bado tunaangalia namna sheria ala rajeh ilivyotofautisha kati ya kusafisha mkojo wa mtoto wa kiume ambapo kunyunyizia maji tu kunatosha na mkojo wa mtoto wa kike ambapo ni lazima kuosha na kufua ile sehemu sasa katika sahi buhari na muslim unasema kwamba hadithi imekuja kwamba umu kaisi binti mesan alikuja akiwa na mtoto wake mdogo Uh, alikuja kwa mtume sasallam huyo mtoto mdogo lam ya akulitaama hajaanza kula chakula anatumia maziwa ya mama tu na huyo ndo mtoto ambaye anahusiana na hukumu tunaoizungumza ama yule mtoto ambaye ameshaanza kulishwa vyakula huyu awe wa kiume awe wakike mkojo wake unasafishwa katika hali ya kawaida yule ambaye anatumia maziwa tu ndiye ambaye tunamwelezea katika hukumu hii sasa alikuja na mtoto wake kwa mtume sasa, mtoto ajaanza kula chakula faajlasahu fi hijrihi mtume akamkalisha yule mtoto kwenye mapaja yake fabala ala thaubihi yule mtoto akakojoa kwenye nguo ya mtume ssaa akakidhi haja kwenye nguo ya mtume huyu mtoto mchanga mtume alifanya nini na nahuyu mtoto ni n sasa fadaa bimain A, mtume akaomba aletewe maji fanadhahahu aka, yaani, nyunyizia akamwagia maji katika ele nguo walam yaghsiluhu hakuiosha hakuifua alinyunyizia tu maji basi hii e hadithi ipo katika bukhari na muslim riwaya nyingine ya hadithi yetu ya mlango hadithi ya abisamhi katika abi daudi imekuja na iini kwa urefu wake sasa kuntu ahdumu nabiya sal llah lh wasallam abu samhi anasema nilikuwa ninamtumikia mtume ni mhudumu wa mtume fakana idha arada an yaghtasila qal ilikuwa mtume anapotaka kuoga huwa ananiambia wallini kafaka nielekezee kichogo chako yaani uso wako angalia kwingine mimi nielekezee kichogo chako anasema abu samhi fa uwalihi hafaya ninamwelekezea kichogo changu fa asturuhu bihi ninamstiri mtume wakati wa kuoga kwa njia hiyo tayib fautia bihasanin au husaini siku moja mtume akaletewa mjukuu wake mmoja kati ya hasani au husaini watoto wa ali bni abitalibi riallah anhum mmoja akaletwa kwa mtume wakiwa wadogo sana hasani na huseini mmoja ambaye amkumbuki vizuri imma hasan au huseini fabala ala sadirihi ikawa amekojoa ame kwenye eneo la kifua cha mtume yaani amembeba yule mtoto akakidhi haja kwenye kifua cha mtume fajitu aghasiluhu mimi nikaja abu abusaanasema nikaja ili kwa lengo la kuifua ile nguo ya mtume iliyopatwa na mkojo wa mmoja kati ya wajukuu zake mtume akasema yughsalu min minbauli ljaria wa yurashu minbauli lghulam yani kana kwamba mtume anaonesha hakuna haja ya kufua mkojo wa mtoto wa kike ndio ambao unasababisha nguo ifuliwe ama mkojo wa mtoto wa kiume nguo inanyunyiziwa maji tu inatosha hii ni hadithi kwa urefu wake katika sunani abi daud na utaona wale waliosema hadithi mbili amepokea busami ni moja tu anasa ameikata ikaonekana kama ni mbili lakini ni hadithi moja A, katika riwaya nyingine ya abi dadi malamyatam mtoto wa kiume sehemu ambapo mkojo wake umefika patanyunyiziwa maji mda kuwa hajaanza kula chakula akila chakula mkojo wake unakuwa ni najisi ya kawaida inaafuliwa nguo kama ilivyokuwa najisi zingine hakuna tena kumwagia ya peke yake kama atakuwa ameanza kutumia chakula arudi katika sunani abi daud kitabu tahara babu bali sabii yusibu thauba na katika riwaya ya imamu tirmidhi inasema baulu lghulami lradhii yundhahu yani mkojo wa mtoto anayenyonya ambaye bado ananyonya kama ni wakiume, wa kiume basi utanyunyiziwa maji tu inatosha naam sasa katika upande wa lugha tafiti za lugha kuna maneno mengi aljaria aljaria wa arabu wanatumia katika lisanu la arab aljaria inatumika kuonesha kwa maana ya jua aljaria ina maana ya upepo aljaria ina maana ya safina aljaria ina maana ya neema lakini aljaria ina maana msichana mtoto mdogo pia hii ni kwa mujibu wa lisanlarab pata hizo faida za kilugha jua linaitwa jaria pia upepo jaria uh, aljawari lkuas nyota pia zinaitwa aljaria jahazi inaitwa jaria hamalnakum filjaria hata neema inaitwa jaria lakini pia mtoto wakike anaitwa jaria na huyo ndio ambae amekusudia atia hadith uh, arrashu ni kumwagia maji rashuka lilbaiti bilma kitendo ni rasha ya rushu rashan au rashashan kitendo ni rasha mudhari yake ya rushu masdan ni rashan au rashashan tukimbilie katika faida za, za, za, za, za kisheria ili tuendane na muda inshaallah katika kipindi chetu alimamu lkhatabi katika maalimu sunani na unaweza ukayaona maneno yayo katika aunu lmabudi yeye anaizungumzia hii hadithi anasema wa mimman qala bidhahiri lhadithi amirulmuminin ali bnu abitalib miongoni mwa maulamaa waliosema kama ilivyosema hadithi mtoto wa kiume mkoja wake utataharishwa hivi wa kike utataharishwa hivi miongoni mwa waliokubalio ni ali bnab na katika maulamaa pia ndiyo msimamo wa ataa ibni abi rabah alhasanu lbasari na ndiyo kauli ya imam shafi imam ahmad ishaq burahweh wote hao wanasema yundhahu min bauli lghulami ma lam yatam mtoto wa kiume muda wa kuwa hajaanza kula chakula basi mkojo wake najisi yake ni nyepesi ni najis lakini ni nyepesi inatosha kumwagilia maji tu uh, wayughsalu min bauli ljaria ama mtoto wa kike mkojo wake lazima pafuliwe sehemu ambayo pampatwa na huo mkojo uh, anasema walaisa dhalika min ajli ana baula lghulami laisa binajas sala la mtoto wakiume mkojo wake kunyunyiziwa maji tu sio kwamba sio ajis ni najisi Ninaji, si walakinahu min ajli tahfifi ladhi wakaa fi izalati lakini ni tafif najisi yake ni muhafafa ni tahfifu sheria imetoa katika uondoaji wa ile najisi lakini bado ni najisi na kuna kundi la wanawachuoni wanasema mkojo wa mtoto wa kiume wa kike hakuna tofauti lazima kuosha ile sehemu kuna ambao hawakutofautisha hivyo a, hi kauli inanukuliwa kutoka kwa anahai na abu hanifa na wafasi wake na sufiani thauri na wengine lakin kauli ka ya mwanzo ali ina nguvu zaidi vile vile ibnu lqayim katika ilamu lmuwaqiina an rabi lalamin ameelezea kwamba kuna kauli tatu was- za wasomi katika aya masala wapo waliosema mkojo wa mtoto wa kike wa kiume yote mikojo yote hiyo tumva unanyunyizia maji tu inatosha kama wajaanza kula wapo waliosema yote o lazima kufua nguo na kauli raji ni ile iliyotofautisha hata ibn ibnlqayim ameirajiisha hiyo kauli katika ilamu lmuwaqiina arabi alalamina kwao ndugu zangu katika iman watazamaji wetu wa africa tv kwa kweli khairulhuda huda muhammad utaratibu bora ni utaratibu wa mtume muhammad Aa, sababu ni nini yaii tofauti wana wachuoni wametaja sababu nyingi ibnlqayim ameelezea sababu katika ilamu lmuwaqiin al basamu ameelezea sababu katika taudhihu lahkam lakini wewe kama mtiifu muislam unatakiwa uwe mtiifu ufate sheria aliyoelekeza mtume umeielewa sababu alhamdulillah hujaielewa kuto kuelewa kwako kwa sababu hakuna maana ya kuacha kufata sheria tuna swali ya dhuhuri rakaa nn magharibi rakaa tatu swala zingine tunanyanyua sauti swala zingine imamu anyanyui sauti haufahamu sababu lakini kutu kufahamu sababu hakutufanyi kuacha ibada ya salah funga tunafunga siku 2930 hatujui sababu kwa nini zisiwe siku kumi kwa nini tusifunge miezi mitatu hatujui sababu tunaendelea kufanya ibada kwa hiyo si lazima kuijua sababu wanawachuoni wamejitahidi wametaja sababu nyingi lakini nachokiomba mimi katika kuzitii sheria za alla tabar wataal mamaaisha siku moja aliulizwa na mwanamke fulani akamwambia mbona sisi tukiwa katika haidh tukitwaharika funga tunalipa lakini swala hatulipi amamaisha hakumpa sababu kwamba swala ni ndefu sana kulipa swala za siku tano siku saba ni nyingi ni uzito maneno ambayo tunayasema sana katika fihi mamaisha alitaka kumjenga kiaqida yule muulizaji akamwambia kuna numaru nu fi ahdiala kuna numaru nu biqadhai lsaumi wala numaru nu biqadhai lsalam utaratibu ni kwamba tulikuwa tunaamrishwa kulipa funga hatuamrishwi kulipa swala kwa hiyo swala ni amri ya kidini ya kisheria tunachotakiwa kusema samina waatan umrubn lhab riallh anhu wakati analibusu jiwe jeusi kwenye kaaba makka pale aliongea maneno ambayo yanakumbukwa mno na waislamu inni la aalamu annaka hajarun la tadhuru wala tanfau wa laula anni raaitu rasul llah sal salam yuqabiluka ma qabaltu mi nafahamu wewe ni jiwe wetu Nijiwe, huna madhara huna manufaa nisingemwona mtume anakubusu nami nisingekubusu nimekubusu kwa sababu nimemwona mtume wasallam, anakubusu kwa hiyo almasala masalatu tba ni swala zima la kufata utaratibu wa dini na sio masala ya kutanguliza akili kuliko dalili tatizo ambalo tuliokuwa nalo sasa kila mtu anataka kupima kitu kwa akili yake akili ni kasira mda mwingine inaishia ina, ina, ina hapa inasimama kwahiyo tufate sheria zetu tuendelee kufatilia vipindi vyetu vya dini ili tuifahamu dini yetu vizuri hiyo ndio hadithi ya bisamha kwamba mkojo wa mtoto wa kiume unanyunyiziwa tu maji mkojo wa, wa mtoto wa kike lazima kuoshwa na hii ni mda wakuwa watoto wa awajaanza kula chakula wakiwa wanakula chakula mikojo ni najisi ya kawaida lazima kuosha kwa wote وصلى الله وسلم على نبينا محمد والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته