بسم الله الرحمن الرحيم. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله تعالى من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا. من يهده الله تعالى فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله وصفيه من خلقه وخليله أدى الأمانة وبلغ الرسالة ونصح للأمة فكشف الله به الغمة وجاهد في الله حق جهاده حتى أتاه اليقين فاللهم أجزه عنا خير ما جزيت نبيا عن أمتي ورسولا عن دعوته ورسالته وصلى الله وسلم وزد وبارك عليه وعلى آله وأصحابه وأحبائه وأتباعه وعلى كل من اهتدى بهدي واستنى بسنته واقتفى أثره إلى يوم الدين أما بعد بعد يكم شكر الله سبحانه وتعالى ناكم تكير رحمة كي ويتو bwana mtume muhammadin salllahu alihi wasallam ndugu zangu wa islamu mada tutakayoizungumzia hivi leo itakuwa ipo katika mtindo wa swali na kila mmoja miongoni mwetu ajaribu kujiuliza swali hili halafu ajijibu yeye mwenyewe halafu aangalie majibu yake aliyoyajibu je yeye mwenyewe anaridhika nayo kama anaridhika nayo basi khairi na kama anaona kwamba haridhiki nayo basi kuna haja ya kuchukua hatua ili kuweza kusahihisha nafasi yake katika jamii wote kwa pamoja tujiulize sisi kama waislamu kwa mtu mmoja mmoja tumeifanyia nini dini hii ya kiislamu madha kadimna lihadha dini tumeifanyia nini dini hii ya kiislamu ndugu zangu waislamu swali ambalo kila mmoja miongoni mwetu anapasa ajiulize na ajijibu kwa uadilifu kabisa ndani ya nafsi yake na allah subhanahu wa taala ni shahidi kwa yale majibu atakayejijibu yeye mwenyewe na uamuzi atakauchukua kuufanya kuhusiana na mchango wake katika dini hii wewe well, umeifanyia nini dini hii mimi nimeifanyia nini dini hii wote kwa pamoja tujiulize tumeifanyia nini dini yetu ya kiislamu tumeichangia katika kitu gani tumeisaidiaje dini yetu ya kiislamu yote hayo ni maswali yenye maana moja ambayo ni lazima tujiulize ili tuweze kujua nafasi zetu kama waislamu mmoja mmoja zipo wapi katika kusukuma mbele uislamu ndugu zangu wa waislamu wa siyo ni kificho kwamba hali ya umma wetu wa kiislamu ni ya kuhuzunisha ni hali ambayo inafananishwa na maneno ya mtume sallahu alihi wasalam waliposema ina laina la tadma wa inna alqalba la yahzun winna limahalla biummati tawhid lamahzunun la mahzunun hakika jicho linatokwa na chozi na hakika moyo unahuzunika na hakika hali iliyofikiwa kwa umma huu wa tauhidi sisi ni wenye kuhuzunika ni wenye kuhuzunika inafikia daraja unapokuwa unasoma quran unarudia mara mbili kusoma katika baadhi ya aya kuhakikisha kwamba je hizi aya kweli zinatukusudia sisi waislamu au kuna waislamu wengine wasiokuwa sisi unaposoma aya ambaye mwenyezi mungu subhanahu wataala anapokuwa na usifia umma huu mpaka unapata shaka kwamba je ni umma huwa muhammad huu au kuna umma mwenyezi mngine mweyezuu sbuwa anasema m hi mmi hji las nyinyi waislamu ndio umma bora mliotolewa kwa watu lakini ukiangalia unaweza ukahisi kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala hasemi uongo je ni sisi ukapatwa na wasiwasi umma ambayo umesifiwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika quran kwamba ni umma wakati kwa kati umma wa uadilifu mwenyezi mungu aliposema wa kadhalika jaalnakum ummatan wasata litakunu mwenyezimungu subhanahu wataala anasema kama hivi tumewajalieni nyinyi kuwa ni umma wakati kwa kati umma wa uadilifu ili nyinyi muwe ni mashahidi kwa watu wengine ukifikiria vile vile ndugu yangu mwislamu je huu umma tunauzungumzia umma tulio nao sisi umma huu wa kiislamu ndio ule umma ambao ulisifiwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala katika quran kwamba ni umma wa umoja na mshikamano pale mwenyezi mungu subhanahu wataala aliposema inna hadhihi ummatukum ummatan waida wa ana rabukum fabudun hakika umma wenu huu ni umma mmoja na mimi ni mola wenu basi ni abuduni. hakika ukiangalia umma huu wa warn na jinsi ulivyo basi moyo wako utapatwa na huzuni kubwa kutokana na hali mbaya ambayo imefikiwa na umma huu wa kiislamu katika zama tulizo nazo umma umetoka katika mwenendo na sunna za mtume salllahu alihi wasallam umma umepotea nafsi za watu zimepotea zimebadilika na kutokana na hali kama hiyo ndiyo maana umma huu ukawa ni sawasawa na yule mnyama mkubwa kama mbogo ambaye tayari amekuisha anguka chini basi kila mtu anakuja na kisu chake anakata sehemu anayotaka anaichukua na anaondoka nayo umma hautishi tena na hii inatupelekea katika yale maneno aliyoyazungumza mtume swasaa na alipoambia masohaba na masohaba wakawa wameshtushwa na maneno yale pale mtume sala wasaa aliposema كتيك حديث سيه لبوكيولنا أبو داود، كتب الثوبان صلى الله عليه وسلم نسيما يوشك أن تداعى عليكم الأمم كما تداعى الأكلة إلى قصعتها، قالوا أو من قلة نحن يومئذ يا رسول الله قال كلا ولكنكم يومئذ كثير، ولكن غثاء كغثاء السيل، وليوشكن الله أن ينزع المهابة من قلوب عدوكم fi qulubikum qila auuhadithi hii ya mtume ambaye alizungumza akiwazungumzia masohaba zake kwa kuwaambia inakaribia kufikia wakati kuhitana mataifa kuwachangia nyinyi waislamu kama vile watu wanapokichangia kukila chakula Ingalia mfano wa mtume alaihi yani itafikia zama ambazo umma wa kiislamu utakuwa ni sawasawa na sinia la pilau ambalo watu wamelizunguka na wanalishambulia lile sinia la pilau au ni sawasawa na mnyama ameanguka chini kama tulivyosema ni mbogo na kila mwenye kisu chake anakuja pale anakata mwenye kisu kikali mwenye kisu butu mwenye kiwembe kila mtu anakata na kuchukua kiwango cha nyama anachotaka aondoke nacho mtume as anasema imekaribia kufikia wakati nyinyi mkawa mnachangiwa na mataifa mengine kama wanavyokuwa wanachangia watu wanapokula chakula masohaba mtume alaihi wsaa wa wakashtushwa na hali hiyo na wakauliza kwa niaba yetu sisi awamin qillati qilati nahnu yaumaidhin ya, ya rasul llah je ikifikia wakati huo itakuwa ni kwa sababu ya uchache wetu sisi waislamu siku hiyo ewe mtume wa mwenyezi mwenyezimungu mtume sw akasema kala kamwe hata siku moja si kwa sababu ya uchache walakinnakum yaumaidhin kathirun siku hiyo nyinyi mtakuwa mko wengi sana walakin ghuthaunkaghutha isail lakini mtakuwa ni sawasawa ni povu mfano sawasawa na povu la yale maji yenye kutiririka walayushikana llahu an yanzaa lmahabata min qulubi aduwikum na itakurubia mwenyezi mungu kuondosha na kunyofoa ile khofu iliyopo katika nyoyo za adui zenu wasiwaogope tena wakaona nyini sawasawa na yule mbogo ambaye ameanguka chini hana tishio lolote wala hana madhara yoyote alayadhifana fi qulubikum na mwenyezi mungu atatia katika nyoyo zenu alwahn lwamalwahnu ya Rasool allah masahaba wakasema nini maana ya wahn ewe mjumbe wa mwenyezi mungu qala hubu dunia mtume wsa akasema mtapenda sana dunia wa karahiyati lmaut na mtachokia kifo utabiri huu wa mtume wsa tunawaona katika sekta zote za maisha yetu kama waislamu kila mwislamu yeye binafsi amejiweka katika nafsi yake na kuona kwamba mchango ambao unatakiwa kuutoa katika uislamu ni mdogo sana na saa ingine haupo na hakuna anayefuatilia anayejali anayethamini hali ya umma wa waislamu kama mwislamu hii ni hali ambayo imetufikia sisi waislamu na ilikuisha na mtume alaihi s kwa kusema kwa sababu ya watu kupenda dunia na kuchukia mauti basi mwenyezi mungu atatia katika nafsi zetu alwahn udhaifu na unyonge umma wetu umekuwa ni dhalili baada ya kuwa ni umma wenye ukarimu umma mtukufu umma umekuwa umejaa ujinga baada ya kuwa ni umma wa elimu umma umekuwa ni mkia baada ya kuwa ni umma ambao ulikuwa unatakiwa uongozi dunia yote haya yanausibu umma wetu na sisi waislamu tuko na tunaona na tunathibitisha lile swali letu la kwanza tumeufanyia nini dini yetu basi ndiyo utajua jibu kwamba umeuweka umma katika nafasi gani wewe kama wewe kabla hujamlaumu mwingine wewe kama wewe mimi kama mimi umeuweka uma katika nafasi gani uma upo katika hali ya kusikitisha katika sekta zote kama tulivyoona na hili linatokana na sisi kujiweka nyuma na kutoweza kuchangia kwa njia moja au nyingine katika kunyanyua umma huu wa kiislamu umma ambao dini hii ambayo ni amana katika mabega yetu kwa kila aliyetamka shahada na akasema la ilaha illa illallah muhammadun rasulullah aelewe kwamba amebeba amana ya dini hii ya kiislamu na atakuja kuulizwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala ametanguliza nini amechangia nini na amefanyia nini dini yake hii ya kiislamu ni swali ambalo kila mmoja miongoni mwetu atakuja kuulizwa siku ya kiama tujitayarishe na majibu ya kuweza kumjibu allah subhanahu wa taala ndugu zangu jaribu kuangalia katika maisha yako unayoishi ni mambo gani ambayo unayapa kipaumbele zaidi kama ni mambo ya dini na kujihusisha na dini na hali ilivyofikia katika dini na wewe kama mwana dini unafanyia nini alhamdulillah hiyo ni nafasi nzuri sana mbele ya allah subhanahu wataala lakini kama unaoyapa kipaumbele katika maisha yako ni mambo mengine kabisa na dini inachukua nafasi ndogo sana katika maisha yako ujielewe kusema kweli upo katika khasara iliyokuwa kubwa kabisa na kusema kweli wewe unakuwa ni sababu miongoni mwa sababu za kudidimiza umma huu wa kiislamu ni muhimu ndugu zangu wakati tukiyazungumza hao tuweze kupata baadhi ya mifano inayetoka kwa masohaba wa mtume salllahu alaih wa salam kuhusiana na swala zima walivyokuwa wakiichukulia dini hii ya kiislamu na ilivyobadilisha maisha yao na michango gani ambayo walitoa katika dini hii ya kiislamu na maisha yao yalikuwa yote wanaishi kwa ajili ya dini hii ya kiislamu ili tuweze kuwaidhika mimi na wewe tuweze kurudi kuifanyia dini yetu ya kiislamu yale ambayo kusema kweli yanastahiki tuanze na khalifa wetu wa kwanza wa kiislamu Abu Bakr Siddiq, anhu tunaelewa kwamba abubakrin sidik alikuwa ni rafiki yake mtume sallahu lii wasalam na ni miongoni wa mwa watu wa kwanza kabisa kuamini katika wanaume mtu wa kwanza kabisa ambaye baada ya kusikia ujumbe wa mtume salli wslam hakusita na mtume sallai wasalam mwenyewe anasema sikuwahi kumwita mtu yoyote katika uislamu Eh, isipokuwa alikuwa na kigugumizi kidogo isipokuwa abubakar abubakar nilipomlingania katika uislamu hakuwa na kigugumizi chochote aliingia moja kwa moja na kuniamini kwamba mwenyezi mungu ni mmoja na kwamba mimi muhamad ni mtume wa mwenyezi mungu ni siddiq alikuwa ni biashara katika mji wa makka na biashara zake zilikuwa zinakwenda vizuri alikuwa na mipangilio yake ya kimaisha lakini alipotamka shahada mbele ya mtume sa wsa na kusema ashhadu an la ilaha nl i wa ashhadu ana muhammadan rasulullah kwamba nakiri kwa moyo natamka kwa ulimi na nitathabitisha kwa vitendo kwamba hapana mola anayepasa kuabudiwa kwa haki isipokuwa mwenyezi mungu mmoja hana mshirika na kwamba muhammad ni mtume wa mwenyezi mungu maneno haya yalibadilisha utaratibu wake wa maisha kabla ya hapo alikuwa akiamka asubuhi hamu yake kubwa ilikuwa ni biashara zake kuuza na kununua kuagiza na kusafirisha na shughuli hizo lakini baada ya kutamka maneno haya kwa mtume sa ws abu bakar alibadilisha utaratibu wake wa maisha ikawa jambo lake la mwanzo kabisa analipa kipaumbele ni kwamba madha saafal lihadha din madha sa uqadimu lihadha din nitatole, nita, nita, nitaipa nini dini yangu hii nitafanyia nini dini yangu hii kwa kweyo abubakari ikawa akiamka asubuhi hamuhu lawal wa shughuluhu lawal shughuli yake ya mwanzo na jukumu lake la mwanzo anaangalia uislamu wake kabla hajaangalia masala mengine na hii inaonyeshwa na juhudi ambazo alizifanya baada ya kusilimu abubakrin sidi r anhu na kuukubali uislamu siku ya pili abu bakrin sidi anakuja na watu watano mbele ya mtume w watu hawa watano wote ni miongoni mwa watu waliobashiriwa pepo kina uthman ibnu afan talha ibnu ubaidullah na wengineyo zubair bnulawam wote abubakar baada ya kupata tamko la kuslimu akachukua jukumu yeye sasa siku ya kwanza si kwenda kufungua duka lake siku ya kwanza ni kwenda kufanya dawa uislamu unahitaji dawa tuko wachache yuko mtume yuko bi khadija yuko ali bn abitalib na mimi abubakar peke yangu tuko watu ambao watu watano tunahitaji kuwa na watu wenye nguvu abubakar bila kutumwa na mtume salllahu alihi wsallam siku ya pili anakuja kwa mtume salali wasalam na watu watano wanakuwa watu kumi kwa sababu ya mtu mmoja tu alielewa anatakiwa aifanyie nini dini yake ya kiislamu ndugu yangu n alhamdulillah tumezaliwa waislamu tuna miaka thelathini arobaini hamsini tuko waislamu tumeifanyia nini dini yetu abubakar siku moja tu ya maisha yake alipoingia katika uislamu amejua na umuhimu wa kufanyia mambo waislamu na ameleta watu watano katika wislamu wa mimi na wewe ambao tumezaliwa waislam tumekuwa ni waislam tumeifanyia nini dini yetu ni watu wangapi ambao hawaujui uislamu tumewaingiza katika uislam lazima tujiulize swalii tunaishi na watu wangapi ambao ni waislamu lakini wako katika mambo yaliyopotea tumefanya nini katika kuwavuta katika masuala ya kiislamu ni watu wangapi tumewafanyia dawa nimeshiriki katika makongamano mangapi nimeisaidiaje dawa nimewasaidiaje wanadawa ni mimi nawewe tujiulize ndugu yangu yangua ambao tumezaliwa katika uislamu na tunakiri tunathibitisha kwamba hali ya umma wetu ni mbaya lakini mimi na wewe tukijiuliza tumefanya nini ukilinganisha na huu mfano mmoja wa abubakinsidi anhu katika siku moja aliweza kufanya nini bado mifano mingine sijaitoa ya mmoja tu lakini mimi na tujilinganishe leo abuba nini aii tumewalingania marafiki wetu wangapi mtu anakaa maisha yake ana marafiki zake wengi tu wanapendana wanaaminiana inawezekana sio waislamu lakini anaona hata aibu kumwambia rafiki yake kwamba bwana huko uliko ndugu yangu umepotea mimi nakupenda utaingia katika moto wa jahannam unamshirikisha mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala njo upande huu kwa mawaidha mazuri na hoja na mntik na tabia ukamvuta akaja ni wangapi miongoni mwetu ambao wamefanya shughuli kama hizo bali tunaona hata aibu kuzungumza mtu anakaa na rafiki yake miaka kumi kumi na tano hajawahi kumlingania hata siku moja neno la haqi neno la uislamu jiulize swali hilo jibu utakuwa nalo wewe mwenyewe halafu utajipima kwamba mchango wako ukoje katika dini hii tukufu huy alikuwa ni mfano wa kwanza aan masaba anhu tuangalie mfano wa pili katika wa mtume ibn katika tufail amr amr huyu mmoja katika katika anaitwa kutoka kabila la anakuja mji wa kufanya ibada zake za masanamu huyu bwana alikuwa ni ni mshairi na mtu katika kabila lao maarufu na alikuwa na hadhi yake katika jamii alipoingia katika mji wa makka kama ilivyokuwa kawaida ya mji wa makka anakutana na wale e, wapotoshaji watu wa propaganda ambao wenyewe wamekaa katika mipaka ya mji wa makka kuwatahadharisha wanaoingia dhidi ya mtume muhamadin sallal wasalam kwamba ni mtu mchawi mwenda wazimu e, muhuni tu hana lolote sio mtu wa kusikilizwa ili wanapoingia wale watu tayari wawe wamekushapata picha ya muhammad na wasimsikilize kweli ili tofaili ibnu amru anaingia anakutana na hawa watu wamekaa wa mipakani wanaanza kumpa semina kwa bwana unaingia katika mji wetu katika mji wetu kuna mezuka, kuna swala limezuka mtu anaitwa muhammad anajifanya mtume, ni ni mtume huyu bwana mwenda wazimu aia mjwetunasaa imua n anaia uhaa ana mm aina ya ushetani mapepo mabaya na vitu maneno mengi ambayo muambia, ibn amr ili kumwogopa kweli akasema nimekuja kwa shughuli zangu za sijakuja kumfuata muhammad wala mtu kaingia katika mji wa maaya akawa anafanya shughuli zake lakini alipoingia katika alkaaba sehemu ambayo ilikuwa kuna masanamu na walipokuwa wanakuja warabu kutoka maeneo ya majangwani katika eh, maka pale wakifanya shughuli zao wanakwenda katika yale masanamu kuyaomba baraka za biashara zao na mambo mengine alipofika pale akamuona mtume amekaa pembeni na anasoma akajiuliza huyu muhamad sawa amr kwamba mba yatu fail. hakika wewe ni mtu labibu mtu una akili zako ni mtu ambaye akili zako hujazikabidhi kwa mtu mwingine na una uwezo kutambua kati ya kitu cha haqi na batili leo inakuwaje unaanza kuhukumu kabla hujamsikiliza mtu anajisema yiye mwenyewe ndani ya nafsi yake ngoja nimsogelee ni yakeujamsogelee bwana anasema nini akamsogelea mtume mtume alipofika akasikia faksgeafsa anasoma akamsogelea zaidi mtume saaa akanyamaza kusoma quran na akamgeukia na akamuuliza e bwana vipi unatokea wapi tofali kasaa nimesikia ha kiwa kuyazungumza naomba uendelee kuyasoma mtume akaendelea na baada kabla baaakablaaamaliza fail akamnyamazisha na akamwambia hakika haya una, unayasema haya si maneno ya mshairi wala sio maneno ya binadamu haya ni maneno yametoka kwa mwenye uwezo zaidi ya sisi wote mtume sisiwot akamwambia mmi ni mtume wa mwenyezi mungu mwenyezi mungu amenituma tumwabudu mwenyezi mungu mmoja yake na mimi hapa ni mjumbe wake tufail akatamka shahada ya, na akaingia katika uislamu baada ya kusikia ujumbe kutoka kwa mtume sallali wsalam na akaifanya akili yake ikawa huru inasikiliza inahukumu ina, ina, ina, ina, ina inasikiliza na kuhukumu lakini leo miongoni mwetu kuna watu ambao wamekabidhi vichwa vyao kwa watu wengine wanawaingizia vitu ambavyo wanataka wenyewe wafikiri na wanafikiri kwa niaba yao mtu anaweza kumwambia mtu mwingine huyu mbaya na huyu hapa ni mzuri naye akachukulia vile vile lakini kwa mwislamu unatakiwa uwe katika mfano kama watufaili ibnu amru amejazwa propaganda dhidi ya mtume salllahu alehi wasalam lakini akasema la mimi ni mtu mzima wuuuu abla sijamuona na sijamsikia nimsikie na nimuone halafu tamhukumu na kweli alivyomsikia na kumuona akakuta kwamba kumbe yule ndio mkweli na wale walikuwa wakizungumza zilikuwa ni propaganda za kuzuia dawa na haqi ya ya uislamu ua b amr akawa ni mmoja katika katika wa waislamu wa baada ya tufail amr mtu mwenye cheo chake jamii yake mfanya biashara maharufu alisema nini ewe mtume wa mwenyezi mungu basi wte nirudi nikaendelee na biashara zangu hata siku moja lakini alimwambia ewe mtume wa mwenyezi mungu ninakuomba ombi langu naomba unikubalie mtume wsa akamwambia ebu omba niambie unachocokitaka ni kipi akaambia nakuomba unitume niende kwa watu wangu nikawe dai nikawalinganie kabila la daus ili waweze kuingia katika uislamu kuiona haki hii ambayo wezuiona hai amyo mm imionaupitia wmtume s akasema nimekuruhusu uende ukawalinganie kabila la daus fai b amr alikuwa na uweziwa kusema naomba nibaki kwako ni katika mji wa makka nisome kwako lakini alivyotamka shahada akajua shahada aliyoitamka inamwajibisha yeye achangie katika uislamu na katika kusukuma mbele ya uislamu siokukaa anahitajika afanye shughuli anahitajika auweke uislamu katika posishen iliyokuwa nzuri zaidi kuzidisha nguvu za uislamu na kupanua wigo wa uislamu alielewa bila kufundishwa na mtume sallwsala baada tu ya kutamka shahada na kweli mtume sallal wasalam alimruhusu tufail bnu amr kwamba nenda kawalinganie watu wako wa kabila la daus ili waweze kuujua uislamu tufail bnu amr alikwenda lakini alikutana na upinzani mkubwa sana katika kabila lake la daus na wakawa kabisa hawakubali kabisa maneno ambayo yanawaeleza tofaili akafunga tena safari akaja mpaka kwa mtume sala wsaa akamwambia ya rasulllah halaka daus hakika kabila langu la daus limeangamia mtume ssa akamuuliza kwa nini ewe tufail akasema wanakataa kusikiliza maneno ya haqi na kuomba ewe mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala waombee dua kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala afungue nyoyo zao ni rudi tena ni kuti wamelainika awe mtume wa mwenyezi mungu kabila langu litaangamia mtume sa wasaam akanyanyiwa mikono juu na akasema allahuma ahdi dausan ewe mwenyezi mungu waongoze kabila la daus amr akarudi tena katika kabila la dos na akafika kule akafanya dawa na akakuta nyoyo za watu zimefunguka na kabila zima likaingia katika uislamu miongoni mwao alikuwepo abdurahman bnusakhar adausi almaruf biabi horeira r anhu ndani ya kabila hili yuko abdurahman bnu sahar adosi katika kabila la dosi ambaye anaitwa abi horeira naye vile vile alikuwa miongoni mwa watu waliosilimu kupitia kwa tufaili bnu amr kutokana na juhudi alizozifanya tufaili bnu amr baada tu ya kusilimu alielewa kwamba anawajibu katika nafsi yake ya kuweza kutoa na kuchangia katika uislamu na kuuzidishia uislamu hadhi na nafasi katika jamii huyu tufaili ibnu amr ni mfano mwingine ambao tunaopata katika mifano wa masohaba wa mtume salla l wsaa alielewa kwamba kutamka tu shahada haina maana aendelea kachunge zake e, kondoo na mbuzi afanye biashara zake mambo na mamo ila dakhala aljanna ataingia peponi wasi wasi, muislamu silimu, anaswali, anafunga anafanya mambo mengine kazi hakuelewa uislamu hivyo toa bn amr alielewa kwamba uislamu ni dawa uislamu ni jambo ambalonataka niwalinganie watu wengine uislamu ni lazima niuzidishie nguvu kwa uwezo mwenyezi mungu subhanahu ioniawenyeiuusubnawa hakuwa na elimu kubwa lakini alikuwa na ikhlas katika nafsi yake ambaye ikhlas ile ikampelekea katika kufanya mambo yenye ikhlas ambaye yakakubalika mbele ya allah subhanahu subhanauwataala na yakaleta yaka, yaka kabila zima la daus katika uislamu na si hivyo tu bali mmoja katika wana wanadas wa kabila la watoto wa s ambaye alikuwa ana nafasi kubwa na ana mchango mkubwa sana katika uislamu abi hureira anhu ambaye kusema kweli hadithi nyingi sana ambayo zina mafundisho ya dini yetu zimepokelewa zimehifadhiwa zime katika kifua cha mtu huyu eh, abdurahman bnu sakhr dausi abi hureira ni kwa sababu ya, ya dawa aliyoifanya eh, tofaili ibnu amr kwo mimi na wewe, muislamu, watu katika uislamu. Hawa wallahi aaua na hatuwezi kujua watakuwa na mchango gani katika uislamu wanaweza kuja kuwa baadaye ni watu muhimu sana katika uislamu ni watu watakausaidia sana uislamu usimdharau mtu kwa jinsi alivyo mhubirie uislamu wako mfikishie dawa mvute hata kama hajakaa vizuri mvute mlete kama sio yeye basi kizazi chake kitakuja kutoa mchango katika uislamu sababu utakuwa ni wewe ndugu yangu mwislam hata kama umekufa lakini zile thawabu utaendelea kuzipata mpaka siku ambayo utakuja kuhukumiwa na mwenyezi mungu na utakuta amali zako ziko mbele ya allah subhanahu wataala kwa yale uliyofanya katika uislamu lakini ukisema uislamu una, unatoa nafasi ndogo katika uislam umeridhika kwa shahada yako na uislamu wako ndugu yangu wisla uelewe kwamba ni hasara kubwa na sio hasara yako tu bali unaopelekea umma unapata hasara umma unazidi kudhalilika kwa sababu wewe umeridhika kudhalilika kwa umma wa kiislamu tuendelee kuangalia mifano mingine ndugu zangu ambayo itakuwa inatuamsha hisia zetu kuona sisi kama waislamu tuna nafasi gani ya kuiweka dini yetu katika nafasi iliyokuwa nzuri kabisa sahaba mtume wa mine wamtume alaihi wa anaitwa nuaimu ibn masud anhu huyu nuaimu ibn masud alikuwa ni mtu shujaa sana katika mambo ya vita lakini alikuwa ni kafiri mushrik katika washirikina wa mji wa makka na anaeleweka ushujaa wake jinsi alivyokuwa akipambana na waislamu ni mtu ambaye alikuwa anaamini katika aqida yake ya kishirikina lakini pamoja na imani hiyo alikuwa akiifuatilia sana dini ya kiislamu na kuisoma kisiri kisirikisiri kujua kwamba kuna ukweli wowote ndani yake bahti mbaya au nzuri siku anapokuja moyo wake unafunguka katika imani kwamba kusema kweli uislamu ndio dini hizi dini nizikuwa nikizifuata zingine zote amepitia kwenye dini nyingi zote ni dini za uongo isipokuwa hii dini ya uislamu ambaye mtume wake ni alaihi saws akaanza kumtafuta mtume alaihi sawsa yuko wapi aweze kutamka uislamu bakhti nzuri au mbaya wakati kwake waislamu wamezingirwa katika mji wa madina na majeshi wa shirikina wa makkaa wamezingirwa na majeshi wa mayahudi ambao waliingia makubaliano na hawa mushirikina wa makkaa na kwa upande mngine waislamu wamezingirwa na makabila ya kiarabu ambayo yalikuwa hayajaingia katika uislamu baada ya kufanya makubaliano ya pamoja katika makundi haya matatu watu wa maka wenye kuabudu masanamu mushirikina mayahudi na waarabu wengine kwamba wahakikishe wanaweka makubaliano ya kuumaliza uislamu na kuufuta kabisa uislamu katika mgongo wa ardhi kwa hiyo ma, makundi haya ya matatu yakaandaa majeshi yao na kweli mji wa madina ukawa umezungukwa vilikuwa ni vita katika historia ya kiislamu au hali iliyokuwa wakati huo ilikuwa ni hali ya kutisha kweli na uislamu ulikuwa um, unatishiwa yan tishio la kweli kwamba unaweza ukafutwa kutokana na mbinu zilizofanywa na maadui ki wa kiislam fa amr anaambiwa kwamba mtume ssa yuko na masohaba zake wamekaa katika kikao muhimu kinajadili maswala ya jinsi gani wanaweza kujikwamua kwa hiyo sio rahisi akakusikiliza lakini amr eh, samahani nuai ibn masud tofail masud akaondoka mpaka aka, pale alipokuwa wamekaa mtume s wa na akakuta masohaba wamemzunguka ao katika hali ya wasiwasi wasi, na masohaba wanamjua na mtume anamjua kwamba huyu nuaim ni mmoja katika makafiri lakini pamoja na yote hayo wakanyamaza na wakamkaribisha katika kikao chao waweze kusikiliza amekuja kusema nini ibn masud akaingia as akaingiawauta aa tulivosema masohaba na akawakuta kama tulivyosema na waislam katika hali ambayo kusema kweli hali hii imezungumziwa hata katika ran mwenyeziuu subhana wataala alisifu halil kwa kusema waid وبلغت القلوب الحناجر وتذنون بالله الذنون هنالك ابتلي المؤمنون وزلزلوا زلزالا شديدا وإذ يقول المنافقون والذين في قلوبهم مرض ما وعدنا الله ورسوله إلا غرورا هذه المنينة الله سبحانه وتعالى أكيد أهالي لقيم واسيب وإسلام macho yalikuwa yamewatoka yani yali macho karibu yanataa kutoka kutokana na hofu waliokuwa nayo nyoyo zimefika katika makoo zinataka kutoka kutokana na uoga wamezungukwa kila pembe na makafiri wanatakiwa wamalizwe kabisa waislamu sasa hivi mpaka wale wanafik na wengine wakapatwa na uoga kwamba kwambasasa hapa kweli jamani hii hali inatisha huu ahadi za mwenyezi mungu hizi ni mapambo hazina ukweli mwenyezi mungu anasema wot hapo ndipo walipopewa mtihani wa islamu wazulzilu zilzalan shadida na wakatikiswa mtikiso uliokuwa mkubwa kabisa ni hali ya hatari hali ya kutisha umma unataka kuangamizwa na makundi matatu yyekufuru ya, ya, ya, ya, ya ambayo yameweka makubaliano ya kuuvamia mji wa madina na kuhakikisha kwamba hakuna mwislamu anayebaki isipokuwa amekufa au amekuwa mtumwa wakati kama huu ndugu zangu huyu bwana au ibu masud anakuja anamtafuta mtumi asilimu na akasema mi siwezi kuchelewesha ni leo leo na kweli akaingia mpaka katika ile kikao akamkuta mtume amezungukwa na masoaba zake mtume alayhi mum akamgeukia akamwambia ma maa bika ya nom kitu gani kimekuleta wewe nom nuaim. qal nm akasema jitu ashhad an la ilaha ilalla wanka rasulullah ma jita bihi huwa alhaq nimekuja mimi kushuhudia kwamba hapana mola apasaye kuabudiwa kwa, kwa haqi isipokuwa mwenyezi mungu mmoja na wewe hapo ni mjumbe wa mwenyezi mungu na uliokuja nayo ni haq ubsut ilaya yadaka liubayiuka ya allah nyoosha mkono wako wewe mtume wa mwenyezi mungu nikupe ahadi yangu mbele ya mwenyezi mungu kwamba nitakuwa mtiifu kwako na kukusikiliza abayhnabii saawsaa mtume aa akampa mkono na akamfanyia ba baada tu ya kuslimu hakusema basi mtume wacha mini nirudi nyumbani kwanza hii vita vikishakwisha nitakuja kusoma aa. hakutaka muda sehemu ambayo wale wanafik walikuwa wakiajirisha uislamu wao siku zote wengine walikuwa wameshakimbia na wengine walikuwa wameshaanza kujisingizia habari za ugonjwa anakuja huyu mtu leo anasilimu leo na baada tu ya kusilimu anamwambia mtume alaihi wsala ampe na jukumu la kufanya subhanllah saa hiyo hiyo nipe kazi nifanye ewe mtume wa mwenyezi mungu baada ya kushuhudia uislamu wangu anamwambia ya rasulllah murni bima shit niamrishe unalotaka wllahi la tamurni bisheii na apa kwa mungu hutoniamrisha jambo lolote ila qadaituhu isipokuwa nitalifanya jambo hilo fainhu la yalamu ahadu min alqaumi biislami hawa ndugu zangu hawajui kwamba mimi nimeingia katika uislam wananiona mimi bado ni kafiri lahu akamwambia ya nikafii inma anta fina rajulun wahid wewe miongoni mwetu ni mtu mmoja peke yako noem unabona unajipa nafasi kubwa sana kwamba unaweza ukafanya ukafanya wewe ni mmoja peke yako walakin walkin fahadhil ana mastatat faina lherbu khid wakatishe tamaa utakawaweza kwani hakika vita ni udanganyifu vita ni mambo ya stratejia kwahiyo wewe pamoja na kuwa ni mmoja peke yako na washirikina wa hawaja kujua kwamba ni mwislamu basi punguza nguvu za washirikina zile nguvu na hamasa ulizokuwa nazo zipunguze baada ya maneno hayo akaondoka tuangalie alifanya nini ndugu zangu halafu tujiulize mimi na wewe katika nafasi tulizo nazo tumeifanyia nini dini yetu ya kiislamu katika wakati wa viki kama tulionao hivi sasa nuaim akachukua masulia yake na akaenda nyumbani akafikiria kwa kina sana anawezaje kuusaidia uislamu akapata fikra ghafla nuaim akaondoka panda farasi wake moja kwa moja akaenda mpaka walipokuwepo mayahudi katika mji wa madina mayahudi wanamfahamu wa banu ni mmoja katika washirikina ni mmoja katika marafiki zao ka walivyofika ma, mayahudi wa banu quraidha wakamkaribisha vizuri na waka wambia, jitukum abdul nauaim akawambia laa anni nimekuja jamani nyinyi ma, mayahudi eh, kutoka kwa mushirikina wa maka nimekuja kuwapa nasiha faktumu anni basi naomba mnifikie siri yangu al qul ya noim mayahudi wakamwambia na wasiwasi sa asiwai kasema talamuna ma baini wa bainakum mnajua urafiki uliopo kati yangu mimi na nyinyi mayahudi alu lastu indna bimutaham wa anta indana la ma nuibu min asidi walbir wewe noim kwetu sisi hutuhumiwi kwa lolote wewe ni mtu msema kweli na ni kwelia tunakufahamu lakini huyu mtu ambaye ameleta matatizo mtume muhammad sal llahu ali wasalam huyu muhammad wakati wake wa kummaliza umefika na tushirikiane sisi mayahudi na nyinyi washirikina wa, wa makka tummalize mayahudi wanamwambia nuem bila kuelewa kwamba noem amekusha kuwa ni mmoja katika askari wa kiislamu nimekuja jamani kuwapeni siri sisi kule mushirikina wa amasaa tumepanga kwamba nyinyi mayahudi ndi me mstari wa mbele katika kupambana na waislamu vita vikitokea kwamba tukashinda sisi ina maana sisi tutakuwa tuna nafasi nzuri ya, ku, ya kuteka mji wote wa madina lakini ikitokea waislamu wakatushinda kama kma mawametushinda katika msiku za nyuma ina maana imaana anyinyi mayahudi kwanza mtauawa pili hamtakuwa na nafasi tena katika mji wa madina na maquraishi hawawezi kukubali kuwapokea watawaogopa waislam mbinuas wamevunja makubaliano arsh wamevuna sasa aokea zogo kubwa pale naweme wwaa aani sikilizeni nimekuja kwa ajili ya kutaka kuwaeleza maneno ambayo yatawasaidia ili waweze kwamba kweli kweli ni wapeni sharti kwa sababu nyinyi mkisema ambayosakisema savi katika vita mtaleta mgogoro mgini. wapeni sharti moja wa kwamba wachague watu sabin katika vigogo wao wa mji wa maka waje hapa katika kikosi chenu hichi cha jeshi wawe mstari wa mbele ili wathibitishe kabisa kwa vitendo kwamba mkataba mkataba huu ni wa kweli na na hakuna yukasema, rai rai hii iliyokuwa nzuri tunaandika sasa hivi barua unamtuma kijana wetu kesho asubuhi apande farasi ampelekee eh, abu sufan aa etu ili watuletee vigogo Sabini, wa waje wapigane na sisi katika upande wetu ili tuweze kupata imani kwamba hawawezi kutufanyia iana katika makubaliano yetu baada ya kufanya shughuli yake hiyo akaondoka usiku ule ule akapanda farasi wake na akamchapa farasi wake mpaka katika kambi ya kufika kule Koresh wakampokea ni ni mtu wao ndugu yao kafiri habari habari huko kuna habari za waislamu wanasema ama kweli walipokepo safari hii wameweza muhamad na kama na masoaba zake wanaweza kutoka katika liowazinra lakini nimekuja na habari nyingine ambayo inawahu, inawahusu nyingi vile vile habari gani wakasema ninazo taarifa mimi kwamba atu kama siku zote walivyokuwa ush ni watu wa khiyana, wamefanya makubaliano na wa makubaliano na na na na waislamu kwamba waendelee kuishi katika mji wa madina, kama raia wa mji wa wa wa madina madina kama kama raia ni, ni, ni, ni, ni marafiki dhidi eh, ya na ili waislamu waweze mjwaadina aaai kwamba wasaahwekuwa eh, yao ni ya kweli waislamu wakawaomba mayahudi kwamba wawaletee watu sabini katika vigogo wa makuraishi ili wakija wakamatwe wakishakamatwa basi waislamu watajua kwamba mayahudi wanasema kweli na hapo sasa hamna uwezo wa kweli hawa hawa maana ni watu ambao wana ahadi akamwambia na kama kusadikisha maneno yangu Subirini kama mtu hajakuja kesho na barua hivyo siku ya pili wanakuja pale myahudi anakuja na farasi ka pale kwa kwa na na, na, farasi, ana, na jaman, nimekuja barua barua imetoka kiongozi wetu isomeni Kina Abu Sufiana, barua, wanakuta maneno ya kamaureshi aana yale nyaldia kwenye barua kwamba tunaomba mtuletee watu waje wapigane na sisi nguvu wakasema ama kweli mayahudi ni watu wa sbnwapa wakati huu barua nasomwanm kapiga farasi wake kaondoka amekwenda katika makabila ya kiarabu yalikuwa ya na kufika kule akawaambia jamani sasa hivi vita vinavyotokea ni kati ya makuraishi wa a na wamehalifiana wa wa ninyi mkijifanya kujipeleka kichwa kichwa waislamu ayahud wa kaeni katika mifugo yenu chungeni ngamia zenu fanyeni biashara zenu msingilie katika aya makundi mawili makubwa au sivyo kusema kweli mtaadhika kweli wale waarabu walivyopedeleza habari zile wakakuta kwamba kuna mgogoro mkubwa kati ya kambi ya maqureishi na kambi ya mayahudi kuhusiana na swala zima la, la kupambana na wislamu nuaim anarudi kwa mtume sallla alaihi wasalam majeshi yote yamesambaratika wayahudi wamesambaratika maqureishi wamesambaratika waarabu wamesambaratika ule mzunguko waliokuwa amewazunguka waislamu katika mji wao wa madina wote ukawa wamefutika bila ya vita kubwa kufanyika kwa sababu ya nini kwa sababu ya mtu mmoja ambaye alisilimu katika wakati wa dhiki kama huyu noaim na ibnu masud na akaamua kuusaidia uislamu kwa akili zake na fikra zake na hakika aliweza kuusaidia uislamu ambao ilikuwa tayari umma wa kiislamu umeingiwa na hofu wa kumalizwa lakini kutokana na akili zake na ikhlasi yake na uchungu wake na kujua kwamba kuwa kwake mwislam kuna mwajibisha yeye autetee uislamu katika nafasi aliyokuwa nayo alifanya hivyo nbasd na akika alikomboa islam katika sehemu iliyokua ni ya dhiki sana. Mimi na amefanya mambo yote na awewe tuna miaka katika uislamu na tuna hakika kabisa uislamu po katika hali mbaya tumefanya nini katika dini yetu tujiulize tumefanyia nini mchango wako umeutoa upi uwe ni mchango wa mali mchango wa akili mchango wa fikra mchango wa kutangaza dawa mchango wa kuhubiri uislamu uwe katika nafasi nzuri e? umechangia nini katika uislamu katika sekta yoyote ya maisha yako jibu utakalolijibu utakuwa nalo wewe mwenyewe na ndio utaelewa kwamba je wewe umesaidia katika kuunyanyua uislamu au umesaidia katika kuudidimiza uislamu haya majibu tutakaoyapata ndiyo yatakayetupa sisi muhafizati motisha vitu ambavyo vitatopa msukumo wa kuweza kuchangia katika dini yetu ya kiislamu na kuipa nafasi ya kwanza katika shughuli zetu za kila siku ambazo kuna haja swali hili halafu tujibu kwa, kwa ikhlas kabisa na kwa uadilifu kabisa katika nafsi zetu na uangalie kama ujachangia katika uislam lolote kwa nini ndugu yangu tujiulize hivyo kwa nini vimi maisha yangu yote inayeishi hapa ni ni kwa kwa ajili ajili ya nini je ya dunia e, nwe na maisha mazuri oa nasoma kwa ajili ya nini kwa ajili ya dunia niwe na maisha mazuri e, na mke mzuri na nyumba gari nafasi nzuri hali nzuri katika kijamii ndiyo hiyo hamu yangu biashara yangu iende vizuri kazini kwangu nipande cheo nifikie mpaka nafasi ya ya juu kabisa ukiulizwa katika masuala kiislamu awawako ah, wenyewe wanafanya mambo hayo sio kabisa na zaidi ya swala zako tujiulize maswali kama haya halafu tujilinganishe na hawa ambao walikuwa ndo sababu ya uislamu kutufikia sisi walichangia nini katika maswala mazima ya uislamu hawa hawakutoa hutba ndefu sana kama ambazo mi nazizungumza hapa walifanya matendo matendo ambayo yalibakia na athari zake tunaziona kwa sababu yilikuwa yana nini yalikuwa na ikhlas ndani yake na amali ilikuwa na ikhlas ndani yake ndiyo maana matendo yale yakabakia na athari zake zikaonekana ni jukumu letu mimi nawewe ndugu yangu mwislamu tusihuzunikie tu hali ya umma ilipofikia lakini tuangalie tunaweza tukachangia wapi kwa njia moja au nyingine kuweza kuikwamua na usijali mchango wako ndugu yangu unaweza kuona mchango mimi nitafanya nini mchango wangu mdogo utasaidia nini hali mbaya sana nitafenyeje huo mchango wako mdogo unapoufanya kwa ikhlasu na kwa uchungu mwenyezi mungu anaingiza baraka ndani yake na hakika mambo mengi yanabadilika kwa sababu anakuwa amekubadilisha wewe na wewe unakuwa na uwezo wa kuwabadilisha watu wengine tufanye kwa ajili ya umma wetu wa kiislamu bali baimgine anaweza akajiuliza ah, bwana mi mwenyewe kwanza nahitaji nifanyiwe dawa e, sijakaa katika msimamo uliokuwa mzuri bado fanya bado daw msimam uliokua na vitu vingi hoja nyingi za kukimbia kuweza kuchangia katika uislamu pesa ah, pesa zetu hizi unajua tena kiharamu sadaka kitu ambacho kinapatikana kiharamu unajua tena kazi khaamitu nazozifanya bwana tuko maofisini nafasi bwana Eh, ya kufanya dawa hatupati nafasi atakuchangia katika isla lakini tuko na nyinyi jamani tuko na nyinyi jamanasawau eh? ah, eh, ajabu ajabu, eh? wa ni maneno yanazungumzwa na waislamu ya kuhuzunisha jinsi gani ambavyo mwislam aliyetamka shahada anatafuta vihoja vihojahoja vya ajabu ajabu kukimbia masulia yake katika masala ya dini mchango wake kutoa katika dini anakimbia bali maisha yake yote yanaishi kwa ajili ya dunia vipaumbele vyote vinapangika katika vigezo vya kidunia lakini kuhusu dini kusema kweli ni sehemu ndogo katika maisha yake anaitoa katika kuifanikisha dini yake hebu tuangalie mfano wa mwisho wa mmoja vile vile katika masahaba wa mtume alaihi wsaa katika zama za makhalifaongofu baada ya makhalifa waongofu jinsi gani ambavyo walivyokuwa uislamu pamoja na udhaifu ambao walikuwa nao huyu hapa ndugu yetu anaitwa ua wakieewa sa ao afua i alikuwa ni muslam, mzuri na vila vila alikuwa ni mtu ambaye ana mchango mkubwa katika masuala mazima ya jihad fi lakini abi mihjan alikuwa alikuwa na udhaifu udhaifu wake huyu bwana ni mlevi ee bwana kila anavyozuiwa masuala ya pombe atazuilika lakini atakaa mwezi mmoja atakunywa tena atakutikana amekunywa pombe ataadhibiwa atakaa vizuri tena udhaifu umemkolea ume, ume wa pombe kwa hiyo kwa ujumla alikuwa ni mlevi wa pombe abia athaafii sku moja katika vita vile vile kati ya waislamu na warumi vita hivyo vilikuwa vikiongozwa na sad ibn abi waas Mwaja katika wa mtume aaa akaenda kushiriki katika vile vita kufika Wakasa, jeshi, abi wakati anakagua jeshi akamkuta abi mihjan aaaa macho yake yanaonekana amelewa kwamba kweli amekunywa pombe abi akakasirika sana kwamba sisi tupo katika jihad tumekuja katika vita vitakatifu vya jihad We unakuja umelewa akasema kupigana kwa ajili ya ya dini yangu kiislamu abi abi akakataa msaada wako wa mlevi mkubwa akamchukua e, e, aai aa akam a aaukuaabumija akampeleka mpaka katika sehemu ambapo farasi akamfunga pale Funga na vita, basi, kuchapo, pale basi adhabu ya kuchapwa kwa sababu aa aaseemu mnia faai amekaa katika sehemu ya mafarasi na vyakula na katika sehemu ile alikuwepo mke wa kamanda huyu saad bnu abi qas anaitwa salma salma nye yuko pale vita vinaendelea waislamu wamezidiwa sana wamezingirwa wengine wameanza kukimbia vita vimegeuka kabisa kabisa abu mihjan anaangalia vita vinavyoendelea huku analia kwa machozi na anamuomba salma kwa viapo vyote kwamba nakuomba salma nifungue kamba hizi niende nikawasaidie ndugu zangu waislamu wanaouawa nisaidie dini yangu ambaye inapigwa na makafiri na nmimi nimefungwa hapa kweli nimekunywa pombe lakini niachie haya na mungu nifungulie kamba na nina mbele ya mwenyezi mungu kwamba kabla vita havijakwisha ntarudi tena uje unifunge ili anapokuja mumewe saadi bnuabiwaqas anikute pale alipokuwa ameniacha lakini siwezi kuridhika kuona waislamu wenzangu wanauawa jeshi la like kiislamu linashindwa uislamu unashindwa namii nimefungwa kamba na kazi najua kupigana salma yale maneno yakamwingia na kweli akachukua jukumu akaenda akamfungua abuma abu mejan abu akajifunga kilemba uso mzima asionekane akachukua na farasi aliokuwa yuko pale kumbe farasi farasi alikuwa ni ni sadi ule abi waqas akaingia naye kwenye mapambano abi sadbabas anaona mtu ajabu ameingia amejifunika uso mzima anapambana kweli kweli mmoja dhidi ya watu kumi na anawamaliza mpaka akabadilisha ile miizani ya vita waislamu wakapata mori tena wakawa na nguvu nyingine mpya na wakaweza kuwashinda makafiri katika vita vile na kabla vita havijamalizika abu mihjan athaqafii akawahi kurudi akaenda mpaka kwa salma akamfunga tena kama ilivyokuwa mwanzo na saada anamaliza anakuja anamkuta mlevi wake kafungwa vile vile pale na anamkuta salma akamwambia ewe mke wangu ama kweli kilichotokea leo ni kitu cha ajabu amekuja mtu mmoja hatujui alipotokea amejifunika uso mzima inawezekana ikawa ni malaika kweli. Malaika, vita, mtume, wasalam, Quran nasema, malaika. malaika kweli katika vita wakati mtume awezekana kaa maaaanuatme waa nasema mwenyezimgualiteesha malaikaao malaika, malaika wala sio mtu ajabu yule uliokuwa unamwona ni mlevi wako huyo hapa abumihjan athaqafii ndio alioingia mule ndani abumihjan alivyosikia hivyo akakaa vizuri kwa sababu uongo umekwisha zungumzwa hakuna siri tena saad abi ibuabiwaqas akamwendea abu mihjan huku analia na akamkumbatia abu mihjan na kumwambia wallahi abamihjan nimekuisha kuchapa sana kuhusiana na pombe na naapa mbele ya mwenyezi mungu kwa hili ambalo umelifanya leo katika vita hivi vya jihadi nitokuchapa tena na hukmu yako na ulevi wako namwachia allah subhanahu wa taala yeye ndi atakia kuadhibu au kukusamee lakini kuanzia leo mkono wangu hawezi kukuchapa wewe kwa jihadi ulioionyesha kutetea dini hii ya kiislamu abu mihjan athakafi naye akasema wallahi na mimi naapa mbele ya mwenyezi mungu kwa kuwa huto hata siku moja na umeyatia hukmu i kwa mwenyezi mungu na mimi kuanzia leo haramu mdomo wangu kugusa pombe subhanllah sasa nakuja mimi na wewe ndugu yangu mwislamu nasema ah bwana sisi madhaifu bwana tutafanyeje datutajiingizaje kwenye mambo ya kiislamu jamani tutauchafua na huo uislamu wenyewe hizi pesa takazo hapa labda za kufanyia dawa na nini hizi pesa zina mariba hizi pesa zingine za haramu hizi jamani totawapeji viji sababu vingimimi bwana najua tena sija- sijakamilika bwanaunajua ndo hivo udhaifu wangu k siwezi kujiingiza kwenye mambo ya wa kiislamu kiislamuhacha nikae mbali huyu mtu alikuwa ni mlevi na kutokana na ulevi wake alikuwa anaelewa kwamba anajukumu la kuweza kuchangia katika maswala ya kiislamu alikuwa na uchungu na dini yake udhaifu wake ni udhaifu hakuna binadamu aliyokamilika aliyokamilika ni allah subhanahu wataala wasiofanya madhambi ni malaika na mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema kama nyii mngekuwa amfanyi madhambi mwenyezi mungu angewaondoeni akawaleta watu wengine wenye kufanya madhambi binadamu anafanya madhambi anakosa anamkosea allah subhanahu wataala lakini hii haimaanishi kwamba kwa kufanya kwake madhambi hana nafasi ya kufanyia jukumu katika dini yake muhimu sana kuchangia ndugu zangu katika maendeleo ya kiislamu mabadiliko mabadilikoaat katika nafsi zetu ndiyo jamii zetu kwa ujumla usidharau mchango wako na juhudi juhuyako sisi leo ni waislamu tuko wengi mamilioni kwa mamilioni ya wa waislamu lakini hali zetu ni dhaifu dhaifu kabisa zile sifa zote lizosifiwa kwanzia mwanzo tulivyozungumza zote takriban hatunazo kuntum khaira umma nyinyi ndio umma mbora mliotolewa kwa watu ukituangalia atukuta kwamba htuna ubora wote katika, katika maisha yetu nyinyi ni umma wakati kwa kati umma wa uadilifu mashahidi mbele ya watu ukituangalia tuokati kwakati tuko nyuma nyuma tela la kabisa kule na kusikitisha ndugu yangu nyumaabis lakini anayeweza kubadilisha si mtu mwingine ni wewe ash iwe a a ughayum aumi hata ughayiu fusi aia wenyeziu habadiish yaliyomo kwa watu mpaka kwanza wao mawan ashi katika nafsi yako anza wewe na nafsi yako badilisha nafsi yako kwamba mimi ni muislam nimetamka shahada na dini ya kiislam ni amana katika mabega yangu ninaweza nikachangia nini jiulize kile ambacho unaweza kuchangia katika sehemu changia na ukichangia mmoja mwingine mwingine mwingine na mgini na mgini, hii michango no inanyanyua ina uislamu uislamu inausukuma mbele uislam. kwa sababu gani wote tumetoa michango yetu huyu tumtoa katika upande wa elimu huyu o katika nafa ya afya huyu huyu huyu huyu katika katika katika katika katika ya ya idara katika ya dawa mambo haya kule katua kule Al-muhim kila mtu kafanya juhudi juhudi sekta aliyopo na na katika nafasi yake juhudi hizi iiaousana pamoja ndizo zinazotengeneza nguvu ya mbele uislamu lakini kila mtu akisema atafanya mwenzangumimi sio dai mimi sihusiki mimi, si mimi maamuma mimi tu nipo nielezwe nifanye nini Mim, almuhimu kila mtu akijikimbia ndiomaa unakuta dini ya kiislamu haina watu isipokuwa watu wachache wenye kuitetea wenye kuihubiri wenye kuisimamia wanakuwa ni wachache lakini kundi kubwa wanakuwa ni watazamaji kitu ambacho kitazidisha kuufanya umma huu uwe ni umma uliokuwa dhalili wakati mwenyezi mungu subhanahu wataala anatangaza kwamba hakika utukufu ni wa mwenyezi mungu utukufu ni wa mtume wa mwenyezi mungu utukufu ni wa waislamu lakini pale watakapokuwa tumeelewa kwamba tuna dhamana kubwa ya kuweza kuchangia katika dini hii kwa yale ambayo ya mungu subhanahu wa taala ametujaalia tupate mifano ya hawa masohaba wachache tu wa mtume salllahu alihi wasallam baada ya kutamka shahada waliwezaje kuchangia dini yao ya kiislamu mimi na wewe ndugu yangu mwislamu dada yangu mwislamu mama yangu mwislamu mdogo wangu katika uislamu tuangaie tutachangia vipi uislamu wetu tutasema nini mbele ya allah subhanahu wataala na kujitetea kwamba nilichangia katika uislamu ni muhimu sana ndugu zangu waislamu tutangulize amali zetu tuweke uislamu wetu katika maisha yetu huwe ndio uhai wetu iwe ndio in malengo yetu nataa kuyafanya kile unachokifanya weke aislamu mbele ya uso wako kwa ajili ya kuipa nafasi iliyokuwa nzuri kabisa ili mwenyezi mungu subhanahu wataala awezi kutukubalia amali zetu na awezi kuufanya umma huo wa kiislamu unyanyuke tena usiwe ni sawasawa na mbogo ambayo limeanguka linakatwa visu uwe ni umma wenye kutisha mtu akitaka kuzungumzia uislamu anafikiria mara kumi kumi na tano mpaka ishirini kabla hajasema jote dhidi ya uislamu lakini leo mtu yoyote anaweza kuzungumzia swala like ya kiislam na asifanywe lolote na asitokee mtu yoyote katika uislamu zaidi labda watu kuandamana tu lakini hakuna tishio ambalo umma wa kiislamu nalo unalo sasahivi ukawekwa uka, uka katika hesabu kwamba ni jamii ambayo inatakiwa iangaliwe kwa makini bali tumekuwa kila mmoja na lake tunamwomba allah sbhanahu wataala aweze kutukufa الإسلام اللهم اعز الاسلام والمسلمين واذل الشرك والمشركين برحمتك يا ارحم الراحمين وصلى الله على نبينا محمد وعلى اله وصحبه وسلم والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته