الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا محمد وعلى آله وصحبه أجمعين يسر تسجيلات النجاة الإسلامية بالمدينة النبوية أن تقدم ولله على الناس البيت من اتقى إليه سبيلا ومن كفر فإن الله الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين وعلى آله وأصحابه أجمعين قال الله تعالى أعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم ولله على الناس حج البيت من استطاع إليه سبيلا ومن كفر فإن الله غني عن العالمين من يزنق سبحانه وتعالى asema katika kitabu chake kitukufu wa lillahi ala lnasi hiju lbaiti man istataa ilaihi sabila na mwenyezi mungu amewafaradishia watu wafanye hija katika nyumba hiyo yule awezae kufanya safari kwenda huko waman kafara fain allaha ghaniyun an ilalamin na mwenye kukanusha basi mwenyezimngu لمهتاجي ومهتاجي ولمهدو نكتك حديث على البكية عمر رضي الله عنه كتك صحيح بخاري ومسلم صلى الله عليه وسلم سما بني الإسلام على خمس شهادة أن لا إله إلا الله وأن محمد رسول الله وإقام الصلاة وإيتاء الزكاة وصوم رمضان وحج البيت الله الحرام mtume sal llah alehi wasallam asema buniya lislamu ala hamsi uislam umejengewa kwa hakika uislamu umejengewa kwa nguzo tano shahadatu an la ilaha illa llah kuitakidi kuwa hakuna mola apasahi kuabudiwa kwa haki illa llah ila mwenyezingu wa ana muhammadan rasulu llah na kuwa muhamad sali llahu alehi wasallam ndio mtume um wa mwenyezimgu wa iqamu lsalah na kusimamisha sala waita zaka na kutoa zaka wa saumu ramadan na kufunga mwezi mtukufu wa ramadan wahiju lbeitillahi lharam na kufanya hija katika nyumba yake tukufu na imepokea hadithi nyingine na said katika كتبتك السنه وحديث تكامناينا عمر بن الخطاب رضي الله عنه اجيسيما لقد هممت ان ابعث رجال الى هذه الانصار فينظر كل كل من كان له جده ولم يحج يضرب عليهم الجزيه ما هم بمسلمين ما هم بمسلمين عمر رضي الله عنه سما. wa ningependelea nitume watu katika miji kisha waangalie nani ambaye yuko na uwezo wa kufanya hija kisha hakuhiji wao watoe jizya kwa sababu wao si waislamu wao si waislamu na kama tujuavo kuwa jizya haitolewi ila kwa makafiri na imepokewa na علي رضي الله عنه أكسيمة من قدر على الحج فتركه فلا عليه أن يموت يهوديا أو نصرانيا علي ابن الخطاب رضي الله عنه قد اثرياكي يمبوكيو بكيو هو كوى من يفوز كيشا أكواتا أكفاني بس ye afe na hali ya kuwa ni myahudi au mnasara kwani kama tujuavyo kwa hija ni nguzo moja katika nguzo za za za, za uislamu basi mwenye kuiwasha na ilhali kuwa yeye iko na uwezo huwa ametoka katika uislamu atakufa ilhali yeye ni myahudi au mnasara imepokewa na ibni abbas radi allah anhuma huwa mtume saa a sallam amesema tacajalu ila lhaji fanyeni haraka haraka kwenda hija yani hija ili a faradhi fa ina ahadakum kwa hakika mmoja wenu la yadri ma yacridhu lahu hajui kuwa ni kitu gani kitakacho kumzuia mbeleni hadithi imepokewa na ahmad kwa sababu mbeleni hujui pengine utakuja kwa mzee au utakuja kushuka na ugonjwa au mambo mengine ambayo itakuzuia usifanye hija kwa hivyo fursa utakkuipata y kwanza ni uzuri uende huko haji na mtume saau sallam asema ayuhannas enyi watu ina llaha farada alaikum lhaji fahujju hakika mwenyezimngu amewafaradhishia juu yenu hija kwa hivyo nendeni mukafanya hiyo hija hadithi imepokewa na muslim tukiangalia katika umra kuwa umra pia ni wajib mara moja kwa umri wa muislamu إما بقى حديث لما صلى الله عليه وسلم على تسيمة أكينجيب جبريل عليه السلام كتكا حديث ليفو نتومي الله الإسلام أن تشهد أن لا إله إلا الله وأن محمد رسول الله وإسلام لكشودية وقانامولة أبو سايك وابو ديوك وحكي إلا لمن يزمبو وأن محمدا رسول الله نعتيك محمد من توما منيزمه، وتقيم الصلاة، نا كسماميش الصلاة، وتؤتي الزكاة، نا كتوأ زكاة، وتحج البيت، نا كهيجي بيت الله الحرام، ينبت كوفو يا منيزمه هو كمكة، وتعتمر، نا كوفان عمرة. mpaka mwishi wa hadithi ambayo asema watahtasil min aljanaba na kuoga kutokamana na janaba watatimu lwudu na kutawaza sawasawa watasumu ramadan na kufunga mwezi wa ramadhani hadithi imepokewa na ibn lkhuzeima na dara qutni mwenyeezimungu subhanahu wataala asema الحج أشهر معلومات فمن فرض فيهن الحج فلا رفث ولا فسوق ولا جدال في الحج من يزنق سبحانه وتعالى سماك كسورة البقرة آية ميموجة في هو الحج أشهر معلومات حج لميز معلوم فمن فرض فيهن الحج نعني يكسديا قفاني حجة كتك فلا رفع ولا فسوق ولا جداله في الحج بس ازي من ما شافو ولا اتفان يفتونه في ولا اتبشاني تتكا هيو نا كتك حديثي الو بكيو نعائشه رضي الله عنها ام alikuwa akimuuliza mtume saaaeu sallam akisema ya rasul llah hal la nisai min aljihad ewe mtume manyezimgu je wanawake wanayo ihd mtume aaeu sallam akam jibu akamombiya alayhin aljihad la qitalum fih wao wanayo jihadi lakini hiyo jihad yenyewe hakuna kupigana na nai jihadi nini akawambia alhaju walcumra ni kufanya hija na kufanya umra hadithi imepokewa na ahmad na bni maja na umra na haj inampasa muislamu mara moja pekee yake katika umri wake kama ilipopokewa hadithi mtume saa sallam akisema alhaju maratan faman zada fahuwa tatawa kuwa hija ni mara moja na mwenye kufanya zaidi ya moja basi hiyo ni ya sunna na katika fadla za hija ni nyingi na kuna hadithi nyingi miongoni mwa hizo ni hadithi ambayo imepokewa katika sahihi bukhari na muslim هو أبو هريره رضي الله عنه اقسمه وممسكيه أمتومي صلى الله عليه وسلم اقسمه العمره الى العمره كفاره لما بينهما والحج المبرور ليس له جزاء الا الجنه أمتومي صلى الله عليه وسلم اقسمه عمرة فقع عمرة وفوت مزامبي يليق بينك والحج المبرور na, na hija iliyokuwa mabrur iliyotakabaliwa laisa lahu jazaan illa aljanna basi haina malipo illa utalipwa pepo ikiwa umefanya hija hegea, na hija yako iliyotakabaliwa basi jazaa yake ni pepo na mtume sal llahu alehi wasallam asema katika hadithi nyingine man haja hdha اlbayt falm yrfd wlam yafsk raja min dunubih kayumi waladath ummuh adisi mopokewana صaih bukhari na muslim akisema mtume saهه sallam man haja monyiko hiji hdha katika nyumba hii sukufu ya kaba falam yarfus na asi seme maneno mabaya walam yafsk na asi vitendo viteno vibaya vichafu rajaca min dhunubihi ka yaumi waladathu ummuhu atarudi makwao atarudi kwao kama siku ile aliozaliwa na mamake yani madhambi yote yatakuwa amefutwa na watu ambao mtu ambaye yampasa hija ni mtu ambaye yuko na mambo matano jambo la kwanza awe mwislamu kwa hivyo kafiri haimpasi hija jambo la pili awe ni bale jambo la tatu awe ni mwenye akili jambo la nne awe ni hur na jambo la tano awe na uwezo kwa hivyo mtu ambaye hana uwezo haimpasi kufanya hija na uwezo Eh, maulamaa wamefasiri kwa uwezo wa kiafya na na kifedha na, na we kuna amani na mambo mengine kama hayo na mambo gani ambayo yampasa mtu ambaye ataka kufanya hija jambo la kwanza ni kuwa atubu kwa mwenyezimngu toubatan nasoha touba kweli kwa kuacha maasi na kujuta kwa yale aliyofanya zamani na kisha atiye azma ya kutoregelea yale madhambi aliyoyafanya alafu kiti cha pili ya mpasa mtu aliotiania ya kwenda haji awahusie watu wake kumwogopa mwenyezimngu subhanahu wa taala na kama tujwavyo kumwogopa mwenyezimngu yaani allah ni kuamrisha kufanya mambo mema na kuwakataza kufanya mambo maovu alafu jambo la tatu bo- ni aandike a- wasia naandike mambo amb- eh, kama ana deni yadaiwa au deni ambayo iyadai wake yote hayaandike manake hajui kama atarudi au vipi na akiwa yule mtu amemdhulumu mtu yule mtu ambaye ataka kwenda haji amemdhulumu mtu ima kwa mali yake au kwa yeye nafsi yake أتاكاين دي أمون بن سماها ني أمشكوكي في شاكي أم رودشية قبل يقصفيري كما البوكوكية حديثي يمتم صلى الله عليه وسلم من كان عنده مظلمة لأخيه من مال أو عرض فليتحلل فليتحلله اليوم قبل ان لا يكون دينار ولا درهم ان كان له عمل صالح اخذ من حسناته بقدر مظلمته وان فان لم يكن له حسنات اخذ من سيئات صاحبه فحمل عليه. انتم صلى الله عليه وسلم اسمع من انتم أنباء من ndugu yake kumdhulumu kwa mali au kumdhulumu kwa nafsi yake basi ajaribu ku- kumwomba ku... ku msamaha na wamalizane am... naye kabla haijafika siku ambayo dinar na dirham hazitomfaa kitu chochote yaani siku ya kiama kisha chukulie يت etalkulia... يتunkulia... thawabu za yule mtu aliodhulumiwa yule mtu aliomdhulumu apawe yule mtu aliodhulumiwa mdulumu... na kama hana thawabu yachukuliwe madhambi ya yule dhalimu apatiwe yule mtu aliodhulumiwa alafu jambo la tano ni yule mtu atakaye kwenda haji ategue at... katika seekamaliake... mali yake mali ambayo ni ya halali kama, kama mtume saa salam alivyosema ina allaha taala, ta'ala ayib la -la yaqbalu illa tayiba kuwa mwenyezimngu subhanahu wataala ni mzuri hakubali ila kitu kizuri kwa hivyo sio kutegua mali ambayo tumeyatumwa kwa mali ya haramu kisha tuataka kukwenda nayo haji alafu jambo la sita ni ategue watu wakwenda nao awe watu wazuri ambao wajua amali ya haji ni watu ambao ni watu wanaomtii wa, wa, wa, mwenyezimngu hata waweze kusaidiana ku, ku, katika toaa ya mwenyezimngu subhanahu s- wa taala na kukatazana maovu na kuamrishana w- w- mema baina yao na jambo la saba ni ajihifadhi ulimi wake katika kuzungumza maneno ambayo hayafai na ajihifadhi viungo vake na kufanya mambo ambayo hayatakikani na ajihifadhi macho yake asiangalie ya mambo ya haramu na pia masikio yake asisikize maneno ya haramu alafu katika hija kuna mikat na mikat ni hudud ambazo mtume sal llahu alehi wasallam ameziweka kuwa mtu ambaye ataka kufanya hija lazima kabla ya kupita katika hiyo mipaka awe awwe nia na kuingia katika ihram na hayo mikati ni mikati mitano ni mikati ya dhul huleifa au kwa jina lingine abyar ali kwa watu wa madina na mikate ya pili ni juhba kwa watu wa syria na ya tatu ni karnel manazir ama seil kwa jina lingine kwa watu wa najm watu wa riada na taif na upande huo na mikati ya nne ni ya lamlam ni watu wa yaman naambayo <coughs> pia kenya aingia katika hiyo mikati na tanzania na uganda na nchi za afrika mashariki na kwengineko na mikatu, mikat ya tano mi zat l iraq ni mikat ya watu wa iraq na mtu akifika hapo mikat ataka aoge kisha ajitie manukatu au mafuta mazuri kisha akate kucha zake na apunguze masharubu yake na pia apungu- akate nywele zake za chini ya makwapa na nywele za chini kama hadithi iliyopokewa na abu hureira radiallahu anhu akisema mtume saaau salam amesema alfitratu khamsa alkhitan walistihdad وقص الشارب وقلم الاظفار ونبف إباب متفق عليه حديث من بكيرا بخاري مسلم ومتوما صلى الله عليه وسلم اسمى فيتانو الختان ني باشا طهارا اما كتايري والاستحداد نا نيولزا تشيني كوني وقص الشارب نكو بموزا الافار وقلم الأفار ونقومه كاتا ونقومه ونقومه ونقومه ونقومه ونقومه نيلزا ونقومه ونقومه ونقومه ونقومه ونقومه اللي ونقومه صحيح مسلم ونقومه مسلم وقتلنا قط الشارب وقلم الأطفال ونبكي الإب وحلق الآن أن لا نترك ذلك أكثر من أربعين ليلة إنتم صلى الله عليه وسلم سيما أنس رضي الله عنه سيما هو إنتم صلى الله عليه وسلم الذي تفنجيه وقاتل هو تفنجزي ما نتوكات توكات كوتا ذاته na, na tusumuhe nywele za chini na, ya makwapa na tunywe nywele za na, chini katika tupu an la natruka dhalika z- na, aktharu na, na, min arbaina laila tusiwache hizo tukazidisha zaidi ya masiku arbaini yaani ala laqali mtu kila mwezi ataka akate kucha na nayo mengineo alo tajwa katika hadithi na hadithi ya ibn umar ri allah nhma ame kuwa mtume saه sam amesema khalifu mushrikin wakhalifuni mushrikin wafiru liha nawekeni mdevu wahufu shawarib mpunguze masharubu mutafakun aleihi hadithi, hadithi. imepokewa na, had, na, na, na, ime na bukhari na muslim kuwa mtume <tumis> <asema, was>, <tumis> wa sallam asema kuwa tuwakhalifu mushirikini kwa kuweka ndevu na kupunguza masharubu ma kwani wao hufanya kinyume chake yaani hunywa ndevu na wakawata masharubu na, na, ma ma na katika babu laula maadamu siitwenda haji kwa nyumba ya mwenyezimungu tukufu twenda mbele ya mwenyezimngu kwa hivyo ni aula kujiweka kadri ina tunavyoweza katika sunna ya mtume sal llahu alaihi wasallam na hadithi nyingine mtume saaa sallam asema waliahrum ahadukum fi izar wrrida wa naalein hadithi imepokea na ahmad a na mmoja wenu aingie katika ka ihram kwa izar yaani ile nguo ya chini ya katika kati ka kama, kama ambayo jifunga kama kikoi warida, L- na amba, yaju, yaju, wa nalein, na ile shuka ambayo ya juu wa naale na viyattu kama campaliis na kwa mwanamke hubaa nguo yo ile ya kisawasawa ambayo itamstiri na bila ya kuonyesha mapambo yake na haina ha- lazima ya kuwa ehramu ya mwanamke kuwa ni rangi maalum masala ya ndangi nyeupe au rangi ya kijani bali mwanamke huvaa nguo yote ile ya kawaida kisha baada ya kufanya hivyo baada ya kuoga na kujitia mafuta atavaa nguo zake za ihram ambayo ni izar na rida ambayo ni shuka la chini kama kikoi na ya juu ambayo, ambayo ni rida ala fis nia kwa kusema mahalan kama ywe nda cumra tasema allahu, allahuma umra ama amasa kusema allahuma labeyka hajjan kama yoenda hejja العفو بعدها فو اتانزا كو سيما تلبية وكو لبيك اللهم لبيك لبيك لا شريك لك لبيك ان الحمد والنعمة لك والملك لا شريك لك اتانزا كو تلبية وينجي او زابيو مبقا افيك مكة افيك مسكتي و مسجد الله الحرام بيت الله الحرام أتى يا ماذا؟ كفاية تلبية قبل أكو يا كتوفو نتنجيها بسم الله والصلاة والسلام على رسول الله أعوذ بالله العظيم وبوجهه الكريم وسلطانه القديم من الشيطان الرجيم allahuma aftahli abwaba rahmatik ama dua nyingine yote ambayo ni sunna kusoma ukiingia msikitini baada ya hapo atakwenda mpaka katika hajar laswad akiweza ikiwa ni sahali kwake ataligusu kama hawezi atatia mkono wake aliguse hajar alaswad kisha, kisha abusu mkono wake lao hawezi basi ataishiria tu akisema bismillahi allahu akbar alafu, alafu atakuwa amefanya itiba na itiba ni kuweka kuikia chini ya makwapa ile rida mkono wa kulia alafu kuirudisha katika mabega na katika mizunguko mitatu ya kwanza atazunguka kwa haraka haraka na akifanya tawafu ile tawafu tatu za kwanza atafanya kwa haraka haraka akileta dhikri tofauti tofauti na kumwomba mwenyezimngu subhanahu wataala pamoja na kufanya istighfar amani, kwa wingi akifika rukni liyamani ataigusa kwa mkono wake wa kulia اقسم بسم الله, الله اكبر ولا حيبوس ركن اليماني حيبوسي ولا كما هو زيكو يبوس ولا هو يشيري كما امباروتفانيا حتى حجر الاسود بين يا ركن اليماني حجر الاسود ni sunna kama mtume sa au salam alivyofanya akisema rabbana atina fi dunia hasanatan wa fi lakhirati hasanatan wakina adhab nar baina rukni lyamani na hajar laswad ataendelea kuanzia akifika hajar laswad itakuwa ishamaliza tawafu moja alafu atazunguka tena akifika itakuwa ya pili mpaka saba akimaliza سابع أتقون نوما يا مقام إبراهيم أتسأل رقم بني عندما رقم بني سورة الفاتحة بعد سورة الفاتحة الحمد لله رب العالمين أتسمى كل أيها الكافرون عندما رقم بني سورة الفاتحة أكمل ذا أتسمى كل الله أحد بعد هذا akiweza kwenda hajar l aswad kama hakuna watu wengi akiweza kuibusa ataibusu lao kama kuna watu wengi haiwezekani atakwenda mpaka sofa akipitia katika kisima cha zamzam kama mtume saaa salam alivyosema zamzama limashuribalau yaani zamzam ni kwa nia ile ambayo uta, uta, utayanwa le maji kwa kwa hiyo nia mathalan mtu akiwa mgonjwa akitiania kuwa mwenyezimungu subhanahu wataala ampoze na ugonjwa wake kisha akanwa maji ya zamzam basi insha allah mwenyezimungu atampoza بعدها نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم ومن نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم ule mlima kidogo ataelekea kibla n kuelekea kaaba kisha amshukuru mwenyezi mwenyezimngu afanye takbira aseme takbira amhimidi mwenyezi mwenyezimngu kisha akisema la ilaha illallah waxdahu la sharika lah na huku akiinua mikono wake لا اله الا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد يحيي ويميت وهو على كل شيء قدير لا اله الا الله وحده انجز وعده ونصر عبده وهزم الاحزاب وحده كيشا حتى امبادو حتى امبادو حتى إلى حتى أن بعد هابو ماركوانزا يعني لا اله الا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد يحيي ويميت وهو على كل شيء قدير لا اله الا الله وحده انجز وعده ونصر عبده وهزم الاحزاب وحده كيشا تاوم بدو كيشا تاسوماتينا ماراتاتو بعدها بهم اعطى اليكيا كويندا مروى اتي فيكا الي iliotiwa saa za rangi ya kijani atakwenda haraka, haraka mpaka saa ya kijani ya pili kwa wanaume ama wanawake atakwenda mwendo wa kawaida akifika marwa itakuwa ni ya kwanza hiyo atafanya vile vile alivyofanya katika, katika safa أتعلمون لا إله إلا الله وَحْدَهُ لَا شريك له له الملك وله الحمد يحيي ويميت وهو على كل شيء قدير لا إله إلا الله وَحْدَهُ أنجز وعده ونصر عبده وهزم الأحزاب وَحْدَهُ كما أنه يقولون kutoka marwa mpaka sofa itakuwa ya pili atafanya vile vile walivyofanya kwanza ataelekea kibla aombe dua vile vile alafu atarudi mpaka marua baina ya zile alama saa za rangi ya kijani atakwenda kwa haraka haraka atafanya hivyo mpaka ya saba akimalizia marua baada ya hapo atanyoa au aweza kupunguza na kunyua kwa mwanamume ni afadhali kama ilivyokuja katika hadithi ya mtume sala llahu alehi wa akisema rahima llahu lmuhaliqin sababa moja akamuuliza walmukasirin ya rasula llah na wale asema mtume sala aa sallam mwenyezimngu awarehemu wenye kunywa kipara mmoja kati ya masahaba akamuuliza na wenye kufunguza akasema mara tatu kuwa rahima allahu muhalikin kuwa mwenyezingu warehemu wenye kunyoa kisha ya mwisho ndo akasema walmukahirin na wenye kufunguza pia kuonesha kuwa ni afadhali mara tatu kunyoa kuliko kupunguza na mwanamke hanyoi bali hata atapunguza kidogo tu katika mkili wake <tumbe> wanywele baada ya hapo itakuwa ameshahalalisha na aweza kuvaa nguo zake za halali za kawaida na aweza kufanya mambo yote ambayo ya kawaida alikuwa akiyafanya kabla ya ihram katika nguzo ambazo ni nguzo za umra ni nguzo tatu nguzo ya kwanza ni ihram yaani tukisema ihram ni kutia nia pamoja na kuvaa nguo za ihram na kila kitu na talbia na kila kitu nguzo ya pili ni kufanya tawaf na nguzo ya tatu ni sai na mwenye kuata katika hizi nguzo basi umra yake K- hai itakuwa si sahihi na lazima afanye ile nguzo ambayo liwatu masalan mtu amefanya tawafu kisha akasahau kufanya sai atenda akapunguza nyweli kwa hivyo lazima afanye sai alafu itambidi pia achinje alafu katika wajib mambo ambayo ni wajib kwa mwenye kufanya umra ni mambo mawili ni Niku... kuingia katika ihram kwanzia katika mikati mathalan mtu ameingia katika ihram utajua so, ihram ni katika nguzo za umra lakini katika wajib za umra ni kuingia ihram kutoka katika mikati mathalan mtu amepita mikati bila ya kuia kuingia katika ihram akaingia katika ihram na hiyo yuko makka kwa hivyo atakuwa amevunja moja katika mambo ambayo ni wajib ya, ya, ya, mwenye kufanya umra na kwa hivyo lazima achinje hawezi kuchinja atafunga siku kumi siku tatu katika haji kama ilivyokuja katika haya na siku saba akiregea makwao na kitu cha pili ni kunyoa au kupunguza hayo ni mambo ambayo ni wajib kwa mtu mwenye kufanya umra ama mambo ambayo ni katika nguzo za haji ni mambo manne jambo la kwanza ni ihram jambo la pili ni kusimama siku ya garafa ani siku ya tisa ya mwezi wa dhulhijja na jambo la tatu ni tawafu lifadha ambayo utafanya baada ya kutupa vijiwe katika shaitan na jambo la nne ni kufanya sai baina ya safa na marwa mara saba mambo ambayo ni wajib katika haji ni mambo saba jambo la kwanza ni hram kutoka katika mikat la pili ni kusimama arafa mpaka jua likutweyani mpaka magharibi katika mambo ambayo ni nguzo ni kusimama arafa lakini katika wajib ni kusimama arafa mpaka magharibi mathalan mtu akiondoka arafa na kujawa magharibi ma- ma- ai- yeah. ni... kwa hivyo itabidi kuchinja jambo la tatu ni kupumzika muzdalifa mpaka alal mpaka nusu ya usiku kuwa muzdalifa nmabith yani dimudalifa na jambo la nne ni kuwa mina siku zile za tashirih ambayo ni siku ya kumi kumi na moja na kumi na mbili na ikiwezekana pia ya kumi na tatu kwa upo mina jambo la nne la tano ni kurusha vijie katika jamarat katika mashitani huwa kwa mpango. mpango kwa utaarusha kwanza, wa kwanza wa pili kisha watatu ile mdogo kisha wakatikati kisha mkubwa alafu jambo la sita ni, ni kunyoa au kupunguza na jambo la saba ni kufanya pawaful wadha hayo ndio mambo ambayo ni wajib kwa mwenye kufanya haji ama mambo ambayo hayafai mtu ambaye yuko katika ihram kuyafanya ni mambo kama yafuatavyo ni ku, ku, kukata nywele au kupunguza kwa mwanamume au kwa mwanamke jambo la kwanza hilo jambo la pili ambayo mtu yuko katika ihram ima ihramu ya haji au ya umra ni kunywa eh, ni kukata kucha na jambo la tatu ni kujipaka mafuta au ma, ma, ma, mafuta mazuri au manukato imma ajipake katika mwili wake put... au katika nguo zake za au katika za ki... chakula ambacho iwala adaptから, au katika me... mashurubat ambayo iwana au mambo kama hayo wala haogi kwa sabuni ambayo ina manukato au mafuta mazuri uma kuoga aweza kuoga lakini asioge kwa sabuni ambayo ina manukato lakini aweza sabu, na sabuni ambayo haina manukato alafu jambo la nne ambalo haifai mtu ambayo yuko katika ihram hulifanya ni ku, kuvaa nguo ambazo zimeshonwa kwa mwanamke eh, kwa mwanamume ama mwanamke atavaa nguo zake za kawaida mwanamume ndo hafai kuvaa kuva nguo ambazo zimeshonwa na mwanamke kuvaa kuvaalov na kujifinika uso kama hayuko mbele za maharim zake alafu jambo la tano ni kujifinika kichwa kwa mwanamume ama kujifinika kichwa kwa mwavuli au kukaa chini ya kivuli cha mti ama katika hema halina hain, wasiwasi lakini kujifinika kichwa kwa kuvaa masalan kofia ama kuvaa kilemba ndio hairusiwi kwa mwanamume alafu jambo la sita ni kuinda wanyama Wanya, katka, wanyama wa wa, wa wa msituni alafu jambo la saba ni kuoa imma kuoa yeye au kumwoza mtu mwingine ama pia ku- eh, kuposa au kumposea mtu mtu ambaye yuko katika ihram hafahi kuoa au kumwoza mtu au kuposa au kumposea mtu mtuif alafu jambo la nane ni kuonana na mke wake hafai kama mtu yuko katika ihram hafahi kuonana na mke wake kimwili alafu jambo la tisa ni pia hufanya mambo ambayo yatakupeleka wewe kufanya ku, jimaa na mke wako kama kumgusu ama kuzungumza maneno ambayo ni ya, ya kimapenzi na au kumwangalia mwanamke kwa shahwa mambo hayo hayataktani na jambo la kumi ni kukata miti ambayo yako katika eneo la haram Amma, aharam, uwe, e, uwe uko, ahiram, ama ndani ya haram ima ue uko ndani ya ihram ama huko katika ihram haifahi kukata ishram, ai, kata miti ama mtu mwenyee ambaye yuko katika ihram hafaikatika miti kabisa na kuinda na vitu ambavyo vafaa kufanya mtu ambaye yuko katika ihram ni kuvaa viatu vawazi yani sandals ama champali na mtu pia aruhusiwa kuvaa pete mtu pia aruhusiwa ku, kuvaa miwani na kama mtu seme mathala ni kiziwi aruhusiwa pia kuvaa ile kimashini kile ambacho itamsaidia ku, kusikia kwa vizuri na pia mtu aruhusiwa kuvaa saa na mtu pia aruhusiwa kuvaa eh, ukanda hata kama ukanda pia umeshonwa aaruhusiwa na pia yaruhusiwa kuoga au kubadilisha nguo za ehram au kuzifua nguo za ihram bora asizikue na sabuni ambayo johram. ni iko na manukato na mtu mwenye kuingia hapo ikifika siku, siku ya tarwia ya, ya, ya, ya ya. ya. yani siku ya, siku, ya nane katika mwezi wa dhulhija yule mtu alionuilia kufanya haji ataingia katika ihram na ilhali yuko katika nyumba yake na si lazima kwenda haram bali katika ile nyumba yake au katika ile hoteli ambayo ilishukia atavaa ngoo zake za ihram kisha baada ya kuoga taban na kupata kuta na yele mambo amayo tuliasema baada ya hapo atajitia mafuta kisha avaye ihram alafu ndi atie nia ya kuingia katika ihram akisema labeyk allahuma haj baada ya hapo ataleta talbia kwa wingi labbek llahuma labek labbeika la sharika lak labeik ina lhamda wanecmata laka walmulk la sharika laka baada ya hapo atakwenda mpaka mina atakaa mina hapo ataswali salati dzuhur kwa kasar lakini kwa wakti wake sala zote mina huswaliwa kwa wakti wake lakini kasar kwa mathalan dhuhur ataswali rakaa mbili wakti wa dhuhur sala asri ataswali katika wakti wake raka mbili magharibi ataswali rakaa tatu katika wakti wa magharibi na ishaa ataswali rakaa mbili wakti wa ishaa baada ya hapo ataswali alfajiri siku ya, ya tisa kwa wakti wake rakaa mbili baada ya kuswali alfajiri ataelekea baada ya jua ku kutoka siku ya terehe tisa ataelekea kwenda arafa akifika ara- karibu na arafa katika hudud katika mpaka wa arafa kama mtume sala llahu alehi wa sallam alivyofanya aliwekewa hema namira ambayo ni katika wadi ya arafa mpaka jua lilipopenduka katika zawali ndi akaingia arafa na mtu ambaye katika hija katika mahujaji ataka watanaba sana wasiwe nje ya mipaka ya garafa maanake kama mtume saaaa sallam alivyosema alhajju arafa hija ni garafa mwenye kukosa siku ya arafa haji yake si sahihi itambidi, itambidi, itambidi mwaka, mwaka unaokuja arudie kufanya, kufanya haji na mwaka ule alikosa lazima asinde at, at, awezi kutinda atafunga at, at siku kumi siku tatu katika haji na, na siku saba atakaporudi na pia atakwenda umra ndio atakwenda umra kwa kufanya towafu kisha sai kisha anywe nywele au kukata ndio atahalilisha baaday hapo atachinja na kisha mwaka ujao itampasa arudi kufanya tena haji madamu kwa sababu haji e, arafa ni nguzo katika nguzo za haji mtume saaa sallam alikwenda arafa katika mipaka ya arafa ambayo katika wadi aliwekewa hema akapumzika pale ilipo ilipofika baada ya zawal n yani baada ya jua kupinduka wakti ya dhuhuri ndo akaingia arafa alafu akatoa amri kuaiw kukaadhiniwa kisha kukakimiwa akasalisha salati dzuhur baada uh, yani, ya kuswalisha dhuhur ukakimiwa tena akaswalisha asr kasr kakatika kasr jama takdim yani kufanya kasr jama takdir yakuwa adhuhuri na alasiri huswaliwa wakti wa, wa dhuhuri rakaa mbili adhuhuri na rakaa mbili alasiri na baina yake hakuswali sunna baadaya hapo mtume salallah alehi wasallam alisimama akiomba dua mpaka jua pakkutw mpaka jua ku, kuanguka magharibi na arafa hairuhusiwi kutoka kabla ya kuingia magharibi maanake uh, katika ada za, za jahilia watu walikuwa wakitoka kabla y magharibi na waislamu ukakataza ada hizi za kijahilia waislamu wakaambiwa wabaki mpaka ingie magharibi alafu ndio watoke kuondoka arafa na mtu ambaye atachelewa arafa basi mpaka alfajiri ya tarehe kumi yani ya idi ya, ya, ya, aweza ai-akiipata aweza kuja garafa na kabla ya kuingia alfajiri lau ataweza kufika garafa itakuwa ni haji yake nsae Lakin, iki, lakini ikitoka iki alfajiri lakini, na yeye hajafika arafa basi itakuwa amekosa hija na fadhla za garafa ni nyingi sana kama tujuavo katika hadithi nyingi zimepokewa kuwa siku ambayo watu wengi huwachwa na moto ni siku ya arafa na siku ambayo mwenyezimngu subhanahu wa taala hutakabali dua za watu ni siku ya arafa na fadhila nyingi sana kwa hivyo watu yataka siku ya arafa wajitahidi sana kuomba dua kama mtume sal llau alei wa sallam alivyofanya baada ya kuwahutubia watu siku ya hajjatu lwidha alisimama akiomba mwenyezimungu subhanahu wa taala mpaka kuingia magharibi ndio akaondoka harafa I- baada ya magharibi utaondoka kutoka harafa kuelekea muzdalifa na ukifika muzdalifa jambo la kwanza kufanya utatawaza kama una uzu alafu kutaadhimiwa na kukimiwe alafu kuswaliwe magharibi rakaa tatu na isha rakaa mbili baada kukimiwa sala ishaa yani utakimiwa kuswaliwe magharibi baada ya salatumagharib rakaa tatu kukimiwe tena kuswaliwe ishaa rakaa mbili na mtume saaa sallam hakuuhaisha usiku wa muzalifa yaani alikuwa haku yani yani ya hakuswali sunna za usiku katika siku sik usiku wa muzdalifa alilala, alilala. akapumzika na, na yaruhusiwa kwa watu ambao ni madhaifu ambao hawajiwezi wanawake na wazee kuondoka muzdalifa baada ya nusu ya usiku ama watu ambao wajiweza ni bora wakae walale wapunzike muzdalifa mpaka waswali alfajiri baada alfajiri wasimame katika mashaari lharam kama mtume sal llah alh wasallam alivyofanya na akasema mtume saa salam wakaftu hahuna wa ljamu kuluha maukif hadithi iliopokewa na muslim akisema nimesimama hapa lakini muzdalifa yote ni Mawke. Mawke. ni popote unaposimama waeza yani, alisimama katika mashaari lharam akamwomba mwenyezimungu mpaka kukaingia manjano alafu kabla yajua kutoka manjano lipoingia akaondoka muzdalifa kuendelea kwenda mina baada ya hapo yani siku ya kumi takwenda mina utakwenda mpaka jamarat laaba ambayo ni pale pashetani mkubwa jamaratu lakaba utapiga vijiwe saba kila kijiwe ukisema bismillah allahu akbar baada ya hapo na utaelekea uta, ukipiga vijiwe ni sunna kama uta, mtume saa salam alivyofanya uwa mkono wake wa kulia ulikuwa mina na mkono wake wa kushoto kuelekea makka haram akitupa vijio saba baada ya kutupa vijio saba kurusha katika jamaratulakaba mtume sala a sallam akachinja wanyama wake baada ya hapo akanywa aka nywele kisha akavaa nguo zake za kawaida akatia mafuta alafu ndi akaenda maka kufanya tawafu lifadha kwa hivyo na mtume saa salam alivyoulizwa akasema waeza, kila mtu akimuuliza je waweza kunywa ku, ku, nywele kisha ndo ukachinja sala llahu aleh wa sallam akasema waweza yaani tartibu yeyote katika mambo haya yaruhusiwa baada ya kutupa vijiwe katika jamaratu lakaba na hii siku ya kumi tupa vijio saba peke yake katika shetani mkubwa hupigi katika shetani wote watatu utapiga shetani mkubwa peke yake vijio saba baada ya hapo ima waweza kunywa nywele ama kuenda maka kufanya tawafu ama waweza kuchinja vile taratibu yyote ambayo waweza lakini taratibu ambayo mtume sala aa salam alivyofanya naalitupa vijiwe baada ya kutupa vijiwe akachinja baada ya kuchinja akanywa nywele ndio kisha akaendaawafu na kama tujiavyo baada ya ku, kunywa nywele utakuwa umeshahalalisha kuhalalisha kwa kwanza kwa hivyo waweza kuvaa nguo zake za kawaida waweza kujitia mafuta na mambo mengine ila huwezi kuonana na mke wako simwili ama ukisha kufanya towafu lhifadha yaruhusiwa hata kuonana na mke wako baada ya hapo utarudi ukisha kufanya towafu lhifadha na kama wewe ni mtu ambao wafanya haji tamatao itakubidi kufanya sai pia baina safa na marwa imma kama wewe wafanya hajiifrad uta na ushafanya sai katika ile taaf tawafu lkudum ulivyokuja kwa hivyo utafanya tawafu peke yake na hiyo utakuwa umeshahalalisha yote na mambo ambayo yote ni halali kufanya kabla ya ihram itakuwa ni halali kisha utarudi mina na utakaa mina وتصلي الصلوات في لَكِنِّي لكن كثر، مثلا صلاه الفجر حين كثر، وتصلي صلاه الفجر، كشاء صلاه الظهر وتصلي وقت وقت وصلاة وصلاة وقت الظهر صلاه العصر وتصلي المغرب صلاه العشاء تصلي ما ر جمعتيتصل اظهور اوتظوامزدل جمعتخيءاءرا Ufa, utafanya katsir lakini kila swala katika wakti wake kwa hivyo siku wa kumi na moja utabaki pale na baada ya zawal yani baada yazuhuri, au, kidogo, uta, u, ya dhuhuri au jua kupenduka kidogo yarusiwa kwenda kutupa vijio na utatupa vijio kwa tartibu kwa kila shetani utapiga vijiwe saba utapiga shetani wa kwanza ni mdogo baada ya kupiga vijie saba uta utakwenda mbele kidogo utaelekea kibla utamwomba mwenyezimngu subhana wataala utasoma dua ile kitu chochote ambacho wewe wataka baada ya hapo utakwenda katika jamara iliyo katikati alafu utatupa vijie saba baada ya kutupa vijie saba kurusha vijie saba uta utakwenda mbele kidogo kisha utaomba dua baada ya hapo kuelekea ki kibla ukiinua mikono wako baada ya hapo utakwenda katika jamara ile kubwa um, sheta, shetani mkubwa kama tusemavyo alafu utarusha uta vijio saba na ukihakikisha kuwa vijio vyote vaingia katika ile, ile sahani ya ile jamara kwani kijie kama hakikufika itakubidi urushe kijie chengine kulipiza kile ambacho hakikuingia baada ya kurusha vijie saba katika ile shetani mkubwa huombe dua kama ambavyo utafanya katika ile shetani mdogo na yule katikati baada ya kurusha vijie saba katika shetani mkubwa uta utakwenda zako utarudi katika mahema huku Mina. Mina, mina na siku ya kumi na mbili tarehe ya, tare ya kumi na mbili pia utafanya hivyo hivyo baada ya jua kupenduka baada ya zawali waaruhusiwa kutupa ndio erhusiwa kutupa vijie utatupa vije saba pia shetani wa mdogo kisha wa katikati kisha wa mwisho saba saba ukifanya vile vile kama ulivyofanya tarehe kumi na moja na kama ukitaka kuondoka yarusia kuondoka lakini kabla uh, ya kuingia magharibi ima jua likishakutwa urusi tena kutoka lazima itakubidi ukae mpaka siku tarehe ya kumi na tatu ambayo ni afadhali kama mtume sala llahu alehi wasallam alivyofanya wasala llahu ala wa saina wa muhammadi waala alihi wasahbihi wasallam wa مع تحيات تسجيلات النجاة الاسلامية بالمدينة النبوية