بسم الله الرحمن الرحيم. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له. وأشهد أن محمدا عبده ورسوله. إخواني في الله. usikum wanfsi bitaqwa llah faad faza lmutaqun ndugu zangu katika iman baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabi muhammad sal llahu alaihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaofuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah tabaraka wataala waislam leo insha allah kwa mapenzi yake allah tabaraka wataala tutakumbushana kuhusiana na fadululuduu ubora wa mwislam kutawadha kwa sababu watu wanatawadha mbalimbali mbali. kwa maana kuna ambao wanatawadha kwa siku mara tano kwa wale ambao wanaoswali swala za faradhi peke yake wanatawadha katika swala ya alfajiri na katika swala ya adhuhuri na katika swala ya alasri na katika swala ya almaaribi na katika swala ya alisha na kuna wale ambao wanatawadha zaidi ya mara tano tukichukua hii idadi ya mara tano katika sala tano kuna wale ambao wanaswali swala ya duha wanatawadha kuna wale ambao wanaswali sala za usiku qiamu leili wanatawadha na kuna wale ambao ima wanaakhirisha witri wanaiswali usiku wakati wanatawadha kwa hiyo unakuta kila mmoja kuna wengine wanatawadha zaidi ya mara tano na kuna wengine ni mara tano ili mradi ni kwamba ndugu zangu katika imani mtu anatawadha na udhu wa islamu si kwamba unapakapaka maji tu katika baadhi ya viungo kisha inatosha na hamna lolote au chochote unachotaraji na kutegemea kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ni kwamba ndugu zangu katika imani udhu una fadhula kubwa sana sana sana miongoni mwa fadhula za udhu ni katika hadithi ambayo kaipokea sahaba mtukufu bdahman bnu sahari adawsi abahuria arda hadithi ambayo kaipokea alimamu albuhari katika kitabu cha udhu katika saxihi yake na vile vilevile alimamu muslim katika kitabu طahara katika saxihi yake أبو هريرة رضي الله عنه ونسمع أخوان سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول إن أمتي يدعون يوم القيامة غرا محجلين من آثار الوضوء أبو هريرة رضي الله عنه ونسمعه يا أخوان نلمسكية أم محمد صلى الله عليه وسلم أكسيما hakika ummati wangu utaitwa siku ya qiama na kuletwa mbele za umati lakini katika viungo vyao kuna nuru kuna weupe katika zile sehemu za kusujudia ndugu zangu katika imani zile sehemu ambazo udhu ulikuwa ukifika maji na ghurra inakuwa ni weupe unaopatikana ima katika miguu ya farasi au upande wa mikono yake kutokana na kile kitendo cha kutawadha ukawa unapaka maji una, unaweka maji kwenye miguu unaosha miguu mara kwa mara katika sala basi hii ni nuru utakuwa nayo na siku ya qiama mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala tunamwomba allah tabaraka wataala atujaalie tuipate nuru hiyo ndugu zangu katika iman amina ya rabalalamin kwa hiyo ndugu zangu katika imani hii ni moja miongoni mwa hadithi za mtumo wetu muhamad sallah alaihi wsalam zinazoelezea ubora wa kutawadha ndugu zangu katika imani utaona faida yake siku ya qiama viungo ambavyo unaweka udhu vitakuwa na nuru siku ya qiama hii itakuwa ni alama ya kwamba hawa ndio wale ambao walikuwa wakitawadha wakati walipokuwa wakitaka kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala vile ndugu zangu katika iman katika hadithi nyingine inayoelezea ubora wa kutawadha ni hadithi ambayo kaipokea sahaba mtukufu uthman uthmanbafani raila anhu waardah dhunnuraini sahaba ambaye a wa mabinti wawili wa wili wa Muhammad wetu Muhammad sallallahu alayhi wa sallama ba da baada ku kufariki ki ndugu yake na guya kina Ummu kulthum Fani, anhu, Kwa sababu hiya, Uthman ibn Affan radhiyallahu anhu aka yi ta Kwa zunon rai kwa sababu ya kuwaoa mabinti wawili wa, wa mtumi wetu muhammad sl lhi wsallam uthman katika hadithi aliyeipokea hadithi ambayo ikaipokea alimamu albukhari katika sahihi yake katika kitabu cha udhu na vile vilevile alimamu muslim katika sahihi yake katika kitabu tahara عثمان رضي الله عنه انا سميت سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول لا يتوضا رجل مسلم فيحسن الوضوء فيصلي صلاه الا غفر الله له ما بينه وبين الصلاه التي تليها الله اكبر الله اكبر الله اكبر, أكبر دغزانو كإيمان ايمان اي inayopatikana katika udhu namna namnagani alivyotukumbusha na kutueleza mtume wetu muhammad slh l wsalam uthmani raih anhu anasema ya kwamba nilimsikia mtume muhammad s wsla akisema la yatawadau rajulun muslim haiwezekani kabisa akatawadha muislam kisha fayuhsinu ludhuu akatawadha vizuri akaufanya vizuri udhu wake kwa maana akatawadha kama alivyofundisha mtume wetu muhammad salllahu laihi wasallam baada ya kutawadha vizuri fa yusalli kisha akaswali ndugu zangu katika imani nini anapata mtu katawadha vizuri baada ya kumaliza kutawadha vizuri akafanya ibada ya swala illa ghafara llah lahu ma bainahu wa bain salati lati taliha allah akbar isipokuwa mtu kama huyo aliyetawadha vizuri na akaswali anapata zawadi kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ya kufutiwa madhambi yake yakeakb allah subhanahu wataala anakufutia madhambi yako hapa katikati mpaka sala nyingine ifike la ilaha illa llah umesali adhuhuri kabla ya kusali adhuhuri umetawadha vizuri baada ya kumaliza kutawadha vizuri ndio ukaswali hapa baada ya dhuhuri kuna makosa madogo madogo umeyafanya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala yote anafuta hadi kufika kipindi cha laasiri ikifika laasiri hivyohivyo umetawaza vizuri ukaswali ukakosea makosa madogo madogo yn yani wewe ni baina yako na baina mungu wa ta'ala. Mungu ya mwenyezimungu subhanawataala mwenyezimungu anakusami mpaka kufika salaya magharibi na magharibi naisha hiyohio naisha nalfajiri hivyo hivyo, na hivyo, hivyo. ndugu zangu inatuhimiza ndugu zangu katika imani kutawadha vizuri na mwislamu hauwezi ukatawadha vizuri isipokuwa ufuatilie namna namnagani alivyotawadha mtume wetu muhammad salllahu alaihi wasalama ndio utapata fursa ndugu zangu katika imani ya kutawadha vizuri na kutokuwa na shaka ya aina yoyote katika udhu wako ndugu zangu katika imani kwa kweli udhu ni jambo ambalo ni kubwa na akasema vile vile mtume wetu muhamadi sallahu li wsaam katika hadithi nyingine ya kwamba hakuna anayehifadhi udhu wake isipokuwa ni mumin na udhu inakuwa ni silaha ndugu zangu katika imani ndiyo maana hata katika mafunzo ya mtumu wetu muhammad salllahu lihi wasalama ametukumbusha na kutuelekeza ya kwamba muislamu unapojiandaa na kulala tawadha tawadha udhu wa swala kisha upande kitandani ukiwa tahara ukiwa tahir mwili ukiwa safi ndugu zangu katika imani kwa nini kwa sababu vitu vibaya vikija ima ni wachawi ima ni gani ima ni mashaitani majini yanapotaka kukudhuru usiku ule yanakukuta upo naudhu mislam akilala na udhu anapata faida gani kama alivyosema mtumu wetu muhammad sl mwenyezi mungu subhanahu wataala anamletea malaika wawili hawa malaika wanamlinda mpaka alfajiri allahkbar hii ni faida ndugu zangu katika imani ya muislam kuwa na udhu au kulala na udhu ndugu zangu katika imani hizi zilikuwa ni hadithi mbili tumekumbushana kuhusiana na ubora wa kutawadha kama alivyotuelekeza mtumi wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama kwa haya machache tunamwomba mwenyezimungu subhanahu wa taala atujaalie tuwe ni wenye kutawadha vizuri kama alivyoamrisha na kufundisha mtumo wetu muhammad salllahu alaihi wasalama na tunamwomba mwenyezimungu subhanah wataala atujaalie siku ya kiyama tuwe katika kundi la wale ambao viungo vyao vya udhu vitakuwa na nuru kwa haya machache linasema subhanakallahumma bihamdik أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته