الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف المرسلين سيدنا محمد وعلى آله وصحبه أجمعين أما بعد ألا إن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار. اللهم اجعل القران ربيع قلوبنا وشفاء لصدورنا وجلاء همومنا وغمومنا وذهاب احزاننا وكفاره لسيئاتنا ونور اللهم به بصائرنا وابصارنا على النحو الذي يرضيك واجعله حجه لنا يا رب العالمين. بسم الله الرحمن الرحيم شرع لكم من الدين ما وصى ما وص به نوحا والذي اوحينا اليك وما وصينا به ابراهيم وموسى وعيسى ان اقيموا الدين ولا تفرقوا كبر على المشركين ما تدعوهم اليه الله يجتبي اليه من يشاء ويهدي اليه من يريد mwenyezi mwenyezimngu subhanh awaeleza waislamu kwa jumla kana kwamba mwenyezimngu subhanahu wataala aelezea waislamu kwamba muliofundishwa muliopatiwa na mwenyezimngu si ya mwanzo kupatiwa nyinyi yenu pekee yenu wala simaonewu kwenu kufanyiwa hivyo mulivofanyiwa mutakavoambiwa ndio waliwambiwa waliochangulia sharaa lakum min mindini mwenyezimungu subhanahu wataala kkea dini mawasa bihi nuan mafundisho yale yale ambayo mwenyezingu subhanahu wa taala aliyaletea qaumi nuh kupitia kwa nuhu waladhi auhaina ilaika naliculiokuletea wewe wahi ni kama hayo yalochangulia وما وصينا به إبراهيم نتلوم زبي الله إبراهيم وموسى نبي الله موسى وعيسى نبي الله عيسى لكن تقول لمن أن أقيم الدين ولا تتفرقوا سما مشيني ديني ولا مسفر كانه aya inavyotweleza nikana kwamba kila mmoja katika manabia mwenyezimngu subhanahu wataala alitakwa na mwenyezimngu an aqimuddini nuhu hivyo hivyo ntumi muhammadi hivyo hivyo ibrahim musa isa na madambi wangine hapa itakataonyeshwa umoja wakiaina fulani ulioko kila nabi kila nabii ameamrishwa nini an aqibu dina wala tatfarahu aya kule kulekule kwenye jibu la suala ambao tulikuwa tukiajaribu jaribu kuyajibu wala haifai kwa mtu yoyote kuona kwamba mbona hatukomi na haya tuliyoshikilia kwa sababu wale ambao wako kinyume na nabii muhammad wako kinyume na ntume na qurani wako kinyume na mafundisho ya mwenyezimngu subhanahu wa taala mpaka hivi sasa bado hawayakuomelea nafikire nyuma nilizungumzia makosa ambayo yalenga uislamu qurani ntume muhammad salillahu alehi wasalam mpaka ntume muhammad salillau aleh wa salam akuambombombwake ange akilini hanaoo halichokileta nafikire hatujapata wiki sisi kuizungumzia utajaribu kuyajibu masuala fulani ni jana tu ambayo ndio wamethangaza kaseti mbaya ya makosa ya kumkosea mtumi sal llah aleh w salama adabu kwa wale walionkosea mara ya kwanza kwa kutoa michoro ya aina fulani waislamu kila sehemu upande katika ulimwengu walikiislamu wali walikuwa wakali wengine wakaandamana wengine wakafanya nini vitosusia vyakula makosa hakika yaliwafanya waislamu vachomwe serikali ile ile iliyokuwa haiko tayari kukubali kwamba kule kukkosea mtume muhammad sal llaalehi wsalam kwenye michoro ya kiaina ile kwamba mmakosa hil kwamba ni makosa yamefanyizika ni jambo halikukubalika na kila likifanywa kosa uislamu huwa si makosa ni uhuru wa watu kueleza sasa wametoa kaseti serikali ni hileile ya danmark kaseti li... ya kumkosoa mtume muhammad sala llahu alihi wasallam kufikilia kufananisha mtume sala llahu alehi wasallam na ngamia ambaye amekunywa tembo akili za ngamia zimepotea mtume sala llahualh wasalam afananishwa na ngamia amefananishwa mtume sala llahu alehi wasallam na gaidi fulani ambaye ataka kwenda kushambulia kopenhagen ambaye ni mtume sal llalwasallam gaidi akiwa huko katika hali ya ulevi atakakwenda kushambulia kwenye mji wao jamaa fuateni vyombo vya habari ili tuweze kusikilia kwamba tumelekezwa wapi ya papaa sijui ni papaa ni popo hatujajua ya kubalika kwamba ni makosa au si makosa mangine yajichomoza ya ina maana na hili halitamalizika hutajichomoza mangine lakini je mbwa kumi mbwa kumi hapo kwenye ufua bahari kila mbwa kati ya mdomo wake kwa waislamu ambao jibwa kwao ni najisi bahari itanajisika bahari anajisiki nmtu muhammad sali llahalehi wasalam hanajisiki kwa kunajisiwa na najisi wa aina yoyote wanaojidhaye kwamba wao wana mazuri zaidi wana makubwa zaidi valioyaleta kushinda ntume muhammad sal llah alihi wasalam kisha waulize suala kwamba je maljadidu ladhi jaa bihi nabiyukum kuna pia gani liloletwa na nabii wenu mengi sana pia ambayo bwana mtume sal llahu alhi wasalam amealeta juzi tulielezea mahala ambapo tunafikiana kwamba mtume muhammad sali llahu aleihi wasalam kulingana