بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وأصحابه أجمعين ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين السلام عليكم ورحمة الله وبركاته نبزانكو نمشكر من سبحانه وتعالى kunijumuisha na kundi la ahlulilmi kinachofikiriwa na kinachotarajiwa kufanywa ni jinsi gani na namna gani ya kuimarisha umoja kutokana na hilo nimeona kalima yangu ilenge katika umuhimu wa umoja katika dawa ndio tunatarajia hasa kuwa wanadawa wa kweli katika mazingira haya sifikirii hata kidogo kwamba anaweza nikawa na jipya lakini napata faraja kwamba hata katika uislamu haikuelezwa kwamba watu siku zote wafundishane lakini pia imesisitizwa kukumbushana kwa hivyo katika kalima yangu hii ni swala la kukumbushana na ili tuende katika kuona umuhimu wa umoja katika dawa ni pale mwenyezimungu subhanahu wa taala anaposema kauli hii anaielekeza kwetu sisi mwenyezimungu subhanahu wa taala amesema waatasimuu bihabli llahi jamia wla tafaraquu aya hii tunaisoma sana na ni kweli tunaisoma sana kila penye mikusanyiko kila tunapodai kukumbushana mambo ya harakati za kiislamu inakuwa ndiyo nembo yetu ndiyo wimbo wetu lakini baya zaidi ni kutozama na kujali yale yanayoelekezwa ndani ya kauli hii ya mwenyezimungu uislamu wote na dawa yote ya kiislamu inafungwa kwenye utekelezaji wa amri za mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wa taala na pia kuepukana na aliyoyakataza mwenyezimngu subhanahu wa taala tukiangalia aya hii tunakuta haya mawili pia ndiyo yanayoongoza anaposema mwenyezi mwenyezimngu wa atasimu bihablillahi tayari hapa ameelekeza amri na sisi kama wasomi tunaelewa kwamba kuna mfumo wa amri mwenyezimgu hapa ameelekeza amri na wala si ushauri ingawaji sisi tulipokuwa tukijadili nani anaona inawezekana vipi kuna asiataka moja ukweli ulivyo si jambo la hiari si jambo la hiari hata kidogo kwa sababu ni amri amri ambayo msingi wake mkubwa yaktadhiluju ya inalazimisha na ingawaji wanavyooni wausuli wanasema amri msingi wake ni kwamba inaktadhi uju labda kuwe na kitu kinachofanya hiyo amri iepushwe na hakuna msomi muislam ambaye ashafikia kusema amri hii ya itisam iko sarif kuna amri nyingine au kuna kauli nyingine inaifanya hii itisam iwe ina udhuru kwa mtu fulani kwa hivyo inabaki kuwa watasimu wa bihamdillahi ni amri ambayo haina saifu hakuna kitu kilichoiepesha na kuifanya amri hii isiwe isiwegeti abykutekelezwa sisi tufikirie namna gani tuta, tutafanya umoja, lakini si, si kwamba tunataka umoja si hiari tunaweza kudiriki kusema kama watu hawataki kuwa wamoja hao wamevunja nguzo kubwa ya uislamu mwenyezi mungu anaposema wtasimu bihablillah anatwambia kwamba shikamaneni katika kamba ya mwenyezi mungu pia jingine la kuangalia nini kamba ya mwenyezi mungu wanavyoni karibu wote watafsiri wanadai kwamba ni dini ya mwenyezi mungu ni qurani namna ya kushikamana na mtume salaaa sallam lakini sisi ambacho tunapasa kutaamal na kukiangalia iweje kama kushikamana na mtume ndiyo maana yake kamba ya mwenyezi mngu au kushikamana na qurani ndiyo kamba ya mwenyezi mngu au kushikamana na dini kwa jumla ndio kamba ya mwenyezi mngu huu uislamu hii qurani huyu mtume salala sallam kufananishwa na kamba tunaelewa kuna mashindano na michezo ile ya kuvuta kamba ile kama huku kutakuwa na watu kumi na huku kumi ni dhahiri kwamba wote wale kumi washike ile kwa pamoja na wote wanavuta kuelekea upande mmoja ikitokea kwenye kumi hawa kuna watano au wachache kati yao ima hawakuishika au wameshika lakini hawakuvuta kuelekea upande wanaokusudia ushindi hautapatikana na watakaoshinda ni upande wa pili kwa hivyo ufananishaji wa dini hii ikiwa ni kwa maana ya qurani ikiwa ni kwa maana ya mtume sala la w salam na uislamu kwa jumla ni kuonesha kwamba lazima sote tungang'anie tushikilie eneo moja tukivutia upande mmoja ili kuhakikisha kwamba tunapata nusra na ushindi kwa hivyo tumeamriwa na mwenyezimngu na wala si swala la hiari na wala si swala la mujamala kwamba nani anataka nani hataki lakini ni wajibu ambao mwenyezimgu subhanahu wataala amewajibisha na kuelekeza kwa waislamu ambao ni sisi miongoni mwa hawo hii ni amri na tumesema uislamu ni utekelezaji wa amri na kuepuka makatazo hawezi ukakamilika uislamu wa mja ikawa ima anatekeleza amri tu lakini hajali upande wa makatazo au anajali upande wa makatazo lakini hatekelezi amri lazima yote mawili haya yaende pamoja ndio maana utaona kauli ya mwenyezimngu imemalizia kwa hapa kwa kusema wala tafaraqu watasimu Wa bihabli llahi jamia wala tafaraqu wala msifarikiane hapa kama tunavyosema kwa kuwa ni wimbo wetu kushikamana na inawezekana ziko jamiia viko vikundi mbalimbali mbali kwa dhana hiyo lakini tatizo na adui wa hii itisamu ni mifarakano wala tafaraku wala msifarikiane kufarikiana maana yake nini ni kuwa mwelekeo wa huyu tofauti na yule kwa sababu tunavyotaraji kutengeneza umoja watu mara nyingi wanafikiria itakuwaje inawezekana mimi na chombo changu kina pangine dasturi yake au kina dira yake tofauti kidogo na dira ya yule mwingine katika uislamu umoja unaokusudiwa si ule umoja ambao watu mtakubaliana katika kila kitu hiyo mnakubaliana hata katika aina ya vyakula hiyo mnakubaliana hata katika aina ya rangi za nguo mtakazovaa yako mambo yale asasiati katika uislamu tofauti za kibinadamu ndogondogo ni kitu ambacho huwezi ukakiepuka sasa sisi huwa tunafikiria umoja maana yake ni kufanana hata rangi za kofia hata rangi za makoti hata rangi za kanga kitu ambacho hakipo na kwa kudhania hivyo ndio utaona ukiona ame amepishana na nawewe kidogo tayari yule si katika manhaji yan tayari yule si mwenzangu tayari na kwa, kwa kutokua tayari hivyo basi unajenga chuki unajenga shari unajenga mwelekeo mbaya kwa sababu umedhania kuna umoja wa mia kwa mia kiasi hicho umoja uliopo katika uislamu ni ule umoja wa mambo ya msingi kabisa mambo ambayo hayahitaji tihad hayahitaji taawili wala chochote ndio maana tunakuta hata asahaba rasulillahi sasalam tunakubali kwamba ni wamoja lakini kuna baadhi ya mambo inatokea mtu huyu ameelewa tofauti kidogo na mwenzake nyote ni ahllilmi si wageni kwamba kuna masaili kadhaa katika uislamu utakuta ibn Abasi yuko kathasi, ibn Masaudi yuko yuko kadha kadha na wala ha- haikuwa kielelezo cha kutukua wamoja walikua wamoja huku akiwa mtume w k ameelea anashajiisha watu waende katika misafara ya jihadi na dawa ولكن هذا أنا يجب ان يكون لك ان لا لك ان العصر إلا في بني قريبا. صالي صالي العصر إلا لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون يا ان يكون الله ان يكون لك صلى الله عليه وسلم نموالم ووالم نائم ni wanafunzi wake ambao kama lugha wao ndio wenyewe ni wanafunzi wake kama usuli wao ndio wenyewe amesema hili na msafara ukaanza katikati ya njia na kabla ya kufika alasri inaingia watu kila mtu hapa akili yake inafanya kazi yake wapo ambao waliona ni busara kuswali na wapo ambao waliona hapana si busara kuswali kuswalisu mtume tayari asitoaagizo akisema la yusaliana ahadukum alasra ila fi bani quraida asiswali mmoja wenu swala ya lasri ila awe kule katika ardhi ya bani quraiba ni kweli lasri ishaingia lakini tukiswali itakuwa tumekiuka maagizo wapo waliofahamu kwamba hapana ilikuwa ni lugha ya kushajiisha kwenda tuchepue mwendo ili lasri itudiriki kule na kuna waliofahamu kwamba hapana iwe muda walasri tayari au ba lakini iwe itakavyokuwa kwa maana nyingine hata ikipitiliza muda lakini kwa laiiuakiishe kwamba tumefika kwanza ndio hawa ni ashabu wanza iousawa anhum asara lakini kuna mifano asharat ltaun kuna makumi ya mifano kama simamia mifano ambayo a simamiafano mayoaa utaona wanapishana kufahamu baadhi ya juziyati ya masaili ya kisheria lakini tofauti hizo ndio nataka nisistizi kwamba hazikuwafanya wawe si wamoja waliendelea kuwa hivyo wamoja pamoja na kuwepo hizi tofauti ndogo ndogo za kimitazamo sisi tunaposoma aya ya umoja na tunapozungumzia dhana ya umoja huwa tunafikiria kuna umoja ambao watu hawawezi hata kidogo kutofautiana si kweli kitabu na sunna ambayo ndio dira ya wanadawa kitabu ni kimoja quran sunna ni kutoka kwa mtume sa salam ni mmoja lakini akili na uwezo wa uelewa wa watu si mmoja hakuna mtu atakayedai kwamba akili zetu sote ufahamu wetu wote uwezo wetu wa kutambua mambo wote unafanana kwa kiwango kimoja na hata upande wa mwenyezimngu subhanahu wataala anatuchukulia udhuru pale ambapo uwezo wangu wini ulipofikia kwa sababu kila mmoja anatakiwa amwabudu mwenyezimngu kwa kiwango cha juu alichofikia cha uelewa wake wa jambo aima ambao mwenyekiti jana aligusia kama sijana basi labda ilikuwa ni kikao kingine tunaelewa sote kwa sababu nashukuru kwamba ni mahala pazuri kuzungumza sababu unazungumza na watu walioelimika hawa wana wana sheria tuliowazoea kuita maimamu wann kina imamu abu hanifa kina imam malik na imam ahmad bin hambal nashafii na wengineo hawa kama ingekuwa hawakutofautiana hata kidogo zisingetaadadi fiqhi zao hizi ikawa huyu ana jambo fulani aliona hivi na yule kuna jambo fulani analiona vile kutofautiana fiqhi zao maana yake ni kutofautiana ufahamu wao katika baadhi ya masaili ya furui katika sheria huwezi ukasema kwamba imam malik kwa kuwa jambo fulani alikuwa analiona tofauti na, na abu hanifa mathalan au tofauti na alivyoona shafii mathalan au tofauti na alivyoona imam ahmad ukasema hawakuwa wamoja si kweli walikuwa ni wamoja watu ambao nafsi zao roho zao zikipendana na kuhurumiana pamoja na kutofautiana kwao lakini pia wengi wao walifikia mahala kwa kuheshimu umoja mfano ambayo ya karibu imamu shfe katika fa shafe utakuta masaa karibu yote kukiwa na jambo ambalo pangine wenzake walisema hili ni wajibu yeye kwa ufahamu wake akaona hapana hili si wajibu hili bwana si wajibu kiasi hicho basi utakuta analielekeza katika sheria lilitekelezwa angalau kwa itikadi ya kisunna kweli wenzake wameona hili ni wajibu mathalan mifano ya karibu imamu shafii rahimahullah yeye haoni kuwa ni wajibu katika ibada ya kupaka maji kwenye kichwa wakati wa uvu kwamba kipakwe kichwa chote wanadiriki kusema kijisehemu kidogo tu ukipaka tayari umeshakii matakwa ya aya isemayo angalau moja ya tatu ya kichwa yani heluthi moja ndio utakua umefanyia kazi haya wapo wanaona angalau hufikie robo yake na wapo wanaona lazima kichwa chote lakini utakuta katika fikia ya kishafi wanasema upakaji maji kichwa ni sunna ukiwauliza mbona jana mlisema hapana ulazima wanasema lilkhuruji min khilafi man manaujaba dhalik ili tuondokane na tatizo la uhalifu wa yule aliyoona kuwa ni wajibu yaani anaona angalau si vizuri ingewaji mi naona si wajibu lakini si vizuri kuwacha kabisa ili kulinda umoja wa kifikra tulifanye sisi angalau kwa kiwango hichi tulifanye angalau tunaamini kuwa si wajibu lakini bado tulifanye ili lilhuruji min khilafi manaujaba halik ili tuondokane na ile khilafu ya yule mwenzetu ambaye uwezo wake umefikia kuona hili kuwa ni wajib hii ni mifano michache katika mingi inayoonyesha kwamba wenzetu allilmi walijali umoja kwa kiwango gani na walielewa madhara ya mifarakano kwa kiwango gani ndio maana wakasisitiza hilo sasa mashekhe zangu waalimu wangu sisi hatuko kwenye kisiwa katika dawa kwamba tunaweza kuwa na mikakati ya kidawa ikawa haifanani kabisa si ile ambayo walikuwa nayo kina shafi wala malikwala kadha tukawa na dawa za ajabu ambazo hazikubali hata kidogo watu kutofautiana si kweli lazima tuelewe kwamba umoja kwetu ni jambo la lazima si la hiari lakini pia mifarakano ni haramu na katika utekelezaji wa umoja ndio hivyo tunatekeleza amri kwa kadri ya uwezo mwenyezimngu alipotaka atiiwe na tuwe mungu wa kutekeleza amri kama za umoja amesema fattakuu llaha mastataatu mcheni mwenyezimgu kwa kadiri mwezavu la yukalifu llahu nafsan illa wusaha lakini utakuta katika uwepukaji wa maovu ukiukaji yani uwepukaji wa hizi nawahi au makatazo hakutoa nafasi hiyo katika swala la kuacha munkar swala la kuepuka makatazo tunatakiwa tuache mara moja idha amartukum biamrin faatu minhu minhumastatatu nikiwaamrisheni amri iendeeni amri, amri hiyo itekelezeni amri hiyo kwa kadri ya uwezo wenu alivyokuwezesheni mwenyezi mungu lakini katika nahi haiko hivyo katika nai tunatakiwa tuwache mara moja kwa hivyo katika swala la kuwa wamoja tunaweza kufikiria kadri ya uwezo wetu namna gani umoja huu unaweza ukawa lakini hili la kuwacha mifarakano liachwe mara moja kwa sababu mwenyezimngu hakuliwekea fursa ya kuwa tufikirie kama tunavyofikiria umoja wetu utakwenda katika sura ipi basi pia tufikirie tutaachaje hizi, hizi nawahi nawahi au makatazo yanaachwa mara moja ndugu zangu wana dawa mwenyezimngu subhanahu wa taala katika kitabu chake ameshehenisha ame aya ametoa mfano kwa fanosema wala taunukaladina tafarau watalafu walamsiwe al ambao wamfaiiaafe kitu kikubwa chenye madhara ni mifarakano lakini ihtilafu kwa maana kutofautiana weji hatnadar kutofautiana kupo ndio maana utakuta aya hapa imeaidu min ma baada ya kufikia bayana mia kwa mia umeelewa usahihi ni huu hapa hata ile khilafu inakuwa haina mubarrir haina kisingizio cha kwamba tuna kichochoro cha kuweza kupita utaona mifarakano ni mia kwa mia haina mjadala lakini kuhtilafiana kwa maana kutofautiana rai na maoni kuna nafasi lakini pia nafasi hii mwisho wake ni pale inapokufikia bayana baada ya kuwa ushapata bayana na usahihi wa jambo mia kwa mia mwenyezimngu anajua hivyo kwamba ushaelewa pia hapa hata ile htilafu inakuwa haina nafasi hivi hiikhtilafu za ahlulilmi tulizozitaja hapa kama mfano zilikuwa hivyo pale ambapo watu haikuwadhihirikia usahihi mwingine tunashukuru maimamu kama shafi wao walitetea na kulinda umoja wa kisunna kwa kuweka misingi mikuu imamu shafi anataja bayana kwamba mkikuta katika maandiko yangu yeye kama binadamu anajua atakuwepo yatamdhihirikia mambo kwa kiasi yalivyomdhihirikia lakini pia baada ya kuondoka watu wataelewa mambo ambayo yeye pangine kutokana na adili alizonazo hakuyagusia au aliya hukumu vingine anasema mkikuta katika maandiko yangu nimeeleza lolote lile ambalo linaenda khilafa sunatiy rasulillah kinyume kabisa na sunna za mtume saa aai sallam hilo jambo liachwe mara moja na watu wayende sunna weyende, weyende hadithi lengo isitokee kuna watu wana dalili za wazi katika masaili lakini bado wakawa kwa msingi labda aliyouzungumza imamu ikawa wamo katika mgawanyiko na wapo kinyume cha umoja wa kisunna kwa hivyo tunakatazwa tusifarikiane tunakatazwa tusiikhtilafiane baada ya kutufikia hoja za waziwazi na kwamba watu ambao wataendelea kufarikiana wataendelea kutofautiana baada ya kuwa hoja za waziwazi zipo mwenyezimngu ameweka tishio kubwa aliposema adhabun wa watu hao wanastahik adhabu kubwa mbele ya wenyezieyeziu atulinde na hivyo kwa kweli mashehe zangu umoja silele mama ili watu wa wawe wamoja wanahitaji wakati wote kuweka mbele ya macho yao amri za mwenyezimngu zinazowahimiza kufanya hivyo na waweke mbele ya macho yao makatazo mwenye ya mwenyezimngu yanayokataza nifarakano na mara nyingi taji ruba inaonyesha viongozi wanaosimamia harakati za kidawa au wakuu wa jamiiyati huwasio tatizo lakini mara nyingi matatizo ya kufikia katika umoja ni wale washabiki wao mara nyingi ni wale tunaoita wafuasi wao maeneo mengi kupita watu wanapapuranwa nasumbwana hujue ni hawa wafuasi wao ngazi zote takriban ni masala unaweza ukasema e, tamka hivo bm ukikuta hata watu majirani as takuta anntat e a wenyewe wanaheshimiana wanapishana mtu anaweza wanapishanaaaeama naske mpigadebe wakenku chako tayari ugonvi unaanza katika sura hiyo sasa sisi kama wadau wakuu katika maswala ya dawa tuzibe masikio yetu na wale ambao wapiga debe wetu inawezekana katika hawa wengi wanakuwa si alul ilmi kama mlivyo nyinyi viongozi sasa ikiwa mmeacha ile kiwamu usimamiaji wa mambo mkajali ya hawa kwa kweli mtafeli na hilo sio tarajio letu mfano mwingine ulio hai yule ami ya mtume salallahu alwasalam tunajua kila kitu qadhaan waqadar lakini katika sura ya dhahiri ni kitu gani kilichomfanya asitamke kalima ya la ilaha illa llah wakati alipoambiwa na mtume sasala anaambiwa tamka la ilaha illa illallah ili angalao angalao labda inaweza kuwa ni kibali hiyo siku ya siku nikajaribu kukutetea mtume sasalam anawambia ami yake maneno haya ymhebutamka hii la ilaha ilallah kwa kutamka ila, angalao utakuwa umetamka kalima hii inawezekana nikapata angalao upenyo wa siku ya siku nikafanya nika, nika, nika maombezi kinachotokea wale wapiga wapigadede wakaribu wale e bana uhai wako wote huko uliweza kustahmili ulisimama katika msimamo wa mila za aba na ajdadi leo katika matafi anakuja akubabaishe uu kweli wakati yeye anasubaishwa hivyo na malakulmauti anatekeleza majukumu yake matokeo yake qavaan waqadar amekufa ala ghairi ghairilillah lakini sisi tunachukua ni ili sura ya dhahiri kwamba ni ushabiki wa hawa ulipelekea bwana huyu kutosikia chochote alichoambiwa kwa hivyo katika sura ya kutengeneza umoja tahadhari kubwa ni kwamba hawa wanaotufuatafuata sisi wamo wingine ahlulelmi naamini hawa hawatakuwa nitatizo lakini pia tusikatae kwamba tunao washabiki ambao wao nao huwa ni chanzo cha mifarakano kwa hivyo ni juu yetu kudhibiti hali hiyo ili isivuruge wetu ndugu zangu waislam mashai kama nilivyosema katika qurani aya nyingi zimeshehenishwa zinazositiza umoja na kukataa mfarakano ningependa nisome nyingine menyezimugu anasema inalaina farauu dinhum wakanshi hakikawal waliofanya mfaraa kufarikisha dini maana yake nini ni kwamba huyu yuko yuko vile vile huyu huyu si u uu anamlani uyuu anamtukana l a na faida katika uislamu kwa hivyo wale ambao walioisambaratisha dini yao wakanu shan wakawa vikundivikundi visivoelewana snda uko nao kwa chochote hata kama watajihusisha na wewe uko mbali nao sana kwa sababu wako dhidi ya amri za mwenyezi mungu inama amruhum ila ilallah kwa hakika sivingine amri ya hawa na habari zao umwachie mungu lakini wakweli, si kwa kweli si chochote si loloti kwa hivyo tusifikie katika hatua hiyo tukawa sisi ndio chanzo cha kusambaratisha uislamu na hatuwezi kutokuwa chanzo ila kwa kuimarisha umoja na mshikamano na umoja huu uzingatie kuwa tunapendana mioyo yetu mwislamu aliyo kona ya mwisho ya dunia anaguswa na tatizo la aliyokuwa kona ya pili ya dunia la msingi ile mioyo yetu tuwe tunapendana na tukiwa hivyo tunaweza kuwa tayari kuchukuliana udhuru kwa yale ambayo kwa kwasabau kunakuwa na sna ukiwa unampenda ndugu yako kwa kwakweli kunakuwa na kwamba hata akiwa na jambo tofauti naa wtuwksau waamtazam baya wa f zina pendachochote hivikweli katika dunia hii kuna mtu hata asio kwenda chuoni wala shule wala chochote ambaye hajui chochote chochote kuna mtu hii lakini lakini watu wanafikia la kusema wa, hata jiranaki. hata hata jina lake kwao hakujui ukoo wake haujui Lakin, tu unaona nikisema hivi itakuwa sana kuliko vingine tatizo nini hatuko katika mfano ule ambao mtume salaa wa salam anautaka picha halisi ya waislamu picha halisi ya wanadawa ni ile ambayo mtume mwenyezimngu ameelezea mathalu lmuuminin mfano halisi unaopaswa kuwa waumini wa, wa kweli fi tawadhihim watarahumihim katika kule kupendana kwao katika kuhurumiana kwao kamathali ljasadi lwahidi wawe kama mwili mmoja na huo ndio umoja kama mwili mmoja mwili unashirikiana idhastaka minhu udhun kikipata tatizo na kulalamika ki, kiungo kimoja nche ya kidole ikijeruhiwa basi maumivu yale kweli pale ndio palipoumizwa lakini mwili wote utashiriki kama homa joto litaenea mwili mzima na sio pale kidoleni peke yake kama maumivu haya yatasababisha kukesha hakitakesha kidole utakesha mtu kama ulivyo bila usingizi hasa huu ni mfano aliyoutaja mtume aawsalam ambao unatulenga sisi waumini wa kweli tunatakiwa tuwe katika sura hiyo ya uhalisi wa umoja na kupendana kama mwili mmoja kama ambavyo mwili hauko tayari kuona shauri yake kidole mimi ntaemdelea na mambo yangu vile vile mumini wa kweli mwanasunna wa kweli asiwe tayari kusikia nasikia sheh barhayani kashambuliwa kulebasi ah, shekhe mafuta si kashambuliwa atakiona isiwo hivyo tulionya hili kwamba linatudhuru sote kwa sababu sisi ni mwili mmoja ila ikitokea sura hiyo kwamba kweli kuna wenzetu wanashambuliana tuchukulie kwamba ndio tayari washaumia wagonjwa hawa wanahitaji kutibiwa kama kamba wafungwe ili hiyo dozi waendee lakini mara nyingi ikiwa humoja haupo unazaa shari kwa sababu huyu hapa anaweza akakaa vizuri na mwezi mtu anaposikia kwamba anajiwa unasikia shehe jana uliwai kusikia ule msikiti waa ambagala uliyoambia skallakbashambuiuyu bwana pengine bila kujua ameshambuliwa vipi ameumizwa kiasi gani anachukua neno aliloambiwa tu we jana ulishambuliwa wa basi naye anasema yake lake anasema sasa ikiwa sura haikuwa ya mapenzi Nde nasema kwamba atakalofanya huyu mwenzako lolote unalichukua kanishai akwbi t o basi ae uaona kwmb sba ni jambo la kijitihada tu pengine pangine kaona vileona ngin faswsse skadabu mnaeehi neno mabaya kama haya ambayo hayaashirii upendo wa watu unakuwa huwezi kustahamili tabia <laughs> mtu kupita kiasi ikawa kidogo basi punda unaumizwa kweli kama binadamu binadamu ana maadiri ya kuvumilia na kumhimili mtu kupita kiasi na hasa akigusa jambo ambalo ni tunaelewa uaelewass kuhifadhi mtu erdi yake na ishma yake ni moja katika jihadi kubwa sana ikifikia mahala mtu amekubomoa mpaka umekuwa basi ya masafa umekua latusajanahbao jamii huko nji itakuwa inasoma makala itakuwa inasikiza kanda ambazo mtu kama hakuambiwa aza ah, ndi i kinchoelk la mtumojatu mmoja mtu mmoja tu mara nyingi likuwa anatua mfano wa amir shekhe juma hakuna mwanachuoni moja jirani yake wanapokaa kati ya shekhe juma na huyu mwenzake mwanahon aajabu ni kwamba shetani anavyotaka kuvuruga umoja huyu jirani yake shehe juma akidhania au akisikia kwamba shehe juma kasema jambo kinime na au na au basi kinyume a anaofaha inyume a anaa i ndivyo ilmwanaokua ghamkatia iuaoua aii anaweza mtu akatumia unit za umeme ili kukesha aandike makala pangine peji tano sita saba na baada ya kurejea kwa kina ann kukusanya vitabu hapa hapa hivi kisha haka i, haka hi, vizuri, kisha akai hii vizuri juma baada ya mwezi ndo anapata umesoma ile makala namba sijasoma anakuta mambo Simu, hapa, jina kwa tu psemisabaalakufanya angeniambia mimi ningejua la kufanya sasa yote, kwa kweli haya yote nikielelezwa kwamba watu wanapoteza ule amba wa amba mfano ambao mtume salaa salam ameutaja unaotuhusu sisi waumini wa kweli kwamba mfano wake tuwe kama mwili mmoja ukimpenda muumin mwenzio utamtanabahisha kwa sababu unaamini hili alilo nalo inaweza kumfikisha pabaya na kwakuwa hajui utaenda utamwambia tunakuta katika lugha za ahlulilmi maneno kama amesema fulani wafi, wafi, wafi kalam hi maal au wafihi nahar wafihikaa luha za kistaarau tia manen akeiaauaaama kamail haafiki sasa ndugu zangu asa umoja tunaotaka ni kwetu kutengana ni haramu a lakini lazima tuhakikishe kwamba umoja wenyewe tunaotaka ni umoja na nasistiza kwamba iungane mioyo yetu kwanza kabla hazijaungana zile jumuiya tunazoziongoza kwa sababu hata wanafiki wana umoja lakini umoja wa wanafii mizimwanataja watahsabuhum jamia wakulubuhum shata wanafiki wanazofikiri labda ni wamoja sana lakini Umoja wao ni kama, ni kama ni kama umojawao nikma pundamilia nawengin anakamata mmoja wanakimbia hata kama walikua ma pundamilia mia moja kundi la mia kaingia mnyama mkali kamshambulia mmoja wanachoweza kufanya hao wengine kukimbia sio kumsaidia yule yul sio kumsaidia yule ni ni kumwacha peke yake aone atakaloliona kwa kweli ndugu zangu <laughs> masala ya umoja nashukuru kwamba katika hili lakini naweza kusema tu kwamba umoja ni nema sasa kama ni nema isifananishwe na thamani ya kitu chochote thamani ya umoja katika uislamu mwenyezimngu anasema lau anfakta ma fi lardi jamian lau kama ungepewa fedha nyingi tu sasa ukaambiwa tumie hizi fedha na fedha ziii zinafananishwa kwamba sawa na miliki alio aii vot t myo ni kuwa ks alama anaambitai jama aaafta bana ulbeaa aana lakini mwenyezimgu ameunganisha ame myoyo ikawa inapendana asa neema hii mtu asikubali kuiharibu kwa namna yoyote ile neema ya umoja pale ambapo ipo au unatakiwa kuwepo basi mtu asifanye chokochoko itakayopelekea umoja huo ukakosekana ukavunjika ukaharibika lazima tuheshimu umoja tukijua kwamba thamani yake ni kubwa na ukubwa wa thamani unajitokeza katika aya hii lau anfata ma fi lardi jamia lau ungetoa vyote vilivyo katika ardhi ili uwajenge watu wa wawamoja ma alafta baina qulubihim usingeweza kuwakusanya watu pamoja mioyo yao wakapendana wakahurumiana wakawa wamoja usingeweza lakini mwenyezimngu kwa fadhila zake na huruma yake walakina llaha alafa bainahum ilianza kwa kusema amri kutekeleza ni wajib sasa muda wangu waliontengea kutoa nasaha fupi hizi umemalizika na, ume na tunaweza kukisema kwamba sote kwakuwa ni ahlulilmi tuweke maslahi ya uislamu mbele na sisi wenyewe tuwe nyuma ya lengo hilo na kwa msaada wa mwenyezi mungu subhanahu wataala inshallah tunaweza kufika katika lengo letu lakini allah allah wale walio nyuma yetu tujaribu kuwadhibiti na kuhaikisha kwamba وبالله التوفيق والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته