الحمد لله الحمد لله رب العالمين القائل في محكم كتابه العزيز ان عده الشهور عند الله اثنا عشر شهرا في كتاب الله يوم خلق السماوات والارض منها اربعه حرم ذلك الدين القيم فلا تظلموا فيهن أنفسكم وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله بلغ الرسالة وأدى الأمانة ونصح الأمة وترك لنا ما إن تمسكنا بهما لن نضل أبدا كتاب الله وسنته صلى الله عليه وسلم وعلى آله وصحبه أجمعين أما بعد أيها الناس أوصيكم ونفسي بتقوى الله عز وجل فقد فاز المتقون لقزان وإسلام بعد يكمشكروا الله سبحانه وتعالى نكم صلياً انتم محمد صلى الله عليه وسلم خطبة يتو يليو بإذن الله الكريم تتكمبشان فضل وجود أشهر الحرم ومنافع الحج وبورا وكبتكانا نكويبو ميزي أمبايو نميتكوفو نفل فيل تتكمبشانا ومختصر منافع الحج منوفا ينايو باتيكانا وَوَالِئَ أَنْبَاهُ وَالْيُؤْتِيَ نِيَ يَقُوِنْ لَكُ فَانْيَ حِجًّا نقوزان الإسلام الله سبحانه وتعالى أن سيمة كتك صورة التوبة آية يثلثين ستة إن عدة الشهور عند الله إثنى عشر شهرا في كتاب الله بلا شك إداد يميزي iliyoko mbele ya mwenyezimgu subhanahu wa taala ni miezi kumi na mbili allah ameipanga wanadamu maisha yao na mambo yao yatazunguka katika mzunguko wa miezi kumi na mbili yani mwaka mmoja yauma khalaqa lsamawati walardi allah ameipanga mipango hii tangu alipoiumba mbingu na ardhi ولكن من ان يكون الله سبحانه وتعالى من أربعة حرم. من الممكن ان ميزه من ان يكون ميزه من ان يكون ميزه من ميزه من ان fala tadhlimuu fihinna anfusakum basi kwa hivyo mwenyezi mwenyezimgu anakuhusieni na kukuambieni ya kwamba musije mukadhulumu nafsi zenu kwa kutenda masia mkiwa ndani ya miezi ambayo ni mitukufu ndugu zangu wa islam miezi hiyo mitukufu ni miezi gani iko katika mzunguko wa miezi inayohisabika ni ya kiislam au mzunguko wa miezi inayohesabika kwa upande mwingine bila shaka inapatikana katika mwaka wa kiislam au mwezi ambao ni miezi ambao ni ya kiislam miezi ya kiislam mwezi wa kwanza ni muharam ambao watu wanauita mfungo nne mwezi wa pili ni safar mwezi wa tatu ni rabiu lawal ambao tunauita mfungos Mwezi wa tatu islam, mwezi wa nne wa kiislam tunauita rabicu thani kisha jamadu lula kisha jamadu thani kisha mwezi wa rajab kisha baada ya hapo tunaingia shaaban kisha tunaingia katika, tuna katika mwezi wa ramadan baada ya ramadan tunaingia katika mwezi wa shawal ni mwezi ambao uliopita baada yake tunaingia katika mwezi wa dhul na ndiyo mwezi huu ambao tuliyoko ndani yake tukiwa katika ijumaa ya mwanzo ya mwezi wa dhul mwezi wa mwisho kabisa ni mwezi wa dhulhijja hii ni miezi kumi na mbili ambayo imekusudiwa na quran minha aba hurum na ndio mwenyezi mngu akasema katika miezi kumi na mbili hii kuna miezi minne ambayo nimetukufu ni miezi gani ambayo nimetukufu ndugu zangu wa islam miongoni mwa miezi mitukufu ni mwezi wa rajab rajab ni miongoni mwa miezi mitukufu kisha mwezi huu tuliyoko ndani yake dhulqada kisha dhulhija kisha mwezi wa muharam yani mfungo pili mfungo tatu na mfungo nne hii ni miezi miongoni mwa miezi mitukufu na ndiyo mwenyezimgu subhanahu wa wataala akasema fala tadhlimuu fihinna anfusakum musidhulumu kwa kutenda masiya nafsi zenu mukiwa ndani ya miezi hii kwa hivyo tumeingia katika mwezi wa dhul ndugu zangu wa islam tukifirisheni kusoma quran tukifirisheni kufanya sadakat tukifirisheni kuenuka usiku kwa ajili ya ibada bali wale walio na uwezo wanafunga safari kwenda kutekeleza ibada ya hija katika miezi hii minne ndugu zangu wa islam mwenyezimngu akachagua mwezi mmoja wa dhulhija mwezi huu katika kumi lake la mwanzo kuna siku moja ambayo ni siku ya arafa na hii ndiyo siku watu wanaohiji kutokana na haya انديو منيزمك سبحانه وتعالى كتومبيا انداني يا قرآني الحج اشهر معلومات حجة نميز معلوم ميز انيو كسوديو واتو كتيا نيا كفانيا حجة نميز معلوم ناو نميز وشوال نميز وذو القعدة نسي ككومي زموانزو زذو الحجة كتوكانا كان نهاية منيزمك سبحانه وتعالى كتومبيا ولله على الناس حج البيت من استطاع إليه سبيلا. من يزمغو أموافرة ذية و عبادة هي يا حجة. كوالي أمبا ويزو. كو توكانا نموناصبة و ميزيمي توكوفو خاصة ميزي و ذو الحجة. من يزمغو أكاتوان بيا و الحجة لله. نتي ميزاني حجة زينو نعبادة يا أمرا وأجيلي أجيليا من سبحانه وتعالى. دوغزان وإسلام miezi mitukufu kupatikana kwake kuna faida nyingi na fadula nyingi sana kama ambavyo alivyokuja mtume muhammadin sali llahu alaihi wa sallam, allah jala jalalu akamtunukia mtume muhammadin mwezi mtukufu wa ramadhan hii tunayoizungumzia ni miezi minne ambayo ni ya kale mno alipokuja mtume muhammadin sali llahu alaihi wasallam akatunukiwa mwezi mtukufu wa ramadan kutokana نموذو هي وصبابو توكا حج نديو صبابو امي pokewa كتوكاكو مسلم رحمه الله ني امي pokea صحابة ابي هريرة رضي الله عنه اسيما صحابة خطبنا رسول الله صلى الله عليه وسلم امي سيسم من في فقال ناكسيما. يا أيها الناس اني واتو مثلما عليه الصلاة والسلام انا وختوبية ما صاحب زاكي لكيني انا كسوديا ولموين ووت يا أيها الناس اني واتو قد فرض عليكم الحج فحجوا. هاكيكا مونيزيم تو كفو امي كفارة ذي نيني كفاني حجة بسي نيني موكا فقال رجل ألي كوا بونا نمتومي عليه الصلاة والسلام أكا سيما أكل عام يا رسول الله هيفي ونسيما تويندتو حتى قالها ثلاثا امتومي عليه الصلاة والسلام ألي مسكية قوزوري هو يبانا سؤالي لك لكني كي نمازا كياسي قواما نتومي عليه الصلاة والسلام هاكو فهامو أو هاكو سكية، أكا كاريري مراتاتو، عامٍ يا رسول الله، أكل عامٍ يا رسول الله، أكل عامٍ يا رسول الله، نكيلا مواكا إيمتومي من يزيمكو، نتومي بعد ياك أكا وأنبية ما صحابة، لو قلت نعم لوجبت ولما استطعتوا، لو ننجلي مانبية يوليبانا نديو، بس إنجليكو وني لازيما، na nyinyi hamwungeliweza kutekeleza ibada ya hija kila mwaka kisha mtume akasema dharuni ma traktukum hebu niacheni ya kwa yale ambayo niliyokuachieni nyinyi baki ni hapo hapo kwa yale ambayo niliyokufundisheni fainnama halaka man kana qablakum kwa hakika waliangamizwa wale waliokuwa kabla yenu bikathrati sualihim kwa wingi wa kuuliza kwao wa ala ambiyaihim na kukhitalifiana kwao na mitume wao nyinyi wafuasi wangu bakini na yale ambayo ninakufundisheni nayo musiwe watafiti musiwe ni wenye kuuliza kwa yale ambayo niliyo yenye mazia. umma uliopita uliangamizwa mayahudi waliangamizwa kwa nini walilaaniwa kwa nini kwa sababu wao walikuwa ni wenye kuuliza maswali mengi pindi aya za mwenyezimgu zinapokuja na amri ya mwenyezimngu inapokuja na walikuwa wao wakikhtalifiana na mitume wao kwa ajili ya masala mbalimbali faidha amartukum bisheiin mtume anamalizia anasema basi nitakapokuamrisheni jambo nyinyi wafuasi wangu fatu minhu mastatatum basi yatekelezeni au tekelezeni hilo jambo ni lilokuamrisheni kwa qadri munavyoweza hata mwenyezimngu katika surat taghabun akatuambia maneno marufu fattakuu llaha mastatatum wasmauu wa aticu basi mcheni mwenyezimngu subhanahu wa taala qadri ya vile mnavyoweza musijikalifishe katika kumcha mwenyezimgu qadri ya uwezo wenu na vile, vile muwe ni wenye kusikiliza na kutii na ndio mtume akasema faidha amartukum bisheiin basi ntakapokuamrisheni jambo faatuu minhu ma statatum litekelezeni hilo jambo kadri ya vile mnavyoweza wa idha nahaitukum an sheiin na ntakapokukatazeni kuhusu jambo lolote lile fadauhu katazikeni nalo na muli wake musiseme tutaliwacha kwa kadri ya uwezo wetu la katika kuacha ni kuacha moja kwa moja na katika kufanya mambo ya kheri ni kwa kadri ya vile unavyoweza ndugu zangu waislam kutokana na haya wanachuoni wetu watukufu wakatuambia kutuhimiza sisi kwamba tumche mwenyezimngu subhanahu wa taala kisha wakasema waadduu ma faradha allahu alaikum min alhaji taabudan lillah natekelezeni ibada hii ya hija hali ya kuwa munamuabudu mwenyeezimgu au munamtakasia mwenyeezimgu ibada hii pekee yake waridhan bihukmihi hali ya kuwa mmeridhia hukmu hiyo hamulifanyi kwa kuwa tumelazimishwa munalifanya kwa kuwa ni amri na ni moja katika nguzo ya kiislam wa wa taatan liamri llah na hali ya kuwa mumekubali na kutii amri ya mwenyezimgu subhanahu in inkuntum muminin kama kweli nyinyi ni waumini يعني تتكالي زيني عباده هي يا حجه. نعباده يا سامبولي حال حالي يا قواتنا الله سبحانه وتعالى. بس سينا كو حيسي قواته ما يجي سوموها كو اجيليا كو زيتو. من يزينكو سبحانه وتعالى كسيما كتيكا سورة الاحساب بعد اعوذ بالله من الشيطان الرجيم. وما كان لمؤمن ولا مؤمنة إذا قضى الله ورسوله أمرا أن يكون لهم الخيرة من أمرهم ومن يعص الله ورسوله فقد ضل ضلالا مبينا. من يزين ونسيما وما كان لمؤمن هايي كومو إسلامو مانامومي يوتي يو يولي ولا مؤمنة ولا هايي كومو إسلامو علي مانامك يوتي اوايو idha qadha llahu wa rasuluhu amran pindi mwenyezimgu subhanahu wa taala na mtume wake wanapohukumu jambo wanapopitisha jambo an yakuna lahum lkhiyaratu min amrihim wao wawe na khiyari katika hiyo amri ya nani ya mwenyezimgu muislamu mwanamume aliye na imani ya kweli mwanamke aliye na imani ya kweli pindi anapokuta amri ya mwenyezimgu na mtume wake hana khiari juu ya jambo hilo ni alifanye kama alivyoamrishwa waman yaasi llaha bali yule ambaye atakaye mwasi mwenyezimngu wa rasulahu na mtume wake fakad dalla dalalan mubina huyu amepotea mpoteo wa mbali au wa wazi wazi kabisa kwa hivyo ndugu zangu wa islam inapokuja amri na mafundisho ya mtume alayhi salatu wassalam tujitahidhini kutekeleza adri ya vile tunavyoweza wala tusiwe na khiari juu ya haya ambayo tunayo yafanya nikimalizia khutba hii ayuhalihwa tunasema marifatu ashur lhurum kuijua miezi mitukufu kama tulivyoeleza ukajua rajab ni mwezi mtukufu ukajua dhulqaada ni miongoni mwa miezi mitukufu dhulhija ni mwezi mtukufu نا ميّز ومحرم نميّز ميتوكوف كويج وترك الظلم في أشهر الحرم نكو أشي كوج نفسي نفس زاته معصية ناني ميّزه وأدوا ما فرض الله عليكم من الحج والعمر نتكتكلزا إبادة يحجنا عمر ناني ميّزه وفعل الخيرات na ntukawa ni wenye kufanya kheri wallahi ni katika mambo mazuri kabisa ya mtu kuazimia kuyafanya ubora wa kuijua miezi mitukufu ambayo ni miezi ambayo mwenyezi mungu ameibariki ndani yake ni kwamba tunapoijua ni tukithirishe kufanya amali njema ndani yake hili ndio jawabu fupi la pekee yake ama katika manufaa ndugu zangu wa islam mwenyezimgu subhanahu wa taala ndani ya suraha yai6 akasema waadhin fi lnasi bilhaji na watangazie habari hii ya hija watu wako yaatuka rijalan watakujia kwa miguu wa la kuli dhamirin na wengine watakuja hali ya kuwa wako juu ya wanyama waliochoka na kukonda kwa safari ndefu yatina min kuli fajin amik watakuja kutekeleza ibada hii ya hija kutoka pembe zote za ulimwengu na naam unapofika katika kiwanja cha haram au ukifika katika kiwanja cha mina na arafa ndio utajua kweli mwenyezimgu subhanahu wa taala aliamrisha watu watangaziwe ibada hii ya hija na kweli watu wameitika mwito huu min akhtari l ardhi kutoka pembe zote za ardhi kila aina na sampuli ya watu utawakuta katika ibada hii wanakuja kufanya nini ليشهدوا منافع لهم من يزمغ عن سيما ونكود كتكليز عبادة يحجة إلي وباتك شهوديا مانوفايا ياو ويذكر اسم الله في أيام معلومات نوالتاجة وكفريشة كلتاجة جينا لمن يزمغ سبحانه وتعالى سيكو معلوم على ما رزقهم من, باهي من بهيمة العنعام جو يا يالي اليو ورزقية من يا ما هو tutakapochinja siku ya kumi ya mwezi wa dhu lhija yaumu mwenyezi mwenyezimgu anatupa suluhisho fakuluu minha hawa wanyama tunaowachinja au tumechinjiwa mwenyezimngu anasema fakuluu minha basi kuleni katika nyama hizo wa atimu lbais lfaqir na nyama hizo muwalishe wale walio na shida na maskini kwa hivyo ndugu zangu waislam hapa tunaamrishwa katika aya hii kwamba ni lazima tuitike mwito huu kwamba mwenyezimngu daakum ila baitin haramin anakuiteni nyinyi katika nyumba tukufu fi shahrin haramin katika mwezi mtukufu wa fi baladin haramin na wekatika mji mtukufu na mwenyezimgu katika masiku haya akatufaradhia sisi kufanya ibada ya hijja lihikamin wa asrarin yalamuha ya llah kuna hikma nyingi na siri nyingi ambazo sisi hatuzijui lakini mwenyezimngu peke yake ndiye anayezijua wabayana sheian minha na, na mwenyezimngu kwa kutuonea huruma akatubainishia kitu katika hizo hikma na siri za watu kwenda kufanya hija miongoni mwayo ni neno lake aliposema liyashhadu manafia lahum njooni mutekeleze ibada hii ili mupate kushuhudia manufaa yenu ndugu zangu wa islam famin tilka lmanafic labda tutaje manufaa ambayo yanapatikana kule hija kwa wao wanaokwenda kutekeleza ibada hii wanasema wanachuoni kuna manufaa ambayo ma huwa dunyawiyun kuna manufaa ya kidunia watu wakifika kule wanakutana na wafanyi biashara mbalimbali wanakaa katika msikiti wa haram wanajuana na mtu kutoka malaysia anajuana kutoka na mtu ambaye ametoka marekani anajuana na mwislamu anatoka uingereza huyu anafanya nini kule na wewe unafanya nini munashea fikra zenu kama waislamu na ghafla unakuta maisha yako yamebadilika kwa sababu umepata fikra umekuja kuitekeleza katika nchi yenu hii kwa hivyo kuna manafi ambayo ni ya kidunia wminha ma huwa ukhrawyun na kuna mengine ambayo ni ya kiakhira na haya ndiyo muhimu tunayo yataka haya manufaa ya kiakhira ni yapi wakasema wanachuoni ni kwamba kwa kila aliyetiania ya kwenda kufanya hija kwanza kabisa inapatikana tadhiru lnafsi nafsi yake inadahirika wa takthiru lkhataya na anafutiwa makosa yake wa ghufranu dhunub na anasamehewa madhambi yake na ndiyo mtume akasema yule atakaye hiji kisha asiingize katika hija yake maneno au vitendo vibaya rajaa ka yaumin waladathu umuhu anaregea kana kwamba amezaliwa upya kabisa haya hawatoyapata isipokuwa wale ambao watakaomcha mwenyezimngu subhanahu wa taala katika hija zao wakajiepusha na mambo ambayo ni machafu na wakafanya yale ambayo waliyoamrishwa wakasada bihajihi wajha allah na wakakusudia katika hija zao radhi za mwenyezimngu pekee yake wala hawakukusudia uchafu wa kilimwengu au mufakhara au mimi ninakwenda kuhiji nionekane kuwa mimi na pesa nyingi la wanafanya kwa ajili ya kumwogopa mwenyezimgu subhanahu wataala yote haya ndugu zangu islam yanakusanyika kadhalika katika neno lake mwenyezimngu alipotuhusia akasema fala tudhlimuu fihinna anfusakum musidhulumu nafsi zenu katika kufanya maasia na madhambi mkiwa ndani ya miezi mitukufu kwa wanaokwenda hijja ni hivyo hivyo na kwa sisi ambao hatukubahatika au hatujabahatika kwenda katika safari hii tujue ya kwamba tusije tukadhulumu nafsi zetu kwa kufanya masia ndani ya miezi mitukufu tujitahidini kufanya kila la kheri ili tuweze kupata malipo makubwa ambayo allah subhanahu wa taala amewapangia wacha mungu kwa haya machache mwenyezimungu atujaalie minaladhina ystamiuna alqaula fayttabiuna ahsanabarak llah li walkum iurn laia بالآيات والذكر الحكيم. أقول قولي هذا وأستغفر الله لي ولكم ولسائر المسلمين والمسلمات فاستغفروه إنه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم. الحمد لله. الحمد لله الواحد الأحد. الفرد الصمد. الذي لم يلد ولم يولد ولم يكن له كفوا أحد وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وسلم وعلى آله وصحبه أجمعين أما بعد أيها الناس أوصيكم ونفسي بتقوى الله يقول الله تبارك وتعالى في محكم تنزيله وما آتاكم الرسول فخذوه وما نهاكم عنه فانتهوا وقال تعالى إن الله وملائكته يصلون على النبي يا أيها الذين آمنوا صلوا عليه وسلموا تسليما، اللهم صل وسلم على عبدك ورسولك محمد وعلى آله وصحبه أجمعين، اللهم اغفر للمؤمنين والمؤمنات والمسلمين والمسلمات الأحياء منهم والأموات إنك قريب مجيب الدعوات يا قاضي الحاجات ويا كافي المهمات. ربنا اغفر لنا ولاخواننا الذين سبقونا بالايمان ولا تجعل في قلوبنا غلا للذين امنوا ربنا انك رؤوف رحيم اللهم رب الناس مذهب الباس واشف انت الشافي لا شفاء الا شفاؤك شفاء لا يغادر سقما ولا الما يا رب العالمين اللهم لا سهل الا ما جعلته سهلا وانت تجعل الحزن اذا شئت سهلا فاجعل امورنا كلها سهله فاجعل امورنا كلها سهله اللهم التف بنا فيما جرت بالمقادير وهون علينا كل عسير وهون علينا كل عسير انك على كل شيء قدير اللهم لا تدع لنا ذنبا الا غفرته ولا مريضا الا شفيته ولا مريضا الا شفيته ولا حاجه من حوائج الدنيا لك فيها رضا ولنا فيها صلاح الا قضيتها ويسرتها يا رب العالمين اللهم آتي انفسنا تقواها وزكها انت خير من زكاها انك وليها ومولاها اللهم اعز الاسلام والمسلمين وأذل الشرك والمشركين ودمر أعداءك أعداء الدين يا رب العالمين عباد الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون وأقم الصلاة