بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. الحمد لله رب العالمين والعاقبه للمتقين ولا عدوانا الا على الظالمين. والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد بن عبد الله بن عبد المطلب وعلى اله واصحابه اجمعين اما بعد ndugu zangu katika iman baada ya kumhimidi allah subhanahu wataala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin salah lih wsalam tunamshukuru mwenyeezimungu subhanahu wataala kwa kutuwezesha kutekeleza ibada hii ya salatu lfajri kwa jamaa neema kubwa kwa sababu ni wengi sana ambao wanaolala katika solatu lfajr hawaswali salatu lfajr hawataki kuamka katika vitanda vyao mimi na wewe mwenyezimgu kutuwezesha kuamka na kuswali salatulfajiri kwa jamaa ni haqi kwa mwenyezimngu ashukuriwe kwanza alafu ni juu yetu sisi tupeleke shukurani kwa allah subhanahu wa taala mwenye kuswali salatu lfajiri ana, ana matunda makubwa na faida nyingi mbali na faida za thawabu mwenyezi mungu subhanahu wa taala kaandaa hifadhi ya mtu kwa siku nzima kwa kuswali tu salatu lfajri mtume alhsala wsalam anasema man sala salata lfajri fi ljamaca fa huwa fi dhimmati Allah. yoyote mwenye kutekeleza ibada ya swala ya lfajiri kwa jamaca basi mtu huyo yuko katika dhimma katika, katika hifadhi ya mwenyezimngu subhanahu wataala siku nzima lakini qabla ya salatu lfajri pia kuna zawadi kubwa ambayo mwenyezi mungu anaitoa kwa wale ambao wenye kuwezeshwa wakaamka kwa ajili ya salatu lfajiri mtumi alahi salatu wassalam anasema rakaatani raka, raka mbili qabla salatu lfajri qabla ya swala ya alfajiri khairun min alduniya wa fiha ni bora kulikoni dunia na vilivyomo undhur ila dunya angalia hii dunia kuna mambo mangapi kuna mambo mengi sana jawahir ambazo ziko vitu vya gharama vitu vya bei ambavyo viko katika dunia ndhur fi lbihar angalia ndani ya bahari kuna nini amwalun watharuatun kuna mali kuna utajiri kuna mapetroli kuna kila kitu lakini wallahi rakaa bili za kabla ya swala a alfajiri khairun min adunia wa mafiha ni bora kulikoni dunia na livyo njo mwangalie mtume wetu muhamad sallalwsalam anavyogawa zawadi ukiweza kuswali salatu lfajiri ukawa hauna kazi nyingi ukaweza kukaa msikitini au sehemu uliyoswalia msikitini mpaka jua likachomoza basi malipo unayoyapata ni sawa na mtu aliyekwenda makka akafanya hija akafanya na umra allah akbar khairun kathir kheri nyingi ndugu zangu wa mtu ambaye mwenye kuwezeshwa kutekeleza ibada hizi njoo sasa ibada hii ya solatu lfajiri imetekelezwa ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani hesabu yetu iko pale pale ikiwa ni ghairun min wa mafiha kama raka mbili za kabla ya solatu lfajiri ni bora kulikoni dunia na vilivyomo basi inaongezwa inazidishwa mara mia saba una ngapi ikiwa uko katika dhima ya allah subhanahu taala kwa kuswali salatu lfajiri kwa jamaa basi wewe hauko katika sayari hii tunayoiona sisi mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala anakukirimu na kukutukuza tofauti na wale waliolala na ni kweli mwenyezimungu anasema hal yastawi ladhina yalamuna ya waladhina la yalamun ya hivi wale ambao wanaojua na wale ambao hawajui wanaweza wakawa sawa haiwezekani yani hata mantiki ya kutokuwa na elimu mwenyewe unajua kwamba huyu amesoma nanishinda na mimi sijasoma si vile vile analingana mtu aliyelala kitandane na yule mtu ambaye kahamka alafu akaja msikitini haviwezi vikalingana bali wale waliotoka majumbani usiku wagiza wakaja msikitini mtume alaihi salatu wassalam anasema wabashir, wabashir lmashaina fi ldhulumat ila almasajid biana lahum nurun tamu yauma alkiama wape bishara ewe muhamad salllalwsala kwamba wale ambao wanaokwenda kwa miguu au kwa gari kutoka majumbani kwao gizani wakaenda msikitini siku ya kiyama watakuwa na nuru iliyokamilika haya wewe ngapi ndugu zangu mara ngapi unaamka unaamkanakenda msikitini ndugu zangu katika imani jumba hizi zimejengwa ili wewe uchume thawabu imamu aliyetuswalisha kuna mambo alizungumza mwenyezimungu subhanahu wataala ndani ya suratu naziati wllahi wa billahi mwislamu yoyote mwenye kuyafamu maneno hayo lazima ajiandae na siku ya qiama mwenyezimungu subhanahu wataala anasema faidha jaat tamatu lkubra kitakapokuja qiama kikubwa yauma yatadhakaru linsanu masaa maneno haya mtume alikuwa akisoma aya hii yanalia masahaba wanalia kwa sababu laiti kama tungekuwa tunaoyafanya hatutahesabiwa ingekuwa ni nafuu lakini wallahi unachokifanya kidogo na kikubwa basi kinahesabiwa na kuhesabiwa kwake siku ambayo utakapokiona kiama faidha eh, jaat tamatu lkubra siku ambayo mtaona kiama kimekuja tena mungu ana kisifu sio kiama kidogo kiama kikubwa yauma yatadhakaru linsanu ma saa ni siku ambayo kitu cha kwanza mtu atakumbuka yale aliyoyafanya ulifanya mabaya ukafanya mazuri ukafanya maovu ukafanya chochote kidogo kikubwa ulichokifanya utakikumbuka Uta, utakumbuka kwamba kuna siku mimi nilishaa kufanya uzinifu bamburi utakumbuka kuna siku mimi nilisha, kumbuka, siku mimi, nilisha kumdhulumu mtu fulani utakumbuka kuna siku ulikwenda dukani kununua kitu ukapewa chenchi liozidi ukaichukua ukaweka mfukoni ukaondoka yauma yatadhakaru linsanu masaa ni siku ambayo kila mtu atakumbuka yale aliyokuwa anayafanya kisha mungu anasema waburizati ljahimu liman yara na moto wa jahannam utaonyeshwa watu wote watauona ule moto kisha mwenyezi mungu akataja hali mbili فأما من طغى وَآثَرَ الحياة الدنيا فإن الجحيم هي المأوى والعياذ بالله. أسمع ما كان في فكين لجمان زي القرآن يزه سوموا متواديوكم ما كان يشوسمانيني baada ya kuzungumza kwamba watu watakumbuka wayali waliokuwa wakiyafanya duniani maovu mabaya yote watakumbukwa watu watakapoona kiama mungu akaongeza kitu kimoja akasema hivi fa ama mantagha ama yule ambaye aliyechupa mipaka katika batil akafanya masia akafanya vurugu tena anasema waathara alhayata dunya akaona maisha, maisha ya dunia ndo namba ne alafu maisha ya akhira ni namba mbili si wa kufanya ibada wakufunga sio wakuswali sio wa kuhiji sio wakufanya wema siyani wakufu... ya, kila kitu ambacho kinachoitwa duniani dunia basi kiko hapa ukienda nyumbani kwake unakuta ni dunia tupu sawa hukuti hata ile alama kwamba nyumba hii ni ya kiislamu haisomwi somi qurani haiswaliwi humo ndani wee ukiwezesha kuja kuswali msikitini siku ya ijumaa basi familia yako mkeo watoto kabisa ndio hawaswali wala una muda wa kuwahimiza waswali muda wa kwenda skuli mashallah mashaallah mtoto aogeshwa asubuhi safi alafu akapakwa ile mafuta mazuri alafu anapuliziwa ile pafyumu alafu anapigiwa simu dereva dereva hebu njo mchukue mwanangu mpeleke shule inaingizwa vx mle ndani mle mtoto anachukuliwa na vibegi vyake anakwenda kwenye yes no sa zingine shule ambayo anaosome mwanafunzi wala sio shule ya kiislamu kama asoma nakwenda akifika na kuambia kwa jina la baba na la mwana na roho mtakatifu bora tu kwamba pafomasi ya, ya mtoto wake katika mathematics au biology iko juu sana iyo kwa jina la baba hala halidhuru waathara alhayata dunya faina ljahima hiya lmawa mtu wa hivyo siku ya kiyama ndani ya moto wa jahimu ndio mafikio yake mwenyezimungu akataja upande wa pili wale ambao wanaoacha vitanda vyao wakaja msikitini wa ama man khafa maqama rabbi ama yeyote ambaye atakayeogopa kusimamishwa mbele ya mwenyezimngu taala ya allah siku ya kiyama wasimamishwa mbele ya mungu waulizwa dogo na kubwa daftari lako ukipewa lina kila kitu tangu na balegh usiseme mimi nitakufa nikishakuwa mzee kwa hiyo unaponda una raha zako unafanya mambo yako unafanya kila kitu la wa amma man khafa maqama rabbi yoyote atakayeogopa kusimamishwa mbele ya mwenyezi mungu akaulizwa hapa kuna takdiri nyingi akaulizwa kile alichokuwa kifanya akahojiwa akapewa kitabu chake kisha asema katika maisha ya dunia wanaha nafsa ani l hawa na akaikataza nafsi yake kutokana na mambo ya kipuuzi leo hii kuna watu wamelala kwa sababu walikuwa naangalia mechi jana sawa mpaka sasa hivi wala uhusimwamshi kashangilia mpaka kweli imepasuka p kutembea kwenye magari kuta bendera za brazili zapepea alafu u anayoendesha na, na abdllah angali benderaopepea i msalaba mtupu tena brazil inaweka msalaba mitatu kuna kamoja kandani kuna moja wa katikati kuna mwingine wa juu na we umevaa naaingia msikitini ile wapi mpaka ha, haijui alfajiri wala hajui yote anajua mechi anaa leo kuna mechi kubwa leo kuna nusu fainali leo kuna robo finali leo sijui kuna nini wallahi hamjui mwenyezimnguuouenaasawotavahasawote wamevaach walewanaochea wote wamevaa ucht kuvaauchinakutokuvaachwale ambao wamekaapa umekaa hapa msichana ukw hapa akavaa bado mekaa ndani kwako na wewe kwenye tv unashirikiana naye kule unashangilia goli ikiingia tena mki, wangine wanap, wanapinga kabisa na mkeo nikikufunga kesho sileti matumizi na leo lazima nikufunge basi yule mume akifungwa basi mpaka matumizi yapeleke sio mume tu angalia uadui unayohuzushwa na mpira mpaka mtu anajua huyu ni shabiki wa brazili na huyu ni shabiki wa ujerumani sawa mm alafu brazil akifunga au akifunga au akifungwa basi hata salamu alaikum ala haitikii anatoka imesimama kabisa yan kawa mwekundu wallahi hadharirishwe mtume salllalwsalam hana habari almasala masala khatira jamani jamo mambo haya tuayaona majumbani tuayaona mitaani tuaona kila sehemu lakini ana athari kubwa wale walioyaweka wana malengo yao jamani tusidhani kwamba mpira watolewa mabilioni na mabilioni ya pesa kwamba ni bure leo hii ni nchi ngapi ambazo zinaangaika kwa njaa vita vurugu leo hii tu, tuko mwezi wa ramadhani wallahi kuna watu hata dakw awali futari hawapati hiyo fifa kama ingekuwa na kheri na wanadamu mbona isipeleke msaada kule na ayo mabilioni ya pesa tacheza ngoma wala anayepiga hatu sawa wacheza ngoma mwenyewe waserebuka kabisa wazunguka kumbe anayepiga hili ngoma hujui na wala nalengo gani wewe umo tu basi jamani aya hizi mwenyezi mungu anasema wa amma man ghafa maqama rabbihi muda wako unaopoteza utaulizwa umekaa kwenye tv waangalia utaulizwa utajibu nini nilikuwa naangalia world cup sawa so, wanaha nafsa ani lhawa tena huyo huyu ndio akaikataza nafsi yake na matamanio jamani nafsi inapenda wona dada amepita hujui anaenda wala hujui anarudi nafsi inapenda e, wallahi nafsi inapenda lakini mwenyezi mungu kawasifu wale wachamungu kwamba wao ndio wanaozikataza nafsi zao wanaha nafsa ani fa faina ljannata hiya lmawa mtu huyo analipwa usidhani kuimili nafsi ukaizuiashuleni mwasoma shule zingine za mchanganyiko msichana aja bure kimwangalia mzuri anaanza kukutongoza leo atakuletea zawadi leo atakuletea kachori ukavumilia tukwamba uka ful... mungu akulipi wa kuna watu wanafanya mbiashara wanaletewa matenda ya riba kibao mali za haramu kibao pesa nyingi lakini anaangalia mimi leo hii nitakufa kwa nini watoto wangu wabaki wanakula haram kwanini na watoto wanakula haramu na mimi niko kabulini na zinakwenda wakibaki wanakula halali na mimi niko kabulini thawabu zinakuja anaizuia nafsi yake kitukia na kiachilia kwa mbali kwamba mungu asimpe kwanini asimpe faina ljannata hiya lmawa jamani pepo ndio mafikio ya mtu huyo kwa hiyo mambo yako haina mbili ujiachie na ujifunge ukijiachia waingia motoni na ukijifunga mwenyezimgu atakulipa pepo leo hii tumeacha usingizi kwani hatutai kulala sisi hatuna usingizi hamna anamzeeo upendi ka, kamwili kawe kazuri ulale kabisa hamduri, upendi lakini umeacha kule ukaiziba nafsi lazima uende msikitini jamani ni jihadi kubwa angalia mtume anasema mtu anapolala shetani anafunga mifundo mitatu anakuja kwenye kichwa anafunga anakua katikati anafun anafunga kisha unapiga usingizi nauka sawa jamani unalalaaunapofika una, una, una, wakati ukawezeshwa kumsabih mwenyezimgu au kumtaja mwenyezimgu la kwanza laondoka tmbona hataswali u saa zingine unaamka kabisa unaangalia muda tai za kusa meinja kidogkidogo wallahi ukimtiish unaamka saa nne kuja kuamka hivi saa nne kwahiyo ni jihadi ya nafsi kuiziba nafsi kuikaza nafsi nikimalizia tutaje zile mbili zetu tulizoacha jana jamani tuko mwezi wa mtukufu wa ramadhani mwezi wa ibada mwezi wa kheri jana tulizungumza mambo manne yanayoletwa na mwezi mtukufu wa ramadhani tukasema mambo mawili ni juhudi ya mtu kufunga na kusimama tarawiha yoyote mwenye kufunga anasamehewa madhambi aliyopita meyote mwenye kusimama kisimamo cha usiku akaswali slatutarawih anapata anasamehewa madhambi aliyopita kuna mambo mawili mengine wee unapata ni fr kwa mwenyezimgu subhanah wataala jambo la kwanza mwajua sisi tunafanya madhambi mengi sindio mtu mweza kukaa na jamaa yako mwaongea mwamzungumzia mtu mwingine mkawa mnafanya riba ni dhambi kubwa ni katika ukatembea zikapita hizo neema za mungu ukaangalia ukapata dhambi sawa yani madhambi yote ambayo sisi tunafanya kuna wengine tayari washaandikiwa kwamba wao ni watu wa motoni na wanatembea wako hai sasa mwezi mtukufu wa ramadhani unapokuja unakuja mwenyezimngu kila siku ana watu anawatoa katika moto wa jehannam na kuwaacha huru wafanye mazuri ambayo yanayomridhisha mwenyezi mungu subhanahu wataala ofa hiyo haina matendo wala haina chochote kwamba wajashtukia kwamba wewe umetolewa motoni mwenyezimngu amekusamehe mtume alehi slawasalam anasema walillahi na ana mwenyezimngu utakau min annar watu ambao anawaacha huru kuwatoa katika moto na kuwaacha huru wafanye mambo mazuri ili waingie peponi fi ramadani ndani ya mwezi wa ramadhani kulu leila kila usiku mwenyezimgu anatoa kundi la watu motoni anawaacha huru neema za, na fadla za, za mwezi mtukufu wa ramadhani fadhila hizi hazipatikani katika miezi mingine mbali na kufunga jamani ndugu zangu katika imani mwenyezi mwenyezimngu subhanahu taala kauleta mwezi mtukufu wa ramadhani kwa, kwa huruma na kuturehemu sisi leo hii mwenyezi mungu kafunga kawafunga masheitani minyororo wasiweze kukushawishi wewe kufanya masia hiyo pia ni moja katika zawadi ambazo zilizoletwa na mwezi mtukufu wa ramadhani wallahi mashaitani wamefungwa haya tunayoona mitahani maaewasemaustadhibona mmm, amesema hivo na wakati tuona madisko mabaraa yapita mitihani sijui masia yako nje nje jamani hizi sio za sheitani hizi ni zile athar ambazo alizoziacha sheitani kabla hajafungwa kuna watu wenginewa wame pigwa mihuri katika nyoyo zao hawezi kuongoka tena hata ramadanijamalu kumi ni athari zile za sheitani ambazo kaziweka kazipandikiza ndo waona mtu mwenyewe nafsi yake akaingia katika masia lakini sio katika vishawishi vya sheiani ni athari zilizobakizwa na sheiani ndani ya nafsi yake sasa nduguzangu atika ma mtume sala wasaa anasema waliswaini farhatani yafrahu biha mfungaji ana furaha hizi mbili sawa wajua siku zote unapokua na furaha natakiwa ufurahike unapokuwa na furaha fukanuna watu nnauna msiba ukiwa na furaha lazima ufurahike uonyeshe furaha ufura ili unayo mtume saa salam anasema hivi mfungaji ana furaha mbili furaha ya kwanza idha aftara anapofungua fariha bifitrihi anafurahia ya ftari yake we ukila muhogo wakati u wakufungua ufurahi wafurahi eh? na kachori kababu viazi vya karai viazi vya kumimina mkate wa sinia hufurahii waona watoto nyumbani kama mchana mzima walikuwa akimya basi huyu aanza kushika hiki huyu aangushe kikombe huyu aangushe nini mara ende huku mara wapi vurugu mle ndani kwanyewe mnaokaa sindio wakati wa kufuturu kila moja na kikombe sindio mtume sallama anasema anapofungua mfungaji anafurahia futari yake sawa asema furaha ya pili ni zawadi kwa ummati muhammad kwa yoyote atakayefunga waidha laqia rabbahu, wa rabbahu fariha bisaumihi siku ya qiama siku ngumu siku ambayo mja atasimamishwa mbele ya mwenyezimgu wa ama man hafa maqama rabihi wanaha lnafsa n ilhawa fain ljanat hiya lmawa na siku ya qiama sasa waenda ku, kupewa mambo yako matendo yako mali zako basi yule mfungaji atakuwa na furaha ya kipekee allahu akbar wa idha lakiya rabahu fariha bisoumihi atakapokutana na mwenyezi mungu atafurahia ya somu yake hakuna atakayekutana na mwenyezi mungu akawa na furaha isipokuwa mfungaji wallahi mpaka na manabii wataogopa manabii wataogopa amiji ile hadithi ya watu jasho zitawafunika mpaka kwenye magoti jasho zitawafunika mpaka kiunoni jasho zitawafunika mpaka shingoni wa minhum man yaljimuhu lalqu iljaman na kuna watu watafunika kabisa na jasho watakwenda kwa mitume kwenda kuambia tuombeeni sasa hali ngumu kila moja akimbiassio mm akmbi laiillahi mfungaji siku hiyo ya shida siku ngumu mungu anasema dhalika yaumun asr hiyo ni siku ngumu basi mfungaji waenda wewe wafurahi kuonana na mwenyezi mwenyezimgu kwa somu yao sasa mimi niseme kwamba tusiziharibu somu zetu na mwezi huo ramadhani tusione ni miezi kama miezi mingine watu walikuwa anaomba wafikishwe ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani miezi sita wafanya dua kila siku e hey, mungu nifikishe hey, mungu amfikishe leo hii mungu kakupendelea leo hospitalini wanakufaa ngapi kwa siku umeenda kumuuliza mganga mkuu pale palel umeenda kumuuliza nenda umuulize hivi leo umesaini maiti ngapi zitoke atakwambia akikwambia unaweza nnda umuuliz hivlo umesainmaitapala usimuulz kaaale ge uskie vingola vinavyotoka na ni wengine ni wengine wanafanya ni mungu nalmungu wewekakupa bure ufikie mwezi wa ramadhani kisha tauona kawaida jamani umiakwanza ndo, kwanza ndo ama bado limeenda bwana wallahi ayamu majujati siku ndogo sana zimeondoka hizo hizo zikiondoka hazirudi na zikirudi sio hizi ni zingine kwahiyo tuutumie mwezi mtukufu wa ramadhani vizuri tuhisi kwamba tuko katika mwezi mtukufu wa ramadhani sio kwa tende tu na mahanjumati na urojo huh? urojo ni yani vile vitu vitamu vitamu vile halwa halwa zile sio hizo tu basi na pia uzitendee haki kwa sababu mungu ndi ashakuruuzuku usimame uswali njo sitanaeaausu safu tu na nyumbazote apa ni waislam huku pia ni waislamwako wapias kimkuta nyumbanilaana chochote kavaa kikoi na tum likowazikkwenye kit kaisaho njo mskitinibawajua ah, hivo tu walai tumwogopeni mwenyezimgu neema hii ni neema kubwa ya mwezi wa ramadhani mwenyezimgu akikufikisha basi we ujui mwakani kama utafika tena hapa katikati kuna watu unawajua mwenyewe kwa jicho lako unawajua wameondoka wamekufa lakini wewe na mimi tumefikishwa jamani tujitahidi shaa kwa haya machache nimaongea mengi naombeni radhi wanafunziwengia kazini naombeni radhi na tena rahi tena radhi lakini mii nasema pia mcheza kwao utunzwa mtanipiga mta mtapigapgamii naomba nisameheke kwa kuwachukulia muda mwingi lakini pia naomba haya tunayozungumza basi yakae ndani ya nafsi zetu aa o al a n ia sn ia n a a نar a in f nk في الدين والدنيا والآخرة ربنا زدنا علما وارزقنا فهما وصلى الله على سيدنا محمد وعلى آله وصحبه وسلم والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته شكرا آه إن شاء الله شكرا سلام استاذ