sehemu ya pili ya kipindi cha sherhi ya bulughu lmaram na leo tu katika hadithi ya 30 inayozungumzia namna ya kutawadha uh, riwaya nyingine ya hadithi hii hii ya humran namna na ya kutawadha mtume uh, riwaya nyingine ya mambukhari hadithi ya 63 uh, maelezo kule yamekuja kwamba anna anabna aban akhbarahu al mtoto wa aban ambaye ni humran anasema kwamba ataitu uthmana bin afan bitahurin wahuwa jalisun ala lmaqaid mtoto wa abani anasema siku moja nilienda kwa uthman nilimpelekea tahur sawasawa na wadhu maji ya kutawadhia nilimpelekea wahuwa jalisun ala lmaqaid hل ي kوي aمكا سهم فلان فوضأ عثماني kواذ فأحسن الوضوء akتواز فزورi في tu فيeما ثم قال kيشh عثماني akسeم رأيت النبي صلى الله عليه وسلم توضأ وهو في هذا المجلس فأحسن الوضوء othmani asema mi niliwahi kumwona mtume ametawadha akiwa katika kikao hichi hichi shufi lmutabaa shufi liktida undhur ila litibaaa othmani alienda kukaa pale pale alipokaa mtume na mtume wala ajiakaa pale taabudan kwamba kukaa pale ni ibada lakini wallahi masahaba walikuwa wna mutabaa wa jabu hata mtume akikaa sehemu na wao anataka kukaa sehemu hiyo hiyo jazahum llah iran kwa hiyo anasema nilimwona mtume ametawadha akiwa amekaa hapa hapa kisha akasema mtume baada ya kutawadha uthmani anahadithia man tawadhaa mithla hadha lwudhu thumma ata lmasjida farakaa rakaataini thumma jalasa ghufira lhu ma tqaddama min dhambi tawadha kama maudzo wangu huu kisha akaenda msikitini salatu ljamaa kaenda msikitini akaswali rakaa mbili kisha akakaa basi atasamehewa madhambi yake yaliyopita na mtume akasema la taghtaru lakini msighururike na kufutiwa hayo madhambi makana kumbe ni kiswali rakaa mbili baada y nitafutiwa madhambi kojia nifanye tu madhambi bana nita, nitaenda kufutiwa hapana la taktarumsighururike kwa sababu ili ufutiwe madhambi swala yako ikubaliwe uu na uhakika gani kama imekubaliwa ili ufutiwe madhambi uwe haujafanya madhambi makubwa k kuna mashate katika kufutiwa hayo madhambi no maana mtume mwisho akasema la taghtaru musije kudanganyika au musije kudanganyika na hiyo ofa ya kufutiwa madhambi cha msingi jiepusheni tu na madhambi namfanya ibada i hadithi wapenzi wa wtazamaji wetu imam bukhari ameitaja sehemu tofauti tofauti kwanza ameitaja katika mlango Babu thalatha mthalatha. mlango unaoimiza kutawadha mara tatu mara tatu kila kiungo mara tatu umambukhari amehitaja hapo hiyo hadithi kwa nambari 159 na 10 lakini hadithi hii imam umambukhari ameitaja tena katika mlango yani babulmamadha filudhu mlango wa umuhimu wa kusukutua wakati unatawadha hiyo ni namba, namba ya hadithi hapo ni ya 14 lakini hadithi hii ya kutawadha imamu bukhari amehitaja katika babusi wake ratab walabis lisaim umuhimu wa kupiga mswaki mswaki huwe mkavu mbichi mfungaji anaruhusiwa kupiga hadithi pia ameitaja katika mlango huo katika nambari 1934 مبخاري hث aميta teن aنaseمa katika ملango w قول ya الله تبارك وتالى يا يا النا ان ود الله حق فلا تغرنكم الحياة الdنيا ولا يرنكم بالله الرور ان الhيطان لكم عdو فاتخذوه عdو انما يدعو حزبه ليكuنوا من أصحاب السعير اي aيaa ث ktika لan ambao na habari za shetani. na amekusudia katika kile kipande la tahtaruu msidanganyike msighururike na hiyo ofa ya kusamehewa madhambi hii aya allah anasema ya ayuhannas enyi watu ina wada llahi ha hakika ahadi ya mwenyezimgu ni ya kweli fala tahuranakum lhayau dunia msikubali maisha ya dunia yakupita yakakudanganyeni mtu akala ujana akala raha dunia ikamghururi usikubali wala yaghurannakum billahi lgharur na wala sheitani asikughururuni asikudanganyeni mukaacha kumwabudu allah lgharuri huna shaitan ina shaitan lakum ahuun huyu gharuri mdanganyaji maarufu mwingi wa kudanganya gharuri ala wazni faul huyu sheitani ni adui wenu faattakhidhuhu adua cha msingi nanyii mchukulieni kama adui sio yeye kwenu ni adui alafu nyinyi tatakhidhunahu sadiqan wakhalilan wa hamiman hadha khilafu almtwaqaa nanyii mfanyeni adui huyu ni adui wenu nanyii mchukulieni kama ni adui lengo lake sheitani ni nini inama ydu hizbh liykunu min ashabi said anawaita watu wake wawe katika watu wa motoni ndo lengo lake shetan kwayo mambukhari pia ameitaja hiyo hadithi katika mlango huo na ni hadithi ya 643 katika swe bukhari kwao angalia hii hadithi mambukhari ameitaja sehemu tofauti tofauti katika riwaya mam muslim kwa kweli leo katika kipindi cha leo utaorodhesha hizi riwayati na hii hadithi tutaisherehesha katika vipindi vijavyo inaweza ikachukua hata vipindi viwili vitatu kwa sababu ni hadithi ndefu ina faida nyingi kwo hata kipindi kijacho tutaendelea kuisherehesha hiyo hadithi sasa katika riwaya mamuslim ibni shahabi anasema wa kana ulamauna yaqulun ibni shahabi anasema maulamaa wetu walikuwa wakisema kwamba hadha lwudhuu asbaru ma yatawadhau bihi ahadun lilsalah udhu huu ulioelezewa katika hadithi ya humrani kwa uthman ndiyo udhu kamili ambao mtu anaweza kutawadha ibni shihabi anasema maulama wetu walikuwa anasema namna hii ya udhu ambayo imeelezewa katika kisa cha uthman ndiyo asbaghu hakadha bismi tafdhil ndio ukamilifu wa namna ambavyo mtu anaweza akatawadha kujiandaa sala angalia katika muslim hadithi ya 226 sasa imam muslim amehitaja hii hadithi ya namna ya utawadhaji wa mtume kwa maelezo ya Othman, kutoka kwa kutoa au maelezo ya humran kutoka kwa imam muslim amehitaja katika mlango babu sifati wa waamali mlango unaozungumzia namna ya kutawadha na ukamilifu wa udhu nakuwaje pia amehitaja imamu muslim katika mlango babu fadhilil hudhui wa salati badahu fadhila za udhu na kuswali baada ya kutawadha umetia udhu kuna rakaa mbili za suna uswali kwa ajili ya ule udhu uliotawadha pia amehitaja katika mlango huo na hapo namba hadithi ni 227 kwa hiyo hizi ni riwaya mbalimbali kuhusiana na hiyo hadithi kwa kweli inazungumzia namna gani ya kutawala tumwelezee huyu humran ambaye amepokea hiyo hadithi kutoka kwa uthman asanaani rahimahllah katika subulusalam sherehe ya bulughu lmaram amemwelezea humran kwa ufupi alisema huwa bnu aban humran mtoto wa aban yani baba yake humran ni aban wa huwa maula uthman bni afan na wewe alikuwa ni maula wa uthman sasa maula ina tafsiri nyingi maula labda mtumwa wake mtu au ni mtu ambaye alikuwa mtumwa akamwachia huru yani wewe uliomwachia huru yule uliomwachia huru ni maula wako pia maana maula ya nasiri ina maana nyingi nyingi nyingi, nyingi. au mtu ambaye mmemchanganya katika familia yenu almawali ina maana nyingi kwa kwahiyo almuhimu humrani alikuwa yupo karibu na uhman arsalahu lahu khalid bnu lwalid min baadi man sabahu fi maghazihi khalid bnlwalid ndo alimleta humrani kwa uhman yani kid katika moja kati ya vita alivyoshiriki khalid alipata mateka humran alikuwa katika kundi la mateka wa khalid akamkabidhi uthman faaatakahu uthman uthman anajulikana kwa sadaka vitu alivyo vitoa katika jaishu lusura vinafahamika ko hata huyu alipopewa na khalid bnlwalidi yeye badala ya kumtumia fa akamwachia huru kwa hiyo huyu ndiyo humran baba yake anaitwa aban alikuwa ni maula wa othman na alikuwa katika kundi la watumwa ambao wanamilikiwa na khalit akampa uthman na uthman fa hu, akamwachia huru uislamu unakataa utumwa unaimiza kuwachia huru watumwa na ndiyo maana kwamba watu mambo ibada nyingi sana ukifanya makosa mengi Uh, labda umekutana mkeo mchana wa ramadhan umemwambia ni kama mama yangu adhabu yake ya kwanza ni kumwachia huru mtumwa ili watumwa wasiwepo leo tuishie hapo insha allah katika kipindi kijacho tutaanza na historia ya huyo uhman tarjama ya uhman baadaye tutaangalia faida za hii hadithi namna ya udhu wa mtume fikum jzala haba