بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين وأشهد أن لا إله إلا الله ولي الصالحين وأشهد أن محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الأمين صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم ينفق في السور فتأتون أفواجا عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقزانك كتك إيمان بعد يكم شكر الله سبحانه وتعالى الله أنبايك ورحمة زاكي نما بين زياكي ametuwafikisha na kutujaalia kuwa waislamu vile vile allah subhanahu wataala ametujaalia kuwa katika ummati muhammadin sllh lh wasallam na neema kubwa ndugu zangu katika iman allah subhanahu wataala ametujaalia kuwa miongoni mwa waislamu hii ni moja miongoni mwa neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala wapo wengi miongoni mwa wanadamu ambao wamebeba madigrii ya hatari wanafanya mambo makubwa makubwa hapa duniani lakini hawamjui mwenyezi mungu subhanahu wataala mimi na wewe tunamjua allah subhanahu wataala na tunafahamu ya kwamba allah ndiyo aliyetuumba na allah ndiyo ambaye anataka tumwabudu bila kumshirikisha na chochote hii ni moja miongoni mwa neema za allah subhanahu wataala rehma na amani za allah zimwendee kiongozi wetu nabii muhammadin salllahu alaihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ya rabbi tunakuomba kwa rehma zako na mapenzi yako utujaalie nasi pamoja na mashekhe zetu na wazazi wetu na wake zetu na watoto zetu kuwa miongoni mwa hao watakaomfuata mtume muhammadin salllh laihi wasalama ya rabbi tunakuomba aliyokuwa ni waislam amin amin amina ya rabalalamin ndugu zangu katika imani ndugu zangu wa islam leo mwenyezi mungu subhanahu wa taala akipenda tutakumbushana jambo muhimu hili jambo kwa kweli linawahusu wa mama jambo ambalo linawahusu wanawake japo kuna baadhi ya mambo ambayo yatakuwa yanawahusu wanamume lakini mengi yatakuwa yanawahusu wakina mama ndugu zangu katika imani leo mwenyezi mungu subhanahu wataala amependa tutazungumzia mada ya tahara tahara ndugu zangu katika imani ni moja miongoni mwa mambo muhimu ambayo muislam kama muislamu inatakiwa ayafahamu kwa sababu kama mtu hajui tahara huyo atakuwa ni mchafu namna gani atamwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala tahara ndugu zangu katika imani katika upande wa lugha ya kiarabu ina maana ya usafi mtu ajue namnagani ya kujisafisha ajue ni vitu gani ambavyo akiwa navyo ni vitu gani vikimpata inatakiwa afanye thahara inatakiwa ajisafishe lakini katika upande wa sheria ambayo ndiyo madhumuni yetu ndugu zangu katika imani ni kujitaharisha ni kujisafisha kutokana na hadathi yani kutokana na vitu ambavyo vimejitokeza kwa kutumia maji au kutumia kitu ambacho kinachukua nafasi ya maji kwa sababu duniani kuna vitu viwili viwili wa min kuli sheiin khalakna zaujaini katika kila kitu mwenyezi mungu wa taala ameumba viwili viwili kuna usiku na mchana kuna jua na mwezi kuna mwanamume na mwanamke kuna baba na mama kuna bibi na babu kuna kaka na dada kuna mkubwa na mdogo kwa hiyo vilevile katika thahara ikiwa mtu anataka kujisafisha kwa kutumia maji ikiwa maji hamna au maji yapo lakini akiyatumia haya maji kuna madhara yatamfika mwenyezi mungu subhanahu wataala ameweka badala ya maji ambayo ni mdogo wake na maji inaitwa ni turabi ni mchanga au udongo ndugu zangu katika imani kwa hiyo mwislam kama mwislamu anapokuwa na, na kitu ambacho inatakiwa afanye thohara inatakiwa ajisafishe ima atumie maji ambayo ndio asli au kama maji hamna inatakiwa atumie badala ya maji ambayo ni mchanga ndugu zangu katika imani na tahara mtu anajisafisha kutokana na vitu ambavyo vimemfika kuna mtu anajisafisha kutokana na, na janaba vile vile kuna mwingine anajisafisha kutokana na hedhi kuna mwingine anajisafisha kutokana na nifasi vile vile kuna mtu anajisafisha kutokana na ihtilam mtu kalali amejiotea hayo yote tutakuja kuelezana kimoja kimoja ndugu zangu katika imani tahara waislam imegawanyika katika sehemu mbili kuna tahara ambayo inaitwa ni tahara maanawia na kuna a inaitwa ni tahara hisia hii tahara maanawia ni tahara yani ni mtu kujisafisha kutokana na dakhilia batinia inaitwa taharabaina almanawiya yaani ni kujisafisha kwa ndani kuna baadhi ya vitu ambavyo vipo ndani ya mwiili wa mwanadamu inatakiwa ujisafishe navyo na hii thwahara maanawia waislamu ni thwahara ambayo ni muhimu zaidi zaidi zaidi kuliko thwahara ya pili ambayo tutakuja kuielezea hii thahara maanawia ni mtu kujisafisha kutokana na shirki ambayo ndiyo dhambi ya kwanza kwa ukubwa kuliko dhambi zote duniani mwanadamu akifa hali ya kuwa amemshirikisha mwenyezi mungu subhanahu wa taala na kifo kikamkuta bila kutubia huyo ataishi ndani ya moto wa jehannama milele milele milele na wala hatotoka na wala hatosaidiwa na maombezi ya wale watakaowaombea watu siku ya qiama shirki ndugu zangu katika imani kwa iyo hii tahara ya maanawiya ni mtu kujia, kujisafisha kutokana na shirki kumwabudu allah subhanahu wa taala kuachana na mizimu kuachana na masanamu kuachana na ibada za makaburi mtu asichinji kuasie kuwa allah subhanahu wa taala mtu anakuwa ni mtu wa tauhidi anafanya mambo ambayo yanamridhisha mwenyezi mungu subhanahu wa taala shirki ni mlango ambao ni mpana na kuna vitu vingi ambavyo vinaingia katika shirki na shirki kwa kifupi ni mtu mwanadamu kiumbe wa aina yoyote kufanya mambo ambayo mwenyezi mungu subhanahu wa taala halafu haya mambo ambayo yanamuhusu allah ukayapeleka kwa kiumbe hapa utakuwa umefanya shirki vile vile katika hii thahara ya maanawia ni mtu kujiepusha na maasi ndugu zano katika imani kujiepusha na zina kujiepusha na wizi kujiepusha na kusema uongo kujiepusha na kufanya ghishu katika biashara udanganyifu ulaghai utapeli vile vile hii tahara ya manawiya mwanadamu kama mwanadamu anajisafisha kwa ndani kutokana na hiqdi na chuki na husda za kuwachukia ndugu zake wa islamu kuwachukia watu ambao hawana hatia ya kuchukiwa hivi vitu vyote nitakiwa mwanadamu aviondoe ndani ya nafsi yake moyo wake uwe safi safi safi mweupe vile vile afanye mambo yaliyokuwa mazuri ndugu zangu katika imani hii ni aina ya kwanza ya thahara na hii aina ya kwanza mwanadamu afanye vipi mambo yaliyokuwa mazuri ikiwa ndani ya nafsi yake kuna ili jambo la kwanza ili ajalisafisha i thahara tu maanawia ajaiondoa ndani ya nafsi yake huyo ibada zake mwenyezi mungu subhanahu wataala hazikubali hata kidogo aina ya pili ya tahara ndugu zangu katika imani ni thahara hisia ambayo ndiyo itakuwa maudhui yetu ya leo mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda na hii tahara ya hisia ni mtu mwanadamu mwanamume au mwanamke anajisafisha kutokana na vitu ambavyo ni najasati yaani ni vitu ambavyo ni vichafu mwanadamu inatakiwa ajisafishe kutokana na vitu hivyo mfano albaulu mtu anajisafisha kutokana na mkojo au kutokana na ghaitdhi haja kubwa au vile vile kutokana na hedhi kutokana na nifasi au kutokana na janaba hivi inatakiwa mwanadam kama mwanadamu ajisafishe na hasa muislamu ambaye wakati wowote anamwabudu allah subhanahu wataala inatakiwa ajisafishe kutokana na vitu kama hivi na kujisafisha ndugu zako katika imani kama tulivyotangulia kusema ni mtu kutumia moja kati ya vitu viwili kwanza unatumia maji ikiwa maji hayapo basi unatumia badala ya maji ambayo tulisema katika maneno ya mwanzo unatumia nini unatumia udongo au unatumia mchanga ambao ni thwahiri ni msafi ndugu zangu katika imani na maji ambayo mwanadamu anatumia anapokuwa anataka kufanya thwahara anapokuwa anataka kujisafisha ni maji ambayo yameteremka kutoka mbinguni au maji ya chemchem maji ya kisima au maji ya bwawa au maji ya mto au maji ambayo ni safi ambayo hayajachanganywa au hayajaingiliwa na vitu ambavyo ni vibaya vitu ambavyo ni najisi vitavyoharibu yale maji na maji ndugu zangu waislamu ambayo unakusudiwa kujithwaharisha nayo jitahidi hayo maji yasiwi na moja kati ya vitu vitatu maji yakiwa na mmoja kati ya vitu vitatu hayo ni maji ambayo yatakuwa siyo thwahara siyo safi kwa ajili ya kujithwoharisha ndugu zangu katika imani jambo la kwanza hayo maji ambayo inayetakiwa ujisafishe yasiwi yamebadilika ladha ladha iwe pale pale ladha ya maji ukinywa au ukilamba yale maji usikie ladha yake ni ile ile usisikii tofauti jambo la pili rangi yale maji ambayo unataka ujitoharishi nayo rangi yake isiyo imebadilika na vilevile vile, harufu hili ni jambo la tatu harufu ya maji yasiyo mebadilika hivi ni vitu vitatu ndugu zangu katika imani vikipatikana katika maji basi haya maji mislam usijitoharishi nayo usiogi janaba kutumia hayo maji usijitoharishi kwa ajili ya hedhi kutokana na hayo maji au kuoga josho la, la janaba au nifasi kutumia maji ambayo ladha yake imebadilika ime harufu yake imebadilika na vile vile rangi imekuwa ni rangi nyingine lakini ikiwa ni maji yako vile vile na rangi yake na ladha yake ile ile hayo maji muislam kama mwislam unayatumia bila wasiwasi wowote vile vile udongo udongo au mchanga ni kitu ambacho mwenyezi mungu subhanahu wataala amekiweka badala ya maji kuna wale ambao ni wagonjwa ugonjwa wake haumruhusu kutumia maji akitumia maji ima maradhi yatazidi au itakuwa ni sababu ya kifo chake uislamu haukukulazimisha kutumia maji ambayo yatakuletea madhara basi badala yake unatumia udongo ndugu zako katika imani na udongo uwe ni udongo ambao ni safi ni thahiri hauna najisi ndani yake na wanasema wanachuoni huo ni udongo ambao ni wahalali usini udongo au ni mchanga ambao umeiba na vile vile hata maji ndugu zangu katika imani wanasema maji ambayo inatakiwa ujitwaharishi nayo maji ambayo natakiwa nayo janaba kujitwaharisha kutokana na hedhi au kutokana na, na nifasi ni maji ambayo yawe ni ya halali yasii maji ya wizi ndugu zangu katika imani baada ya kufahamu vitu ambavyo unaruhusiwa kujitwaharisha navyo tukasema ni maji pamoja na, na udongo au mchanga kuna namna za najasati namna za uchafu ambao muislamu unaruhusiwa kujitwaarisha na najisi hizo ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu anasema ndani ya qurani katika surati lmudathir aya ya nne ya kwamba wathiabaka fatahir nguo ulizovaa mavazi yako uliyovaa inatakiwa uyathaharishe allahu akbar angalia mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala kutokana na umuhimu wa thahara namna ya kujisafisha mwenyezi mungu anasema mpaka nguo unayovaa hakikisha mwislamu iwe safi hakikisha nguo unayovaa isiwi na najisi ndani yake hiyo nguo uitaharishe iwe safi ndio umwabudu nayo mwenyezi mungu subhanahu wa taala umwabudu allah subhanahu wa taala kwa kutumia hiyo nguo ambayo ni twahiri ni safi haina najisi ndani yake ikiwa allah subhanahu wa taala ametuambia tujitwaharishe na mavazi tuliyovaa yawe safi itakuwaje katika viwiliwili ndugu zangu katika imani viwiliwili inatakiwa vipewe umuhimu zaidi na zaidi na zaidi ndugu zangu katika imani kwa sababu sio vizuri eti mtu aonekane amevaa nguo safi hali ya kuwa ndani ya nafsi yake kuna uchafu umejazaana ndugu zangu katika imani hili ni jambo ambalo halifai kabisa ionekane mtu kavaa kanzu nzuri kavaa hijabu nzuri kavaa suruali nzuri kavaa shati nzuri anapita barabarani kavaa kiato safi hali ya kuwa ndani ya nafsi yake kuna nini pamejaa shirki pamejaa maaswi pamejaa chuki ya kuwachukia ndugu zake waislamu hili ni jambo ambalo halifai kamwe kamwe ndugu zangu katika iman mungu subhanahu wataala vilevile anasema ndani ya qurani katika surati lbaqara katika aya ya mia 2 na ishirini na mbili ya kwamba wa yasalunaka ani قل هو أذى فاعتزلوا النساء في المحيض ولا تقربوهن حتى يطهرن فإذا تطهرن فأتوهن من حيث أمركم الله إن الله يحب التوابين ويحب المتطهرين من سبحانه وتعالى أنا تفندش الله أكبر allah anatoa darsa maalum anatoa mafunzo anatoa semina mwenyezi mungu subhanahu wa taala maswali ambayo walikuwa wakimuuliza masahaba mtume wetu muhammadin slh lih wasalam wayasalunaka an lmahide wanakuuliza kuhusiana na mwanamke akiwa katika hali yake ya, ya hedhi mwanamke yupo katika hali yake ya kike allahakb mwanamke yupo katika hali yake ya kike je anaruhusiwa kukutana na mume wake ndugu zangu katika imani katika jahilia kabla ya kupewa utume mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama zamani mwanamke alikuwa anachukuliwa kama bahaim kama mnyama mwanamke hana thamani yeyote ile ndugu zangu katika imani mwanamke yani anauzwa kama mtu anavyouza nyanya kama mtu anavyouza vitunguu sokoni ndiyo mwanamke alivyokuwa anachukuliwa huko zamani mwanamke alikuwa akiwa katika hali yake ya kike basi huyu mwanamke anakula peke yake hachanganyikani na watu anajitenga anatengwa katika jamii aliyokuwa nayo analala peke yake anakaa peke yake mpaka amalize siku zake zile siku zake za, za, za, za, za hedhi zikimalizika ana, anaoga ndio anaanza kukaa na watu anakula na watu lakini kabla ya hapo hajajitayarisha yupo mchafu anatengwa anatengwa vibaya sana ndugu zak katika hana thamani yoyote allahu akbar lakini uislamu masahaba wanamuuliza mtume salllh alaihi wasalam kama hiyo hukmu inaendelea katika uislamu mwenyezi mungu anamwambia mtume wetu muhammadin sllh alaihi wasalama ya kwamba wayasalunaka ani lmahid wanakuuliza kuhusiana na mwanamke anapokuwa katika siku zake mwanamke anapokuwa katika hali ya kike inakuwaje qul huwa adha sema hilo jambo ni uchafu mwanamke akiwa katika hali ya kike hilo jambo ni uchafu ile damu inapotoka ni damu ya uchafu allahu akbar ikiwa ni damu ya uchafu na yale ni, ni, ni vitu vibaya vinatoka faatazilu nisaa fi lmahide wanawake wanapokuwa katika ile hali basi msiwi nao karibu sio kwa maana ya kuwatenga hapana msifanyi nao mapenzi wakezenu wa halali wanapokuwa wa katika hali yao ya kike msifanyi nao mapenzi fi lmahide katika kile kipindi cha kuwa katika hedhi wala taqrabuhunna na wala msiwakurubii hata yatuhurna mpaka ile damu ikatike mpaka damu ikatike haitoshi tu damu ikatike kabla hajaoga alafu kutane naye hapana mwenyezi mungu anasema fa faidha tataharna watapooga sasa faatuhunna min haithu amarakumllah basi waendeeni sehemu aliyokuamrisheni mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani kuna baadhi ya mambo ambayo ni muhimu inatakiwa tukumbushane ndugu zangu katika imani aya kuna makundi miongoni mwa makundi yanajinasibisha na uislamu ambao ni kundi la mashia na ni kundi ambalo limeenea sawasawa afrika kwamba mwanamke anaruhusiwa kuingiliwa sehemu ya nyuma stafilahstfirllah mwenyezi mungu anasema faatuhunna min haithu amarakumllah waingilieni wakezeni sehemu aliyokuamrisheni mwenyezi mungu sehemu ya mbele lakini wenyewe wanasema hapana hata nyuma ni halali la haula wala quwata illa billah allah allah ndugu zango katika imani mwanamke unapolazimishwa na mume wako kwamba mfanye mapenzi kinyume na maumbile usikubali dada yangu usikubali usikubali afadhali talaka yako itokee kuliko kukubali kufanya hili jambo ambalo mwenyezi mungu subhanahu wataala aliwaangamiza waliotangulia qaumu luti nabiullhi luh alahi wa salam watu wake ndio walikuwa wanafanya hiki kitendo kutokana na ubaya wa iki kitendo na wakaambiwa na mtume na wao nabiu luthu alahi ssalam akawakumbusha wasifanye hili jambo hawakumsikia mwenyezi mungu subhanahu taala akawaangamiza vibaya vibaya vibaya allah, allah dada yangu na wewe usiji ukafanya jambo ambalo ni sababu ya kuangamizwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala innalaha yuhibutawabina mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hakika huwapende wenye kutubia wa yuhibu na mwenyezi mungu anawapenda wenye, wenye kujisafisha wenye kujithoharisha hao wanapendwa na allah subhanahu wa taala mwenyezi mungu atujalie tuwe miongoni mwa wenye kujithaharisha ili tupate mapenzi ya allah subhanahu wataala amina ya rabbalalamin ndugu zangu katika imani kuna baadhi ya vitu ambavyo mwanadamu anajitwaharisha navyo mfano kuna baul mwanadamu anajihasa utoananaojo mwanadamu anajitwaharisha kutokana na mkojo kwa sababu wakina mama wanabeba watoto si wakina mama pekee yao hata wakina baba wakina kaka wakina dada wanabeba watoto wadogo wadogo watoto wadogo wanakojoa wakati wowote sasa namnyagala ya kujitaharisha ndugu zangu katika imani zama za mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama siku moja alikuwa wamebeba mtoto baada ya kubeba mtoto yule mtoto akamkojolea mtume alaihi wasalama na hii ni moja miongoni mwa hikma za mwenyezimungu subhanahu wa taala anapotaka kuleta sheria fulani mwenyezi mungu subhanahu wataala anajalia sababu kutokea na ikabidi mtume alaihi laihiwasallama aseme ya kwamba baululghulam yundah yani mtoto mdogo ambaye bado hajaanza kula mtoto mdogo wa kiume ambaye bado hajaanza kula akikukojolea wewe mwanamume au mwanamke basi ile sehemu ya mkojo unachukua maji unanyonyozea una nyonyozea pale kwenye ile sehemu ya mkojo unarashia rashia ya maji hii ni hukmu ya mkojo wa mtoto mdogo ambaye bado hajaanza kula lakini ja, wa baluljaria lakini mkojo wa mtoto mdogo wa kike akikukojolea mtoto wa kike basi fahamu ya kwamba ile sehemu ile inachukuliwa maji unakamua kabisa kama mtu ambaye anayetaka kufua unachukua maji unaruanisha kabisa alafu ndio unakamua allahu akbar na katika ilmu tajribi lmuasira elimu ya sasa ni kwamba wamegundua hili jambo ndugu zangu katika imani ili jambo wameligundua kwamba kuna tofauti kati ya mkojo wa mtoto wa kiume na mkojo wa mtoto wa kike wakapima wakakuta ya kwamba mkojo wa mtoto wa kike unakuwa ni ghalidh unakuwa ni mzito allahu akbar kuliko mkojo wa mtoto wa kiume angalia mambo ambayo mtume wetu muhammadin alaihi wasallam anayzungumza toka karne 1 na nne zilizopita lakini leo hii leo hii tupo na karne 2h1 watu wanathibitisha kwamba kuna tofauti kati ya mkojo wa mtoto wa kike na mkojo wa mtoto wa kiume lakini hawa watoto wawili mtoto wa kike na mtoto wa kiume ikiwa ameshaanza kula basi hukumu yao inakuwa ni moja kwa maana ile sehemu ambayo kuna mkojo unachukua maji unaweka pale halafu unakamua lakini ikiwa baada awajaanza kula wote wananyonya basi mkojo wa mtoto wa kiume unanyonyozea maji mkojo wa mtoto wa kike basi unaweka maji kabisa unakamua hivi ndivyo alivyosema mtume wetu muhammadin sws hili ni jambo ambalo linahusiana na mkojo ndugu zangu katika imani namna ya kujitwaharisha kutokana na najasi ya mkojo vile vile kuna kujithwharisha kutokana na damu ya hedhi ndugu zangu katika imani damu ya hedhi ikiwa damu imekauka sehemu damu imekaukia sehemu katika nguo basi ile sehemu unaenda unaiosha na maji unasile sehemu ambayo kuna damu unaenda unaosha na maji kama kuna sabuni unapaka pale halafu unakamua hata kama kuna athari athari kwa mbali ikibaki inakuwa hamna matatizo lakini unaosha kwa kutumia maji ndugu zangu katika imani vile vile mbwa katika miji yetu kuna mbwa sasa mbwa anaporamba sahani mbwa anaporamba sifuria au chombo chochote kile ambacho weo mwislamu unakitumia basi kile chombo inatakiwa ukioshe mara saba chombo kile ndugu yangu inatakiwa ukioshe mara saba unaosha mara ya kwanza mara ya pili mara ya tatu mara ya nne mpaka mara saba kati ya hizi idadi kuanzia mara ya kwanza mpaka mara ya saba moja kati ya hizi mara inatakiwa unaosha alafu unamwaga kama alivyosema mtume salllahu alaihi wasallam unaosha unamwaga mpaka mara saba hii ndiyo najisi ya mbwa namnya ya kujitwaharisha ndugu zangu katika imani vile vile katika nguo ikiwa mbwa ameramba nguo yako na ule ute ule ule ute wa mbwa ukonda wa mbwa ukawa upo katika nguo yako ili sehemu unaiosha mara saba ndugu zangu katika imani hivi ndivyo alivyotufundisha mtume wetu muhammadin salllahualaihi wasallam vile, vile katika mambo ya kujithoharisha kuna kitu ambacho wanaita ni wadii wadii wa islamu ni maji ambayo nimeupe na ni maji ambayo yanapatikana baada ya mtu kwenda haja ndogo mwislamu ikiwa ni wa kike wa kiume amefikwa na hali ya wadii wadii tumesema ni maji ambayo ni meupe yanapatikana baada ya mtu kwenda haja ndogo baada ya mtu kukojoa haya maji ukiyoona haina ulazima wa kwenda kuoga hapana unaenda unajithwharisha unasafisha ile sehemu ambapo ametoka haya maji unasafisha kama ni kuoga unaoga lakini haya maji sio moja miongoni mwa mambo ambayo yanasababisha mtu aoge haya ni mambo ambayo inatakiwa mtu ajithwharishe tu kwa kusafisha ile sehemu ambapo ametoka haya maji vilevile vile, kuna kitu ambacho kinaitwa madhii madhii waislam vilevile ni maji ambayo nimeupe meupe hili la kwanza wadii tumesema ni maji ambayo nimeupe lakini yanatoka baada ya mtu kwenda haja ndogo na hili la madhii vilevile ni maji ambayo ya nimeupe yanatoka wakati mtu anafikiria mambo ya mapenzi mtu akikaa akimfikiria mke wake au fikra zina mjia tu za mapenzi analeta ana, ana, ana taswir anafikiria ile hali namna inavyokuwa mpaka maji yanatoka haya maji yanaletwa ni madhii au mtu anapokuwa anacheza na, na mke wake na ahli yake maji yanaanza kutoka haya maji yakitoka haya sio lazima mtu aende kuoga hapana haya unajisafisha una haya maji ambayo yanatoka wakati wa kufikiria mambo ya mapenzi au ulikuwa unacheza na mke wako lakini haukufanya tendo la ndoa yaya maji yakatoka haya maji unaosha unajisafisha ile sehemu lakini vile vile unasafisha na khisiataini ya yani kuna mayai mawili yapo sehemu ya siri vile vile haya mayai unayasafisha ndugu zangu katika imani vile vile kuna jambo la tatu linaitwa manii manii waislamu ni maji ambayo mara nyingi huwa yanatoka kwa ladha yakitoka mwislamu au mwanadamu anasikia ladha fulani na haya mara nyingi huwa yanatoka mtu anapokuwa anafanya mapenzi na mke wake anafanya tendo la ndoa au wakati mwingine mtu kalala halafu kaota na haya maji ambayo ni manii wametofautiana wanachuoni je haya ni najisi au sio najisi kuna kundi wanasema kwamba ni najisi kundi lingine wanasema kwamba sio najisi na kauli ya wanachuoni wengi wanasema kwamba manii sio najisi manii ni kitu ambacho ni tahir na ndiyo maanabi aisha radiallahu anha anasema ya kwamba manii yalikuwa yakidondoka katika nguo ya mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasallama labda amekaa muda mrefu mpaka yakakauka yakikauka biaisha yanasema nilikuwa nayaondoka kutumia kucha ana nayaparua na kucha mpaka yale manii yanaondoka sasa ile athari athari iliyobaki haidhuru mtume salllahu alaihi wasalama anaenda kusali na hiyo hiyo nguo kwa hiyo manii ndugu zangu katika imani ni kitu ambacho ni twahara ni twahir na manii anapodondokea katika nguo sio lazima ufue nguo yote hapana ndugu yangu amislam usijisumbui ileile sehemu ile, ile iliyodondokea manii hiyo hiyo sehemu ndio ambayo unaiosha ndugu zangu za katika man leile katika mambo ambayotaia nayo ni kuna kitu faara. panya panya ikidondoka katika samli paya ikidondoka kwenye mafuta ambayo ni jamide mafuta ambayo ni ya mgando basi ile panya inaondolewa na ile sehemu ambayo panya ilikuwepo kwenye mafuta vile vile hayo mafuta yanaondolewa lakini panya ikidondoka kwenye mafuta ambayo ni ya maji mafuta ambayo hayajaganda mafuta yote yanamwagwa ndugu zangu katika imani kwa sababu panya ni nikamdudu ambako nikabaya sana sumu yake ni mbaya haifai ku, kutumia hayo mafuta ambayo ni ya maji panya imedumkia ndani yake au kama ni chakula unaona panya imefia ndani basi iko chakula haifai kuliwa ndugu zangu katika imani inatakiwa kitupwe haya ni baadhi ya mambo ambayo mwislam inatakiwa ujitwharishe nayo na sasa mwislam inatakiwa wende ukajithwaharishe katika kujithwharisha mwislam unajitwaharisha kutokana na hedhi na hedhi wa waislam ni jambo ambalo kina mama peke yao tu wanawake wanamume hawahusiani na mambo ya hedhi jambo la hedhi ni jambo ambalo linamuhusu mwanamke peke yake na hedhi waislam ni damu ya kawaida damu ya kimaumbile ambayo mwenyezi mungu subhana wataala amejalia kwa wanawake toka zama za nabii adamu alahi ssalam na mama yetu hawa mpaka kusimama kiama wanawake watakuwa na hiyo hali ni jambo ambalo ameisha mwenyezi mungu subhanahu wataala na angalia hikma ya mwenyezi mungu mwanamke anapokuwa na mimba yani mara nyingi asilimia tisini na tisa mwanamke anapokuwa na mimba haingii katika hedhi kwa sababu gani kwa sababu ile damu mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala anaiziwia ili mwanamke anapojifungua ile damu mwenyezi mungu subhanahu wataala anaibadilisha inatoka katika damu inakuwa ni chakula cha mtoto allahu akbar angalia muujiza wa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataal damu mwenyezi mungu anaibadilisha inakuwa ni maziwa inakuwa ni chakula ambacho mtoto anatumia wakati wa kunyonya ndugu zangu katika imani kwa hiyo mwanamke inatakiwa ufahamu ya kwamba damu ya hedhi ipo na sifa tatu au sifa nne ukiona haya mambo matatu au mambo manne basi fahamu ya kwamba hii ni damu ya hedhi haifai kutumia au kufanya baadhi ya mambo ambayo tutakuja kuyazungumza ndugu zangu katika imani damu ya hedhi wanasema wana chuoni kwanza ni damu ambayo ni nyeusi vile vile ni damu ambayo ina harufu ambayo sio nzuri na vile vile ni damu ambayo ni nzito na vile vile ni damu ambayo haigandi hani mambo manne waislam mwanamke wa kiislam ukiyaona kwamba hii damu ina hizi sifa nne fahamu ya kwamba hii ni damu ya hedhi damu nyeusi damu ambayo inaarufu ambayo sio nzuri damu ambayo ni nzito na damu ambayo haigandi sasa mwanamke unapokuwa katika hedhi unapokuwa katika hedhi fahamu ya kwamba kuna baadhi ya mambo ni makosa kufanya jambo la kwanza kuswali ndugu yangu mislam ukiwa katika hedhi ni haramu ni haramu kuswali usiswali sala ya faradhi wala sala ya sunna ni makosa vile vile kufunga mwanamke ukiwa katika hedhi ni makosa kufunga somu ya faradhi somu ya sunna ikiwa umefunga mwezi mtukufu wa ramadhani baada ya laasiri damu ya hedhi ikatoka somo yako imebatilika inatakiwa ufungue na hii siku utakuja kuilipa vile vile ni haram mwanamke anapokuwa katika hedhi kuzungukaa kufanya wafu i hara haifai jambo lingine ambalo mtu anapokuwa katika hedhi ni makosa kulifanya ni kushika masaafu kubeba sio vizuri mwanamke anapokuwa katika hedhi kushika masahafu vile, vile kukaa msikitini haifai mwanamke anapokuwa katika hali yake ya kike na vile vile jambo lingine ni haram ni haramu mwanamke anapokuwa katika hedhi kukutana na mume wake hili ni jambo ambalo limekatazwa kisheria na vile vile ni makosa ni makosa kwa wakina baba kuwapa taraka wake zao wakiwa katika hedhi ni makosa ni makosa ni makosa haya ni baadhi ya mambo ambayo mwanamke anapokuwa katika hedhi sio vizuri ni makosa kuyafanya lakini vile vile kuna baadhi ya mambo ambayo mwanamke anapokuwa katika hedhi anaruhusiwa kuyafanya miongoni mwa mambo hayo ikiwa mwanamke yupo na mume basi katika mambo ambayo hairuhusiwi kufanya ni kufanya mapenzi kufanya tendo la ndoa lakini kuna jambo ambalo linaruhusiwa mwanamke anapokuwa na katika hedhi kufanya na mme wake ni jambo la mubashara kugusana kukutana kushikana ili ni jambo ambalo nila halali lakini isi ile sehemu ya siri sehemu nyingine yoyote unaruhusiwa mwanamume kumchezea mke wako kifuani kwenye matiti kwenye mapaja kwenye nywele kwenye mdomo kwenye ulimi kwenye masikio kwenye nini sehemu zote unaruhusiwa na sheria lakini sehemu ya farji ni makosa kukutana naye hivi ndivyo alivyokuwa wakifanya mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama vile vile mwanamke anapokuwa katika hedhi anaruhusiwa kula na mme wake kula na watu kunywa na mme wake kunywa na watu mwanamke kumlisha mme wake mume kumlisha mke ili ni jambo ambalo alijakatazwa tofauti na ujahilia walivyokuwa zamani mwanamke alikuwa katika hedhi basi wanamtenga lakini katika uislamu hapana ni jambo ambalo linaruhusiwa kufanyika vile vile jambo ambalo linaruhusiwa mwanamke kulifanya akiwa katika hedhi au vile akiwa vile katika nifasi ni kwamba anaruhusiwa kwenda kwenye muswala siku ya idi ikiwa watu wataswalia uwanjani hakuna mvua mwanamke ukiwa katika hali yako ya kike unaruhusiwa kujithwaharisha yani kuo, kuoga na kuvaa nguo nzuri na kwenda sehemu ya muswala uwanjani lakini usikai katika safu za watu unakuwa nyuma hivi ndivyo alivyosema mtume wetu muhammadin sallhala wasalama kuambia, kuambia wakinamama ambao siku ya yaidi itapofika watapokuwa katika hali zao za kike mwanamke asioni aibu hapana kwamba mimi nipo katika hedhi ngoja nikae nyumbani tu niwe mlinzi wa nyumba hapana nenda nawe katika uwanja ili upate baraka ya siku ya hidi dua ambazo imama atakkuwa wakiziomba malaika wametanda njia zote na wewe ushiriki kuombewa dua na malaika wa mwenyezi mungu subhanahu wataala pamoja na waislamu kwa ujumla hii ni jambo ambalo mislam unaruhusiwa kulifanya siku ya idi ukiwa katika hedhi ama ikiwa watu wanaswalia mskitini siku ya idi labda kuna mvua haya yanakuwa ni masala mingine ni jambo ambalo haliruhusii haya ni mambo ndugu zangu waislam ambayo yalikuwa yanahusu kuhusiana na habari ya hedhi tunagusia kidogo jambo la nifasi nifasi ni damu ambayo huwa inatoka wakati mwanamke anajifungua au kabla ya kujifungua kwa siku moja au siku mbili au siku tatu damu inaanza kutoka na mwanamke damu ikianza kutoka kabla ya kujifungua kwa siku moja au mbili au siku tatu inahesabika ni damu ya nifasi anaacha kusali anaacha kufunga anaacha kukutana na mme wake vile vile baada ya kujifungua damu inaendelea inatoka vile vile mwanamke huyu asisali na wala asifungi kama yale mambo ambayo tumeyataja katika hedhi ambayo mwenye hedhi haruhusii kuyafanya vile, vile mtu anapokuwa katika nifasi haruhusii kuyafanya hayo mambo na hii damu ya nifasi waislam ni damu ya kawaida haina muda maalum lakini ikizidi sana mwisho wake inakuwa ni siku arobaini a siku zikifika basi huyu mwanamke anaoga ikiwa siku abi ndiyo damu imekatika wakati mwingine damu inaweza ikakatika kabla ya kufika siku abi na haya ni makosa ambayo baadhi ya wakina mama wanayafanya yee anakuwa na hesabu siku tu leo ni siku ya kwanza siku ya pili haangalii je damu imeisha katika haija katika hili ni kosa mwanamke unapojifungua we usiu na hesabu siku hapana wewe angalia je damu imesha katika damu ikikatika kabla ya kufika siku arobaini basi unajitwharisha unaanza kuswali unaanza kufunga somo kama unadaiwa na vile vile unaanza kukutana na mume wako lakini nifasi ikizidi mwisho wake inakuwa ni siku arobaini lakini mara nyingi damu huwa inakatika kabla ya kufika siku arbain damu iki katika tu basi unaacha kuuna damu iki katika tu basi unajitaharisha unaanza kusali na unaweza kufunga na unaweza kufanya mambo yote ambayo ulikuwa huruhusiwi kufanya kama tulivyozungumza katika yule mtu wa hedhi ndugu zangu katika imani kuna jambo lingine ambalo ni linaitwa istihadha istihadhwa ni damu ya ugonjwa ambayo inawapata baadhi ya mama na kuna baadhi ya wanawake wanashindwa kutofautisha kati ya damu ya hedhi na damu ya istihadhwa ambayo ni damu ya ugonjwa damu ya hedhi kama tulivyosema ni damu ambayo ni nyeusi ni damu ambayo harufu yake siyo nzuri ni damu ambayo ni nzito na ni damu ambayo haigandi hii ni damu ya hedhi mwshon wengine wanasema ni damu nyekundu ima nyekundu nye na vile vile damu ya hedhi inatoka kwenye kifuko cha uzazi ndani kabisa mle ndio damu ya hedhi inatoka lakini damu ya istihadha hii damu ya ugonjwa inatoka katika mshipa ambao unaitwa adhil huu mshipa ndio damu ya istihadha inatoka ndio damu ya ugonjwa inatoka alafu vile, vile haitoki ndani ya kifuko cha uzazi hapana alafu vile, vile damu ya hedhi ni damu ya kawaida damu ya kimaumbile lakini ile damu ya istihadha ni damu ya ugonjwa ni damu ya ugonjwa kwa hiyo inatakiwa mislam hasa mwanamke ujue tofauti kati ya damu ya hedhi na damu ya istihadha na damu ya ugonjwa ili nini ili usi unachanganya mambo katika swala au katika funga au unaweza ukamnyema mke wako haki ukawa unaingia kwenye, kwenye makosa ndugu zangu katika istihadha hii damu ya ugonjwa mwanamke nitakiwa huzingatie mambo matatu muhimu sana sana sana jambo la kwanza mwanamke kuna baadhi ya wanawake kwamba hedhi yake inakuwa inajulikana kwamba ni siku kadhaa ikiwa hedhi yako inajulikana ni siku kadhaa labda unaingia siku tatu au ni siku nne au ni siku tano wengine inafika mpaka wiki kama siku zako unazijua alhamdulilah na damu ile unatofautisha kati, kati ya damu ya hedhi na damu ya ugonjwa alhamdulillah apo hamna matatizo kwa hiyo zile siku zako za hedhi zikifika ni siku tatu basi zikimalizika unajitoharisha alafu damu ikiendelea ambayo hii damu sifa zake sio sifa za damu ya hedhi basi wewe unajitoharisha unaanza kusali na unaweza kufunga kama kawaida jambo la pili mwanamke anafahamu siku zake za hedhi lakini hatofautishi kati ya damu ya hedhi na damu ya ugonjwa huyu mwanamke yeye inatakiwa azingatie zile siku zake zile siku zake tu azizingatie mimi kawaida yangu ni siku tano zile siku tano zikimalizika basi zile zinazozidi unaanza kujitwharisha na unasali na unafunga kama kawaida hii ni hali ya pili hali ya tatu kuna mwanamke ambaye je hatofautishi kabisa hajui siku zake wala hajui damu ya hedhi ni epi wala damu ya nifasi niepi yani ni mchanganyiko vurugu tu mwanamke kama huyu akifikiwa na hali kama hiyo huyu mwanamke anaambiwa na sheria ya kwamba aangalie katika familia yake watu namna wanavyoingia katika siku zao katika hali yao ya kike je wanaingia siku ngapi ni siku sita ni siku saba ni siku tano ima anaangalia mzazi wake au anaangalia dada yake au anamwangalia shangazi yake alafu ataj, atajengea hapo atakuwa na kadiria kwamba na mimi itakuwa ni hizi siku kadhaa ni siku tano zile zinazozidi basi anaoga anaanza kusali na anaanza kufanya mambo ambayo yanaruhusiwa na sheria ndugu zangu katika imani haya ni baadhi ya mambo ambayo yanaruhusiwa mtu kuyafanya katika hedhi kat- na istihadha ile damu ya ugonjwa vile vile mwanamke ambaye ana matatizo ya istihadha damu ya ugonjwa kuna mambo ambayo inatakiwa azingatie ambayo ni muhimu sana ikiwa mtu ana matatizo ya damu ya ugonjwa afahamu ya kwamba kila wakati wa sala ukifika natakiwa we anatawadha kila kipindi cha sala inatakiwa uwe unatawadha sio imefika magharibi umesali ukasema ah, mimi nitakaa naudhu wangu mpaka isha hapana kila kipindi cha sala inatakiwa unatawaza ili ni jambo la kwanza jambo la pili mwanamke anapokuwa katika damu ya ugonjwa inatakiwa kila kipindi cha sala awe anaoga Akbar. kila kipindi cha sala awe anaoga na jambo la tatu na la mwisho mwanamke ikiwa ataona uzito kuoga kila kipindi basi anaruhusiwa kufanya jamu kuwa na kusanya sala ikifika muda wa alfajiri anaoga na anaswali anaoga anatawadhaanasali ikifika laasii anaoga akimaliza kuoga akimalizakuoga anatawada ikifika muda wa duhuri anaoga anatawadha anasali, anasali aduhuri akimaliza kusali kusaliadhuhuri anaweza akaunganisha na laasii au muda wa dhuhuri umefika akaacha kuswali akasubiri mpaka wakati wakatiwa laasii wakati wa laasiri ukifika anajitwarisha anaoga anatawadha anaanza kusali ya dhuhuri alafu anasali na lasiri. vile vile magharibi ikifika muda wa magharibi anaoga kimeeleza kuoga anatawadha anasali magharibi na vile vile anasali isha ao muda wa magharibi umefika anaacha kusali anasubiri mpaka isha isha ikifika anaoga anatawadha anasali magharibi na vile vile anasali isha lile jambo ambalo litakuwa ni lepesi kwake basi inatakiwa alifanye haya ndiyo mambo ambayo mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama aliwaambia wanawake ambao watakuwa katika hali kama hiyo vile vile ndugu zangu katika imani kwa kumalizia ni kwamba mwanamke anaenda kujitwaharisha chooni nitakiwa ujue adabu mambo ya kufanya wakati wa kuingia chooni kwanza unapoenda kujitwaharisha chooni kuoga janaba kuoga hedhi kuoga kujisafisha kutokana na nifasi inatakiwa wakati wa kuingia chooni usiingii chooni na kitu ambacho kimeandikwa jina la mwenyezi mungu kimeandikwa maneno ya allah tabaraka wataala ni jambo ambalo halifai mfano mtu upo na masahafu anaingia nayo chooni ili ni jambo ambalo haliruhusiwi vile, vile inatakiwa ujiepushe na macho ya watu kuna vioo vingine yani ni vidogo ni vifupi mtu anapoenda kukidhi haja yake anakuwa anaonekana apana uanz kustir sehemu ousafndnaenda kukiihaja yako allah alalla ndugu yangu watu wasikuoni namna unavyokidhi haja ili wasiju wakasikia sauti au wakasikia harufu mbaya kutoka kwako hili ni jambo ambalo inatakiwa ujitahidi usilifanyi ndugu yangu ambaye unaenda kukidhi haja chooni kama anavyosema jabir rdillhanhuma ya kwamba alikuwa mtume wetu muhamadin sallaalahi wasalama anapotaka kukidhi haja katika sohara sehemu ya uwazi basi anaenda mbali kabisa watu mpaka hawamuoni sllh alaika ya rasulllah ndio anakidhi haja yake sio kuna wengine hawana aibu akbar yaani mtu kabano na haja ndogo yuko mbele za watu anageuka tu anawapa mgongo anaanza kukojoa wanawake wengine wa wallahi hawana aibu amebanwa uko mbele za watu za wanamume unaona tu anakaa china anapandisha nguo anaanza kukid haja yake la lailahlla aibu hamna ndugu ndugu zangu zangu katika katika imani haya ni maafa makubwa imani za haifai jambo lingine wakati wa kuingia chooni sema dua ya kuingia chooni unasema allahumma allahuma ini audhubika min alhubuhi wlhabs unatanguliza mguu wa kushoto halafu unaweza kusema haya maneno bismillahi allahumma inni audhu bika min alkhubuthi walkhabaith nini maana haya maneno e mwenyezi mungu kwa hakika mimi najilinda kwako najikinga kwako kutokana na khubuthi na vile vile na khabaith khubuthi ni mashetani wa kiume khabaithi ni masheitani wa kike ambao wanapatikana chooni kweiye mwislamu unapoomba hii dua mwenyezi mungu subhanahu wataala anakukingana na kuhifadhi kutokana na shari na vitimbi vya masheitani huko chooni sababu ukiingia chooni unavua nguo masheitani wanakuona ikiwa umeingia bila kuomba dua kwa hiyo akikuona wanaweza wkakudhuru kama ni mzuri unabidwa na kuingia ndio unakuta kuna baadhi ya watu wamekumbwa chooni wameanguka chooni kwa sababu gani anaingia chooni kama anavyotaka ajui chooni kuna adabu kuna mambo ambayo nitakiwa uyafanye unatanguliza mguu wa kushoto unaomba dua allahumma inni audhubika min alkhubuthi walkhabaith hii ni dua ya kuingilia chooni vile vile unapoingia chooni nguo zako usizipandishi usizi ila kwa dharura sio mtu unaenda, kwe, unaenda haja ndogo alafu unaanza kuvua shati hapana mwanamke unaenda chooni haja ndogo unaanza kuvua nguo zote haifai ile sehemu ambayo kuna dharura ya kuvua nguo hiyo hiyo sehemu ndio unavua tu kama aamna dharura ile sehemu unaiacha vile vile vile vile ndugu zangu jitahidi chooni usielekei kibla chooni jitahidi ndugu yangu usielekei kibla wala cho, wala usielekei kibla ukiwa chooni wala kibla usikipi mgongo jitahidi ndugu zangu katika imani japokuwa kuna tofauti kati ya wanachooni kuhusiana na naya masala wanasema kwamba ikiwa ni katika sehemu ya uwazi sehemu ambayo haikujengwa ndiyo mtu unaruhusiwa unaruhusiwa unaruusiwa yani, ndiyo mtu unaruhusiwa kuelekea mashariki au magharibi usielekei iblausikipi kibla mgongo lakini sehemu ambayo zimejengwa mfano majumbani hivi hamna makosa hamna tatizo kuelekea kibla bora zaidi ni muislamu kama kuna uwezekano wa kujiepusha inakuwa ni bora zaidi na zaidi na zaidi jambo lingine jitahidi mwislam ndugu yangu usikidhi haja sehemu ambayo watu wanapenda kukaa kwenye vigenge kwenye magenge ya kahawa sehemu ambazo watu wanakutana unapiga stori usiende kukidhi haja yako ikiwa ni haja ndogo au haja kubwa ni makosa ndiyo maana mtume sallahualhi wasallama akasema ya kwamba itaku allainaini okopeni vitu ambavyo vikifanyika tu basi watu wanapata laana ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala masahaba wakasema ni vitu gani ya rasulllah ambavyo mtu akivifanya analaaniwa mtume wa sallalwasalam akasema ya kwamba ni mtu kwenda kukidhi haja sehemu ambayo watu wanapenda kukaa kuna sehemu unakuta kuna mti huyo mti una kimvuli kuna viti pale watu wameweka wanapenda kukaa pale alafu mtu nendo unakidhi haja kubwa pale watu wakifika tu wanaanza kulaa Mnyezi mungu amlani aliyefanya haya mambo hapa ambayo ameleta hii khabari hapa mungu amlani kabisa hana adabu mtoto wa gharam mambo yatakuwa ni mengi kwa hiyo allah allah ndugu yangu usikidhi haja yako sehemu ambayo watu wanakaa au sehemu ambayo watu wanapita ni makosa ni makosa kukidhi haja njiani kila anayepita akina ile hali anakulaani anaulaa uliyefanya hichi kitendo vile vile ndugu yangu katika mambo ambayo inatekiwa jitahidi usiafanyi yani kukaa muda mrefu chooni chooni na huu ni ugonjwa huyu kuna ya watu wanaenda chooni, haja ndogo choonwchaa ndogoeakumi na tanokumi chooni haifai kabisa kaa muda mfupi dakika mbili dakika tatu unaondoka lakini unakaa dakika na kumidakika ishirini chooni haifai hasa ikiwa huyu haja ndogo kakae dakika kumi na tano akenda haja kubwa atakaa dakika ngapi takaa masaa mawili masaa matatu kwa hiyo ni makosa kukaa chooni muda mrefu hata vile vile wakati wa kuoga sio unakaa masaa mawili uko chooni tu unaoga hapana ni makosa ka chooni kadhiri ya haja ukimaliza kilichokupeleka chooni unaondoka haraka wsababu ni sehemu ambayo ni mbaya ni nyumba za watu sehemu za mashaitani ndugu zangu za katika imani vilevile muislam jitahidi wakati wa kukidhi haja usi unaongea na watu ikiwa ni haja ndogo au haja kubwa usiongei watu unakidhi haja kubwa huku hukuk unaongea na mtu mtu anakutolea salamu hapana mtume salam panausiitiki mtumewetu alaihi swsaa siku moja alikuwa na kidhi haja ndogo akapita mtu akamsalimia akamtolea salamu mtume saawsaaa salamu kwa hiyo sio vizuri muislam wakati anakidhi haja kuwa anaongea na watu hili ni jambo ambalo mwislam jitaidi usilifanya vile, vile kukojoa katika maji ambayo yameganda maji ambayo yapo sehemu yani kama nkama kwenye kaziwa kadogo hivi maji hayatembei unakuja hapo unakojoa ukimaliza kukojoa halafu unaoga ayo, ayo, maji kukoa alafu katika mambo ambayo mtume wetu mtumewetu muhamad amekataza ni isla kukojoa katika maji ambayo yapo sehemu moja hayatembei alafu akaoga kwenye hayo ayo maji ni jambo ambalo halifai ndugu zangu katika imani jambo lingine mwislamu jitahidi wakati wa kukidhi haja ikiwa ni haja ndogo basi usishiki sehemu yako ya siri na mkono wa kulia kama kwa wanamume unakidhi haja ndogo alafu dhakari yako unaishika na mkono wa kulia hapana shika na mkono wa kushoto au vile vile umemaliza kujitaharisha umemaliza kukidhi haja ikiwa ni haja ndogo haja kubwa alafu unajisafisha na mkono wa kulia hili ni jambo ambalo halifai kuwa wana mume hata vile, vile kwa wanawake ndugu zangu katika imani jambo lingine ikiwa mtu umelala sasa umeshtuka mkono wako usiuingizi katika chombo moja kwa moja kabla ya kuingiza katika chombo inatakiwa uanze kuuosha mkono kwa sababu gani haujui mkono wako umelala wapi usiku mzima kuna baadhi ya watu wakilala wanaanza kujishika sehemu zao za siri ndiyo maana mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama akatufundisha ya kwamba mwanadamu unapoamka basi mkono wako usiuingizi katika chombo kwa sababu haujui mkono wako umelala wapi usiku mzima kabla ya kuingiza katika chombo au unaingiza katika chakula basi yaanza kwanza kunawa allahu akbar haya ni mafunzo miongoni mwa mafunzo ya dini yetu ya kiislamu ndugu zangu katika imani vile vile wakati wa kutoka chooni umemaliza haja yako unatanguliza mguu wa kulia alafu unaomba dua tumesema wakati unaingia chooni unatanguliza mguu gani unatanguliza mguu wa kushoto wakati unaingia chooni na unaomba dua ya kuingilia chooni tumesema ni dua gani unasema bismillahi hii dua unaiomba kabla hujaingia chooni kabla ujaingia chooni upo mlangoni pale ndio unaomba hii dua unasema bismillahi allahumma inni audhubika min alkhubuthi wlhabith na rejea tena unasema bismillahi allahumma inni audhubika min alkhubuthi walkhabaith tukasema kwamba khubuthi ni mashaitani wa kiume khabaithi ni mashaitani wa kike ambao wanapatikana chooni unataka hifadhi kwa mwenyezi mungu subhanahu taala akulinde na hao viumbe wabaya sasa wakati umemaliza kukidhi haja ni haja ndogo ni haja kubwa unatoka chooni unatanguliza mguu wa kulia umeingia na mguu wa kulia umeingia na mguu wa kushoto unatoka na mguu wa kulia kwa kusema ghufranaka kwa maana unamwomba mwenyezi mungu msamaha ule muda wote ambao ulikuwa chooni ulikuwa haumtaji mwenyezi mungu subhanahu wa taala unataka mwenyezi mungu akusamehe hivi ndivyo alivyokuwa akifanya mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo nimekusudia kukumbushana mambo ambayo yanahusiana na tahara kwa kweli inatakiwa tujitahidi tujue mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ili tuwe tunamwabudu mwenyezi mungu subhanahu wa taala ala basira yani tuna mwenyezi mungu kwa elimu nafanya mambo ambayo yana ushahidi mambo ambayo yamefundishwa imana mungu au mambo ambayo yameelekezwa na mtume wetu muhamaia aya achache ndugu za aaima ahenyeu sue a ae wenyezu atuepshe a kia sha enye ausameeaaeenyeziu aufisheaasa mwenyezi mungu atufufue siku ya qiama tukiwa nyuma ya mtume wetu muhammadin sallahu alayhi wasalama mwenyezi mungu atufishe ni waislamu na jali wakati wa kufa kwetu tuseme kalimati tawhidi ya la ilaha illallah muhammadun rasulullah ndugu zangu katika imani allaallah wakina mama hasa wakina mama ikiwa una swali lolote ambalo linahusiana na dini swali linahusiana na mambo yako ya hedhi mambo yako ya nifasi kuna damu imetoka haujui ni damu ya hedhi hedhidamu ya nifasi basi usioni aibu kuwauliza watu usioni aibu kuuliza waulizi wanaojua ili upate faida katika dini yako ili usifanye mambo ambayo yamekatazwa na mwenyezi mungu na vilevile mtumi wetu muhammadin waa nasema subhanallahuabihamdikaalahtaasaiuka wa anatubu ilik tutakutana tena katika kipindi kinginesubna aiasiwasalamu l lmursalinwlhamdulilah rabiaainwsalau alikumwarahmaulahi wabarakatuh