والصلاه والسلام على من لا نبي بعده الذي ادى الامانه ونصح الامه وكشف الغمه وجلى الظلمه وجاهد في الله حق جهاده حتى اتاه اليقين رب اشرح لي صدري ويسر لي امري واحلل عقده من لساني يفقه قولي بسم الله والحمد لله محمد رسول الله لا قوه الا بالله بسم الله على ديني ونفسي بسم الله على اهلي ومالي بسم الله على كل شيء اعطانيه ربي بسم الله خير الاسماء بسم الله رب الارض والسماء بسم الله الذي لا يضر مع اسمه داء بسم الله افتتحت وبالله اختتمت وعلى الله توكلت لا قوة إلا بالله وتكفى إسلام بعد شكر من يزمك سبحانه وتعالى بعد يكم تكي رحمة كيونغوزي وأمه أم بأي سيمونجيني بالي محمد kwa kweli ni jambo la kushukuru sana kitendo cha mwenyezimngu kutukusanyisha ndani ya nyumba yake miongoni mwa majumba yake hapa ulimwenguni kama mtume sala wsala alivyoeleza inna buyuta llahi fi lardi almasajid hakika ya nyumba za mwenyezimngu katika ardhi ni misikiti kwao tumekusanyika msikitini tumetekeleza salatu lmaghribi na baada ya salati lmaghrib sasa moja kwa moja tunaingia katika kukumbushana mambo mbalimbali mbali, ya dini yetu na dunia yetu watukufu waislamu kuna mambo mengi ya kuzungumza lakini leo tumechagua kwamba mfurugiko wa maadili katika jamii ya kiislamu maadili ni kitu kikubwa sana kukosekana maadili mazuri kwenye jamii ya waislamu leo imekuwa hakuna hakuna tofauti baina ya mwislamu na wasiyekuwa mwislamu ndugu zangu waislamu wana tamaduni zao na wana maadili yao tofauti na wasiyekuwa waislamu leo imekuwa hakuna tofauti baina ya mwislamu na wasiyekuwa mwislamu kwa sababu tumekiuka kabisa mafunzo ya quran tukufu pamoja na sunna za bwana mtume muhammad salah lihi wasallam jambo la kwanza kabisa mwenyezimngu mtukufu anaeleza katika sura ya 3 suratrom فأقم وجهك للدين حنيفا فطرة الله التي فطر الناس عليها لا تبديل لخلق الله ذلك الدين القيم ولكن أكثر الناس لا يعلمون. فأقم وجهك للدين حنيفا الي كذا وسواكو كني ديني اليو صافي fitrat allah ni umbile la mwenyezimngu alati fatara lnasa alaiha ambalo amewaumbia watu waishi nalo ule uislamu ni kama umbile mwenyezimngu mtukufu anaweka wazi kabisa kama umbile yani mwislamu akiwa ametakhasus na uislamu amejihusisha nao katika maisha yake yote anakuwa ni kama vile kanzu yake ule uislamu ambayo mwenyezimngu ukamuumba nayo فأقم وجهك للدين مع الله ويقولون ان الله ديني أو إسلام لديني. لديني. ديني معلوم. وجهك حنيفة. فطرة الله يجعل للدين يجعل الله ديني الله يجعل الله يجعل الله الله الله ni umbo au umbile ambalo mwenyezimngu fatara lnasa alaiha umbile kalileta mwenyezimngu akawaumbia watu waishi nalo la tabdila li khalqi llah katika uumbaji au katika maumbile ya mwenyezimngu hakuna mabadiliko kwa sababu uh, yeye ni mkamilifu akitengeneza kitu kinakuwa na uhakika wenye upungufu wakitengeneza vitu ndio vinakuwa na upungufu la tabdila lialllah dhalika din lqayim akusema dhalik din layim kasema dhalik din lqayim hiyo ndiyo dini maalumu iliyonyoka walakina akthar lnasi la ylamun lakini watu wengi hawaju watu wachache ndiweje kujua kwamba dini ya uislamu ndiyo dini iliyonyoka lakini watu wengi hawajui wanafata tu mifumo ya maisha iliyofundishwa na kuandaliwa na wanadamu watukufu waislamu kwa kufata mifumo ya maisha iliyoundwa na kuandaliwa na wanadamu ndo tumefika hapa tulipo lakini kama lait tungefata mafunzo yanayotoka kwa mwenyezimungu sahizi zamani sisi ni mabwana na ni watukufu katika ulimwengu na hakuna yoyote angeweza kutuchezea lakini leo waislamu dunia nzima wanachezewa wanafanywa kama mpira tu kwa sababu hawajakaa vile inavyotakiwa wao kukaa hatujaishi vile ambavyo inatakiwa sisi tuishi maadili yetu tumeyaweka pembeni tunafata maadili ya watu wengine badala ya kufata maadili yaliyotoka kwa allah kwa mafunzo ya qurani na maadili ya, ya, ya kutoka kwa mtume kwa mafunzo ya hadithi zake sahiha sisi tunafata maadili na mafunzo ya wanadamu hapa ndipo inapopatikana hasara kubwa kabisa ndio maana unaona mabalaa yanakuwa mengi katika ulimwengu kila siku eh, hakuna salama hakuna amani hakuna utulivu katika ulimwengu kwa sababu ya kubadilisha maadili ukificha ndani ya moyo wako unaweza kujipamba e, katika badhi ya mambo ukajipamba kiislamu watu wakakuana mwislamu alafu siri yako ikawa uko vingine hiyo siri itaukatu kama sio leo basi siku ya kutolewa roho na kama sio siku ya kutolewa roho yako basi siku ya kufufuliwa zama za nabiu ullahi musa ala nabiyina waalaihi salatu wassalam kulikuwa na mtu mmoja na mama yake mzazi basi huyo bwana anamhudumia mama yake mzazi kuanzia asubuhi mpaka jioni mpaka usiku unaingia yee anamhudumia tu mpaka ahakikishe mama yake kalala murtaha kalala kwa raha ndipo anapopumzika lakini siku alipotolewa roho yake mwenyezimgu alimwangalia kwa jicho la hasira mtu yule malaika wakamuuliza mwenyezimgu ya rabbi vipi unamwangalia kwa jicho la hasira mtu huyu wakati ma alimna minhu minsu so. sisi hatujamwona kosa lolote huyu mtu hana ovu lolote tulilomshuhudia nalo ue mbona unamtizama kwa hasira huyu na unatwambia si tumwadhibu akasema ana alimu lghaibi mimi ndio mjuzi wa mambo yote yaliojificha nyinyi mnamwona kwa dhahiri yake kwamba ni mtu mzuri lakini ana siri kubwa aliificha ndani ya moyo wake kila akimhudumia mama yake moyoni anasema allahuma kbidhha لأكون مرتاحا. من يزينكم تشوكو ويوني باتاكو بومزيكا. لكن الفاهمين ياك انا ولك انا انا لكن الله انا سيما هذه المرأة كانت تخدمها تخدمها وهي كانت تخدمه وهو صغير وتتمنى له البقاء. huyu mwanamke alikuwa anamhudumia mwanawe alipokuwa mdogo na anatamani aendelee kukuwa aishi miaka mingi wahuwa yakhdimuha wayatamanna laha la lfana na yee leo anamhudumia anatamani afe aondoke kwa hiyo tunatakiwa tuwe wasafi kuanzia ndani ya moyo unaweza kufanya mambo ya khairati ukaonekana ni safi mwenye maadili mema lakini kumbe ndani ya moyo umeficha kitu kizito anifa unafiki hmm. mwenyezimngu hatulinde na unafiki ndio maana katika jumla ya dua alizokuwa akitumia bwana mtume muhammad salllah lih wasallam alikuwa anasema allahumma tahir qalbi min anifaq allahuma tahhir qalbi min alnifaq ewe mwenyezimungu utakase moyo wangu kutokana na unafiki wahasin farji min alfawahisha na ulinde tupu yangu kutokana na uzinifu ikiwa bwana mkubwa kama huyo e, anamwomba mwenyezimungu atakaswe na unafiki na alindwe na uzinifu wee na mimi tunatakiwa tuzidishe maombi yeye ye kuomba kwake kwetu ni kielelezo tu au kiigizo yeye zamani mwenyezimngu keshamkinga na mabada hayo bwana mkubwa yeye alikingwa zamani mitume walotangulia wote walikuwa wanaomba lakini yeye mungu alikuwa anampa tu mambo bila kuomba ushahidi kadhaa ndani ya qurani na sunna tukufu aislam maadili yakivurugika basi tayari watu wataishi vibaya vibaya sawasawa na gari ikiwa ile sing imekaa vibaya basi itakwenda ovyo ovyo lakini maadili yakiwa yanafatwa ndiyo njia iliyonyoka ndio maana mwenyezi mungu akamwambia bwana mtume salla llahu aleihi wasallam hamwambii ha, mtume tu bali inatuhusu sote hii aya fa akimu wajhaka lidini hanifa elekeza uso wako kwenye dini ile iliyonyoka dini safi Fiturata allah ilo umbile linatoka kwa mwenyezimungu ambalo wamewaumbia watu waishi nalo ni sawasawa na kanzu umeshonewa uvae tena kanzu ile ni saizi yako uislamu ni saizi yetu katika maisha mtuchokonachukusujiwa hapo ndugu zangu la maumbo au maumbile ya mwenyezimungu hakuna tofauti hakuna mabadiliko dhalika din lqayim hiyo ndio dini iliyonyoka walakina akthara lnasi la yalamun lakini watu wengi hawajui ndo wanatakiwa wajulishwe kama hivyo tuwajulishe watu kwamba sasa wamepata kitu cha maana kitu cha kukitegemea uislamu uislamu ndio ustaarabu uislamu ndio uungwana uislamu nuru mtu kama si mwislamu au kama hautaki uislamu, kama kwenye kiza tu ataishi kama wanavyoishi wanyama tu ndomano unaona mungu anapiga mfano wazi wazi kabisa e, katika, katika sura a sura a saba aya ya ki na bi suaa inaitwa sura 47, ina muhammad aya ya k2 mwenyezimungu anaweka wazi anasema baada ya audhubillahi min ashaitan raim والذين كفروا يتمتعون ويأكلون كما تأكل الأنعام والنار مثوى لهم أعاذنا الله من منها والذين كفروا تزعم من أنه من يزمه سبحانه وتعالى نوالي وَلِيَ يتمتعون ونستريه umetamka la ilah ilallahu muhamadun rasulullah katika maaswi uwezi kuinjoyi shere uwezi kutalahadhi na kustafidi lazimalla la utaikumbukatu na lazima utakumbuka kwamba hapa nnaangamia na endapo mungu atanichukua katika hali hii mimi nimekwisha kazi yangu lazima ikujie hiyo kama kweli we umetamka kihai lailahialla mwislamu wa kweli akiwa kenda kinyuma kidogo tuna maadili ya kiislamu lazima itamjia kwamba hapa nnapotea lakini kafiri hiyo haimjii ndio maana allah anathibitisha hapa aasema wlladhina kafaruu na wale waliokufuru yatamattauna wanastarehe wananjoi katika starehe zao wayakuluna kama takulu lanam na wanakula kama wanavyokula wanyama wnnaru mathwan lahum na motoni ndio makazi yao mwenyezimungu atulinde sisi na wazazi wetu na vizazi vyetu na moto wa jahannam uwezi kuukuwa sawasawa bwana kama we kweli muislamu khaswa umetamka la ilaha illa allah muhammadun rasulullah ha wasida i bilikhlas kwa nia safi unamjua mungu unamjua mtume ndani ya moyo wako huwezi kuinjoi katika maaswi au huwezi kuinjoi utakapoteleza katika maadili ya kiislamu lakini ukimwona mtu anastarehe na kuinjoi katika madhambi au katika maadili yasiyokuwa ya, ya kweli ya kiislamu huyo mtu ujue katoka ndani ya uislamu naam kwa sababu kwanza mwislamu kila wakati yye ya akili yake iko kwenye umauti tu akhera imemjaa kichwana ata vipi مم. كتك سورة أبيلي آية يا آي آي آي آي ربين بنتان سورة البقرة وينزموا على السماء واستعينوا بالصبر والصلاة وإنها لكبيرة إلا على الخاشعين الذين يظنون أنهم ملاقوا ربهم وأنهم إليه راجعون sikiliza maneno ya allah tabaraka wataala allah anasema wastainu bisabri wasala takeni msaada kwa vitu viwili bisabri kwa kutumia subira wasala na kwa kutumia sala unatakiwa utake msaada kwa mola wako kwa kutumia subira na sala na ndio maana sisi katika kuswali tunasema iyaka nabudu wa iyaka nastain wewe tunakutaka msaada na nwewe peke yako allah ndiye tunayekuabudia na wewe peke yako allah ndiye tunayekutaka msaada tunataka msaada kwa kutumia vitu viwili bisabiri wassala kwa, kwa kutumia subira na kwa kutumia sala mwislamu wa kweli anatakiwa awe na subira mwislamu wa kweli anatakiwa awe ana swali swalatano kisimkose kipindi kwa sababu hizi ni njia za kutakia msaada kwa mwenyezimugu wastainu bisabri wasala take ni msaada kwa subira na kwa swala wainaha la kabiratn lakini hii hakika hii swala hii ni jambo zito kubwa mno aliwezekani kutekelezeka illa ala lkhashiin isipokuwa kwa wanyenyekevu hapo sasa tunafika sasa katika mahalu shahidi tunapopakusulia alitekelezeki jambo hilo ngumu swala tano unafikiri mchezo kuitekeleza swala tano vile inavyotakiwa ngumu illa ala lkhashiin isipokuwa kwa wanyenyekevu tupekeao na ukitaka wajua wanyenyekevu ndo akakuwekea wazi alladhina yadhunnuna anahum mulaqu rabbihim ni wale ambao wanayaqini wana kuwa watakutana na mola wao hmm vanna nyingine ndani ya qurani ina maana ya tahqiq aladhina yadhunnuna anahum mulaqu rabihim wale wanaodhania kuwa watakutana na mola wao sio kudhania tafsiri yake hapo wale wanaoyainisha wanayaqini kuwa watakutana na mola wao wa annahum ilaihi rajicun na kwamba wao kwake ni wenye kurejea kama si sasa hivi baadaye hmm aia kwamba iko siku utangoka pa wefanye vurugu nini nini lakini iko siku ujue utuchukuliwa tu wamechukuliwa wengapi wazito wazito utaachwa wewe mjumbe wa nyumba kumikumi bana hata ukikasirika l tu maana haki ndio ilivyo haiachi kugusagusa hmm. hatari kubwa wanyenyekevu shehe mwenyezimngu atujalie sisi na wazazi wetu na vizazi vyetu tuwe katika wanyenyekevu <Glipo> aladina yadunnun anhm mulau rabbihm wa anahum ilihi rajiuni wanyenyekevu ni wale ambao wanahakika kuwa watakutana na mola wao na kwamba wao kwake ni wenye kurejea wakati wowote wa ukiwa na hakika kuwa wakati wowote wa utarudi kwa mungu huwezi kuwajauri jauri uwezi kufanya hapa muda wenyewe kwanza mfupi shekhe hmm. umri wenyewe miaka sii au sabini mana mtume anasema umri wa umati wangu la tablughu ila si mati wangu umri wake aufiki isipokuwa miaka s au sabi famazada fahadia minallah kilichoongezeka basi ujue ni zawadi ni tunut kutoka kwa allah kakutunukiabasi lakiniumri wenyewe s au sabin huyo mtume mweyewe kaishi miaka satau tusheh sasa e nafkiri utaishi miaka mingape kama una aroba kimebakini tena kama una 50, adamu, wapi bwana Hey. akisikia msiba umetokea sehemu yombodovyo yombo, hiyo yombo. bahati mbaya tumi badonipo ndio anavyosema mweni mwake ina inna wainna rajiun msiba mkubwa shaa anapanga mikakati tutene afadhali ingekuwa mikakati ya kuendeleza mambo ya hairati mikakati ya mambo ya shari katika ulimwengu kuendeleza dhulma kudhulumu wenziwe na kufanya mambo mabalaa chungu nzima katika huulimwengu mwenyewe anajiona bado yupo tu mamvi kibao bado upo tu we hujui kamamvi ni kitu kikubwa kinakuonyesha ishara kwamba wa safari hiyo yaja wamesemea watu wa tanga safari hiyo yaja safari ya kurudi kwa allah si jambo la mchezo ndugu zangu wa waislam kwa hiyo lazima tujitahidi sana kukaa vile inavyotakiwa sisi kukaa yaani kuishi vile ambavyo inatakiwa sisi kuishi na hakuna kitu cha kuweza kutufanya sisi tuishi kama vile e, e, kama vile inavyotakiwa sisi kuishi isipokuwa mungu katuwekea qurani e, na sunna wese unaona wataalamu kutoka japani wataalamu kutoka marekani uingereza yaani kutoka sehemu mbalimbali katika dunia hii kutoka asia au kutoka urope wataalamu wametengeneza vitu mbalimbali anaweza mbali. kukutengenezea mirn kama hii lakini hakuletei mpaka hakuletei na kitabu kidogodogo cha kuonyesha namna ya kutumia chombo hiki inaitwa katalogi kitu chochote redio tv gari chochote lazima akuletee na katalogi ya kutumia kile ukitaka kidumu ufate masharti haya ukitaka kiharibike uvunje masharti haya basi na mwenyezi mungu baada ya kutuleta sisi hapa duniani alituletea utaratibu wa maisha system of life utaratibu wa maisha shekhe mfumo kamili wa maisha sio mtu uishi tu unavyotaka wewe tu hapa wewe una uishi unavyotakawewe umejileta mwenyee hapo si umeletwa we alafu kila kitu umekuta kila kitu kiko tayari tu umeandaliwa tu unakuja kukuta kila kitu tayari tu wee ugopi kwanza wewe mtu mwenye akiitimamu lazima ogope eh. amekuja kila kitu tayari tu hapo unakuta o, mambo yanakwenda tu apo sasa uogopi shakhe katika sura ya kumi na nane aya ya 5amsini na moja e, sura من يزين وتعالى انا ما اشهدتهم خلق السماوات والارض ولا خلق انفسهم وما كنت متخذ المضلين عضدا ما اشهدتهم سكوا شهونيشا ونعلم سوى نعلم ما اشهدتهم خلق السماوات والارض ولا خلق انفسهم سكوا ونيشا وكتوا كومبو مبينغو الارضي ولا كتوا كومبو اونيوي كتكما تومبو يما مزار wakati unapewa mikono pua masikio macho n- miguu m- katika tumbo la mama mamaako ulikuwa ukuona we ukuonyesha harb... wakati mungu anafaafaya vitu vyake ma ashhadtuhm khal samawati wlard wala hala anfusihim wakati mungu anaumba hizo mbingu na ardhi anatengeneza mbingu saba ardhi saba we ulikuwa haupo wala wakati anakutengeneza we wa mwenye tumboni haupo wala ukushuhudia ما أشهدتهم خلق السماوات والأرض ولا خلق أنفسهم يا <applause> mtaalamga katika ao nawategemea we katika mijituliyobobea katika teknolojia au sayansi watu wa high teknoloji watu wa sayansi u, u, nani ulimsikia katengeneza ka, ka, ka, zile mbingu au ardhi we uugopi bwana unafikiri mchezo bana hata akili yako inakutuma kabisa ile ina, akili namna mungu alivyoikamilisha inajua kabisa mungu yupo basi jeitu anafamasiara wa hmm. alafu sasa basi tu binadamu jeuri tu basi umbile lenye hafifu udogodogo una uwezo wowote iyo nyumba yako unayolala kubwa zaidi ya wewe mwenyewe jeuri tu tubasi hata mlango ukubwa wa mlango wee mdogo mlango mkubwa balakubwa wallahi ladim ndo maana mwenyezimungu akapiga mfano wa mbingu hyo au ashadu hala amsamaa banahaaashduh hivi nyinyi mna umbo lenye nguvu zaidi umbile lenye nguvu zaidi au zile mbingu banaha basi huyo allah ndiye aliyezijenga zile sasa so, asa unaona kabisa mbingu kubwa ka, e, na ina nguvu madhubuti na huyo aloitengeneza yule atakuwa vipi mkubwa mno shekha hmm. aweza kuzijenga mbingwa atashindwa uh, kufanya lolote ka hiyo ndio maana yake hiyo kwa hiyo lazima ndugu zangu wa waislamu tuogope tumwogope sana mwenyezi mungu mtukufu ana lazima tujitahidi sana kujipamba katika, katika maadili mema ya kiislamu tuishi kama vile ambavyo uislamu umefundisha lakini siku hadi siku tunafanya mambo ya makusudi ya kupunguza imani zetu mambo ya makusudi kupunguza imani maana imani siku zote ina kawaida ya kupanda na, na kushuka ina kawaida ya kuzidi na, na kupungua imani kuna mambo yanazidisha imani na kuna mambo yanashusha ya imani yanapunguza imani kama mambo hayo ya mpira Hmm. worldcup hmm. kombe la ulimwengu jitu linamweka pembeni mungu wake aliyemumba linashughulikia mambo ya mpira kombe la ulimwengu mtu anasahau ata kufa anapiga makelele nini bwana wewe wengine baada ya nusu sat takuja kuchukuliwa hapo na sayyiduna israil mi nakiita kidume cha mbegu sayyiduna israil malaika si wanawake wala si wanaume ila kidume ni sifa maana kidume hicho huwa akimwogopi yoyote isipokuwa allah peke yake wala akitii amri ya yoyote isipokuwa allah sayyiduna israil huyo akishatumwa bwana hakuna mjadala wala hakuna mabadiliko ni hivyo hivyo tu sasa uwe uogopi bwana unajipa fursa ya kupiga piga makelele bwana eh? unapiga makelele utadhani umeambiwa unaingia peponi sasa hivi maana makelele mazuri ni, ni furaha ya kuingia peponi kama watu wakishapewa madaftari yao eh, ishara watu siku ya qiama wakishapewa madaftari yao kwa mikono ya kulia watafanya mayoye kuwaita watu h umurau kitabia ini dhanantu ani mulaqin hisabia umurau kitabia jamaa hey, mchoni msome kitabu changu kwa furaha makelele kwa furaha kishaona dalili mle rait ziko nyingi kuliko x sasa e unapiga nadhani umepewa daftari lako kwa mkono wa kulia bwana unaingia peponi ana e, ni mpira tu e, upuuzi gani huo hatari kubwa mambo kama haya ndugu zangu si katika maadili ya kiislamu na ndio maana unaona wametupatia makafiri makafiri wamejua wa, watatupata wakiweka vitu kama hivyo eh, mtu anavifadhilisha hivyo kuliko mambo ya khairati si mnaona matajiri wote kazi yao kutoa mapesa kwa ajili ya mambo kama hayo mipira eh lakini ukimwambia tunataka kufanya jambo fulani la dini basi shaitani anamwambia usiwapeao watajinufaisha wao tu siwape ao ya anajua watakula tu walewa tua dini ona alivokuwa na dharau hmm. hata kama atakula sikivyaake si, si, si, si shekhe we na nini umpe milioni kumi kwa ajili ya kujenga kimadarasa awe amekula yeye zote amekula si atapambana na mungu yee mwenyewe wee na nini ndo mtume alilaumiwa kwa jambo kama hilo kaja mtu anasema ana ansaana ya e, mjumbe wa mungu nisaidie tende raul jumwamngnsaii akatedknakar a bsai akmp aapi daaken karudte aa ata ya, ya mtume akampa mara mara ya ya ya pili wabaa akauza karudi tena mara tatu mjumbe nisaidie bana mtume pale ilimtoka kwa mbaya kauli akamuuliza aanta sailu ambaya wewe unaomba kweli kwa shida au umekuwa mfanya biashara unanifanya mi mtende unachuma unaenda kuuza si mungu akateremsha ile wa ama saila fala tanhar mwenye kuomba usimkemee usimkaripie unacho mpe unamwambia sina ayo mambo ya kuulizana tena unaenza kufanyia nini sio kazi yako kesha kwambia na njaa wee mpe tu chakula usimwoji wa tukufu waislamu tukiwa katika kuzungumzia maadili ya kiislamu namna yalivyovurugika inatisha ukiangalia katika majumba ya waislamu majumba yetu sisi waislamu hakuna athari zozote yaani hakuna ishara zozote za kuonyesha kuwa sisi ni ni waislamu maana mwislamu anatakiwa aonyeshe ishara sio aseme kuwa mimi ni mwislamu yaani watu wakimwona tu wajue huyu jamaa huyu kwa mujibu wa matendo haya huyu ni mwislamu watu wakimwona tu wajue wenyewe kwamba kwa alama hii huyu ni mwislamu lakini zile alama za kiislamu zote zile tumezifuta katika majumba yetu hatukutakhasusu nazo katika maisha yetu mwislamu anatakiwa ajihusishe na maadili ya kiislamu watu wakimwona tu wanajua ah, wale jamaa wale si sindo waislamu wale umati muhammad waislamu wale lakini leo sisi tumekuwa eh, hatuonyeshi dalili yoyote kuwa sisi ni waislam hii ni khatari na kama nilivyokwambia ni awali muda umekwenda eh, ma huwa atin atinkaribe kila kile ambacho kinakuja ujue kiko karibu eh, ukiiona mimba ukiona tumbo uja uzito basi ujue kuzaliwa kwa karibu kabisa na ukiona mtu kazaliwa basi ujue kufa kwuko karibu na ukiona mtu yupo hapa anaishi ujue kufa kwoko karibu na ukiona sasa kafa basi ujue kufufuka koko karibu ndiyo maana mwenyezi mungu akamwambia bwana mtume salllah lihi wasallam fasbir sabran jamila basi vumilia uvumilivu mzuri kabisa inum yaraunahu baida kwani hakika wao iama wanakiona kiko mbali sana wanarahu ariba na sisi tunakiona kiko karibu yuma taunu amau kau siku hiyo mbingu itakuwa kama shaba imeyayushwa watakunu ljibalu kalim na milima itakuwa kama sufi zimechambuliwa zinapeperushwa angani na upepo wala ysu a wala mtu hatamuuliza jamaa yake jamaa yake wa uchungu ndo anaekusudiwa pa yubasarunahum japokuwa watafanywa wawe wanaonana hivi wana wana uso kwa uso yawaddu lmujrimu lau yaftadi min adhabi yaumiidhi bibanihi mtu mbaya atatamani siku hiyo lau kama inachukuliwa fidia awatoe wanawe wawe wa, wa, ni fidia ya kwake yani watiwe motoni wanawe anusurike yeye wasahibatihi wa akhihi na mkewe na ndugu yake wafasilatihi lati tuwi na ndugu zake au jamaa zake waliomzunguka katika ukoo kama yeye mbonde atatamani mbonde wote watiwe wa motoni anusurike yeye mbonde mmoja naona balai siku hiyo ha, au kama mtulia basi atatamani mtulie wote waingie motoni anusurike mtulia yeye mmoja Mm. nazungumza makabila yaliokuwa karibu na pwani mm. au akina makame akina usi makame usi mm. ukoo huo akina makame akina usi unguja hiyo atatamani tamani wa wachukuliwa akina makame wote ukoo akina makame anusurike yee makame mmoja waman fi lardi jamian thumma yunjih na watu waliomo ardhini wote atatamani watiwe motoni iwe fidia anusurike yeye mtu mmoja kalla lakini wapi bwana haiwezekani innaha lava hakika ya moto wa jahannam ni mkali kweli kweli ni balaa kubwa nazaatan lishawa unaivua ngozi ya mwili mara moja shekh kwa ukali wake tadu man adbara watawalla unamwita kwa jina mtu mwenye kukengeuka mafunzo ya qurani akafanya anavotaka anavyotakaee katika ulimwengu utamwita kwa jina moto wa jahannam balaa kubwa ndugu zangu akhera kuna mambo makubwa sana <laughs> sasa wewe leo umeaminiwa hey umeaminiwa na waislamu wenzio labda eh. ukapewa mapesa usaidie mayatima au masikini au ujenge misikiti au ujenge madrasa eh. au ufanye mambo ya khairati mbalimbali mbali. basi zote tena unachikichia una zote bwana eh. basi tena ndio umepewa unafungua maduka ya kwako huququnas haki za watu shekhe msione hapa mjini watu wanaishi katikawanaishi katika, good time. Wanaishi katika good time kwa misingi ya ajabu weza kumkuta mtu haflatu ana majumba ya kifahari ana magari ya kifa ukaona wenzetuuekapitaaaashea eh, siukapea kwenye, kwenye undgakshaeashauungejua hmm. ungesema hata mi bora niishi hivi hivi kitu watu wanaishi katika good time kwa maisha kwa, kwa, kwa, kwa, kwa njia nyingi shekh zingine haki za watu zile allahu akbar siku kutole mm. ya kutolewa ro ndo utakiona kilichomnyofoa kanga manyoya hata ukikasirika sitahmili tu maana haki huw aachi kugusagusahai nagusagusa moyoni shekh mm. kukasirika kwake hapo ni kubadilika وسيفان ياتينا مموال نوكي بدل يكا نمو و تقبل الشيخه نمو سياره مسانا و نمو سياره و نمو سياره و نمو سياره warahmati sabaat ghadhabi na huruma yangu imeshinda ghadhabu yangu yani mungu anahurumia zaidi viumbe vyake kuliko kuwakasirikia wa afui sabaa adhabi na msamaha wangu umeshinda kuadhibu kwangu yani allah anasamehe zaidi kuliko kuadhibu manlakiani minkum yushrik bi shaia atakayekutana na mimi miongoni mwenu nyinyi hakunishirikishana chochote adkhaltuh ljanna ntamwingiza peponi mwenyezimngu hatujalie inshalla katika watakaoingizwa pepole inshala hmm. na sio aamina uhudi ipite amina eh. alafu unabaki vile bwana aamina na mabadiliko yafate hmm. kabisa ndugu zangu hii e dunia silolote si chochote kulikuwa na watu hapa wameishi wanavyotaka wao mungu akuwaacha wa akawatia mkononi mpaka leo wanatumikia kisago makaburini mm. japokuwa siku hizi dunia ilivyoharibika watu wanasema hakuna adhabu ya kabri unaona elimu ilivyokuwa ndogo shekhu mm. awa watu warakaa mbili mm watu wanaoswali swala zote lakambili wewe sehemu alizaliwa mtume na alolala mtume muhamad wa, watu wanaswali adhuhuri lakaa nne wewe hapo ikwilili ndo uwe unajua kuliko kule maanake mambo mengine lazima tutumie akili ndugu zangu hey. hey. yaani we mbonde we ikwiriri huwe na elimu kuliko kule elimu elimuok okay, unaweza kuwa nayo sababu elimu unaweza kuwa nayo elimu ni kipaji ambacho mungu anampa mtu yoyote hata mmakonde anaweza kuwa na elimu kuliko mtu wa maka hiyo tunakubali yale maadili yaani mungu awasaulishe wale watu wanaoishi wa, wa kule alikolala mtume wake kipenzi chake awasaulishe akukumbushe we ikwirili kweli iwe wewe una swali la mbili ndo haki umeiona hiyo kula likolala mtume watu wanaswalia zuri lakaa nne wawe wale wamepotea wewe umeongoka ikwiriri kweli ikwiriri mungu hatuongoze katika haki iliyo haki kweli inshalla badayaubw bwana leo duniani kumekuwa vuruguvurugu kwa sababu sisi tumekwenda kinyume ndio maana unaona amna salama amani utulivu kuna watu ovyo ovyo tukutukanana tu waislam kwa waislam kazi kutukanana tu kubughudhiana tu basi kila mmoja anamwona mwenzie afai anafaa yeye tuna na shekhe wake ii balai ndio maana mtume akatukataza akasema yasiru wala tuasiru fanyeni mepesi mambo ya dini msifanye mazito wabashiru wala tunafiru na mwabashirie mambo ya kheri watuwema msiwagawe makundi waona kazi yako kuwagawa makundi waislamu kujiona wewe umeongoka kuliko wengine la mtu katikaamekuwa mtamakin amkana katika ile nafasi aliyo nayo anajiona ee eh, ndokaongoka watu wenginewatu wamepotea si katika akhlai za kiislam si katika maadili ya kiislam hata kama unayefanya mambo mema unatakiwa ujiweke nyuma tu ujione we si lolote si mbele ya mungu wenzio ndo waone lolote na wenzio ndo waone chochote ندوس لهم ونفرزهم. التزامين نبي الله سليمان على نبينا وعليه الصلاه والسلام، كدعائك يا يعني نسيمة. ربي اوزعني ان اشكر نعمتك التي انعمت علي وعلى والدي وان اعمل صالحا ترضاه وادخلني برحمتك في عبادك الصالحين. ربي اوزعني مونوران نيوزيشي نيكينجوفو amala salihan tardahu nguvu za kuweza kutekeleza mema unayoyaridhia maanae una mema mengine mungu hayaridhii ndio maana ake mema asiyoyaridhia mungu nayajua yaliyochanganyika changanyika na mambomamboaya memahaya tusiyachanganya haya, mema, haya hmm. kuna mema unayafanya unaswali saliatano unafunga ramadhani una, una hijik unatoa una shahada kila wakati wa kulala unatoa zaka unalea mayatima unafanya mambo ya khairati mengi lakini ukiyachanganya na mambo mambo mengine shekhe unayavuruga hivo <tuhi> ndo itakuwa wakadimna ila ma camilu min amalin fajacalnahu habaan manthura menyezimngu a wa tabaraka wataala anasema tutayaendea yale walioyatanguliza miongoni mwa matendo yao mema basi tutayafanya kama e, habmanhura kama vile vumbi e, linapeperushwa angani na upepo hayana faida yoyote siku ya kiama unaikuta sfuri imejaa umejitaidi kupoteza muda mrefu kufanya mambo ya kheri siku ya kiama unaenda kuikuta ziro mwenyezimngu hatu nusuru na balaa hilo sisi na wazazi wetu na vizazi vyetu hmm lakini ndugu zangu mema yakiwa yametakasika na maovu hayakuchanganywa changanywa hayo ndio mema yanayokusudiwa wa an amala salihan tardahu unipe nguvu ya kuweza kufanya mema unayoyapendelea kuna mengine hayapendelei haya mungu mema hayo alimamu aba jafar muhamad bnu jariri abari rahimahllah anasema mema haya yaliyochanganyika na ahya mambo manne asirku wnifaqu wlkufru wlmasia ushirikina unafii ukafiri na maasi wee unafanya mema bado ndani ya moyo wako kuna ushirikina unafanya mema bado ndani ya moyo wako kuna unafii unafanya mema bado ndani ya moyo wako wakoku mzito umejificha unafanya mema bado una mungu minifu mlevi mwizi valimu fitna majungu ina lilahi wa inna ilaihi rajiun wey mwislamu naswalisolatano tena unakuwa mtu wa majungu na fitna kazi uzushi tu nakaa na unazusha mambo tu nakwambia nimemwona nimemshuhudia ajaona wala ajeshuhudia badaa kubwa kwa hivyo ndugu zangu nabiullahi suleimani japokuwa ni bwana mkubwa katika wale mabwana waliotajwa ndani ya qurani ishirini wale yee ni mmoja wapo suleimani suaanbnudaud suleiman bni daudi watu wana balaa humu duniani maadili yalivoharibika watu wana balaa ndugu zangu tamutukapandisha mashaitani kichwani watu minachaseeai daudi mkubwa wa majiniee subhana llah suleiman bin daudi mkubwa wa majini baraa kubwa hili hey, au tena wengine waislamu kabisa wanaiga mwendo wa manasara hey. mtu anasema hey. adamu si alikatazwa kula tunda kule peponi hey. tunda lenyewe zinaa inna lillahi wa inna ilaihi rajium yaani wanamtukana baba wa wanadamu wote bila wenyewe kujua na ukimtukana adam umemtukana mtume muhammadi <coughs> na ukimtukana mtume muhammadi umemtukana mungu shekhe atakutia mkononi tu <coughs> afadhali utiwe mkononi na raisi wa marekani ababa hmm au bill clinton yule wa zamani kabisa au george w bush afadhali wakutie mkononi wale shekhe mwisho utakufa lakini wala hawajui roho yako imeenda wapi hmm. lakini huyo mwenye kuijua roho maana kayumba mwenyewe akikutia mkononi shekhe hata kama mwili umeteketea kwa moto lakini ile roho anayo utaipata freshi shekhe ما بوانا وأن أعمل صالحا ترضاه نبي الله سليمان على نبينا وعليه الصلاة والسلام أنا سيما يا ربي أني يا كويزا وأدخلني برحمتك في عبادك الصالحين هابون ديو شَاهِدٌ na uniingize kwa rehma yako katika kundi la waj waliwwajawema wa, waja wako wema nabiullahi suleimani ndugu zangu ni katika waja wema wakubwa wakubwa kabisa katika wale waliotajwa wali 2 sir ndani ya qurani kuwa ni mitume wakubwa wakubwa ambao mwislamu kuwajua sio sunna ni lazima mwislamu unatakiwa uwataje wale ukiambiwa kutaja wale hebu nitajie mitume ya ishirini na tano unatakiwa uwataje sio kamulize shehe pale kwani umeambiwa wesheetu ndo mwenye dini dini yetu wote hii mambo hayo makubwa ayo ukamuliza imamu pale imamu sule pale imamu tu sio imamu tu na mashehe maimamu na, na, na mashekhe ma hapana mwislamu yoyote kuwajua mitume a ishia ni lazima wala sio sunna wale mitume waliotajwa ndani ya qurani lakini wapi wana muislamu anawajua wachezaji wache wa manchester na wale wa chels anakutajia mpaka makocha wao na miaka walionayo na miaka waliozaliwe mm. lakini mitume ishirini tano kwa majina tu mtu anashindwa tena wakati mwingine aibu kubwa maimamu au mashekhe wakubwa eh. maana wakati mwingine ushekhe wenyewe na uimamu wenyewe watu wana, wanapewa tu hakuna kigezo chochote Hmm. kigezo ni maalumati kigezo ni elimu e, anapewa tu wewe kwa sababu baba yako ni muasisi wa huu msikiti basi wewe uwe imanu hmm. basi anapewa tu au babu yako tulikuwa naye wakati wa kuweka jiwe la msingi msikiti huu sasa wewe lazima uwe kiongozi wetu hapa ataarifu ajui anatakiwa awe imamu msikitini jamani tunakwenda wapi imamu lazima kuwe na kivigezo awe anajua hapa tu siokuapa tu uongozi ndugu zangu uongozi una vigezo vyake mabwana sio kujiendea endea tu mi nimetoka rufiji huko nimekuja hapa mnanifanya eti mi ndo niwe kiongozi msikiti huu jamani mnanijua mi nimetoka kule na elimu kiasi gani au naweza huko kuongoza tena wengine kugombea kabisa watu wamekaa mjini hapa vijijini huko watu wanapata tabu dini ya mungu hawaijui maskini baada ya kutembelea vijijini huko kuwapeleka waalimu kama, kama al akhi alipokuwa anazungumza hapa umezinduliwa mfuko hapa msikitini wa, wa, wa, wa mambo ya elimu maarifa ya kiislamu mashuleni si jambo dogo ilo ndugu zangu waislamu Ha, ya ndi mambo ya kheirati a ndo mambo ya kuchangamkia watu wenye mapesa waingize mipesa yao umwe waweke akiba wakaikutae siku ya ufa eh, lakini wapi bwana itakuwa inakuja ndo ndo ndo eh, kido kidogo kidogo eh. kama matone ya mvua kidogo kidogo lakini hapo anzisha jambo lolote la baraa la maaswi mipesa itakayokuja hiyo wee mwenyewe utashangaa maana yule jamaa yule yuko makini na kazi yake mjue maana yeye anauhakika ujue yule ni mwana mwanawachuoni ibilisi iblisi lanatullahi la alaihi yule ni mwana wachuoni educated kabisa ana maalumati ya kutosha kwaye mtu aliaminiwa mpaka akawa mkuu wa mbingu ya kwanza unafikiri mchezo angalieni katika tafsiri ya ibnu kathir hmm tafsiru lqurani ladhim ya imam abilfida ismaili bni umar bin kathiri rahimahllah katika tafsiri ya sura lbaara juzu ya kwanza angalieni namna iblisi alivokuwa akapewa mamlaka mungu alimfanya yeye ni chifu katika mbingu ya kwanza unafikiri mchezo jamani mwana wachuoni siwa mchezo tena ndio maana katika hadratluds mbele ya hadara takatifu a mwenyezimungu mungu anamuuliza iblisi mamanaaka ya iblisu tena kamwita kwa jina hilo ilo iblisi angalia katika sura ya kumi na tano ya iblisu ma manaaka an tasjuda idh amartuk iblisi kitu gani kimekuzuia usisujudu nilipokuamrisha unajua alijibu nini akusema ya rabi samini ee mungu nisamee au astahfiruka rabi nataka msamaha wako mola wangu akusema hivo alisema ana khairu minhu mi ni mbora kuliko huyo khalatani min nari mimi umeniumba kwa moto wa khalatahu min tir na yee umemumba kwa udongo siwezi kumsujudia pale pale mwenyezimungu akamlani ule akamfukuza katika rehma zake ukisa mtu anaitwa malun atrudu min rahmat llah yani, nnaa kafukuzwa katika huruma za mungu si bala hilo yakunu baida an rahmati rabihi kama alivoeleza limam suyut ati duu lanur ykunu baida an rahmatllah ukisikia mtu kalaaniwa ujue anawekwa mbali na huruma za mungu hivo mungu asikuangalie kwa, kwa huruma wee sindomekuisha ndugu yae mwenyezimngu watunusuru na balaa hilo la kulaaniwa na leo watu wengi wanalaaniwa wake zetu wamelaaniwa dada zetu wamelaaniwa mama zetu wamelaaniwa e, si wenyewe tumelaaniwa mwenyezimgu watunusuru e, hadithi za mtumenu zinavyoonyesha wanawake wanaotembea kichwawazi wamelaniwa na mkewowee na mke wangu mie na mkewe mke yule na mkewe huyo wote wanatembea vichwawazi na mtu mwenye kutukanatukana ovyo kalaniwa na sisi matusi ndio ndomekwa kawaida tena mitusi yenyewe ukubwa wake kama paja sikwambii kidole paja tu simoja kama paja shehe hmm. na wakati mwingine ismu ljalala linawekwa umo humo jina la mungu namna kadha kadha wallahi na mungu umo hey. baraa kubwa wallahi hatari hey. kubwa we hey, kama unabisha we siku yoyote inayocheza we, mancheste wesikiliza htu waangalie walejamaa wanaangalia wa mpira hey, utasikia tu nakan tusi alafu na mungu momo na jina la mungu otllhi anasema na mtume anasema lana llahu manlana walidai mwenyezimngu amemlani mtu mwenye kuwalani wazazi wake wawili alu masahaba wakasema kumuuliza mtume wakaifa kaifa yalanu rajulu walidaihi wa ya rasul llah vipi mtu atadiriki kuwa laani wazazi wake wawili ewe mjumbe wa mwenyezimungu qal mtume akasema anyasuba rajulu rajulan ni mtu kumtukana mtu fayasuba ummahu wa abahu yule mtu akamtukania mama ake au baba ake hey. mama ake na baba yake yaani wee umemwambia mtu mchenzi we akakwambia mchenzi mama wako mshenzi baba wako basi wewe ulioanza kumwambia yule mchenzi ndio umewalaani wazazi wako na mungu anakulaani weye sasa waliolaaniwa watakuwa wachache mabwana <coughs> si ndo kazi yetu sahizi hatuna maadili ya kiislamu watukufu wa islamu tuna mengi ya kuzungumza lakini nachokuusieni na kuihusia nafsi yangu tushikamane na qurani na sunna ili tujipambe tutakhasus yani tujihusishe na maadili ya kiislamu ili tupate radhi za mwenyezimgu tuishi vizuri hapa tulipo na huko tuendako akhera ili mwenyezimngu apate kuturehemu