na itikadi ya kwamba mwenyezimngu subhanahu wa taala ni mmoja mwenyezi mwenyezimungu ni pekee yake mwenyezi mwenyezimungu ndiye anayefaa kuabudiwa hivi zilivyosema dini za zamani sahihi kwamba mwenyezi mwenyezimungu ni mmoja pekee yake anaefaa kuabudiwa ndio tulivoeleza na qurani tukasema kwenye hili hakuna tafauti beine ya dini yetu ya kiislamu na dini nyingine wote walichangia mahala pamoja malakum min ilahi ghairu wailahukulahwaid kila dini yabigui mtumi sala llahu alehi wasalam alipokuja hapa ulimwenguni wali walevi walikuwa walikuwakowe wakunywa tembo tena walevi ambao walikuwa wamepindukia hakuna jambo la aina yoyote ambalo laweza kuendelea laweza kufanywa hapa ulimwenguni bila kupita glasi ya pombe lakini mafundisho ya uislamu ambao yalihakikisha kwamba pombe ni makosa aliambiwa ntume muhammadi salllah al w sallam alikanyushe pombe aipinge ali pombe mtume salallah ali wa salam aliikemea pombe kwa muda ambao hauzidi miaka kumi na kila muislamu aliokuwa akinywa pombe akawacha pombe kila muislamu aliokuwa akifanya biashara ya pombe aliwachana na pombe miaka ambayo haifiki kumi mtume sala aw salam alileta hi ni aya iliyomalizika tu ambao kama suala wauliza waislamu ambao walikuwa wakitumia pombe kwamba fahal antum muntahur mutawachana na pombe hamuwachani na pombe kila mmoja akasema intahaina na riwaya kadha wa kadha ambazo zatuelezea kwamba aya hii iliteremka kuna na watu ako kwenye meza za pombe na gilasi ziko mikononi na pale pale wakavunja gilasi wakawachana na pombe na kila mwenye pipa ya pombe akaenda akapindua nyumbani kwake mpaka barabara za madina ikawa ina mitiriziko ya pombe kana kwamba kumenyesha ngua kwa muda mfupi sana je vanaopambana na uvutaji sigara toka kuanzia mapambano ya kuvuta sigara mtume muhamadi alikuwa ni peke yake siku hiyo leo ni serikali ngapi ambazo zapambana na uvutaji sigara kila pakiti haina ruhusa kuteremka sokoni mpaka iandikwe kila pakiti kwamba fahamu sigara ya dhuruafia mara kuambiwa kwenye baraza ya watu wengi watu wasivute sigara ukiwekwa kwenye gari sivute sigara ukiwekwa kwenye hoteli sivute sigara ukiwekwa kwenye ndege sivute sigara kila mahala ambapo watu wengi sivute sigara vita hivi na uvutaji sigara toka zianze zina miaka mingapi ni dola ngapi ambazo ziko kwenye vita hivi je sigara imepotea uvutaji wa sigara umemalizika mtumikuwa peke yake kwa muda mfupi suala mwenyezimungu auliza fahal antum muntahun kila moja asema intahaina ya rabbana intahaina ya rabbana leo amerika ikondana vita vakupiga sigara ufaransa ikondana vita kupambana na sigara ujerumani ko kwenye vita dola y kila aina dola kubwa kubwa liko kwenye vita za kupambana na sigara dola hizo ambazo apambana na sigara ndizo dola zinazochegeza sigara lakini je vameshinda vita vya sigara au sigara yaendelea na kazi yake ile mmoja la ajabu lillopatikana kwa mtume muhammad salli llahualehi wasalam halikupatikana kwa wengine kwa hiyo hi kusema kwamba mtume muhammad sali llahualehi wasalam kuna gani alilolileta ni suala ya kuulizwa na mtogoakili asiyekuwa na akili ndiye awezaye kuuliza suala ya kwamba je muhamad kaleta nini lakini kwa mwenye akili ajua kwamba muhammad alllalhi wasalam ana mambo mapya ya e kuwa hakuna ulimwenguni na ntume muhammadi allllaalhi wasalam akaleta kabia ia njema ibada iliokuwa imebadilishwa unyanyasaji ambao ulikuaumeenea kila mahala sasa kwenye kule kuwafikiana uislamu na dini nyingine ni kwamba ujumbe wa kila dini ya kutoka mbinguni watoka kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala uislamu watoka kwa mwenyezimngu subhanahu wataala kwa hivyo kwa kuwa zote zatoka mahala pamoja hakuna ajabu waislamu wakiafikiana na watu wa dini nyingine kwenye maadili fulani au kwenye maamrisho fulani hakuna ajabu na waislamu basi kuafikiana na dini nyingine hakuna ajabu lisiloweza kueleweka ambalo sila sawa ni kusema kwamba dini ya kiislamu haina au mtume muhammadi salllahu alehi wasalam hana jipia lolote hey, alolileta mtume sala llah alihi wasalam anamapia kadha wa anama kadha kaleta anamapia kadha wa kadha alopatiwa na mwenyezimngu subhanahu wa taala ambao hakupatiwa nabii wa aina yoyote wingine mwenyezimngu subhanahu wataala amwambie ntume muhammad sali llahalhi wasalam inna auhaina ileika كما أوحينا إلى نوح والنبيين من بعده إن أوحينا إليك تنكلت يا وحي محمد ولا فيها كما أوحينا إلى نوح كما فِي لهم بلك يا وحي نوح والنبيين من بعده نما نبي بعد يا نوح ikiwa hakuna ajabu musa kupelekewa wahi na mwenyezi mguu ikiwa hakuna ajabu isa kupelekewa wahi na mwenyezi mguu ni kwa nini kuweko ajabu muhammadi kupekewa wahi na mwenyezi mgu ikiwa lilelelifaa basi na hili la faa kwahi wuislamu katika msingi waibada, wa ibada ambayo ni shahada kama tulivyoelezea jana na leo twalirudisha vile, vile kwamba vile vile na myahudi na yeye alazimishwa na dini yake aseme ashhadu an la ilaha allah na mnasara na yeye alazimishwa vile vile نمسينج يا الدنيا كأسمى أشهد أن لا إله إلا الله ميهودي أسمى وقته وموسى وأن موسى رسول الله نمنصرنا أسمى وقته عيسى وعيسى رسول الله صلى الله عليه وسلم لكن وقته أنتم محمد صلى الله عليه وسلم ميهودي نمنصارا نأسمى أشهد أن لا إله إلا الله وأشهد أن محمد رسول الله jipo utaona kwamba dini zote za mwenyezi mwenyezimungu zaafikiana tena zote kwa pamoja kwamba yoyote ambaye atafanya mazuri atakwenda alipo kwa mwenyezimngu mazuri yoyote atakayefanya mambo mabaya atakwenda lipwa ubaya mbele za mwenyezi mwenyezimngu hakuna yoyote atakayekwenda kuadhibiwa kwa makosa ya mwingine kila mmoja ataadhibiwa kwa makosa yake binafsi mwenyezimngu subhanahu wa taala apeliza katika qurani awalam awalamyunaba bima fi sufufi musa وإبراهيم الذي وفى. ألا تزر وازرة وزر أخرى وأن ليس للإنسان إلا ما سعى. ليس للإنسان إلا ما سعى. حاي من سبحانه وتعالى أكل إذا وازي وازي وأنبا أوالم ينبأ بما في صحف موسى وإبراهيم. hapakuelezewa yaliyomo kwenye kitabu cha musa na kitabu cha ibrahimu kuelezewa nini anla taziru wazirat wizira ukhra kwamba hakuna nafsi itakaobeba makosa ya mwingine wa an laisa lilinsani illa ma saa na kwamba mwanaadam atalipwa kulingana na amali yake alioifanya wa annafayahu saufa yura na mbio zake na amali zake zitaonekana thumma yujizahu ljazaa laufa kisha mwenyezimungu subhanahu wataala atawalipa malipo kamili kulingana na yale yao aliyofanya mwenyezimngu atuelezea kwamba haya ndio yaliyoko kwenye suhufi ibrahim ndiyo yaliyoko kwenye suhufi musa na ndiyo yaliyoko kwenye qurani kwenye muasawa, kwa hivi msimamo wa sawa ni kwamba hakuna mtu ambaye atakwenda kulipwa kwa makosa ya mwingine kila mmoja ataenda kulipwa kwa makosa yao ila dini zilizofeli dini zilizokosa dini ambayo si mpangilio wa mwenyezimngu subhanahu wa taala ni mpangilio wa mabinadamu waloketi ikikoma wakapanga eh, hapa tuandike hivi hapa tuandike hivi ndizo dini ambazo zitakubali kwamba mtu aweza kuadhibiwa kwa, kwa makosa ya mwingine ndipo akasingizia urongo na kusema kwamba isa alikufa kwenye msalaba isa alikuwa kwenye msalaba kwa sababu ya nini kwa sababu ya makosa ya adamu ya kula mchi ubiniadamu ulikuwako kwenye matatizo mwenyezi mungu subhanahu wataala akantoa mwana we mpendwa ili aje afe kwenye msalaba ili aveyeye ni kombozi ya ubiniadamu haya hakuna kwa nini Musi isa auliwe kwa makosa ya babake adamu pamoja na kwamba twajua uhakika wa makosa yalofanywa na adam adam makosa akafanywa kaambiwa na mwenyezimngu usende kula mti akendaka kisha mwenyezimungu subhanahu wa taala ataambia fatalaqa adamu min rabihi kalimati fataba alih adam alipokea maneno fulani kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala na mwenyezimungu subhanahu wa taala akakubali msamaha adamu alipoomba msamaha kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala lakini nyinyi mukamtukua mtume wa mwenyezimungu subhanahu wa taala mukamfanya kama kondo wa ukombozi ukatukwa musa kamfanya kama kandoa amefungwa kwenye vibao pijiliwa misumari ini gari nosema hivo isa mwenyewe yakusema ni vatu wakusingizia kwa hiyo mwenyezimngu subhanahu wa taala anapomwambia mtume muhammad sali llahu alihi wasalam wa musadiqan lima baina yadaihi min alkitabi wamuhaiminan alaihi kwamba mtumi muhammad sali llahalhi wasalam لم يقصد <applause> كيشا ميتابو إلى تشاموليا، انتم محمد صلى الله عليه وسلم. لم يقصد كيشا منابيا تشاموليا، وقران يا يا فذاهي. يا فاوكو فذاهيوا، إيكاواات من مجدوليكي فيتا، كي نيومن انتم محمد صلى الله عليه وسلم. ولكن صفحة رسول الله صلى الله عليه وسلم ستبقى دائما بيضاء ناسعة. ستبقى بيضاء الناسعة إلى أن يرث الله الأرض ومن عليها بيتي أنتم محمد صلى الله عليه وسلم أكراس أنتم محمد صلى الله عليه وسلم أتبكى فيلة فيلة ما يوبى الساف يريدون ليطفئوا لي نور الله بأفواههم ما تكذب نور ذا من يزمه سبحانه وسعانا فقم ذي الزاع لكن <تصفح> أتكوف يا يوتي أنبا يتكوفيك محاسي السلام السنة كامل yeyote ambaye aataka kuwaficha mahasini mtumi wa muhammad sali llahu ali wa sallam asionekane huwo wajitoma wakifua ni kama nzi kukundua mbawa zake akiweko juu kutaka kuwaziba waliwako chini wasione jua mwangazo wa jua utazibwa vipi na nzi anawatila nzitu <clears throat> hizi ndizopande ambazo isla, uislamu au ntume muhammad alaihi wasalam afikiana na manabii wengine na tuwaweza kusema kwamba katika hili ntume muhammad salillahu alaihi wasalama hakulecha jipya sasa wataka ukosoa uislamu katika wale ambao valiashika mangine vakiadayi ni ya mwenyezi mwenyezimungu wala si ya mwenyezi mwenyezimungu vakiadayi yatoka ya kwa manabii vanavojidaye kwamba valivaamini wala havakuvaamini valendivo venye kasoro ndivo valivopungua kiakili sasa ikiwa miafikiana mtume muhammad sal allahua salam mtume muhammadi hakuleta pia aliyoyaleta ntume muhammad salillahu alehi wasallam ni makuukuu yale yale yaliyoletwa na musa yale yale yaliyoletwa na isa ikiwa e mambo yatakuwa ni hivyo kuna kasoro gani katika uislamu kwa nini msimwamini mtume muhammad sallaal salam kakuwa aloyaleta ntume muhammad sallaal wsa ni yale yale yaliyoko kwenye uyahudi aloyaleta mtume muhammad sallal wsala ni yale yale yaliyoko kwenye unasara ni kwa nini muwe mtakuwa na chuki na kwenda kinyume na ntume muhammad salllaalihi wasalam na yey hakulete jipya ni yale yale yaloleta na manabii walivyochangulia maana basi wewe kumkufuru mtume muhammad sal llahualeh wa salam ni kuikufuru na dini yako vile vile kwa hivyo we itakuwa ni mpungufu kumkufuru ntume muhammad salllaalwsalam ikiwa mwislamu akinkosea nabii yoyote wa mwenyezimungu yuhkamu aleihi bilkufri basi na nabi yoyote mfuasi wa dini yoyote katika dini za mbinguni ambaye atankosea mtume muhammad sali llah alehi wasalam basi na yeye ameikanya dini yake hafai kuitwa ni wa dini ile ambayo i ya mwenyezimungu subhanahu wa taala ela ikiwa ni dini ya nsambo yakwenda kupanga huko kwa sirisiri lakini haiwezi kuwa ni dini ya mwenyezimngu subhanahu wa taala sisi kama waislamu menyezimungu subhanah wataala akatuhakikishia katika qurani akatwambia ma kana hadha lquran an yuftara aiwezekani hii qorani ikava ni kitu cha kuzuliwa cha mipango mipango wlkin tasdiqa ldhi bin ydihi lakini qorani yasadikisha vitabu vilivyochangulia wa tafsil alkitab walakin tasdi alladhi bina yadaihi qorani yamsadikisha kile laochangulia kila kitabu kilichochanguliwa rani yasadikisha la ukweli lililoko kwenye kitabu kile na la urongo lililoko kwenye kitabu kile orani yamsadikila nabii aliochangulia kwamba nabii fulani ni wakweli na nabii fulani ni wa urongo wa tafsili na ni ufafanuzi la raiba fihi hapana shaka ukitaka jua ukweli wa qurani akili ya mwanaadamu lao itakwenda kuz, kusoma au kuangalia mambo yalivyokuwa wakati alipokuja ntume muhammadi salllau alhi wasalam matatizo ya ukabila matatizo ya kutojiwa kusoma matatizo ya mwanamke matatizo ya ulevi matatizo ya watu kupigana ovyoovyo bila kujali lolote aje nabii mwenye sifa kwamba yeye ni ummi kwa muda mfupi toka maka atakauliwa maka atakapigwa maka aweze kuwaletea watu itikadi ya usawa kwa upande wa mwenyezimungu subhanahu wa taala fayualimuhum rrasulu kaifa yakunu liman tume wafundishe mwenyezimngu yuwaaminiwa kivipi mpaka itikadi ikite katika nyoyo zao kwamba mwenyezimngu subhanahu wataala huabudhiwa kadhaa kinamna kadha kinamna kadha mwenyezimngu huaminiwa kisampuli kadha kisampuli kadhaa walokuwa hawajui kusoma waweze kujua kusoma na wakaweza watu kujua kusoma matatizo ya ndoa na talaka mtume saala alhi wasalama akayarakibisha mambo ya miradi mtume s wasalam akayarakibisha namna ya jamii kuishi pamoja kwa pamoja mtume salallalhi wasalam akarakibisha yote aliyoyarakibisha mtume sala llalhi wasalam yako kwenye kitabu ambatu mpaka leo itasomwa sura ma wa kitabu ambato taitwa qurani kwa muda mfupi ikapatikana qurani qurani ambayo iliweza kutoa challenge na watu ambao wajidai na ndio waliokuwa kwamba wao ni, ni mabingwa kwa kiharabu لما خداري قوى اللغة ياك يا رب ونعزمك سبحانه وتعالى صلى الله عليه وسلم سورة 114 نمتومي صلى الله عليه وسلم كما لو كان من عند غير الله لوجدوا فيه اختلافا كثيرا لو كما يتوقف وامتوم باسم كوبا waadabu mabingwa wako mahodari ya kuhutubu mahodari ya kuchunga mashairi mahodari ya kuizungumza vaambiwa hayo na mwenyezimngu subhanahu wa taala na ilhali wao wataka kumshinda mtume muhammadi sal llhalehi wasaa akini a mpaka kuwatokea watu si siku za mbai ambazo ambao hawajitambui hawa lakini wakawa ni waarabu au watu walosoma lugha ya kiarabu wakati fulani kikao chikaitwa ilikwenda kuisoma kwe kusoma makosa ya kilugha yaliyoko kwenye qurani haya mutayapata katika kitabu cha ja rahmatullahi alhimdi ibharu iharlhai lakini sikumbuki yako kwenye ngapi katika jumla ya bwana ambaye alikuwa hutegemeleka ataka kuitia kasoro qurani ya kilugha akenda akafeli mahala yeye mwenyewe ambapo hawezi kufeli hasa mwanafunzi ambaye wasoma ibtidai asoma nahul adhihi yuzu ya kwanza sema katika makosa yaliyoko katika qurani ni kwamba hii qurani wakati ngine hujazimisha fili na hujurisha s si wakati mwingine qurani nyakati zote fili ikiingiliwa na adauljesmi hujazimisha na waarabu wote ambao waju wa kiarabu fili ikiingiliwa na jesi huijazimisha na hakuna makosa katika lugha fili kujazimishwa nkaida fili kujazimishwa katika lugha ya kiarabu ismu ikiingiliwa na hafu ya jara ni katika lugha ya kiarabu ismu ile kujurishwa yeye akaenda kuwaona kwamba haani makosa na yeye amechaguliwa speial kwamba aende akaikosoe qurani kulingana na fali za lugha za kiarabu akaendaakajikosoa eye mwenyewe mpaka leo hakuna ntombayz kuleta kasoro katika qurani na challenji yaendelea vile vile lain jtamati ljinu wlinsu ala an yatu bimithli hadha lquran la yatuna bimithlihi walau kana baaduhum libaadin dhahira majini wakte walimwembe mzima wa kusenyika pamoja na kwamba jmajini ndiwo wenye majamo من يلزمه أما محمد صلى الله عليه وسلم أو تشنجزية جملة أم بالذكوفانة القرآن وإن كنتم في ريب مما نزلنا على عَبْدِنَا فأتوا بالصورة من مثله وادعوا شهداءكم من دون الله إن كنتم صادقين فإن لم تفعلوا ولن تفعلوا فاتقوا النار التي وقودها الناس عليها. إكيا من محمد. لنبي ومن يزنق أوس نبي ومن يزنق. فأتوا بسورة من مثله. أبو لتيني سورة موجة كما سورة القرآن. أبو جربوه. فإن لم تفعلوا ممكن تفعل. ولن تفعلوا نحو متواضع فعلا na kaida mtu akaemba jambo uwezi kulifanya hufanye ukaidi akafanya kalazia hii kaida mwanadamu usimwambie mtu sifanye kuna kisa cha bwana fulani kuna shekhe ataakuonyesha mwanadamu ukaidi wa binadamu ubwana alikuwa ni mgonjwa ukapegwa kwa ubwana kwa kuenktari ubwana akampima kisha kamwambia sas ha magonjwa yako wewe ukitingisha kiwa ha magonjwa na kupanda kwa hiyo wewe katika kuizungumza usitingishe kia amesikia <laughs> sha indio tabia lele tabia mwanadamu alipo lakini awa waliambiwa na kukaririwa sifanyaga ajaribu pitah euziila mimi giezilolotes sukari kama ikimbia uambil angukash lakini ukimwambia jaribu pita wa wezakuzila me tapita a aaab أنسكم دام. خوجكم سبحانه وتعالى ما كان هذا القرآن أن يفترى ولكن تصديق الذي بين يديه وتفصيل الكتاب لا ريب فيه من رب العالمين القرآن يترككم من haitoki kwa ntume muhammad salllali wasalam qorani yatoka kwa alioiumba mbingu na ardhi haikutoka kwa mwanadamu na lau kama qorani ilikuwa ni itoke kwa mwanaadamu basi mwanadamu ilikuwa hawezi kuyarakibisha matatizo yaliyokuwaka ulimwenguni kama namna alivyoyarakibisha mtume muhammadi salllahual wsalama wa kwa wakati hakuna jambo ngumu na mtu kuachana na jambo ambalo amelea kwa yeah. muda mrefu jambo gumu sana lakini tu sallallahu alaihi wasallam aliweza banat piga marfu pombe piga marfu zina piga marfu zaka zikapangwa wakati wake sada wakati wake kapangwa saumu hija ikapangwa نوى نتلاقى يماني محمد نمو همد مويا نمو مي سي توكا كايا توسلتو كاتي مانكا مبتازا ستحولو من aipate miaka kumi kupata miaka kumi walivochaguliwa waenda wakaipanga katiba ni chini ya watu ishirin ye mpaka sasa tumepata katiba basi na miaka mingine itaingia lakini ntume muhammad sali llah li salla kwa peke yake leo mambo yaenda kwa kompyuta wakati huo hata kalamu ya penseli ilikuwa hakuna lakini sharia ya uislamu ambayo yaweza mpaka leo kuendesha ulimwenguni ni ile ile hakuna mahala ambapo ntobo adabu yoyote haweza kusema kwamba kipande hichi chapinga ela ikiwa yeye hajaelewa lakini kila ambaye mweelewa ajua kwamba qurani yaweza kuuendesha ulimwengu mkisema haiwezi twawaambia hebu ipeni nafasi sharia ya kiislamu iendeshe mambo mwangalie itaweza kuendesha nyinyi mwasema haiwezi nakum akiambiwa haya iwacheni iendesha akurarusi bona kuraruhusana wawezi kuendesha jaribu kwanza kitu ukiona kwamba kimekuwa na makosa kwa hii sharia ya kiislamu au uislamu ikiwa suala ni kwamba je pia gani lililoko katika uislamu pia gani aliolieta mtume muhammad salllahu alhi wasalam tuliowambia kwamba ya kwanza ni kwamba uislamu aliokuja nayo ntume muhammad sallauali wasalama si dini ya mahala fulani wala si dini ya kabila fulani dini ya, ya uislamu iliyoletwa na ntume muhammadi salllaual wasalam ni dini ya ulimwengu mzima ni dini ya walimwengu wote ولكن لما يجي الله <سؤال> يجي يجي يجي صلى الله <تسؤال> عليه وسلم. يجي يجي يجي يجي القران انتم صلي الله <تسؤال> عليه وسلم اما إلى الناس كافة ورحمة للعالم أرسله إلى الناس كافة ورحمة للعالمين من يزنب أكمتما وذات رحمة أنتم صلى الله عليه وسلم للعالمين إلى آيات أكبشير الدين وموجه للعالمين العالم هو ما سوى الله ما نينين العالم؟ ما سوى الله ني العالم العالم أنا يتوقن من سبحانه وتعالى إذن فالنبي صلى الله عليه وسلم دين نبي البشرية نبي الى الانسان ونبي الى الجان نبي من بني ادم بني نبي ادم tukiwa cha biniadamu na, na majini ambao wanaakili hata wasokuaakili kwa sababu mwenyezimngu subhanahu wataala amwambia wama arsalnaka illa rahmatan lilalamin <coughs> kwo mwenyezimngu subhanahu wataala amwambia ntume muhammad salllah alhi wasam atwambie sisi akitukumbusha undugu wa waislamu na walozishika valopawazini nyingine za mwenyezimngu subhanahu wa taala valozishikilia kama alivyotaka mwenyezimngu atwambie tuseme kulu amanna billah wamaunzila ilaina wama unzila ila ibrahim wa ismaila وإسحاق ويعقوب وَ وما أوتي موسى وعيسى وما أوتي النبيون من ربهم لا نفرق بين أحد منهم ونحن له مسلمون. قولوا آمین. قولوا قولوا آمین. بالله آمین. قولوا آمین. قولوا علينا جراء رقمه مادة وَمَا أُنْزِلَ <سؤال> إِلَى <سؤال> إِبْرَاهِيمَ وما تعود Brother Ibrahim وإسماعيل إسماعيل وإسحاق مع إسحاق ويعقوب يعقوب والأسباب وما أُوْتِيَ مُوسَى وما قدومه وعيسى وما أُوْتِيَ من ربهم la nufariku baina ahadin minhum achubagui baina yayoyote wa nahnu lahu muslimun na sisi tumesalimisha mri kutokana na hayo inamana wewe mwislamu waambiwa ukumbuke undugu wako wewe kama mwislamu na undugu wa wengine ambao hatuwaiti waislamu dini yetu na wenye dini nyingine lakini je ikiwa hawataki undugu lazima tuweni ndugu tukubalini undugu undugu unapokubalika na ikiwa undugu haukubaliki afaa tuseme poteleba mwenyezimungu subhanahu wa taala ametwelezea aya dwkda katika urni za kuonyesha kuenea kwa uislamu bila kuhusu kabila au mji au rangi au lua mwenyezimungu subhanahu wataala tambia amwambia mtumi muhammad sali llalwsa wma arsalnaka ila kafata lilnasi bashira wnadhira wama arsalnaka hatukutuma wewe muhammad ila kafata linasi illa tumikutuma kwa manabi wote kwa abinadamu wote hili likuhakula kwa dini ingine ukristo ndini ya watu fulani na uyahudi ndini ya watu fulani لكن محمد صلى الله عليه وسلم بها وما أرسلناك إلا كافة للناس بشيرا ونذيرا ويبهلني بها ويقولون يحقون ويقولون آية فيلي ويذنب سبحانه وتعالى سما يا أيها الناس إني رسول الله إليكم جميعا إني رسول الله إليكم جميعا. ميم تويوم يزمبو كون ينينيوت. آية تبارك الذي نزل الفرقان على عبده ليكون للعالمين نذيرا. تبارك الذي نزل الفرقان على عبده أم أنا أرى القرآن الكريم الشيعي ليكون للعالمين نذيرا ذيرا إلى القرآن لك: كل... <تصنع> وما أرسلناك إلا رحمة للعالمين، إن هو إلا ذكرى للعالمين". لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا؟ لماذا تم kuonyesha kwamba uislamu ni dini ya kuenea ni dini ya watu wote ni dini ya mahala popote haina kabila wala haina kwao ni wapi au kwao ni wapi hadithi za bwana mtume sal llah alhi wasalam hadith ya jaber bin abdillahi ral nhua قال رسول الله صلى الله عليه وسلم أعطيت خمسا لم يعطهن أحد من الأنبياء قبلي نمي ثوامتان يسفتشوا وينجين قبل ينقمين قد كما نبي نصرت بالرعب مسيرة شعر نمي نصري وخوف umbali wa mwendo wa mwezi wajuilat li l ardu masjida wa tahura msikiti nimefanyiwa uweni ardhi ni mefanyiwa iwe ni msikiti na ni tahara ru wa ayuma rajulin min ummati mtu yoyote katika umma wangu adrakath salat ambayo amefikiwa na sala falysali na sala imehala وأحلت لي الغنائم نغني من محلل الشيوة وكان النبي يبعث إلى قومه خاصة وكان النبي يبعث إلى قومه خاصة أقول لكم معنا سببتا صلى الله عليه وسلم وما نبي كل نبي ألي وكتوما كوني تايفا فلاني buitu ila nnasi kafa lakini mimi nimetumwa kwa watu wote kutumwa kwa ntumi kwa watu wote katika dini zilizotangulia ili hakuna wa utitu lhafaa mtumi sal llaali salama asema na amepatiwa ashafaatu ludhma shafaa kubwa bwana mtumi sal lla a salama akwenda kuishufaia kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala riwayapili ya, ya abrera asema fahiltu ala lambiyai bisiti ili riwaya ya kwanza aasema matano hii asema, matan. asema sita utitu jawamii lkalim nimepawa jawamii lkalim jawamii lkalim ni kwamba bwana mtume sala llahu alhi alipawa uwezo wa kuweta maneno mafupi amayo yamekusanya maneno mengi sana mtume aweza kukapea maneno جملة ميلتو كما قل لا إله إلا الله ثم استقم قل لا إله إلا الله ثم استقم أو إنما الأعمال بالنيات وتقول ما أنا مفروض كلام معنى إنما الأعمال بالنيات أو قل لا إله إلا الله ثم استقم utaandika makaratasi mpaka utoke muhimu uwe wajua kwamba wewe waizungumzia nini katika innama lamalu biniyati au u la ilahalllla usiende ujuilakuandika a semakaratasi mbili bwana msari mmoja tumeandika umeandika nini bwana ueandik wajua kasomaa wanusitu biroab wauhilatlilgana ghanima limehalalishiwa mali yanayopatikana kwenye vita katika dini za zamani ilikuwa ilikuakua katika dini ya za zamani nabii amekwenda ameshinda ghanima mali alayopatikana yatakusanywa mahala pamoja utakuja moto kutoka mbinguni utazitoma lakini mtume muhamad salillahalihi wa sallam aliruhusiwa na mwenyezimngu subhanahu wataala awagawanyie awa, wale vale, walaokwenda vitani وجعلت لي الأرض مسجدا وطهورا وأرسلت إلى الخلق كافة <applause> أرسلت إلى الخلق كافة لما فلاكوا وختم بي النبيون لما من وخاتم النبوة حكونا نبي على محمد صلى الله عليه وسلم كلنا نحن utakuta kwamba yako mambo mapya kadha wa kadha yaliyopatikana kwa ntume muhammad salllaal wsalam ambayo ilikuwa hakuna kwa isa wala hakuna kwa musa wala hakuna kwa manabii aliochangulia kwa hivi kuna kuwafikiana kwenye sehemu fulani hakuna mapia kunana ma, ma, mapia katika sehemu nyingine yaliyopatikana kwa ntume muhammadi a haya alooyasema mtume muhammad sall llaalehiwa salam ndiyo yanaolengana na yaloshugutu kwa ukweli ya, ya, ya ni sahihi kwenye vitabu vyao japo watakanya mtu hukanya kitu ambacho akijua lafkini nimezungumzia kisa cha juu anapunda kuna bwana alikuwa napunda wake juha anapunda wake bwana kila siku enda kwa, ki kwa zima lipunda jua akasema sasa kija kwa zima situmpate aketi mara monale mjamaa bwana iwaja kamba zime na mimi lepunda wako juha kaanza kulia sasa bwana amekuja aaaba kuauuskunitonesha kijara punda wangu ameifilia haraka sasa nyumbani atakutoka afadhali kama nwanuufia na mwanangu kuliko na na wangu bwana bwana basi pole sana kwa punda pundawanuasesanaaantaka ki chapunda hawaamaliza taiapunda ulia chumbanihchumbaniakmbae punda namnagan abiapundaekufanda sio sana o tata kuamini ndemo awzkuambia punda amekufa ukaminikilio cha pundo naakili tena ae na wasiambiwe wamba una akili kunana watu wangine hujikana wenyewe au wakana yao kwa sababu ya malengo fulani wafikilie kwenye malengo angalia hapa kwenye injila ambaoyajulikana kwajmata وارغب أن يتأيوه قيس قالوا فلغة ونبى متايو متايا شوريا ستوس أسمى ثم خرج يسوع من هناك وانصرف إلى نواحي السور وصيدا وإذا امرأة كان عانية خارج من تلك التخوم يصرخ صرخة قائلة ارحمني يا سيدي يا ابن داود ibntimajnuna jida falamyujibha bikalima nasi yaeneza kwamba isa wakati atembea akaelekea upande wa sur na saida mara kuna mwanamke wa kikanaan ambaye atoka sehemu za nje ya sur ywapiga makelele akimwambia akimwambia isa nisikitikie e eh, mwana wa daudi mwanango ana wazimu sana isa asimjibu kwa lolote fatakadama talamidhuhu wanafunzi wa isa wakansogelea ale mwanamke <coughs> watalabu ilaihi wakansogelea isa na wakantaka isa akimwambia isrifha mwanoshekana kwamba mfanyie hawo mahitaji yake lianaha tasihu waraa na akasababu tupigia makelele fa ajaba isa akajibu na akasema lam ursel ila ila khirafi bani israil wala memesikmekutumwa ela kwa kondo wa mwana wa israili valopotea ikiwa kulingana na injili matta awaambia wanafunzi wake kwamba mimi nimepelekwa kwa, ni kwa kondoo wa mwana wa israeli mimi naye ndugu yangu atuma tukavuta kizazi kinamna gani kondoo wa israeli mimi ntakona khondola m'burana hapa kwetu vile vile imekuja katika makta وقات يا كيو ابانغا وانا فونزيغاك. اكيوالازا نمنا كويندا كولينغانيا. اكيوالا الى طريق امم لا تمضوا. والى مدينه للسامرين لا تدخلوا. بل اذهبوا بالحري الى خيرات بني اسرائيل الظاله. اواميا نجي زكيما طايفا kwenye mji wa masamira sijui wa samira musingie akili endeni kwenye kondoo waisraili vile vile valekezwa mwingine ina maana ya kwamba dini hizi ni dini za watu fulani mtume muhamadi salllaualhi wasalam asema wa orsetu ila nasi nimepelekwa kwa watu wote na isa nimepelekwa kwa kondowa israeli hapa tuisha tofautiana kwa <Roberois> hivi mtumi muhammad sali llahu alhi itakuwa anao mapia aliyoyaleta ikiwa wewe ndugu yangu hukuyajua mapia yaliyoko katika dini ya mtumi muhammadi sali llau al hiyo mbahti mbaya مم وتا كفن وباسكيو افن وين نيويو اللي موزو كيونا يا لي مزوري محمد صلى الله عليه وسلم الله اللهم اعفنا واتقنا وعفنا المسلمين. اللهم اقنا إياهم شر مصائب الدنيا والدين. اللهم عجل بفرجك علينا وعلى كافه المسلمين. اللهم ازن نفوسنا تقواها وزكيها انت خير من زكاها انت وليها ومولاها. اللهم انك عفو تحب العفو فاعفنا. اللهم انك عفو تحب العفو فاعف عنا بفضل سبحان ربك رب العزه عما يصفون السلام على المرسلين الحمد لله رب العالمين Que é riba? riba? riba, o que o bariba yenyewe asili riba ni aramu wataka kuhalalisha baak waweza kumalalisha ngurue akawaai ngurue naji saini na kitu kiisha kwa riba zaka hizo za riba zi zaka za riba ni kutuka ile riba ukawachana na o kenda katika mambo mengine mangine maslah hakin iriɓagotode ile psmbokaba ina ka benke rafuile ile ile faida yake yakede tawamaliyako saf bana ntumbi salى اllaه ه salleme a seme inllah bu la yqbalu illa taiba in llah tayibu la yaqbalu illa taiba je riba ni taibni habif ukinmbia nzifanyeje ntagombea tia katika miradi aala kuna o endakajenge o barabara ametoka shu endakaib atakamabao atu kukalia wanafunzi kukalia enda katia skuli lakini mwenyezimngu subhanahu wataala taibu la yabalu illa taiba na ikiwa utampa mwingine ambaye hajuikwamba nriba usikusudia kwamba wewe enda kupa thaau katika hakunaaa wamba katika mm. so, is a habai mfanmasakukata mittakut katazsa ambayo kukata miti tuzijua zile atai yake n sasa wale watu ambao wakateile miti watakua wamekosa rahma kwab rtishaaaakitachoall sasa kuna vitu kama miti ye imegia ktika laada sasa kwa mfano kuzungu zarabari ama kisayansi kuambiwa kukata miti na aai naaari zenyeweamasingara je mtu ana kata ile miti kwa mfano kwa mahitaji yake akiyumbano ama kwa lengo la kuipatia maisha kwa mfano kuchoma makazi katika sharia ya kiislamu ng'ombe ni ni hayawani asikia maumigu shida asiksk shidaskashida sile utatewekea hesabu kesho keshi yamalqiama kama tutaknda kuhesabiwa kwa ngombe tuliowala nasamaki tuliowala kesi yake itawezekana kuna kunchinja ngombe kumla kuchinja ngombe ni biashara tofanya kunanakumpichia ngombe ukampiga rungu tu itakuwa itakuwansawasawa ndipo bwana mtume sal llahu alehi wa sallam alipo akiwatuma watu kwenda jihad akiwambia musitinde nyama ela kwama yakula wala usikate miti kwa hivyo ukataji wa miti ovyo ovyo hata katika sharia ya kiislamu haikubaliki lakini kukata miti kwa ajili ya maslaha sharia ya isilamu haingiliani na maslaha haipingi maslaha Kwaibu, kwaambia, kwa hivyo tunakwambia kwamba usikate miti ovyo kata miti kwa mpango nikiwa leo kuna mpangilio wa kuambiwa ukikata mti panda mwingine ule uliokaca usienda kufidika nayoee ikiwa kuweka mwingine kesho ukitaka kufidika na mti mwingine utapata wapi kwa hivyo hu umekata panda ngine mbadali kuna siku ingine utakuja kuhitajia oakufa wanapokuwa wanaikosoa tafsiri ya shekh abdalaswalehlfarisi wanasema kwamba pale na y ametafsiri kwamba ni mola wa walimwengu wote sasa wanasema kwamba moja ya matafsiri makosa katia ni kwamba kutafsiri walimwengu kwa sababu walimwengu ni vile ambavyo viko ndani ya ulimwengu ndo vinaitwa walimwengu na mi nimewasikia mashehe sawa kwamba t kwamba tafsiri ile ina upotoshaji sasa wanapotoa kimoja wapo wanasema kwamba hii ni ulimwengu walimwengu ni vile ambayo vimo ndani ya ulimwengu yani uh, alhamduilahiabin sifa njema ni za mwenyezi mungu mola wa walimwengu wotekwa wa wali hmm. maana ya kwamba wanasema abdallah kwambahbdaluametafsiri ma makosa katafsiri walimwengu <sighs> ukisema valimwengu wametoka kwenye mabinadamu kua mvyumbeabaaukea ndio walimwengu valimwengu ni kila kilitoka ulimwengune ikiwa mwanadamu ni mlimwengu akiwa ni ng'ombe ni mlimwengu pia ni kama vile ichikkwambia lakini huu hakumwata hakumwambia mmekutaliki alimwambia mmekupatalaka khivi hikisha talaka