السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب اليه. نعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له. وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد. فإن أحسن الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة فالعياذ بالله من البدع ضلالة، اللهم آمين دوغ زانغو كاتك إيماني واسكليزادي ويتو وريديو إيمان نجيبندا كتكوا فرصة وانزا kutoa shukurani za dhati kwa uongozi wa the islamic foundation almuasasa alislamia kunipa fursa kwa mara nyingine kuongea na waislamu wa mjini morogoro na pembezoni kunipa fursa ya kuongea na waislamu juu ya mambo ya dini yetu ndugu zangu katika imani mada ambayo nimeikusudia kuizungumza leo anwani yake katika lugha ya kiarabu lugha mama ya waislam ni alwasitia alislam dinu lwasitia al wa nabdhu lghuluu uislamu ni dini ya kati na kati ime na imepambana na ghuluu katika utangulizi wa muhadhara huu nitachukua fursa kwa uchache na kwa ufupi weza kuelezea tunakusudia nini na wanachuoni wanakusudia nini juu ya neno lwasitia bali muhadhara mzima utakuwa umefafanua kwa kina zaidi vipi uislamu ni dini ya yawasiia ni dini ya kati na kati na ni nini maana ya ghulu ndugu zangu katika imani tukisema uislamu ni dini ya kati na kati wanachuoni wanaliona neno hili mungu lwasitia akalitaja katika aya katika qurani pale aliposema katika surat lbaqara aya 14t wakadhalika jaaalnakm ummatan wasata litakunu shuhada ala lnas wayakunu rrasulu aalaikum shahida hivyo basi tumewajalieni nyinyi waislamu kuwa ni umma wa kati na kati ili mpate shahidi mashahidi kwa watu kwa walimwengu na mwenyezi mungu ajalie kwamba mtume wenu kuwa ni shahidi kwenu nyinyi wafasiri wote wakizungumzia neno wasitia katika aya hii wanasema maana yake ni uadilifu kwamba mwenyezi mungu kaujalia umma huu wa kiislamu kuwa ni umma mwadilifu na ameujalia kuwa umma mwadilifu ili upate kushuhudisha uadilifu kwa walimwengu wote kwa ujumla watu wapate kuwaiga waislamu juu ya wema na uadilifu waliokuwa nao na nyinyi nanyi bwana mtume sal llah al w sallam awe ndiye ruaza kwenu nyinyi kiigo cha uadilifu kwa hiyo tukisema uislamu ni dini ya uadilifu maana yake ni dini ambayo haikuchupa mipaka ndio pale tukasema nkati na kati haikuzidisha mambo ambayo yamekuwa ni nje ya uwezo wa mwanadamu wala hayakuyapunguza kiasi cha ya kwamba yamekwenda kuwa ni mafunzo yaliyodharaulika ya ambayo hayana faida na maana na mtume slas katika moja ya sifa zake tukufu ni mtu mwadilifu siku moja mmoja katika watu ambao mtume aliwachukulia masahaba wakati akigawa ngawira katika moja ya ghazawati katika vita yaliyopiganana mtume sas baada ya kushinda aliwagaia masahaba mgao wa vita ngawira sasa kuna mmoja alionyesha dalili za kuturidhika akasema lam yadil muhammad muhammadi hakufanya uadilifu kwenye mgao kwa hakika mtume alikasirika akasema kama sikufanya mimi uadilifu ni nani mwingine atafanya uadilifu baada yangu mimi kwa nini kwa sababu mwenyezi mungu amemsifia katika aya fupitu inaka la la khuluqin adhim hakika wewe ni mtu mwenye tabia tukufu mwenye tabia njema tukufu kabisa kwa hiyo mtume amekuwa ni ruaza kwetu sisi sisi waislam amekuwa ni mfano mwema wa kuigwa kama alivyobainisha allah katika qurani lakad kana lakum fi rasuli llahi uswatun hasana amekuwa mtume wa mwenyezi mungu kwenu nyinyi ni ruwaza njema ni mfano mwema wa kuigwa makureshi kabla mtume salllal wa salam kupewa ujumbe utume walikuwa wakimsifia bwana huyu kwa sifa njema tukufu mbili walimwita asadiku lamin ni mkweli na mwaminifu hawakushuhudia bwana mtume akizungumza urongo hata siku moja hawakushuhudia mtume akifanya khiana katika amana ilikuwa makafiri wakitaka kuweka amana basi hupeleka kwa bwana mtume sallalwsalam wanahakika kwamba amana yao ataitekeleza wakigombana juu ya jambo basi humchagua kuwa ni hakimu yao kwa sababu wanahakika kabisa kwamba mtume si mbabaishaji ni mkweli atakachoamua ni haki hii ni kabla ya bitha kabla ya kupewa utume bwana mtume alaihi wasalam kwa hiyo uislamu ni dini ambayo ni ya kati na kati dini ya uadilifu kwa maana hiyo imepiga vita kuchupa mipaka ndio hili neno ghuluu sasa tafsiri ya neno ghuluu ni kuchupa mipaka wanachuoni wanasema maana ya ghuluu ni mujawazatu lhadi fi ddini tafsiri ya kwanza ya ghuluu ni kuchupa mipaka katika dini huzidisha mambo ambayo hayakufundishwa na bwana mtume bwanamtume kuchupa mipaka katika mafunzo ya uisla vilevile katika tafsiri nyingine wanasema ni awaza lhadi fi madhi salihin, au a i wa watadh ni kuchupa mpaka katika kuwatukuza na kuwasifia watu wema jambo ambalo limepigwa vita katika uislamu kwa sababu dhambi kubwa ya kwanza iliyofanywa na wanadamu zama za utume wa nabii nuhu alaihi ssalam ni dhambi ya kuchupa mipaka katika kuwatukuza watu wema kulikopelekea watu kuanza dhambi ya, ku, ya kumshirikisha mwenyezi mungu wanaoita wanachuoni dhambi ya ibadatu lqubur dhambi ya kuabudu makaburi yani maiti ilikuwa ni watu waliokufa wema basi watu walikwenda utafuta shida zao kwa kupitia watu waliokufa makaburini kwa hiyo huu ni mfano wa aina ya ghuluu ambayo tutahitaja inshalla katika muhadhara huu katika mifano huko mbele kwamba ghuluu katika dini kwa ujumla imekatazwa na ghuluu vilevile katika kuwatukuza watu wema wawe manabii au watu wa kawaida wachamungu kuwatukuza na kuwaadhimisha mpaka kufikia kuwapa daraja za uungu na kuelekeza shida zetu kwao ndugu zangu katika imani katika jumla ya maana alwasitia katika dini ni kwamba hii dini mwenyezimungu subhanahu wa taala ameijalia kuwa ni dini nyepesi dini ambayo mafunzo yake yanatekelezeka si mafunzo magumu ambayo yanakwenda kinyume na uwezo aliyoumbiwa nao mwanadamu ndio pale allah subhanahu wataala katika kubainisha uwepesi wa dini hii na kwamba haina mashaka amebainisha katika surat lhaji aya sabn pale aliposema wama jaala alaikum fi dini min haraj mwenyezi mungu hawakuwajalia katika dini yenu kuwa na mashaka usumbufu tabu uzito io maana ya haraji hakujalia mungu katika dini yenu kuwa ni usumbufu tabu dhiki shida ugumu كيشا كاين الله سبحانه وتعالى ملة أبيكم إبراهيم بني هي هو نكتوكوها مشاكا أنا مشاكا نديو يا نبي إبراهيم عليه السلام آن يقول سورة البقرة من يزمون سيمة لا يكلف الله نفسا إلا وسعها من يزمون غيكاليفيشي نفسي أمتو إلا قوسعة wa jinsi mwenyezi mungu alivyojalia uwezo wa mtu kwa hiyo mafunzo ya mwenyezi mungu alioyaleta kwa waja wake yawe ni mafunzo ya ibada mahdha kama wanavyosema wanachuoni kama vile swala funga hija zaka ni mambo yamo ndani ya duara la uwezo wa mwanadamu mtu akasema uislamu ni mgumu kwa sababu ya kufaradhisha swala tano ni urongo swala tano na nanyiye mmeshuhudia hapa tumeswali swala moja katika hizo swala tano swala ya magharibi haikuzidi dakika kumi sasa dakika kumi dakika kumi zidisha mara swala tano za wajibu ni dakika chache sana tena mwenyezi mungu kazigawa kwa mujibu wa nyakati si kama ni jambo linafanywa kwa wakati mmoja kwa hiyo mtu asije akasema mimi simwabudu mola wangu kwa sababu dini ni nzito sana kama mmazito basi mmeyajalia nyinyi katika dini lakini mwenyezi mungu asema ameijaalia dini hii kuwa nyepesi na kweli wanadamu kama tutakavoona asli ya mambo haya baadhi ya masahaba waliyafanya katika mifano huko mbele kwamba wameitia ugumu dini hii kiasi ambacho imewafanyia watu au mafunzo haya ya ugumu waauuwiataamewafanya wana wanadamu yamewafanya wanadamu kuiona dini hii kuwa ni ngumu kinyume cha alivyofundisha bwana mtume sallalsaa nawap mfano mdogo tu katika jumla ya mambo yanawapatabu sana vijana katika swala na haya tumeyashuhudia katika ziara zetu za kidawa mtu anakuambia mimi siswali kwa sababu sijui manuizo ya kutawadha sijui manuizo ya kuswali sijui manuizo ya kufunga kweli tumeshuhudia vijijini humo akina mama hasa maskini kwa sababu hahudhurii katika swala za jamaa kama wanaume kwa sababu walichelewa kuhudhuria swala ya isha ilikuwa imamu tayari keshawanuiza watu saumu ya kesho ya mwezi wa ramadhani matokeo yake ni kwamba hawafungi kesho kwa nini kwa sababu ameambiwa kama ikiwa hukunuizwa na nawaitu saumaghadin na anadai eh, fardhi ramadhani basi saumu yake haikubaliwi alivyosikia kwa hiyo anaamka katika hali ya kwamba hakufunga kwa sababu jana hakunuizwa haya mmazito ndugu zangu katika imani mbayo hakuyafundisha bwana mtume sallalsa kwa sababu wanachuoni msemoamashhuri kwamba ibada kweli ni lazima ziwe na nia lakini wanasema ania mahaluha fi lqalb bali wanaweka wazi wanachuoni hata mashekhe wakubwa afrika mashariki katika vitabu vidogo dogo wanasema wamahaluha filqalb watalafudhu biha bida na kuitamka nia ni mambo ya uzushi kwa hiyo mtu anaacha kutekeleza ibada kwa sababu ya uzito ulioletwa na wanadamu hivyo hivyo manuizo Wanafusema manuizo ya ya ya ya, ya eh, mfano uvu. mtu amejenga amepata mafunzo ya uzito ambayo hakufundisha bwana mtume kwamba mtu eti kila kiungo atakachotawadha basi kingo manuizo maalum viungo anavyotawadha vya suna vya faradhi basi kuna manuizo maalum kwa mfano akianza viganja nawaitu nawaitu akija kwenye uso iaene anakuwa anaona mambo mazito anaona hajajifunza mambo haya anaacha kutawadha hatimaye kuacha kuswali kwa, kwa sababu ya mambo kama haya na mengineyo mengi ndugu zangu ambayo yamebebeshwa yamekuwa ni uzito katika dini hii kwa juhudi za wanadamu si kwa juhudi alioifanya mtume wetu sallalwsala ambaye ndiye mweka sharia kwa sababu katika jumla ya maana muhammadun rasulullah an la yubad allah illa bima sharaa asiabudiwe mwenyezi mungu isipokuwa alivyoweka sharia bwana mtume salla ali wsallam ndugu zangu katika imani katika dalili zinazoonyesha kwamba hii dini ni nyepesi ni pale mtume sallalii wsalam alipokuwa akituma wajumbe kufikisha uislamu katika nchi mbalimbali mfano wanachuoni wanatoa hadithi ambayo imepokewa na imamu bukhari na muslim wakati anawatuma masahaba wawili mmoja ni muadhi bni jabal na mmoja ni abu musa alashari kumpeleka lyaman nchi ya yaman akawapa nasaha saha zifuatazo akawaambia yassira wala tuassiraa wabashiraa wala tunafira wepesisheni na wala msifanye kuwa mmazito mambo msifanye mambo kuwa mmazito kisha siku zote wabashirieni watu kheri ya uislamu na msiwafukuzishe na kuwafukuzisha wanachuoni wanaona msemo huu maana yake ni nyinyi kuwaletea uzito katika dini wakati asli ya dini hii ni nyepesi kwa hiyo ukimwona mlinganiaji atia mazito katika dini basi watu ambao ni wafuasi hukimbia kwa nini kwa sababu ni mambo ambayo hayawezekaniki magumu mno ambaye anapelekea watu kuikimbia dini sasa ndio mtume akawapa nasaha masahaba hawa kama maduati ila ilallahi subhana wa taala jama wepesisheni kama dini hii ilivyokuwa msifanye kuwa mambo mmazito bashirieni kheri wala msibashirie shari na uzito hivyo hivyo ndugu zangu katika imani katika hadithi nyingine imepokewa na imamu bukhari mtume anaweka wazi kabisa kwamba inna dina yuhru hakika dini nyepesi walan yushada dina ahadun, ahadun illa ghalaba hatoifanyia ugumu yoyote katika nyinyi dini hii isipokuwa itamshinda kwa ulio ugumu alioutia yee katika dini basi itapelekea dini hiyo itamshinda yee sasa hiyo dini ya ugumu ndugu zangu katika imani katika mifano ya haraka haraka kwanza ni mfano ambao mtume salallaali wa sallam katika uhai wake tunaupata katika hadithi sahihi siku moja aliingia msikitini mtume sala llah li wa sallam akakuta hablun mabdud kamba imefungwa baina ya nguzo mbili akauliza mahadha kitu gani hiki masahaba wakawambia hii ni kamba aliifunga mama zainab radiallah anha moja katika wakeze mtume sala llae salam kafunga ya kazi gani wakamwambia ipate kumsaidia katika swala zake za usiku vipi kwamba akiamka usiku kuswali kuswalib nyumba ya mtume ilikuwa na dhiki ya eneo wanawake wanakuja kuswali pia usiku na nyumba yake ilikuwa jirani kabisa na msikiti kwa hiyo akiamka usiku anakuja kuswali sasa mama zainab kuna siku anakuja na usingizi mzito bado ana mang'amng'amu ya usingizi sasa anaanza kuswali akianza kusinzia basi anaishika ile kamba ili asianguke mtume aliposikia maneno yale akawambia hulu ifungueni falyusali ahadukum ala nashati au fi nashati na naaswali mmoja wenu na uchangamfu asiswali mmoja wenu isipokuwa awe na nini uchangamfu kama wewe una una dhiki ya, ya usingizi na wewe ni swala za kiamu leili mfano basi usijikalifishe lala kwako wewe usingizi ni ibada siku hiyo usijikalifishe lazima uswali kwa sababu moja ya mambo muhimu katika swala ni ushuu ushuu utaipata vipi kama wewe wasinzia ubongo wako haufanyi kazi sawasawa kwa sababu ya usingizi kwa hiyo mtume sal llahu alih wa akatoa mwongozo mwingine kwamba ahabu laamali ila llahi adwamuhu wainkalla matendo anayo yapenda mungu zaidi ni yale yenye kudumu hata kama mmachache kwa hiyoli ndugu zangu katika imani mnashuhudia mafunzo haya jinsi yalivyokuwa mema na mazuri kwa sisi ambavyo tulivyokuwa hatukulelewa hao hatukujilelea katika ibada japo chache a asa a wfnwa alikuwa i katika swala za usiku lakini aliziswali kwa kadiri ya uwezo wa wa wa angalieni mfungo mwezi ramadhani hiki jama tunachoswali usiku kubahatika kuswali wenye hiki hiki kinachoswaliwa katika swala za jamaa mwezi wa ramadhani ambacho mwezi wa ramadhani kinaitwa ni kisimamo kinaitwa salatu ai angalia kwa sababu ya kutozoea watu kutolelewa katika ibada za usiku mwanzo wa mwezi wa ramadhani watu huingia na vishindo katika misikiti hasa vijana viana shla kumi la mwanzo utakuta misikiti inajaa leili, kwa maana ya ya sala safu zinaweza zikajaa mpaka kule lakini kwa sababu ya ukosefu wa mazoea na kutojifunza mtu ibada ya kudumu safu inakatika siku hadi siku paka mfungo unakwisha tumebaki na safu mbili tu kwa nini Kusababu, mungu, ni kwa sababu hatuelewi kinachopendwa na mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala ni kwamba ni kile chenye kudumu hata kama kiwe ni nini kidogo watu wanaona dhiki na hii nasema mfano mwingine wa kawaida mwanadamu mwenzio aweza akakuhamasisha kufanya mazoezi ya kukimbia ya nini angalia kama ikiwa mtu unafuata busara alizotufundisha bwana mtume utaanza mazoezi kwa njia ya uchache ili uweze kudumu baadaye katika mazoezi hahiwi siku ya kwanza unaingia na jaziba uwanjani unazunguka kiwanja cha mpira mara kumi unakimbia mara kumi ukweli uzoefu unaonyesha siku ya pili huhudhurii kwenye, kwenye zoezi na kama utafanya siku ya pili siku ya tatu utashindwa ndio pale mtume anasema hatoishadidia mmoja wenu dini hii isipokuwa itamshinda ukisema kama tutakavyoona katika mifano huko kwamba mimi nimeamua kuswali swala za usiku ukaanza kuswali swala ya usiku kuanzia baada ya isha mpaka alfajiri hukudiriki kulala usingizi japo mdogo ibada nyingine zitakushinda na moja ya ibada tukufu katika mafunzo ya wa uaislamu watu wengi hawajua ni hii talabulukmatlishi kutafuta riski. kutafuta riski katika ibada kama ikiwa umeshindwa wewe kulala laaajapo malepe mawili ya usingizi usiku utashindwa kufanya matokeo yake utalala sasa mbadala wa usingizi ule ambao ulikuwa ulale usiku kwa hiyo hapa mtume anatupa mafunzo adhim kwamba hii dini nyepesi na hakuna mmoja ataifanyia utashdidi ufanyia ugumu kuifanyia ugumu dini hii isipokuwa hatimaye itamshinda ndugu zangu katika imani uislamu umepiga vita ghuluu katika dini na haya ni mafunzo yako katika maandiko mwenyezimungu subhanau wa taala anabainisha kuwaambia ahlulkitab ya ahla lkitab la taglu fi dinikum enye watu wa kitabu msichupe mipaka katika dini yenu hapa wanachuoni katika kufasiri aya hii wanasema kwamba makusudio ya ahlulkitabi hapa ni wenyewe watu ma, ma, mayahudi na manasara na waislamu watakaoiga mfano wao uchupa mipaka katika dini ndio maana na mtume sallalwsaa katika baadhi ya riwaya sahihi anawatakia waislamu wasifanye matendo ya ghuluu pale aliposema lmutanatiun wameangamia wenye kutia ugumu katika dini ghuluu wameangamia wale ambao wamefanya e, ugumu katika dini hii wameangamia wale ambao wamefanya ugumu katika dini hii vile vile katika hadithi nyingine mtume sallasala liyopokewa na abdllah bn abbas kataja hasa neno ghulu aliposema iyakum walghulu fidin ole wenu na kuchupa mipaka katika dini fainma halaka man kana alm hul hakika waliangamia waliokuja kabla yenu wameangamizwa na ghulu kuchupa mipaka katika dini na katika riwaya nyingi ndugu zangu katika imani mtume salalwsaa ametuhadharisha tusiige mifano ya waliotangulia katika watu ambao walichupa mipaka ambao mara nyingi zinakuja riwaya kuwataja kwa majina ni mayahudi na manasara anasema llas katika kuwahadharisha waislam latatabiunna sunan kana qablakum nahwa ludhati bilqudha hata lau dakhalu juhra dabi ladakhaltumuhu ntakuja kufuata nyenendo za waliotangulia hatua kwa hatua hata kwenye ya ya ya ya ya furukenge na na mtakuja kuingia ni nani nani hawa hawa manasara zaidi ndugu zangu katika katika katika katika imani wameingia balaa la dini kama sehemu pili muhadhara huu lakini mtume alikuwa sana riwaya nyingine aawakngia ee ashimaue alitaja kwa ukali mara tatu kukariri makemeo lmutanatiun ndugu zangu katika imani katika jumla ya mifano ya ghuluu ambayo imekemewa katika dini hii tangu zama za mayahudi na manasara walipokuja manabii mfano musa na isa ni hii tadhimu lsalihin kuwaadhimisha na kuwatukuza kuchupa mipaka ani hii wema waliotangulia imam, imam manabii au watu wema waliotangulia mfano mzuri wanachuoni wanaotoa na haya yamo ndani ya maandiko ni manasara jinsi walivyomtukuza isa na mayahudi jinsi walivomtukuza nabii uzeir hawa manabii wamesema uzeirbnllah uzeiri ni mtoto wa mungu na manasara kadhalika wametoa mfano huo kwamba isa naye pia ni ibnu ibnullah jambo ambalo alilichelea kaliogopa bwana mtume lisije likaingia katika umma wa waislamu kwa kumtukuza muhammad salllahal wasallam mpaka kufikia daraja la uungu ndio pale mtume katika kuwadharisha waislamu akawaambia la tutturuni kama tratinasara bni maryam msinisifie kuchupa mipaka kama walivyomsifia manasara isa bni maryam إنما أنا عبد الله حكيك مي من إمجي ومن فقولوا عبد الله ورسوله سميني مي من إمجي ومن يزمونه نمتومي واك سيفة كفوة لزوز بين صلى الله عليه وسلم ويني عبد الله نايه في لفيني رسول الله ما يتهام بيني كتك القرآن. سبحان الذي أسرى بعبده ليلا من المسجد الحرام إلى المسجد الأقصى tukufu ni wake ametakasika na sifa zote mbaya mwenyezi mungu yule ambaye amemtuma mja wake katika usiku mja wake mtwana wake mtume muhammad sallalsaam aliyetumwa katika e, miraji kamwita ni mtwana wake mja wake kwa hiyo mtume ana anafahari kuitwa ni mja wa mwenyezi mungu kwa maana hana sifa hata ndogo ya uungu mtume muhamad vile vile anasema katika majina anayoyapenda ni rasulullah cheo chake nahaya pia yametajwa wazi katika qurani muhammadun rasulullah walladhina maahu ashiddau ala lkufari ruhamau bainahum muhammadi ni mjumbe wa mwenyezi mungu kwa hiyo mtume hakutaka kusifiwa kuchupwa mipaka kama walivyofanya manasara kumgeuza isa kuwa ni mtoto wa mungu bali leo manasara wamemfanya kuwa ni mungu hasa na nanyie mnashuhudia tunaishi nao hasa huu mkoa wa morogoro manasara wengi wamefikia baadhi ya madhehebu kumwita ndio mungu hasa ndiye alieumba mbingu ndio alioumba ardhi kwa nini kwa sababu mwenyezi mungu ndio mwenye kustahiki yote haya allah subhana wataala ndiye anayestahiki yote haya kuombwa kuhitajiwa ndiyo yeye ndio maana katika kuwalaumu katika qurani mayahudi na manasara mwenyezi mungu anasema takhadhuu أحبارهم ورهبانهم أربابا من دون الله والمسيح ابن مريم وما أمروا إلا ليعبدوا إلها واحدا لا إله إلا هو سبحانه عما يشركون ومي ما يهودنا من نصارى ومي وجيوزا مولما ما يهودي مولما واو ما يهود na manasara wamegeuza wachamungu wao kuwa ni miungu badala ya allah na wakati vile vile wamemgeuza isa kuwa ni, ni, ni mungu badala ya allah wa isa bni maryam wakati mwenyezi mungu hakuwaamrisha ila wamwabudu mungu mmoja peke yake ambaye hapana hapasaye kuabudiwa kwa haki ila yeye na yeye ametakasika ametaka na sifa zote mbaya za ushirikina hapa aya hii iliposhuka ilikuwa ni mtihani kwa bwana mmoja alikuwa ni sahaba ambaye kabla ya kusilimu kwake alikuwa ni mnasara kamuuliza bwana mtume ya rasulllah we unasema sisi eh, tumewageuza tumewageua aa wanachuoni wetu na tumewageuza watawa wetu kuwa ni miungu lasna ya mbona tulikuwa hatuwabu mtume akamjibu bwana huyu kwa njia ya sali anaitwa adih كم ومبيع الم يكونوا يحلون ما حرم الله فتطيعونه الم يكونوا يحرمون ما حل الله فتطيعونه تطيعونهم هواكوا وكي هالاليشا يليو حرمشنا ونيزمونجو نانين كام ناتي هواكوا وكي حرمشا يليو حرمشنا ونيزمونجو نانين كام نعطي اقسم بالله يا رسول الله هلوم كويلي mtume wakawambia fatilka ibadatuhum huko ndio kuwaabudu kwenu hawa watu hawa ni waja wa mwenyezi mungu maulamaa ni watu wanachuoni ni watu wa wachamungu ni binadamu nyinyi kwa kuwatii kichwa mchunga basi mmewageuza kuwa ni miungu badala ya allah kwa hiyo so, mtume katika, katika jumla ya mifano ya kutuambia tusije tukaangamia kama walivyoangamia tuwache mambo ya ghuluu fi lsalihin aidan tuache kufanya kuwatukuza wema kuwapa daraja la uungu na ndugu zangu pamoja na nyasia hizi alizozitoa bwana mtume sal llah aliwa sallam karibu karne kumi na mbili zilizopita au kumi na nne tangu mtume alipoondoka alipofariki dunia leo waislamu wamekwenda kuingia katika maafa ya kuwaiga manasara katika mambo ya ghuluu kama tutakavyoona katika muhadhara huu lakini mfano mzuri na uona katika ghuluu ya kumtukuza bwana mtume mpaka kufikia daraja la kumpa daraja la uungu ni baadhi yenu waislamu mtu akijikungwatu ataka hifadhi na stara badala ya allah anataka hifadhi ya bwana mtume mtume naasimame gari linayumba barabarani mtume naasimame kuna ndugu, ndugu zetu kule bwana mmoja kaiva katika tauhidi kumpokesha kumpwekesha mungu walikwenda msafara ndani ya bahari jahazi lao likazama jahazi limezama mpaka kufikia mponjo wanaita ni mti ule ambao unasimamisha tanga lile baharini ukawa unazama lakini wenziwe kwa sababu walikuwa washirikina hawana tauhidi wakaanza kupiga makelele chume, chume asimame chume asimame chume asimame yule bwana akawajibu nyie nini haukusimama mponjo tasimama mtume hapa Nona. mtu kaiva hapa si mahala pa kuitwa bwana mtume hapa ni ya hafidh ya sattar ya kawi. e mwenye kuhifadhi e mwenye kustiri e uli mwenye na nguvu hfadna tutuhifadhi hapa ni mahala pa mwenyezi mungu kuombwa msaada hii ndio aqida aliyokuja nayo bwana mtume na manabii wote akiwemo e isa alaihi salam sasa haya ni matatizo yaliyoingia kutokana ghulu, na sera za ghuluu tulizopewa nni mayahudi na manasara kwa hiyo huu ni mfano wanachuoni wanaotoa wa ghuluu katika mambo ya aqida ama mifano mingine ndugu zangu wanaitoa waislam mashekhe ni ghuluu katika ibada katika mambo haya ya ibada tumahdha kama vile swala saumu hija eh, na ndoa na mfano wake mfano wanasema ni lile tukio liliotokea zama za mtume maanake chembe chembechembe za ghuluu zilijitokeza zama za mtume kwa sababu watu masahaba waliishi na mayahudi na mwanasara kwa hiyo walichukua fikra za mayahudi na mwanasara siku moja katika hadithi iliyopokewa na imamu bukhari ni kwamba kulikuwa na watu watatu walikwenda nyumbani kwa wakeze mtume sala llahu alaihi wasallam kufika kule wakawauliza wakeze mtume juu ya ibada anazofanya anazo bwana mtume yaani namna mtindo vipi anaswali bwana mtume vipy nafunga eh? wale mabwana wakaambiwa na wakeze ilikuwa mtume siku hiyo hayupo nyumbani wale mabwana walipoelezewa wakasema aina nahnu min rasulillah sisi tuko wapi na bwana mtume salllahalwa salam juu ya mambo haya wakati wakad ghafara llahu ma taqaddama min dhambii wakati mtume ameshasamehewa ame na mwenyezi mungu madhambi yake wanasema maneno haya wakiwa na maana ya kwamba mtume kafanya mambo machache halafu na mwenyezi mungu kamsamehe madambi yak umb ndio h aaosam o aafunaaam m ndo hi anaoishi nawakee mambo madogo sana haya halafu ya na mungu kamsamehe madhambi yake yaliyopita na yajayo sasa kila mmoja akatangaza azma yake what next nini afanye yeye baada ya kusikia taarifa kama zile mmoja akasema katika azma yake eh? wa waama ana, ana fa usali llaila abada wala arkub ama mimi kuanzia leo nitaswali usiku kucha milele nawala sitolala katu siku kuchem, baada ya isha mpaka alfajiri naunganisha na swala alfajiri sitolala milele hakuna siku ambayo atalala siku moja ili amshinde nani bwana mtume mwingine naye akasema eh, ama mimi wa ama thani wa ana asumu dahra wala afturu mimi na mimi nitafunga milele sitofungua hata siku moja siamudahri hi wanaita wanachuoni ambayo mtume kaikataza tafunga kila kila sik kila siku kila sik ntafunga vile vile mwingine akasema wakala lakhar ana atazilu lnisa fala atazawaj abada hakika mimi nitajitenga na wanawake na sitooa milele kwa itikadi kwamba wanawake watamshughulisha ukweli hizi fikra cheche zake zilianza zama za mtume na kuna mwingine sahaba mmoja kama sija ni silman pamoja na talha kama sija ni kwamba walijenga urafiki mtume aliaunganisha urafiki baina ya muhajirina na ansar siku moja selmani anakwenda kutembelea kumtembelea rafiki yake akawa hakumkuta pale lakini alipoingia ndani ya nyumba akamkuta mkewe yule rafiki yake yuko katika hali katika mazingira ya kutisha kana vile ni mfanyikazi wa nyumba kachafuka hana ishara ya kuonyesha yeye ni mke wa mtu yule bwana akamuuliza ukoje mbona uko hivi yule mwanamke akamwambia ah, ndugu yako ndio alivyonieka hana haja na mimi wala hana hanahamna mimi, hana mimi kabisa hajamaliza mazungumzo kaingia ndugu yake yule mwenye nyumba yule bwana akataka kumkirimu akamwambia tafadalu njoo ule chakula wakati wanakaa kula ala mwenzie hali vipi mbona uli semami nimefunga yule bwana akaambia wallahi mimi sili kama wee uli funga ya saumu sasa ume kwa nini nimefunga kula kula baada ya kumfanyia helfu pale nataka e, ku sili sili mwisho akakubali kula kakaa ni mgeni wake usiku kufika washakula chakula cha usiku wanataka kulala anza kuswali e, bwana vip, bwana vipi mbona mwenzie kasimamaazauswatakupata usingizi mkeo yule umemwacha katika mazingira kama yale mimi niache ambia, Wallahi, mi kwa kama sera ni hii, mimi kwanza haifai namna hii kumwacha mkeo katika hali ile ukawa wewe saa zote wafunga manake huyo mke atakuwa ni mke tena jam mke huyo mume asubuhi afunga usiku wakesha mke huyo ataonekana vipi ataonana na ataona vipi huyo yule mwanamke kajiachia sasa kajichasafan ana manukanaojitia hajieki katika mazingira ya mavazi mazuri wala wala wala ndo akamwambia yule bwana kanifanyia hiv m nifanyeje nay asema ni mtu wa dini yule selmani akamshauri akamwambia ndugu yake ambia hivi sivyo hakika kiwiliwili chako kina haki nacho yataka upumzike vilevile vile mkeo na wanao wana haki juu yako na na na mwenyezi mungu naye ana haki juu yake saa kila kitu na wakati wake yule yule bwana bwana alipopewa ushauri ule kana kwamba sala ya ya ya alfajiri wamekwenda kuswali kwa mtume mtume msikitini kwake baada swali la sala kwanza kaulizwa mwenye nyumba rafiki rafiki yangu hivi, hivi, yangu hivi hivi hivi yangu, ni hivi hivi hivi hivi hivi ni alimjibu kwa mkato sadaaka selman aliyokuambia selmani ndiyo sahihi inna lijasadika alaika haq hakika kiwiliwili kina haki yake wa wainna liahlika alaika hak na ahli yako nayo na haki wa wainna lirabbika alaika hak na mola wako ana haki saatan mfasaha huo ndio uislamu kila jambo na wakati wake kwa nini kwa sababu ndugu zangu katika imani kwa mujibu wa mafunzo ya mtume sal llah ali wa mwanamme akistarehe na mkewe pia ni ibada mke mwanamke akistarehe na mumewe mwanamme akistarehe na mkewe pia ni ibada siku moja mtume sal lla lih wa salam akitaja mlolongo wa sadakati alifikia kuambia masahaba ambao iwatuambia sisi waislam waantalka akhaka biwajhi talkin sadaqa kukutana na ndugu yako kwa uso mkunjufu nao ni sadaqa watu wakaona wakaonasadaka ah, ni nyingi kumbe kisha akawambia jambo la kushtusha alifikia kuwambia masahaba ambayo watuambia sisi waislam waantalkaa akhaka biwajhi talkin sadaka kukutana na ndugu yako kwa uso mkunjufu nao ni sadaka watu wakaona ah, sadaka ni nyingi kumbe kisha akawambia jambo la kushtusha wa wainna fi budi ahadikum sadaka na katika tupu zenu pia mna sadaka aasua yani katika tupu zetu pia kuna sadaka itawezekanaje mambo haya kaambia nam mwaonaje mtu akimwingilia mwanamke nje ya ndoa kwa matamanio je hapati dhambi kaambia anapata dhambi vipi asipate thawabu kwa kumwingilia mkewe tendo la ndoa halala mtayiba wameelewa kwa hiyo hapa mtume anasahihisha ufahamu wa makosa waliokuwa nao baadhi ya wa waislamu ambao walirithi wali baadhi ya fikra za wasiokuwa waislamu kwamba hii dini asli yake mambo yake magumu watu walijenga itikadi kwamba muislamu wenyewe wanafasiri hadithi kwa makosa adunia eh, eh, sijnu lmumin wa jannatu lkafiri hadithi sahihi kwamba hii dunia ni jela ya waislamu na ni pepo ya makafiri wanaifasiri visivyo kwamba mtu duniani hapa akae katika hali ya dhikidhiki tu na ibada maana yake wewe muda wako wote kusokomeza kwenye swala muda wako wote usokomeze kwenye saumu hapana saumu mtume kakataza kufunga fmbululizo sahaba mmoja alimwendea mtume anataka ruksa hiyo ya kufunga siku zote mtume akawambia hapana funga siku tatu kwa mwezi mi naweza ongeza tena alhamisi na jumatatumi naweza kama hapana budi sum sauma daud alaih salam funga funga ya daudi alaihisalam kana yasumu yauma wayafturu yauma alikuwa akifunga baadhi ya siku ani kwa siku moja siku ya pili anaacha kufunga kama hapana budi basi funga saumu ya daudi sahaba huyu baadaye alipokuwa mtu mzima afadhali ngechukua ruksa ya bwana mtume hata hiyo ya daudi nayo pia ilikuwa ni ngumu kwake ki. kila siku wafunga siku anafungua funga fungua funga fungua, fungua. itaatilisha nguvu zako utakuja kushindwa funga kakadri alivyofunga bwana mtume ndio pale angalia wale masahaba baada ya kuchukua azma hizo mtume aliwafuata kwa kuona hawa wna mwelekeo wa ufahamu tofauti nyinyi ndio watu ambao mliosema maneno kadha wakadha wakawambia e ndio ya rasul llah sikilizeni jama mimi ana atkakum lillahi waakshakum bihi mimi nnamcha mungu zaidi kuliko nyote nyii waislamu wote na mimi namwogopa mungu kuliko nyote wa ana asumu yauma asumu wa aftur mimi nnafunga baadhi ya siku nafungua ana aqumu lleila wa arkud mimi nnasimama kisimamo cha usiku na nnalala atazawaju nisaa na nnaoa wanawake kisha akawaambia kauli mashuhuri muhimu kabisa mwislamu wejuwe akasema faman raghiba an sunnati falaisa minni yeyote ambaye atakwenda kinyume na taratibu hizi zangu atakwenda kinyume na suna yangu huyu si katika mimi sasa wewe mwislamu ndugu yangu kweli utafanya ibada umshinde bwana mtume wako watu mpaka leo wanakaa kwenye vitu wanaita zauyani s mambo ya wakristo haya zamani wanajifungia maporini wapi kazi yao wanasema ni ibada tu wanavaa mavazi ya kutisha wana nywele zao hawachani wanasa wanaikataa dunia kabisa wako waislamu namna hii wanakwenda kukaa zauyani wao waa kufanya dhikri tu saa zote usiku na mchana tunao jama watu namna hii usiku kucha dhikri hakuna mapumziko hakuna kulala isitoshe vikri zenyewe ni za kukohoa za kuzunguka na kufanya kelele na nini hapana hakuna ibada mtindo huu kama wewe unataka uchamungu wa kuigwa katika ibada ni bwana mtume sa llahlw salam angalia mtume wakati anawafundisha watu ibada ya swala alisimama juu ya mimbar akawaonyesha swala ile ambayo ni sahihi ambayo inakubalika mwisho akawaambia saluu kama raaitumuni usalli swalini kama mulivoniona mimi nkiswali sasa wewe utaswali swala gani ya kumshinda bwana mtume salallaalhi wasalam utafunga funga gani ya kumshinda bwana mtume salla l sala utahiji hija gani kama alivyohiji bwana mtume angalia vile sal llah lw salam wakati anakwenda na waislamu katika ibada ya hija masahaba khudhu anni manasikakum. manasikakum chukueni kutoka kwangu mimi mtindo wa ibada ya hija vilevile bila bila wa wallahi utawakuta bilashtawakuta waislautawaonea huruma wakifika kwenye ibada ya hija wakifika jabal, jab, kule kwenye arafa kuna majabali maabali wanasema rahma watapanda juu huko mpaka wengine kuvunja miguu wanaona katika ibada ni kwenda kuswali raka mbili huko Ambu hapo mtume alitoa hutba pal mbili huko wengine wanakwenda jabal hira mtume alipo alipojificha alipo kwenye pango wenda wakajiingiza huko pangoni kijipango kidogo lazima swali rakaa mbili hapo nani kakufundisha ibada hiiduu yan hii ni huluu katika dini kwa hiyo huu ni mfano ambao mtume sallalwsalam anatupa ya namna jinsi dini hii ilivyokuwa ya alwasitia dini ya kati na kati ambayo haina haraji haina ugumu ni mambo mepesi tufanye yale aliyoyafanya bwana mtume salllah alwasalam hivyo hivyo utakuta mtume anasema mfano katika mambo ya ibada za ndoa namna ya wepesi wa ndoa katika uislamu sidhani kuna dini hapa duniani ambayo imefikia wepesi wa ndoa ya kiislamu ndoa ya kiislamu jama waweza ifunga hata po barabarani ikishatimiza nguzo tu basi na masharti yake nguzo apatikane mke mume na mke kuwa na walii wake na kupatikana akdi ya ndoa mkataba wa ndoa ambao unatakiwa utamkwe hadharani mbele ya mashahidi wasiopungua wawili yakapatikana na mahari ndoa imefungika hakuna urasimu zaidi ya watu kufanya walima kwa mtu ambaye ameoa walima ni kuwakusanya watu na kuwapa chakula katika jumla ya kutangaza ndoa wepesi wa dini ya kiislam mtume alipomuona sahaba abdurahmani ibni auf kaoa akamwambia baraka llahu laka wajamaaa bainakuma ala khairin mwenyezi mungu wakubariki wewe na wakusanye wewe na mkeo katika kheri kisha akamwambia aulim walaubishaha kusanya watu kwa chakula japo kwa kuchinja mbuzi mmoja kusanya hata watu kumi kadiri ya uwezo wako una uwezo wa kukusanya watu wa morogoro wote ukawalisha walisha katika mlango wa sadaka ya kheri lakini katika maongozi ya bwana mtume usiwaite matajiri wa mji peke yao ah, lazima ukusanye na watu mafakiri kwa sababu nsadaka mambo mepesi kabisa kama hapana budi sherehe basi wanawake katika uislamu kumsindikiza mwenzao dada yao katika imani kwa kumpigia dufu si zaidi ya hapo uislamu haujafundisha bendi wala aina yoyote ya ala ya mziki zaidi ya dufu tena kwa wanawake zama za mtume sala llahu ali wa walikuwa wanawake ndio wakiitangaza ndoa kwa njia ya kupiga dufu na kuimba baina yao si zaidi ya hapo ndugu zangu hakuna leo mume leo asindikizwa na mdundiko mpaka kwa nyumba ya biarusi sijui hakuna sherehe za ndoa siku saba nzima watu kuendeshana juu ya mafarasi maveli kuwaiga walikuwa manasara wanaake na wanaume kuchanganyika kwenye, kwenye vyakula sijui chicken sii yote haya ni mambo yameikwa nini kwa sababu hii dini nyepesi na watu wamejiongezea mengi sasa mtu anaona kufanya mambo haya bado hajafaulu hivyo hivyo katika ibada za mazishi ndugu zangu katika imani ibada ya mazishi nyepesi mno mtu akishafariki dunia ya wajibu kwetu sisi tuliokuwa waislamu ni kumwosha maiti wetu baada ya kumwosha kumvika sanda na sanda kama mnavojua ndugu zangu katika imani nguo zetu ndio hizi mabafta sanda zetu kama huna bafta basi sahaba alizikwa na majani kama huna sanda sahaba alizikwa na majani kazingirwa majani alikuwa na shuka moja tu huku mguuni ilikuwa hakuna nguo akafunikwa na majani akazipa wepesi wa dini ya kiislamu maiti ikifa tu basi sicheleweshwe asriu biljanaza kimbilieni kumzika ndugu yenu haraka hakuna urasimu katika mauti kwamba maiti yaekwe siku tatu siku nne siku tano angoja mjomba shangazi sijui babu nani yuko wapi hakuna hakuna katika uislamu ndugu zangu na ni madhehebu mashuhuri ya imam shafii ni haramu kusafirisha maiti yote haya kutaka wepesi wa dini ya kiislam kwa nini wasafirisha na hii ardhi yote ni ya allah subhana wa taala kuna nchi twasema kisheria unaweza ukasafirisha nchi za ulaya kutokana na dviki ya ardhi mara nyingine ndugu yetu mwislamu anakufa hakuna ardhi inapatikana ghali sana wanalazimika watu kwa sababu ya uwezo wao kumsafirisha pembeni kidogo nchi nyingine mji mwingine uliokuwa karibu ambao ardhi yake ni nafuu ardhi ni ghali mno hizi ndio sababu za kisheria ima mwislamu hana mtu wa kumswalia mji ule basi asafirishwe mji wa karibu wakumswalia hii yote inaashiria nini ndugu zangu dini ade e ma wamsafirisha maiti wako, pat, gani zaidi ya has hasara ya kimali na wakati mali ulizotumia katika kumsafirisha maiti zingetumika kwa walio hai utashangaa ndugu zangu waislam tumeshughulishwa na maiti mali zetu kuliko walio hai familia koo inaweza ikawa na kijana nasoma sekondari hatuna ada ya kumlipia hatuwezi kukaa koo yetu tukasema tusimame imara kulipa hizi ada shilingi lake na hamsini hakuna lakini afe mmoja katika ndugu yetu chango za kuzika maiti patahakikishwa hapo pamepatikana michele ya kulisha watu siku tatu michele ya kufanya arobaini michele ya hauli yote haya mnamfanyia huyu mtu si katika mafunzo ya bwana mtume hii dini nyepesi mtume slawsaa kafelewa na wanawe kafelewa na wakeze kafelewa na marafiki zake masahaba zake hakufanya mambo haya na hairulhadi jama hadyu muhammadi alaihi wasalam ndugu zangu katika imani katika mifano ya ghuluu ni watu kujiharamishia mambo ya halali yaliyokuwa tayiba katika mambo tayibati kuna waislamu humu wanajiharimishia vyakula vya halali ni afadhali useme mimi chakula hiki sijakizoea lakini kuwaweka itikadi moyoni kwamba chakula hiki ni haramu wakati mwenyezi mungu akihalalisha hii ni katika ghuluu katika dini wako watu sampuli hiyo duniani ni haramu, sema nafsi yangu haiku haikupendezwa zama za mtume sal lla lwsallam sahaba mmoja alichinja mnyama anayefanana na kenge furukenge kuna furukenge na kenge kamchinja mnyama huyu akampika wakati anataka kumla mnyama huyu akamkaribisha bwana mtume mtume akakataa yule sahaba akashtuka labda ni haramu akamuuliza ni haramu ya rasullaaambia hapana mimi sikuzoea ya nafsi yangu tu haijapenda lakini si haram kwa hiyo kama hujazoea kuna watu humu kule kwetu tanga mfano tunakula majidudu ya baharini haya tunaita magegereka makamba yanatisha miswele yana makucha kama vile nini siu lakini ndugu zetu wanaotoka mikoa ya bara mfano kama uchagani kule akiona wa, wa, wa, watu wakabila la kule wadigu wanakula miswele na haya, haya, haya, haya, haya, haya, se, mnakula madudu namnahii unaona Hali, lakini kilichotoka baharini ni halali katika uislamu hivyo hivyo kule tanga kuna hawa wadudu wanaitwa senene hawa walio wengi hawali kwa itikadi majidudu haya lakini ukienda mikoa ya kagera kule mtu aliyeheshimiwa kweli, kweli ndo atasogezewa senene hawa wadudu awadu wa, wa, wa, <laughs> sasa usije ukasema ni haramu asema nafsi yangu haijazoea mambo haya, haya, haya sasa wako watu namna hii walijitokeza zama za mtume kuacha kuvaa nguo kwenye ibada walikuwa wakifanya tawafu kwenye lkaba uchi mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akawaambia waumini kwa ujumla yayladhina amanu la tuharimu tayibati ma ahala llahu lakum enyi mlioamini msiharamishe yaliyohalalishwa yaliyokuwa tayibati ambayo mwenyezi mungu amewahalalishia kisha akawaambia baada ya kuwambia hivo wala tatadu ta نولم س chops إن الله لا يحب المعتدين وإن الله لا يحب المعتدين هتى كم يزمن وها بيني وأنا chops مباك بلى بلى يا كل إيه محمد كل سيما من حرم زينة الله التي أخرج لعباده والطيبات من الرزق منان سما واميه واتو ni nani yule ambaye ameharamisha mapambo ya mwenyezi mungu ambayo ameyatoa mwenyezi mungu kwa waja wake eh, na vile vile na mambo mazuri zuri katika rizki kisha akamwambia kul hiya liladhina amanuu fi lhayati ldunia sema mapambo hayo mazurizuri hayo ni kwa ajili ya walioamini katika maisha yao ya dunia khalisatan yauma alqiyama ni spesial kwa ajili ya waumini siku ya tiama haya mazuri mazurizuri twashirikiana na wasoko waislamu hapa duniani mazuri mazurizuri majumba mazurizuri eh? vyakula vizurizuri mavazi mazurizuri vitu vizurizuri hivi vyote twashirikiana na wasok waislamu lakini hivi mwenyezi mungu asema vitakuwa hasa spesiali kwa ajili ya waumini huko akhira ama makafiri hawana chao ni adhabu tu ntikamu basi kwahiyo ni nani jama aliharamisha mwislamu mwenye uwezo aliyetoa wa wajibu wake wazaka atoa wa sadaka afanya kheri ni nani alimuharamisha asipande pajero nani ni nani aliyemuharamisha mwislamu asile mguu wa kuku jamani tukisema hivyo wako waislamu namna hii hataki kula chakula kizuri ambulia mihogo tu saa zote kwa nini anajenga itikadi kwamba ukila vyakula vizurizuri basi wewe utakuwa simcha mungu ndio wale watu namna hii walikuweko baada ya kuiga manasara atafuta yule punda ambaye ni mgonjwa mgonjwa kifeffeatakuanguka kanzwa zitia vyaraka kusudi ukimuuliza sa mtume alikuwa hivi nani kasema mtume alikuwa hivi mtume alikuwa na majoho yake wakija wageni kutoka nje anajitoa kajimwaga sionyeshe udhalili kiongozi wa waislam ndio maana utakuta abu sufiani alipokwenda shamu alipochaguliwa ni governor, saidina omar. Eh, saidina muawia ra anhu alianza kuvaa majoo mazitozito na mafarasi ya kutisha mpakawaa akaanza angalia alivyovalishwa mashanga yale na yal angalia majoho kila rangi kila siku habari wakamshtakia omar omar akatuma ujumbe ya muawiya vipi tena mbona uko hivi tena makeke namna hii akasema ya omar kumbuka mimi umenileta wapi hapa ninapakana na makafiri mimi dola ya kiroma ndio iliokuwa iko, iko pembeni mwa, mwa, mwa jimbo la sham asema hao watawala wao mmoja wa, ya tadhimu na kupewa heshma na personality viongozi wao kwa sababu wanajiweka hii mimi sina makusudio ya kuwaiga makafiri lakini wao wakija kutembelea ardhi zetu wasituone wanyonge tukawa na sisi tukaonekana madhalili katika roho za hawa watu kwa hiyo ninajitoa nnajimwaga kwa maana hiyo na ni jambo lina sanadi ya ahi ni nani aliharamisha mapambo ya mwenyezi mungu vaa ndio maana mtume alikuwa na jijoho lake la kujitoa siku ya idi tu lina michuruziko ya mistari jekundu lina michuruziko ya mistari akitoka bwana mtume anaonekana eh, eh. rahis wa dola ya kiislamu lakini uenda rahisi e na vijikaptura vijiaptura vijiguo viji, jinzjinzi vim vyaraka vyaraka unakwenda mbw yule yule ndio amiri wetu yule ul au mfano kiongozi mkubwa anatembea na kipikipiki mtaani hapa waislamu wa wa kumnulia pajero huyu angalia wsn katika mla ya mishahara ya viongozi zama za iongozi abb wakati alipochaguliwa kuwa ni khalifa wa waislamu siku ya pili anaonekana sokoni amepeleka biashara biashara biashara huyu bwana vipi huyo kweli anaweza ka nchi kashughulishwa na ka ya, ya, ya, ya na mbona umeshughulishwa biashaa ssuusha asha kweli jambo hili na suala hili lilimtia mazingatio saidna omar akawaita ahlushura zama za saidna abubakar ya jamaa huyu ni kiongozi wa dola ya kiislamu leo tumempa majukumu mazito namna hii tunamwacha aendelee na shughuli zake binafsi la lazima tumfaridhishie pato kutoka beitulmal haya kiasi gani kinamtosha mbuzi mzima kwa siku mbuzi wawili kwa siku mbuzi wawili kwa bei ya chini ukienda singida sijui wapi hku shilingi 15 kiongozi wa dola zamaza baada ya mtume kapewa mfano shilingi l30 kwa siku huyu kweli atakuwa babaika katika tumbo huyu sasa kiongozi wa waislam namchagua hamjui hata faradhi ya, ya mshahara hapana haya si mambo yanaambua ni nje ucha mungu ni katika uislamu kupewa mavazi maalumu ya kutoka kwenye minasaba fulani ya kidini si ndio hawa viongozi usisikie jamani hawa wanakuwa na mafundi wao macharahani wao kama na wake zao kwa sababu mke anaitwa ni first lady huyo vile yakitoka mbele ya watu Fabanu wao watuao wanasera zisizokuwa za kiislamu mwanamke atoke na mapambo apendeze sisi hatuna taratibu hizo lakini na rahisi naye pia si simaana ende akapelekwe saluni apakwe marangi kama ilivyo bushi akitaka kugombea bwana akitoka kwenye jukwaa namna namnaikatiwa marangi huko namna si mambo ya yaiish lakini anaekwa katika ndio uislamu m ma- uislamu haujaharamisha kheri haujaharamisha mapambo vaa unavyovaa lakini uende nguo zako na asfa ya ksheria kama mwanamme usi ukavaa nguo ya hariri kama mwanamme mwanamke usivae nguo za kubana usivae nguo za kuonyesha mapambo yako ya i mwili wako usivae nguo ya kuonya usivae nguo kama kammwanamme la kuburuta saa zote mwanamme hatakii kuvaa mavazi namna hii kuna mavazi mengine wanaita muasfar nguo nyekundu is wanachuoni wanazungumza kwamba mwanamme kuvaa nguo is nyekundu haifai vitu hivi watu wavielewe kwamba ni katika mambo ambayo yatakiwa yana ya kawaidi za kisheria yana vitu kuyudi wanasema katika sharia vaa unavovaa maadamu watekeleza wajibu wako nunua ndege konkodi helikopta shauri yako lakini haki za watu unazitoa usivae usi, maguo wakati haki za waislamu mafakiri hawana nguo usiendeshe magari manono wakati haki za watu za zaka huzitoi kwa hiyo ndugu zangu katika imani huu ni mfano mambo ambayo ni ya mapambo kule saudi arabia jama katika zama kulipoanzishwa dola ya sudia mambo ya tarehe haya dola ya sudia ilipoanzishwa zama za mfalme abdul kulijitokeza watu wenye ghuluu katika dini abdulaziz alipokuja ilikuwa tayari zama za industrial revolution ulaya tayari imefanya mapinduzi ya viwanda kuna teknolojia zimeanzaku maredio simu magari Eh? mashekhe wale ambao walikuwa na ufahamu finyu wa dini walijiita ikhwanulmuslimun walianza kumpiga vita mfalme abdul kwa nini alipoanza kuruhusu kuingia redio alipoanza kuruhusu kuingia magari kuingia simu matelesi haya sijuhi eh? vitu vile vya kisasa isitoshe alipompeleka mwanawe kwenda kusoma misri tu pia ikawa ni kero kwa nini umempeleka nchi za washirikina hizo alipopelekwa uingereza kwa nini umempeleka uingereza dola za makafiri hizo wakaanza kumfanyia ugumu wakatoa fatwa za kumkufurisha hasa ghuluu hiyo katika dini abdulazizi akaamua kuchukua baadhi ya wmashekhe wenye msimamo wasitia wa uadilifu wakakaa nao wale mashekhe jamani hivi sivyo uislamu ni hivi uislamu ni hivi uislamu haupingi maendeleo uislamu uislamu haukubaliani na fikra hizi unaruhusu simu redio maadamu sa haukuaiani a fa i sam auhusua atumika katiania sneezane dugu zanu kwa nini kwa kwa sababu redio imetengenezwa na na makafiri kwa nini simu hiyo haya ndugu zangu taarifa yenu yako yanajitokeza mpaka leo nchi kama saudi arabia kuna mashehe wameharamisha kuangalia tv kama ni rai ya kisheria kwamba bwana hizi zina mafsada na nini kuna wengine wameharamisha kwa maana ni jambo latoka kwa makafiri halifai halifai kabisa maadamu yatoka kwa makafiri basi haifai kabisa televisheni wala nini jamani basi hata televisheni hizi tunaangalia mawaidha tunaangalia mambo ya kheri kama mihadhara hii kama tuna tv ya peperusha moja kwa moja watu wanafaidika maeneo yote ya morogoro na pembezoni eh? watu wanaangalia wanafaidika mambo kama haya radio hii napeperusha hivi watu wanafaidika wanafaidikaharamu ah, kwa sababu imetengenezwa na makafiri tutaenda wapi ndugu zangu katika uislamu kwa nini kwa sababu uislamu tutaona ndugu zangu hii dunia ni ni dunia ambayo hatuwezi kuishi sisi munazilina kwenye kisiwa ni waislamu watupe lazima tushirikiane na walimwengu wasiokuwa na dini waliokuwa sio waislamu wa dini nyingine tushirikiana nao katika maisha haya ndio maana zama za mtume mtume kanunua mbuzi kutoka kwa myahudi mtume kafa na rehani ya dera la vita kaliku, kalichukua kutoka kwa myahudi yahudi hakuwa mwislam mtume kafanya biashara na watu hawa pamoja na kwamba alikuwa anajua fika watu hawa wanafanya biashara zao ulevi kamari E, wanatumia biashara zao mambo ya riba lakini katika yale mambo ya halali yananunua mbuzi mbuzi halali kaishi nao kwa wema kwa hiyo kunajitokeza rai potovu kama hizi rai za ghuluu katika dini kwamba maadamu hii simu imetoka imetoka japani makafiri basi haramu hapana hawa ni watu maskini hawa ni wagonjwa watakawatibiwe kwa nini kwa sababu uislamu umekuja na mafunzo adilifu ndugu zangu katika imani angalieni mfano mwingine ambao unajitokeza hivi sasa hii fikira ya kuwa kafiri ni adui sawa zote kuna watu wamejiita jamaatu takfiri imekwenda mpaka na waislamu pia wamewakufurisha ukishirikiana na makafiri katika mambo ya maslaha hata ya uislamu basi wewe naye nkafiri ni halali damu yako umwagwe ndio hawa uliosikia waliomuua kiongozi sadati wanafanya majaribio mbalimbali alita kumuua mbaraka wataka kumuua rais gani na wengine wamefaulu kuua wengine weng kwa nini kwa sababu wee mbaraka wewe meshirikiana na makafiri basi we kafiri sio ile hukmu kidogo iliokuanafuu fi a mtumuovuwe kafiri kumwaga damu yako halali wamechupa mpaka zaidi wasema hata na wale wanaofanya kazi mawaziri katika nchi hiyo mapolisi jeshi chinja mwaga damu ndio hawa waliojitokeza jamaa takfiri hizi kwamba madamu bushi nkafiri anapiga vita waislamu basi na raia wote wa, wa marekani na wa uingereza kwa sababu ble akapiga vita waislamu basi na raia kwa sababu mnalipa kodi na nyinyi nanyi chinja hapana jama ulimwengu nyiwe mnashuhudia waislamu kwa vyombo vya habari leo wazungu wale watu wa ulaya pamoja na wamarekani maandamano wanaoyafanya dhidi ya bushi na blea hawa kama wanalipa kodi ni rahmu amfi wanalazimika lakini hawapendi sera hizi za kuwachokoza waislamu na kutawala ardhi zao leo imekwenda ni viongozi hasa wa serikali wanapinga utawala wa bushi kwa nini kwa sababu ya siasa za kuingilia mataifa ya waislamu wanajenga chuki na waislamu leo imekwenda wacha waislamu tu hata amerika ya kusini leo vuluma zinazofanywa na nchi kubwa kama hizi wanakwenda wanakemea sasa huwezi kuhukumu mtu kwa sababu tu anaishi uingereza basi ni halali kumwaga damu yake maadamu madamu naishiei halali ukionyesha dalili tu ti ah, halali kumwaga damu yake kwa hakika haya si mafunzo adilifu aliowafundisha bwana mtume sallalwsaa angalia ndugu zangu mtume slaalwaa kwa mujibu wa mafunzo yake wanachuoni wamewagawa makafiri makundi matatu kuna makundi ya makafiri wanaitwa muahidin na hapa anaingia kundi la pili katika muahidin mustaminin muahidina niwepi ni wale makafiri ambao tunaishi nao katika nchi moja ni raia wenzetu katika nchi maadamu nchi ni ya kiislamu twasema nyinyi mmekubali tuishi katika nchi kwa wema nyinyi endeleeni na shughuli zenu na dini yenu sisi tutawalingania lakini uwatozi nguvu hatuwalazimishi kuingia katika dini tutawalingania tu kwa nini kwa sababu mwenyezi mungu anasema la ikraha fidini hakuna kutozana nguvu katika dini ni urongo wale wanaosema kwamba uislamu eti umeingiza dini kwa upanga si maneno ya kweli haya aya maneno ya maadui wa dini wasoelewa uislamu hapa ni nani panga akaingia kwenye uisla indonesia nchi kubwa kabisa ya wa waislamu imeingizwa dini na wafanyi biashara tabia mafunzo ya uislamu akhlaki zimewatia watu katika uislamu wa <coughs> hawa watu tunaishi nao kwa mkataba maalum muahidini dhimiini ni watu na dini zao lakini wamekubali tuishi pamoja tuilinde nchi yetu kwa pamoja tusifanye khiana katika ulinzi hawa wanaitwa muwahidin ni haramu kumwaga damu na kuchukua mali ya mtu huyu kama ilivyokuwa haramu kwa mwislamu kumchukulia mali yake na kumwaga damu yake na huyu naye pia ni haramu wanaingia pia katika kundi hili watu wanaitwa mustaminin mustaminin ni makafiri wanaishi wasoko waislamu nchi ambazo niza makafiri lakini wanataka kuingia katika nchi yetu kwa malengo ya kibiashara tiba elimu wanataka kujifunza hawa wanaambiwa marhaban bikum karibuni maadamu mnakuja mnataka amani kwetu sisi njooni mnataka uislamu mnataka biashara tafadalu na hii ni aya mwenyezi mungu ndugu zangu mtu akasema haya maneno ya wanadamu hapana mwenyezi mungu anamwambia wa mtume wake wa in ahadu mn almushrikina stajaraka faajirhu hatta yasmaa kalam llah thumma ablighuhu mamana yeyote anayetaka ulinzi katika makafiri kwa maana ta kuingia nchi yenu n anataka ulinzi basi mpeni ulinzi mpeni amani mpaka asikie maneno ya mwenyezi mungu angalia tusiwakaribishe waja kufanya utalii biashara waondoka patupu hawana kitu cha dini walichofundishwa ah, ah. wafikishieni ujumbe ikiwezekana wakiingia wakiingiaoti tu kuna vijitabu vidogodogo vimeandikwa kuelezea utukufu na ubora wa uislamu dawa wameingia kwenye mipaka wakishagongewa mihuri tu visa zawadi, Quran, translation hi. eh, gani, eh? hiya. Hiya. na hii hii hii zawadi translation unajua lugha gani kiingereza hapa kifaransa hii hapa na vijitabu vya utangulizi introduction to islam hiyo ndio kazi ya nchi ya wa waislamu si masala yakusemawatalii haifai haramu waingie kwa sharti ya kuheshimu taratibu zetu mila zetu za kiislamu bwana wewe unaingia nchi yetu mwanamke hapa marufuku kuwacha kichwa wazi heshimu taratibu zetu marufuku kutimbea na kibukta wewe mwanamke na nawewe mwanamme hali kadhalika usije ukaonekana unalewa barabarani uenda kanisani yako makanisa naenda kaswali hatuwalazimishi lakini chunga heshma na adabu za wananchi wanaoishi hapa ni waislamu uislamu haujakataza mambo haya jama ndio pale mtume sal llah ali wa sallam katika jumla ya mafunzo yake adhim anasema katika hadithi iliyopokewa na imam bukhari man katala muahida lam yarih raihata aljanna mwenye kumua yule tuliyofunga naye mkataba ambaye nkafiri kuishi na sisi kwa wema au yule aliyeingia kwa mkataba katika nchi yetu atakayemuua mtu huyu kumwaga damu yake basi hatoonja harufu hata ya pepo angalia kule saudia na hizi nchi zetu mara nyingine tunaagizishia madaktari mabingwa wasiokuwa waislam saudi arabia inatoa mfano kwa sababu ni nchi katika nchi ya kiislamu wanaleta madaktari kutoka marekani kutoka uingereza wasiokuwa waislam lengo la kuwaleta ni kuwasaidia raia wa kiislamu katika taaluma walizonazo ukweli tuko nyuma waislamu hivi sasa katika fani za tiba uhandisi na mengineo kunafunguliwa mahospitali kwa ajili ya kuwasaidia waislamu hawa wanaingia kwa sifa wanaita ni mustaminini wanaingia kwa ajira kwa amani hawa wanatakiwa walindwe hawa ndugu zetu waislamu wenye misimamo hii inaitwa mikali ya ghuluu maadamu umekuja fanya kazi saudi arabia mafalme wa saudi arabia makafiri kwa hiyo wewe unasaidia makafiri halali kumwaga damu halali kukata kichwa hii si dini ya bwana mtume jaman sasa matendo ya wachache hawa wasoiji wa dini au walioipeleka pabaya wake, ya ufahamu wake yametutia dhara sote sisi wallahi mtu ukishakuwa na ndevu nitishio kijana mmoja saa nilikwenda mombasa zama za ipikei kufanya fujo wale vijana waipkei walifanya fujo kule kwa jina la uislamu basi imekwenda mpaka polisi nao wamekuwa waogopa watu wenye ndevu e, angalia wale mjaidina wale yaani mwislam ukiwa na ndevu saa yote unaonekana utajiipuat ndugu zangu nawaelezea hakika yaliyontokea wakati mimi nimekwenda ziara kule uingereza bahati mbaya tukio la septemba 11 limenikuta niko uingereza limefanyika marekani niko kule ilikuwa ni mtihani mkubwa sana kwa waislamu na mi nilikwenda kwa ajili ya mauidha ya dini wenzangu wenyewji naambia shekhe wale makhawafi na mijioga shekhe kwa hali kama hii punguza punguza kidogo wengine hapana fyeka kabisa unaona ah, naonkanzu shekhe itabidi kwa dharura uzivue nivae nini japo jinzi inna lillahi la rajiun wallahi angalia ukiwa na thabati sikuvua kanzu sikunyoa hakuna lolote zaidi ya kweli ilikuwa wakati ule wazungu wakikuona na ndevu na kofia na nini wakunyoshea vidole wengine osama osamanaon na ndio ilivyo sio marekani hata hapa jamani tukiingia vijijini osama watoto hao wengine wanatamka kwa wema wengine kwa ubaya wengine wenginesama manake shujaa wengine saa manake jambazi sasa unabeba kwa sababu gani ndio dini hiyo mtihani lakini ukweli ndugu zangu ilikuwa ni mtihani sikunatoka uingereza niko kwenye pale kuna a ua vingi vya kuingia kwenye ya antayaaot kijkaunta kimoja kilikuwa na watu wachache ngoja niingie hapa nitamaliza p kuingia ungia kuniona am walichanguka wote wotewakaniach wakaniacha peke yangu <laughs> hii ni hali ambayo imetusibu waislamu kutokana na madhambi yanayofanywa na baadhi ya ndugu zetu ambao wamekuwa na ufahamu finyu wa dini hii sasa hii ndio hali ndugu zangu inaweza ikabisha hodi haya yote yoteni ma, mapungufu tulionayo waislamu tumefanya hima kubwa ya kuwasomesha watoto maelimu ya sekula haya watoto wetu wakijua huo umombo basi twaona ndio basi tena wamemaliza hapa dini hakuna kitu sasa matokeo yake dini yasomwa kwenye magazeti na maintaneti hakuna mashekhe wanafundisha hakuna mahali a mtu anaweza akauliza maswali matokeo yake sasa kwajitokeza fikra hizi zinazoitwa nsiasa kali hapana uislamu jamaa haina maana ya kwamba eti unapinga mabavu mia kwa mia mtume ah, mwenyewe anajisifu ana nabiyu rrahma wa nabiyulmalhama mimi ni nabii wa rehma na ni nabii wa chinja chinja vile vilevile pale mustahiki kumwagwa damu papigwa damu ndio shekhe mmoja katika chanel moja ya pisi kule dubei kaulizwa na mtoto mdogo tena njana jusi kwa nini waislamu tunaitwa magaidi irhabi yuna terorist asema hii tatizo linatokana na watu kutafsiri tafsiri potovu ya terorizmu terorizmu inategemea nia ya mwenye kuifanya kama nia nzuri la basa hakuna tatizo kama nia mbaya ndio mbaya vipi anasema kwetu kule india kipindi ambacho mwingereza alitawala kulitokea na vikosi vya waislamu wakasimamisha jihadi dhidi ya utawala wa kiingereza kwa maana ya kumuoa serikali ya kiingereza pamoja na vibaraka wake hindi, wa kihindi waliwaita wale waislamu kuwa ni magaidi terrorists lakini leo taifa la india linayohesabu kwamba ni hiros mashujaa hivyo hivyo hapa tanzania tusiende mbali wahehe hawa na majimaji waingereza waliita ni vita ya rebelion ya uwasi wajerumani zama za mjerumani hawa wahehe hawa na vita ya majimaji walikataa tawala za kikafiri jerumani kuja kutawala na kukandamiza uchumi wa nchi hii walisimama kidini kwanza ukweli ni huo halafu kiuzalendo kupambana wakati huo wajerumani waliwaita terorist leo vijana wetu wanasomeshwa mashujaa kwa hiyo ni mia na mwelekeo ndio maana shekhe akasema vyombo vya habari vimepelekea kudai haki za waislamu kila mwislamu mwenye kudai haki yake kwa kutumia mabavu anaitwa ntoist akini sikweli akamtaja bushi asema huyu ndio teroristi mkubwa ukweli ni huo kwa sababu anakandamiza haki za waislamu dhulma kutawala ardhi za watu kuchukua uchumi wa watu ndio anafanya mambo haya kwa hiyo sisi jama katika uislamu hii dini ina upole ina ugumu kuna kipindi mwenyezi mungu anamwambia nabii musa na ndugu yake harun idhhaba ila firauna innahu tagha fakula kaulan laina semeni mwambieni maneno ya ulaini lakini ndio huyu huyu aya mwenyezi mungu anasema jahidi lkufara walmunafikina waghludv alaihim wapigeni vita makafiri na wanafiki na wafanyieni ngumu kwa hiyo hii dini ndio tukasema ni nibalas dini ya kati na kati mahala panahitaji ulaini pafikishwa ulaini mahala panahitaji ugumu panahitaji ugumu mfano wa hikma hii ndugu zangu wewe ukitaka kwenda kunyoa nywele a utatumia panga au kiwembe embt unya nywele utatumia kiwembe na ukitaka kuukata mti utatumia panga ni ukosefu wa hikma kwamba wewe unataka kunyoa ndachukua jipanga na kule kwenye mti ataa wachukua kiwembe utafika wapi hii sidini sasa kuna watu wamechanganya mambo mahala penye ugumu patakiwa ugumu kuna wahubiri wa ulaini mahala pa ulaini kuna wahubiri wa ugumu ni nini kwa sababu ya kutojua utukufu wa mafunzo ya bwana mtume sal llah liw sallam kwamba hii dini jama ni alwasitiya na wanadamu waislamu hawa wamesifiwa hivyo wkadhalika jaaalnakum ummatan wasata litakunu shuhada ala lnas wyakunu lrasulu laikum shahida auluiha وبالله التوفيق وصلى الله على سيدنا محمد والحمد لله رب العالمين بارك الله فيك