tukiendelea na mtu anaokua amefunga ukiwa katika somu kuna mambo thawabu zako zinaongezeka kama tulivyozungumza jana kuhusiana na kta ukifanya sua katika swala kwamba yani ile ibada yako eiboresha ili iwe na malipo mengi vile vile katika somu unapofunga kuna mambo kiafanya hawabu zake la kwanza kabisa tajil lfitri kufungua haraka yaani kufanya haraka ya kufungua sawa jamani jua likizama tu bila kumsubiria mwadhini wala nini wala nini nau wataai shafungua ufanye haraka ya kufungua hili neno nohili swala ni sunna na mtume alikuwa saanalifanya sana na kahamasisha kusema kwa kusema kwamba hawaachi watu kuwa katika baraka sawa hawaachi watu kuwa katika baraka kwa muda ambao wamewahi kufungua na wakachelewesha kula kuladau bimana unapowahi ndio unakuwa umeipata sunna kwa hiyo ndugu yangu sheh wangu shekh hamza eh, unapofungua haraka wala usio na wasiwasi ndio umeipatia sema tu isijekuwa ni mapema kwamba jua kwamba jua limezama na hapa kwetu tulipo jamani ni kheri kwa sababu kwanza ni baharini jua juanapozama hamna shubha kwamba pengine mlimani sijui nii na sisi tunapojjua limezama hatuangalii mlima tunaangalia tu mwangaza wa jua hamna na taimu zenyewe kwamba zinavyoonyesha kwamba huu muda ni muda wa kuzama jua basi kwa hiyo unapofungua haraka basi ndioonakuwa umepata heri umepata thawabu kwa sababu umeipata sunna hii ni ya kwanza jambo lingine ndugu zangu alfitru ala rutabi au main wa antakuna witran mtu mm, na kitu chakula ambacho natakiwa afungulie mwadhini mwadhini afungue aliyefunga kufunguliwa kinywa basi natakiwa zile rutab hizi tende jamani zina tabaka kuna tende inaitwa rutab kuna tende inaitwa naitwa kuna tende inaitwa balah kuna tende inaitwa inaitwaje tena rutab rutab ni zile tende ambazo ndio zimechumwa sasa tende ambazo bado kabisa zina ule ubichiubichi ule zile zinaitwa tende zile zinaitwa rutab kwa hiyo kama unazo ufungulie zile inapendeza sana ni sunna hata mtume alllalwasalama alikuwa anafungulia zile lakini kuna watu ingine subhanallah anaanza kufungua kwa kahawa mona anaanza kufungua kwa vyakula vya moto chai tangawizi yaani utumbo wake bado kwamba unatakiwa upate kwanza vitu ambavyo kidogo kidogo yaani kitu ambacho kimepitishwa kwenye maji kwenye, kwenye, afwa, kwenye moto ukiangalia za madaktari wanasema majiamadaktarim mtanapenda kufungua kwa tende au maji kwa sababu ni vitu ambavyo havijapitishwa kwenye moto havina gesi havina chochote kwa kwa hiyo tumbo linakuwa linakuwa vizuri ajili ya ya kupokea baada hapo tumona eh? hayo mashindano ambayo yanayotokea sawa jamani kababu kashata Ki, e, vibibi mama sijaviona hizi siku <coughs> vibibi vile vya kwenye kenye eh? vibibi <coughs> sawa sijui vinini almuhimu ndio kama hivyo kwa hiyo ni sunna mtu aanze kufungua kwa kutumia tamaratis niweziona e, na ndugu zangu pia kuna adabu katika hizi tendei mtume katufundisha kuna watu ukichukua sinia lile ukaliweka basi anazoa zile ziletend naeka mfukoni anazoa anazoatende zingine aaweke wenye magazeti alimradi tu achukue vingi hiyo siou ni vibaya Niki, yani hicho ni, ni kitendo kibaya ambacho kinaonyesha ulafi uliokuwa nao kwa sababu weo kinachotakiwa ni kufungua tu kwa hiyo unapo, unapoona kwamba saani lina tende unatakiwa uchukue tende hii moja au uchukue tende tatu au chukue tende tano au chukue sabayan kwa hesabu yaatunajtuii i tende tu ushibi haikunenepeshi lakini kinacho takiwa natakiwa ufungue kwahiyo tende zikiwekwa hapo baadaela tende zitumike wiki nzima zinaisha kwa siku mojabosi zi <laughs> jamani tende zenyewe zinatoka arabuni mona ni tende na mama takiwa au katika kuandaa uandae tende uandae kisuna uendae kwamba kidogo tu kwamba mtu atapitia tende moja mtu achukue tende tatu usichukue tende mbili au kazoa hujuu umezoa kiasi gani kuzoa ile ni katika muislamu kama mwislamu sio katika adabu adabu kama nitende tende naweza kufungulia basi unatakiwa ujue kwamba nikichukua moja basi na mwenzangu atakuja atachukua na mwenzangu atakuja lakini unachukua tende kumi nawe huko ha, anazifanya, anazifanya ule ule vitumbua haya ule s maembe ule sijini. sasa lsumeumza nini sina kesho pia utapata sunna maak na kitu kizuri kama kufungua kwa kufuata sunna kile chakula akifungulia mtume akufungua akufata ukil kwamba ni vitu ambavyo vinatakiwa mtu unaposoma ukasikiliza ukaelewa basi uvitendee kazi yaani yale masomo uyaingize katika actions vile vitendo vile vitendo kwa hiyo kesho kesho sali hapo ukienda nlkj iaukinalehamoja unatafuna naenda zako tayari umeshafungua au nachukua so unachukua tatu Ukishime kuchukua kshidtna wale ambao unawapelekea msikitini utakuta wameshakunywa machunga wameshauabiskuti waoakua tna ado mtano tasema kwamba e, i suakufungua kwa, kwa kutumia kula tende au kunywa maji sawa jamani ikiwa tende umekosa basi usiende kufakamiafakamia vyakura ndio yaa ma, matatizo atumbo maya matokeo yake mashine inashindwa kufanya kazi unavembewa sasa hamna tarawee hamna chochote kuja kula kwa utaratibu takiwa ukikosa tende basi angalau uchukue jura minama maji kidogo unwe hata kama ni su kikombe si so, as kama ili ujaze Aa-a. na yale maji jamani iabard aaataa efunaaaataa sawa jamani haya tume- tumefahamiana hapo katika utumiaji wa tende nadhani nshalla leo tumepokea pia mzigo tutakuwa na tende japokuwa ni kidogo lakini nshallawamangu tutakuwa nazo hata kama tano, ivi, ni kilo tano hivi tuziandaa kwa ajili ya kuziweka hapo <laughs> sawa pia miongoni mwa sunna miongoni mwa mwa sunna za za kwa mtu aliyefunga ni adua mtu anatakiwa aombe wakati wa kufungua na wengi tunahafirika tuna hapo wakati wakufungua mtu takiwauombe mbadakikambilikdakika tatu cakumstaki mwenyezmgumatatizo yako wakati ule ni wakati ambao ni mustajabu dua ni wakati ambao dua inajibiwa wakati ule na ukishakunywa maji au kala tende yako unatakia mwenyezi mungu pia kuna maneno pale wanataki useme allahuma bika sumtu waala rizkika aftartu fatakabal minni e mwenyezi mungu nimefunga kwa ajili yako na rizki hii nimefuturu wewe ndio umenipa naomba unikubalie sawa sambusa lako sapiga mambo yako eninn unatakiwa baada kwa a alizo aseme dahabaamu ata uruu wathabata lru nshlla kiu kimeenda kimeondoka kiu changu na mishipa imejaa nguvu na vyakula sawa na malipo yamethibiti kwa idhini ya mwenyezi mungu na kwa, kwa matashi yake haya ni maneno ni maneno dua ambayo mtu Ay, sasa wenyezimgu naaaa saftuu aaosatspiga hapo sawa jamani jambo lingine jamani asahur mtu kula daku hutakiwe ufungi bila kula daku kuladaudau lenyewe sio kujipiga maugali labda kama ugali mwenyewe utushauandaa na uwezo uwezou upo kwa sababu kuna watu wengine asubuhi an yani ile saa kumi kumi na ka, namoja kasoro kuminamoja mpaka kamili uwezi kumlisha ugali au wali au au chakula kingine amka chukua glasi ya maji kama hivi kunywa upate thawabu za kura daku mtume kulada so mtmeaaalam na anasema tasaharu faina fisahuri baraka kuleni daku kwa sababu katika kura daku kuna baraka baraka baraka baraka hapa ni ni thawabu baraka pale ni nguvu za kufanya kazi baraka pale ni unapunguziwa kumalizika kwa chakula mwilini unakuwa nguvu kazi unafanya kazi unajenga una jamii unajenga una una nchi sawa sio kwamba imekuja ndio basi ikishafika saa nne Aa sio mtu tena utamaniki kiulizaraapsas sa mpufia sam kati islam ili unalijua uislamu unalitambua islamu nalitambua ilidmadea miongoni mwa vitu vinavyoubagua umati wangu na uma zilizotangulia ni kwamba watu walikuwa wanafunga bila kula daku lakini sisi mat muhamad tunaandaa samaki nyama uono ugali wali saa kumi kumi kumi na moja tunapiga vitu vyako ukimaliza hapo nenda zako msikitini mskitini nassolafaji nenda kazi zako mpaka saa nn huko unarudi nyumbani unapumzika yani kama vile ujafunga huu ndio uislamu jamani ambao tuletia mtumi w mwisho kabisa tahiruhu kuicherewesha iledak kadira limkani yani kulingana kwa hali yyote itakavyokuwataahmwisho kabisamwisho zid bnthabit anasema tasaharna maa nabii waaa tulikula dak pamoja na mtum salama famakatha rasu adra ya auimat sla allahu akbar asema tulikuradaku na mtume saasallama baada ya kura daku tukakaa kiasi cha mtu kusoma aya hamsi aya za kawaida hamsini kisha swala ya alfajiri kakimiwa imana napokuradaku una mda tena wakulala unapokura daku mda unaofuata ni alfajiri kuswalisawa jamanibasi <muchas> <muchas> ktoka apo naswali kama swala iko mbayo unaingia msikitini adhana yako naswali basi shamaliza da an yani, wakati waalfajiri umeshaingia unakula daku ukimaliza unalala ukimaliza kulala uamke uamkeuongo kichwa kiamke hapo kiamkehapo daku likishika vizuri uamke hapo saa nne saa tano tena hiyo wenyewe ukiamka wasikia kichwa kabisa sio chako awale mbao yani, bado ndo wangine wanakwaanwa maiaiafai ausiwa nanafaa kamba nasoma leo baadhi ya masaikwamba ikiwa kama mfungaji ataamka bado basi anatakiwa kwanza alafu lakini bora tu aakikishe ule wakati <laughs> sawa jamani maala mathalan saa kuminamoja kamili umeamka saa kuminamoja kamili kuko kimya hujui adhana ya pili imeshatolewa au bado sawa kwa hiyo ukiangalia saa kumina moja kamili bado ni usiku sana kwa hiyo kwanza unatakiwa ule alafu baadaye ndo uangalie sasa kwa nini kwa sababu ngoja kwanza ngoja ngoja jamani ngoja ngoja. Ngoja. ngoja ngoja kwanza saa kuminamoja kwa kwa kamili mathalan lazima ujue kwamba adhana inaadhiniwa saa ngapi sasa ukiamka ukajua ukaangalia saa yako kuta ni saa kuminamoja au saa kuinamo dakika mbili bado ni mdo mtu unaweza kukona dah adhana ya pili ina adhiniwa na dakika kumi hey muda ojaaasaapo hapo hapo basi <laughs> ule mda wadakule eh? da ingine watmapazia mtusaupepo eh, anabidi ana media... uh, aachiesmaamtu ah, kachelewa anafanya ili ilisha mfanya makumadilisha anayafunga yani anafunga kuna kuagiza ina maana akiamka hata kama muda wa waswali umeshapita yani kwanza anakula vitu vyake hayo ni maosa audiaioaahayo hayo ni makusudi tuangalie mtume mtum saalama alikuwa uealikua akimaliza daku unachukua alamin surafathamahaa waisomaalhamdulilahi rabiaaminmara h muda mdogo sana ni mdogo bimana daku na suratu fajri iko karibu nandiomaanaa alikuwa na adhini a ana ya kwanza abdulahi bni mi maktum pili adhini a adhana ya pili sio kwamba ndio watu wasimamishe kula kama kama chakula hapo na mtu ajala unatakiwa ule hata ni kidogo lakini ile hamu ile na njaa na nini uiondoe ule ukishamaliza ndio uende msikitini lakini sio kwamba muadhini, ni muadhini ni ambaye kuna wengine haangalii muda a ondoeaalzade msikiti mdogo huu msikiti mdogo ukienda saa kumi na mbili kamili nakuta umefungwa aakija keasaa kmi namoja naroboshsaa kumina moja kamili saa kumi na moja kasoro dakika kumi kasoro dakika tano ni muda kabisa mnasibu adak usache dakulaakataa mimi nachojua mwisho wa kuradaku ni saa saa amoa kasolo mpaka saa kuinamoja na dakika dakatano kwa sababu adhana ya pili msikitini mingi sana inatoa na dakika sio mazoea mwezi sasa ukiamka saa angalia imetoka bado bado unakuta kwa sababu swala mama tuna swali misikiti mingi swalafli <laughs> ni saa kuinamoja na nusu au <laughs> saa sa kmdakika 2tano sasa jaria dakika ishiri0 hizi niza kusubilia swala bado unaweza kusoma mpaka aya mia 20 tukienda sheria ya kuchelewesha daku manake daku natakiwa licheleweshwe sawaohiv adhana ziko mbili shekhe labda weeo mimi nasikia adhana saa kumi ukiamka wasikie adhana naadhiniwa siku za kawaida lakini miinao mimi nikiamka saa kumi mara nyingi uwa nasikia adhana saa kumi kuna adhana shekhena adhana ya pili ni saa kumi na moja na dakika kumi huwo wana adhinitatizo sio kuona kusikia abu yeah, khadija lakini yeah, mimi huwa anasikia mimi adhana saa kuminamoja adhana natolewa jamani nimitangula madhani yanze nifungia hapatanga saa kumi huwa nasikia adhana natolewaalmwahimu insha allah nadhani ndo hizi zilikuwa ttumezungumzia vitu ambavyo mtu aliyefunga anapendeza avifanye vitu hivi na anapovifanya vinazidisha thawabu pia katika katika som yake nadhani mpaka hapa tumemaliza tumezungumza leo vitu vingi japokuwa sio sana lakini tumefaidika katika nshlaaipaka mwenyezi mungu apokee samu zetu na atufikishe katika kumi la mwisho inshallah kufika pia billahi majaiwaawa السلام عليكم ورحمه الله وبركاته