إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهدي ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له وَمَن يُضْلِلُهُ فَلَا هَادِيَ لَهُ وَأَشْهَدُ أَن لَا إِلَهَ إِلَّا اللَّهُ وَحْدَهُ لَا شَرِيكَ لَهُ وَأَشْهَدُ أَنَّ مُحَمَّدًا عَبْدُهُ وَرَسُولُهُ أَمَّا بَعْدَ asalamu lkum warahmatullhi wabarakatuh wapenzi wasikilizaji baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mwalimu wetu bwana mtume muhammadin salllahu lh wasallam tunashukuru kupata fursa nyingine ya kuweza kukumbushana kupitia katika mawaidha ya redio na tunataraji kutoka kwa allah subhanahu wa taala yaweze kuwafikia wasikilizaji wetu na yaweze kuninufaisha na kuwanufaisha wote ambao watayasikiliza mada tutakayoizungumza hivi leo ni mada inayohusiana na masala mazima ya udhaifu uliopo katika nafsi ya binadamu sisi wanadamu vyovyote tutakavyojitahidi kujikurubisha kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala lakini mwenyezi mungu subhanahu wa taala alivyotuumba ametuumba na udhaifu ndiyo maana tukawa ni binadamu tuko tofauti na malaika kwa sababu malaika mwenyezi mungu subhanahu wa taala alivyowaumba amewaumba katika programu ya kwamba wasimwasi mungu subhanahu wataala tofauti na binadamu malaika mwenyezi mungu subhanahu wa taala mwenyewe anawasifu kwamba hawamwasi kile ambacho mwenyezi mungu amewaamrisha lakini binadamu ni mtu ambaye mwenyezi mungu subhanahu wataala amempa ikhtiyari ya kuchagua na amempa utashi na akampa na nafsi na kukawa kuna udhaifu katika nafsi yake lakini udhaifu huu unaweza ukawa ni sababu ya uchamungu kwa binadamu huyu kama binadamu huyu atakuwa na uoga kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala kadhalika udhaifu huu unaweza ukawa ni sababu ya kuangamia kwa binadamu pale ambapo binadamu atakapokuwa yuko mbali na mwenyezi mungu subhanahu wataala na akatekwa na sheitani na akaweza kumpotosha kabisa akawa yuko mbali ya rehema ya mwenyezi mungu subhanahu wataala hivyo udhaifu ambao sisi binadamu tunao unaweza ukawa ni sababu ya kufanya mambo yaliyokuwa mema zaidi udhaifu huu unaweza kuwa ni sababu ya kumuogopa mwenyezi mungu zaidi na kujikurubisha kwake zaidi kama تتقوى نمو الله سبحانه وتعالى نديمان من يزمونك سبحانه وتعالى كتك القرآن كتك سورة الأعراف آية يمين بيلي نم نم بيلي نموجي من سبحانه وتعالى نسيما بعد يعوذ بالله من الشيطان الرجيم وإما ينزغنك من الشيطان نزغ فاستعذ بالله إنه سميع عليم na kama wasiwasi wa sheitani ukikusumbua basi jikinge kwa mwenyezi mungu mwenyezimungu eh, jikinge kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala na eh, kutokana na wasiwasi huo bila shaka yeye ndiyo anayesikia na anayejua kwa hiyo binadamu huwa anapatwa na wasiwasi wa shetani sheitani anajaribu kumwathiri katika njia moja au nyingine kwa hiyo unapopatwa na hali hiyo basi huna budi isipokuwa kujikinga na mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa kusema audhu billahi min shaiani rrajim na kumkumbuka mwenyezi mungu subhanahu wataala na kuelewa kwamba hili ambalo nilikuwa nataka kulifanya basi hili nilikuwa ni ushawishi wa sheitani kupitia katika nafsi yangu lakini vilevile vile unaweza ukajikinga hivyo ukakuta kwamba bado sheitani amefaulu kuweza kukuingiza katika ya mwenyezi masia yauasi wenyeunusua aya inayofuata inasema idia taau id massahum aifu min shaani tdakaruu hum mubsirun hakika wale ambao wanamwogopa mwenyezmungu subwa wa zinapoagusa pepesi, pepesi za shaitani kwa maana ya kwamba wakakosea na wakaasi kwa sababu ya ushawishi huo basi mara humkumbuka mwenyezi mungu subhanahu wataala na, na, na, na moja kwa moja wakawa ni wanyekuona yale ambayo wameyakosea faidha hum mubsirun ghafula wanakuta hamaki wanajikuta kwamba wamekushaona kwamba wamekosea kutokana na ushawishi wa sheitani kwa hiyo mumin ni lazima ataguswa na sheitani anaweza akajikinga na mwenyezi mungu na mwenyezi mungu wakamkinga wakati mwingine sheitan anaweza kufanikiwa kum, kumshawishi kuweza kuingia katika masia na yule mumin akayafanya lakini sasa mumin ambaye hapa masia haya na udhaifu huu wa nafsi yake humsaidia ni yule ambaye anakuwa na basira baada ya kuwa amefanya makosa ya kumwasi mwenyezi mungu subhanahu wataala akajua kwamba mimi ni dhaifu na hapa nimeshawishiwa na sheitani sikujikinga na mwenyezi mungu na nimefanya masia basi huyajutia yale makosa yake na lile kosa alilolifanya kwa sheitani basi humbadilisha maisha yake na kumfanya akawa ni mcha mungu zaidi kuliko alivyokuwa mwanzo y huenda dhara hili la kufanya makosa likawa ni jema kwake katika mustakbal wake na katika ibada yake na y ya sisi sote waislam tungelikuwa hivyo kwa maana kwamba tunakiri tunakosea sheitani anatufanya tuteleze tunamwasi allah subhanahu wataala lakini ingekuwa tunapozindukana na mwenyezi mungu tunakuwa wacha mungu zaidi kulivyo tulivyokuwa awali basi sheitani kusema kweli angekasirika zaidi na labda hata angeacha kutushawishi kwa sababu anajua kwamba akikushawishi wewe ukimuwasi allah subhanahu wataala mara ya pili utageuka utakuwa ni mchamungu zaidi ya vile ulivyomwasi mungu subhanahu wataala lakini kwa bahati mbaya watu husahau na hushawishika na sheitani wakamwasi mwenyezi mungu subhanahu wataala na wasione kwamba wamemwasi mungu na bado wakaendelea ku, ku, ku, ku, ku, ku, kuzama katika masia na kupotelea katika masia bila kumkumbuka mwenyezi mungu subhanahu wataala lakini tunatakiwa ndugu zangu kwa kujua udhaifu wetu tuwe ni kama hawa mwenyezi mungu subhanahu wataala aliwasifu alivosema inaladina ttaau hakika wale ambao wanamcha mola wao ida massahum aifu min shaitani wanapokuwa wanashikwa na vile vishawishi na pepesi pepesi za usheiani tadhakaruu basi humkumbuka allah subhanahu wataala faida hum mubsirun na ghafla na tahamaki wanakuwa na uoni zaidi kuliko walivyokuwa na uoni mwanzo kuhusiana na kumwogopa allah subhanahu waislamu ni muhimu kuweza kujijua kwamba sisi ni madhaifu lakini ni muhimu zaidi tukijua kwamba tunapokuwa tumeteleza na kumwasi mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wa taala basi kuteleza kule kuwe ni sababu ya kujikurubisha zaidi kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala na kusiwe ni sababu ya kukaa mbali zaidi na mwenyezi mungu subhanahu wa taala hebu tuangalie kwa uchache mifano ya waja wema waliotangulia jinsi ambavyo walikuwa wakipotea kidogo wanavyorudi kwa nguvu kubwa kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala kumwonyesha sheitani kwamba sheitani hawawezi na kumwonyesha shetani kwamba kutupotosha kwako mara moja tunarudi kwa mwenyezi mungu mara kumi kwa hiyo ni kumkatisha sham, tamaa sheitani kwamba akikupotosha utarudi kwa mwenyezi mungu mara nyingi tuwaangalie masohaba wa mtume sal wsaa wa na waja wema katika visa nitakavyovileta vitakavyokuwa na mafundisho ya kuweza kuona ni jinsi gani mtu anatakiwa ajirudi pale udhaifu wake wa kibinadamu unapomfanya ateleze katika kumwasi mwenyezi mungu subhanahu wataala huyo hapa umar ibnu lkhatab riallah anhu khalifa wa pili wa mtume sallahlh wasa baada ya abubak umar ibnu lkhaab alikuwa anapokaa na rafiki zake na masohaba wenzake basi hujiwa na aina fulani ya kitu kama kifafa au kuzimia kwa ghafla kwa dakika chache hupoteza fahamu hali hii iliwapelekea wale masohaba wenzake kumuuliza kwamba ya umar tunakuona hufikwa na hali hii mara unakuwa upo na sisi ghafula unakuwa haupo na sisi ni kama vile mtu ambaye umezimia au ume, ume, ume, una ugonjwa fulani unakusumbua nini kinachokusumbua ambasum ma bnulhaabu akawaeleza kuambia kwamba jamani katika kifua changu nimebeba mambo mengi na kila ninapokumbuka tukio moja basi hali hii mimi huwa inanifikia na paka napoteza fahamu kutokana na uchungu ninaoopata wa jambo ovu kabisa ambalo nimelifanya katika haki ya nafsi yangu na haki ya familia yangu na haki ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na umar ibnuulkhatab akaanza kuwaelezea marafiki zake na ndugu zake masohaba kile ambacho kinamsibu msibu akawaeleza kwamba katika zama za ujahiliya kabla hatujapata nuru ya uislamu sisi kama mnavyofahamu waarabu ilikuwa kupata mtoto wa kike ni aibu kubwa mtu ni fedheha kwake kupata mtoto wa kike na anapompata mtoto wa kike basi mtu huyu hujificha kwa watu kuona kwamba ni aibu na ni fedheha kwa sababu amepata msichana ambaye hatomsaidia katika vita hatomsaidia katika biashara na atamletea aibu kwa sababu anaweza akafanya uchafu jina lake likaharibika au katika vita akatekwa akawa ni mtumwa au akawa hivi almuhimu msichana kupa, mtu kupata mtoto wa kike katika zama zile za kabla ya kuja uislamu ilikuwa ni jambo la fedheha umar bnlkhatabu anasema mimi nilikuwa na binti yangu binti huyu nilikuwa nikimpenda lakini nilikuwa nikiona ni fedheha kubwa kila anavyozidi kuinukia naona kwamba msichana huyu atanifedhehesha mimi atanitia aibu mimi basi siku moja nikakata shauri kwamba ni lazima nimfikishe mwisho msichana huyu nikamchukua yule binti nikaenda naye mpaka nikaenda naye katia majangwani mfupi nikafika mpaka jangwani katikati kabisa sehemu ambayo hakuna mtu anaweza kutuona nikaanza kuchimba shimo katika mchanga wa moto wa jangwani nachimba shimo kwa nguvu zote kiasi cha kwamba mchanga unanimwagikia na una umetambakaa ume, ume katika mwili mzima na ndevu zangu zote zimeingiwa na mchanga binti yangu akawa ananishika zile ndevu na akinipangusa kwamba baba mbona mchanga unakuingia katika ndevu zako za akinisafisha bila ya kuelewa maskini kwamba lile shimo linalokuwa nalichimba pale ndiyo kaburi yake umar ibnuulkhatabu anasema baada ya kumaliza kulichimba lile shimo nikamchukua binti yangu akiwa bado yuko hai nikamtumbukiza katika shimo lile la mchanga na nikaanza kumfukia huku akiniuliza kwa nini baba unafanya hivi katika mchanga wa moto na mpaka nikamfukia kila nikikumbuka tukio hili lazama za kijahiliya basi kusema kweli fahamu zangu hunitoka sielewi nifanye nini kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ili aweze kunisamehe madhambi yangu subhanallah hili ni tukio kubwa ambalo kusema kweli linahuzunisha na linaonyesha jinsi gani watu walivyokuwa majahil kabla ya uislamu haujakuja jinsi gani mtoto wa kike alivyokuwa akidhulumiwa katika zama zile anayehadithia hivi ni umar ibnulkhatab alivyokuwa jahil akiabudu masanamu asiyemjua mungu subhanahu wataala kabla hajasilimu lakini pamoja na kuwa amesilimu na tunaambiwa kwamba mtu anaposilimu kusilimu kwake kunakuwa kunafuta madhambi yaliyotangulia kwa sababu alikuwa katika ujahilia lakini umar dhambi ile iliendelea kumwandama kiasi cha kwamba ikawa inamfanya mpaka apate ugonjwa kama kifafa wa kuzimia kwa sababu tu ya kukumbuka masia aliyoyafanya kutokana na ujahilia ulebhb tukio hili liliendelea kuwa katika nafsi yake na maisha yake mpaka kifo chake alikuwa naona kwamba ni bora yeye angegeuka kuwa ni mti ambao unakatwa una, una, una na unaoza kuliko kuwa binadamu kwa sababu itakuwaje atasimamaje mbele ya allah subhanahu wataala kuweza kujieleza kwa yale ambayo anahisi ameyafanya ya, ya kijahil katika zama zile pamoja na kuwa amesamehewa lakini umar bnulkhatab alikuwa anaona bado mwenyezi mungu subhanahu wataala atakuja kumuuliza katika hili alilolifanya basi lilikuwa hili likimkurubisha zaidi kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala na lilimfanya akawa ni kiongozi mzuri wa kiislamu anatembea usiku anatafuta watu wenye shida awasaidie ili tu aweze kupata radhi za mwenyezi mungu subhanahu wa taala alikuwa halali anasikia mtu ana shida ana njaa anakwenda katika baitulmali anabeba mwenyewe chakula begani kwake kiongozi wa umma wa kiislamu mpaka anamfikishia mlangoni kwake na alikuwa akiwahudumia raia kwa kuogopa hilo tu kwa kuwahudumia raiya wake mpaka alikuwa akimhudumia mama mmoja kwa kwenda kila siku kutoa kinyesi chake na kukipeleka kwenda kukitupa katika sehemu ya mbali kiongozi wa kiislamu anakwenda kuzoa kinyesi cha mama mzee ambaye anamtunza ambaye hamhusu isipokuwa ni raia wake tu na kwenda kukitupa na kumsafisha kumfagilia nyumba yake kumsafishia nyumba yake yote hii kila akikumbuka masia aliyoyafanya katika zama za ujahilia anaona kwamba ni lazima afanye mambo mengi mema sana ambayo ataweza kujiridhisha na kumridhisha mwenyezi mungu subhanahu wataala ili aweze kumsamehe madhambi yake huyu ndio wale miongoni mwa allah subhanahu wataala aliwazungumzia kwamba ni wale ambao wanaomcha mwenyezi mungu wanapopatwa na sheitani akawapotosha basi hu, hu, huwa mubsiruna huona na humwogopa zaidi mwenyezi mungu subhanahu wataala huyu hapa uthmani ibnu affan khalifa watatu wa mtume l ws uthman alikuwa akisimama katika kaburi anapokuwa anakwenda kutembelea makaburi basi hulia mpaka ndevu zake zikawa zinachururika machozi na akawa anasema anapoulizwa لو انني بين الجنة والنار لا أدري الى ايهما يؤمر به لاخترت ان اكون رمادا قبل أن أعلم الى ايتهما اصير عثمان بن عفان انسيم والله ميم لاو نجلكو نك كتكاتي يا بيبو نا موتو نمسممشو na nikawa nangojea tu amri ya mwenyezi mungu aniambie niende ima peponi au niende ima motoni basi ningechagua kwanza kabla ya kusikia amri hiyo niwe mchanga nigeuke niwe mchanga kabla sijasikia mungu ananiambia niende wapi subhanllah anayesema hivi ni uthman bnu afan halifa watatu wa mtume swsa mmoja katika watu ambao wamebashiriwa kuingia peponi aliyooa mabinti wawili wa mtume salllahu l wasallam akaozeshwa binti wa kwanza akafariki mtume akamwozesha wa pili ambaye hata mtume sa wsa alikuwa anamuonea ahaya anapokuja uthmani ibnu afan ambaye alitoa mali yake yote kwa ajili ya kuandaa jeshi la kiislamu na ambaye alileta chakula na akagawa na akalisha maskini wote katika mji wa madina wakati wa njaa leo uthman ibnu afan anasema wallahi ningelisimamishwa mimi katikati ya pepo na moto halafu nikawa nangojea amri ya mwenyezi mungu nielekezwe wapi ima ni peponi au motoni kabla ya kusikia amri hiyo ningeomba niwe ni mchanga anasema hivi kwa nini kwa sababu anakumbuka kwamba yeye kama binadamu kuna masia ameyafanya ya kumwasi mwenyezi mungu subhanahu wataala yeye kama binadamu sheitani ameweza kumpotosha hapa na pale katika baadhi ya mambo kweye kila akikumbuka basi huwa ana tamani hivi pamoja na amali zake zote alizozifanya sasa mimi na wewe ni mangapi tunayoyafanya ya kumwasi allah subhanahu wataala ni maovu mangapi tunaingizwa na sheitani kuyafanya je katika maovu hayo na, na kuteleza kwetu huko kunatusogeza zaidi kwa mwenyezi mungu au ndo kunatuweka mbali zaidi na allah subhanahu wataala ndugu zangu wa waislam tuzingatie sisi ni binadamu tunakosea lakini kukosea kwetu kuwe kunatupeleka kwa allah kunatukumbusha kwamba mungu yupo kunatufanya tumuogope zaidi mwenyezi mungu subhanahu wataala kuliko kuendelea kupotea zaiji na kukaa naye mbali hii ni mifano michache tu ya wa mtume asaabawamtume hebu tuangalie baadhi ya mifano ya wajawema waliotangulia vile vile ambao walikuwa akikumbuka maasia yao basi yanawasogeza zaidi kwa allah kuliko kuwaweka mbali ni kisa cha mtu ambaye alihusia kwa watoto wake kwamba atakapokuwa amekufa basi achomwe moto bwana huyu alikuwa amefanya israfu katika kumwasi mwenyezi mungu subhanahu wataala amefanya madhambi sheitani ameweza kumwingilia katika nafsi yake akampotosha akawa amefanya madhambi bwana huyu kila alivyokuwa akikumbuka yale madhambi akawa anaona atasimama vipi mbele ya mwenyezi mwenyezmungu subhanahu wataala atamweleza nini mwenyezi mwenyezmungu subhanahu wataala katika madhambi aliyoyafanya basi akatoa usia yeye kwa kuwaambia vijana wake kwamba jamani mimi kifa basi mtakachokifanya kwanza nichomeni moto halafu kishanichoma moto nikishakuwa majivu kabisa chukueni nusu ya majivu yangu yawekeni ya katika upepo mkali yapeperushwe yote na upepo halafu nusu ya majivu mengine pandeni katika baji muyapeleke katikati kabisa ya bahari muyatupe huko alipoulizwa kwa nini unatoa usia kama huu akasema kwa sababu namwogopa mungu ntasimamaje mbele ya mwenyezi mungu labda kwa kunifanya hivi kwa kunichoma na kunipeperusha kabisa nitakuwa nimeshakuwa mchanga tena sipo katika hesabu ya allah subhanahu wataala hata watu watakapofufuliwa mimi sitafufuliwa nitakuwa nimegeuka majivu na mchanga na maji nimeshapaana upepo nisisimame mbele ya mwenyezi mwenyezi mungu mungu subhanahu subhanahu kutokana na uoga wake huo kwamba b kwa subuwogopa aliweza kumsamehe madhambi yake aliyoyafanya na wala hakumuuliza kwa nini ulifanya yale madhambi lakini mwenyezi mungu alimuuliza kwa nini ulitoa usia huo wa kuchomwa aliposema ni kwa sababu ya kukuogopa wewe mungu subhanahu wataala akasema anaye niogopa au anayemwogopa mungu subhanahu wataala basi huyu mtu amesamehewa madhambi yake mtu huyu aliweza kusamehewa na allah subhanahu wataala kwa sababu ya kumwogopa pamoja na kuwa masia ameyafanya lakini ile kumwogopa na kumwonea haya mwenyezi mungu atasimamaje mbele yake kuweza kujibu yale ambayo ameyafanya kutokana na uoga huo pamoja na kuwa kuchomwa moto ni jambo ovu zaidi aliyolihusia lakini lilitokana na kumwogopa allah subhanahu wataala mungu subhanahu wataala akamsamehe kwa mujibu wa maelezo ambayo yameelezwa na mtume hicho ni salllah cha kwanza kinaonyesha jinsi gani mtu alivyojiona yeye ni mtu wa masia na akaleta hofu katika moyo wake ya kumwogopa mungu na kutokana na hofu ile mwenyezi mungu subhanahu wataala akasamehe madhambi yake yote yaliyotangulia na kumuhesabu kwamba ni mji aliyetubia kwake tauba iliyokuwa ya kweli kisa cha pili ni kisa kinachosimuliwa miongoni mwa watu wa bani Israel, mtu mmoja ambaye alikuwa ameua watu99 akaona kwamba watu tisinatisa nimeua watu tisinatisa mimi nitasema nini kwa mwenyezi mungu mimi nitamwambia nini mwenyezi mungu ntatoa hoja gani kakubalika kwamba watu tisinatisa hawa nimewaua nifanye nini mimi akaona aende akamuulize mtu mmoja mchamungu sana jeje mtu huyu kazi yake ni kufanya ibada tu akaenda akamfuata akamwambia bwana bwana bwana bwana na na shida matatizo nimeua watu tisinatisa hivi kweli ni naweza nikakubaliwa tauba yangu nikarudi kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala huyu bwana mcha mungu mtu ambaye anaabudu akasema lo watu tt halafu unatarajia mwenyezi mungu wakusamehe wee mtu kama wewe bwana huna tauba yoyote we, huna huwezi kupata msamaha yule bwana akapatwa na hasira akaona sasa na huyu naye nimmalizie ayawamia kwa sababu kama siwezi mwenyezi mungu hakubali toba yangu basi wacha niendelee sasa kufanya yale ambayo nayafanya akamuua yule baada ya kumuua akawa wamia bado nafsi yake ikawa inamsuta kwamba wewe nini mbele ya mwenyezi mungu umeua watu tti na umemuua mpaka yule mcha mungu akaanza kuhangaika tena kutafuta suluhisho la tatizo lake bwana mmoja akamwambia nenda kwa mwanachuoni mmoja yuko sehemu fulani yule bwana atakutatulia tatizo lako yule bwana akaondoka akaenda mpaka kwa yule mwanachuoni kufika akamwambia bwana mimi nimeua watu mmj je mwenyezi mungu anaweza kunikubalia tauba yangu yule bwana akamwambia ndiyo mungu anaweza kukukubalia tauba yako na akakusamehe mwenyezi mungu mwenyezimungu nimsamehevu subhnl tunaona hapa ndugu zangu wa waislam tofauti iliyopo kati ya mcha mungu mtu mt mwenyezi mungu bila elimu na yule ambaye mwenye elimu ni tofauti kubwa sana huyu mwingine ni mtu anaabudu sana mcha mungu yuko msikitini anashinda msikitini ni mtu wa swala lakini maskini ya mungu hana elimu lakini huyu mwingine ana elimu na ndiyo maana akamuongoza huyu bwana katika njia iliyokuwa sahihi kamwambia mungu anakubali toba nkutubia kwake kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataal kama hivyo umejuta lakini ondoka katika mazingira uliyopo hapa nenda katika sehemu fulani kuna watu kule mazingira ya ucha mungu yatakusaidia katika kumcha allah subhanahu wataala kwahiyo ondoka nenda kule kwe huyu bwana akawa nakwenda kule lakini njiani wakati huko njiani mauti, wa mauti memfika, aka wamemfika mauti yamemfika akawa wamekufa katikati ya njia subhanllah tunaona ndugu zangu waislamu kwamba tuwahi kutubu kwa allah subhanahu wataala huwezi kujua wewe umeandikiwa kifo chako kitakuwa wapi wala tadri nafsun biayi ardin tamut wala haijui nafsi katika ardhi gani itakufa wewe utajiwekea akiba kwamba mimi nitaishi bwana bado mimi kijana nitaishi miaka 1 ish ih 5 halafu uko mbele nitafanya haji ntasamehewa ntafanya mambo ya toba nitatoa sadaka nitatoa nini wewe una mkataba gani na allah subhanahu wataala huyu bwana kama angelemaya angesema wacha ni uwe mpaka 150 halafu nitatubu mbeleni lakini akaona awahi na kweli aliwahi sana kwa sababu ile tu na na yule alimu wanachuoni wa kiislamu nenda anaondoka anafunga safari katikati ya njia malakulmauta anamfikia na anatoa roho yake lau kama asingetubu huyu mtu angesimama ange, ange manzila gani mbele ya allah subhanahu wataala kwao baada ya kukata roho pale tunahadithiwa kwamba wakawa sasa malaika wa rehma na malaika wa adhabu wanashindania kwamba huyu wetu huyu wetu huyu wetu mpaka ikatolewa suluhisho pale kwamba ipimwe ionekane alipotoka huku katika maasia yake na huku anapokwenda wapi ni karibu kama anapotoka ni karibu basi huyu bado hajatubu kama anapokwenda ndio karibu basi huyu mtu ametubu kwa sababu alikaribia kufika katika hiyo ardhi ya wachamungu riwaya zingine zinasema mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa rehma zake akasogeza aka, aka ardhi ya huku alipotoka kukawa anapokwenda ni karibu zaidi hiyo walipopima malaika waakuta kwamba alikuwa anapokwenda ni karibu malaika wa rahma wakamchukua kwamba ni mji ambaye ametubu na tauba yake imekubaliwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala ke huyu bwana pamoja na masia aliyoyafanya na madhambi makubwa aliyoyafanya lakini madhambi haya yalimgeuza akawa mubsir akawa ni mwenye kuona kwamba mungu yupo na nitasimamaje kwa mwenyezi mungu nitajitetea vipi kwa mwenyezi mungu nitamweleza nini mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa masia niliyoyafanya hivi ndio inavyotakiwa kwamba mtu anapotubu basi anamkumbuka mwenyezi mungu anamuona mwenyezi mungu anajutia kwa walichokifanya na masia yale yanakuwa ni msukumo wa yeye kufanya mambo mema zaidi akatoa sadaka nyingi zaidi akawa ni mtu wa ibada zaidi lakini kama masia yanaendelea na ndo yanazidi kukusokomeza zaidi katika masia humkumbuki mwenyezi mungu zaidi kila masia unavyofanywa unamkumbuka sheitani ina maana kwamba wewe kuzinduka kusema kweli kutakuwa ni nadra na utajishtukia kwamba unakufa hali ya kuwa bado hujamkumbuka allah subhanahu wa taala kisa kingine ndugu zangu wasikilizaji ni kisa cha yule mwanamke alghamidia mwanamke huyu maarufu visa katika sira ya mtume alaihi tu alifanya kosa la kufanya zinaa hali ya kuwa yeye ni mwanamke muhsana kwa maana ya kwamba alikuwa ameolewa tayari alikushaolewa akafanya kosa la zinaa kosa hilo amelifanya yeye na huyo aliyefanya naye hakuna aliyemuona zaidi ya yeye na yule mwanamme na allah subhanahu wa taala alikuwa na uwezo wakusema kwamba akatubu katika nafsi yake mwenyezi mungu unajua udhaifu wangu nimefanya kosa hili ni kosa kubwa lililolifanya akamlilia mwenyezi mungu na mwenyezi mungu akamsamehe na hakuna katika jamii mtu ambaye angelijua lakini huyu mwanamke al ghamidia kila akikumbuka kosa la zina aliyolifanya khiana aliyomfanyia allah subhanahu wataala nafsi yake ikawa haimpi anajiona amemfanyia hiana mtume ikampa msukumo akaenda kwa mtume w akamkuta yuko na masohaba zake mtume alipomwangalia jinsi yalivyo amejifunika yale manguo Aka, mtume wa sallam, watu wakawa wamenyamaza huyu mwanamke anataka nini katika wakti kama huu wakati masohaba wamekaa na mtume w wa wanaongea yule mwanamke akasema laqad zanaitu ya rasulllah fatahirni nimezini ewe mtume wa mwenyezi mungu nitaharishe na kosa hili neno zito kabisa linatoka kwa mwanamke huyu mbele ya mtume na masohaba wanasikia pale mtume palmtumeakajifanya kama hakusikia wakati amesikia mwanamke ule akalirudia neno mara tatu ya, ya Rasul Allah nimezini ewe mtume wa mwenyezi mungu mara tatu mtume salalaualai wasalama akamsogeza akaanza kumuuliza je unajua maana ya yaziamwanakeasma ya aaka inawezekana tu mtu amekupapasapapasa na nini sio zina zina hapana akamwambia akamwambia nimezini akamwelezea kabisa na jinsi zina wasalam, na jinsi basi nenda yule sozinhpakamwamlewaake kamwambia nna ujauzito wa mimba hiyo akamwambia basi basi nenda mpaka ujifungue halafu uje yule mwanamke akaondoka kaenda na mtume anampa nafasi kwamba aende asirudi tena wala hajamkazia kwamba lazima urudii unakaa wapi tupe adresi yako nendeni mkaangalia anakaa wapi mleteni mtu akumdhamini kwa sababu akitoroka tumkamate yule la kamwambia nenda nenda ukijifungua rudi kwa maana ya kwamba nenda huko katubu kwa mwenyezi mungu bwana nenda nenda ruhsa ondoka zako yule mwanamke akaondoka lakini ile iilehaliopewa na mtume ee aliichukulia ni amri kwa sababu dhambi aliyokuwa ameifanya inamkera katika nafsi yake kenda kule kaishi kakaa kajifungua akaja na mtoto wake bado mdogo kaja tena kwa mtume katika darasa lake ewe mtume wa mwenyezi mungu nimerudi na mtoto ni huyu hapa niliozaa kwa zinaa fatahirni nitharishe nipe adhabu ya mwenyezi mungu nayostahiki mimi mtume alaihi akamwambia mtoto mchanga huyu bado ananyonya nenda kamnyonyeshe miaka miwili mpaka aanze kula na chakula na nini halafu rudi nafasi mtume anampa mwanamke akaenda kamnyonyesha miaka miwili mpaka umefika mwaka wa watatu anakuja naye nayenauk anamlisha tende Koma, e mtume wa mwenyezi mungu mtoto huyu hapa apa nanakula tende anakula mwenyewe fatahirni ntahrsh kaamrisha kwamba nani atakeemchukua mtoto huyu kachukuliwa na yule mwanamke alghamidia akaadhabu ya, ya, ya, ya mwenyezi mungu subhanahu wataala iliamrishwa ikamteremkia akakaa mpigwa mawe mpaka amefariki hapa tunapata fundisho kwamba huyu mwanamke pamoja na kuwa alikuwa na uwezo wa kustiri aibu ya yake na akatubu kwa mwenyezi mungu akafanya iliyokuwa mema lakini kutokana na hofu atamwangaliaje na mwenyezi mungu subhanahu wataala siku ya qiama siku ambayo amali zote zitahudhurishwa mbele ya allah subhanahu wataala atasema nini akaona kwamba asiende kwa mwenyezi mungu isipokuwa tayari adhabu yake imemteremkia naye inasemekana wakati wale wanampiga mawe khalid bn walid alimpiga jiwe kubwa kabisa na n alikam kama ni damu au nini ikawa imemrukia na habwald akatoa maneno machafu kwa yaznia na nini kumtukana yule mwanamke mtume asa alibadilika kabisa na akamwambia lau kama toba ya mwanamke huu ya mwanamke huyu ingegawiwa kwetu kwa wote nyinyi ingewatosheleza insi alivyotubu kwa mwenyezi mungu subhanahu amekwenda msafi kwa toba yake pamoja na kuwa alikuwa na uwezo wa kufanya mambo mengi ya kusamehewa lakini aliona kwamba afanye hivyo hawa ndio wale ambao shetani anapowaingia basi shetani mwenyewe hujuta kwa nini lilimwendea kwa sababu anakuta kwamba amegeuka kabisa yule mtu amekuwa ni mcha mungu kuliko ambavyo shetani alitarajia hii ni miongoni mwa visa ambavyo vilitokea katika sira ya mtume salllahu alh wasallam je mimi nawewe ndugu yangu mwislamu tunamwasi mwenyezi mungu mara ngapi tunadanganywa na Tuna mara ngapi hada dunia inatuhandaa mara ngapi je tunarudi vipi kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala tunapokosea tunasogea zaidi au tunapotea zaidi ni swala la kujiuliza kama unapokuwa umepotea na udhaifu kakupata na ukazidi kupotea basi uelewe kwamba ndio unazidi kutokomea katika, katika ufalme wa masheitani na unaingia katika laana ya mwenyezi mungu subhanahu wataala lakini ukiwa yale makosa yako yanakukumbusha kwamba wewe ni binadamu na umekosea unajirudi zaidi kwa allah subhanahu wataala uelewe kwamba unaingia katika ile sifa ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ambaye alisema ina ladina taaa wanamwogopa mungu idha massahum aifu min shaian wanapokuwa wanaguswa na vishawishi au na pepesi a sheiani tadhakaruu humkumbuka mwenyezi mungu subhanahu wataala faidha hum mubsirun ghafla huwa ni watu wenye uoni mkubwa sana wa kumtambua allah subhanahu wataalatuangalie kisa kingine miongoni mwa visa vya masohaba wa mtume kisa cha huyu abi bikhaythamhuyu ni miongoni mwa masahaba wa mtume sws na imeelezewa katika na imamu ibnu abu qudama katika kitabu chake kuhusiana yaliyotokea katika zama hivyo kwamba huyu abi khaythama katika moja ya vita ambavyo walipigana masohaba wa, wa mtume ws na maadui wa uislamu vita ambavyo vilikuwa vina safari ndefu vinahitaji muda mrefu wa kusafiri katika wakati wa joto kali na wakati huo huo mjini katika mji wa madina kuna njaa kali na imefikia iengoji imefikia mwezi mmoja tu umebakia wa kuweza kupatikana mavuno kwamba watavuna chakula watakaa katika hali nzuri pale pale mtume anaamrisha kwamba watu watoke waende vitani abu haithama alikuwa na nyumba zake mbili ana bustani zake nzuri mbili ana wake wake wawili wazuri kabisa mtihani mkubwa basi msafara umeanza abu khaihama akaondoka akaenda na mtume lawasaa kufika njiani akaona hili joto lote tunakwenda huku nimeacha wake zangu bustani zangu nyumba zangu na tutavuna hapana bwana akarudi kurudi mtume hilo ni kosa kubwa katika makosa shan ameshamkumbusha mambo ya kidunia kwamba huku wanapokwela ni katika jihadi kwa ajili ya allah subhanahu wataala huku wanarudi kwa ajili ya dunia kwa ajili ya wanawake na nyumba nzuri na na bustani na maji ya baridi akarudi aliporudi akakuta kweli wa wake zake wameandaa pale vyakula wamerashiarashia maji nje pale katika bustani nini wamejua wa wa wa vizuri akaingia amekaa bustanta chakula na maji ya baridi ametengewa katika bustani حكا كنبوكا كوانبا امي فانيا كوسا كوبوا سانا ذي بي انا وزي كانا ذي بي امتومي صلى الله عليه وسلم امبايني امبورة افضل الخلق واكرمهم على الله في الحر والرمضاء والحرب وهذا في الظل الظليل مع الاهل والبنين وهذا الذي وقع فيه ابو خيثم رضي الله عنه buhaisham akasema haiwezekani mtume wa mwenyezi mungu yuko juani kwenye vita kwenye kiu mimi hapa nimekaa katika kivuli na kunywa maji ya baridi na wake zangu wawili nimemwacha mtume sallwasaam akaondoka akasema wallahi sigusi hata tone moja la maji wala simshiki mke wangu wala sigusi tunda wala siingii ndani inarudi kwa mtume salllah lh wasallam na kweli abu khaythama akarudi kwa mtume alaihi wsa na akamweleza mtume swsa habari ile iliyomtokea fadaa lahu rasulu swsa mtume alaihi wsa akamshika abu khaythama na akamwombea dua tunaona kwamba hapa udhaifu mdogo umemwingia abu lakini reaction yake kurudi kwake kumekuwa ni kukubwa zaidi kwa kuelewa kwamba amefanya kosa kubwa lau kama asingerudi si angeelewa manzila ya mtume salllahul wsalam labda lakini kuweza kukosea kidogo kumempa nguvu mpya ya kutambua hadhi ya mtume salllahu alhi wa salam na kutambua hadhi yake kama mwislamu na jukumu lake kama mwislamu na dini yake ya kiislamu na uwivu wake wa kiislamu lau ndugu zangu waislamu ngekua sisi ni kama kina abukhaithama dini yetu ingekwenda mbali kama masia tunayoyafanya tukifanya moja tunafanya aa 152 kumi, kusema kweli tungekuwa tumefika mbali sana lakini la tunafanya dhambi na dhambi na dhambi na dhambi na bado haturudi kwa allah subhanahu wataala subhanllah tutakuja kumwambia nini mwenyezi mungu subhanahu wa ta'ala. tunazidi kudidimia katika katika madhambi katika madhambi haturudi tukakumbuka kwamba tutakuja kusema nini haturudishi wema madhambi tuliofanya kwa wema kwa kujikurubisha zaidi kwa mwenyezi mungu kuweza kumbembeleza allah subhanahu wataala kwa kufanya taa kwa kutoa sadaka kwa kutoa zaka kwa kufanya jihadi katika njia ya mwenyezi mungu kusaidia mambo ya allah subhanahu wataala kwa kujitolea nguvu zetu kwa mwenyezmungu subhanahu wataala kuwasaidia maskini mafakiri wajane kusaidia miradi ya kiislamukujitolea katia ya kiislam ili mwenyezi mungu kutapojikurubisha kwake huenda mungu subhanahu wataala akasamehe yale madhambi ambayo tumemkosea kisa kingine cha mmoja katika masahaba wa mtume ambaye alikuwa akiitwa abi huyu abi lubaba, abi lubaba anhu alikuwa ni mmoja miongoni mwa masahaba wa mtume na yeye kusema kweli kisa chake marufu katika