ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله وصفيه من خلقه وخليله صلوات الله وسلامه عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار اللهم انا نعوذ بك من النار ونعوذ بك من الضلاله بعد الهدى ونسالك اللهم ان تجعلنا من الذين يستمعون القول فيتبعون احسنه سبحانك لا علم لنا الا ما علمتنا انك انت العليم الحكيم عباد الله فاني اوصيكم كما اوصي نفسي اولا بتقوى الله تبارك وتعالى فقد فاز المتقون يقول تبارك وتعالى يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله ولتنظر نفس ما قدمت لغد واتقوا الله إن الله خبير بما تعملون ولا تكونوا كالذين نصوا الله فأنساهم أنفسهم أولئك هم الفاسقون لا يستوي أصحاب النار وأصحاب الجنة أصحاب الجنة هم الفائزون أيها الأحبة الكرام بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى نكم يا رحمة أمتموية محمد صلى الله عليه وسلم نكوثيني نتي وموانزك يوثي نفسيانك جامبو لكم شاء الله سبحانه وتعالى ambalo kwa jambo hilo la uchamungu ndiyo inakuwa ni sababu ya mafanikio ya maisha ya duniani na maisha ya akhera allah subhanahu wa taala anijalie mimi na wewe kwa wakati huu usiopungua dakika theathini ya kukumbushana mambo ambayo naamini kwa asilimia miamja kwamba semwa lakini kawaida ya uwanadamu ni kwamba tumeumbwa katika maumbile ya kujisahau lakini wajibu wetu kama waislamu tumeelezwa ya kwamba tukumbushane katika yale ambayo tunayajua au tufahamishane katika yale ambayo hatukuwa tukiyajua ايها الاحبه الكرام كل انسان منا مليء بالعيوب والذنوب واقول هذا القول واستند الى قول الله تبارك وتعالى وما ابرئ نفسي ان النفس لاماره بالسوء الا ما رحم ربي ina rabi ghafururahim ndugu wa islamu tunakubaliana kabisa ya kwamba kila mwanaadamu katika sisi mimi na wewe ninaizungumza maliun biluyubi waldhunub kwamba amejawa au amejazwa madhambi na aibu tele ambazo unaweza ukawa huwezi kuziangalia au unaweza kuziangalia lakin tatajahalu anha lakini unajitia ujinga kwazo unajifanya haujioni na aibu hizo kila mwanaadamu mimi na wewe ambaye naongea hapa kwamba kila mtu ana madhambi kila mtu ana aibu lakini nnasema haya kwa kuegemea kauli ya allah tabaraka wataala aliposema nabi yusuf laihi salatu wasalam anasema wma ubariu nafsi in nafsa laammartu bisu na nnasema haya si kwamba mimi ninayeongea hapa naitakasa nafsi yangu la hasha wakalla wama ubariu nafsi in nafsa laammaratn bisu siye kwamba mimi ninayeongea hapa haya maneno ambayo inataka we kukuambia wewe aibu tulizo nazo maasi tulio nayo sio kwamba mimi ninayoongea kwamba ni msafi sana kuliko wewe au mimi ninayoongea sio mtenda madhambi kuliko wewe bali tu ni kwa sababu maumbile ya wanadamu kwamba nafsi imeumbwa ikiwa ni yenye kufanya matamanio kwa maana ya kufanya maasi wma ubariu nafsi in nafsa laammarat bisu hakika nafsi ni kitu ambacho kinaamrisha siku zote kutenda matendo maovu isipokuwa illa ma rahima rabi isipokuwa ile nafsi ambayo allah subhanahu wa taala ameimwagia au ameimiminia rehma zake huenda katika sisi ambao tupo katika mjumuiko huu huenda yuko ambaye allah subhanahu wa taala amemrehemu akawa ni mtu safi akawa si mtu mwenye aibu akawa si mtu mwenye madhambi lakini kawaida ya nafsi ni kufanya maovu walakina linsana minna la yara aiba nafsahu maa alasaf kwamba tatizo tulilonalo wanadamu kwamba mwanadamu mwenyewe haiangalii nafsi yake nafsi yake imefanya maovu gani nafsi yake imepatwa na aibu gani au yarahu wayatajahaluhu au wanaiona kabisa kwamba nafsi yake imekosea lakini anajifanya haioni anajitia ujinga kwa yale aliyoyafanya anaona kwamba aliyoyafanya kwake yeni ni sawasawa la wayubidhuhu an andhari lnas na hayo maas au hiyo aibu aliyonayo anajifanya kuieka mbali sana na watu hamza sinione fulani usinione lakini anashangaa au anakosea au anajisahau kwamba yuko ambaye anamwona aladhi yaraka hina taqum watakalubaka fi ssajidin inahu huwa samiu lalim anakuona unavyosimama yote unayoyafanya na kuona umekaa nakuona umesimama na kuona umefanya na kuona na kugeuka kwako kwa ukiwa pamoja na wenye kusali kama unasali nakuona unasali namna gani unasali katika khoshu ya namna gani unasali kwa ajili ya kumwonesha nani inahu huwa samiu lalim la hakika allah subhana wa taala ni mwenye kusikia hayo ambayo utakuwa unayoongea katika mambo ambayo ni ya aib anajua hayo unayoyafanya katika mambo ambayo ni ya aibu au mtume salllah lah wasalam anatuambia mimi na wewe kwamba haya ambayo tunaoyafanya na aibu na madhambi tuliyonayo kama mimi na wewe tunafichana tusiyaone tu, au tusionane basi mtume salllaalhi wasalam anasema innllaha la yandhuru ila ajsadikum wala ila suwarikum walakin yandhur ila qulubikum allah subhana wa taala haangalii yale yaliyo katika viwilili vyenu mlivyo na maumbile makubwa au ulivyo naumbile dogo au ulivyo naumbile na kati wala haangalii sura zenu una sura namna gani amekuumba namna gani hayo tayari ameshafanya hayo sasa amekusha kuachia lakini yandhuru ila qulubikum lakini anaangalia katika nafsi yenu nafsi zenu nini ambacho mmebeba nini ambacho mmeweka wamahalu lnadhr lirabi azza wajalla alqalbu na sehemu ambayo allah subhanahu wa taala anayoangalia ni moyo haangalii umevangwa namna gani haangalii una afya kiasi gani haangali sura yako iko namna gani lakini waahaduna yubidu aibahu n andhari lnas wallah mtaliun la asrarihi wewe aibu zako ziweke mbali na watu lakini jua kabisa kwamba allah subhanah wa taala siri zako zote anazijua wdama yra ahadna nafsahu la lhairi al maa lasaf kwamba katika sisi wako ambao aibu zao wanaziona kwamba ndio mambo ya kheri allahumstaan mtu anafanya jambo katika mambo ambayo ni ya aibu anayapeleka mbali na macho ya watu alafu kwenye nafsi yake anayaona kwamba ndio mambo ya kheri bal rubama dhamma ghairahu bima huwa waqiun fihi mtihani huu bali pia huenda akatokea mtu akaja kamlaumu mtu mwingine kwa yale makosa aliyoyafanya makosa ambayo yee mwenyewe anayo unakwenda kumwambia mtu kosa lilolifanya wakati wewe mwenyewe kosa hilo unalo lako unaliona sio kosa bali la mwenzako ndio kosa lau atabahu ahadu la aibih wa dhambih ghadiba lidhalika waaqama dunia wala aqaadha akitokea mtu akenda kumnasihi ndugu yangu hayo iliyofanya si katika msimamo wa kiislam ikitokea mtu anakwenda kumnasihi ghadiba lidhalika atachukia kwanini ananaambia huyu ni nani ananiambia mimi ee yani, anaona mimi nilichokifanya kwamba si sawasawa yee ndo anajiona msafi sana la l wamaubariu nafsi in nafsa lamara la bis so. hata kama anatakwambia na hata kama anayoyafanya lakini huenda labda ikawa ni sababu ya wote kuongoka bal huenda mtu anakuja kumlaumu mtu mwingine kwa yale ambayo yeye mwenyewe anayo wa rubama mudiha bima laisa fihi fafariha dhalika hadhihi halu kathirin min alnasi lyaum na huenda akaja akasifiwa katika jambo ambalo hata hanalo hausikinalo hastaiki kuwa nalo bwana baae nakuona mcha mungu sana ah, akafurahi katika hilo wakati si katika sifa yake labda bal yuhibuna anyuhmadu bima lam yafalu bali wao wanapenda kusifiwa katika yale ambayo hawakufanya lakini ikitokea ukaenda kumnasihi b hayo uliyafanya sio sikia moto wake hakdha baadhm tujibhu nafsuhu wayaatakidu ana arahu saiba haya ndio ambayo baadhi ya watu wanaitakidi na wanaona kwamba rahi zao maneno yao matendo yao yote ni wenye kupatia wa akhlaqahu hasana wayantakidu lnas na anaona kwamba tabia yake yeye ni nzuri halafu wakati huo huo yantakidu lnas anawatia watu kasoro yule fulani unamuona yeye kazi yake moja mbili tatu wewe yakwako unamwachia nani aibu yako wewe unamwachia nani kwa nini usishughulike na aibu yako ukaenda kushughulika na aibu za watu wengine wayara naqasahum wa uyubahm walakinnahu ajizun an marifati uyubi nafsihi anaona mapungufu ya watu anaona aibu za watu lakini yeye mwenyewe ajizu n mrifat nafsi, uyubi nafsihi lakini yeye mwenyewe anashindwa kuitambua nafsi yake aibu zake nani msafi katika sisi wala tusaku anfusakum wala msizitakase nafsi zenu ukajiona kwamba wewe ni bora, kuwe, bora kuliko mtu mwingine bihaithu la yara uyuban asla hayo madhambi yake e kama ni aibu wa hadha mathalahu kamathali laini fi lwajhi angalia mfano huu huu ni mfano kama vile jicho lilivyo katika uso wa mtu jicho lako naliona jicho lako lioni mwanadamu hawezi kuliona la, jicho lake isipokuwa katika njia ya kupitia kioo hii ndio aibu ambazo tuiziona mimi na wewe kwamba tuna aibu ambazo tumezibeba lakini hatuzioni tunaziona kwamba ndio kheri jicho lako unalo mwilini mwako lakini umeshindwa kuliona huyu ndio mfano wa aidi bali linsan yastatiu an yara biainihi albaida walqarib kwa macho yako unaweza ukaona mbali sana na hata pia unaweza ukamwona aliye karibu lakini kuona kilichoko katika macho yako mwenyewe katika uso wako hauwezi kuona lahibatu lkaram kama unataka ku, kuangalia aibu zako na ukaweza kuzisahihisha lazima uwe na kioo jicho lako hauwezi kuliona lakini kama jicho lako hauwezi kuliona kuna kitu ambacho kitakuonesha ni hicho kioo na hicho kioo ambacho kinakusudiwa ni ndugu yako aliye mwema rafiki yako mwenye kukupa nasaha jiangalizie kwa mtu ambaye ni mwema kwamba akiona aibu zako anakwambia jiangalie kwa mtu ambaye ana uwezo wa kukupa nasaha akikuangalia unaweza, anaweza kukupa nasaha huyo alausali wsadi nasih aldhi yuashiruka wayrifu ahwalka watabak wala, yaj- wala uamiluk btigha li ridhak rafiki mkweli ndugu wa kweli aliye mwema ni yule ambaye mda wote unaishi naye unafanya naye kazi kwa pamoja lakini wakati huo huo ndio ambaye anajua hali zako yarifu ya ahwalaka hali zako zote anazijua wala yujamiluka btighaa nili ridhak wala hawezi kukufanyia mujamala Ah, bwana wewe hata kama umekosea anakuja tu anakusifia bana wewe bana nakuona bwana alhamdulillah allah amekujalia kwa kila laheri bwana hapana huyo sio rafiki mwema wala yujamiluka btighaa nili ridaka wala hawezi kuja kukufanyia mujamala kukupa sifa usiokuwa nazo kwa ajili ya kutaka kile ulicho nacho ndio hali ambayo iko leo kwa sababu tu mtu bos ana mapesa mengi ndio kiongozi ndio nani utamsifia kwa lile ambalo hastaiki kusifiwa kwa sababu nini kwa sababu kuna kitu ambacho unatafuta kwake akupe lakini rafiki mwema mzuri ni yule ambaye akikuona na makosa anakunasihi mwisho wa siku sio kwamba anakunasihi kwa ajili ya kupata kile ambacho yeye anakitaka ya bal yadhkuru laka luyub alati fika wayansahuka bitarkiha bali anataja aibu zako lakini anakutajia mwenyewe sio anataja aibu zako kwa watu huyo sio rafiki bali huyo anaeneza maovi yako anakutajia wewe mwenyewe aibu zako njo ulilofanya moja mbili tatu sio sawasawa zile ambazo ameziona wayunabihuka alaiha wayansahuka bitarkiha nana kunasi kuziacha hiyo utaona kwamba aibu za nafsi hata kama upo katika mazingira namna gani unachotakiwa wewe ni kujiangalia kwa ajili ya kujiokoa na nafsi yako aina nyingine ya kuweza kuijua au kuyatambua makosa yako na aibu zako pia sio tu kwa rafiki mwema bali huenda pia kwa rafiki mwovu rafiki muovu aje kusambazie maovi yako huyu ndio mwovu anakuja kusambaza yale ulio katika aibu anachukua aibu zako anakwenda kusambaza kwa watu wengine lakini mtu mwenye akili ambaye amefanya haya makosa lazima achukue fursa hii yahtanimulfursa achukue hii fursa ambayo imejitokeza fulani ananisema moja mbili tatu Ue jitathmini kweli ninayo hii ni njia huyo amekusaidia wewe kujua aibu zako chukua zile aibu zako ulizo nazo zirekebishe huenda ikawa ni sababu ya uovu wa huyu aliyekusambazia haya ambayo wewe labda hukuyafanya au umeyafanya ikawa ni sababu ya kuongoka ayuhaahibat lkiram la, la tansaun an min yubi lnfsi ilqai lkhuba wa wantum namun ndugu waislam pia msisahau kwamba katika aibu za nafsi ya mtu alizo nazo ni kwamba hutuba metolewa na wewe umelala watu wanakuja wanasimama kwa ajili ya kueleza yale ambayo kwa faida yako wewe umelala ivi katika uyubi uyubinafsi aibu yako hii una nini ambacho umekaa hapo unasema kwamba hiki mimi siu si kinacho mtume wa allah anakataa anasema yeye haitakasi nafsi yake kwa sababu kawaida ya nafsi ni nafsi ambayo inaamrisha na mambo movu aylhiba lkiram lazima ujue kwamba adui ambaye anaweza kukusambazia aibu yako kwamba huenda ndio akawa ni sababu ya kukuongoa aibu hizi silizo nazo yajibu tafatunu biha ni lazima kuzijua halafu baada y kuzijua ukazitathmini ukaziangalia kwa ajili ya khera yako kama ambavyo tuitanguliza mwanzo wa hutba qauli ya allah subhanahu wa taala anasema ya ayuha ladhina amanu ittaqu llah waltandhuru nfsu ma qdamat lghad enyi mliyoamini mcheni allah subhanahu wa taala na pia mwangalie nafsi zenu zimetanguliza nini kesho mbele ya allah subhanahu wa taala angalie nafsi yako kwa kumcha allah subhanahu wataala wayajibu tafattunu bi laha wamualajatu lqalbi minha watandhifu nafsi min athariha lazima uifahamu nafsi yako aibu ilizo nazo na pia uifanyie matibabu uitibu nafsi yako na uisafishe kutokana na athari zake mbaya famin uyubi lnafs kathrat ldhunub miongoni mwa aibu za nafsi tulizo nazo mimi na wewe nimakwambieni hapo mwanzo sio kwamba mimi ninayoongea labda ni msafi sana kuliko nyinyi la bali kila mmoja ana mapungufu yake na ana, ana aibu zake na pia ana aina zake za dhambi anazozifanya lakini katika sisi wako ambao wana aibu mbalimbali miongoni mbali, mwa hizo kathratu ldhunub mtu kuwa na madhambi mengi watibau lhawa na mtu kufuata matamanio ya nafsi yake kwamba hili katika sheria halimo lakini akaiacia nafsi yake ikaenda kufanya kile ambacho sheria imetakaza walghaflatu watawani walkasal na kujisahau na kutotulia umuhimu na uvivu katika mambo ya khairati walshuhu waalbukhl kadhalika watu tumekuwa wachoyo tumekuwa na ubakhili haya yote ni katika uyubi nafsi haya yote ni katika aibu za nafsi ambazo mimi na wewe tunatakikana tuzisafishe walhirs watamaa kuwa na kupa ya kufanya mambo ambayo hawezi kusaidia katika mgongo huu wa ardhi wala kesho ya yakhera watama na kutamani mambo ambayo labda kimaumbile huwezi kabisa kuyafikia kimaumbile unatamani mambo ambayo huwezi kuyafikia lakini unaweza kwa jaribu labda unaweza ukafikia walhasad watu tumekuwa na aibu au tumekuwa na, na maradhi ya kuwausudu watu katika yale walionayo katika yale aliyowapa allah wa taala kama kanipa amenipa kama amekupa amekupa mwombe allah wa taala nawe akupe mfano wa yale ambayo walipewa umwombee ndugu yako allah mdumishie neema aliyompa na wewe ujiombee allah akupe mfano wake walishtighalu biuyubi nnas na katika aibu za watu wengine ni kwamba watu wanashughulika na aibu za watu wengine wanasema ukifuatilia ya kwangu utashindwa kufanya ya kwako wewe siku zote unaangalia hamza akafanya nini wewe yako namwachia nani walistighalu an uyubi nas kila siku na tarabas hamza leo ukafanya nini unapekuapekua tu hamza leo ukapita wapi hamza leo ukaingia kwa nani hamza leo ukafanya nini ya kwako ya kwako unamwachia nani wakathrat lhadu fi asbabi dunia na wingi wa kuzama katika mambo ya kutafuta sababu za dunia watalaburiasa na kutafuta uongozi umeona mwenzako kapewa uongozi sehemu fulani na wewe naye tayari unaanza kwenda kutia fitna hutaki mwenzako apate kile anachokipata au unaona anafaidi sana kwa yale ambayo allah subhanahu wataala amemnemesha unataka uongozi na uongozi nao una, na una mashariti yake unaweza ukataka uongozi lakini ni dhaifu katika uongozi wako urusiku wa kiongozi unaweza ukataka uongozi lakini una aibu ambazo nakufanya usiwe kiongozi bado unakwenda kutafuta uongozi watakaburu wakathratu tamani na kuwa na kiburi na wingi wa wakutamani wakilat litibar na uchache wa kuzingatia watadyiu lauqati fi ma la yuni na kupoteza muda katika mambo ambayo haina faida na wewe misikiti imejaa madarasa watu wanafundisha wasomaji hawapo watu baada baada ya kumaliza shughuli zao tena siku hizi misikiti imeweka madarasa muda mzuri kabisa baada ya shughuli zako za kutwa nzima walimu wanakuwekea darasa baada ya magharibi nje usome wewe baada ya magharibi unatafuta cha kufanya kwenye tv wewe kwenye drafti wewe kwenye dhumna wewe kwenye kahawa wewe kwenye magenge wewe mwisho wa siku wewe mwenyewe baadaye unakuwa mufti moja nanifata ale nambia u mbaomba fundishe usu ahsh smbu io aaenwea ونونجي كام, كام, ما... كام... كام وتضييع الاوقات فيما لا يعني والكيس كما قال عليه الصلاه والسلام الكيس من دانا نفسه وعمل لما بعد الموت شاكفايام تومي صلى الله عليه وسلم انا توبا علاج انا توبا نمنا مَرَادِيَتُ مراضيات انا سيمونيا كيلتمام ni yule ambaye amekaa akaiangalia nafsi yake akaitazama nafsi yake kwamba ina matatizo ina mapungufu asiangalie nafsi ya mtu mwingine aliyekuwa na akili ni yule ambaye anaihesabu nafsi yake sio uangalie hamza akafanya nini ukikaa Uki kila siku naangalia hamza akafanya nini yako yatakushinda aqulu kauli hadha wastafiru allaha li wa lakum ولسائر المسلمين والمسلمات من كل ذنب فاستغفروه انه هو الغفور الرحيم الحمد لله الحمد لله رب العالمين والعاقبه للمتقين ولا عدوان الا على الظالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد فيا عباد الله فاني اوصيكم كما اوصي نفسي اولا بتقوى الله تبارك وتعالى فقد فاز المتقون يقول عليه الصلاه والسلام الكيس من دان نفسه وعمل لما بعد الموت نقو اسلام بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نقوم يا رحمة انتمرة محمد صلى الله عليه وسلم نقو سيني نكيو اموانزك يسيا نفسيانك يقوم بتمشى الله سبحانه وتعالى كوانك تكاكمشى الله سبحانه وتعالى ndiko tunakupata mafanikio ya maisha duniani ya duniani na maisha ya khera kama tulivyotanguliza mwanzo kullu insani minna maliu biluyubi waldhunub kila mwanadamu katika sisi amejazwa au amejaa madhambi na mapungufu mbalimbali mbali na aibu ambazo anatakiwa ziangalie zake kwanza kabla ya kuangalia aibu za watu wengine lakini kama tunakubali kwamba sisi wote tuna aibu basi mtume salallahu alaihi wasallam anatupatiba anatuambia kwamba tuzitakase nafsi zetu kwanza kwa kuziangalia na kuzihesabu yale ambayo tumeyafanya mwisho wa siku baada ya kufanya hayo tutengeneze kwa kufanya matendo mema kwa ajili ykkutana na allah subhanahu wataaa widha arafa lyub amkanahu lilaj mwanadamu akijua aibu zake baada ya kujihesabu anaweza akazitibu walakin akthar nas jahiluna biuyubihim lakini watu wengi bwana wamekuwa wajinga wamejitia ujinga wa wamezifanya wa wa wa wa wa wa wa nafsi zao aibu zao hawazioni fnduahi fi fifsi angalia ndugu yangu mwislam iangalie nafsi yako hal tjiduha camiltn bimuqtada ldin nafsi yako iangalie utaikuta inafanya kwa yale ambayo yanafungamana na dini hal ataita bilsalati ala lwajhi lakmal kwa kuitakasa nafsi yako umeiendea swala kwa namna ambavyo au namna ya ukamilifu hal, hal ijtanabta almaasi lmunafiata lildin au umesalimika umeweza kujiepusha na maa maasi ambayo almunafit lidin ambayo yanapingana na dini hal tjidu fi nafsika haya min allahi byain kwa yaini kabisa baada ya kuhesabu nafsi yako umeikuta kwamba nafsi yako inaona haya kwa allah sbana wtaala kwayaini kabisa hal ant salim mn lkdhib wlkhiyana wlital hivi umesalimika wewe na uongo na khiana na vitimbi kuwafanyia watu hal anta salimu mn arriai fi aqwalika wa amalika hivi wewe umesalimika na riya kujionyesha katika kauli zako na matendo yako hal anta salimu mnriba fi muamalatika hivi umesalimika na riba katika biashara zako hal ant salimu mn almudahanati wnifaq yasabu nafsi yako hivi umesalimika wewe na kuonyesha yale ambayo yamefichwa na nafsi yako nafsi yako ameficha mengine ambayo umedhihirisha ni mengine hal anta salimu min alghibati walnamima hivi umesalimika na kusengenya na utesi hal anta salimu min lbuhti wllaani wa wasayii lmaqalati ma umesalimika wewe na uzushi na kulani watu na ubaya wa mazungumzo anayoongea wahal, wahal anta kumta, kumta ala auladika liltaujihi ila laamali lsaliha umesimamia saw sawa sawa kuwaelekeza watoto wako katika kusali na kuelekeza katika mambo ya kheri ubaya wa bahati hata awe nani hata awe ni mwalimu mwalimu wa namna gani mwenye fani ya namna gani mwenye uwezo wa namna gani lakini mwanao ukimwachia Atakwenda. atakwenda na maji ukiacia ulimwengu na yenyewe ku, inakutengenezea faala kulli waidi minna an yatafaada nafsahu bidikati bitik, kulla youm kila moja katika sisi aichunguze nafsi yake tena kwa umakini sio leo wala kesho halafu ukaacha bal kulla youm wayualiji ma bihi min hadhih lamrad walmuhlikat naitibu kutokana na, Kutoka na maradhi haya na mambo yenye kuangamiza fainaha ashadu dharara min amradhi lbadan allati la nasbiru alaiha maradhi ya nafsi ni mabaya zaidi madharaki makubwa zaidi kuliko maradhi ambayo yapo katika kwiliwili kwa sababu unaweza ukayagundua mapema na ukayatibia lakini maradhi yaliyo katika moyo ambayo wewe unayaona kwako wewe ni sawasawa sawa, ni mtihani lakini ukiugua kidogo tu tayari unaona mwili unabadilika شاكوانزو نكون لوسبيتالي، ولا بيزا بياتي بوهارا. لكن ما رضي نفس بعد نونا كم بوالي وليفانا كوثا كوسا وين بيوكوسا وساوا، وصلوا على نبيكم الكريم. فقد امركم الله بذلك حيث قال: ان الله وملائكته يصلون على النبي. يا ايها الذين امنوا صلوا عليه وسلموا تسليما. اللهم صل على محمد وعلى ال محمد. كما صليت على ابراهيم وعلى ال ابراهيم. وبارك على محمد وعلى ال محمد. كما باركت على إبراهيم وعلى آل إبراهيم في العالمين أنك حميد مجيد اللهم عز الإسلام والمسلمين وأذل الشرك والمشركين ودمر أعداءك أعداء الدين اللهم عز الإسلام والمسلمين وأذل الشرك والمشركين ودمر أعداءك أعداء الدين اللهم آت نفوسنا تقواها وزكها أنت خير من زكاها أنت وليها ومولاها اللهم انا نسالك الهدى والتقى والعفاف والغنى ربنا اغفر لنا ولاخواننا الذين سبقونا بالايمان ولا تجعل في قلوبنا غلا للذين امنوا ربنا انك رؤوف رحيم عباد الله