بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. الحمد لله الذي بنعمته تتم الصالحات والصلاه والسلام على هادي الى الخيرات وعلى اله واصحابه وللمجد المجد والكرامات. بعد كنشكر من يزمه سبحانه وتعالى لكم تكير رحمه امتم محمد صلى الله عليه وسلم ونشكر من يزم الجالية baada ya siku chache ambazo zimepita za za mitihani mwenyezi mungu kwa mitihani hii mungu atulipe na iwe ni kafara ya madhambi yetu tukiwa katika kumi la pili jamani la mwezi mtukufu wa ramadhani mwezi wa baraka mwezi wa nema mwezi wa maghfira jamani ndo tunauaga tuna mkono hii tunaupa mkono mwezi mtukufu wa ramadhani kama kuna mtu alikuwa anafikiria kwamba mwezi wa ramadhani ni mwaka au labda ni siku nyingi sijui siku za vipi basi ramadhani ndo inaondoka huwezi kaamini kwamba leo tuko katika kumi la pili baada ya wiki moja tu tutaingia katika kumi la mwisho na mwezi wa ramadhani unaenda zake leo nataka nikumbushe kitu kimoja ambacho ni kikubwa sana ambacho mtume salllahu alaihi wasalam amekibashiria kuwa ni moja katika sababu za kuingia peponi tukishakifahamu kwa kuwa ni mwezi mtukufu wa ramadhan mwezi wa kheri ni wajib kwetu sisi tujitahidi tukifanyie kazi tukitumie vizuri mtume salla alayhi wasalama anasema nematani maghbunun fihima kathirun min annas kisha mtume akasema asihatu waalfaragha kwamba kuna neema mbili ambazo watu wengi we wanazionea wivu yaani neema hiyo ukiiona kwa mwenzako na wewe ukawa hauna basi unamuonea una wivu yule na neema ya kwanza ni asiha afya afya inapopotea unaona kabisa yule ambaye ana afya yake yani ni bora ungepata wewe kwa kumwonea wivu kwa kumwonea mashallah chakula kinawekwa wewe huwezi kuna lakini yee mwona anapeleka anakwenda vizuri tu sawa jamani neema hiyo ni ya kwanza ambayo ni siha afya afya mwenyezimngu subhanahu wa taala kaitukuza sana ndani ya qurani akaja mtume alahi salatu wassalam akatufundisha namna ya kuilinda na kuihifadhi afya lakini pia mtume sallahlh wasalam akatubashiria kwamba iwapo kama mtu atapatwa na maradhi au akapatwa na matatizo anatakiwa afanye nini kwa hiyo leo mwenyezimngu akipenda tutaizungumzia afya afya hii na thawabu anazozipata mtu pindi anapokwenda kumwona ndugu yake ambaye kapatwa na mtihani huo afya mtume sallah lhi wasalam katufundisha namna ya kulinda afya pale ambapo alipotuelimisha tunawe kabla ya kula mtume lama anasema barakatu taami alwudhuu badahu walwudhuu qablahu kwamba baraka ya chakula ni mtu utawadhe kabla haujala na utawadhe baada ya kuwa tu utawadhe unawe kabla haujala na unawe baada ya kuwa umekula kuna watu yani kitu kinachoitwa kunawa wala hana habari nacho na sa zingine anakula kwa kijiko japokuwa si makosa lakini anasahau ile sunna ya, ku, ya kunawa mikono kwa hiyo miongoni mwa mafundisho ambayo mtume salllahu alehi wasallam katufundisha katika kuhifadhi afya ni kutuamrisha tuweze kunawa mikono kabla hatujakula na baada ya kuwa tumekula lakini pia katika njia za kuhifadhi afya mtume sal lah alahi wasalama siku moja alikula na kijana mmoja yule kijana akawa ule mkono wake u, wa, wa, wa, wa kulia unazunguka sahani yote sasa baada ya kuona lile ni tatizo na si katika afya kwamba wewe mkono wako unakwenda unachukua mbele ya mtu kule mbele kabisa au mkono nakua unachukua upande wa huku na sehemu yako ya mbele ipo mtume s akamwambia yule kijana ya gulam samillah wakul wa kul mima yalik hii ni moja katika vitu ambavyo vilivyokuja katika hadithi vya kulinda na kuhifadhi afya mtume aliona lile tatizo kwamba yule kijana ni mkono tu unazunguka sawa jamani ni mkono tu ulikuwa unazunguka mfano saani ni moja alafu kaona nyama kubwa ikoka kule mbele kule kwa mwanaasha kule sawa a kwa muheshimiwa hapa kwa hiyo mwenyewe mkono wake moja kwa moja anaenda anachukua kule mtume kaona hilo kosa kwa nini huyu kijana mkono wake unazunguka mtumesalama akamfundisha adabu za kula na na na akamfundisha misingi ya kuilinda afya akasema ya ghulam ewe kijana samilla kwanza kitu cha kwanza sema bismillahi rahmani rahim wakati wa kula sawa jamani sema bismillah wakul biyaminika na ule kwa mkono wako wa kulia thumma wakul mimma yalika na ule mbele yako wanachuani wamezungumzia wame sana tatizo la vyakula vinapokuwa tofauti hapa kuna kachori hapa kuna kababu hapo kuna kabibi hapo kuna kuna sambusa na hapa kuna sahani ya viazi hapa una eh, kama ilivyo menyu ambayo tunaiona kila siku katika hali kama ile hil ha hamna tatizo, hamna tatizo ukazoa hapa ukaenda mkono ukaenda pia ukachukua yani, namna nyingine ya chakula katika hilo hamna ubaya ubaya ni sahani ni moja wali na nyama alafu wewe sa hiyo hiyo moja mnakula watu zaidi ya watano wawili watatu uenda kuchukua chakula ambacho kiko mbele yake lakini pia wanachoona wanazungumza kwamba pia hakuna tatizo lolote ikiwa kama lile sahani limewekwa alafu mboga imewekwa moja ile mfano kama sahani alafu kumewekwa kumewekwa samaki mkubwa tu au vipande vya samaki kwahio pale hamna tatizo hata kama yule samaki kaangukia kwa mwenzako unafaa kumchukua na ukamfanyia shughuli kidogo sawa sawada mtum mm. sallasallam akamwambia samlla kula na mkono wakuna, na sema bismillahi wakati wa kula suna hii tumeiacha sana sana tena tunajisahau yani mtu hana hana habari kabisa akila hawezi kusema bismilahi akinywa hawezi kusema bismilahi akifanya chochote hawezi kusema bismilahi lakini subhanallah mwenyewezimngu kaweka siri kubwa sana katika hii bismilah mtume salatu alahilawassalam anasema hakika kila nyumba inazungukwa na malaika na inazungukwa na masheiani na hasa mtu anapokuwa ameondoka akafunga nyumba basi wale mashaitani wanakuja kutafuta pakujistiri kwa sababu masheitani au majini ni wengi kuliko binadamu ni wengi sana sana na ndio maana mtume slllaalam akatufundisha jinsi ya kuwafukuza sasa unapoingia katika nyumba yako ukasema bismillah basi wale waliopanga kulala pale wanaondoka wanakimbia tena wananadi mmoja na nadi wanasema jamani leo hakuna pakulala wala hakuna pakukaa tuondoke wanakimbia wanaondoka sawa jamani haya kinapotengenezwa chakula kama hivi baada ya kutengenezwa kile chakula kikawekwa hapo wanakuja wale majini na mashetani wachafu ambao wananjaa wanakizunguka kile chakula wanasubilia mtu kama ataghafirika kusema bismillah mnachangia kile chakula unaposema bismillah wakati wa kula wale wote wanakimbia wanaambizana kwamba jamani leo hakuliki hamna pakula wala hamna pakula sawa jamani Kwayo, Allah sallamu, Samilla, kwa hiyo mtume saa ma wakumwambia uli kijana samillah analinda kwamba kula na masherikani sio katika misingi ya kuwa na afya bora unakula na watu wachafu watu wanaishi katika najisi wanaishi vyoni wanaishi katika majalala wanakula mizoga wanakula kila aina ya uchafu ndio chakula cha masheripani alafu mtume sla anakuja na kufundisha jinsi ya kuwakiliza koyo ni moja katika misingi ya kutengeneza afya bora ambayo mtume alehwala katufundishamt alimwambia kijana smla sema bislah kisha kamwambia wa miayalik sawa wabiaminik alimwambia sema bismlah kisha ule na mkono wako wa kulia none sanawatoto wengi sana, wengi sana wengi katika majina yaani mpaka mkono huu hauwezekani tena sawa yaani hawezi, yani, hawezi kubadilika kubadilika mwisho kabisa na hili naliona hapa saa zingine mtu kila ukimwambia usile na mkono wa kulia wa kushoto usinwe na mkono wa kushoto nilikuwa ah, nimesahau anachukua alafu ndio anaweka mkono uli ni kwamba ni kitu ambacho ee eh, hivi una za kula kula na na watoto kama anakula, Sazinele, kama hivi unamuona saa zingine mnakula naye katika mtume kwa afya yake atazoea mkono wa kushoto na na mpaka inakuwa afya yake sio sio mungu wakuabudu waa si wakufana ni moja katika misingi bora ambayo alimwambia kijana kijana kwa sababu naye mdogo sio ambaye ni mbayo kijana mdogo kulamu, akamwambia yo kijana Mta, msema bismillahi kisha ule na mkono wako wakoakilia kisha akasema wakul mima yalik na ule mbele yako na hili pia nalo ni kwenye maharusi enzi hizo ambazo yaani saani moja watu watano sijui kama hizi skuhzii nadani kila mmoja na saani yake sio lakini kuna baadhi ya sehemu yn yani ni saani moja sasa mtu anaangalia tena kama ni kwenye giza anaingiza ule mkono ule anatafuta ile nyama ilipo kule alafu akikuta ua mwisho anaichukua alafu nakuja na wa kulia kama ni gizani sawa jamani hayo ni mafundisho mabaya ambayo mtume mtui hakutufundisha kuna faida ya kula na mkono wa kulia na kuna hasara ya kula na mkono wa mtume kushot mtum saa katufundisha faida za kula kwa mkono wa kulia kwamba kile chakula kinakuwa na baraka kwa sababu kwanza umetii amri ambayo kaifunisha mu jambo la pili chakula kile mwenyezimu subta anakiiia akawa anakupa, anaweza kakupa ya ku, ya kazi kakupa tfiiakuifaii chauaaaaks iam aokuauaauna chauae jaribu kufikiria mtu naka chonisa sheitani jinni anakaa chooni alafu wakati wa kula mna wote yani sio kitu ambacho kwa kweli ni kizuri ni, ni afya ambayo sio nzuri ndio maana mtume salla wasalama katufundisha kuzilinda afya zetu kwa tunapoingia chooni pale basi tuseme dua ya kuingia chooni unapotoka basi useme dua ya kutoka unapokula useme bismillah ule mbele yako na mkono wako izkizuli mtume mojamtume sallalsa mtume anajulikana kwa afya na mtume anajulikana kwa huruma mtume anajulikana kwamba hakuna watu ambao walikuwa wanahurumia kama umma wake sawa mtume sallaalh wasalam anahurumia watu wake mpaka alivyokuja kuzungumza ile hadithi ya kwamba siku ya qiama watu, watu watakapofuliwa kuna watu watakwenda kwenye haud bwawa kwenda kunywa maji ambayo yanatoka peponi baada ya kuwa wanakunywa kuna watu watafuatwa na bakora hii waskunale maji wak gwanapigwa wanapigwa mtume analii anasema umati ummati jamani msiwapige hao pia ni katika umma wangu mtume salllalhsalam ataambiwa na malaika ya rasulallah ewe, ewe mtume wa mwenyezi mungu ya muhammad ewe muhammad haulai laisu biummatika asema hao sio watu wako wewe sawa asema hawa hawako katika umati wako wewe asema fala tadri madha ahdathu badk wewe ulipokufa walipoteza mafundisho yote ya uislamu yote waliwafundisha liwafundisha kujua kwamba walizua nini baada ya kufa ni mtume nii baadaya weweymtu analia kwa, kwa, kwa, kwa kuonyesha huruma kwa uma wake mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala kamsifu sana ndani ya quran akafananisha sifa ya mwenyezi mungu na sifa ya mtume katika aya moja inayoonyesha kwamba mtume kwa huruma ilikuwa ni mwisho akasema lakad jakum rasulu min anfusikum azizun alayhi ma anidtum harisun likum bilmuminina raufu rahim mwenyezimngu subhanahu wa taala anamzungumzia anamtaja anam, anam, sifa za mtume saa saama katika uruu asema hakika amekujilieni mtume katika nyie yani kwamba mimi sikuleta mtume awe malaika a awe, awe jini sababu katika majini kuna wazuri na kuna wabaya majini wabaya ni wale ambao wanasaidiana na sheitani katika masia majini wazuri ni wale ambao wako katika taa ya mwenyezime jamani kuna majini wanafanya ibada ibada ibada kweli sawa so, ukisoma katika qurani unakuta majini wanahaditsia tulivyomsikia mtume anasoma qurani tuliamini tena akasema twendeni tufikishe ujumbe kwa wajini wenzetu kwamba wamwamini mhammad sal llahlwasallam anaoyazungumza ni yale yale ambayo yaliletwa na musa na isa huko nyuma sasa mwenyezi mungu kutaja neema ya ummati muhammadi anasema mimi nimekuleteeni mtume miongoni mwenu ni mwanadamu kama nyie sawa ana damu anakula ana lala ana kunywa anaenda haja ndogo anaenda haja kubwa mtumi sa usalama miongo ni mwenu vimaana kwamba mtume mwenyezi mungu anasema eit ningetaka kuwapa mtihani ningewaletea nabii alafu ile nabii akawa ni malaika jamani tukisema alafu turudi hakuna mtu ambaye anaweza akavumilia kumwona malaika au jini kama na namu sawa ni kiumbe ambacho ni kingine kabisa sema mi nitembea kwenye giza nikaona jini mwawu mtume najiniamtum lhawasalam aliomba aonyeshwe ajigeuze kama mungu hakuweza kuvumilia ile mbingu yote imejaa mwenyewe mtupu mtu mbnyote hanapokuangalia ibril alahsalam j atakuwa jini jini ina tisha jini kitu kingine ni viumbe ambao ndio maana mwenyezi mungu kawahifadhi wakawa hawaonekani kwa huduma yetu singeweza kuvumilia kabisa kabisanadhilo hilo limekuja na utafanyaje hebu fikiria mwenyewe yani vile unakunywa gasi yako hiiinakuja nakunwa na wewe wallahi mtume a anasema mwenye kufanya tendo la ndoa na mke wake akaacha kusema dua ya kufanya tendo la ndoa anashirikiana na shea hawa sio watu wazuri sawa mtume sawaalkumsalamtumea anayezungumza haya Nadua, randoa, ambayo, na dua ya kufanya tendo la ndoa inajulikana sijui wenyewe ambao wameolewa na ambao wanatarajia kuoa kwamba hawaijui ni lazima muihifadhi mwambie mume wako mwambie mke wako aisome iyo dua bilah kwaniniujnkuna yani mke wako nasterehe raja dude dude la kisawasawa nashirikiana na wewe katika tendo la ndoa umemoa mwenyewe ukatoa ng'ombe mwenyewe ukatoa mahali kibao mwenyewe jamani kuna, kuna, kuna shari kuna baraa ambayo hiyo mtumesaa sallam anasema mwanaume anapotaka kufanya tendo la ndoa na mwanamke basi aseme bismillah allahumma jannibna shaitan ona wajannibi shaitani ma razaktana kwamba kwa jina la mwenyezi mungu wakati ndo mnaanza kuburudika kwa jina la mwenyezi mungu ewe mwenyezi mungu sikia ewe mwenyezi mungu naomba unikinde na sheitan wajanibi sheitan marazaktana na kile kizazi utakachotupa akaja mtoto basi pia naye mkingi na sheian mtume ssam anasema mwenye kusoma dua hiyo anakingwa na h ssa si watu wazuri na mwenyezi mungu kawaficha kwa ajili yetu ssi kwamba mtu ukitembea uwe watembea vizuri watembea nadude, huh? yani, njiani, hapa na dude ndio mwanzo yaani njiani tu hapa takuangalia ja hivi utaishi vipi sababu nafsi zetu hazina uwezo wa kuvumilia viumbe ambavyo yeohiyo akija simba hapa mjini tanga kuna watu anatoka nchi simba tu aw anapita hawezekani kuwawa haiwezekani sawa haya hawa wamasai wenyewe kikaanaye kwenye situ wasikia mwenyewe anukianukia samli anukia, anukia, anukia ma, ma, masikio yameshushwa mpaka hapa sikio hili linaninginiahiv yaani nafsi yako menyejapokuwa una... ni mtu aya ni mtu lakini sasa haya mazingira yjiweka si mazingira ambayo ni mazuri leo hii ukienda mfano labda pengine ukaona kitu ambacho labda kama nyoka ikajajoka kubwa hivi hakuna mtu atakaa hapa sisiwote utakimbia je lije jini ifrit wakati wa nabii suleiman ifrit nakwambia mimi sasa hivi naenda kuurekea kitu cha kasi asema tena kile kiti nakileta kabla yani yani, ku, yani, ku, yani ka, ka, asema kabla an yartada tarfu macho yako kabla hujapepesa hivi takuanisha kulekeaki kwahiyo si masala ambayo ni mepesi mwenyezimungu anamsifu mtmem anasema hakika amekujilieni mtume katika miongoni mwenu azizun alaihi ma anidtum yale ambayo mnaosikia viki mkasikia huzuni mkasikia yaani mkasikia vibaya basi na yeye mwenyezimgu mtumeslama anasikia hivyo hivyo nkipatwa na msiba na yeye anaumia ana katika nafsi yake tunapozungumza hapo mtu asije kumbe na huko kablini nikipatwa msiba mtume aumia ndo mtu ashakufa wakati alipokuwa hai na na maswahaba sawa jamani kisha anasema harisun aleikum mtume huyu ni ana kupa nyingi sana ya kuwaongoza kisha mtume a salama mwenyezimungu akamaliza kasemabiuminin a waislam rafrahim mtumsalama ni mpole tena mwenye huruma sawa huyu ni mungu aliyemamba mtume anamjua nje ndani njo siku moja alikuwa anakulwa na kijana mmoja sawa iwe kijana akawa anakula na mkono kmtuelam akamwambia yaula mewe kijana kula kwa mkono wako wa kulia usile na mkono astafira, Demani, wa kushoto sawa ule kijana akasema la siwezi amani pia wakati wa mtuna vichwa hmm. kama vile kikwete aje hapa kwambie kula na mkono Kipwete, bodi wa kulia kikwete ana anabodgadi wake wa hapa ana wajeshi huku a kikwete wako huko ule kijana aasema la saf sio kwamba na udhuru nimeumia siwezi kula na mkono wa kulia mtum kamwambia kula kwa mkono wako wa kulia ule kijana akasema las siwezi mtum mara atatu kula kwa mkono wako wa kulia yule kijana akasema siwezi mtum na nahautaweza mkono wake ukapoza kwa sababu mtuma anaona kwanini atulishe uchafu vitu vile mwenyezimgu kaizungumza kwa kupitia mtume ambao hataweza na na anamwambia naye kwamba kwa anakula kwa kwa ona yani, kijiko kikombe sawa anapiga hapa Tsa, hapa taratibu ukimuuliza aa tachafua kikombehi usafi ukimuuliza ukimaliza kula hapo apo chako chao kula mtu atanywa mtu hapo hakuna kuoshwa kwa nini kiende kuoshwa ni kwamba nini nikichafu vile vile ukila na mkono wako wa kulia na pia miongoni mwa maadili na mafundisho mazuri unapokula kila kitu na mkono wako wa kulia unakula taratibu na kuna, taratibu ni katika vitu ambavyo vinafanya yako ayayako sa chakula kinakaa juu ya kinakaa juu kingikinakkula na mikono yote ni uroho sawa ni uroho tmtu mwenyee ana gli amalize haraka au ale kingi kuliko mwingine lakini kama kikombe chako hapa unakunywa shamaliza kunywa unakiweka pembeni unachukua eh, pilaulako birani yako unalishusha taratibu unachukua kikombe chako hivohiv unakuta umekula katika sndad moja safi kwa hiyo mtume alahisalau wa wassalam alimwombea dua mbaya kijana ambaye aliyekataa kuya kwa mkono wa kulia jamani mtume salwsalam hawezi kzungumza kitu kikawa akina faida kila nachokizungumza kina faida na kila mafundisho anayotufundisha yana faida mtume hawezi kumwombea dua mbaya hivi yani, hivihvi mtume kasamea wangapi watu wa makka ambao waliokuwa wanampiga vita mtume mt lhaa wanampiga vita mpaka wakapanga njama za kumuua zikatolewa zawadi zangamia 1 kwa akamkamata mtume asa amlete akiwa hai au amekufa baada ya kufunguliwa makka mtume sallasala akanadi akasema yoyote ambaye yuko katika nyumba ya abisufian basi asitoke kisha wote ambao waliomsamehe akasema idhhabu fa antum hulaqa tendeni jamani mko huu uma ya mtume alehsalauwasalam mtume hakuwa ni kiumbe ambacho kina shida na ziki lakini pale penye tatizo mtume salatu alehawsalam alikuwa anaonyesha na asira siku aisha alivyomwambia safia aka nitafupi sawa aisha niye wanawake aisha alimwambia safia akamwambia uli ni mfupi vkaonahioh alafusafia hakusikia maneno yayo akayasikia mtumi nini akamwambia ya aisha istahfiri naomba uende ukaombe msamaha muombe msamaha mwenyezimu mwomberadhi yule lmwambia maneno uliozungumza kama yangechanganywa na bahari ingekauka bahari uko hapa tanga lakini nenda kila sehemu kama maneno haya yangechanganywa na bahari basi yale maji yangekauka mtume anaonyesha ukali pale penye ukali lakini mtume ni mpole lakini hapa pia kaonyesha ukali kwa nini mtu tunakula tuhau na wa usione aibu kumwambia mtu kula kwa mkono wa wauli ni moja katika sua na ni moja katika hifadhi ya afya zetu tulizokuwa tulizokua kisha katika neema ya pili tulizungumza asihau wlfara n yani ni mtu kuwa na afya nzuri halafuakua na, na nafasi ya kufanya wa wallahi mtu ukiumwa waona kabisa kesho. Si, kesho pia ni umejisalimisha mungu afanye anachotaka kutembea nakufa kesh eshia imbaliasaufaaaueutembeaueeaasaa jamani mi imeandaa darasahili kwa sababu ya mae kipindi ukiwa mzima uitumie aa ukiwa mgonjwa Minu, siku ya, tatu, siku ya, tatu, siku ya tatu nafsi na umia, lakini uwezi. ukisimama magoti kama unaanguka ayujkwenda kufia huko ama kufia hukaufatakua ni mtihani wallahi huwezi hata kutembea kula chakulanakiangalia hivi mtume allah anasema asalam nasemaihtanim sihataka qabla maradika itumie afya yako uliokuwa nayo katika ibada kabla hujaugua ukiumwa mpaka na utaratibu wa ibada unakushinda wakati mwingine huwezi hata unapigia mahesabu yale maji yatawaza vifu unashindwa na wakati huo unashindwa unamwona mwenzako anaenda bafuni anafungua shawa anaoga vizuri anatoka kifua wazi allahukbar unamwangalia minamwambia hongera hongera wallahi tusizichezee afya zetu tuko katika mwezi mtukufu wa ramadhan tunayo nafasi ya kufanya ibada ipare lazima ufanye vitu vingi jipangia ulale mapema jana kuna watu wamelala pengine saa 8 au saa t hukujuu siwazungumzi lakini twapiana twa na saa saa saba au saa nne huyo mtu atalala saa ngapi aamke alfajili saa ngapi alafu au aamke usiku saa ngapi aswale hatarakaataua hiyo alfajili yenyewe akiamka atafanya allahu akbar mara mwingine kama anangukia h walla kausingiziksalaalekahaaalahlahu nangu anaua palepalanndazakna mwezi wa ramadhani sio mwezi wa singizi ukiwa na afya yako zuatuna wa hey, wagonjwa wengi tuko wengi hapa sindio hey, tuko wengi lai kila, m- kila mbay ikapata mtan wakuwa kana thamanya aya kwa kufunga unapiga mahesabu huwezi kula ni fursa nayo hiyo hueea mbili mema ya kwanza ni niema aaya aini ema ya pili ni ya, piji, neema ya na na muda muda wa kufanya mfano unaweza ratiba adaeataash ai mala yani, hakuna mtu ambaye anaechezeaadaaaaat yani, ambayo ni sawa na mtu kafakazaliwa hapa duniani akaishi miaka st au sab alafu akafa tena mn akamuua tena hakufanyaa hata sku moja akaishi miaka unafuga Una, mara mbili unahishi duniani mara mbili mara ya kwanza umefanya madhambi si ndio lakini mara ya pili ukija wawa msafi kama malaika ufanyi dambi wala ufanyitataaahtushajiandawat faragha muda muda ni kitu kimoja muhimu sana leo hii unaweziukapatwa na mtihani yokumi kaenda hivhv hivhvi kaenda hukuitumia wala hukujitaidi wala kufayachot tukiulizana hapa wanaoamka usiku au wanakwenda tarawee vijanawalakbilbl amka saa saba saa nane lakini kialeli kizuri saa tisa kumi an yani, theruthi ya mwisho ya usiku wakati mungu anakuuka washataa yako fu... tenaalhamdulillah mzee kaweka kila kitu washataa fungua msafu wako soma zile klllanazzijua wewe na huku naswai tengeneze tengeneza kwa sababu muda ukishaondoka ndio basi huwezi kuupata tena na siku mtu anakufa katika vitu anavyovitamani angevifanya ni kwamba anatamani ana aru, arudishwe huku duniani a afanye ibada sawa so, siku ile ndio waona wazee wameshaingia kucukua roho yako sawa unalia unamwambia mungu naomba unipe hata dakika moja nirudi fa faasadaka waakum min asalihina kama nna mali zote nizitoe na kisha niwe katika watu wema wanaofanya ibada siku nayokufa wote wanakuwa hivyo lakini mungu anasema hatucheleweshi muda shafika kshbasi kwa hiyo ni kitu cha kujitahidi halafu mbali na hapo mwenyezi mwenyezimngu katukirimkatuetea ibada nyingine ibada kubwa kwenda kumwona mgonjwa hata chumba hiki ukaenda okay. wangapi nimemwona dadaangu mmoja tu nasimtaji sawa nasimtaji mmoja tu majua thawabu za kumwona mgonjwa hata ni mume wako umondane wamwona majua thababu jamani zakumwona mgonjwa hey. الله اكبر انتم صلى الله عليه من عاد مريضا أوزارا زارا اخا له في الله ساوى او زارا اخا له في الله ناداه مناديا طبت وطاب ممشاك وتبوأت من الجنه mtmealam anasema yoyote mwenye kumtembelea mgonjwa hakusema sijui mpaka uende bombo hakusema siu mpaka uende wapi Aha, mgonjwa mtu anajisikia homa anajisikia kichwa anajisikia ni... ukamtembelea chumbani wapi kokote au zaran ahallahu fillah au akamtembelea ndugu yake kwa ajili ya mwenyezimungu ndugu yake katika iman nadahu na munadiani kuna malaika wawili wanashuka wanakitaseaatusiki anamwambia hivi hivitibt yaani katika mwendo uliokwenda mguu mosi mguu pili mguu mosi mgu pili mguumosi mguu pili anamwambia hayo mahatua yote ni mafanikio matupa umekuwa mguri umepata mafanikio makubwa mepata sababu nyingi kisha mwingine anamwambia watabawata min aljannati manzila na umejipatia nyumba peponi nyumba peponi mezi mkukuka ramadhani huwa amali moja hiyo nyumba yongezwa maamia saba angaa hi tunayo hapa lakini pia tumekuwa wazembe wa kuifanyia kazi mimi nikifika hapa tumwombe mwenyezimngu subhanahuwataala awaponye wagonjwa wote tumwombe mwenyezimungu atupe afya ya kufanya matendo mema tumombe mwenyezimngu atujalie tuweze kuusimama mwezi mtukufu wa ramadhani tumwomba mwenyezimungu subhanahu wataala azinyoshe tabia zetu tuwe na tabia nzuri tumombe allah tufutie madhambi yetu subhanaka llahuma wbihamdik nshhd an la ilaha illa ant nstahfiruka wnatubu ilaika assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh kipindi cha <coughs> maswali jamani kama kuna mtu anaswali nji ya mada ndani