vitabu vya sira ya mtume alaihi sws katika moja miongoni mwa vita ambavyo walipigana waislamu katika mji wa madina na kikundi cha banuu quraida ambao hao walikuwa ni mayahudi na mtume alaihi akazingira ile ngome ya banu quraida kwamba humu ndani wa stoke mpaka wakubaliane na masharti ya mtume alaihi baada ya kuwazingira kwa muda mrefu huyu sahabi aburubaba kabla ya kuingia kwake katika uislamu kabila lao rubaba huyu ambao lilikuwa ni kabila la aus walikuwa wana mkataba wa ushirikiano na wayahudi hawa wa banu quraida walishirikiana katika vita vile kabla ya wao kuingia katika uislam walipoingia katika uislam ikawa tena hakuna ushirikiano ule kwa sababu ukabila umetoweka sasa wale mayahudi ambao walikuwa wamezingirwa katika ile ngome hawa mayahudi ya banu quraidha wakamtuma mjumbe kwenda kwa mtume salllah lahi wasalam wakasema sis tunaomba kwamba mtu atakayekuwa ni katikati yetu wetu sisi yani ni ni ni, ni, ni, ni mjumbe baina yenu na sisi atakayekuwa anakuja kuzungumza kwa niaba ya waislamu kwetu tunamwomba abu nubaba huyu katika sahaba wa mtume tunamwomba yeye aje kwetu kwa sababu ni mtu ambaye tunajuana naye siku nyingi tuna historia naye nzuri tuna mahusiano mazuri na kabila yake kabla hata kablahataislam tunamwomba yeye aweze kuwa ndiyo kiungo kati yetu sisi na waislam katika mazungumzo haya ya amaniuwswasbwk e w akaniita faqal akaniambia idhhab ila hudafaik nenda kwa wale marafiki zako wa zamani fainnahum arsalu ilaika min baini laus kwa sababu wawo wamekutaka wewe miongoni mwa kabila lako laus wamesema wewe ndi wanakutaka kwa hyo nenda akawasikilize akaenda alipoingia akaanza kuzungumza nao kwa kuwafahamisha kwamba jamani mtume slh wasaa yuko serious katika masala haya hiyo msifanye mzaha kubalianeni na masharti yake ili mweze kusalimisha nafsi zenu na wale wakamwambia na sisi nao hatutaki kugoma au kusema tutaendelea ku, ku, ku, ku, kugoma hu mndani tutakufa na njaa tunachotaka sisi tuweze kuachiwa tutoke tutakwenda zetu sham au tutakwenda zetu hybar tutakwenda kukaa kule lakini cha msingi tu tuweze hu em, mzunguko huu au vikwazo hivi tulivyowekewa tulivokuwa e, tumezungukwa na majeshi ya kiislam watuachie tuweze kutoka kwa amani lakini wale mayahudi wakawa wana mdabisi zaidi abulubaba kumwambia je hivi gani na sisi, hivi Muhammad, na sisi. Hivi kweli, tustoki, nini? E, kujua zile mbinu nasiri, kislamu, na siri ambazo mtume mtume na mtumeeshiakila a basi abulubaba baada ya kumshawishi akapata udhaifu kwa sababu wale walikuwa ni marafiki zao zamani anawajua wameishi pamoja wamecheza pamoja wamekaa katika mji mmoja akapatwa na udhaifu wa kibinadamu akawaonyeshea ishara tu kwamba jamani hukumu ya mtume kwenu nyinyi ni akaonyesha kama vile mtu anachinja kwamba ni kuchinjwa wala hakusamka alionyesha kwa mkono wake kwamba hukmu ya mtume ni hivi akaonyesha kwa mkono dalili ya kwamba ni kuchinja kama vile unaonyesha mtu unapokuwa unachinja mbuzi au unachinja kuku kuonyesha kuekea hapa shingoni kwamba hukumu ya mtume ni hivi wala hakutamka hilo neno kwa hiyo mayahudi wakajua hapa hakuna njia isipokuwa hapa ni kupambana kwa sababu hukumu ya mtume amekusha kwamba ni kuchinjwa pale pale abulubaba akakumbuka amefanya kosa ametoa siri amefanya khiyana amemhini mtume kwa maadui wa uislamu akabadilika anasema aimuaaauiwaabadaaabblabweewe fanadimtu wastjatu faqala kab ab huy myahudi akaniambia ya malaka ya abalababa nini mbola umebadilika abulababa faltu u lla waasu nimemhini mwenyezi mungu na mtume wake nimewaonyesha ishara ambaye skutakiwawaoeshe akatoka hali ya kuwa ndevu zake zimeloana kwa machozi analia hajui atakabiliana vipi na mtume s wa wakati pale anafanya kile kitendo cha ishara tu mtume hakumuona masahaba hawakumwona waliemwona ni wale mayahudi na hawawezi kumwambia mtume lakini akaona kwamba allah amekusha na yeye katika dhamira yake amekuisha mhini mtume s ambaye amempa dhamana ya kuwakilisha waislam yeye amekwenda kule akatoa siri kwa sababu ya udhifu wake wkaburubaba akatokea mlango mwingine hakutokea mlango ule alioingilia akaenda zake moja kwa moja mpaka katika msikiti wa mtume s w akatafuta makamba na ngozi zile zilizokuwa ngumu akafunga mikono yake na miguu yake akajifungia katika nguzo ya msikiti na akasema wallahi sitaondoka hapa imanife kwa njaa au mwenyezi mungu ateremshe amri ya kwamba mimi nimesamehewa au amenikubalia tauba yangu basi waislamu anakawa anamsubiri abulubaba taarifa zikafika kwa mtume alaihi kwamba abulu baba amekusha tokea mlango mwingine na inasemekana yuko katika msikitini amejifunga kamba katika nguso. basi mtume nguzomtume akawaamekwendmndaai akawa anaingia katika msikiti wake anaswali na wala wala na baa na mangozi yale yamejifunga katika msikiti wa mtume wa na rahumbea, ebu mwilize, kuna nini anasema muleuuulize unaii anaseaumsemaaanwai rabata nafsahu yeye ndi alojifunga mwenyewe hakuna mtu lau kana jaani kama angekuwa amenijia mimi kabla ya kujifunga lasafatu lahu ningemwombea msamaha kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala fa ima idha lamyatini wadhahaba fadauhu fa innahu huwa lladhi jana ala nafsihi basi kama hakuja kwangu mimi na akaamua kuenda kujifunga mwacheni yei ndo yamejitakia mwenyewe hayo mpaka mwenyezi mungu ateremshe katika amri yake jambo ambalo atalitaka basi abulu baba aliendelea kukaa pale na kiu hana chakula halali amejifunga pale mpaka na masohaba wanaingia wanaswali wanafanya darsa wanatoka hakuna anayemsemesha hakuna anayemwambia lolote abulubaba amefika pale mpaka fahamu ikaanza kuwa inamtoka kutokana na njaa na kiu alichokuwa nacho ndio pale mwenyezi mungu subhanahu wataala akateremsha aya kutokana na tukio hili mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema waa anfusahum jauka fastgfru llaha wastaghfara lhum la, rrasul lawjadu llaha tawaba rahima lao kama hawo waliokosea idظalamuu anfusahum pale walipokuwa wamezidhulumu nafsi zao kwa kufanya maasia jauka wangekuijia wewe mtume fastaghfaru llaha wakamtaka msamaha mwenyezimungu wa stakhfara lahum rrasul na mwenyezi mungu nao na, na, na, na, na, na mtume akawatakia msamaha la wajadu llaha towaban rahima wangemkuta mwenyezi mungu ni mwingi wa kubali toba na mwingi wa huruma ilipoteremka aya hiyo na mtume alaihi wsalama akaelewa kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataalaameshamtuba amekusha msamehe huyu sahaba wake akawatuma masohaba kombalendeni sasa mkamfungue kamba zake mumwambie kwamba mwenyezi mungu msamehe madhambi yake walipokwenda pale masohaba wa mtume walimkuta takriban fahamu zake zimekusha anza kuwa zimeondoka yn yani, haelewi kinachoendelea lakini pamoja na yote hayo akasema la msinifungue kama ni kweli mnavyosema atakayenifungua ni mtume wa mwenyezi mungu namtaka mtume wa mwenyezi mungu rehma na amani ziyo juu yake ndio aje anifungue kamba hizi wasohaba wakarudi kwa mtume alaihi wakasema abulubaba amekataa ewe mtume kufunguliwa isipokuwa na yeye mtume alaihi akaenda akamfungua abulubaba na akamwambia mwenyezi mungu amekubali tauba yako hebu tuangalie ndugu zangu wa islam ni kosa gani kubwa kwa mwenyezi mungu waisla ni kosa la udhaifu mdogo wa kibinadamu la kuwaonyeshea wale ishara tu kwamba mtume alichokikusudia ni hivi hajatamka hata kutamka lakini maneno yale yalimgeuza akaona kwamba dunia yote imekuwa ni ndogo kwake hajui aende wapi atasema nini kwa allah subhanahu wataala sisi ni mangapi tunayasema maneno mangapi tunayasema dhidi ya mtume sawsa siri ngapi za kiislamu tunazitoa sisi siri ngapi za kiislamu tunawapa maadui wa uislamu mara ngapi tunatukanisha dini yetu matendo yetu mangapi yanafanya ya khiana yanamfanyia khiana mtume mara ngapi tunamkana mtume s kwamba sio mtume wetu sio okay kiongozi wetu hatumjui hatumtambui kamwe je tunajifunga makamba kama alivofamaabulubaba tutakuja kusema nini kwa ku allah subhanahu wataala ikiwa makosa haya madogo tunayaona ni madogo lakini ni makubwa ya abulubaba aliyoyafanya ni mangapi sisi tunayafanya kama ya abulubaba na zaidi je tunarudi kwa allah subhanahu wataal waislam leo ni wangapiwaislam ambao wanaopiga vitaisla mtu yuko dhidi ya mambo ya kiisla isla lakini hataki kuona uislam unaendelea hataki kuwaona waislamu wenzake wakifanya mambo ya kheri yanamkera yanamuudhi anafanya mbinu za kuweza kuyazuia mambo yale yeye yuko tayari kushirikiana na maadui wa uislamu kuukwamisha uislamu kwa sababu tu labda jambo f- lile limefanywa na fulani sasa huyu na ablubaba yupa ana madhambi zaidi lakini utakuta huyu bwana wala ha- hajui kwamba amefanya makosa kwa allah hajui kwamba atakuja kuulizwa na mwenyezi mungu hajui kwamba mwenyezi mungu hafichikani aliomo katika nafsi yake hajui kwamba siri za mwenyezi, mtu hawezi kumfichia allah siri yote mwenyezi mungu anayarekodi siku ya iama utasema nini mbele ya allah subhanahu wa ta'ala. uwe mchanga kama alivyokuwa ametamani lakini la mtu huyu anajiona utafikiri mwenyezi mungu huy yake au mjumba wake kwamba akifika pale basi atambia fulani njoonjoo hebu ingia huko usihesabiweingia usi huko kumbe hakuna nafsi itakayopita mbele ya allah subhanahu wataala isipokuwa hesabu lazima itahesabiwa na mizani lazima itawekwa sasa utasema nini mbele ya allah alla subhnawt wa ndio wale ambao wakifika wakati huo wanaomba ewe mungu nirudishe duniani hata siku moja tu nikafanye kheri nirudishe He? hat idh jaa adhm اlmut qal rbi rjun lعli اعml صاlحا fيmا trakt klا inhا klmat hw قاluha wmin wa وraئhm yوmaidذi brزakhu ilى yوmi ybatثun mpaka mtu anapofikiwa sasa pale na mauti anaonyeshwa sehemu anapokwenda e hey, mungu nirejeshe nikafanye mema nirudishe nikafanye mema meyemug aasema haiwezekani kabisa uko katika kaburi sasa huko hakuna kurudi huko ni mambo ya amali tu ndugu zangu waislamu turudi kwa allah subhanahu wataala tupate mafunzo haya ya hawa watu ambao walikuwa wakipatwa na makosa wakiingiliwa na shetani udhaifu wa binadamu ukiwapitia basi hukimbilia kurudi kwa ku allah subhanahu wataala na wanafanya amali zilizokuwa njema zaidi kuliko amali zote zingine ndugu zangu naonisikiliza tumalizie kisa cha mwisho cha huyu mama miongoni Mwa wanawake eh, matabiina matabiati wafuasi watoto wa masahaba mtume huyu mama anaitwa umulbanin eh, bintu Abdul bin marwan Umul Banin, jina lake ni mama wa hadhi mwenye nasaba na mwenye cheo ni mama ambaye umar bnu abdulaziz ni mama ambaye amekuwa katika familia za uchamungu familia za huyu mama ni mwenye nafasi kwa sababu mtoto wake alikuwa ni amir katika maumara katika maamir wa kiislam alikuwa na heshima zake lakini mama ameleleka katika mazingira ya utajiri mazingira ya, ya, ya, ya, ya uamiri kuishi katika katika eh, nyumba za kifalme katika misingi kama hiyo kuishikatika haina maana kwamba alikuwa ni mama mkubwa sana lakini alikuwa ni mama wa makamu miaka lkuwa huyu mama kisa chake siku moja kuna binti mmoja katika mabinti ambao walikuwa katika e, mji wa madina huyu binti naitwa azza kukawa kuna hadithi ambazo zinaenea katika katika majumba ya kina mama kama inavyofahamika kwamba hadithi za kina mama huwa zinaeneenea sana kuna uvumivumi kinapotokea kitu mjini basi mambo huenea kwa kina mama zaidi kuliko kwa wanaume kwa sababu wanapokutana basi tena mazungumzo yanakuwa hivyo akaenea kwamba huyo azza wanasema kwamba huyu aza alikuwa na mchumba wake mchumba wake anaitwa kathir mmoja katika wasomamashairi wa lakini huyu msomamashairi kathir alikuwa aqida yake sio alikuwa na aqida aidaisiokuwa sawasawa yake ilikuwa ni imeingia ingia na mambo ya uzushi uzushi kwamba anaamini kwamba kuna kuna mtu yuko mlimani kule s nalindwa na masimba anapata karama za mwenyezi mungu na vitu kama hivyo lakini alikuwa ni msemamashairi kkatika kusemasema mashairi ikaonekana katika mashairi yake kwamba vile kuna aina fulani ya mapenzi baina ya huyu kathir na aza sasa huyu mama sikuiyo akatembelewa na huyu aza aza alipofika nyumbani kwake akazungumza mama akasema ja ni mbani leo hapa nipate ukweli kati yake yeye na kathir kuna nini basi akamwambia aza hebu nieleze habari zimeenea kwamba kathir anasema mashairi ana kuhusu wewe je ni kweli mnakutana mkazungumza mkasemeana nilikuwa na naa tunakutana tunazungumza ya hapa na pale lakini siku moja sku akavuka mipaka kuvuka mipaka akawa ameomba kwamba mimi nikutane naye halafu yeye anibusu katika shavu langu ku ukawa ni kuvuka mpaka haya si mambo yanaefanywa na mwanamke muungwana ya kufanya hivyo kwao mimi nikawa nimemkatalia na moja kwa moja nikasema sitaki tena kuonana tunazungumzia mashairi na nini maada katika kiwango staki tna huyu mama yakamtoka maneno ya haraka ya ghafla bila hata yee mwenyewe kuwa labda ameyakusudia ulimi ukateleza kama ilivyokuwa wanavyosema kwamba wanawake wanapokuwa wamekaa basi mazungumzo yanawachukua mpaka inafikia kwamba yani anazungumza kitu ambacho labda hakukitarajia umulbanini alisemaji umulbanini akasema kumwambia yule aza kwa haraka haraka tu faqalat anjiziha minhu wa alaya ithmuha subhanllah mpe mpe akubusu halafu hayo madhambi yatakuwa kwangu mimi mwachie ya kubusu halafu madhambi mimi ndio nitakayoyabeba ghafla ummulbanin akakumbuka amefanya kosa kubwa sana ametamka neno ambalo ni baya sana na hakulitarajia kulitamka pale pale ummulbanin akabadilika na akasema ya laitani kharasa lisani indama takalamtu biha na tamani ningegeuka kuwa bubu ghafla nisitamke lile neno mwenyezi mungu angeukata ulimi wangu ningekuwa bubu ghafla kabla sijatamka neno ambalo nimelitamka pale pale akabadilika umulbanin akajua tayari sheitani amekwisha faulu amekwisha mshawishi kuingiza maneno mabaya katika ulimi wake kwa kumwambia kwamba amkubalie azza awezi kubusiwa na yule anayempenda halafu dhambi za busu lile atalibeba yeye akaona kwamba ni kosa kubwa alilolifanya mbele ya allah subhanahu wataala ummulbanin tangu siku hiyo akaacha kusikiliza mashairi tangu siku hiyo akahama katika godoro lake na nyumba yake ya kifalme akawa yeye ni mtu yeye na mswala yeye na dhikri ya kumdhukuru allah subhanahu wataala dhahabu zake zote na mujaharati zwake zote zikawa ni sadaka akatoa natoa zaka na sadaka kwa mafukara kutokana na neno ambalo amelizungumza maisha ya ummulbanini yakabadilika badala ya kuwa ni mwanamke alikuwa akiishi katika nema katika hadhi za kifalme akawa ni mwanamke ibada na yeye yeye na ibada sadaka zinazomtoka ni kheri tupu anazozitoa kheri ikaenea maskini wakawa hawaishi katika nyumba yake yeye na vikundi vya dawa yeye ni mwenye kuandaa farasi kwa ajili ya kwenda kulingania mali yake yote akawa ya anaitoa kwa ajili ya allah subhanahu wataala nafsi yake yote ameitoa ya kwa ajili ya allah subhanahu wataala kila akiulizwa anakumbuka neno lili allolitamka kwa aza kwamba lilikuwa ni neno baya kabisa kumtoka katika ulimi wake na anatamani kwamba kabla ya kutenoli kujatoka mungu angemgeuza angelikuwa bubu kabla hajasema maneno yale akawa haelewi kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala atamsamehe w akawa kila mara anawahadithia wanawake wenzake umuhimu wa kujikurubisha kwa allah subhanahu wataala kutoa dawa kuwalingania katika njia ya mwenyezi mungu kuwasaidia katika kufikisha ujumbe wa mwenyezi mungu na akawa ni mtoaji mtoaji mpaka vitabu vya historia na sira vinaelezea kwamba ilikuwa hakuna mama ambaye alikuwa anatoa katika njia ya mwenyezi mungu kuliko n kitu gani kilichombadilisha ummulbanini ni kwa sababu ya neno alilolitoa kwa kupitikiwa tu na sheitani akalitamka ndiyo liliyombadilisha akawa amejisogeza zaidi kwa mwenyezi mungu kama hivi ndugu zangu akina wa mama wanawake wa kiislamu ni maneno mangapi mnayatamka ya aina hii na makubwa zaidi yaliyotamka ya ummulbanin je mnajutia yale mliyoyasema ni maneno mangapi mnapokaa katika vikao vyenu katika maarusi katika misiba katika mialiko mnayalikana mnapokwenda kutembeleana ni maneno mangapi mnayazungumza ambayo yanafanana au yamezidi maneno yaliyoyazungumza huyu mama umulbanin je mnajikurubisha kwa mwenyezi mungu baada ya kuyasema hayo subhanallah kama kweli kila siku mtu unazungumza unakula nyama za wenzako unawafitinisha wenzako unawasingizia wenzako unawatuhumu kwa mambo wasiokuwa nayo unawagombanisha unaeneza fitna unaeneza mambo ya matusi unawakashifu watu muhimu wewe kile unachozungumza mawili matatu kashfa kwa mwingine tusi kwa huyu msengenyaji unaeneza maneno eh, na bado hujagundua kwamba unamkosea allah subhanahu wataala Umurbanini hapa alikuwa yuko na nani alikuwa yuko yeye na azza na allah subhanahu wataala lakini akajua kwamba neno aliyolitamka limetikisha ar- arshi ya mwenyezi mwenyezi mungu mungu subhanahu subhanahu wa taala maneno ambayo yanatamkwa na na akina mama leo ni mangapi yanayofanana haya haya au zaidi ya ya unafanya nini katika kuomba tauba kwa unajikurubisha vipi baada wenyezunu subhanau wataalfananaa aaesubaa wasubanau waaa sbnllah ndugu zangu waislam turudi kwa allah subhanahu wataala ni kweli tunakosea tunakoseashean anafanikiwa shean anaingia katika nafsi zetu anatutelezea tunateleza tunakosea tunafanya makosa tunafanya masia ni makubwa ni madogo tunamwasi allah subhanahu wataala lakini tukumbuke kwamba siku ya qiama mwenyezi mungu hataacha mithqala dharatin kama ni yara mithala dharatin kama ni sharan yara kitu kidogo kama mdudu chungu kama ni heri utaiona kama ni shari utaiona maneno ulioyazungumza yatakuja kutolewa na allah subhanahu wataala yauma tubla sarair siku siri zitakapokuwa njenje hakuna siri tena kashfa nje nje ulizozizungumza kwa nini usiwahi sasa hivi kwa makosa na udhaifu wako ambao shetani ameingia katika nafsi zetu tukarudi haraka haraka kujikurubisha na allah kwa kutoa sadaka kwa visimamo vya usiku kwa swala kwa funga za sunna kwa kusoma qurani kwa dhikri kwa kuwapenda maskini kuwapenda mayatima kuwasaidia wajane kujihusisha katika mambo ya kiislamu ili tuweze mwenyezi mungu atusamehe katika yale madhambi ambayo tumeyafanya ili tuweze kuwa katika lile kundi la mwenyezi mungu subhanahu wa taala aliyosema kwamba inna takau, hakika wale hakaa muogopa na kumcha allah subhanahu wataala idha massahum taifun min shaitani inapowagusa tu pepesi pepesi au ushawishi wa shaitani tadhakkaruu hukumbukahumkumbuka allah subhanahu wa taala faidha ta- hum, Fa hum mubsirun na mara hugeuka kuwa ni wenye kuona wenye kurejea wenye kutambua wenye uoni juu ya allah subhanahu wa taala ndugu zangu waislam turudi kwa allah subhanahu wataala tukumbuke madhambi tunayafanya sisi ni binadamu sisi sio malaika tumeumbwa hivyo lakini cha msingi sheitani anapokufanya uteleze katika moja basi rudi kwa mwenyezi mungu mara kumi ili sheitani ajute kwamba kwa nini nilimtelezesha fulani kwa sababu nikimtelezesha anarudi kwa mwenyezi mungu kwa kasi na nguvu zake zote ndugu zangu waislam turejee kwa allah subhanahu wataala إلي أو إيزيك اللهم أرنا الحق حقا وارزقنا اتباعا وأرنا الباطل باطلا ارزقنا اجتنابا برحمتك يا أرحم الراحمين اللهم عنا على ذكرك وشكرك وحسن عبادتك اللهم عنا على ذكرك وشكرك وحسن عبادتك اللهم أعنا على ذكرك وشكرك وحسن عبادتك اللهم, اللهم آت نفوسنا تقواها وزكيها أنت خير من زكاها أنت وليها ومولاها برحمتك يا أرحم الراحمين وصلى الله على نبينا محمد وعلى آله وصحبه وسلم والحمد لله رب العالمين