ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين يا رب يا رب ارحمنا فإنك بنا راحم ولا تعذبنا فأنت علينا قادر ألطف بنا فيما جرت به المقادير إنك على كل شيء قدير يا نعم المولى ويا نعم النصير غفرانك ربنا وإليك المصير وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له إذا وقف العباد في ساحة العرض على الله قال الله يا جبريل وتكافو سما مواجع ومنيزمون و وحسابه سيكو قيامة mwenyezi mungu atamwambia malaika wake jibrilu ewe jibrilu inni ara fulana ibna fulani fi sufufi ahli lnari jibrilu mi i namuona fulani bin fulani yumo ndani ya safu za watakaoingia motoni fayakulu jibrilu atasema malaika jibrilu kumwambia mola wake ya rabi Hey, mola hivi ndivyo nilivyofahamu kuhusu mtu huyo inna lam najid lahu hasanatan sisi hatujakuta jema lolote yaudu laihi khairuha alyauma ambalo jema hilo linaweza kurejea kheri yake kwa mtu huyo siku ya yalewo fayaqulu lbariu tabaraka wataala mwenyezimngu mtukufu atamwambia malaika jibril ya jibril inni hakika mimi asmauhu fi dari dunya nimekuwa nikimsikia yeye katika mji wa dunia yakulu alikuwa na dhikri alikuwa na ibada za siri akifanya huyu katika dhikri hizo alikuwa akisema ya hannanu ya mannanu faatihi hebu mwendee ukamuulize fayatiyahu jibrilu jibrilu akamwendea yule mtu fayasaluhu akamuuliza fayaqulu labdu na yule mji akajibu wahal min hannani wamannani ghairullah kwani yuko mwingine asiyekuwa mwenyezimgu mwenye sifa za hannan mwenye mapenzi na huruma kwa waja wake wa mannan na mwenye kuneemesha waja wake nani mwingine mwenye sifa hizi isipokuwa mwenyezimngu فياخذه جبريل بيده حفوه امسكوه جبريل ككم شيككم من صفوف اهل النار كم توى زوات ومتون ويدخله في صفوف اهل الجنه نكوم انجيزا كتكصافو زوات ومتون واشهد ان سيدنا ونبينا وعظيمنا وحبيبنا محمدا رسول الله هو نبي القران yeye ni mtume aliyepewa kitabu cha qurani wa nabiyu rahmani na ni mtume aliyetumwa na mwenyezi mungu mwingi wa rehma yakulu lhabibu lmustafa anasema kipenzi cha mwenyezi mwenyezimungu mkeule manistamaa ayatan min ayati lqurani anayekaa kitako akasikiliza aya moja katika aya za qurani كتبت له حسنة مضاعفة هو أن لكي ويأي جنب جيما أمبالو زنا ينجزك السن فابو زاكي فإذا تلاها لكيلها هبو أتبو ينجي وانجاني يأي أكي سمع يقرآني كانت له نورا يوم القيامة لتكوى كيأي من نور كبا سنة أما بعد فيا أيها الإخوة المؤمنون أوصيكم ونفسي أولا بتقوى الله insha allah mazungumzo yetu katika usiku huu wa leo muda mfupi tutakaokuwa nao tutazungumziana mambo ambayo ni maarufu si mageni lakini tutakumbushana kwa maana binadamu ana tabia ya kusahau sahau mara kwa mara basi kila akisahau anatakiwa akumbushwe na waislamu wanapokaa pamoja hakuna mazungumzo mazuri kuliko kitabu cha mwenyezi mungu na ubora wa uongofu ni uongofu ambao amekuja nayo nabii muhammad sal llahu alaihi wasallam kwa hivyo tutaishi katika maudhui fadila za ilmu ndani ya qurani lkarimu huenda miongoni mwetu tukao hatujali ni kitu gani ilmu na nahuenda miongoni mwetu tukawadharau wale ambao wana ilmu na tukawaona si lolote si chochote bali labda mwenye mali kwetu akawa ndio mtu mwenye ufalme na utawala kwetu akawa ndio anatisha zaidi tukamwachilia mbali yule ambaye ana ilmu Khas, khususan yule ambaye mwenyezi mungu amemjaalia kumpa ilmu ya allah jambo la kumtambua mwenyezi mungu basi ndani ya maudhui hii tutaondokea insha allah katika pale ambapo nabii musa alaihi ssalamu alikutana na mwalimu anaojua batin ambaye ni alkhidri inasemekana nabii musa siku moja alitoa wadhi mkubwa mbele ya mayahudi bani israili na akazungumza falsafa kubwa ya taurat hata mtu mmoja akamwambia nabii musa hivi yuko mtu yoyote duniani aliyekuwa na ilmu zaidi yako wewe anawezekana katika dunia hii akatokezea mtu anajua ilmu zaidi yako kwa kibinadamu na kwa vile nabii musa ni mtume wa mungu tena katika ululazmi minarusul alijibu kauli ya mkato akamwambia hakuna hakufanya vile kwa kibri wala kwa batara bali alijiona kwamba kwa kuwa yeye ni mtume bila shaka atakuwa na ilmu kubwa zaidi kwa sababu anapata wahi kwa sababu ana kitabu cha mwenyezi mungu basi aliona yeye atakua ilmu, ilmu yake itakuwa ni kubwa zaidi kuliko mtu yeyote jawabu hii mungu haikumfurahisha jawabu ya kusema kwamba hakuna mwenye ilmu kuliko yeye mwenyezimgu hakuipenda hata kidogo na ilimkasirisha mwenyezi mungu akamwambia wa mtume wake hapana yuko wako vile vile wenye ilmu zaidi yako musa na wewe kama una ilmu za dhahiri kuna watu mimi nimewapa ilmu za batil hilo jambo nabii musa likawa limempiashauku ndani ya moyo wake kwamba atapewa na yeye ilmu hiyo waliyonayo wengine na kwamba atahangaika kwa, ata kwa vyovyote itakavyokuwa ili afikie katika daraja ambayo wanayo wengine na hivi ndivyo watakiwavyo kila muislamu jambo la ilmu kwake liwa ni hikmatun ni jambo la hikma walhikmatu na hiyo hikma dalatu lmumin ni jambo ambalo limempotea mwenye kuamini fa aina wajadaha fahuwa ahaqu biha basi popote anapoikuta hikma hiyo ana haki nayo kuipigia magoti na kuichukua hivi ndivyo wanavyotakiwa awe kila mumin na upande wa ilmu asidharau hata kidogo upande wa ilmu hata kama mwenye ilmu ni mdogo zaidi kuliko yeye kwa umri ni mdogo kwa mali amemzidi kwa kila kitu basi awe tayari kuhangaika na kudhalilika ili apate ilmu ile hishma yake mwislamu iko kwenye ilmu kumjua kwake mungu ni kwa sababu ya ilmu na mwenyezi mungu amesema kwenye qurani lkarim innama yahsha llaha min ibadihi lulamau wa hakika wa wanaoweza wa kumwogopa mwenyezimngu sana ni katika waja wake waliosoma sana kisha mwenyezimngu akasema tena vile vile katika kuitukuza ilmu akasema hal ystawi lladhina yalamuna walladhina la yalamuna unadhani watakuwa sawa wanaojua wanaosoojua innama yatadhakaru ululalbab hakika wanaoweza kuyakumbuka hayo ni watu wenye akili nzima sana basi nabi musa akabidi aulize wapi alipo mtu huyo nami nikapace alicho nacho akaambiwa mtu huyo utamkuta pahala katika dunia hii zinapokutana bahari mbili hapo utamkuta mja wangu ntamkuta nitamjuaje nam utamkuta kwa alama nitakazokupa chukua chakula na ndani ya chakula chako chukua samaki aliyekwisha pikwa pahala popote ambapo utaona samaki ametoka mwenyewe biqudrati man la yaghfalu wala yanamu hapo ujue ndipo utapomkuta mja wangu huyo samaki aliyepikwa atatoka ndani ya kikapu na atafuata mchirizi wa bahari ataingia baharini atatoweka moja kwa moja humpati tena hiyo ni alama nakupa hapo ndipo alipo mja wangu mwenye ilmu zaidi kuliko w basi nabii musa akafanya safari kwa sababu anatafuta kitu kikubwa anatafuta heshima ya mwanadamu anatafuta jambo litakalomdidishia ilmu ya kumjua hata mola wake vile vile ya kujua hata cheo chake mwanadamu vile fawajada abidan ikabidi atoke na mwanafunzi wake yusha kufika pahala wakamkuta abdan mtumwa mmoja min ibadina katika watumwa wetu mtumwa huyo ataynahu rahmatan min indina tulimpa yeye rehma nyingi kutokana na sisi waalamnahu na tukamfundisha yeye min ladunna ilma kutokana na sisi tukamfundisha ilmu nyingi sana yote aliyopewa ya alama akayakuta mwanafunzi wake yusha ibni nuni ndiye aliyekabidhiwa mkoba wa chakula na ndani yake mna samaki alishapikwa nabii musa akaambaye napumzika kidogo hapa na nikipitanasingizi basi ikifika time ya mshee lakini yusha kama adam, mno, hudo, ni binadam aliyaona yale mambo makubwa mno kuwa samaki huyo anatoka ndani ya kikapo na anaingia baharini akasahaulishwa kama anavyosema mwenyewe na shetani kumwambia nabii musa pale pale ya kwamba nimeona mambo ya ajabu hivi lakini baada ya kufika mbili falamma jawaza walipovuka sehemu hiyo qala lifatahu nabii musa ndipo aliposema kumwambia mwanafunzi wake yusha bni nuon atina ghada ana haya sasa toa chakula chetu lakad lakina min safarina hadha nasaba tumekesha kutana na safari yetu hii mateso na tabu tumechoka na njazi na umma to chakula tule sasa hapo ndipo mwanafunzi isaaminuni akamwambia araita unajua we idh awaina ila ssakharati wakati tumepumzika katika jabali lile kwa hakika niliona mambo ya ajabu فإني نس... فإني نسيت الحوت من اللي سهاو كوكوان بيا خبر يا سماكي ما سانا سماكي, سماكي كان وما أنسانيه إلا الشيطان أن أذكره ما خبره الشيطان إن ولا نسيتم kwa hakika nimeona mambo ya ajabu samaki yule katoka kwenye kikapu watakhadha sabilahu fi lbahri ajaba na akafata mkondo njia yake kuelekea baharini kiajabu maana kshapiko alikuwa nabii musa akamwambia mwanafunzi wake dhalika ma kunna nabghi jambo hilo ndilo tuliokuwa tukitafuta safari yetu yote ni kutafuta jambo hilo basi sasa turejee katika jabali letu lile tulaopumzika pale tukaone hizo alama sanakapitia waki kapitia wapi mana mimi na miadi mwenyezimgu ameniahidi kwamba nitamkuta mtu mwenye hilmu hapo aliporejea na mwanafunzi wake qurani inatuambia fawajada abdan min ibadina wakamkuta wawili hao yeye na mwanafunzi wake mtumwa katika watumwa wetu atainahu تُلِّمْ تَمْ تُمَّهُ رَحْمَةً مِنْ عِندِنَا رِحْمَيْتُكَ نَا سِيسِي وَعَلَّمْنَاهُ نَتُكَمْ يَيِّي مِنْ لَدُنَّ نَسِيسِي نَاسِيْسِ عِلْمَا إِلْمُ يَسِّرِي إِلْمُ يَبَطِّنَا نَا يَنَبِي مُسَّفَانِي نقضي هذه هذه اللحظات المباركة enyi ndugu waumini tutapitisha muda huu wenye baraka nyingi maa nabiyi llahi musa pamoja na mtume wa mwenyezimngu nabii musa wa maa alabdi salihi na pamoja na huyo mja mwema wasmahuu lilana nichukulieni uvumilivu hivi sasa kwamba mimi nitakuwa nikiishi pahala hapo tuache kwanza kidogo nini tulitokezea hapa ni kwamba pahala penyewe walipokutana ni pahala ambapo makanin yusamma majmau lbaharaini panaitwa pana mkutano wa bahari mbili sasa tuwe pamoja katika pahala hapo palitokezea nini kwanza kabla ya kwanza kusomeshwa nabii musa na huyo mwenye mjuzi wa ilmu ya batil nabii musa pamoja na mwanafunzi wake yusha bninuni فموجة أمام العبد الصالح وكم بَيْلِ ليم أمام الخضر رضي الله وتبارك وتعالى عنه وإنما سمي الخضر خضرا لقو حقيقة الْخِدْرِ الخضر لخضري lianahu kulama sajada lillahi fi makanin kwa sababu mjamama huyo hidhri kila alipokuwa akisujudu pahala basi naam ikhdar almakano lazima patapiga rangi ya kijani kibichi pahala pale na patakuwa na rutba kitaota chochote kile katika ardhi akiweka kipaji chake kwenye ardhi na akaanza kumsabih mwenyezimgu pale basi ardhi wenyewe kiambo kile huingia baraka akiondoka yeye basi kiambo chote kile kimeingia baraka kama palikuwa na ukame basi ardhi itageuka itakuwa na baraka itakuwa na brutba nam musa alaihi ssalamu yasalu nabii musa kukutana naye mwalimu huyu kumjua kwamba ndiye niliotumwa kwamba ntamkuta sasa nauliza nabii musa tue makini sasa kutizama fadhila za ilmu na vipi mtu atakiwavyo awe wakati anatafta jambo yenye maarufa nabi musa anameuliza hal atabiuka la antualimani mima ulimta rushda hutafadhali bwana siruhusii kukufuata mimi wewe ili ukapata kunifundisha na mimi ala an tuallimani mima ulimta katika yale uliyofundishwa na wewe vile vile maana huna uwezo wa kuyajua bali na wewe pia umefundishwa vile lakini kwa taratibu za adabu na heshima ameteremka chini annabiyu min uli lazmi min arusuli ambaye ni kalimu llah ameteremka chini sasa cheo chake amekiweka chini kwa sababuuya nini kwa sababu kuna mtu ana wanailmu kaambiwa na mola wake hapa pana maarifa zaidi suala naitumia kwa adamu na heshima hal attabiuka sikufuati mimi bwana wewe ala an tuallimani ili ukapata kunifundisha na mimi mimma ulimta kutokana na yale uliofundishwa na wewe rushda katika mambo ya uongofu musa yaslu lkhidhr nabii musa anamuuliza lkhidhri na inna musa hatika muulizaji nabii musa yeye ahadu lambiyai lhamsa ni mmoja kati ya mitume watano aladhina summuu ululazmi min arusul ambao wameitwa jina lao ni ululazmi min arusul wenye azma kubwa zaidi kuliko mitume wengine alladhina kana tartibuhum alawal mitume hao watano imekuwa posisheni yao nafasi yao ni kuchukua nambari ya kwanza fi jamiati lambiyai kama kungelikuwa na koleji ya manabii basi mitume hao wanakaa fasi siku hakuna mwenye uwezo kuwafikia wa kana awalu lawail na katika hao watano alikuwa yule wa mwanzo wa mwanzo katika wale wa mwanzo watano rasulullahi muhammada yeye ndo fasi zaidi kuliko wote wale kwa hivyo musa lladhi sasa angalia vizuri msomaji ewe muislam na khususan wale vijana wetu ambao ndio wanaotafuta ilmu kila pahala pahala fulani wanafundishwa tahfidhi lqurani pahala fulani wanafundishwa mambo ya balagha Paala fulani tafsiri ya qurani fulani fikhi pahala fulani kitu kadha kitu kadha na hata watu wazima kwa sababu ilmu haina mwisho lakini tujue tu uwanja wa ilmu na fadhila ya ilmu ilivyo wakati tunapoitafuta ilmu hiyo tizama nani nabii musa musa ladhi qala lahu maulana musa ambaye amesema kumwambia yeye mola wetu tizama cheo chake musa kilivyo wa ana khtartuka na mimi nimekuchagua wewe wa qala lahu maulana na akasema tena mola wetu kumwambia wa alqaitu lika mahabatan minni na nimeweka mimi juu yako mapenzi kutoka kwangu mimi ina maana musa anapendwa na mola wake sana na musa mteuliwa akateuliwa na mwenyezimgu na mwenyezimgu allahu alamu haidhu yajalu risalata mwenyezimgu anajua ni wapi pakuweka ujumbe wake si kama anabakisha baadaye jajuteaya sikumtambua kabis kama uyum singipa utume la wale wasemao kwamba mtu alikosea mpaka malaika jibrili utume ulikuwa nio fulani bali ikafanya khiana hicho kitu ni katika kufru iliyopita mpaka pake wamemfanya mpaka mwenyezi mungu vile vile ni mwenye kubahatisha halijui jui litakalitokezea baadaye mbele yake na mwenyewe anasema allahu a'alamu. mwenyezi mungu anajua haithu yajalu risalata ni wapi pa pakuweka utumi wake hivi ndivyo musa alivyotajwa kwenye qurani mtizame vizuri mskize vizuri sifa alizo nazo halafu tizama alivyoteremka chini hal atabiuka e bwana sikufati bwana la antalimani mima ulimta rushda juu ya kwamba mimi ukapata kunifundisha katika yale ambayo umefundishwa na wewe katika mambo ya uongofu wa qala lahu maulana na akasema kumwambia yeye musa mola wetu walitusnaa ala aini musa ninakupeleka kwa firauni huyo huyo ambaye mwaka huu ndo anachinja na mwaka mwingine ujao anaachia huro watoto wanaume wa kibani israeli nakupeleka kwake yeye walitusnaa ala aini ili wende ukahifadhiwe kwenye hifadhi yangu hakugusi nataka kuonyesha uungu ni kitu gani wa qala lahu maulana nabi musa huyo alisema kumwambia yeye mola wetu wastanaatuka linafsi nami nimekuchagua musa kwa ajili ya nafsi yangu mwenyewe mwenyezimungu anasema hivyo wastanatuka linafsi nimekuteua musa kwa ajili ya nafsi yangu nifanyie mambo yangu wa ma na pamoja na sifa zote hizo fi mahali lilmi katika pahala pa ilmi, hakika nabi musa fi si, majali lilmi yatawaau anatawadaa anateremka chini ananyenyekea tena ananyenyekea kul tawadui kila namna ya unyenyekevu huwezi kuamini cheo chake alichonacho halafu atokee mtu ambaye hana kadiri kama yake yeye musa, musa anyenyekee amwambie bwana sikufuati na mie vile, vile nikapata ulichonacho ويقول نسيم هل نهل فلو تمية فلحرف هل هي هل؟, هل حرف حرف استفهام لحرف يقول زي على حسن نقول زي كونيوي على حسن العرب على حسن العرض والادب كتكلم ننظر السيد يقول زي كوني مالينغو نأدب اللي كويس يعني هل امشي معك anamwambia kwamba je mimi sitokwenda pamoja na wewe la sivyo hivyo hal usbihuka je sitokusuhubu na wewe nikafatana nawe la sivyo hivyo hal atabiuka je sikufuati ametumia hal atabiuka yani akunu tabian nitakuwa ni mwenye kufuata sichokuwa mbele kwa sababu ya utume wangu nilionao na cheo changu sichokuwa mbele nikawa nnakulazimisha kwa lazima unipe ulichonacho na hivi na hivi la hal attabiuka je bwana sikufuati ina maana musa atakaa nyuma sasa na alkhidha atakuwa ni mbelei akunu tabian laka ina almaqama huna hakika hapa hii nafasi hii iliyoko hapa maqama alilmi ni nafasi ya ilmu hii na kila mtafutaji wa ilmu aangalie vizuri nafasi hii sasa na yule mwenye ilmu amchukulie daraja gani waalilmu na hiyo ilmu yaktadhi tawadui inahukumu jambo la unyenyekevu kwa lazima ili mtu afanikiwe na atahadhari mtafutaji wa ilmu asijakalaaniwa na mwalimu wake atakuja kuingia pale babaya huenda ikawa ghadhabu za baba yake na mama yake pengine hajambo kidogo lakini ghadhabu ambazo atakuja kuwa nazo mwenye ilmu aliyemsomesha tamtoa katikapahala hajui kitu halafu alafu ajafanya adabu akighadhibika mwenye ilmu ni hatari kubwa sana qala salllahu alaihi wasallam amesema mjumba mwenyezimungu rehma za mwenyezimgu juu yake na amani pia taalamu lilma li tifundisheni tafuteni ilmu wataalamu lililmi na vilevile mjifundishe kwa ajili ya hiyo ilmu assakina tamue watulivu jifundisheni katika kutata ilmu utulivu msiwe na papara msiwe na hamaki wala usivunjike moyo kuna wakati unatoka masafa marefu unakwenda pale penye ilmu unaambiwa mwalimu leo hatokeze bahati mbaya naummwa au kasafiri au hivi na ushataabika ushatoa nauli pengine hapana kitwu palepale eh hey, hey, leo yangapi nnakuja hapa mi hapana hivyo ndivyo ilmu unaonyesha utukufu wake ustamili bali ukikutana na wanafunzi wenzio kaeni pamoja mukitolii kile ambacho tayari mmesomeshwa hiyo kazi ya ilmu ni kazi kubwa na mingumu kwenye kutafuta ilmu jua kwamba utapambana na mambo magumu sana kuna wakati ilmu unaisoma hu una njai kuuma kuna wakati unasoma ilmu huku nguo ya kuvaa huna umekaa chini mpaka nguo umezimaliza kuna wakati wanata ilmu mpaka unapambana na jawabu mbayambaya pengine kutoka kwa mwalimu na hafanyi vile isipokuwa na kutizama na anakulea huyu anaweza kusomeshwa lakini huyu taallamu liilma itafuteni ilmu wataalamuu lililmi najifundisheni li kwa hiyo ilmu asakina jambo la utulivu watawadhauu na mnyenyekee liman taalamuna minhu kwa yule ambaye nyinyi mwajifundisha ilmu kutoka kwake yeye mnyenyekee haya ni mafunzo ya mtume mwenyezimngu anawapadaraja wanawavyoni anawapadaraja wenye ilmu na anawataka watafuta ilmu wawe na tawadhui kwa wale ambao wanawasomesha hal attabiuka tukimrejea nabi musa sasa kafika pahala kwenye ilmu sasa je sikufuati mimi yani mimi nitakaa nyuma na nitakufuata wewe hal amshi waraaka hapa itakuwa ina maana je sendi nyuma yako na mimi nikafaidika ala an tualimani juu ya kwamba unifunishe mimi lam yakul lahu mima taallamta na tizama katumia nyingine silabu ya maneno hakumwambia ya kwamba mima taallamta kutokana na kile ambacho umejifundisha wewe inma qala lahu mima ulimta isipokuwa alimwambia kutokana na ulichofundishwa وعلمت نعلمت مبني لغير الفاعل يمجنجوا كو امباي مجهول هجول كان ناني طال انا نان لان الفاعل هنا كسبب مفنيج اليمفندشا هو الخضر فهابا هو الله ني منيز مungu انمط ادب يكون مما علمت كتوكانا نا liana aldhi yuallimu ljamia kwa sababu yule ambaye anawafundisha wote viumbe huwa llahu ni mungu mwenyewe subhanahu wataala hal attabiuka je sikufuati wewe ala an tuallimani juu ya kwamba unifundishe mimi mima ulimta kutokana na yale uliyofundishwa rushda mambo ya uongofu mimma allamka llahu kutokana na yale ambayo amekufundisha wewe mungu rushda ya uongofu والله هو الذي قال لحبيبه ومصطفاه من يزمه يو نبي الله سيما كمان بيا كيف الكاكي نمتولي وواتي كمان بيا نبي محمد كمان بيا وأنزل الله عليك الكتابة نعمتي لمشا مونيزينغو محمد يقول ياكو كتابو والحكمة نحكمة وعلمك نعمتك فنديشا ويوي ما لم تكن تعلم يا لي انبايو هكوو كيجيو وزيو وسابابا كوكفنديشا ويكو هو يجيوي بس وكان فضل الله عليك عظيما زي ميكو وفضيلة مونيزينغو يقول ياكو كوبا pale ulipojua jambo mwislamu ambalo ulikuwa hulijui basi fahamu kwamba zimekuwa fadhila za mwenyezimngu juu yako kubwa mno sasa utamheshimu vipi yule ambaye ndiye sababu ya kukujulisha ulilokuwa hulijui utamchukulia vipi pale tamdharau ni kwamba utamchukuza na utanyenyekea sana kwake kama ilivyokuja aya hiyo katika sura nisai aya nambari mia moja na kumi na tatu alamaka huwa amekufundisha yeye ay allahu yani mwenyezi mungu lianahu maalumun kwa sababu ni jambo nalo liannahu fi kuli lkulubi kwa sababu yeye ndio anapita ilmu yake kwenye kila nyoyo za viumbe aliyowaumba mezimungu anasema kwenye hadithi lqudusy ljalil ma wasaani ardi alaikunienea mimi ardi ولا سمائي ولا يكون يميا من بين يانغو ولا ارض يانغو وانما وسعني لكن كيليتون يميا مني لما كتقول زايدي قلب عبدي المؤمن مويو ومجاوانغو من كواميني هاكو اللي بابا بابو نافا فورا هي امنا سين بينغو ولا سي ارضي مويو ومجاوانغو مؤمن قال الخضري اكم جيب نبي موسى انك hakika wewe musa lan tastatia katu katu hutoweza maia pamoja na mimi sabra kuwa ni mvumilivu hutoliweza hilo musa nasikitika sana لم يقل له انك لا تكون من الصابرين حكمان بي لا تكون هتكوى من الصابرين انما قال له لم تستطيع لن تستطيع حرف لو تُمِيَا كمن بي لن تستطيع هتوزع lam lamyakul lahu inaka la tastatiu na hakumwambia kwamba wewe huwezi lian annafya kwa sababu hi la lianna nafya bilaa kukanusha kwa harfu ya laa peke yake yufidu linkitaa inafidisha pakopahala itakatika haitoendelea tena labda pakopahala ataweza labda sasahizi hawezi pengine umri wake mdogo pengine hana pesa a kusomea lakini kwa wakati ataweza lakini alichokitumia lkhidhri al bada dhalika muhtamalan yani inatumia kwamba labda inachukuliwa baadha y wakati ataweza lakini ama nafyu bilan ama kukanusha jambo kwamba haliwezekani kwa kutumia harfu ya lan ama hiyo lan yufidu taabida inafidisha umilele ila ma la nihaya umilele ambao hakuna kikomo hakuna mwisho wake hakuna siku itafika musa utaweza فما ابدا واذا نفى الاستطاعه نوكات امك الخضري خضر basi famin minbabi aula katika mlango unaoonekana mwanzo zaidi yunfi sabra anaikanusha subira vile vile fi haddi dhatihi katika ule mpaka wa dhati yake subira hiyo haitokuwepo hataweza musa kabisa kusubiri maana mambo atakaoyaona makubwa mno haitowezekana kwa mtume kama yeye ululazmi min arusuli kuyaona mambo kwa hakika yake yanavyoonekana ni maovu haitawezekana kabisa kuchukua uvumilivu idha kana la yastatiu sabra itapokuwa hawezi kusubiri idha kanat listitaatu itapokuwa kule kuweza kwenyewe la wujuda laha hakupatikani kwake yeye fakaifa yakunu sabru basi vipi subiri itakuwepo dhatuhu oh, dhati yake maujudan iwe iwepo kule kuweza nabo hutoweza vipi subiri atakuwepo basi subiri ataondoka vilevile inaka lan tastatia baia sabra hakika wewe musa hutaweza kabisa pamoja nami kusubiri wa yuakidu hadha na anatilia nguvu sasa alhidhri biismi istifhami kwa kuweka jina la kumuuliza nabi musa jina hilo la kuulizia yadulu ala ltaajubi linajiulisha juu ya mastajabu vipi kaifa tasbiru anamwengezea zaidi taukidi إنك لن تستطيع معي صبرا خلاف وكيف نذيب ونمنا نَجَانِي تصبر وتوزك صبير على ما لم تحط به خبرا جوا جامب أمبالو وي وي هو كولي زنغوك سبارياتي لو كان موسى من الذين يريدون العلم للتظاهر la itikama kama hapa nabii musa anaitafuta ilmu ile kwa mashindano kwa kujionyesha apate kitu cha kidunia hapa kama ingi kamtafuta huyu alkhidri ili apate ilmu kwa ajili ya kutia pozi au kwa ajili ya kipasu cha kidunia au kwa ajili ya kujionyesha kwa watu waliakula bihi na ili apate kula kwa ilmu hiyo lukmat laishi tonge ya maisha yake kama inge likuwa ni hivyo lanahara lkhidra angelimkaripia khidhri washtada alaihi na angetumia tashdidi juu yake kabisa singekubadi hapa angefanya tashdidi fi ljawabi katika jawabu walakinhu lakini musa bado pamoja na kujibiwa hivyo جنب لكم كتشة ما دو كوانزا موسى أكفان تواضع زيدي ولكنه يريد العلم لكن موسى ألكوا أنا يتكى إلى علم ليتقرب إلى وجه خالق السماوات والأرض إلي أجي قربش نأجي سوغيز وأولي أباند وذات يمومباج يمبينغ الأرض يتقرب به إليه. إلى الله alikuwa yeye ilmu yake anaotafuta ajisogeze zaidi kwa kwalu hiyo ka mwenyezimungu famadha al pamoja na kujuliwa jawabu za kuvunja moyo kwanza inaka lantstatiha sabf wakia tasbiu na kwa namna gani kwa haligani utaweza kusubiri wewe katika mambo ambayo hukuzunguka kuyajua hakika yake pamoja na hayo musa akabidi ch vumilivo pale akaona hii ni ya ilmu adha a akasemaje musa madha qala alkalimu akasemaje mwenye cheo kwamba yeye alkalimu msemeshwa na mwenyezi mungu madha qala lkalimu musa wa huwa al nabiyu alasabiyu lmizaji al naye ni mtume ambaye anajuhulikana kwenye qurani asiye kuwa na uvumilivu mara kwa mara tempa zake zinapanda juu kwenye qurani tunaona mara nyingi musa anaamake upesi sana musa kana asabiyu lmizaji musa alikuwa ni mwenye hamaki za upesi upesi mara ana hamaki hapa ilikuwa mara moja mkunjekunje na amwambie wee kwanna mimi mkubwanani mbona najibu hivo hapa lakini ilmu ilikuwa ni kwa ya menyezimungu sasa sio kidunia indama rajaca ila qaumihi kwa mfano tabia ya nabii musa inaonekana wapi wakati aliporejea kwa watu wake wahum yabuduna liijla na watu wake kawakuta wanaabudia sanamu ya ndama wa ngombe na kawaacha kesha wavusha na firauni sasa kesha waokoa ilikuwa tena wangoje amri ya mwenyezi mungu aliporudi huku do no. watu wanaabudia sanamu ya ndama ya ngombe alifanyaji musa ni kwamba akhadha birasi akhihi alikamata kichwa cha kaka yake harun yajuruhu ilaihi akawa na kiburura kwake yeye kwa, kwa madha kumpiga hata kala akhuhu mpaka ikabidi aseme kaka mtu maana harun alikuwa ni mkubwa wa umri ama musa ni mdogo kwa umri lakini mkubwa wa daraja ya cheo cha utume kaka mtu akalilia hali akamwambia asikiliza musa fla tusmitbia lada usiwape maadui zetu kicheko kwa kuniadhirinia mbele zao hawa wala tjalni na wala usinifanye mimi ma lqumi ldalimina pamoja na watu ambao maalim musa niachie huyo jue likoko hapa inni khashitu mimi nliogopa an taqula wewe utanambia farakta baina bani israil wlam tarkub qauli wewe umea pambanua hawa aisrae umewagawa wana waisrael na kwa nini usingojee tanko langu mimi nkiwagopa hayo nikaona nikungojee mwenyewe utakuja nimesema nao sana nimewakatata sana nimewakumbusha kwa mnyezi mungu sana lakini hawa watu kwa hakika walikataa kakatakakataa kabisa musa كان asabia lmizaji nabi musa alikuwa ni mwenye hamaki za haraka haraka liannahu lma wajda firauna misra la inabihi kwa sababu mara nyingine vile vile alipomwona firauni wa misri yuko kwenye inadi yake ya kukataa kila kitu cha mwenyezimgu daa alaihi basi nabi musa kumsubiria tena bali akiomba dua dhibi yake alimwapiza kabisa musaaliu hamaki kabisa asubiri وَقَالَ اقسم ربنا ايه مُلَوَتُ إِطْمِسْ على اموالهم دي طفول هربوا على كلوبين نوته يونيوزاو هاو نيواتو فلا يؤمنون ها حتى يروا العذاب الاليم مباركه واتكابو يمزاو musa kana asabiya lmezaji liannahu kwa sababu yeye vile vile lamma wajada saamiria alipokuja kumkuta yule saamirii kisha wapotoa wale mayahudi bani israel kwa kuwaabudisha sanamu ile ya ndama ya ngombe qala kwa hakika kad adala alqauma ameshawapoteza wale watu qala lahu nabii musa akamwambia samirii fadhahabu ondoka mbele yangu fa inna laka kwani hakika wewe antakula fi lhayati katika maisha yako antakula utapita ukisema lami sasa usiniguse usiniguse hivi ndiyo kwa maana anamwapiza kwamba ataharibikwena akili wa maana sasa na maana ya kwamba usiniguse an yabtaliaka llahu ni kwamba mwenyezimgu atakupa mtihani wewe bimaradhin wa ugonjwa ambao la yumsiku lnasu hawataweza kabisa watu kukugusa min shiddati mabika kwa mambo magumu aa taurata vile vile tabia ya nabi musa alipoondoka ili kwenda kupokea taurati kala kule tena ivibidi anaonyesha tabia yake alionayo ni mwingi wa udadisi musa hakubali kuona jambo hivi hivi lazima atakujwa mpaka hakika yake akalisema neno gumu mno ambalo kwa mwenyezimungu gumu lakini kalisema pahala sipo kala akasema rabbi mola wangu arini nionyeshe mimi andhur ilaika niwe nakutazama mola wangu unansemesha rahba imenijia niwe nakuona hasa menyezimngu qala mwenyezime akamwambia lantarani hutaweza kabisa kuniona mimi ya musa hapa duniani walakin lakini hili ni kukinaisha mtume wangu kwamba hilo loliomba hapa duniani haliwezekani ina pahala pake maalum undhuru ila ljabali angalia jabali la sinai itakapokuwa fain istakara makanahu likitulia jabali la sinai pindipo mimi ntapotokezesha nuru no yangu tu hapo basi ujue moja kwa moja kama litaweza kuchukua ustamilivu jjabali hilo fasaufa tarani utaniwa na nabii musa hivi ndivyo alivyokuwa nabii musa ayuha likhwatu laiza penye ndugu watukufu wa maa dhalika lakini pamoja na tabia hizo za nabii musa fi maqami lilmi katika nafasi ya ilmu walmarifa na kwa ajili ya marifa ya kutambua mola wake na dini yake qala akamjibwa lkhidhri pamoja na maneno kama yale kauli mbili za moyo ya kwanza inaka lamtastatia maia sabra ya pili wa kaifa tasbiru inamana vunja moyo kabisa musa sahau hilo baba na kwa nija gani kusubiri wewe kulivumilia lile ambalo hukulizungukijwa hakika yake lakini musa kajibu satajiduni pamoja na hayo mwalimu wewe utanikuta mimi insha allahu ikiwa atapenda mwenyezi mungu utanikuta sabira mimi ni mvumilivu wala asi laka amra na nnaweka ahadi kwamba mimi sito kwako amri mwalimu wangu ntafata vile ambavyo unataka wewe ili mimi nifaidike nipate ilmu yqulu limamu shafiiyu hii ndiyo ilmu ilivyo anasema imamu shafiii rahimahllah ukizama ilmu ilivyo utukufu wake na adhi yake anasema imam shafi shakautu ila wakii nilikwenda kushitaki kwa mmoja katika walimu wangu aitwaye bwana wakii su a hifdhi nimekwenda kushitaki ubaya wa hifadhi yangu hifadhi ime niondokea imam shafi alikuwa utafikiri ni mashine ya kutolea fotokopi ile fahamu yake kahifadhi qurani miaka saba na akitizama pahala hivi mara moja hivi basi utafikiri ameweka kopi na akiondosha hivi kila kitu kikumoyoni alimsomea mwalimu wake imammalik kitabu cha muwakai chote na akamkumbusha wakati wako katika tawafu pale baitulalharam akamwambia mbona mwalimu unafanya jambo ambalo wee mwenyewe kitabuni kwako umesema kwamba kwa ni makosa kashtuka aalik jambo gani hilo akaambia kitabuni kwako meandikaaa masao aa yake ikaondoka anatazama sasa mara ya kwanza hakufahamu kitu mara ya pili hakufaham kitu mara nne mara tano ihi mbona hivi nimefikwa na nini mimi nakawaida yake ilikuwa basi aliweka shahiri imamshafi asisahau milele na watu wote wajiwasome shahiri ili wajue ilmu ni kitu gani hatakimzaha shakautu ila wakii nilisikitika mimi kwa wakii sua hifdhi ubaya hifadhi yangu mwalimu wangu wakii faarshadani akaniongoza mimi ila tarki lmaasi niwache maasi hifadhi yangu itarudi tena kuna jambo nimelitenda baya mwenyezimngu hapendi watu kama wao wenye kujiraa kubwa kama zile kufanya kosa kwao dogo linakuwa kubwa mno faarshadani akaniongoza imamu mwalimu wangu akaniongoza wapi ila tarki lmaasi kwenye kuacha maovu wa akhbarani na akazidi kunipa mimi akanambia mwanangu e bian lilm nurun ilmu ni nuru baba fala, wa nuru llahi na nuru ya mwenyezi mungu fala yuhda li asi haipewi hidaya kupewa akaongozewa mtu asi abada chagua wapo sio hukuwataka duniani na hukuwataka vilevile menyezimungu abadan ma jaala llahu lirajulin min kalbaini fi jaufihi hajampa mungu mtu mmoja kuwa na nyoyo mbili katika kifua chake chagua mmoja na waswahili na maneno wanasema mpande farasi wawili simalizi maliza mali