نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له اما بعد فان احسن الحديث كتاب الله تعالى وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه wkl bidat lala wkula alalatin fi nar allahuma ina naudubik min dhabi nar kufuwaislam kama tulivyotarajia ya kwamba tungekuwa na alustadh abu bakri kambodia juu ya madda tukufu ya uharamu wa waislam kuwakumbatia makafiri lakin mwenyeezimungu subhanahu wa taala akumfanyikisha mahadhiri wetu kuwa nasi katika usiku wa leo na hata hivyo mwenyezimngu kwa rehma zake ametujalia tunaye shekhe hilali ibni shaweji maarufu kipozeo kwa hiyo insha allah katika kipindi hiki atatupoza ila salati ilishaa nisingependa nipoteze muda bali nimkaribisha ustaz aendelee nanyi faliya tafadhal mashkura alsalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu الحمد لله الذي انزل على عبده كتابا عجبا فيه من كل شيء حكمه ونبا والصلاه والسلام على سيدنا محمد اشرف الخليقه عجما وعربا وازكاهم حسبا ونسبا وعلى آله وأصحابه السادة النجباء وبعد. فإن أصدق الحديث كتاب الله. وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم. وشر الأمور محدثاتها، وكل محدثة بدعة، وكل بدعة ضلالة. wkl lalti fi nar wlyadu billah taala min anar ndugu zangu waislamu baada ya kumshukuru mwenyezimngu na kumtakia rehma na amani mtume salla llah aleihi wa kwa kweli maudhui yetu kwa wakati huu itakuwa ni jinsi gani iblisi atakuja kuwa kana watu siku ya iama jinsi gani iblis atakuja kuwa kana watu siku ya kiama na hilo liko wazi katika aya ya ishirini na mbili suratu ibrahimu mwenyezimngu anasema wa qala lshaitanu lama kudiya lamru ان الله وعدكم وعد الحق ووعدتكم فاخلفتكم وما كان لي عليكم من سلطان الا ان دعوتكم فاستجبتم لي فلا تلوموني ولوموا انفسكم ما انا بمصرخكم وما انتم بمصرخي اني كفرت بما اشركتموني من قبل ان الظالمين لهم عذاب اليم صدق الله العظيم ni aya ya ishirin na mbili katka suratu ibrahim mwenyezimgu anasema wa shaitanu lshaitanu shetani atasema sikia kiasa huyu iblis alolaniwa atasema lama kudiya lamru hukumu yaani watu weshahukumiwa watu wabaya weshakuwa motoni watu wazuri weshakuwa peponi watu weshafufuka weshahesabiwa weshahukumiwa ndo wamelipwa sasa wema wako sehemu ya wema wabaya wako sehemu mbaya sasa pale iblisi atakuwa anawahutubia watu wa motoni kwa kuwaambia ina llaha waadakum waada lhaq hakika ya mwenyezimngu kakuahidini ahadi ya kweli manake alisema mkimwasi apakikieni motoni ndo sasa hivi mko motoni motonitu shasani anawaambia wale watu wamotodi na yeye mwenyewe ndo yuko huko ina llaha waadakum wada lhaq hakika ye mwenyezimngu amekuahidini ahadi ya kweli kabisa wawaadtukum na mimi nilikuahidini fa akhlastukum lakini sikukutekelezea maana ake iblisi siku zote anawaahidi watu kwamba hawafufuki anawaahidi watu kwamba hawahesabiwi anawaahidi watu kwamba hawahukumiwi hakuna moto hakuna pepo iblisi anawaambia watu motoni watu ndo weshakuwa motoni na yeye iblisi ndo anawaambia ina llaha waadakum hakika ya mwenyezimngu amekuahidini waada lhaq ahadi ya kweli kabisa na kishatekeleza kweli kishasema mkimuase takseni motoni na sasa hivi ndio mko motoni wawaadtukum na mimi nimekuahidini kwamba nyiye fanyeni tumaasu hamna kulipwa siku ya kiama hakuna kufufuka fa ahlabtukum lakini mimi sikutekeleza nimetaka kupinga kiama lakini haki- hakikupingika sasa hii ni kauli ya iblisi anaitoa baada ya kuwa watu wamemngangania kwamba wewe ndo uliotufanya sisi tuangamie wamemshikilia kabisa kwa maneno wewe ndio uliotuponza sisi mpaka tuwe motoni leo sasa iblisi nayeye anakana anakataa kabisa anasema ina llaha waadakum wada lhaq hakika ya mwenyezimngu kakuahidini ahadi ya kweli kakwambieni mfanye mema mkifanye mabaya mkifanya mabaya papieni motoni nyinyi mkawa mmefanya mabaya leo mko motoni wawaadtukum na mimi nilikuahidini kwamba hakuna kiama wala hakuna malipo faakhlabtukum lakini sikukutekelezeni chochote wama ma kana lia alaikum min sultanen na mini sikuwa juu yenu na nguvu zozote au mamlaka yoyote iblisi hana nguvu za dola kwamba labda mtu mwenyezi mwenyezimngu anamtia katika jela yake iblisi jela e, iblisi hana jela hapa duniani kwamba watu wakikataa kumfuata yani wakikataa kumwasi mwenyezimngu awatie katika jela yake iblisi hakuna wama kana lia alaikum min sultanin mimi sikuwa na nguvu zozote zozote juu yenu sikuwa na mamlaka ila isipokuwa uwezo wangu mimi andaautoko ilikuwa ni kukwiteni tu kukwiteni tu katika maasi fastajabtum lii kwa utumbavu wenu na kwa ujinga wenu nyiwe wenyewe mkaniitikia mkanifuata mimi sikuwa na mamlaka sikuwa na nguvu zozote za kuweza kukuvuteni nyiye mnifate mimi mtake mstake ani kwa lazima sikuwa na uwezo huo