ndio kwenye mtihani mkubwa zaidi haya macho jamani tumepewa ni neema lakini macho yanazini na macho yana mwasi mwenyezimgu na macho yanafanya madhambi makubwa ukiangalia mitandao yetu ya facebook sasa hivi facebook twet- kama ni twetra, eh? twitter niite au nini hebu haya sisi tumezoea kuizungumza kwa kiarabu twitter. sawa haya ukaingia kwenye instgram huko ni mtihani mtupu mwanamke anatafuta ile picha ambayo kapiga safi kaweka biliani yake akaweka iliki na mdarasini akaweka jamani so kwenye chakula usoni halafu akatafuta mpiga picha mzuri akapigwa ile picha baada ya kupigwa ile picha haitoshi katika program kama hizi simu za kisasa kuna program naunaweka kwenye simu ina- ina-uauayaani inakupa options kwamba unataka utoke kama mtoto au kama msichana wakati kati mzee au unataka utoke yani unachagua mwenyewe kwa hiyo kama ulikuwa ni msichana yan miaka kumi na tano kumi na sita ishirini ishirini na tano mpaka ishirin na nane mpaka thelathini unatoka kangozi kama vile tumbu la samaki mle ndani alafu ile picha ndo anaichukua anaiweka pale kwenye facebook aura kila anayemwona anaakiba katika madhambi oh, mjilio, mjilio, mjilio. kila anayemwona yule mwanamke yeye yule anaeangalia ana madhambi na yule aliyeweka ile picha naye ana ana credit yake ni benki anajiwekea na yeye mambo yake kwa hiyo sio jambo ambalo ni jepesi tumeamrishwa tuhifadhi macho yetu na kutizama haramu oharamutakotizama ni haramu ya vipi haya uje uangalie huku mitaani ambako tunakotembea subhanallah mpaka mwezi mtukufu wa ramadhani na watu hawana nafasi hawana sehemu ya kuweka macho yao unamkuta mwanamke katoka nyumbani kwake kama vile yule mwanamke hana wazazi yani kuna, kuna kitu unapotaka kuvaa nguo pia uangalie una wadogo zako ambao wanaoiga kwako una wazazi wako ambao wewe unapotembea wakakutia dosari watu moja kwa moja zile aibu zinarudi nyumbani kwamba mtoto huyu hana wazazi kwa wale ambao wanafatilia mitandao mambo ambayo yanayofanywa na hawa wanawake wanaitwa kangamoko yaani unajiuliza kwamba mtu mwanamke ana makamu mtu mzima pengine miaka thelathini thelathi na tano mpaka arobaini ni mwanamke ana heshma zake lakini ukiangalia kwamba ule uleutu kwamba hamna yan mbuzi kwake yeye ni bora kuliko ni huyo mtu haya urudi sasa kwa hawa dada zetu nenda tangamano nenda sehemu penye mkusanyiko ni yani kama vile mwanamke amekuwa hana thamani wallahi na ni mungu mmoja hakuna kitu ambacho mwenyezi ndani ya qurani kama mwanamke mpaka mungu kaona aibu kuwita jina yani kuna aya zimekuja zinazungumzia wanawake mungu kaona aibu kumwita jina mwanamke soma aya nyingi sana za qurani hutakuta mwanamke katajwa ndani ya qurani kwa jina lake isipokuwa mwanamke mmoja tu nenda zunguka fungua qurani usome ni mwanamke mmoja peke yake tena mwanamke huyo kwa sababu ya mambo makubwa ambayo yaliyompata mungu akataka mtakase akamtaja jina lake leo hii mwanamke mwanamkehajitambuiwalla hajitambui haji anaona yeye n yani hapa duniani kama vile sio hana thamani ani sio lolote sio chochote juzi hapa tulikuwa tunapita na tulikuwa na mzee tunakuta mwanamke anachimba mtaro ule mtaro unamfika kwenye kiuno ana chepe lake anazoa udongo anarusha juu kwenye mtaro mzee mwingi akasema hivi hapa hawa wanawake hapa ndipo walipofikia mwanamke si wa kuchimba mtaro so, kwanza, kwanza hata hiyo kazi hawafanani na hiyo kazi lakini haki sawa haki haki haki sawa haki sawa sawa matokeo yake kaanguka mtaroni wallahi mtaro wa maji wanachimba wanawake nenda kila sehemu unakuta kazi ngumu za kukesha mpaka asubuhi wanawake wapo pale kiufupi jamani mwanamke sio sio kiu, sio kiumbe dhalili ni kiumbe ambacho mwenyezi mungu kakitukuza ndani ya qurani mwanamke aliyetajwa pekee yake ndani ya qurani ni mmoja ambaye ni nimaram Mariam katajwa kwa sababu nyingi sana miongoni mwa sababu ambazo zimefanywa mwenyezimungu amtaje mariam kwa jina lake tena akamtukuza akashusha sura nzima ndani ya qurani itasomwa mpaka siku ya kiama ni kwa sababu kazaa mtoto kwanza yeye kafadi kajihifadhi alafu mwenyezimungu akampa mtihani akazaa mtoto bila kuwa na mume alafu bila hata kuingiliwa ile aibu ambayo yeye aliyohisi mariam wakati anajifungua alisema hivi ya laitani ni mitu qabla hadha wa kuntu nasiya mansia angalia mariam, mariam kalatiwa malaika akamwambia malaika anamwambia mariam usihuzunike wala usiwe na wasiwasi mwenyezimngu yuko na wewe mungu anataka yani athibitishe kwamba mungu yupo lakini bado na hapo kwamba mwanamke mwenye uchamngu pia anaona ile kitu kile ni dosari kwake kwa nini azaye hali ya hana mume kwa nini anajuta kwamba laiti angekufa kabla hayajamtokea yale ambayo yaliyomtokea kwamba ile mimba ya mtume wa mwenyezimungu ambaye ni isa anajuta na malaika kashuka hebu fikiria jamani ni uchamungu wa kiasi gani leo, leo, leo hii ingekuwa ni wewe kwamba kaja malaika wa mungu <laughs> yani mungu kamtuma malaika alafu akaja akutulize nafsi wewe wala usiwe na wasiwasi kweli hiyo mimba unayo lakini ni kalima ya mungu ni neno la mungu ambalo kaliweka katika tumbo lako usiwe na wasiwasi wala usiwe na shaka mungu yupata kulinda pia bado yule mwanamke kwa huzuni na na aiba anayoihisi na dosari ambayo naihisi anaona kwamba ni bora mimi ningekufa hii nafasi hiyo akapewa mwingine ni mimi kuonekana kwamba nitatukanwa kwamba mii ni mzinifu leo hii dada zetu ni wangapi wanauzini tena mtu anazaa mtoto anajisifu kwamba mi na mtoto hajui kwamba ule mtoto ni mmoja katika dosari aibu kwake yeye na sio aibu tu ni muhuli anao kila anapokwenda wanajua mtuhuyu ni mzinifu hiyo aibu taetoa vipi twazungumza amaram katakaswa na mwenyezi mungu subhanahu wataala na bado anatamani afe kulingana na ile aibu na malaika mungu anamtumia malaika anamwambia usihuzunike wala usikofu wapi na bado mwenyezi mungu anamtakasa katika qurani wa maryam bnat imran alati ahsanat farjaha na maryamu mtoto wa, na, na, na wa imran ambaye alihifadhi tupu yake mungu ana lakini katika ayo unamkuta alikuwa anatamani afe eo hii jaman dada zetu tunasababisha watu wengi sana waingie motoni wallahi kila anayesababisha mtu kuingia motoni yeye moto wake utakuwa ni mkali zaidi mwenyezi mungu katuwekea nguo mavazi ya hishma mwenyezi mungu kawatukuza wanawake katika qurani tena mtume kamwita mwanamke ni shule mtume anasema katika hadithi nyingine alumu madrasa mama ni shule akilea vizuri basi atatoa wanafunzi ambao nio safi na kama malezi yake atakuwa sifuri basi hata kitakachotoka pia kitakuwa ni sifuri alafu ukiangalia katika hadithi nyingine unamkuta mungu anasema mtume saa salam anasema kulukum rain wa kulukum masulun an raia kwamba kila ambaye amepewa majukumu ya ulinzi basi ni mchunzi na siku ya qiama ataulizwa alichunga vipi haya kama wewe mwenyewe mama ndo utembea uchi huyo mtoto naye atakuwaji warabu anasema wa idha kana rabu lbaiti biqabli dariban fala talumi lsubyanu fihi la rraksi ukimwona mama anapiga ngoma baba anapiga gita usimlaumu mtoto kucheza sasa hii ni fursa kwetu sisi mwenyezi mungu subhanahu wataala akatuletea mwezi mtukufu wa ramadhani ili tujirekebishe tuangalie tuna kwenda ni wapi wallahi sisi hatukuletwa duniani kwa sababu ya maisha tumeletwa kwa sababu ya lengo maalumu mungu kamtukuza mwanamke wallahi mpaka hatakiwa aende msikitini apate tabu ya kutembea gizani anaeswali msikitini na we unaeswali chumbani sawasawa sawa. nini mtume salllawsallam anasema salatu lmarati fi, fi ghurfatiha asema afdalu min salatiha fi swala yani swala ya mwanamke chumbani kwake kule ndana anapokaa kule chumbani unapolala wewe ukiswalia kule kwa mwanamke ni bora kulikoni kuswalia ukumbini na swala ya mwanamke ukumbini ni bora kulikonikuswalia msikitini wataka mungu akupe nini kipi ambacho mwenyezi mungu akukupa wale ambao wameoa wakitunza ndoa zao mwenyezi mungu awe- amewaandikia thawabu ya mtu aliyetoka na mali zake na kila kitu akaenda kupigana jihadi huko vitani vitani kuna kukatwa mikono kuna kukatwa miguu kuna kuchomwa kisu kuna kufanywa hivi wewe uko nyumbani unapika chakula chako vizuri unalala kwenye godoro safi thawabu zako kwa ile subira yako na mtu kwenda kupigana vita wataka mungu akupe nini mbali na hapo ukisoma katika histori ya uislamu unamkuta shujaa wa kwanza mwanamke wa kwanza yani mtu wa kwanza kufa katika vita ni mwanamke kwa hiyo masala khatira yozote hizi ni nema na siku ya kiama mtaulizwa wallahi mwenyezi mwenyezimngu atatuuliza siku ya iama wamkuta mtu hajitambui amesoma vizuri ana akili zake safi yani mambo yake mazuri tu mwenyezimngu kamkilimu pia naafya ana afya nzuri lakini unamkuta sie yaani hata akifa barabarani wakimkuta yaani wakimwogota wataanza kujishauri huyu tumpeleke kanisani au tumpeleka msikitini kwa nini mwanamke ana nguo zake ambazo akionekana kua anajulikana yule mwanamke wa kiislamu mimi nirudi kwamba turudi kwamba huku nyuma kwamba kizazi kinachokuwa kinaangalia wale ambao wako juu wako vipi ukishindwa kujirekebisha wewe ukashikamana na dini Ukam, ukamjua mwenyezi mungu ukarejea kwa mwenyezi mungu ukatubia kwake wallahi hawa watoto wanaokuja huko wanakuangalia wewe kwa hiyo tufunge tufunge kila kitu tufunge macho yetu humo kwenye facebook hazitamaniki huko kwenye facebook mtu asiyejitambua yani ukiingia huko utashangaa mwenyewe kuna watu mpaka sasa hivi anaishi anazini na wanawake wako ulaya sawa jamani kuna magrupu kwenye facebook magrupu ya wale wanawake ambao wanajulikana wanacheza mchezo ya uchafu huko wametengeneza grupu wako mia mbili mia tatu mia nne anaenda na liki ile lile grupu ukitia like tu basi kwa hiyo kila kinachoenezwa kwa kila siku kinakujia na wewe katoa mwanamke kavaa chupi na wewe linakujia lile chupi uko nalo ukonaowaliangalia katoka siuu mwanamke kavaa maziwa yako wazi hajavaa nguo ile picha wanakuletea kila kinachofanyika kwenye na nawe umo kwa nini usifufuliwe nao siku ya kiama ukifufuliwa na wale wanawake utafanya nini vile vile na wanaume kwa hiyo jamani tulinde hishma zetu wallahi utakuta watu wengine wa makamu pia naye yupo lakini sasa kuwepo kule seo tatizo ni kama vile simu simu unaweza ukaitumia ukaitumia katika khairi, na katika shari. katika khairi, itakuongoza. katika na itakuongoza shari itakuingiza motoni lakini kuna vitu ambavyo jamani ni mtihani ambavyo vinavutia mtu aviangalie akiviangalia akapata akapata dhambi basi wewe dhambi zako ni ziada kwa sababu umekuwa ni sababu ya e kuingia motoni kwa hiyo tufunge lakini tufunge na macho yetu mwenyezi mungu katuamrisha tunapotembea tuinamishe macho yetu chini unaweza ukamwangalia mwanamke au ukamwangalia mwanaume basi liwe ni jicho moja mtume asalam anasema lakalula wathani wathalithu lishaitan wewe jicho lako ni la kwanza tu ukimwangalia ah mwanamke wainamisha macho yako ma, chini ukimwangalia jicho jicza ah, mwanaume unaangalia chini kila mmoja mwenyezimngu ukamuweka afitinike kwa njia zozote zitakazokuwa mwanaume anafitinika akimwona mwanamke maumbo yake mwendo wake alivyoumbwa mashaallah tena angalia mtiano uliokuwepo kwamba mtu anamwona mwanamke nyuma mfano kama kijana anatembea alafu si mbele kuna mwanamke anampambia anamwangalia namwonyesha namba nane ilivyo namba mbele hujakiona mtu anakwenda unamuona anaangalia unamonanaangalia kunanaanguka na baskeli kunanaanguka na pikipiki piki. yote hayo kwamba una unatakiwa uangalie na haitshi ilivyo vile vile mwanamke anapomwangalia mwanaume anaona bodi liko vizuri mkono huko vizuri anavotembea anavyopita mwangalia huko nyuma au mshawishi ili akufuata akupiga mrunzi imefikia kipindi dada zetu wallahi awanathamani mbwa pia anathamani aitwa kwa itwa aitwa kwa nini oya oh y kila siku nasema hapo utakavyojiweka hata takayekuja kukuchumbia atakuja hivyo hivohivo usidhani kwamba kuvua nguo kwamba ndio kuolewa kama ingekuwa hivyo basi saluni zote zisingekuwa na, na, na wasichana au wanawake wanaofanya kazi kule kwa hiyo tufunge jamani tufunge na macho tufunge tufunge na masikio lakini pia tufunge na ndimi zetu kuna watu kwa siku ukihesabu maneno anayozungumza hayana mwanzo wala hayana mwisho wala hajui ikazungumza mangapi tena hajui niliwozungumza ni ya kheri au niliyozungumza ni ya sharfi kila siku mtu anapoamka viwiliwili vyote huwa vina lani na vinalia na vina-vinamwambia vinauambia vina ulimi kwamba muogope mwenyezi mwenyezimgu kutokana na sisi viungo vinauambia vina ulimi kwamba ikiwa kama utatenga maa basi na sisi tutatengamaa tuta tutanyoka lakini kama weo utapinda basi na sisi pia tutapinda watu wanazungumza subhanallah juzi tumepanda haisi hapa tunaenda tangamano jana mama na mtoto mdogo wakiume mdogo tu kavaa kofia yake maskini ya mungu kijana mdogo sana yule mamake yule mama kashuka ile kwenye gari yule mtoto kachelewa kachelewakoshuka mama anamwambia shuka hebu chekilikofia lako kama ugali uliopoa watu gari nzima imecheka gari nzima mama kama yule mtoto hajamkosea mtoto hajui yani basi tu hivi na ukimwangalia mama kaandika usoni mwake matusi haya huyo kaweza kuzungumza kumtukana mtoto mdogo nani wake ji yeah, ambayo siniwa mwingine itakuwaji aya sio a mwingine je huyo walika lake sawa jamani je huko nyumbani kweli kuna kheri manake watu wote walibaki wanazungumza mm, matusa mwisho kwanza kuna dereva kusema mausyoishdereva enyeekaanzakusema gaiuliopoa ukoje akaanza kupiga picha pale ah saa hiyo mwisho na ni mama mtu mzima pengine miaka arobai na tano kwahiyo tufunge pia tufunge na ndimi zetu kuna watu wanaongea sana lakini wallahi kila unachoongea kinaandikwa mungu anasema wama yalfidhu min qaulin illa ladeihi raqibun atidi hakuna chochote kauli yoyote inayotoka mdomoni mwa mtu isipokuwa upande wake wa kulia au upande wake wa kushoto kuna wanaoandika likiwa ni kheri naandikwa la kheri likiwa ni lashari naandikwa shari lakini angalia mwenyezi mungu kwa huruma yake likiwa ni lashari unasubirishwa karibu masaa st pengine utatubia lakini mtu anapotamka hawezi kurudi kwamba mm, lakini pale livyotamka sio vizuri ufanye istihfar usemetu astafirullah astafirullah mara mbili au mara tatu basi yule anaacha kuandika unasemeewa kwa hiyo tufunge pia na ndimi zetu tusiongee sana unapoongea fikiria kwamba unachokiongea ni kheri au ni shar mtume salllahu alehi wasallam anasema man kana yuminu billahi angalia man kana yuminu billahi lyoum lahir faliyaqul khaira au liyasmut yoyote mwenye kumwamini mwenyezimgu na siku ya kiama basi akizungumza azungumze kheri na akishindwa basi anyamanze yaani ni wewe bora ukayekimya kulikua ni kuzungumza kama unamwamini mwenyezimgu na unaamini siku ya qiama bimaana siku ya kiama qiama yote ulikuwa kuyazungumza yataonyeshwa yatasemwa yataletwa kwenye vitabu mungu anasema yaumatublasarair fama lahu min quwatin wala nasir siku ambayo sili zote zitawekwa wazi ulifanya dhambi unapotaka wewe ukafanya mambo yote ukayafanya ukayafanya na ukayafanya yatawekwa wazi asema fama lahu min quwatin wala nasir mwanadamu hata kuwa na nguvu za aina yoyote wala mtu wa kumnusuru wewe na nafsi yako sasa kwa nini ujitengenezee mizigo ambayo haina sababu kwa hiyo tufikirie maneno ya kuzungumza na ikiwa yatazungumza basi yawe yanawatia furaha watu lakini yasio yale maneno ambayo yena yanawatia dosari watu hii ilikuwa ni moja katika sifa za wafungaji kwamba tunatakiwa tukifunga tufunge na viungo lakini miongoni mwa sifa za wafungaji dael jar aliyefunga anatakiwa asimuudhi jirani yake mtu aliyefunga hatakiwi kumuudhi jirani yake na kumuudhi jirani jirani jamani hakuna kitu ambacho kimehusiwa ndani ya uislamu kama jirani mtume sawsam anasema mazala jibrilu yusini biljar hatta dhanantu annahu sayuwarithuhu yani jibril kila alivyokuwa anakuja kwa mtume hakuacha kumuhusia mambo ya ujirani jamani anamwambia jibril kwamba angalia jirani yako mfanyie wema jirani yako mfanyie esani jirani yako asema mtume saw sallama mpaka tukadhani kwamba huenda jirani akifa mtu jirani yake anaweza akaja kamrithi mwenzake kulingana na vile ambavyo uislamu umehamasisha sana kuwafanyia wema majirani jamani kuna watu hivi wako katika soumu lakini ikifika mchana akifungua redio basi yule jirani yake halali sawa haya labda pengine katika kuwasha moto au kufanyaje yani ni kero kwa jirani kwao unatakiwa kwa hali na mali hujitaidi yule jirani yako asisikie maudhi kutokana na wewe kumfanyia wee majirani ni moja katika sababu za kuingia peponi angalia katika watu ambao wataingia motoni mwenyezimgu siku ya kiama hata wazungumzisha na hata watizama na watakuwa na adhabu kali siku ya iama asema mtu mwenye kufanya zina na jirani yake nyumba hii waona dhambi za zinaa hazinan yani hakuna nafuu lakini kuna kuna uzito adhabu ni nzito na ni nzito kwa mtu mwenye kufanya na na jirani jirani yake kuwa kuna msichana hapo. Na, na, m, kijana hapa. msichana hapo hapo hapo hapo kijana hapa kutafuta katika nyumba za jirani hapo, ama hapo, ama hapo. kama zaaaanyaeeznmschan nyumba yumzajranonga mnyumba oja ndio ndo kabisa adhabu inakuwa kubwa kwa hiyo kumfanyia wema jirani ni ibada na ni moja katika sababu za kuingia peponi lakini pia kumkera jirani na kumudhi jirani na kumvunjia heshma jirani ni moja pia katika sababu za kuingia za kuingia motoni miongoni mwa sifa za watu wenye kufunga a, mtu aliyefunga anatakiwa awe ni mtulivu na mpole wakati wa somu yake hutakiwi wewe umefunga lakini ni, ni mtu wa mcharuko yaani huna upole huna utulivu yaani hakuna kitu kinachoonyesha umefunga sio mtaratibu unatakiwa mtu aliyefunga awe ni mpole na awe ni mtaratibu tena nasema iwe kwamba siku ambayo umefunga inatofautiana na siku ambayo haujafunga sawa jamani iwe mtu siku ambayo amefunga inatofautiana na siku ambayo hajafunga kwa hiyo hizi ni sifa miongoni mwa mwa sifa za watu ambao waliofunga tumwombe mungu subhanahu wataala atujalie kuwa ni miongoni mwa hao ambao ni wenye kusifika na sifa hizo tumwombe allah subhanahuwa taala atusamehe madhambi yetu na tumwombe mwenyezimngu subhanahuwataala atujalie kuwa ni katika wale wenye kufuata sheria ya mwenyezi mungu na tumwombe mungu atufutie madhambi yetu tena tumwombe mungu atujalie somu zetu azipokee awaponye wagonjwa na pia atukinge na mitihani ya dunia na mwenyezimngu atuingize peponi wa hadha assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh