بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء وامام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن سار على نهجه وقتفى اثره الى يوم الدين اما بعد اخواني في الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ndugu zangu katika imani baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin salllahu alaihi wasallam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani leo mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutakumbushana kuhusiana na mada ambayo ni muhimu sana sana sana mada yenyewe ndugu zangu ni mada ambayo ukifanya baadhi ya mambo ambayo tutayataja kama wewe ni mwislamu basi unatoka ndani ya uislamu unakuwa kafiri na ukifa katika hali hiyo bila kutubia bila kurejea kwa mwenyezi mungu subhanahu taala wewe siku ya qiama utaishi ndani ya moto wa jahannama milele milele milele, milele wala hutotoka kwa hiyo ni mada ambayo kila mwislamu inatakiwa aifahamu baada ya kuifahamu aifanyie kazi ndugu zangu katika imani mada yenyewe ni mada ya shirki kumshirikisha mwenyezi mungu subhanahu taala shirki ndugu zangu imeenea katika jamii yetu baadhi ya watu wanafanya shirki imma kwa kujua au kutokujua allahu akbar shirki ndugu zangu katika imani ndiyo dhambi ya kwanza ambayo mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala hatoi msamaha hana huruma mwenyezimungu subhanahu taala na yule atakayemshirikisha kisha akafa bila kuleta toba akifa hali ya kuwa ni mshirikina huyo ni motoni moja kwa moja wala hatotokaga tena ndani ya moto wa jahannam ndugu zangu katika imani kwa hiyo ni mada ambayo ni muhimu sana sana sana ndiyo maana mwenyezi mungu subhanahu wa taala anasema ndani ya qurani katika surati lbayina kwenye aya ya sita ya kwamba inna ladhina kafaruu min ahli lkitabi walmushrikina fi nari jahannam khalidina fiha ulaika hum sharu lbariya allahu akbar Mnyezi mungu anatoa tahadhari kwa ummati muhammadi shu lhi wasalam ili wasiji wakafanya mambo ambayo yalifanywa na nyumati zilizotangulia wakafikwa ummati muhammadi na mambo ambayo yamewafikia waliotangulia ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu anasema inna lladhina kafaru kwa hakika wale ambao wamekufuru min ahli lkitabi miongoni mwa waliopewa kitabu kabla ya ummati muhammad muhammadi swsam mayahudi na manaswara wa kristo walmushirikina na wale washirikina ima katika mayahudi ima katika manaswara ima katika makuraishi na katika huu umma ummati muhammadi sallla wasalam yoyote ambaye akiwa ni mshirikina mungu anasema fi nari jahannam hao ni watu wa moto wa jahannama hawa ni watu wa motoni kisha allah anasema khalidina fiha wataishi humo ndani ya moto katika aya nyingine mwenyezi mungu anasema khalidina fiha abada wataishi humo milele aya nyingine mwenyezi mungu anasema labithina fiha ahqaba wataishi ndani ya moto wa jahannama miaka na miaka allahu akbar mwenyezi mungu anasema ulaika hum sharu lbariya hao ndio viumbe wabaya wabaya wachafu kuliko viumbe wote makafiri washirikina waliokufa bila kutubia ndugu zangu katika imani kuanzia zama za nabii adam mpaka zama za mtume wetu muhammad salallah alih wasalam kwa hiyo shirki ndugu zangu katika imani ni jambo ambalo ni kubwa mno kwa hiyo ni wajibu kwa kila mwislamu afahamu shirki ni nini ili asije akaingia katika ushirikina asije akafanya mambo ya ushirikina ima kwa ujinga kwa kutojua au kwa kukusudia kama baadhi ya watu wanavyofanya kama tutavyokuja kueleza huko mbele ndugu zangu katika imani mtu kabisa anaona hii ni shirki huu ni ukafiri mambo ninayofanya yanakwenda kinyume na dini yangu yanakwenda kinyume na uislamu lakini mwanadamu kwa sababu ya dunia kwa sababu anataka pesa katika njia ya shotikati yupo tayari afanye lolote aue afanye nini aingie katika mambo ya freemason kama zama tulizo nazo baadhi ya watu imekuwa ndio hivyi ndio madili hayo la ilaha allah haangalii mustakbal haangalii baadaye itakuwaje aangalii kuna watu walishamtangulia kaburini walikuwa na mapesa walifanya njia kama hizo za haramu za kutafuta pesa lakini wapo hawapo wameisha kufa humo ndani ya makaburi yao wanafanya nini wanakutana na yale mambo aliyoyafanya katika uhai wao lakini mwanadamu hazingatii mwanadamu hajifunzi kupitia kwa wenzake zangu katika imani kwa hiyo kuna umuhimu wa muislamu mwanadamu kujua shirki ni nini ili ajiepushe na ndiyo kama alivyokuwa akisema sahaba wa mtume muhammadin salllahu laihi wsallam sahaba mtukufu hudhaifa ibnulyaman radillahu anhuma anasema ya kwamba كان الناس يسألون رسول الله صلى الله عليه وسلم عن الخير وكنت أسأله عن الشر مخافة أن يدركني الله أكبر حذيفة رضي الله عنهما أنا يا قوما ولكوا واتو زمزمتم محمد صلى الله عليه وسلم wakimuuliza mtume salallahu aalaihi wasallam kuhusiana na mambo ya kheri ya rasula llah ni jambo gani nikifanya nitaingia peponi ya rasulllah ni jambo gani nikifanya nitapata radhi za allah ya rasulllah ni jambo gani nikidumnalo huenda nikapata shahada wakati mtume, wa kufa kwangu mtume salllahu alhi wasallam anawaambia يا رسول الله نمتندو غاني أمبايو نبورا نتو من السماء صلاة في وقتها نمتو قصالي صلاة وقتي يا رسول الله مومبو غاني نيا خيري وزازي وويلي نامن جيني لكن حذيفة نسمى وكنت أسأله عن الشر لكن ميمي حذيفة نلكو أن مولزم تم محمد صلى الله عليه وسلم كوسيانا نمامبو شاري مخافة أن يدركني kwa kuchelea nisije nikaingia katika mambo ya shari bila kujijua kwa hiyo namuuliza mtume salllah alhi wasalama ya rasula llah ni mambo gani ambayo mtu akiyafanya itakuwa ni sababu ya kuingia katika pepo ya allah ya rasula llah ni mambo gani mwanadamu akiyafanya atapata lana ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala ya rasulllah ni mambo gani ambayo mwanadamu akifanya na akifanayo anaingia katika moto wa jahannama mtume salllahalihi wasalama anamweleza hudhaifa ibnulyamanr kwa hiyo ndugu zangu katika imani ni wajibu kila mmoja katika waislam afahamu shirki ni nini vile vile afahamu ni mambo gani ambayo akiyafanya yanamtoa katika uislamu ndugu zangu katika imani kwa sababu shirki ni dhambi ambayo ni kubwa na mwenyezi mungu kuhusiana na uzito wa shirki akasema ndani ya quran كسورة النساء آية أربعين يا أكوام إن الله لا يغفر ان يشرك به ويغفر ما دون ذلك لمن يشاء ومن يشرك بالله فقد افترى إثما عظيما الله أكبر ملزمون ونسيما إن الله وحقيقه الله سبحانه وتعالى لا يغفر ان يشرك به سماها مسامحه حتساميه ذنبي الشرك اي يوتى امباء اتاكيم شركشه الله halafu akafa bila kutubia mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala hatowi msamaa wayghfir ma duna dhlik limn yshaa lakini dhambi nyingine tofauti na shirki mwenyezi mungu subhanahu wa wataala anatoa msama fain shaa dhabhu wain shaa ghafara lah yeyote ambaye atakayekufa akiwa na madhambi tofauti na shirki huyu atakuwa chini ya matashi ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala allah akitaka atamsamehe na akitaka atamwonjesha adhabu kwa muda anaotaka allah subhanahu wa taala halafu watatolewa ndani ya moto wa jahannama ataingizwa katika pepo ya allah tabaraka wataala lakini yule ambaye amekufa hali ya kuwa ni mshirikina huyo ataishi ndani ya moto wa jahannama milele milele milele na wala hatotoka ndugu zangu katika imani waman yushrik billah fakad iftara ithman adzima yeyote ambaye atakayemshirikisha allah subhanahu wataala kwa hakika amezua jambo kubwa sana allahu akbar jambo kubwa sana ndugu zangu katika imani vilevile allah subhanahu wataala anatukumbusha tena katika surati lmaida aya ya sabini mbili ya kwamba إنه من يشرك بالله فقد حرم الله عليه الجنة ومأواه النار وما للظالمين من أنصار الله أكبر من يزم سبحانه وتعالى أنا توتم نقوم بيا ونادم فيوم جمله ما في يا يولي atakayemshirikisha allah subhanahu taala bila kuubi na akafa bila kutubia ndugu zangu katika imani allah anasema innahu kwa hakika si vinginevyo watu wafahamu ya kwamba man yushrik billah yeyote atakayemshirikisha allah subhanahu taala na akafa bila kutubia akafa ndani ya ushirikina akafa ndani ya ukafiri fakd harama llahu alihi ljanna huyo ameharamishiwa na mwenyezimungu kuingia peponi huyo kwake ni haramu kuingia katika pepo ya allah subhanahu wataala wamawahu nar mafikio yake itakuwa ni katika moto wa ma lilhalimina min answar madhalim washirikina makafiri hawatokuwa na mwombezi siku ya kiyama hakuna ambaye atakayekinga kifua mbele kwa kuwaombea na kuwatetea waliokufa hali ya kuwa ni na ndugu zangu za katika imani nini maana ya shirki ndugu zangu za katika imani shirk wanaseema wa sheria ya kwamba huwa litiqad biana lillahi sharikan fi dhatihi au fi sifatihi au fi uluhiyatihi au fi cibadatihi au, au fi mulkihi allahu akbar kwamba shirki ndugu zangu katika iman ambayo mwanadamu akiitikadi akiwa nayo inamtoa katika dairat lislam anatoka katika uislamu anakuwa kafiri kama alikuwa ni mwislamu anaswali sala tano anafunga mwezi mtukufu wa ramadhani kisha kwenda hija anatoa zaka akifanya haya mambo ndugu zangu anatoka katika uislamu anakuwa kathiri alitiqadi biana lilahi sharikan fi dhatihi mwanadamu kuwa na itikadi kuwa na imani ya kwamba mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala yuko na mshirika katika uungu wake la ilaha allah allahu akbar kwamba mungu haya mambo yanayofanyika duniani mambo ya kuteremsha mvua mambo ya kuotesha mimea mambo ya kuleta upepo mambo ya kutoa jua mashariki mpaka magharibi mambo mwezi waonekana nyota zaonekana kwamba kuna mwingine anayefanya hii kazi pamoja na mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala la ilaha illallah kwamba allah yupo na mshirika allah yuko na msaidizi hii ni shirki ndugu zangu mwanadamu anatoka katika uislamu au katika sifa za allah wa taala kwamba kuna mwingine ambaye ana uwezo kama wa allah anasifika na sifa alizonazo mwenyezimungu tabaraka wataala rabulizati wljalal ndugu zangu katika imani katika sifa za allah subhanahu wataala arrazaq mwenyezi mungu ndio anayetoa riski sasa wee mwanadamu ukiwa na itikadi ya kwamba kuna mwingine anayetoa riski kinyume cha allah subhanahu taala ikiwa mungu hataki kunipa riski yake kuna kiumbe mwingine anatoa riski kama anavyotoa allah mwanaadamu akiwa na itikadi kama hii anakuwa ni kafiri ndugu zangu katika iman kwamba katika sifa za allah subhanahu taala yuhi wayumite kwamba mwenyezi mwenyezimungu anahuisha mwenyezimungu anafisha mwenyezi mungu anakufanya unakuwa hai mtu anapofikwa na mauti ni kwamba muda wake umefika mwenyezi mungu subhanahu wataala ndiyokapanga hu anasema hapana kuna mwingine kuna kiumbe mwingine ambaye ana sifa kama hizi za mwenyezi mungu anahuisha na anafisha huyu anakuwa ni kafiri anatoka katika uislamu ndugu zangu katika imani na ndiyo maana ma arawafidha itikadi ya shia al ithnaasharia itikadi yao kwa hawa maimamu zao kumi na mbili shia ithnaasharia ni shia ambayo ithnaahara ni neno la kiarabu kwa kiswahili ni kumi na mbili kwa maana mashia ithna asharia wenyewe ni kwamba wanawaamini maimamu kumi na mbili sasa angalia sifa ambazo hawa mashia wanawapa hawa maimamu kumi na mbili sifa za umungu ndugu zangu katika imani sifa ambazo mwanaadamu wa kiitikadi na hizo sifa anatoka katika uislamu ndio maana wanachuoni wa ahli sunna wamewatoa shia alithna aharia katika uislam kwamba sio islamu ni makafiri kwa sababu gani kutokana na itikadi imani ndugu zangu katika wislam. imani ndio inamtoa mtu katika uislamu pamoja na vitendo kwamba hawa maimamu zao kumi na mbili wenyewe ndio ambao wanaendesha dunia na hawa maimamu kumi na mbili hawafi ila kwa bkhtiarihim kwa kutaka kwao akitaka kufa ndio anakufa kama hatakimala kulmoti akija kuchukua oro ake anawambia hapana hivi sasa sitaki kufa siku nikitaka kufa nitakuambia la ilaha allah inafikia mpaka allahu akbar akapewa ali bin abi abitalibi radiallahu anhu sifa za khatari sifa ambazo hana kwamba siku ya qiama ali bin abi talibi radi llahu aanhu ndio atafanya kazi ya kuwaingiza watu peponi wengine kuwaingiza motoni la ilaha illallah angalia huu muswiba ndugu zangu katika imani kwa hiyo katika sifa za allah subhanahu wataala mwanaadamu atapo hitikadi ya kwamba kuna kiumbe mwingine anasifika na sifa za mwenyezi mungu subhanahu wataala huyo anakuwa kafanya shirki anatoka katika uislamu ndugu zangu katika imani au fi uluhiyati katika uungu wake mwenyezi mungu subhanahu taala kwamba mungu si mmoja tu mungu si pekee yake mungu a wa, wa mungu wako wengi e, kuna mungu baba kuna mungu mwana kuna mungu roho mtakatifu unakuta mwanadamu kasoma kabisa yuko na madigri yuko na madigri ni doktor kasoma mtu nafikia anatengeneza ndege allahu akbar anatengeneza simu huko afrika unaongea na mtu ambaye uko ulaya lakini anakuambia wa mungu ni watatu kuna mungu baba kuna mungu mwana kuna mungu roho mtakatifu mwenyezi mungu anasema msisemi kama kuna wa wamungu watatu إِنَّمَا هُوَ إِلَٰهُ وَاحَدٌ مغن مُّوْجَةُ تو, تُوْ اللَّهُ أَحَدٍ اللَّهُ الصَّمَدِ لَمْ يَلِدِ وَلَمْ يُولَدِ وَلَمْ يَكُنْ لَهُ كُفْوًا أَحَدٍ mungu ni mmoja mungu ndio anakusudiwa na kila jambo kila mwenye matatizo anamwambia allah subhanahu wataala mungu hakuzaa mungu hakuzaliwa mungu hafanani na chochote inafikia wanadamu wengine wanasema ya kwamba bwana yesu ndiyo mungu tena mungu mkuu la ilaha allah nabi isa alahi ssalam bwana yesu atakuwa mungu vipi hali ya kuwa amezaliwa ana mama mama yake ni mariam maria anajulikana wengine wanasema ni mungu kwa sababu amezaliwa bila baba allahu akbar je kila ambaye anazaliwa bila baba ni mungu nabii isa alahi salam bwana yesu yupo na mama tutasemaje kuhusiana na nabii adamu alaihi ssalam hana baba wala mama tutasemaje kuhusiana na mama yetu hawa ametoka katika ubavu wa nabii adam hababa ke nani mama ake nani ndugu zangu katika imani baadhi ya mambo inatakiwa utumie akili kwa hiyo shirki ndugu zangu katika imani katika wa mwenyezi mungu mwenyezi mungu ni mmoja wa mungu sio wawili wala watatu hapana mungu ni mmoja tu vile vile katika shirki ndugu zangu fi ibadatihi mtu anafanya shirki katika ibada ya mwenyezi mungu subhanahu taala kuswali inatakiwa mwanadamu aswali kwa ajili ya allah subhanahu taala na wala asifanyi ibada ya sala kwa ajili ya kiumbe fulani akifanya ibada ya swala kwa ajili ya kiumbe fulani anakuwa amefanya shirki ndugu zangu katika imani mtu anafanya ibada kwa ajili ya jini lake lilimewambia asali kwa hiyo anaswali kwa ajili ya jini anasali sala ya faradhi kwa ajili ya allah vilevile vile akiwa faragha akiwa chumbani kwake mtu anachumba maalum hakuna yeyote anayoingia ni yeye tu anafanya ibada kwa ajili ya mashaitani anafanya ibada kwa ajili ya majini ndugu zangu katika imani anamshirikisha mwenyezi mungu katika ibada kuchinja ndugu zangu katika imani ni ibada mwanadamu anapochinja achinje kwa ajili ya allah subhanahu taala na wala asifanyi ibada ya kuchinja kwa ajili ya shetani jini wake lilimwambia achinje vipi bana mnachinja kondoo e hey, tunachinja ana huyu mama fulani ee jini wake amepanda amesema anataka damu la ilaha illallah michango inafanyika ananunuliwa kondoo mkubwa watu wanachinja umechinja kwa ajili ya allah au umechinja kwa ajili ya amri ya jini umechinja kwa ajili ya amri ya jini unafanya shirki unatoka katika uislamu ndugu yangu mwislamu allah subhanahu wataala anasema katika surati l- سورة الأنعام كتك آية زمشوميشو يقوان إن صلاتي ونسكي ومحياي ومماتي لله رب العالمين لا شريك له وبذلك أمرت وأنا أول المسلمين الله أكبر صلاة ambayo mtu anaswali kuchinja kuwa hai mtu kufa vyote ni milki ya allah subhanahu taala inna salati kuhakika swala linayoiswali wanusuki ibada ya kuchinja linayoifanya wamahayaya uhai wangu wamamati kifo changu lillahi rabbi alamin vyote hivi ni milki ya allah subhanahu taala na wala sio milki ya kiumbe wa aina yoyote sasa wewe mwanadamu unachinja kwa ajili ya sheitani umetoa ibada ya mwenyezi mungu subhanahu taala umeipeleka kwa kiumbe ndugu yangu mwislamu umefanya shirki kubwa unatoka katika uislamu ndugu zangu katika imani kwa sababu hiyo shirki inakuwa ni dhiddu tauhidi shirki inakuwa ni kinyume cha tauhidi tauhidi maana yake ni kumpokesha allah subhanahu taala anaetuwa riskin nani allah anaehoishan nani allah anaefishan nani allah anayefaa kuabudiwa nani allah mtu achinje kwa ajili ya nani kwa ajili ya allah subhanahwataala mtu aswali kwa ajili ya nani kwa ajili ya allah subhanahu wa taala hii ndio tauhidi lakini ukifanya kinyume chake unakuwa umefanya shirki ndugu yangu mwislamu shirki wa islamu ina namna nyingi kuna namna mbalimbali mbali za ushirikina ndugu zangu katika imani shirki ina namna tofauti tofauti tutaeleza namna moja baada ya, mungi, baada ya nyingine ili kila mmoja afahamu ndugu zangu katika imani kwamba kitu fulani nikikifanya nakuwa nimefanya shirki naingia katika ushirikina nikifa katika hii hali mimi ni miongoni mwa watu wamotoni hata kama watu wakikusomea khitma kila siku hitma elfu moja wewe unaingia motoni tu hautoki watu wakikujangia misikiti laki tano wewe ni motoni tu watu wakiwa nakutulia sadaka kila siku umekufa hali ya kuwa ni mshirikina vyote hivyo watavyovifanya baada ya kufa kwako havitokusaidia chochote mbele ya allah subhanahu wataala kwa hiyo ndugu zangu katika imani jambo la kwanza miongoni mwa aina za shirki kubwa ni mwanadamu kufanya nida yaani kujaalia kwamba mwenyezi mungu subhanahu taala yuko na mshirika katika ibada yake huyo mshirika anamtii kama anavyomtii mwenyezi mungu anamuheshimu kama anavyomheshimu mwenyezi mungu subhanahu wa taala hii ni shirki kubwa ndugu zangu katika imani kwamba mwenyezi mungu yuko na mshirika mungu si mmoja tu wa mungu ni wawili au zaidi ya wawili mwanadamu akiwa na itikadi kama hii akiwa na imani kama hii basi huyo anatoka katika uislamu si mwislamu anakuwa ni kafiri anakuwa ni mshirikina mungu ni mmoja hana mshirika katika uungu wake wala hana msaidizi mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa kwaio mwanadamu atapokuwa na kiumbe kingine anakitii hiki kiumbe kama anavyomtii mwenyezi mungu subhanahu wa taala huyu amefanya shirki ambayo ni kubwa anakiheshimu ikikiumbe kama anavyomwheshimu mwenyezi mungu subhanahu taala huyu anakuwa ametoka katika uislamu katoka katika uislamu anakuwa ni kafiri ndugu zangu katika imani kwa hiyo tahadhari mwanadamu tahadhari ndugu yangu usiwe na wa mungu wengine pamoja na mwenyezi mungu subhanahu wa taala mwenyezi mungu ni mmoja hana mshirika katika uungu wake allah subhanahu wa taala na mwanadamu anapokuwa na itikadi kama hii basi afahamu akifa bila kuachana na hiyo miungu mingine basi huyu ni mukhaladu fi nari jahannam ataishi milele milele ndani ya moto wa jahannama mwenyezi mungu atuepushe na hiyo hali mwenyezi mungu atujalie tumwabudu yeye mmoja tu na wala tusimshirikishi na chochote ndugu zangu katika imani hii ni aina ya kwanza miongoni mwa aina za shirki ambayo ni shirkil akbar ambayo ni shirki kubwa ambayo inamtoa mtu katika mila katika dini ya kiislamu ndugu zangu katika imani namna ya pili ndugu zangu katika imani miongoni mwa namna za shirki kubwa ni shirku duaa ni shirki katika dua katika kumwomba mungu subhanahu wa taala na hii shirki ya dua ndugu zangu katika imani kwa kweli watu wengi wanaifanya dua wa huwa duau ghairullahi min alambiyai walauliyai litalabi risqi au shifai maridhu au ghairi dhalik hii shirki ya dua ambayo baadhi ya watu wanaifanya anaombwa kwanza asiyekuwa allah subhanahu wa taala wanaombwa manabii mitume wa mwenyezi mungu vilevile vile wanaombwa mawalii watu wema masharifu mashekhe waliokufa inafikia watu wanaenda kwenye makaburi yao wanaowaomba ndugu zangu katika imani badala ya kumwomba allah subhanahu wataala watu wanatafuta riski kwa waliekufa kwa wafu ndugu zangu katika imani mtu inafikia yupo na mgonjwa nyumbani badala ya kumpeleka hospitali au kutafuta dawa ambayo inanasibiana na yale maradhi unakuta mwanadamu unakuta baadhi ya waislamu anaenda kwenye makaburi anawaomba waliyekufa maiti kwamba wameondolee matatizo wameondolee mu, wa huyo anayeumwa haya maradhi anayomsumbua ndugu zangu katika imani hii ni shirki ya wazi kabisa shirki katika dua ndugu zangu katika imani angalia watu wanavyomuomba mtume muhammadin salllau laii wasalama angalia watu wanavyofanya shirki mpaka ndani ya msikiti wa mtume muhammadin salllahu lihi wasalama madina mtu anapita badala ya kumtolia salamu assalamu alaika ya Rasool allah assalamu alaika ya nabiy allah watu wanafanya shirki watu wanalielekea wana kaburi la mtume salallahu alaihi wasalama mtu ananyanyua mikono mtu anamwomba mtume salallahu alihi wasalama ya rasulllah mimi nimetoka tanzania ya rasulllah mimi nimetokea kenya ya rasulllah mimi nimetokea uganda ya rasulllah mimi nimetokea burundi ya rasulllah mimi nimetokea kongo ya rasulllah mimi nimetokea rwanda ya rasulllah mimi nimetokea sehemu fulani nimekuja ya rasul llah niko na mgonjwa nyumbani yuko ndani kitandani hatoki ya rasulllah huu ni mwaka wa pili ya rasula llah msaidie apone la ilaha illa llah badala ya kumwomba mwenyezimungu wa taala anaombwa mtume muhammadin sala llahu alaihi wasalama haifai ndugu zangu katika imani angalia baadhi ya watu wanavyomwomba mwenyezimungu wa taala kwa kupitia watu wema kwa kupitia masharifu angalia mambo yanayofanywa huko lamu huko kwenye makaburi ya masharifu angalia shirki zinavyofanyika iraqi kwenye kaburi la abdulqadir ljailani ndugu zangu katika iman angalia shirki ambazo zinafanyika katika kaburi la imamu shafi rahimahullahu misri mambo ya ajabu ndugu zangu katika imani yanayofanya na wakina nani ambao wanajinasibisha kwamba ni waislamu hali ya kuwa hivi vitendo vinawatoa ndani ya uislamu ndugu zangu katika imani inafikia mwanamke anaenda kwenye kaburi la imamu shafi rahimahullah mwanamke ameolewa mwaka wa pili bado hajapata mimba anaenda kwenye kaburi la imam shafi anatoa sadaka pale anachukua mchanga anajipaka mwanamke anajigaragaza anajivuruga kwenye mchanga imam shafi nisaidie huu ni mwaka wa pili sasa toka niolewe huu ni mwaka watatu toka niolewe sijapata mimba hata kichezo hakuna nisaidie imam shafi nipate mimba la ilaha illa allah vipi ndugu zangu katika imani imam shafi atukusaidia upate mimba wewe imam shafi rahimahu llah ukishakufa mwelekee mwenyezi mungu subhanahu wa taala mwenyezi mungu ambaye ni qadirun ala kulli shai mungu ndio mweza wa kila kitu yahbu liman yashau inatha wa yahbu liman yashau dhukur au yzawijuhum dhukurana wainatha wayjaalu man yashau wa aqima hii ni kazi ya allah subhanah wa taala kuna baadhi ya watu mwenyezi mungu anawajalia wanapata watoto wa kike tu kuna wengine mwenyezi mungu anawajaalia wanapata watoto wa kiume peke yao kuna wengine mwenyezi mungu anawajaalia wanakuwa na mchanganyiko anapata watoto wa kike na watoto wa kiume kuna wengine mwenyezi mungu wanawajaalia wanakuwa ni matasa wanakuwa ni mangumba hawazai mtu inatakiwa mwelekee mwenyezi mungu subhanahu wataala nabi ullahi ibrahimu alaihi salam kisha kuwa mtu mzima anamwomba mwenyezi mungu subhanahu taala ampe mtoto anapata watoto katika hali ya uzee anampata nabii ismail anampata nabi ullahi ishaq alaihi wassalam katika uzee kwa sababu gani baada ya kumwomba allah subhanahu taala kwa hiyo ndugu zangu katika imani watu waache kuyaabudu makaburi watu waache kuwaomba waliokufa ndugu zangu katika imani wamwombe mwenyezi mungu subhanahu taala kwa hiyo hii ni shirki katika dua ndugu zangu katika imani na unapotoka kumwomba mwenyezi mungu usimshirikishi na chochote katika ile dua mwombe mwenyezi mungu direkte moja kwa moja angalia baadhi ya watu wanasema ya kwamba ikiwa unataka kuonana na raisi basi hauwezi ukaonana naye moja kwa moja mpaka upitie kwa sekertari mpaka upitie kwa nani ndio a kuruhusu au apeleke maombi yako kwa raisi raisi ya kubali ndiyo wende sasa itakuwaje mwenyezi mungu subhanahu wa taala mtu amwombe mwenyezi mungu moja kwa moja bila kupitia kwa mtume bila kupitia kwa shekhe bila kupitia kwa walii la ilaha illa allah mwenyezi mungu subhanahu wa ta'ala anafananishwa ana na viumbe mwenyezi mungu anasema ndani ya qurani ya kwamba waqala rabukum uduuni astajibi lakum mwenyezi mungu kisha sema uduuni obe niombeni, niombeni. siyompitie kwa mtu fulani sio mpitie kwa kiumbe fulani kupitie kwa mitume kupitia kwa malaika kupitia kwa mashekhe kupitia kwa masharifu hapana moja kwa moja uduuni niombeni moja kwa moja astajib lakum ntakukubalieni maombi yenu sio kupitia kwa kiumbe ndugu zangu katika imani tumwombe mwenyezi mungu wa taala na wala mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala tusimfananishi na kiumbe kwamba kuonana na rahisi kuonana na mfalme mpaka uonani na mawaziri wake wa kuombee wapeekwapeleke maombe, maombi yako mbele hapana mwenyezi mungu sio hivyo ndugu zangu katika imani hizi ni sifa za kibinadam huu ni utaratibu wa kibinadam sio taratibu wa mwenyezi mungu subhanah wataala ndiyo mwenyezi mungu subhanah wataala anasema katika surati yunus ya kwamba katika aya 1st wla tdu mn dun llah ma la ynfaak wla ydurk fain faalt fainka idha mn alalimin ai mn almushrikin usiombi min duni llahi kinyume na mwenyezi mungu usiombi asiyekuwa allah subhanahu taala ma la yamfauka wala yadhuruka allahu akbar mambo ambayo hayatukunufaisha mambo ambayo hayatukudhuru muombe mwenyezi mungu subhanahu taala usiombi kiumbe fa faalta ikiwa utaacha kumwomba mwenyezi mungu na ukaomba viumbe ukawaomba malaika ukawaomba mashetani ukawaomba mafrimasoni ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu anasema fainaka idhan minaldhalimina ukifanya hivyo unakuwa miongoni mwa madhalim na dhulma iliyokusudiwa hapa ni shirki fainaka idha min aldhalimin ai min almushirikina unakuwa miongoni mwa washirikina ndugu zangu katika imani anayefaa kuombwa ni allah subhanahu wataala peke yake angalia mwenyezi mungu subhanahu wa taala aliposema ndani ya qurani katika surati nuh ya kwamba mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wa taala alipomtuma nabiullahi nuh alahi salam kuwalingania umati wake walipokuwa wanaabudia masanamu wanasema mungu wanasema la tadharunna alihatakum wala tadharunna wadda wala suwaa wala yaghutha wayauka wanasra hawa walikuwa ni watu wema katika zama za nabillahi nuhu alayhi salam hawa watu wakafa baada ya kufa angalia shaitani akawaia wat akawajia watu watoto wale wazazi waliishi wali muda mrefu wakafa wakaja watoto wakwambia mnajua makaburi ya fulani na fulani na fulanie au walikuwa ni watu wema sasa tufanye nini mwe mnawakumbuka tengenezeni masanamu ya sura zao mweke pale kwenye makaburi yao mkiwa mnapita pale mnaona masanamu yao picha zao mnakumbuka kwamba walikuwa wanafanya ibada na nyinyi mnajitahidi mnafanya ibada sasa masanamu tutoatua wapyaa kuna mtu fulani ni bingwa kutengeneza masanamu yupo sehemu fulani wakaenda kule wanatengeneza masanamu wanaweka kwenye makaburi watoto wakawa wakubwa mpaka wakafa wakaja wajukuu شيطانك وفاتم من يا آه. بابا زين ونقول ونقول ونقول آه. ايه ونقول ونقول وانا ونقول ونقول ونقول ونقول ودا ونقول wanayabudu badala ya kumwabudu allah subhanahu wataala ndio nafikia zama tulizonazo unakuta mtu kabisa yuko na kadigri kake yuko na kashahada kake kacheti kake lakini yupo na kasanamu juu ya meza kabla yakya kwenda kazini anakambia kali kasanamu imana mimi naenda kazini nisaidie niende salama na nioride salama la ilaha illa allah wengine wanavaa tusanamshingoni kwamba ndio tunawalinda tunafanya nini inna lillahi wa wainna ilaihi rajiun ndugu zangu katika imani tumwombeni mwenyezi mungu subhanahu wataala peke yake na wala tusimshirikishi na chochote ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu aina ya tatu miongoni mwa aina za shirki ni shirki niya wa iradatu lkasdi ni shirki ya nia ndugu zangu na kukusudia kufanya mambo baadhi ya watu wanafanya ushirikina katika nia baadhi ya binadamu wanafanya ushirikina katika kufanya baadhi ya mambo ndugu zangu katika imani na hii shirku nia wanasema wanashuoni anyanwiya wayuridu wayaksudu laabdu biamalihi jumlat wtafsila ghairu llahi wahuwa shirku fi litiqadi ni mwanadamu ananuiya anakuwa na nia ya kufanya kitu fulani hiki kitu anachokusudia kukifanya kuanzia mwanzo wake mpaka mwisho wake ni yasio kwa ajili ya allah subhanahu wa taala ni kwa ajili ya kitu kingine ni kwa ajili ya kiumbe kumridhisha kiumbe la ilaha allah anamridhisha kiumbe hali ya kuwa na mwasi mwenyeezi mungu subhanahu wa taala hii ni shirki ya wazi ndugu zangu katika imani ومن يزمون سبحانه وتعالى أنا أقول في هود في آية 15 وفي vile آية vile 16 يقول من كان يريد الحياة الدنيا وزينتها نوفى إليهم أعمالهم فيها وهم فيها لا يبخصون أولئك الذين ليس لهم في الآخرة إلا النار وحبط ما صنعوا فيها وباطل ما كانوا يعملون الله أكبر من كان يريد الحياة الدنيا ييوتي أنا حي وحيوة دنيا ييوتي أنا يتاكا كفوني ممبوكة كهي دنيا wazinataha na mapambo yake hii dunia mambo yote yanayopatikana ndani ya dunia mtu anataka kufanya sio kwa ajili ya allah subhanahu wataala mungu anasema nuwaffa ilayhim amalahum fiha mwenyezi mungu atawatekelezea ya mambo yao watafanya mungu atawapa afya iliyokuwa nzuri mungu atawapa nguvu ili wazidi kuzama katika ushirikina mtu anatafuta mahali mtu anatafuta pesa mtu anataka anatakawa bilionea kwa muda mfupi kwa miezi miwili tu anaona njia ya urahisi ni kumtoa kafara mtoto wake ni kumtoa kafara baba yake ni kumtoa kafara mama yake ili apate mapesa ndugu zangu katika imani mungu atakupa tena wakama wanavyosema waswahili njia ya shari bana haina, haina uzito wala haina konakona nyingi ni mara moja tu unakuwa tajiri unalala maskini unaamka tajiri mungu wanakupa lakini wahum fiha la yubkhasun mungu hata wanyima katika hii dunia atawapa vile ambavyo wanavyotaka lakini wafahamu ya kwamba ulaika ladhina laisa lahum fi lakhirati illa nnar hao wanaotaka dunia kwa shotikati wanaotaka utajiri kwa muda mfupi wafahamu ya kwamba akhera hawana lolote hawana chochote zaidi ya moto wa jahannama wahabita ma swanau fiha na mema yote ambayo watakaokuwa wameyafanya duniani mwenyezi mungu mema yao anayegeuza ni habaa manthura ni vumbi tupu anasagasaga amali zao zote wabatilu ma kanu yaamalun na inaesabika ni batil matende yao yote mwenyezimungu subhanahu taala anawalipa hapa hapa duniani kama walivyotaka wenyewe kwa hiyo allah allah ndugu zangu katika imani msitaki shotikati katika kutafuta utajiri inatakiwa ujitahidi ufanye sababu za kisheria sababu ambazo zilizoamrishwa na mwenyezi mungu na mtume salallahu alaihi wasalama fanya mambo ambayo yanalingana na uislamu mambo ambayo hayapingani na uislamu ili uwe tajiri ndugu zangu katika imani na wala usitafuti utajiri kwa ajili ya kuua ndugu zangu katika imani utaupata utajiri utapata neema kidogo duniani baada ya muda utakufa utapambana na mwenyezimungu subhanahu wa taala aina nyingine ya shirki ndugu zangu aina ya nne ni shirki اlmahaba kuna shirki katika kupenda katika mapenzi ndugu zangu katika imani wdhlika ban yhiba mع اllah ghairo kamhabath lilah au ashad au aqal wlan اlmhabaة mstlzim lighayat الzul wاlkhuduع ndugu zangu katika imani katika aina za shirki kuna shirki ya mapenzi mwanadamu anampenda kiumbe kama anavyompenda mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala au ashadde wakati mwingine inakuwa mapenzi ni zaidi anampenda mwanadamu zaidi anavyompenda allah subhanahu wa taala hii ni shirki mwanadamu akiwa na mapenzi kama haya yanamtoa katika uislamu ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu anatukumbusha katika surati lbaara katika aya ya 1 a 65 kwamba wamin annasi man ytahidhu min duni llahi andada yuhibuna hum kahubi llah waladhina amanuu ahadu huba lilah wa min alnasi kuna baadhi ya watu alhamdulilah siyo wote kuna ambao wanampenda mwenyezi mungu subhanahu taala ukweli wa kumpenda lakini mwenyezi mungu anasema waminannasi kuna baadhi ya watu man min duni llahi andada wanawapenda wasiokuwa kinyume na mwenyezi mungu subhanahu wa taala wanawafanya kwamba ndio vipenzi vya ndani ndio miungu allahu akbar hawa watu hawa viumbe wanaopendwa yuhibunahum kahubillah wanadamu wanawapenda hawa viumbe kama wanavyompenda mwenyezi mungu subhana wa taala huu ni msiba wa islamu lakini mwenyezi mungu anasema wladhina amanuu ashadu huban lillah lakini wale wanaomwamini mwenyezi mungu subhanahuwataala ukole wa kumwamini wanampenda zaidi allah subhanahu wataala mwenyezimungu atujaalietu miongoni mwa hao wanaompenda allah zaidi kuliko vyumbe wake ndugu zangu katika imani mapenzi ni hatari mapenzi yanampelekea mwanadamu anakufuru mapenzi yanampelekea mtu anafanya maaswi mwingine haelewi kitu kwenye mapenzi ndugu zangu katika imani kwa hiyo inatakiwa mapenzi ya kwanza kabisa iwe ni mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala baada ya mwenyezi mungu anayefuata ni mtume muhammadin sala llahu alaihi wasallama alafu yanakuja mapenzi mengine mtu kumpenda baba mtu kumpenda mama mtu kumpenda mke mtu kumpenda mtoto mwanadamu kumpenda shekhe wake mwanadamu kumpenda jirani yake haya ni mapenzi ya kawaida lakini haya mapenzi ya kuwapenda wazazi kuwapenda watoto kuwapenda ndugu isifikii kilele cha mapenzi ya kumpenda mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama au mwenyezi mungu subahanahu wa taala mwenyezi mungu na mtume topu ndugu zangu katika ime. Mani. angalia ndio bwana mmoja anapigiwa mfano katika mapenzi anaitwa majununu laila huyu alikuwa anampenda mwanamke mmoja alikuwa anaitwa laila ndugu zangu angalia mapenzi namna yalivyo jamaa anaenda laila akitumwa dukani jamaa yuko nyuma namfuata nawambia laila mimi nakupenda laila anasema wapi mimi sikupendi jamaa nalia jamaa akawa sasa kula tabu jamaa nakonda kwa ajili ya mapenzi mawazo mpaka sasa familia ya jamaa ikamwambia kwa nini usendi maka ukazunguka alkaba wakati unazunguka alkaba unakuwa unamwambia mwenyezi mungu aondoe mapenzi katika nafsi yako ya kumpenda lelolela hakutaki jamaa akasema ni kweli itabidi nifunge safari nende maka nikafanye toafu jamaa akaenda mpaka maka anazunguka alkaba hukuwa naomba dua e mwenyezi mungu ninakuomba mwenyezi mungu nizidishie mapenzi nimpende nimpendelela sana la haula wala quwata illa billah angalia mapenzi ndugu zangu katika imani mtu hajielewi kabisa kwa hiyo ndugu zangu katika imani anayefaa kupendwa zaidi zaidi zaidi ni mwenyezi mungu subhanahu wa taala anayekuja daraja ya pili ni mtume muhammadin salallahu alaihi wasallama halafu wanakuja watu wengine ndugu zangu katika imani na mapenzi yanazidiana namna unavyompenda mama ntofauti unavyompenda unavyo mke wako ni kwamba mapenzi ya mke ntofauti na mapenzi ya mama mapenzi ya mke n tofauti na mapenzi ya mtoto wahakadha na kuendelea ndugu zangu katika imani jambo lingine miongoni mwa namna za shirki ndugu zangu katika imani ni shirku taa mtu anafanya shirki katika kumtii mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala na kuwatii viumbe wengine allahu akbar na huyu ni msiba ndugu zangu katika imani wa huwa musawatu ghairu ghairullahi billahi fi tashrii lhukmu hii shirki ndugu zangu wengi wameingia katika wanadamu kwamba anafanya musawati analinganisha kwamba hukmu ya mwenyezi mungu ni sawasawa na hukmu ya binadamu wengine inafikia mpaka wengine wanasema kwamba hapana ii sheria ya, ya mungu ya kwenye quruani hii ni sheria nzito ni sheria ngumu imeshapitwa na wakati sheria bora ni sheria ya nchi fulani inna lillahi wa inna ilaihi rajiun mwanadamu ukisema haya maneno kwamba sheria ya wanadamu ni bora kuliko sheria ya mwenyezi mungu au zinalingana ni sawasawa unakuwa ni kafiri unatoka katika uislamu ndugu zangu katika imani kwa sababu gani mwenyezi mungu anasema ndani ya qurani ya kwamba ini lhukmu illa lillah hukmu sheria ni za mwenyezi mungu wa taala mwenyezi mungu ndio ambaye ametuumba baada ya kutuumba mwenyezi mungu ndio anayetujua kwamba huyu hawa binadamu inatakiwa niwape sheria fulani ndiyo itakayowafaa sheria mwenyezi mungu haibadiliki kwamba ah, imeshapitwa na wakati intekewa tubadilishe mambo hapana sheria mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala inaendana fi kuli zamani wa makani kila zama na kila mahala sheria ya mwenyezimungu subhanahu taala ni swaleh ni nzuri ni nzima inafanya kazi wakati wowote lakini sheria za kibinadamu kila siku zinabadilishwa mwaka huyu sheria ni hii mwaka mwingine inabadilishwa akija rahisi huyu anabadilisha anaweka sheria yake akija rais mwingine anavunja sheria aliyoikuta anaweka ya kwake hizi ndio sheria za kibinadamu lakini sheria ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala iko pale pale ndugu zangu katika imani kwa hiyo yeyote ambaye atakayeona ya kwamba sheria ya mwenyezi mungu sio bora hukumu za mwenyezi mungu hazifai kwamba mungu amemdhulumu mwanamke kwenye mirathi kwa nini mwanamke anapewa moja mwanamume anapewa, mbe, anapewa mbili hii ni dhulma uislamu una mdhulumu mwanamke la ilaha allah angalia dada yangu tahadhari unaweza ukatoka katika uislamu bila kujijua wewe najihisabu ya kwamba ni mwislamu lakini mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala wameisha kuwekea exi kwamba wewe wameisha toka katika uislamu muda mrefu kutokana na maneno kutokana na itikadi kutokana na dunia ndugu zako katika imani wanawake wengi wanakuwa wanadanganywa kwamba iwezekani msukubali nitakiwa mwanamke awe sawasawa na mwanamume kwenye mirathi mwanamke na nayee nitakiwa awe anatoka anafanya kazi kama mwanamume asiyo anakaa nyumbani tu mwanamke na nayewe anavaa masuruali mwanamke nayee awe anavaa na, na, na, na, makaptula asiwo anajifunikafunika tu wakati wote la ilaha allah hivi ndivyo wanavyotaka maadui ya uislamu inafikia sasa mwanamke anatolewa nyumbani kwake mwanamke sasa amekuwa ni kama nyanya sokoni yani anauzwa anavyotaka anapunguza bei anafanya nini matangazo ya biashara mtangazaji mkubwa pale inakuwa ni mwanamke yuko uchi kabisa hivi ndivyo wanavyotaka maadui wa uislamu ndugu zangu katika imani wakinamama tanabahini zindukeni wakinamama dunia ya mwisho haki inaonekana ni batili na batili inaonekana ni haki ndugu zangu katika imani turejeeni kwa mwenyezimungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani na ndio maana mwenyezi mungu subhanahu wataala amesema katika surati tauba katika aya h ya kwamba itahadhuu اخبا اتخذوا احبارهم ورهبانهم اربابا من دون الله هي ايه يا دugu zangu wakati mtume sallallahu alayhi wasallam anisoma mbele yake alikuepo swahaba mtukufu adi ibn hatim thi radhiyallahu anhu arda kama nilivyopokelewa katika sunan katika katika sunan atirmidhi rahimahullah adi anamwambia mtume ya rasul llah lasna kunna nabuduhum hawa viongozi wa kanisa tulikuwa hatuwaabudu ya rasulllah mtume salllahu alehi wasalam anamwambia adi ya kwamba je wenyewe walikuwa wanaharamisha mambo ambayo ni halali adi anasema naam na nyinyi mnakubali ndiyo walikuwa wanahalalisha mambo ambayo ni haramu ndiyo nanyeyim na nyinyi mnakubali ndiyo mtume salallahu aleihi wasallam anasema fatilka ibadatuhum hiyo ndiyo ibada huko ndio kuwaabudu allah allah ndugu zangu kuna baadhi ya watu wanawafata mashekhe hata kama shekhe amekosea mtu anasema mimi sikubali kama shehe ataingia motoni na mimi niko tayari kuingia motoni pamoja na shekhe la ilaha illa allah musiba ndugu zangu katika imani unaona haki unasema hapana hata kama hii ni haki lakini shehe fulani shehe wangu akukubali wa haifuati haki kwa hiyo na mimi sikubali kama shehe wangu wamekataa na mimi nnakataa sikubali huu ni msiba ndugu zangu katika imani haya ni maafa katika dini ndugu zangu katika imani haki unapoiona sehemu yoyote inaotekiwa uifuate kwa ajili ya allah subhanahu wa taala na wala usiangalii kauli ya shekhe wako angalia kasema nini mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala kaelekeza vipi mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasallama ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema qurani katika surati maida kwenye aya 44 ya kwamba waman lam yahkum bima anzala llah fa ulaika humu lkafirun yoyote yule wale wote ambao watakaye hukumiana na sheria isiyokuwa ya allah subhanahu wataala wakaona ya kwamba sheria mwenyezi mungu sio bora haifai lazima twende kwa makafiri lazima twende kwa mathwaguti lazima twende kwa wakina joni lazima twende kwa wakina paulo ndio watuhukumie mambo yetu ya kiislamu akaacha mambo ya dini akawaacha mashehe na mashehe wa kuhukumu wapo akasema ya kwamba mashehe hawafai iyo qurani imeshapitwa na wakati huyu anakuwa ni faulaika humu lkafirun hawa ni makafiri ndugu zangu katika imani Tutanabaha, tutanabahi ndugu zangu katika imani ndo mungu anasema vile vile kwenye maida katika surati maida kwenye aya 5 ya kwamba afa hukma aljahiliyati yabighun wa ahsanu min allahi hukman liqaumin yuqinun je hukmu za makafiri hukmu za matahuti ndiyo bora ndio mnataka hukmu za makafiri mnaacha hukmu za allah subhanahu wa taala la ilaha illallah angalia serikalini waislamu wanagombana wanaenda kuhukumiana na makafiri ndugu zao katika imani wanawacha mashekhe wanaacha serikali za kiislamu wanaacha mabaraza ya mashekhe wanaacha kongamano la mashekhe katika mji wanawaacha mashekhe wanaacha qurani wanaacha sunna ya mtume sala laa wa sallama wanaenda kwa makafiri ndugu zangu katika imani watu wamegombana muskitini wanaenda kwa makafiri wanaenda serikalini ili serikali ndiyo itewe hukumu ya mambo ya uislam inna lillahi wa wainna ilaihi rajiun ndugu zangu katika imani miongoni mwa aina ya shirki nyingine ni shirki lhulul وهو الاعتقاد بأن الله حل في مخلوقاته وهذه عقيدة ابن عربي الصوفي ومن تبعه في ضلالاتهم ومن أقوالهم قاتلهم الله وما الكلب والخنزير إلا إلهنا وما الله إلا راهب في كنيسة إن لله وإن إليه راجعون angalia ndugu zangu katika imani miongoni mwa aina za shirki shirki lhulul kwamba mtu anakuwa na itikadi ya kwamba mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ameenea kila sehemu mwenyezi mungu kwamba ameenea kila mahala yuko mwenyezi mungu hii ni shirki, hii ni shirki ndugu zang katika imani ndiyo mmoja anakutana na mashekhe anamuuliza e, unasema mungu ipo kila sehemu mungu ipo kila sehemu na kwenye mfuko wako yupo mungu yupo hata kwenye mfuko wangu na kwenye tumbo la ngurue yupo mungu yumo yu ndani ya tumbo la ngurue na kwenye kinywa cha mbwa yupo mungu yupo ndani ya kinywa cha mbwa na chooni yupo mungu mungu hata chooni yupo ina lillahi wa wainna ilaihi rajiun huu ni msiba ndugu zang katika imani shirki lhulul mwenyezi mungu ameenea kila sehemu huu ni ushirikina ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu anasema ndani ya qurani ya kwamba kwenye aya nyingi arrahmanu ala larshi stawa mwenyezi mungu subhanahu wa taala amestawi katika arshi yake ndio imamu maliki rahimahullah na vile vile maimamu wengine wameulizwa kaifa stawa namna namnagani alivyostawi mwenyezimungu subhanahu taala katika arshi imamu maliki rahimahullah anasema ya kwamba alistiwai maalum kustawi kunajulikana walkaifiatu majhul lakini namna alivyostawi mungu haijulikani wa walimanu bihi wajib kuamini kama mwenyezi mungu amestawi katika arshi ni wajibu wassualu anhu bidaa na kuuliza kuhusiana na masala kutaka utafiti ni, imekuwaje mungu wastawi ni bidaa ni uzushi lakini tunaamini kama alivyoeleza mwenyezi mungu ndani ya qurani alrahmanu alalarshi stawa mnyezi mungu amestawi katika arshi hii ni imani ahlusunna waljamaa ni imani ambayo inatakiwa mwanaadamu awe nayo kwamba mungu amestawi katika arshi mwenyezimungu subhanahu wa taala tupo duniani kutoka katika mgongo wa huu wa dunia huyu wa ardhi huyu mpaka mbingu ya kwanza hapa katikati kutoka duniani mpaka mbingu ya kwanza ni miaka elfu kamsini. kutoka mbingu ya kwanza mpaka mbingu ya pili miaka elfu kamsini. mpaka mbingu ya tatu miaka elfu kwa hiyo baina ya mbingu na mbingu ni miaka elfu kamsini. mpaka mbingu ya saba kwa hiyo mbingu ya saba juu yake kuna maji baina ya mbingu ya saba na maji ni miaka elfu juu ya, ya maji kuna kursi baina ya maji na kursi ni miaka elfu hamni alafu juu ya kursi kuna arshi ya mwenyezi mungu wa taala na mwenyezi mungu yupo juu ya arshi yake na kila kinachofanyika duniani mwenyezi mungu wa taala nakiona ikiwa ni kwa siri ikiwa ni kwa dhahiri subhana subhanaallahi wataala ametakasika ametukuka mwenyezi mungu subhanahu taala mwenyezi mungu anaona kila kitu angalia ibnu arabi sufi hawa ni watu ambao wamechupa mipaka wana itikadi mbovu imani za kikafiri na wale wafuasi wao angalia kwenye maneno yao anasema kwamba wamalkalbu walkhinziru illa ilahana kwamba mnaona mbwa mnaona nguruwe mbwa nguruwe yote ni mungu kila unachokiona duniani ni mungu mallahu illa rahibun fi kanisa hata yule pasta yule padiri yuko kanisani na yule nayee ni mungu vile vile inna lillahi wainna ilaihi rajiun shirki lhulul ndugu zangu imani kwamba mwenyezi mungu ameenea kila sehemu ni imani mbovu kwamba kila unachokiona duniani ni mungu kuta hizi ni mungu nyumba ni mungu gari ni mungu simu ulionayo ni mungu kalamu ulionayo ni mungu nguo uliovaa ni mungu binadamu mwenzako ni mungu ukimwabudu hamna tatizo kila kitu unachokiona hapa ni mungu la ilaha illa llah ina lilahi wainna ilaihi rajuu inafikia vilevile hata vile baadhi ya waislamu ukimuuliza mungu yuko wapya hajui muislamu sehemu mungu alipo ukimuuliza mungu yuko wapy sema mungu yupo kila sehemu kila mahala mungu yupo hii ni imani mbovu mungu hayupo kila sehemu mwenyezi mungu yuko mbinguni ndugu zangu watu wazima wanashindwa imani na watoto wadogo mfuate mtoto mdogo muulize mungu yuko wapi utaona mtoto mdogo anaonyesha juu la haula wala quwata illa billah huyu mtoto mdogo hajenda shule ajenda chuo amejuaje kama mungu yuko juu fitura maumbile lakini mtu anatengeneza magari mtu anatengeneza masimu mtu anatengeneza makompyuta mtu anatengeneza mameli mtu anafanya mambo ya ajabu hajui sehemu ambayo mungu yupo huyu ni msiba ndugu zangu katika imani vilevile vile, katika aina ya shirki ni shirki tasaruf wahuwa lirtiqadu biqudrati lanbiyai walsalihina walauliya ala tasarufu fi lkauni وليس هناك ما يمنع من أن تذكر الصالحين والرسل بما يسحقون من فضائل ولكن المحظور ولكن المحظور هو أن نجعل لهم شيئا من حقوق الله الخاصة به دقوزان كتك إيماني كتك شرك التصرف شرك يا دي شمامبو كوانبا يا na kuamini ya kwamba kuna baadhi ya kuna watu wema wenyewe vile vile wana uwezo wa kuendesha mambo hapa duniani kama anavyoendesha mwenyezi mungu subhanahu taala hii ni shirki mwanadamu akiwa nayo inamtoa katika uislamu ndugu zangu katika imani kwa hiyo kuna baadhi ya watu wanaamini ya kwamba kuna makhluqati wana uwezo mtu akaenda kwenye kaburi la abdulqadiri ljailani akimwomba abdulqadiri anamjibu mtu yupo tanzania anamwomba abdulqadiri abdulqadiri anajibu mtu yupo kenya mtu yupo uganda mtu yupo burundi mtu yupo kongo mtu yupo rwanda yuko wapi anamwomba abdulqadiri jailani na mgonjwa hapa muda mrefu hajapona kisha tumia dawa muda mrefu abdulqadiri msaidie hapone hii ni shirki mtu akifanya hivi anatoka katika uislamu ndugu zangu katika imani haifai mtu kuwa na itikadi kama hii itikadi mbovu itikadi ya kishirikina hili ni jambo ambalo analiweza mwenyezi mungu wa taala peke yake hanamshirika katika hili kuna baadhi ya mambo ambayo mwanadamu anaweza akamsaidia mwanadamu mwenzake na kuna mengine ambayo mwanadamu hawezi isipokuwa mwenyezi mungu subhanahu wataala mtu unaumwa kukunyanyua kwa kupeleka hospitali mwanadamu mwenzaku anaweza mtu huwezi kujirisha mkono umepooza mkono umepararaisi mwanadamu mwenzako anakulisha na kusaidia ili ni jambo ambalo liko chini ya uwezo wake lakini mtu haupati mimba unaenda kwa mwanadamu unaenda kwenye kaburi la shekhe unawambia shekhe nisaidie shekhe wengine naende kwenye makaburi ya wakina babu babu tumekuacha muda mrefu babu tunakutolea sadaka babu tunakufanyia matambiko tunakufanyia sijui mambo gani babu mjukuu wako babu hajapata mimba babu tusaidie wazee mliokufa mizimu ya wakina babu njooni mtusaidie la ilaha illallah huu ni na ndugu zangu katika imani haifai kabisa ndugu zangu haifai kabisa zama tulizo nazo inafikia baadhi ya watu wana itikadi za kikafiri yaani mambo ambayo hata makafiri wa kikuraishi walikuwa hawafanyi hayo mambo wala walikuwa hawana hiyo itikadi lakini zama tulizo nazo baadhi ya watu wana itikadi za ajabu ajabu ndugu zangu katika imani inafikia mwanadamu anatafuta mali anaona njia nyepesi ya kupata mali ni kumtoa mtoto wake kafara mwingine anamtoa baba yake kafara mungine anamtoa mama yake kafara mwingine anamtoa mke wake kafara ina lillahi wa wainna ileihi rajiun kwa ajili ya kutaka mali angalie huu na ndugu zangu katika imani hata makafiri wakikureshi awakufanya haya mambo makafiri wa kikuraishi wanafahamu ya kwamba anayetoa riski ni mwenyezi mungu subhanau wa taala lakini mwanadamu anatafuta riski kupitia kwa mashaitani mwenyezi mungu anasema katika surati yunus katika aya y 31 waman yudabiru lamra fasayaquluna llah ukiwauliza makafiri wa kikuraishi nani ambaye anaendesha mambo watasema ni mwenyezi mungu subhanah wa taala zama tulizo nazo ukiwauliza baadhi ya watu nani, wakina nani wanaendesha dunia watu wanasema dunia inaendeshwa na wafirmason ina lilah wainna ilaihi rajuun watu kwamba dunia inaendeshwa na mashetani kwa maana nyingine sio tena mwenyezi mungu subhanaataala mwenyezi mungu hana tena kazi mafirmason wakiteka mvua inyeshe mvua inanyesha mafirmason wakiteka meli izame meli inazama mafirmasunachiteka treni ipate ajali treni apata ajali sio tena mwenyezi mungu wa taala huu ni msiba ndugu zangu katika imani watu sasa imani zao zimekuwa ni dhaifu kabisa ndugu zangu katika imani miongoni mwa aina za shirki kuna shirki ya khofu mwanadamu kumkhofu kiumbe zaidi anavyomkhofu mwenyezi mungu subhanau wataala hii haifai hii ni shirke ambayo ni kubwa ndugu zangu katika imani inatakiwa mwanadamu amkhofu mwenyezi mungu subhanahu taala zaidi na zaidi na zaidi lakini kuna hofu ambayo ni tabii kuna hofu ya kawaida hii haina matatizo ndugu zangu katika imani mwanadamu anakuwa na hofu kwamba iki kiumbe iki na chenyee kina uwezo wa kuleta manfaa au wa kuleta madhara kweio mwanadamu anakuwa na hofu ya hatari kama baadhi ya watu wanavyookopa mashetani mtu anakuwa na hofu ya kwamba e, e, e. we unaleta mchezo huyu ana shetani la hatari jini wake ni mkali akipanda hapa hapakaliki mtu anakuwa na hofu jini akisema kitu mtu anatekeleza nataka peti ya dhahabu watu wanatafuta pete ya dhahabu haraka haraka wa kuuza vitu wanauza ili mradi patikane peke ya dhahabu nataka damu ya njiwa ntafuta njiwa inachinjwa anapewa jini damu nataka damu ya kondoo watu wanatafuta kondoo nataka damu ya mbuzi watu waatafuta mbuzi nataka damu ya ngombe watu watafuta ngombe wachinja sio kwa ajili ya allah subhanahu wa taala kwa ajili ya kuokopa kiumbe kwa ajili ya kuokopa shetani kwa ajili ya kuokopa majini hii ni shirki ndugu zao katika imani haifai mwanadamu kuwa na shirki kama hii kuwa na hofu kama hii ndugu zangu katika imani lakini kuna hofu ambayo ni tabiia hofu ya kibinadamu hii haina matatizo mwanadamu akiwa nayo kama mwenyezi mungu subhanahu wa taala alivyoeleza ndani ya qurani kwenye surati lqasas aya 2 anaelezea kisa cha nabi ullahi musa alaihi ssalam mungu anasema fakharaja minha khafan yatarakabe nabillahi musa alaihi salam baada ya kuua mtu katika kabila la firauni kwa ajili ya kumtetea katika kabila lake fawakazahu musa fakadha aleihi nabiullahi musa akampiga ngumi yule jamaa kafa sasa watu wakabaki mjini wanaambizana nani aliyeua nani aliyeua nabi ullahi musa akasikia akaambiwa kwamba anatafutwa siri ili, ilishafishuka ilishajulikana kwamba musa ndiyokaua konaabullahi musa alahi salam akatoka katika mji wa misri anaelekea madian khaifanya tarakabe anaondoka akiwa na hofu huku anakuwa anaangalia kulia kushoto mtu asimwoni kwahiyo hii ni hofu ni hofu ya kawaida ndugu zangu katika imani haina matatizo vile vile kuna hofu ya kawaida mtu kuokopa nyoka mtu kuokopa mnyama mkali anaokopa simba anaokopa nge hii ni hofu ya kawaida mtoto anapofanya makosa kumwokopa baba yake kumwokopa mama yake anajua kwamba atampiga hii nakuwa ni hofu ya kawaida haina matatizo ndugu zangu katika imani vilevile vile katika aina ya shirki ndugu zang katika imani ni shirki tawakul shirki ya kutegemea na hii ndugu zang katika imani baadhi ya watu wanategemea wanamtegemea siokuwa allah subhanahu wataala allah allah ndugu zangu katika imani tujitahidini tuwe tunamtegemea mwenyezimungu subhanahu wa taala na wala tusitegemei viumbe ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wa taala anasema ndani ya qurani katika surati lfurqan kwenye aya ya 8a a mwenyezi mungu anasema ya kwamba watawakkal ala lhaii aladhi la yamut mumegemee mtegemeeni mwenyezi mungu wa taala mwenyezi mungu ambaye yupo hai mwenyezi mungu ambaye hafi hana sifa ya kufa allah subhanahu wataala ndugu zao katika imani tafwidhu lamri ila llahi walitimadu aalaihi kuelekeza mambo yako kwa mwenyezi mungu na kumtegemea allah subhanahu wataala hili ndiyo jambo ambalo linatakiwa lakini usielekezi mambo yako kuasie kuwa allah subhanahu taala katika mambo ambayo hakuna naye yaweza zaidi ya allah tabaraka wataala mwanadamu akifanya hivi atakuwa anafanya shirki ndugu zangu katika imani katika namna za shirki ndugu zangu katika imani ni mwanadamu anategemea viumbe katika mambo ambayo haya vi, hawa viumbe hawawezi mifano mbalimbali ndugu zangu katika imani tunaitoa mwanamke mwana ameolewa hajapata mimba mwanadamu anaenda kwenye kaburi la babu mwanadamu anaenda kwenye kaburi la shekhe anamwambia shekhe aliyekufa shekhe wangu shekhe wangu mtoto wangu ameshaolewa huu ni mwaka wa watatu ajapata mimba shekhe msaidie shekhe apate mimba hasawataka shekhe ndio atoke kaburini ajampe mimba mtoto wako hua ni matatizo ndugu zangu tutumini akili akili aliyotupa allah subhanahu taala fatabiru ya ulil albab tuzingatie wazingatie watu wenye akili akili iko wapi ndugu zangu katika imani unaenda kwenye kaburi kaburi huyo alishakufa ameshaoza anakutana na aliyoyafanya huko mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala vipi atakusaidia mwelekee mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala ndugu zangu katika imani kwa hiyo inatakiwa وندام ومتجمي الله سبحانه وتعالى. ندمنا نمشي صلى الله عليه وسلم كاسمه يا كوانبا حديث يا عمر بن الخطاب رضي الله عنه يا كوانبا. لو انكم تتوكلون على الله حق توكله لرزقناكم كما يرزق الطير تغدو حماس وتروح بطانا au kama qala sala llahu aalaihi wasalama anasema mtume sala llah alehi wasallama ya kwamba laiti nyinyi binadamu laiti nyinyi viumbe mgelikuwa mnamtegemea allah subhanahu wataala ukweli wa kumtegemea mwenyezi mungu angelikupeni riski allah angelikuruzukuni kama anavyowaruzuku ndege taghaduhi maswa ndege asubuhi wanaruka ndani ya matumbo hamna kitu wataruhu bitwana lakini wakati ndege wanaporejea kwenye majumba yao jioni wanarudi hala yakuwa matumbo yao yamejaa ndege anatoka anamtegemea allah subhanahu wataala mwenyezi mungu anamruzuku lakini mwanadamu anaamka anapiga mahesabu wapi nitaenda kuiba mwanadamu anapiga mahesabu ni njia gani ya shotikati nikiifanya nitapata mamilioni ya pesa anaambiwa o siangaiki eh. tafuta ziwa la mwanamke ambaye amefia ndani ya, ndani ya nyumba kwa ajili ya kuungua utapata pesa watu wanachoma majumba ya watu watu wanafia ndani watu wanaenda kuzika mtu anaenda makaburini anaangalia huyo amezikwa hapa ikifika usiku anakuja anafukua kaburi na nakiswa anakata ziwa anapeleka anakuwa tajeri watu wanawambia kitaka utajiri wetafuta kichwa cha mtu aliyezikwa kwa muda wa siku tatu mtu anaenda anasikidizia wapi mtu kafa sehemu fulani mtu kafa anaenda makaburini anajua siku ya kwanza siku ya pili siku ya tatu anaenda kaburini anafukua kaburi anakata kichwa cha mtu cha maiti anapeleka kule mtu anakuwa tajiri mtu anakuwa tajiri kwa shotikati ndugu zangu katika imani watu wanafanya shirki za ajabu shirki ambazo ukizisikia ukiziona wallahi machozi yanatoka moyo unasisimka moyo unatetemeka shirki ambayo inafanywa na ummati muhammadin salllahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani turejeeni kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa kumalizia ndugu zangu katika imani haya ni baadhi ya mambo ambayo nimekusudia tukumbushane kuhusiana na shirki ili kila mmoja wetu ndugu zanke katika imani ajitahidi aachane na haya mambo ya ushirikina aelekee kwa mwenyezi mungu wa taala kwa kumalizia tunamwomba mwenyezi mungu subhanahu taala atufishe aliokua ni waislamu mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala atusamee madhambi tunayoyafanywa kwa usiku na mchana mwenyezimungu ajalie wakati wakufakwetu tuseme lailaha ilallah mwenyezimungu siku ya kiama atufufue tukiwa nyuma ya mtume muhamadin sallai wasalaa mwenyezimungu atusamee madhambi yetu pamoja na wake zetu pamoja na wazazi wetu pamoja na mashehe zetu na mwenyezi mwenyezimungu subhanahwataala atujalie siku ya kiama tuingie katika pepo yake mwenyezi mungu atuepushe na adhabu za kaburi mwenyezimungu subhana wa taala tuepushe na moto wa jahannama kwa kumalizia ndugu zangu tutakutana tena katika kipindi kinachokuja kwa haya machache yanatosha nasema subhanaka llahuma bihamdik ashhadu an la ilaha ila anta astaghfiruka waatubu ilaik subhana rabika rabilizati ama yasifun wasalamun ala lmursalin walhamdulilahi rabi lalamin wssalamu alaikum wrahmatu llahi wabarakatuh