السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مذل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أحسن الكلام كلام الله وخير الهدى هدى محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار نغزانغو وبينز وتزماج وافريكا كاربوني kuangalia ahadith ambazo amezikusanya alhafidh ibnu hajari lasqalani katika bulughu lmarami bado tupo katika mlango wa tahara kitabu tahara katika bulughu lmarami na tupo katika habari za vyombo tunaendelea kuangalia ahadith ambazo aa, amezileta alhafidh katika masala ya vyombo na tuliona katazo la mtume sa sallam kula au kunywa katika vyombo vya fedha na dhahabu sasa hadithi yetu ya leo ni hadithi ya 15 katika bulughu lmaram tamko tamko la hii hadithi katika bulughu imekuja hivi an ui salamaa raillah anha al kutoka kwa umusalama mke okay, wa mtume na tutaangalia historia yake fupi kama ambavyo ameleta alimamu ssanaani katika assubuli kwa hiyo kutoka kwa musalama ra anasema qala ala rasululhi wa sallam, amesema mjumbe wa allah na amani ziwe juu yake diyshrabu fi inai fida mtume asema yule ambaye anakunywa kupitia chombo cha fedha alladhi yashrabu fi inai lfiddha yule ambaye anakunywa kwa kutumia chombo cha fedha innama yujarjiru fi batnihi nara jahannam hakika si vinginevyo itakuwa anaingiza anavutia katika tumbo lake moto wa jahannam atakuwa anaingiza anavutia ndani ya tumbo lake moto wa jahannam hii e hadithi kama inavyoonekana wazi inaendelea kukataza kunywa na kula kutumia vyombo vya fedha na kama tumekataza chombo cha fedha basi chombo cha dhahabu nasema mimbabi au la ni zaidi na zaidi na hii hadithi ndugu yangu ameipokea alimamu lbukhari ni hadithi ya 564 katika sahihu lbuhari pia ameipokea alimamu muslim katika mlango wa allibas ni hadithi ya kwanza na ya pili katika mlango wa allibas uh, tuangalie kidogo huyu sahabia sahaba aliyepokea hii hadithi ambaye ni umusalama kwa sababu ni mama yetu ni mke wa mtume s wa sallam. allah katika surat lahzabi anasema annabiyu aula bilmuminina min anfusihim wa azwajuhu ummahatuhum kwamba mtume alaihi swa ana haki zaidi kwa waislam kuliko wao walivyokuwa na haki na nafsi zao na wake zake mtume ni mama wa waislam wamepata hadhihilumuma huu umama umulmuminin sasa umusalama kama alivyoeleza alimamu sanani katika subulusalam anasema hiya ummulmuminin musalama ni mama wa waislam kwa maana ni mke wa mtume zauju nabiyi salllahu lih wasallam ni mke wa mtume sasa umu salama ni kunya kunia ni jina ambalo linaanza na mama fulani baba fulani kunya sasa jina lake halisi ni nani ismuha hindu bintu abi umaya jina lake ni hindi Kana tahta abisalama ibni abdlasad kabla ya kuolewa na mtume alikuwa chini ya abi salama ibni abdil asad ndo mumewe ambaye alikuwa naye kabla ya mtume s w musalama ambaye ndiye mpokeaji wa hadithi ya 15 katika albulugh haajarat ila ardhi lhabasha yeye alikuwa ni miongoni mwa waislamu waliohama kutoka makka kwenda habasha ili kukimbia adha na mateso kutoka kwa makafiri wa kikuraishi pale makka lmukarama maazauji haa alihamia habasha ambayo ni ethiopia ya leo na baadhi ya maeneo fulani kwenye eritrea na somalia na sudan kini imefahamika kama ni ethiopia ya leo kiufupi alihamia huko yeye na mumewe watuwufia anha fi filmadina huyu baba salama aliyekuwa mume wa umu salama kabla ya mtume alikufa akamwacha umu salama madina yaani walivyofika madina abu salama alikufa ikawa huyu umusalama amefiwa na mmea ambaye ni abu salama madina na tukio hilo la kufa abu salama madina lilitokea baada audatihima min alhabasha baada ya kurudi kutoka habasha bas allah tabaraka wataala akamruzuku kuolewa na mtume akawa amepata alumuma umama wa waislam kwamba ni mmoja kati ya ummahatu lmuminini watazawajaha lnabiyu sal llh lhi wa salama fi lmadinati sanata 4 mwaka wa nne tokea mtume ahamie madina mtume akamuoa ummu na ile dua ya kuomba baada ya kufiwa kwamba allah nijali nipe badala dua ya kujikabidhi kwa allah kukubali msiba na kumuomba badala umusalama alifundishwa na mtume na mara kwanza ya kwanza ye hakuamini jinsi alivyoishi vizuri na mmewe hakuamini kamba labda kuna mtu anaweza akawa labda kutegemea kuolewa na mtume kwalivyo angalia masahaba kuona labda kuna mtu labda anaweza akawa mume mzuri kama abu salama lakini mwisho wa siku allah akamruzuku kuolewa na mtume sl wasallam uh, watuwufiat sanata 95 sasa ulamau tarikh wasomi wa historia wanakhtilafiana baadhi wanasema umu salama amekufa mwaka wa59 wengine wanasema mwaka 62 lmuhim wadufinat bilbaqi amezikwa katika makaburi ya baqi algharqat madina amefariki akiwa na umri wa miaka 84a hii ni historia fupi kuhusiana na umusalama ambaye amepokea hadithi hiyo isemayo taban maneno ya mtume aladhi yshrabu fi inai lfidda yule ambaye anakunywa kutumia chombo cha fedha inama yujarjiru fi batnihi nara jahannam hakika si vinginevyo itakuwa anavutia katika tumbo lake moto wa jahannam hadithi ambayo amepokia imamu buhari na muslim na lengo la alhafidh kuileta katika mlango wa vyombo yeye tumeshazungumza nyuma anaona kwamba kama tumekatazwa kula na kunywa kwenye vyombo vya dhahabu na fedha maana yake anaona kwamba matumizi yote hatutakiwi kuvitumia hata kutia maji tukaoga au kutawadha haifai ndiyo lengo lake la kuileta hapo lakini tumezungumzia michanganuo ya baadhi ya wanachoni tutasoma huko mbele wana wanawachuoni wengine nini wanasema katika matumizi mengine yasiyokuwa ya kula na kunywa kupitia vyombo vya dhahabu na fedha ndugu zangu sasa hivi tuingie katika uchambuzi wa lugha uh, kwa ufupi tuingie katika kipengele cha uh, alabhathu alaarabiya au sharhu lmufradat au sharuhu maani lkalimat tuangalie baadhi ya maneno ambayo kidogo tunaweza tukapata faida za kilugha biidhni llahi tabaraka uh, wataala kwanza ielewekwe kwamba ile sehemu inama yujarjiru fi batinihi nara jahannam wapo ambao wamesoma nara kwa maana mafuulu bihi huyu mtu itakuwa anaingiza moto mnywaji ndiye mtendaji anaingiza nara jahannam moto na wapo waliosoma inama yujarjiru fi batinihi naru jahannam yani moto wa jahannam utakuwa kama unaunguruma unatoa unatoa sauti katika katika tumbo lake lakini uh, vapti nzuri kulidhibiti vizuri neno kiusomaji na kimaandishi ni kulisoma kwa nara ndio vapti nzuri ambayo imeshauriwa na wengi katika ulama lhadith ramrahimahumllahu rahmatan wasia allah awape rahma kubwa na pana sasa katika fatu lbari anasema ujarjiru ichikitendo kitendo yujarjiru taban ni mudhari ya jarjara jarjara ujarjiru ambayo masdari ni jarjara au jarjar taban katika masala sarf wanaita ni almudhaafu rubaiyu twende mapumziko tukirudi insha allah tutaendelea na uchambuzi wa lugha katika hadithi بارك الله فيكم