afadhali viongozi wenu wa nchi zenu maraisi wenu ma, ma, nnii masultani ma, wenu katika nchi zenu hao walikuwa na nguvu za dola mkihalifu mki amri zao wanakuteseni lakini mimi ibilishi sikuwa na nguvu yoyote sikuwa nimeweka jela mimi eti waku wakikataa kuni asni watie katika jela yangu ibilishi ana jela anakataa anasema wama kana liya alaikum min sultanen na haikuwa kwangu juu yenu nguvu yoyote yakaweza kukulazimishani mnifwati ila isipokuwa andaautukum ni kule kukwiteni tu fastajabtum lii niye kwa upumbavu wenu mkanifata mkaniitikia baada ya mimi kukwiteni na ndio maana ukaona mwenyezi mungu anasema إن الشيطان لكم عدو فاتخذوه عدوا إنما يدعو حزبه ليكونوا من أصحاب السَّعِيدِ إن الشيطان لكم عدو حكك يا شيطان قانونين عدوي فاتخذوه عدوا بس لن ينفيني كوالي إنما يدعو حزبه ولي أنا لي تكن liyakulu min ashabi said ili awe nao pamoja wawe watu wamotoni siku ya kiama yake kuita tu watu anawaita watu bwana wale wale watu wanaojifanya watu wanaojifanya w- w- w- wanaifata dini wale wale wale wanaojifanya wanaifuata dini wale basi ndo iblisi anawataka sana ili mrani wapate kuchanganya dini na mambo mengine yasiokwa ya haki na wakati mwenyezi mwenyezimngu anasema wala talbisu lhaqa bilbatil msichanganye haki na batil sasa wale wale watu wa haki wale iblisi huwa anawafata wasipojitambua mara moja wanapotea sasa ndo hapa iblisi anakataa anasema mimi sikuwa na nguvu zozote za kukulazimisheni nyiye mnifuate mimi illa andaautukum isipokuwa nilikuwa nakuteni tu fastajabtum li na nyewe nyewe mkanitikia mkanifuata fala talumuni basi mkone kabisa msinilaumu mimi iblisa anawaambia watu mototo fala talumuni basi msinilaumu mimi walumuu anfusakum zilaumuni hizo hizo nafsi zenu msinilaumu mimi laumuni la la nafsi zenu mimi sikukulazimisheni kunifuata eh, tama, zana, sasa, ni wenyewe mlinifuata kwa ajili ya kuifuata kufuata tamaa za nafsi zenu sasa zilaumuni hizo hizo nafsi zenu msinilaumu mie maana watu watamngangania wewe ndo umetupopeza siji nini kwa mfano hapa juzijuzi tu kuna watu wamezuka wanadai kwamba isi za mtume muhammad sali llahu alihi wa sallam eti si sahihi tazamaibilisi anavyowachezea watu wakati mtume anasema taraktu fikum ma in tamassaktum bihima lan tadiluu badi abada kitab llah wa sunnati nimekuacheni mambo mawili vitu vilivi mkishikamana navyo hamtopotea baada ya mi kuondoka milele navyo vitu vili venyewe ni kitabu cha mwenyezi mwenyezimgu na sunna zangu wee ukatae sunna za mtume utategemewa unaona ibilisha navofata watu nawacezea na, na watu wenye akili yao timamu kabisa wanakubali kwamba hadithi za mtume hazifai afadhali kama ingekuwa wanasema kuna hadithi zile dhaifu zilizozuliwa na mayahudi wamezua mayahudi wakaziandika katika vitabu kuwaongopea waislamu ili wapate kuamini kwamba yamesemwa na mtume maneno yale na wakati hayakusemwa na mtume ingekuwa hivi afadhali lakini hadithi zile mpaka zilizokuwa katika asaha alkutubu lmusannafa za imamu lbukhari na imamu muslim zinakanushwa kwamba si sahihi eti hadithi za uongo unaona iblisi anavyowachezea watu ujanja wa iblisi huo basi implisi anafanya hivi ili mradi anawaita watu alikushasema la akudanna lahum sirataka lmustaqima kwa yaqini mtawakalia hawa kwenye njia yako iliyonyoka ati anawatafuta wale wale wanaoifanya wanaifuatalili wa basi wale wale anawatafuta mtu anapinga hadithi za mtume sal allahu alayhi wa sallam eti ko kwa kuɗayi kombamoe kwa zimgu kaleta kitabu kimoja tu qur'ani hiyo qurani yenyewe kay kwa nani kama mtume qurani sikomtume kwa mtume sasa maneno ya mtume wewe huyakanushe kwamba hayafai yanafaa yale maneno ya mungu munguyaliyoperemswa kwa mtume tu basi utakuwa umepotea utakuwa umepotea na ndio maana mtume salla llahu alaihi wa tumeambiwa sisi na mwenyezi mwenyezimungu katika aya ya 6itii na tano suratu nisa fla wrabik la yuminun hata yuhakimuk fima shajra binhm thum la yjidu fi anfushm haraja mma qadayt wa ysalimu taslima fala wrabik na apa kwa dhati ya mola wako muhammad la yuminun hawa hawawi wenye kuamini kikwelikweli hata yuhakimuka fima shajara bainahum mpaka wakufanye kufanya wewe ndio hakimu wao katika yale wanayokhtalifiana nayo yale wanayotofautiana waokwa wao wewe wakufanye ndio hakimu wao thumma la yajidu fi anfusihim harajan mima kadaita kisha wasipate uzito wowote katika nafsi zao kwa ile hukmu ulioitoa wewe wayusalimu taslima na waifuate kabisa na kuinyenyekea kabisa mtu anadai kwamba hukmu alizokuwa akizitoa mtume sala llah alaihi wasallam zote zilikuwa ni za qurani tupu tabtaban mtume sall llah alihi wasallam alikuwa anatoa hukmu kwa kutumia qurani tupu ndiyo na yale maneno aliokuwa akiyasema mtume yalikuwa yanafanana na qurani yanafatana na qurani kuna maneno yake mwenyewe binafsi ndio yanayoikwa hadithi na kuna maneno ya mwenyezimngu ndo yanaitwa quran mtume alikuwa anafanya mzaha sasa ndani ya qurani kuna mzaha ndani ya qurani tukufu kuna mdhaha wayamdzah mtume sala llahu alihi wa sallam ukisoma katika vitabu vya sira na vitabu vya tarikhi alikuwa ana tabia ya kufanya mzaha wala yakulu illa haqan lakini katika kufanya kwake ndzaha hasemi isipokuwa maneno ya haki sasa je ndani ya qurani kuna ndhaha ndani ya qurani hamna ndzaha kwa hiyo hii inaonyesha dalili kwamba kuna maneno yake yeya spesial ndo yanaitwa hadithi na kuna maneno ya mwenyezimngu ndo inaitwa quran utasemaje hadithi za mtume hazifai utakuwa umepotea sasa huyo huyo anayekushawishi ufanye hivyo ndo atakunuka skuaki yaku nto atasema fala taluumuni basi msinilaumu mimi walumuu anfusakum zilaumuni nafsi zenu ma ana bimusrihikum mimi leo siwezi kukunusuruni wama antum bimusrikhin wala nyinyi leo hamwezi kuninusurumia iblisi anawaambia waku msinilaumu laumuni nafsi zenu hizi nafsi hizi ndugu zangu waislamu hizi nafsi hizi nabiyu llahi yusuf la nabiyina waalaihi salatu wassalam anasema wama ubariu nafsi in lnafsa la ammaratn bissu illa ma rahima rabbi ina rabbi ghafuru rahim wama ubariu nafsi mimi siwezi kuitakasa nafsi yangu nabii yusufu anasema likajiona mie labda ndo bora sana mchamungu sana tazama nabiu llahi yusuf ni mtu mchamungu kwelikweli ni katika watu waliotakaswa na mwenyezimngu anaitwa na mwanamke anasema maadha allah inahu rabbi ahsana maswai innahu la yuflih lzalimun anaitwa na mwanamke mwanamke anaitwa zulekha njo tufanye zina nabi yusuf anasema maadha llah mwenyezimngu anilinde na jambo hilo inahu rabi ahsana masuwai kwani yeye mumeo ni bwana wangu kanitengenezea makao mazuri hapa kwake sasa mimi nikikuzini weye nna haki yake mumeo inahu la yuslihu lhalimun watu mahalimu hawafanikiwi bwana sasa mi nikikuzini kikuzini wee huyu bwana haki yake sifanyi jambo hizo ikawa ogozi mkubwa mpaka yule mama akaja kumkamata nabii yusuf wanagombana mlangoni mpaka akamchania nguo yake kwa nyuma mara anatokea mumewe yule maud kutokea kwa kuwa nabii yusufu nia yake ni ucha mungu kumwogopa mwenyezimgu nia yake na kutakasa ibada yake kwa mwenyezimngu msaada wa mwenyezimngu ulimjia aliposingiziwa na yule mwanamke baada ya kujiona sasa kishapedheeka anasema ma jazau man arada biahlika suan illa an, an yusjana au aadhabun alim hakuna malipo yatakayofanana na huyu aliotaka kukufanyia ubaya kwa mkeo isipokuwa kutiwa jera au kupewa adhabu kali mno kuna mtoto pale mdogo sana hajafikia uwezo wa kusema basi ndo akazungumza kwa uwezo wa mwenyezimuu akasema in kana kamisuhu kuda min kubulin fasadakat wahuwa min alkadhibin ikiwa kanzu yake imechanwa ime kwa mbele basi huyo kasema kweli huyo mwanamke zuleha na huyo yusufu atakuwa muongo na ikiwa imechanwa kwa nyuma inkana hamisuhu kudda min duburin fakadhabat wa huwa min assabiqin ikiwa imechanwa kwa nyuma tuta, tutajua huyu maama kazungumza ka mongo yusufu ndo akasema kweli falama raa hamisahu huda min dubure kala inahu minina kaydikun, kaida kunna ahima alipoiona yune bwana ile kanzuya yusuf kwa nyuma akasema hivi ni vitimbi vyenu wanawake hila zenu tu tuizi kwa sababu hila zenu ni kubwa mno vitimbi vyenu tuvi kwamba mkewe ndiya aliekwaki mkusudia nabi yusuf lile angalia mtu mwenye imani huyo anamwambia nabii yusufu yusuf aridu an hadha yusuf yapuzilie ya mbali mambo haya jambo hili wewe lisahau kabisa lidharau kabisa usilitangaze kwa mtu yoyote wastaghfiri lidhambik na wewe mwanamke uombe msamaha kwa dhambi yako uliyoifanya inaki kunti min alkhatiin kwani wewe ulikuwa ni miongoni mwa wenye kukosea anamwambia mkewe habari hii mwenyezimngu kampa imani ule bwana mkubwa kwa kuona mujiza mkubwa kama ule mtoto mdogo anazungumza ambapo hajafikia uwezo wa kusema anazungumza pale pale palepale anamwambiayoso arid an hadha yoso mambo haya yapuze jambo hili lisamehe li, li, kabisa liachilie mbali ilu, li usilitangaze kwa mtu yoyote maanaake ndo ishatufika aibu wastaghfiri lidhambik na wee mke wangu omba msamaha kwa mola wako kutokana na dhambi ulioifanya inaki kunti min alkhatiin kwani wewe umekuwa ni miongoni mwa wenye kufanya makosa yusuf tazameni ndugu zangu waislamu yote haya inazungumza kuhusu habari ya nafsi tu nafsi zetu hizi tukiziendekeza zitatupeleka babaya kisha huyu aliotushawishi aliozishawishi nafsi zetu ataturuka ukuya hiafui nabin yusuf juu yu ya kwamba yeye akajihepusha na mambo machafu yale alisikia maanake baada ya hapa kidogo mtanivumilia niongeze ikikisa kidogo ili mradi tupate kuipata hii nafsi baada ya wale wanawake kusikia maanake unajua tena tabia ya wanawake wanaona fakhari kuzini na mtu anayempenda sasa huyu zulekha anaona fakhari kuzini na nabii yusuf basi akawa an, an, anatangaza kwa watu kwamba ah yule kijana yule hapana kijana kanifanyia jambo baya kabisa nimantaka hataki anawaambia watu bwana watu washafahamu mdu mzima wa misri wana wake wanakaa katika vikao vyao wanazungumza kwamba yule mwenzetu tena kaidi mtumishi wake ama yule kadzidi basi falama samiat bimakrihinna arsalat ilaihinna wa atadat lahunn mutakaa وآتت كل واحدة منهن سكينة وقالت اخرج عليهن فلما رأينه أكبرنه وقطعن أيديهن وقلن حاشا لله ما هذا بشر إن هذا إلا ملك كريم. بعدها يا كو سكينة ويزوليكا طمعنا سنغينيون أنا أكنزيه أكاواييتا فالنوباليكواتي كول يا كوكيريو باش نفقو لأول كلام مودا basi akasema yusuf hebotokea mbele akina mana ihruj laihim falama raaina ho basi nabii yusufu wale wanawake akbarna ho kitu kikubwa sana wakatana aidiahuna wakawaana katakata mikono yao bila kuji hisi maumewepu wakulna hasanillah wakasema hasanllah ma hadha bashara huyu si mwanadamu wakawaida si mwanadamu kabisa in hadha illa malakun karimu hakuwa huyu isipokuwa ni malaika mtukufu tu kutoka mbinguni huyu si mtu mtu atakwaja mzuri kiasiki wanajikava mikonayao yao hawajielewi aka alipoona wanaumia zaidi akawambia suku ndani wataumia zaidi akasema hadha ladhi lumtunani fi huyu ndo yule ambaye mnanikalia vikao kunisengenya ndo huyu basi nimekuteni maksudiku kujulisheni kwamba mwenye kuruka naakhiri ka kumpenda huyu kijana ana lawama namkibisha angalini mkono wenu hada ladi lumtunani fi walin la yf ma muruhu layusjananna walayakuna min asaghirin walain lam yfal ma amuruhu mna ikiwa hakufanya mnalomwamrisha layusjananna hinuni inaitwa nuni tukidi sakila basi wallahi atati, lazima atatuwajera wala yakuna min assaghirin na atakuwa miongoni mwa waliozalilika wa basi nabii yusufu kuanzia siku hile ikampata tabu nyingine sizureha peke yake sasa anayemtaka yee na e. wale walio waliojikatakasa mikono yao nao wanaandika barua wa yusufu ninakutaka na wajumbe na kila kitu wajume siku hadi siku wanaoongezeka tu kwenda kwa nabii yusuf nabii yusufu amuombe mwenyezi mungu angalia uchamungu wa nabii yusufu huo angalia uchamungu wake huo anasemaje anasema, anasema rabbiya sijnu ahabu ilaya mima yadunani ilai mola wangu hiyo jera nnaitenda zaidi kuliko hilo jambo wanalonitia la uzinifu wa ila tsrif ani kaidahun asbu ilihin na kama hukuniepushia hila zao vipimbi vyao hawanake ntachanganyika nao katika maasi wa akum min aljahilin na ntakuwa miongoni mwa wajinga fastajaba lahu rabuhu fasarafa nhu kaidahuna inahu huwa alsamiu lalim akamtikia mola wake akamjibu menyezimungu wambilake akamwondolea viti mbi vya wanawake kwani mwenyezimngu ni mwenye, mwenye kusikia na kujua nabii yusuf kamwomba mwenyezimngu aingie jera kuliko kuzini si cha mungu mdogo sasa hapo hapo anasema wana ubardhi unafsi ndugu zangu wa islamu في يجب ان نتعامل مع ان نتعامل مع ان نتعامل مع ان نتعامل مع ان نتعامل مع ان نتعامل مع ان نتعامل مع ان نتعامل مع ان نتعامل مع ان walakad hammat bihi alikuwa akakusudia kumdhuru nabii yusuf kama hakukubali kuzini naye na nabii yusuf alikusudia kumpiga zuleha maake isana huyu mchatu anataka mini zini anataka kumpiga zuleha nabi yusuf anataka kumpiga zuleha zuleha anataka kumdzuru nabii yusuf kwa sababu atake kuzini naye walakad hammat bihi wahamma biha laula anraa burhana rabihi lau kama nabii yusuf asingeona dalili za kukatazwa na mola wake ah, angekusha mpigilia mbali zule kadhalika linasrifa anhu lsu yote ili tupate kumwondolea uovu uovu wenyewe kuzini na mke wa mtu kumdhulumu mtu mkewe ndo uovu wa lfahsha na mambo machafu innahu hakika ya huyu yusufu min ibadina lmukhlasin ni katika waja wetu waliotakaswa kwelikweli sasa huyu ni katika waja waliotakaswa hapo hapo anakwambiaje wama ubariu nafsi siweze kuitakasa nafsi yangu nikajiona nikajionanye ndio bora ina nafsa hakika ya nafsi la amaratun bisu siku zote inaamrisha mambo maovu mambo mawabu. uwe uavyo lakini nafsi yako utakuamrisha maovu siku zote unaweza kuwa kiarabu, hey, mjungu, na mke wa kiarabu basi ukamwona mzungu nafsi yako akakwambia mwarabu nnaye nigepata na huyu mzungu hivi hivi hivi ndodi unaona nafsi hiyo ina nafsa laamarat bisu hakika ya nafsi desti yake sikuzote asi ah, ma rahima rabbi isipokuwa ile nafsi iliyorehemewa na mola wangu hakika ya napsi, kwa mawaku, nafsi kazi yake kuamrisha maou isipokuwa nafsi iliorehemewa na mwenyezimngu ina rabbi ghafururahim hakika mola wangu ni msamehevu mrehemevu kuna nafsi iliyorehemewa na mwenyezimgu hiyo kweli haifanyi kazi ya kuamrisha maovu nafsi ziko tatu kubwa kuna al nafsu lammara al anafsu lmutmaina annafsu al llawama ni nafsi inayojilaumu afadhali nafsi hiyo ukipata umebahtika ume kidogo manake unaweza kukaa sehemu ukaanza kujihesabu yaani kuhesabu matendo yako ulioyafanya mabaya ya oh, ni dhambi ile nilioifanya nie siku zile hivyo nikiendelea mimi nitakuwa mtu gani kwa mungu oh bora nitugu basi hii nafsi yenye kujilaumu nafsi nzuri inaweza kukupelekea katika kheri inaweza kukuingiza katika kheri na kuna anabsu lammara nafsi mbaya inayoamrisha mambo maovu siku zote hiyo ndo nafsi chafu nafsi hiyo ndo wanayo wanafiki makafiri na mushirikina annafsu lamara siku zote inaamrisha maovu mwenyezimngu hatunusuru na nafsi hiyo na kuna anafsu lmutmaina nafsi iliyojituliza watu namna hiyo unaweza kuwakuta wewe katika dunia hii utafikiri matajiri kumbe nafsi zao tu zimetulizana wamemshiba tu mola wao nafsi hizi zinakuwa na na kanaa zinakuwa na kanaa zinatosheka maanaake zina kinai maanaake kuna watu wengine hawakinai kila wanachokipata wanaona hawajapata tu basi kuna watu wamekinai wamemkinai mola wao wakipata riski japo chache basi ile ile wanaitumia katika kumwabudu mola wao tena kwa kuridzika kabisa hawa nafsi zao ndo za kheri alnafsu lmutmaina نفسي لو جي توليزا نديو نفسي يا خير. نفسي لو جي توليزا لو نفسي يا خيه نا واتو هاوو نفسي هي المطمئنة نديو انبعو سيكو ياكو فاقعو وهو ملائكة وانا وانا يا ايتها النفس المطمئنة ارجعي الى ربك راضية مرضية adkhuli fi ibadi wadkhuli jannati wanaambiwa siku ya kufa kwao watu namna hii ya ayatuha lnafsu lmutmaina ewe nafsi iliyojituliza irjii ila rabbik rudi kwa mola wako radhiatan hali ya kuwa uko radhi mardhiyatan na mwenyezi mungu ikoradhi nawee na uridhika kabisa utakachopewa fadkhuli fi ibadi basi ingia katika kundi la waja wangu wema wadkhuli jannati na uingie katika pepo yangu nafsi iliyojituliza Il an nafsu lmutmaina hiyo ndo nafsi ambayo mwenyezimngu atujalie tumwombe atujalie nafsi ndugu zangu waislamu ndo zinatuangamiza na shaitani kazi yake kushawishi tu anazishawishi na nndio maana mtume baada kumali zafita, akbar, tuna, tuna kalu, muliza, mtume. Akbaru, ya kumaliza vita akasema kharajna min aljihadi lasghar hivi sasa tumetoka katika jihadi ndogo ila ljihadi lakbar tunaelekea katika jihadi kubwa sasa tumetoka kwenye jihadi ndogo tunakwenda kwenye jihadi kubwa kalu jamaa wakamuuliza mtume wama ljihadu lakbaru ya rasul llah nani ipi jihadi kubwa ewe mjumbe wa mwenyezimngu mtume akasema qal anyujahida rajulu nafsahu wa hawahu ni mtu apigane na nafsi yake na matamanio yake kupigana na nafsi sio jambo dogo jambo kubwa jambo kubwa sana kupigana na nafsi kupigana na nafsi manake kuyaepuka aliyo yakataza mwenyezimngu manake nafsi inathamani yale aliyo yakataza mwenyezimngu wewe unajilazimisha kuyakataa shaitani anakushawishi naye wewe unajitahidi kujilinda kwa kutumia jina la mola wako manake sheitani kazi yake aykushawishi wa ima ynzakannaka min alshaiani nazkun fstaid billah inahu hwa lsamiu lalim wa ima yanzahannaka min alshaitani nazgron na anapokushawishi shaitani kwa tashwishi zake fastaid billah omba ulinzi kwa mwenyezi mwenyezimngu innahu huwa lsamiu lalim kwani mwenyezimngu ni mwenye kusikia na kujua shaitani kazi yake kushawishi na ndio maana tukaambiwa tuchunge sana ndini zetu ndini zetu كلا كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل كل wkuli ibadi yakulu lati hiya asan wambie waja wangu siku zote waseme maneno mema tu maneno mazuri ina lshaitan yanzagu bainahum kwani shetani ana tabia ya kuchochea ugonzi baina ya watu in shaitan kana lilinsani aaduan mubina kwani shetani kwa mwanadamu ni adui wa kabisa yoo kazi yake kushawishi kuchochea ugonzi baina ya watu amemshawishi mtu anamtengenya mtu alafu yule ambaye aliokuwa ana, anasengenya yule aliokuwa akisikiliza ule usengenyi unaotoka kwa mtu anakwenda kumwambia yule mwenyewe setani yote anafanya anamshawishi mtu amsengenye mtu akishamsengenya yule ambaye alikuwa anasikiliza anamtuma aende akamweleze yule mingine tena usengenyi wenyewe basi katika mambo ambayo wallahi hayamhusu kabisa mtume sall llahu alaihi wa sallam alipokataza usengenyi basi aliulizwa ikiwa yale tunayoyasema anayo je weye anasema tusisengenye watu sawa ikiwa mtu hayupo tusimseme sasa kama yale yafanya anayoyafanya ndo je akasema ikiwa yale aliyo nayo ndo mnayoyasema ndo mmemtengenya na ikiwa hana basi mmejibebea mizigo mikubwa ya madhambi manaake mmemzulia uongo kwa hiyo inamaana kwamba mtu hatakama analo lili jambo inatakiwa umkabili umweleze sio kae na watu natengea ndio tukirudi katika ile aya mwenyezimungu anasema wa wakuli ibadi yakulu llati hiya ahsan waambie waja waseme maneno mazuri mazuri tu kauli zao ziwe ni yani katika maneno mema maneno mazuri ina lshaitana yanzaghu bainahum kwani hakika shetani ana tabia ya kuchocheza ugonzi kati yao ina shaitan kana lilinsani aduan mubina kwani shetani kwa mwanaadamu ni adui aliye dhahiri kabisa tulimde mdimi zetu ndugu zangu waislamu make nafsi zinatamani kusema ulimi ndo unaotumika basi sio kila linalotamaniwa len, len, na nafsi yako uliseme tu katika ulimi hapana haifai ndugu zangu mtume sala llahu aleihi wasallam katika ile hadithi uilioitaja kwamba amesema kwamba tumetoka kwenye jihadi ndogo yaani watu wanapigana mapanga wanauana damu zinamwagika mtume anaita jihadi ndogo kharajna min aljihadi lasghar tumetoka kwenye jihadi ndogo ila ljihadi lakbar tunaelekea katika jihadi kubwa masahaba lazima walistaajabu wamaljihadu lakbaru ya rasul llah jihadi kubwa ni ipi mjumbe wa mwenyezi mwenyezimngu alu mtume akasema anyujahida lrajulu nafsahu wa hawahu ni mtu kupijana na nafsi yake na matamanio yake sio mchezo nafsi inapoamua kutamani jambo baya ukawa wewe umesimama kidete katika kuizuia sio kazi ndogo kazi kubwa sana kwa hiyo sababu zako ni kubwa sana kuliko hata wale waliopigana vita ya jihadi lk allahumma salli wasalim ala sayidina muhammadi wewe waliopigana vita za jihadi wale unawashinda wewe kwa kuizuia nafsi yako na matamanio ya maasi maanake kishatakafika nafsi na mtu akaweza kumwabudu mwenyezimngu ibada iliyokuwa safi nafsi yake safi kaitakasa na mabaya kisha akawa anamwabudu mwenyezimgu ibada safi basi huyu min alfaizin ni katika watakaofanikiwa siku ya kiyama na mafanikio yake ni kuingia katika pepo ya mwenyezimngu lakini pepo ya mwenyezimngu mtu hawezi kuipata wakati anaiendekeza nafsi yake na mambo mabaya mambo mabaya yako mengi tu mengi mambo mabaya mengi sana moja katika mambo mabaya usengenu usengenyi kuchukua neno la huku kupeleka uku lahuku kupeleka huku iblisi ndo anashawishi watu wanafanya mambo haya nafsi zao anaziendekeza na iblisi anawashawishi basi wanafanya hi haya ni madhambi makubwa sana na mtume sallla al wasallam anasema haingii peponi mtu namna kama hii la yadhulu ljannata kat au la yadkhulu ljannata namma haingii peponi kabisa mtu mwenye kuchukua neno la huku kupeleka huku anautumia ulimi wake katika mambo yasiofaa ألم نجعل له عينين ولسانا وشفتين وهديناه النجدين ألم نجعل له عينين إذ هو من آدم حتكم جالية ما تمويلي ولسانا نوليني وشفتين لم يدوموا ميل حكمة القرآن mwenyezi mwenyezimungu ukataja ulimi kabla ya midomo na wakati midomo ndo inanza kuonekanwa kwana hikima midomo ndo iko nje inaonekana kwa macho ulimi mpaka utolewe ndani ndo macho inaweza kuuona lakini mwenyezi mwenyezimungu anasema walisanan na tukampa ulimi wa shafataini na midomo miwili na wakati kabla ya ulimi kuna meno ya juu na yachini na kabla ya meno kuna hiyo midomo miwili lakini mwenyezi mwenyezimungu anataja ulimi kisha meno hakuyataja kamsaa halafu anakuja kutaja midomo miwili n mdomo wa juu na wachini ni kwa sababu huu ulimi inatakiwa uulinde kama mwenyezi mwenyezimngu alivyohifadhi wa kaujengea kuta hizi mbili kuta ya ndani ni imara kwelikweli kuta ya ndani ndo hayo meno imara kwelikweli halafu kuta ya nje ndo laini laini ndo hiyo midomo hii yote ni ishara kwamba wewe mwanadamu ujitahidi sana kuulinda ulimi wako usije ukatamka kila linalo liunalolisikiri au usije ukatamka kila lile ambalo nafsi yako imethamani lazima uwe mwenye kulinda sana ulimi wako ukifanya mchezo basi ulimi huo huo utakwangamiza na ndio maana mtume sala llah alahi wasallama akasema man kana yuminu billahi walyaumi lakhir mwenye kumwamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho faliyakul khairan basi daima aseme maneno mema maneno mazuri au liyasmut au ajinyamazie ukiona huna neno la kusema la kheri basi bora ujinyamazie ujilazimishe hasa usiseme isipokoa jambo la kheri hapa siku moja nabii isa bni maryam la nabiyina walaihi salatu wassalam kakaa siku moja famarra khinzirun akapita ngurule faqal nabii isa akasema hivi edhhab bisalam nenda kwa amani we nguruwe wale jamaa wanafunzi wake wale wakastaajabu ya nabiy allah ewe mjumbe wa mungu inahu khinzirun yule unayemwambia neenda salama nguruwe yule akasema ini la uridu an uawida lisani ila khaira mimi sipaki paki ulimi wangu isipokuwa kusema maneno mazuri ndo maana nikamwambia yule nguruwe neenda salama angalia kikima hio nabia isa bni maryam ala nabiyina w alaihi lsalatu wassalam ana wambia nguruwede salama abo tunapata darsa kubwa kwamba ulini inabidi usunga kolkeli angalia mtume wa mungu huyo isa bni mariam tena ndo katika waale ululazni khamsa sio mtume hivi tu mtume mkubwa katika wale mitume walotajwa ululazmi fasbir kama sabara ululazni min arrusul mtume anaambiwa subiri kama walivyosubiri wale wenye uvumilivu mkubwa mitume miongoni mwao ni huyu nabii isa nuh ibrahimu musa isa na nabii wetu muhammadi sali llahu alaihi wasallam hao ndio ululazmi khamsa sasa huyu nabii isa ni mmoja katika mitume wenye uvumilivu mkubwa na mapendo ya litume kwetu ni darsa maneno yao kwetu ni mawaidha pamoja na kwa vijitu eh, vingine hti vinadai maneno ya eh, eh, mtume muhammadi salllahu alaihi wasallam ti hayafai vijitu vinazukazuka tu vinazungumza vitu vya ajabu ajabu maneno ya mtume kama haya kufaa atafaa maneno yakowei wona maneno gani we kama maneno ya mtume fay hebu sema weye solu ia man solla alaa maratan salla allahu alayh bi asra hebu semawee nam nayio komba moƴu kuni soliyamiamara mara moja mungu ton mara kum hebu sema basi i ni bigiitutume bine sata xali sura mana ke umtuwana badilimtindom mbiya fate koyele weta si mɓoron mambo mengine mengine bwana upate wa, watu watakujua kuliko kuiongopea dini ya mungu ban kama atafuta umaarufu ufanye jambo jingine usiongopee dini ya mungu utacezeweka basi dunia nzima wana wachuoni wakubwa wote dunia nzima watu dunia nzima toka zama hizo mpaka leo wakikwama katika jambo wanaingia katika qurani wanapekua na wanaingia katika hadithi za mtume wanapekua useme hadithi ya mtume haifai we lazima ufanye adabu usifanye mchezo usifanye mchezo utatezeeka ulimi lazima uuchunge huo angalia katika somo hili nabii isa anavyotufundisha sisi ala nabiyina waalaihi salatu wassalam nabii isa anasema alipopita nguruwe anamwambia idhhabbisalam nenda kwa amani <tuhum> khindiru, ya nguruwe watu wamestaajabu innahu khinziru ya allah ya nabi allah innahu khinziru nabii wa mwenyezimgue huyo anayemwambia nenda salama ni ngurue huyo hawezi kukujibu kukujibuana nini akasema inni hakika yangumini isa la uridu an uawida lisani ila hira sitaki kuzoesha ulimi wangu mi kusema isipokuwa ifo maneno ya manenoya tu basi nabii isa bni maryam la nabiina wlaihi salatu wsalam kwa hiyo tunarudi katika aya yetu ile tuliyoianzia kabisa mwanzo kabisa katika maudhui yetu ni kwamba tulikuwa tunaisoma aya ya ishirini na mbili katika suratu ibrahimu kwamba shetani atakuja kuwakataa watu sikiwa kiama pamoja na kuwa wao walikuwa wamemfuata wamechanganya ibada ya mwenyezimngu pamoja na ibilisi matendo ya kiiblisi wanachanganya na ibada ya mwenyezimngu basi shetani atakua kuwaruka suakiama waqala shaitanu shetani atasema lama kodiya alamru wakatikishakatu hukmu watu wesahukumiwa watu wema shakwa neemani peponi watu wabaya shakwa mahala pabaya motoi shetani nd atasemaje ina llaha waadakum waada lhaq hakika mwenyezi menyezimgu ahadi ya kole kabisa kakwambieni mkifanya mabaya tukuti nimtoni ndo mkumatani waabtukum na mimi nimekuahidini faakhlaktukum lakini sikukutekelezeni nilisema hamna kufufuka lakini imebidi ishindikane tkio basibaya wa ma kana lia aleikum min sultani na mimi sikuwa na nguvu zozote juu yenu za kukulazimisheni kunifuata ila ispokua an nilikuwa milikanakten tunjoni joni joni njoni fastjabtumb na m kantkia mkanifata katik fla tlumuni bas msi laumu kabisa mkome walumu afusku lamuni nafsi den ee ma ana bimsrihicom mini siwezikuknsiruni leo wama antum bimsriha wala mii ham wezikuns inni kafartu bima ashraktumuni kabli hakika mimi nilikataa kunishirikisha na ibada ya mwenyezimungu tokea mwanzo anajidaii alikataa watu hapa duniani wanamwambia kibwango kibwengo wesi ndo namfanya huyo aumwe ndomimi atakubali hapa duniani yule ambayo wanamwita kibwengo wesi sindonamfanya anauma siko <laughs> zate homa homazimwishi ndio maana sizepate zawadi angalia li habari anakubali hapa duniani kwamba akipewa zawadi basi ndo atamponyesha ule angalia bara ukafiri haponi yule kwa uwezo wa mwenyezi mwenyezimngu isipokuwa shetani atamponyesha na yeye ndo anampa ugonjwa ule na msikitini akipika mtu anasema huyo huyo anayepunga vibwengo michela vinyankela vidule gani basi akija msikitini ananyona mikono allahu akbar anamwambia mwenyezi anasema mwenyezi mwenyezimngu ndio mkubwa kuliko vitu vyote na ni nikweli ndo hivohivo lakini akitoka pale akenda kule kibwengowee mtu mkubwa anapiga mamgo ote kumpigia shetani kibwengo we ndio mtu mkubwa sasa kibwengo kawa mkubwa mungu mdogo hatari kubwa ndo anasema inni kafartu bima ashraktumuni min kabli mii nilikuisha kataa kunishirikisha na ibada ya mwenyezimngu tokea mwanzo toka zamani mii nilikisha kataa kunishirikisha sina haja mii kawa mnangang'ania kunishirikisha na ibada ya mwenyezimngu sasa mtinilaumu mia tena laumuni nafsi zenu na mwenyezimngu tena pale ndo atakuwa anawatolea ukali wale la takhtasimu ladaya وقد قدمت اليكم بالوعيد مسيزوزان من في من في جهنم كل كفار عنيد مناع من للخير معتد مريد الذي جعل مع الله إلها آخر فألقياه في العذاب الشديد sitaki mbele kai la tatasimu laaagombanawa nwenyezimguaema sitakimizoza sitakigongiabeleyasigombaatasi a sigombaebele yanguwaka adamu ilaikm bilwaid mi likisha kukuekeeni adi yangu nishasema kifaya hitaaiataikshamaliza uye sasa mnaseusanani alkiya fi jahannama kula kafarin anim watu waleo wenye kupinga kiama walo mungu anatoa amri watoshwe katika moto wa jahannam watu wenye kupinga kiama kupinga kiama sio kusema tu kwamba kiama hakuna hata ukiwa unamshirikisha mungu unapinga kiama ukiwa ufanye unafiki unapinga kiama ukikufuru unapinga kiama ukimwasi mwenyezimngu upit maasi yoyote junapinga kama unatakiwa ufanye ibada kama unamwona mungu antabuda llaha kaanaka tarahu fain lam takun tarahu fainahu yarak umwabudu mwenyezimngu kama unamwona na ikiwa umoni ujuewe anakuona sasa uliwezaji kupata muda wa kuweza kumwasi mungu ina maana uliamini kwamba mungu hakuoni we sasa ndo unampinga hivi watu wenye kupinga pinga kiama hatari kabisa watakuwa mahala pabaya ka kiaa wayqulu linsano mwanadamu anasema aidha mamettu la saufa ukhraju haya yaani mie nise nioze nifukamitaou alafu nifufuka tena ni wanzima niwahai Ah jambo hilo haliwezekani. basi Mwenyezi Mungu anasema Awala yadhkurul insanu hivi ni mwanadamu hakumbuki amna khalaqnahu min qablu kwamba sisi tulimuumba hapo mwanzo wala mi ya hakuwa mtoto. Wao ulikuwa nini kwani? Ukuwa mtoto. Wewe wewe ni yule. Hataakuwa mtoto wala mi ya mwanadamu huyu akuwe chochote alikuwepo wengine hapa mwaka arobaina saba awapa awala yadhkuru linsanu hivi binadamu huyo akumbuki anna khalaknaho kwamba sisi tulimuumba minqablu hapo mwanzo walam yaku shaia wala hakuwa chochote aa basi mna abda kwa mola wako muhammadi lanahsurannahum wallahi tutawafufua kwa hakika tutawafufua washayatina na mashetani tutawafufua ao mashetani wanaoabudiwa watasufuliwa vile thuma lanuhdhirannahum haula jahannama jisia kisha tutawazungusha tutawahudhurisha katika moto wa jahannam penbezoni mle wapige magoti kama kanisani ndio piga magoti pendezoni moto watu makanisani sianapiga magoti kule basi ya kiama mwenyezimngu akiwafufua wale watu wabaya wale akawazungusha pembezoni mwa moto wa jahanamu wamepiga magoto haula jahannam ajesia allahu akbar kwa hiyo ndugu zangu waislamu haya mambo mambo ambayo ya yakusikilizwa kuzingatiwa na kufuatiliwa vile vile sio mambo ya kusikilizwa tu yakawachwa kwa maana sisi tumeletwa katika ulimwengu huu ni kwa ajili ya kuja kumwabudu mwenyezimngu kutengeneza akhera zetu akhera yetu iwe nzuri twende akhera hali ya kuwa sisi tuko salama kinyume cha hivyo itakuwa balaa watu wakishafika motoni watatamani japotone moja tula maji wapate lakini itakuwa haisaidii kitu hawapata hata wakitamani maake watuwamotoni na watu wa peponi watakuwa wanaonana kama katika televishon kama katika tv watu wamotoni watakuwa wanawaambia watu wapeponi watakuwa wanawaambia watu wamotoni wa wa kad wajadna ma mawaadana rabuna haqa fahal wajadtum ma maawadakum rabukum haka sisi tumekushapata ili ahadi aliotupa mwenyezimgu kwamba tukiabudu na tukaacha mabaya atatutia peponi tumekushapata kweli pepo sasa je na nyinyi wenzetu mungu akasema mkimwasi atakutieni motoni ndo mme kushapata moto uli alio husema kalu naam watu wamotoni watasema ndiyo habari ndo hivi sasa watu wamotoli tena kwa unyonge watasema afidhu alaina min almai au mima razakakum llahu tudondosheni maji ya huko japotone moja au rizki za huko japotonge moja basi watu waleatuwapeponi tena wamekunjwa nne katika viti vyao vya fakhari aala ma laraid al manake me makoti si ya kawaida sia kawaida kabisa utatembea dunia nzima hii america uko watu hapo kuti makochi na mnei hapa mfano wake wameegemea makochi sia kawaida na wesha kunja nne wanastarehi peponi kule mahurulani wamewazunguka na nini basi sema ina llaha haramahuma la lkafirin hakika mwenyezi mwenyezimngu ameziharamishwa <applause> اقول قولي هذا واستغفر الله لي ولكم وللمسلمين والله اعلم والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته