بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على رسول الله صلى الله عليه وسلم وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد فان اصدق الحديث كلام الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها Dalala, fi nar b ndugu zangu wapendwa baada ya kumshukuru mwenyezimungu mwenyezimungu ambaye ndiye mula wetu mwenyezi mungu ambaye ndiye katumba akatuleta hapa duniani kama inavyofahamika kwamba kutokana na hikma zake mwenyezi mungu mula wetu mtukufu hawezi kukiumba kitu isipokuwa kwa sababu au kwa hikma maalum na nandio maana hata sisi wanadamu mwanadamu ambaye ni mkamilifu wa akili mwanadamu ambaye ni akili zake zikotimamu si hafanyi jambo lolote hisipokuwa anakuwa na makusudio au anakuwa na malengo katika jambo lake hilo hivyo mola wetu ni aula zaidi kwamba atakuwa na makusudio katika mambo yake anayoyafanya ikiwa miongoni mwayo ni kumwumba mwanadamu ambaye ni mimi na wewe kwamba mola wetu ametuumba akatuleta hapa ulimwenguni lazima atakuwa alikuwa na kusudio aliyolitaka katika kutumba kwake hivyo ndugu zangu waislamu au ndugu zangu ambao hamjabahtika kuwa waislamu ningependa kwa uwezo wa mwenyezi mungu katika kikao chetu hiki mazungumzo yetu tuzungumzie kuhusu uislamu lakini vipi tutazungumzia uislamu au tutauzungumzia uislamu katika nyanja zipi kwa kuwa uislamu ni uwanja mpana ni vizuri kama tutaainisha baadhi ya pointi tutakazoizungumzia na hii ni kulingana na muda wetu kwamba muda wetu hautakuwa ni mrefu na pengine inawezekana usitutoshe kwa hiyo tutaainisha baadhi ya nukta au pointi ambazo tutaweza kuzizungumzia katika kikao chetu au katika mhadhara wetu wa leo ndugu zangu miongoni mwa mambo ambayo ningependa tuyazungumzie baadhi yake ni haya yafuatayo kwanza kabisa ningependa tuzungumze kwa muktasari kuhusu historia ya mwanadamu na ujumbe wa mwenyezi mungu ni ipi historia ya mwanadamu na ujumbe wa mwenyezi mungu na jambo lingine tutaona je ni kweli mungu ana dini zaidi ya moja na kama ndiyo kwamba mwenyezimungu ana dini zaidi ya moja basi ni ipi au ni zipi hizo dini za mwenyezi mungu subhanahu wa taala halafu vilevile tutajaribu kuangalia ulipatikana vipi ukengeukaji katika dini ikiwa mwenyezi mungu anazo dini au anayo dini kama ni moja sasa iliwezekana vipi au ni ipi historia ya kukengeuka kwa mwanadamu kutoka katika maumbile sahihi ya mwenyezi mungu ambayo ni kumwahudumungu mmoja na kisha tutaangalia wito wa uislamu na waislamu kwa ujumla kwa ulimwengu mzima wito wa waislamu au kul mi kauli mbiu ya waislamu na uislamu kwa ujumla kwa ulimwengu na pia tutajaribu kuangalia mazuri ya uislamu na mengine kama yatatokea basi tutaweza kuyaongeza katika mazungumzo yetu kulingana na muda utakavyokuwa tukienda nao kwanza kabisa nianze kumshukuru mwenyezi mungu mtukufu mwenyezi mungu ambaye ndiye amepwekeka kutokana na kuwepo kwake mungu ambaye ametukuka na kila sifa ya ukungufu ikiwa miongoni mwa sifa alizotukuka nazo ni sifa ya kuwa na mke au kuwa na mtoto hizi ni sifa ambazo mwenyezi mungu mola wetu ametukuka nazo mwenyezi mungu mola wetu vimeshuhudia vilivyomo mbinguni na vilivyomo ardhini juu ya ukweke na utukufu wake mwenyezi mungu mola wetu vyote vilivyomo mbinguni ni katika alama za utukufu wa mwenyezi mungu mola wetu yeye mwenyezi mungu ni mmoja tena ni mpweke ambaye hakuzaa wala hakuzaliwa pia mwenyezi mungu mola wetu ametukuka kutokana na kufanana na viumbe vyake yaani mwenyezi mungu hafanani na chochote katika viumbe wake yeye mwenyezi mungu peke yake ndiye mwenye kuuendesha ulimwengu na kuwendesha vitu vyote vilivyomo katika ulimwengu kwa uwezo wake mwenyezi mungu mola wetu ndiye mwenye kuugeuza usiku na mchana mwenye kuyageuza masiku kwa ujumla hii ni katika baadhi ya matukufu na uwezo wa mwenyezi mungu bali uwezo wa mwenyezimungu ni mpana zaidi kiasi kwamba mzungumzaji yoyote yule awavyo hawezi kuuzungumzia utukufu wa mwenyezi mungu na akaumaliza kisha nifuatishe kwa kumtakia rehma na amani bwana wetu kipenzi chetu mtume wetu muhammadi salllahu alihi wasalama ambaye mwenyezi mungu kamtuma rasmi kwa ajili ya kuja kuondosha upotovu hapa duniani na vilevile vile kunyanyua bendera ya uongofu kisha niwatakie rehma pia ahali zake yaani watu wake pamoja na masohaba wake mwenyezi mungu radhi na rehma na mjizimungu za mungu ziwafikie wote ama baada ya utangulizi huu mfupi kwa hakika ndugu zangu ni kweli kwamba dini ambazo anazifuata mwanadamu hapa duniani ni nyingi sana sana sana kiasi kwamba haziwezi kuhesabiwa kwa wingi wake lakini zilizokuwa mashughuli ni chache katika hizo nyingi zilizokuwa mashughuri ni chache na nyingi katika dini hizo baadhi yake zinafanana moja kwa moja kiasi kwamba huwezi ukakuta tofauti eidha tofauti utaikuta katika dini hizo labda katika majina ya mwenyezi mungu na katika baadhi ya vipengele ambavyo ni michache tu katika dini hiyo na sababu zilizopelekea pengine kufanana kwa dini hiyo kwa dini hizi mbalimbali tunaweza tukaona kwamba pengine ni kwamba wakati alipokuwa akija mtume na watu wake wakamfuata yaani mwenyezi mungu alipokuwa akimtuma mtume kisha watu wake wakamfuata baada ya kuwa anapofishwa mtume huyo anapoondoka mwenyezi mungu akamfisha basi watu wake na wafuasi wake wote waliokuwa wakiingia waliokuwa wakimfuata wahuingiza katika mafundisho ya mtume huyo itikadi mbalimbali mbali za kishirikina ambazo walikuwa wakiziitakidi kabla ya kuja kwake huyo mtume kwa hiyo tunakunduka kwamba miongoni mwa sababu za kutofautiana itikadi au kutofautiana hizi dini ni kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala mungu aliyektakasika na kutukuka alipokuwa akimtuma mtume mtume huyo akaleta mafundisho ya mungu kwa watu wake kisha inapofika wakati wake wa kufariki yani mungu akamfisha muda wake wa kufikisha ujumbe wa mungu kawa umefika anapoondoka basi wale watu wake ukipita muda huwa wanachukua yale mafundisho yao ya zamani yaliyokuwa kabla ya kuja kwa mtume wakayaingiza katika dini na hatimaye wakayabadilisha mafundisho sahihi ya mtume aliyokuja nayo na ndiyo maana utakuta baadhi ya dini nyingi zimeingia mambo ya ushirikina na mafundisho ambayo waliokuwa wakiaiga kutoka huko zamani na ni ukweli usiopingika kwamba hakika dini hizi mwanzo kabisa kabisa kabisa zilikuwa ni ufunuo kutoka kwa mwenyezi mungu ufunuo ambao mwenyezi mwenyezimungu kawafunulia wanadamu kupitia malaikupitia mitume wake lengo kubwa ikiwa ni kuwawezesha wanadamu waweze kuishi maisha ya usalama na maisha ya utulivu au nyingine, kwa ibara nyingine kwamba ilikuwa lengo la mafundisho haya ya mitume ni kuleta amani na usalama katika ulimwengu kisha lakini wanadamu kutokana na tabia zao za kibinadamu wakayageuza mafundisho hayo na wakaleta maharibifu katika dini na mafundisho ya mitume na mafundisho ya mwenyezi mungu kwa ujumla hii ni kwa ufupi uhusiana na sababu za kutofautiana au wingi wingi na kuongezeka kwa dini mbalimbali hii ni moja katika sababu zilizopelekea mambo kama hayo sasa tujaribu kuangalia kwa muhtasari kuhusu historia ya mwanadamu na mitume au na ujumbe wa mwenyezi mungu mtukufu ndugu zangu ni kwamba wakati mwenyezimungu subhanahu wa taala alipomteremsha adam alipomteremsha baba yetu adam na mke wake mama yetu hawa akaoleta hapa duniani basi tangu kipindi hicho uadui ulikuwa ni wenye kuendelea baina ya adamu mwenyewe upande wake na kati ya ibilisi na baina ya ibilisi na kizazi cha ja adam kwa upande yani, wa pili yani uadui wa ibilisi yani shetani ulikuwa ni wenye kuendelea tangu huko wakati ambapo mwenyezi mungu alimleta baba yetu adam na mke wake mama yetu hawa hapa duniani waweze kuishi katika usohuu wa, usohu wa dunia hii basi uadui ulikuwa ni wa milele kisha uadui hukahamia kwa kizazi cha ii adamu ambaye ni baba yetu adamu kisha ugomvi huu na uadui huu ukawa ni wenye kuendelea ikiwa malengo yake makubwa kabisa ni kuwazuia watu kutokana na uongovu na kuhakikisha kwamba huyu sheitani anahakikisha kwamba anawakosesha kheri na anawapambia shari na kuhakikisha kwamba anawaweka mbali kabisa na radhi za mwenyezi mungu na akiwa anakupia wawe ni watu waovu hapa duniani na vilevile wawe huko akhira ni katika watu watakaoingia katika adhabu za mwenyezi mungu ikiwa miongoni mwa adhabu zake ni moto ambao kauandaa kwa wale watakaoepuka na kujitenga mbali na sheria zake na hukumu zake alizozitaka watu waozifuate lakini mwenyezi mungu mola wetu kama tulivyotangulia kuzungumza kwamba mwenyezi mungu hakutuumba kwa mchezo mchezo tu hivi hivi bila sababu pamoja na hivyo vilevile hakutuwacha hivi hivi kama alituumba kwa malengo pia hakutuwacha hivi hivi bali alitutumia mitume mitume ambao walikuwa malengo yao au kazi zao ni kuwabainishia watu ibada sahihi ya kumwagudu mola wao na vilevile kuwaangazia njia sahihi itakaafikisha katika mafanikio hapa duniani na katika mafanikio ya akhira aliyoyandaa mungu numba wetu hivyo mwenyezi mungu mola wetu akawaeleza majini na watu akawataarifu kwamba pindi utakapokujieni ujumbe kutoka kwangu kitakapokujieni kitabu kutoka kwangu au akakujieni mtume yoyote kutoka kwangu ambaye atakuwa anakuongozeni katika yale yatakayokukurubisheni kwangu mimi na yatakayokukurubisheni katika rahi zangu mimi basi mfuateni kwa sababu mwenye kufuata uongofu wa mwenyezimungu huyo atakuwa ni mwenye kuongoka na atakuwa nimwenye kuwa katika hali ya usalama na yeyote mwenyezi mungu akaufuata ujumbe wa mungu na akavifuata vitabu vyake na yote waliokuja nayo mitume huyo basi afahamu kwamba atakuwa ni mwenye kufauru wala hatakuwa ni mwenye hofu na wala hatopotea na wala hatapata tabu yoyote hapa duniani kwa hali hii ndugu zangu hivi ndivyo kilivyoanza kisa cha mwanadamu hapa tunazungumzia kisa au historia ya mwanadamu hivyo baba yetu adam akaishi hapa duniani na wale waliokuwa baada yake miongoni mwa vizazi vyake wakaishi karne nyingi sana tu kiishi katika kumtii mwenyezi mungu na kufuata sheria zake wakimkwekesha yeye kwa ibada kama anavyotaka mwenyezi mungu malawetu kisha ikapatikana ushirikina ukaja ushirikina akaabudiwa asiyekuwa mungu subhanahu wa taala hapo ndipo mwenyezi mungu akamtuma mtume wa kwanza kabisa na binuhu lengo kubwa ikiwa ni kuwalingania watu kumwagudu mungu mmoja na kujitenga mbali na ushirikina kisha baada yake wakafuata mitume wengine na manabii wengine wakitofautiana katika zama zao na wakitofautiana katika sehemu zao yaani mungu alikuwa akiwatuma baada yami, ya miaka kadhaa mwenyezi mungu anaoleta mitume wake katika maeneo tofauti tofauti na katika zama tofauti tofauti na mungu mtukufu kwa hekima zake akajaalia ulinganiaji au neno na ujumbe wanaofikisha mitume wote hawa ni neno moja tu au ilikuwa ni maneno ambayo yana asili moja ambayo ni kuwalingania watu katika uislamu ambayo ni amani tunaposema uislamu tunazungumzia amani dini ya amani dini inayompa amani mwanadamu na kumfikisha kwa mwenyezi mungu mula wake katika hali ya amani dini ambayo inafundisha kumwabudu mwenyezi mungu peke yake na kuvitupilia mbali vyote vinavyoabudiwa kinyume na yeye mwenyezi mungu mola wetu kwa hiyo mwenyezi mungu akaendelea kuwatuma mitume mpaka akafikia kwa baba yetu kwa nabii ibrahimu alaihi salatu wassalam nabii ibrahimu akawalingania watu wake kuacha ibada za masanamu na akawalingania vile na yeye wampwekeshe mwenyezi mungu kwa ibada kisha vizazi vikaendelea na utume ukaendelea katika kizazi cha nabii ibrahimu na wale waliokuwa baada yake na baada ya kizazi cha nabi ibrahimu utume ukahamia katika kizazi cha nabi ismail kisha ishaa kisha ikaendelea kizazi ikaendelea utume ukapatikana katika kizazi cha isha na mitume wengi wamepatikana katika kizazi cha ishaq miongoni mwa mitume wengi waliopatikana katika kizazi cha ishaa ni yaubu yusufu musa daud da inmariam ambaye ni yesu mwenyeziu na baada ya yesu hakupatikana mtume yoyote katika kizazi cha wa, wana waisraeli hapo mtume sasa ukahamia katika, katika tumbo la ismail mwenyezimungu amrehemu kisha mwenyezimungu mtukufu akachagua akamchagua mwenyezimungu mtukufu katika kizazi cha ismail akamchagua mtume wetu muhammadi sallah alaihi wasalama ikiwa yeye ndiye mtume wa mwisho na ndiye nabii wa mwisho na akajalia mwenyezimungu kwamba ujumbe wa mtume au ujumbe aliyokuja na nao mtume muhammadi salllah alaihi wasalama kwamba utakuwa huo ndio ujumbe wa mwisho na kitabu chake alichoteremishiwa ambayo ni qurani kwamba itakuwa ndiyo kitabu cha mwisho kwa wanadamu kwa hiyo tunasema kwamba qurani ndiyo kitabu cha mwisho ambacho mwenyezi mungu akiteremsha kwa, kwa mtume wake wa mwisho ambaye ni muhammadi salllahali wasalama kwa maana ya kwamba hakuna mtume mwingine yoyote atakayekuja baada ya mtume wetu muhammadi salllah wa salam hii kwa muhtasari ndiyo maelezo mafupi kuhusiana na historia ya mitume na ujumba wa mwenyezi mungu sasa kama ni hivyo basi hapa linajengeka swali amba je kama tulivyozungumza katika pointi ya pili kwamba je ni kweli mwenyezi mungu basi anazo dini tofauti tofauti au dini ya mungu ni moja jibu la swali hili linapatikana katika qurani katika sura ya tatu pale mwenyezi mungu anaposema audhubillahi minshaitani rajim inna dina inda llahi lislam kwamba hakika dini ya kweli dini ya haki mbele ya mwenyezimungu ni uislamu peke yake kwa maana ya kwamba haitokubaliwa au hatokubali mungu subhanahu wa taala kutoka kwa mtu yoyote nini nyingine isipokuwa dini ya uislamu vilevile maneno haya yamethibitishwa na maneno ya mwenyezi mungu katika sura ya tatu aya nambari 8 pale mwenyezi mungu aliposema ومن يبتغ غير الإسلام دينا فلن يقبل منه فلن يقبل منه وهو في الآخرة من الخاسرين وما يؤتي أتكيفوة ديني نجين يؤتي سيقوة ديني يكي إسلام بس يفهم كما ديني هيو حيث قبالي وقوك ديني هيو نيه كتك سيقوة آخرة سيقوة قيامة أتكواني ميونغوني مواتو أمباو بفتح سارة tunafahamu katika aya hii kwamba dini yoyote isiyokuwa ya uislamu haikubaliwi mbele ya mwenyezimungu subhanahu wa taala kama ni hivyo basi sasa vipi kuhusu hizi dini nyingine maanake mtu anaweza akajiuliza ikiwa mwenyezimungu hatukubali isipokuwa dini ya uislamu sasa vipi kuhusu hizi dini zingine ukristo uyahudi upagani na dini zingine vipi hizi dini nakusudia dini za mbinguni dini ambazo zina asili kwamba mwenyezi mungu kaziteremsha kama ukristo kabla ya kubadilishwa ni dini ambayo ina asili kwamba mwenyezi mungu kaiteremsha na dini nyinginezo kama hizo jawabu la swali hili linapatikana au litakuwa na sehemu a na bi sehemu a kwanza kabisa ni kwamba kuna mafuhumu au kuna dhana potofu ambayo ipo kwa watu wengi takriban dhana yenyewe wanadhani kwamba uislamu ni dini ya muhammadi peke yake yaani wenzetu ndugu zetu ambao hawanyabatika kwa uislamu wanadhani na na wengi utawasikia wakizungumza kwamba uislamu ni dini ya muhammadi au hata katika waislamu wako ambao wanadhani kwamba uislamu ni dini ambayo kaja kajanayo muhammadi ama wengineo katika mitume kwamba kila mmoja alikuja na dini peke yake dini yake mwenyewe kwamba mungu alimpa dini yake peke, na sheria zake na muhammadi naye kapewa uislamu ambao ndio dini yake na sheria zake na kwamba mwenyezi mungu hatakubali dini hizo kama uyahudi na ukristo bali na mila zingine hii ni baadhi ya itikadi au mtazamo uliyopo kwa baadhi ya watu lakini ukweli ni kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala ametubainishia kuhusiana na wa dini hizi mwenyezi mungu subhanahu wa taala amebainisha kwamba dini ya mitume wote ni dini moja japokuwa kamba kama tukavyokuja kuona uko mbele kwamba sheria zao zilitofautiana katika baadhi tu vipengele lakini asili ya dini ni moja na wote walilingania katika jambo moja ambalo ni jambo la kumbwekesha mwenyezimungu subhanahuwataala kwa ibada kwa, kwa hiyo watu wenye wa mtazama kotofu kama uu hujaribu hata hujengea hoja baadhi ya aya katika urani katika mawazo yao haya huyajengea hoja kwa kutumia aya za qurani miongoni mwazo kama vile aya isemayo lakum dinu kumuwalia dini kwamba nyinyi mna dini yenu na mimi mna dini yangu kwamba mwenyezi mungu alimwambia mtume wake awambie makafiri wa maka na wengineo kwamba nyinyi mna kwa kwa mba, kwa kwa mba, dini yenu kwa hiyo wanatazama kwamba kama mwenyezi mungu kazungumza hivi inamaana kwamba ziko dini zingine vilevile miongoni mwa aya wanazozitumia ni kauli ya mwenyezi mungu subhanahu wataala aliposema laa ikraha fiddini kad tabayana rushdu min alghair kwamba hakuna kulazimishana katika dini kwamba mtu usimlazimishe mtu kuingia katika dini kwa sababu tayari uongofu ushabainika kutokana na upotoko lakini ndugu zangu mtazamo huu sio sahihi ukweli ni kwamba uislamu ndiyo dini pekee ambayo mwenyezi mungu mtukufu kawatuma kwayo mitume wote kama tutakavyokuja kubainisha hapo baadaye kwa hiyo uislamu siyo dini ya muhamadi peke yake uislam ni dini ambayo mwenyezi mungu kawatumwa kwayo mitume wake wote na katika mambo ambayo yanatubainishia au kututhibitishia kwamba dini za dzdini ya mitume wote ni dini ya uislamu ni kauli ya mwenyezi mungu aliposema wma Wa kana nasu illa ummatan ani watu hawakuwa isipokuwa ni umma mmoja peke yake lakini walipokhtirafiana ndipo mwenyezimungu subhanahu wa taala akaamua kuwaleta mitume kwa hiyo tunakuta kwamba watu wote walikuwa katika sheria moja vilevile aya yingine mungu anasema kana nasu ummatan waida fabaatha llahu nabiina mubashirina wa mundhirina kwamba watu wote walikuwa katika mila moja yakumpwekesha mwenyezimungu mila enyewe ilikuwa ni kumpwekesha mwenyezimungu walipoacha mira hii ya kumpwekesha mwenyezimungu ndipo mwenyezimungu akawatuma au akawaleta mitume waje kuwabashiria mema wale watakaozifata sheria za mungu na kuwaoja na adhabu wale watakaojitenga na yale yaliyo yateka mwenyezimungu subhanahu wa taala na mwenyezimungu alipowatuma mitume hawa akateremsha pamoja nao vitabu ili hawa mitume waweze kuwaongoza watu kupitia vitabu hivyo na kama tulivyozungumza hapo nyuma kwamba walikuja mitume kwa mwenyezi mungu hapa anawazungumzia baadhi ya mitume tuchukue baadhi ya mifano mwenyezi mungu subhanahu wa taala kawazungumzia mitume wana katika kuonyesha kwamba ulinganiaji wao ulikuwa ni mmoja tena katika jambo moja ambalo la mwenyezi mungu peke yake mwenyezi mungu anaeleza katika sura ya tatu aya ya 67 anasema ma kana ibrahimu yahudiya wala nasraniya walakin kana hanifan muslima wama kana min almushrikini ya kwamba nabii ibrahimu hakuwa myahudi wala hakuwa mnasara yaani mkristo lakini alikuwa ni mtu ambaye ni mwenye kujienyekezwa kwa mwenyezi mungu tena ni mwislamu wala hakuwa miongoni mwa washirikina vilevile katika aya nyingine mwenyezimungu anamzungumzia nabi ibrahim na yaqubu amani za mwenyezimungu zi waendee asema waman yarghabu an milati ibrahima illa man safiha nafsa wlkad istufainah fi dunia wainah fi lakhira la min alsalihina kwamba hakuna yeyote ambaye anajitenga na bila ya nabi ibrahim isipokuwa atakuwa kaitia nafsi yake katika ukumbavu na hakika tulimchagua nabi ibrahim katika ulimwengu huu naye siku ya kiama atakuwa ni miongoni mwa watu waliokuwa wema haya ni nyingi ndugu zangu katika imani ambazo zinaonyesha au ushahidini mwingi ambao unaonyesha kwamba dini za mitume dini mitume walikuja na dini aina moja na wote walikuwa wakilingania katika jambo moja la kumkwikisha mungu na kujitenga mbali na ushirikina hivyo inatubidi au inatubainikia kwamba uislamu ndiyo dini ya mitume wote na kwamba sheria zao zinalingana na wote wamelingana au wamekwenda wame sambamba katika kulingania katika asili moja ambayo ni kujienyekeza kwa mwenyezi mungu na kufuata sheria za mwenyezimungu subhanahu wa taala kama ni hivyo basi sasa vipi ulipatikana ukengeukaji vipi watu walikengeuka kutoka katika sheria za mwenyezimungu subhanahu wa taala ikiwa mitume wote walikuwa ni waislamu wote walilingania uislamu sheria zao zilikuwa ni moja vipi tunaona leo hii katika ulimwengu kwamba dini zimekuwa ni nyingi tofauti tofauti mitazamo ya watu imani za watu zimekuwa ni tofauti tofauti huu ukengeukaji ulipatikana vipi hapana shaka kwamba nyumati zilizotambulia zilizokuwa zikimshirikisha mwenyezi mungu subhanahu wa taala zilikuwa zikiahudu waungu tofautitofauti walikuwa na miungu tofauti tofauti ambayo waliizua wao ulikuwa na miungu ya ajabu ajabu, ajabu. ambayo leo hii vilevile katika zama zetu imeongezeka au watu wamerudi katika yale, yale, yale yaliyokuwa yamepita katika zaa zilizotangulia kwa mfano utakuta katika zama zilizopita miongoni mwa aina zawza vitu vilivyokua vikiabudiwa kinyue naenyeziuulikuana ooia a zab ulikua na mungu ipo katika usabu wa kuna watu usai n atu wa vtu vingin it waiengeuka kuacha mafundisho ya mitume wakaathirika vituakvya wa wa wa uzamani wakachanganya katika mafundisho ya mitume Mipo hapo kapatikana ukengeukai kutoka katika sheria alitaka mwenyezimungu suhanaatala ziowatwe ambazo alisteitia mtume wake saabas ni upi wita wa waislamu na uislamu ka ujumla wa ulimuutua dubu yangu pendo akika muislamu hariti kabisa kabisa kumuona mwanadamu ambaye alaakia upeo mkubwa katika maeneneo katika vitua ambayo vilivyakiaivekkwenu abakie katika mawazo ya yale zamani mawazi ya yak e akuvitu ambaoua jambo hili k uislausia ihuailaia ktokana kwa waji tuie sisi wa kupeana na safa na vile vili kuwapembelea eli ndumu zetu na kutaka kupatikane kwa aani kupatikana kwa amani kwa binadamu na kutkutokana na kua uislamu sisi unakufundisha kisha kwamba tukamwepusha mwanadamu yoyote kuulia weziwatiya weztuudukana na vinu ambavyo vitakuwa nivii kutia katika share aidha hapa duniani au kutia katika adhabu za mwenyezi mungu ahira o maana tunaona kwamba nci liyo bora ni kueleza mazuri ya uislamu jaribu kuyabainisha nakua kwamba duniana ia ndugu zetu waweze kuona mazuri ya uislamu na tuwaite katika dini hii tika, tika, nini, ya haki dini ya maumbile dini ambayo mungu subhanahu wataala idini anayoitamua bale madini ya vitumeute kama tulivyoona i kupitia maneno haya nadhani bila shaka wale ambao wanasikiliza mwenyezimungu amewajali kuona anezi wa kusikiliza kisha wakawa wanafuata mazugumzi tuakusikiliza kuenda wakaua kutokana na haya tuna mazugumzi na sababu vpona vilevile ni kuhakikisha kwamba tunatengeleza waji wakidugu ambao uislamu atutaka sisi tutengeleze kwa sababu sisi kwananama ni ndugu kwa sababu ya mzazi wetu adam kwa hiyo ndugu lazima hawe na upendo awe na imani awe na uma kwa ndugu yake kwahio kutokana na njia hii au kutokana na sababu hii io tunaona kwamba iko haji ageza mambo haya ili mtu ambaye kwenyesbaa kuwa na usafirizaji ambao uta sairizaji naufuatiwa au tenaeaj akeka mazuri aweze kunua ilin kama nilivozungumza hapo kwamba ujumbe wa mwenyezimungu wa wanadamu kupitia mitume wake ni ujumbe ambao nakuwa ni wenye kuwafikiana ni ujumbe wenye kufanana katika misingi au katika asimi yenejakukuwa na baadhi ya sheria ndogo ndogo ambazo zilifitirafiana kwa hiyo walifitirafiana katika sheria ndogondogo lakini katika asimi au katika mambo ya msingi asimi yeneyo yaini basi ni kwamba sheria za kunezingu zilu zilikuwa zikinegana zitunganana kwa mtu yowote bali kani tukiangalia قوم بان ديوت تابو چابيشو نادي اما ديوتو چابيشو imiweka wazi sana kwamba dini za Mwenyezi dini ما وصى wala tatafahu haya ni maelezo lizkanaaia amekupeni sheria jini n ametua sheria sisi umati muhamad wazau za muhamad watu wa mhamad waziwake katupa sheria zino vil aiza alia alizokulia na na wale apao aa kabla yake zile sheria alizokuana vu na zile sheria alizokua na brahimu nausa na yesu kristu lvil shmhama izii ainawala aasimanisheni ini ya mwenyezualaan kwa iyoenyezuakusema a ake ikawalimoja na matumi wan ote ambao anaotaaa siu Kidding, we took our wisdom the And When you to the Adam, the Risa, Ibrahim, is hacker, the Amo, Ayub, Yusuf, Musa, Amo, the Yahya, Isa, Amo, Ismail, lasa us na lut na saleh na shuaibu ulkifi wa mwisho wao akiwa ni muhammad vilevile tunaabidi sisi waislamu kwamba kziawatuka mitume sio hawa isir5nka watupa mitume ambao hakukataja majina yao menyezimungu hakutubainishia majina yao lakini ameasharia baadi ya aya katika kuhadi atumainishi kwamba menyezimungu eekaikuaa5aaema ma a am enyekaika suaua ya mwenyeziunu anasema aa aa maiasula mbakwa hakika tulimpeleka katika yeah, yeah. kila umma mitume kwa hiyo tume na mwenyezimungu tukufu ka wateremsha mitume kwa sheria ya uislamu waji kufundisha wakuwafundisha wanadamu kuonyesha mwenyezi mungu akkuwa sheria ziitian na hatakuogelia baadhi ya mifano kwamba sheria za mitume wote zilikuwa zinatukutiana zilikupagwa au wafundisho wlikwanimamoja nisheria bahagia dan ya soal na mambo mengine kama i lakini swaa katiwakrist akuta swaa i nyimbo akona kufanya amionaka kwahiyo amri yauswali wamepewa mitumo akii namnanganiwaswali metofautiana katika baadhiya sheria hio hivyo katika kufunga kwa mfano sheria yakfunga ni sheria ambayo kawaisha aotume wote kwawafundishe wanadamu au aletie wanadamu sheria لكن أنا أن أقول <سؤال> لكم أنني أقول <سؤال> لكم أنني أقول <سؤال> لكم أنني أنا أمثل <سؤال> لكم أنني أنا أمثل <سؤال> لكم أنني الَّذِينَ <سؤال> لكم أنني أمثل <سؤال> لكم أنني أمثل <سؤال> لكم أنني أمثل لكم yanaa wanzia ufa mpaka lakini kti sheria wakrista kufunga ni kitendo cha chakuzuia kula nyama au avitu venye kiwakaiaalum ahiyo sheria ya ka io katika pande zote tunt hivo zan uzangu wale ambao enyabatikakua isla nasema kwamba uislam ndiyo dini ambayo a ya kimambile ndio dini ambayo mungu awtu wayo nitume ote kaa lakini maelezo ni marefu zaidi haraka kutokana na wakati ata tukijaribukuangalia katika mazuri ya kusilau mazuri ya iniykisilauwaakika tukiaiukuangaauiya kusauasauiiniyambay katma ssi anatukaha yo atashiaa ata wetukesauamaliza sikatika vitu ambao nizoaal lakini ttajaibukutaabaonau <inaudible> kwamba tunakute uislamu ndiyo dini yenye ukwadilifu ndiyo dini ambayonenda usawa kuna mifano mingi tukinayeonyesha usawadiliu a islau labda tucuka mfanooja imepokewa kwamba mia mmojaama za umar aarai wakati wa utowala wa uma alikujaammoj akimshtaki ali asa maaa ma saamma awaaa a ambay ni goi wako ea alii mwenyesigame kasimama fembeni ya oa miahuji lakini hali yakuabkaka nikasirika baada ya kuwa uar bn namai amit uubaida yao ali raialanu akasema umar railanu akasema kumwambia ali nikasirika ewe anje kasirika i kiichonikasisakwma wwe umeita hasam kasshakitno camyshae lakini kilichoikasishama wwe umeiita kwain ahaa kceleaa ktendo chatuuza kuita kwa jina ya kumpuguza mbele ya kua hul kinaweza kiakupelekea ukawa kuacha uadilifu na pengi baina yangu nahuyo ambaye inastaiana siuadiaiyau yangu uadi sasa ni mpano mmogo tumiongoni wa mifano ambayo kwa hakika inabainisha mazuri mengi yausilafu sasa kuaiuanaia labdamu aaaaa baada ya kuafahamu mazuri a uislaada saf wamba historia uislam sheria ni moakawawakawataum wakfunisha isla uma islam sheria zao aheriikaioa aa iit islaisla akati islaaaakatika uislamu je kuna alibnzi lazima mtu atowe katika uislafu kuna shirti fulani lazima azitnize mtue katika uislafu kwa hakika majibu ya swali hili imepesi kabisa jambo ka kanza kabla s majibu ya swali hii au kabla sitaauliazuee katika uislau ae katika uislafu nebinandikubeleze mwenyezi mungu subhanahu wa taala inabili mwenyezi mungu subhanahu wataala anakupenda waninasema mwenyezi mungu anakupenda mwenyezi mungu anakupenda kwa sabu ieiiuka kukitisha katika hali hii ambayo wee i sasa menyezimungu tokajalia kutikutanisha mimi na wewe katika kikao kama hiki kawo amba zoeza tukasema tupo hapa tulikaa ukukandokando au tugujirani na neema za kwenyezimungu subhanahu wa taala ambazo zijikuongezena kwa mwanadamu kwenyezimungu viongoni mwa neema zake zjetakuwa kweni wasi ainani na akapoleta kweni viongoni mwa watu ambao atakwata kazomakasosaauozonituna wai wote ويقول لك أن هذا لكن الذي يحصل في العالم ما أن هذا المشروع الذي يحصل في أن في أن أن Islam Islam. ambazo niakazifwate karuni hizo niweza tukazinewa katika sehemu nini sehemu ya kwanza ikiwa ni nguzo za ambazo ni sita nguzo imani ambazo ni sita ambazo ambazo zkatagulika isipokuwa zitengeneze nguzo hizi ambazo zinakuguz wake la kinu bà bà bà bà bà bà bà bà bà bà bà bà bà bà bà waini malaikautna wamii vitumi ote ilaua <laughs> sawanaaskataja katikachetu au kataja balihemaniekusi aaiha kmbasstakiwa tuwamini vitumiote ila yaubakusi jambo la katika mushi za imani inatakiwa tuamini kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala ana vidabu vyake ambavyo havitelemsha havitelemsha kwa matume wape ikiwa ni imojawapo kwaletea ungovu wanadamu na miongoni mavyo ikiwa nivitapo mba akasi kwamba mungu mwenyezimunguem lakini wanadamu katia kuumai aaiabun anika suhanwataalbaiwategeleze manelejaan aea wa so kila jambo na kwamba hi na shari zote zinatokana na ash kisha na swala a la shaaa baada ya zazosita hizi za imani inakuwa limepatia jambo mmoja tu shaitaahizista za imani ilizozieneza ambazo aaai ojezi atume wako uamini vitau vyake vyote uwamini malaika uwamini wezowaeziuuaiashanku baia amb بس دينا دي ان من قوه بسوا سوا طب دي طبعا دي عندنا عشان تكوني من الاسلام ان لا kisha tamko maneno haya ilikuwa umeingia katika uhusilamu maadamu maneno haya umeyatamka wafiani ako ute na bila yakulasikishwa maanamaanmaa kwamba inashuia ya kwamba hapanamoya asa kukwa aki isipukua mwenyeziuna tueni yake ambaye hanaciik zaa fulau zakianda chochote na pia nashudia kwamamuhammad ni mja wake wala sio uta kwa maana mwenyezimngu kuzaaa uzal wala ananina chochote katika kiake a hivyo ukisatakasha hadi ina unakukwa tayari wengine katika uislamu na ukiingia katika uislamu tayari unawajibikiwa farani zote amaambaobai ya lazimuka uslamu Alhamdulillah, <laughs> ikuzo uzo ya tatu toizaka manakkweza na guzo yanza ukui kwezi wa kifana na guzo ya tano gamaneziuzunakweza na naksoa akiitingiliza ibane ya picha katikanumba ya kozyani kwa hiyo uislamu tasaa mazuri ya uisla lakini maenezo z kutkana na waka a hayote lakini hataktujali ukapata kusana pmoja naii utajaliu huguza kwa kireo zaidi kuhusiana na ya uislam aki ni zikana kwa hakika ni الإسلام، wa watu wa kidini wa mmoja wa watu wa Ya sussu'a Islam, niwa'ti wa'ti al-din, ni'zatu qawm al-nas, wa dihi al-Islam, wa satatbi'ni 'aqidiya, fi bajati di, mutakil za'am ya mujaddid al-dawla. Ila bila taqwa al-din, qamma tawali wa'ti islam wa salaam, ya diini, diini apa'a wa diyana ya'ni. Ila milati, kutu masafah sa'a min diini wa'ti islam wa salaam, diini wa'ti We you. talk about We We We Come out You to the of the Il n'y a No, no, no.