أعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فإن أحسن الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة ndugu zangu katika imani kwanza kabisa baada ya kumtukuza allah subhanawataala na kumtakia sifa njema mtume wetu muhammad sal llaali wasalam ningependa kuchukua fursa hii kutoa shukurani za dhati kwa uongozi wa msikiti wa ijumaa na haswa shukurani zimwendee shekh jabir katura kwa kunipa fursa nyingine tena kwa mara nyingine Islam, ya kuzungumza na waislamu juu ya mambo ya dini yetu Jezu mungu awabariki uongozi pamoja na waislamu wote waliohudhuria na wasiohudhuria ambao wenye hima ya kutaka kuendeleza dini hii kwa ujumla katika nchi yetu ndugu zangu katika imani mada ambayo tumeikusudia kuizungumza leo ni umuhimu wa mwislamu kujifunza elimu ya kisheria na kutoisahau elimu ya dini elimu ya kidunia tukisema elimu ya kisheria kwa ufupi tunasema elimu ya dini ama ya dunia kila mmoja najua mambo yanahusiana na mazingira yetu ya kidunia au wanaita kwa kiarabu wa ulumu asria napenda kuzungumza mada hii kwa sababu ya hii hali ambayo imejitokeza ya waislamu katika nchi yetu hasa kupuuza masomo ya dini kupuuza masomo ya elimu ya kisheria nasema hivi kwa sababu hali tulio halisi inaonyesha maisha yetu ya kila siku sisi waislamu kwamba sisi wenyewe tumepuuza kama wazazi masomo ya dini yaani wengi tukizungumza hivi ni lugha ya watu wengi wachache alhamdulillah nimeona leo mashallah kigrupu kimekaa na ustadhi pale wakisoma elimu eh, ya dini elimu ya sharia na hii hali utaikuta iko katika utofauti pale ambapo utakuta watu walivyokuwa wamepapia sana kuisoma elimu ya dunia katika miji mikubwa hii ukija dar dares salama mwanza dodoma sijui tanga arusha na nini wale watu wazima wanaojishughulisha na mambo ya biashara na mambo ya, ya makazi za ajira nini jioni utakuta wale wanaojishughulisha na elimu basi utakuta wengi wako katika hizi elimu za kidunia utakuwa jioni mtu anasoma mambo ya kompyuta au anajiandaa na diploma kozi fulani au nini lakini ukija kwenye masomo ya kidini hasa ambayo yanaendeshwa misikitini bure bilashi utakuta idadi ndogo sana hivyo hivyo kwa upande wa watoto wetu kwamba mzazi anaona kwamba yuko tayari kupoteza gharama kubwa sana kumpeleka mwanaye katika shule binafsi zile ambazo zimekita zaidi katika masomo ya kidunia bali anaweza akamgharamikia mtoto wake kumlipia mamilioni ya mapesa kwa ajili ya nini apate kusoma masomo ya kidunia weangalia pale dares salama mahala ambapo napajua na ksafiri naenda mara kwa mara kuna mashule yamefikia mtu kwa mwaka mtu anamlipia mwanaye shilingi milioni milion tatu au bweni milioni tano tangu darasa sab- la kwanza mtoto anasoma mpaka darasa la saba hakuna chembe ya dini inaofundishwa katika shule hiyo lakini mzazi hutoa mapesa hayo radhi yatamardhia anaona amefanya jambo kubwa na zuri la kupendeza na la kusifiwa hajali yee mtoto wake kwamba anasoma la kwanza mpaka la saba hajui dini ataanza form fomu mpaka form fo hajui dini hajali yee kitu kikubwa kwamba analenga mwanaye atakuja kuwa ni mtu sbodi katika maisha yake ima awe daktari au awe mwandisi au, au, au mwhasibu au nini kwa fikra ya kwamba anaona kwamba anaweza akarejea akishakuwa mtu mzima akaja kumsaidia katika maisha yake ya kidunia swala la akhira kwake e halina umuhimu wwote na mara nyingi watu huchagua mashule yale ambayo anafanya vizuri katika mitihani ya kitaifa katika masomo aya kidunia ndio utakuta kuna mashule ya makanisa leo yanajaa waislamu pamoja na kwamba wao hawataki waislamu wende lakini sasa kutokana na waislamu huenda kubembeleza kabisa mashule wanakwenda wanabisha hodi waislamu kutaka watoto wao wasome kwa sababu nini wanaona matokeo ya kitaifa ya ma, ma, mitihani ya kitaifa darasa la saba la kumi na mbili au fom sx yanakuwa mazuri sana haya masenti senti haya Sentijoni, senti joni st cristina siu t mary sent nini utakuta wazazi wale wenye uwezo wa kifedha kukimbilia kuwapeleka watoto hoja kubwa kuambia bwana mtoto wangu akifika pale anakua anajua kizungu vizuri kiingereza faulu mitihani kwa hiyo atatozwa pesa zozote anazotakiwa kuzitoa na pamoja na kwamba shule inaweza ikawa inaendeshwa kwa ma- maadili ya kikristo kama pale nanii lushoto kuna shule moja inaitwa kivungiro ya wasichana ni utaratibu wa shule kwamba mtoto yoyote anaekwenda pale asubuhi lazima aende kanisani akafanya ibada na wakati wa kula asubuhi ni shule ya bweni lazima kuna dua ya pamoja anakaa kwenye meza watoto kwa jina la baba na mwana anara mtakatifu wanakula sasa mzazi yote haya anaweza akaambiwa mapema hasa na uongozi wa shule kwamba bwana hapa mtoto wako lazima aende sambamba na mazingira ya kikristo hajali sema hamna neno kitu kikubwa ni elimu matokeo yake yule mtoto anaanza kuathirika mara nyingine nakugeuza na dini hasa yuko mzazi mmoja alikuwa baba yake ni mtu mkubwa hapa nchini waziri aliwahi kuwa waziri ananielezea mwenyewe kisa anaambia akampeleka mtoto katika shule moja songea huko ya kanisa katika shule ya sekondari tena aliwahi kunasihiwa simpeleke ukampeleka yule mtoto hakuchukua hata mwaka kamwandikia baba yake barua anamwambia baba mimi nataka kuwa mkristo bwana ni mtu na dini dinidini naona dini, dini, dini kidogo akaona do haya makubwa kwanza ni aibu kubwa sana matokeo yake akamtoa yule mtoto shule akamtafutia shule nyingine za kawaida sikama akampeleka shule ya kiislamu akampeleka shule nyingine za kawaida sasa hii ndio hali maanake manasara si lazima wewe ugeuze dini kiwa nkijana lakini kwa uchache wewe uone kwamba mkristo ni mtu wa kawaida tu uwe na taatufu na yee yule mkristo uwe huone tofauti hakuna alwala albara baina ya ukristo na uislamu uwe unaona kitu kimoja tu na ndio hii hali unaona hivi sasa nchi yetu kwa kiasi kubwa inatawaliwa na watu sampuli hii nyanja nyingi utakuta za kielimu zimekamatwa na waislamu sampuli hii ukiangalia wamepata nafasi kubwa kwa sababu walisoma mashule ya makanisa sasa wanapata nafasi wakikaa huko hawajui chochote juu ya dini ya mwenye, mwenyezi mungu subhanahu wataala hawajui kuna kunusuru uislam kuna kunusuru waislamu hilo hawalijui ndio maana twasema jama tuna haja ya kukumbushana tuangalie uislamu unaangalia vipi elimu kwa ujumla na elimu za sharia elimu za dini kwa ujumla ndugu zangu twasema katika hizi dini zilizopo hakuna dini ambayo imeonyesha mwelekeo wa kuwataka watu wajifunze dini wajifunze elimu kwanza kwa ujumla na kuwapa heshima watu waliosoma kama uislamu kuna nususi nyingi katika quran na sunna <coughs> ambazo zinaonyesha haya yasema fadila ya elimu na wenye elimu na fadla ya kuitoa elimu haya yamebainishwa katika quran na suna ya mtume salallahu alaihi wasalam baadhi ya aya tutakumbushana hapa leo au ambazo zinaonyesha haya ambayo mekusudia kuyazungumza allah subanawataala katika surat l iman ya 18 anasema yarfa llah <coughs> ladina amanu minkum waladina utu lilma darajati mwenyezimungu anaonyanyuwa wa cheo wale ambao wameamini katika nyinyi na wale ambao wamepewa elimu ni kwamba watu wenye elimu wana daraja mbele ya mola subhanahu wataala bali hata katika dunia kidunia watu wenye elimu wako katika daraja nyeangalieni hivi sasa mfano wa wajapani kabla ya vita kuu ya kwanza na ya pili walikuwa silolote chochote lakini walipopigwa mabomu ya, ya atomiki na wamarekani wakapata ibra wakaona sisi tutabaki kwa wanyonge tutakuja kudhalilishwa katika ulimwengu huu wakaanza pamoja na kwamba ni makafiri lakinile swala la elimu kwa ujumla wakalitilia umuhimu wakaanza kuwapeleka vijana wao kusoma nchi za ulaya chi marekani kwenda kusoma elimu za dunia na wakawapa masharti mtu akienda asiache mila yake ya kijapani huku akiacha mila akijulikana huku wamejiingiza kwenye mila za, za umagharibi basi atauliwa wamewapa vitisho vijana wao kweli wamekwenda wakisoma kule na mila zao za kijapani hawakubadilika wamehifadhi lugha zao wamehifadhi tamaduni zao wamerudi wameanza kuendeleza nchi yao kielimu leo japani imekuwa tishio si kwa upande wa silaha tishio kwa upande wa uchumi na teknolojia nanyiye mnajua mtu akisimama barabarani hapa akianza kuhesabu magari tu yanayotembea atakuta asilimia tisini ya magari kutoka japani na huu ni mfano tu kwa baadhi ya matunda ya teknolojia ya elimu au elimu na teknolojia ambayo kwa muda mfupi wa japani leo wamekuwa ni tishio inakwenda leo marekani wanataka wapunguze thamani ya yn ya japani wanawaambia mara nyingine nyewe magari yenu mkitengeneza tengenezeni ya namna hii manake mnavunja soko la magari yetu na kweli leo marekani anasoko gani juu ya gari lake nani ananunua gari ya, ya marekani hivi sasa gari kubwa zinachukua nafasi kwenye barabara zinakula mafuta kwa wingi watu si magari tu vitu vingi vinahusiana na mambo znaulta n waaan ndio wametawala sasa elimu ime Wame ni, ni, ni, ni kitu cha Kwayo, elimu imewanyanyua wamekuwa kwa ujumla ndugu amoaaaul a n ala katika katia ali imrn hii ya kwanza ilikuwa ni suamujadiaso laimrn mjadilaaya 11 hii ya pili ndo suratimran aya 1 weziu ansema hal ystawi ladina yalamuna walaina la yalamun je ni sawa wale ambao wenye kujua na wale ambao hawajui jawabu tumewachiwa sisi wasomaji wa hii aya waislamu hiaya jawabu ni kwamba si sawa haiwezekani mwenye kujua awe sawa na ambaye hajui wenye kujua atakuwa ni bora on atakuwa na atakuwa na Nyingi. vile vile katika suratftaya 5 mungu anatuambia subhanahu wataala inama yakhsha llaha min ibadihi alulama hakika watu mungu mwenyezimungu kweli ni wale waliosoma wanazuoni kweli mtu kama ikiwa huna elimu huwezi kuwa mwenye kumwogopa mula wako utamwogopa mula wako kama wewe utasoma utakuwa na elimu vile aya nyingine mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala katika surat lankabut anasema watilka lamthalu nadhribuha lilnas wama yaakiluha ila lalimun surat lankabut aya 4 anasema a hiyo ni mifano ambayo tunaipiga kwa watu na hawezi kuielewa kiakili isipokuwa wale ambao waliosoma hapa heshma imetolewa kwa watu wale ambao wamesoma vile vile mtume sala llahu aleh wsalam anabainisha katika hadithi sahihi anasema fadhlu lalim ala alabidi ubora wa aliyesoma au wa mwanachuoni juu ya mtu ambaye ni mswaliji tu abid ubora wake anasema kafadhli lqamar lailat lbadri ni mfano wa, wa mwezi usiku wa mala mwezi tarehe kumina nne kuminatan kumina sita mwezi unakuwa ni full moon. mfano wa mwezi wa siku ya mbala mwezi na nyota za kawaida nuru ya mwezi wa mbala mwezi ni kubwa kulinganisha na nyota nyota nuru zake zinakuwa za khafifu sasa mtume anatoa mfano wa nuru anaoitoa mwanachuoni na mtu wa kawaida kwamba huyo anakuwa na nuru kali sababu elimu aliyokuwa nayo na huyu ambaye ni mtu mswaliji tu ambaye hana elimu anakuwa na nuru ambayo ni dhaifu vile vile ndugu zangu upande wa elimu kwa ujumla lakini kuna elimu ambayo mtume sal la lh saam ametubainishia elimu ya dini elimu ya sharia anasema sallal wasalam katika hadithi ambayo ni sahihi anasema man yuridi llahu bihi khaira yufakihuhu fidini yule ambaye mwenyezimungu anamtakia kheri basi anamfundisha dini ukawa umekuwa ni mtu mzima mpaka miaka hamanini hujasoma dini huna kheri shari hiyo ii ukiwa wewe kwanzia ujana wako unaonekana unapapia elimu ya dini kujifunza elimu ya sharia aona basi unaonekana mwenyezimungu anakutakia kheri katika dunia yako na akhera yako vile vile ndugu zangu katika imani swala la kutafuta elimu katika uislamu swala la elimu ya kisheria ni jambo ambalo wanachuoni wanasema ni jambo la faradhi na hii ni hadithi sahihi ambayo mtume sal llahu ali wa salam amebainisha anasema talabulilmi faridha aala kulli muslimin wanachuoni wanafasiri hadithi hio wanakusudia ufaradhi unapatikana katika kutafuta elimu ufaradhi umegawanyika sehemu mbili na elimu zimegawanyika sehemu mbili elimu ya dini sharia na elimu ya dunia ufaradhi unapatikana sehemu mbili upande wa elimu ya dini na ya dunia lakini ufaradhi wa elimu ya dini wanasema ni faradhu aini na upande wa elimu ya dunia unaita kifaya nini tofauti ya baina ya faradhu aini na farahu kifaya wanasema elimu ya dini ya mtu kujifunza masomo ya msingi ya dini kumjua mola wake kumjua mtume wake mambo ya msingi ya dini kujua mambo gani yaliyofaradhishiwa mambo gani ya wajibu wake haya kuyajua mwislamu ni jambo la ulazima wake binafsi na ulazima huu unamwanza mzazi kwa mtoto wake yaani wewe mwanao unawajibika kisheria wewe binafsi unawajibika kumfundisha mwanao dini mambo ya msingi ya dini hatuzungumzii dini kwa maana umfundishe mtoto mpaka awe shekhe uislamu haujalazimisha kila mwislamu awe ni alimu wa dini kwa maana mwanachuoni lakini uislamu unakulazimisha wewe kumsomesha mwanao dini kujua misingi ya dini usululiman misingi ya imani hujua mambo ya faradhi ambayo yee ni wajibu kwa kutekeleza hujua mambo ya tahara mambo ya ibada ya swala mambo ya hija mambo ya zaka. Chuna, mfano ukitaka kuhiji basi elimu ya ya kuijua hija kwa ni ni jambo la msingi lazima kabla aa achasmafaou el yakuiua faradai ambo lamsn a y basi una makosa na huenda hata hija yako iayako kwa sababu utakwenda kuifanya kwa makosa hivyo hivyo elimu ya zaka kwa mtu mwenye uwezo wa kutoa ni jambo la faradhi lazima ujue kiwango ambacho cha wajibu wa kisheria ulichokuwa nacho cha mali hiyo ni mali fedha au mali nyama au mali mazao lazima ujue kabla ya kutoa ile zaka ujifunze na wala si mambo magumu kwa sababu hii dini kwa ujumla nyepesi mtu anaweza akajifunza mambo ya hija wiki moja tu mambo ya kutoa zaka weza akajifunza wiki moja vile sasa wewe mzazi kwa mwanao kabla ya budughu unawajibika wewe kisheria kumfundisha dini kama vile unavyowajibika kumpalisha yule mtoto nafaka unawajibika kumsomesha dini ukiacha kumsomesha dini ni sawa sawa na kumweka na njaa asili vitu sambamba vinakwenda siju ukasemamii ah, nawajibika kumlisha tu lakini kumsomesha ah, kumsomesha dini wanachuoni wanasema ni jambo la faradhi aini kwako wewe ule ufaradhi aini utaondoka mtoto akifikia bulughu umemsomesha ukumsomesha ufaradhi unahama kama hakubahatika yule mtoto kusomeshwa dini wakati wa utoto basi sasa ule wajibu unabaki kwake i anatakiwa yeye sasa atafute elimu ni jambo la faradhi kwa sababu mwenyezi mungu ametubainishia ni agizo ni amri pale aliposema allah subhana wa taala fasluu ahla dhikri, in kuntum la talamun wanasema wanachuoni wanastabit hukmu wanasema hapa dalili ya ulazima wa kutafuta elimu fasaluu ahla dhikri in kuntum la talamun waulizeni wenye kujua kama nyeham juyu kwa hiyo wewe ukishafikia baleri baba yako hakuwahi kukusomesha dini pengine amefariki au kapuza basi ule wajibu na kwako wewe ni lazima ujifunze mambo ya msingi kama ikiwa hakuna elimu pale palipokuwa unakoishi una wewe imani katika kijiji au mji basi wajibu wa kuhama usafiri kwa ajili ya kutafuta elimu na ndugu zangu kutafuta elimu kwa maana ya kusafiri bwana mtume amesifia kama ni jihati na mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala pia kwa tafsiri ya wanachuoni aya iliyokuja mwenyezimugu sba wamakana almuminuna lianfiru kafa kisha akasema falaula nafara min kuli firkatin minhum taifa liytfakahuu fi dini waliyundhiru qaumahum idha rajacuu ilaihim laalahum yahdharun <coughs> haii waumini wote watoke wende vitani litoke kundi japo mtu mmoja kwa tafsiri ya bn abas japo mtu mmoja ende akajielimishe dini ili apate kuwaonya ndugu zake pendipo watakaporejea litoke likafundishe likajielimishe dini aya hii ilishuka madina tafsiri ya wakati ule ilikuwa ni watu watoke katika vijiji pembezoni mwa madina waje kwa bwana mtume salallahu alei wasallam wajifunze dini sasa tafsiri ya wanachuoni hapa kwamba hii hi, kusoma elimu ya dini ni jihadi mbadala kwamba ikiwa kuna kundi limetoka kwenda kupigana jihadi nauna kundi, kundi jingine limetoka kwa ajili ya kutafuta elimu hawa katika fadulansawasawa hawa wametoka kwenye jihadi ya kitali na hawa wametoka katika jihadi ya kutafuta elimu na hatimaye wapate kuadharisha ndugu zao bali hii jihadi ya kusoma ni kubwa zaidi kuliko jihadi ya kitali kwa ushahidi wa aya mwenyezi mungu amri ya wapi maka. allah ameamrisha yaeztalamiya jihadsshaa nanyie mnajua katika sira mtume hakupigana vita yakitali makka anamwambia mola subhana wataala mtume wake fala tutii lkafirin si wati makafiri wajahiduhum bihi jihadan kabira Na, wapigana nao jihadi kwa kutumia aya au kitabu hiki jihadi iliokuwa kubwa wanachoona wanasema hii ni jihadi ya hujja jihadi ya elimu kwamba mtu ajifunze alafu apambane na makafiri kwa njia ya huja kwanza hasa kile kipindi ambacho waislamu hawana uwezo wa maguvu ya kisilaha na ndio hali aliokua nayo bwana mtume alipokuwa angalia wa mbele ya kijana mtume hakwenda kuanzisha sallaal jamani mblaaandanzshkndamatukpan tengenezeni silaha tengenezeni manati mawe unini. kwa unyonge wote ule nao kaambua naokmbasubi kufu anhu subiri kwanza na kitu gani anawafariji watu wa ukoo ya, ya ya wa yasr juu ya mambo anayashuhudia mwenyewe ya mateso yanaoteswa waislamu maka anawambia eh, sabran, sabran ya ala yasr fainna mauidakum ljanna subirini nyiwe uko wa yasr kwani ahadi yenu ni peponi mtume ahadi ahadijihadi aliyoifanya ambayo mungu hesabu ni kubwa sana جهاد يا دعوة جهاد يا كوي إنزل إليم ولك وصهيه يا قرآن وجاهدون به جهادا كبيرا لو لي من جنة وكم به كوي وتفوت إليم نجاهدي في حديث صلى الله عليه وسلم حديث صحيح يمتوه صلى الله عليه وسلم من خرج في طلب في طلب العلم فهو في سبيل الله حتى يَرْجَعُ حديث مبكيه أنا إمام ثرمت صحيح mwenye kutoka kwa ajili ya kutafuta elimu basi yuko katika njia ya mwenyezi mungu yuko katika jihadi mpaka atakaporejea ina maana akifanjiane amekufa katika jihadi kwa hiyo hili ndugu zangu waislam tutakiwa tuliangalie hivi sasa hasa katika hali hii ya unyonge ambayo sisi tumetawaliwa na makafiri katika nyanja nyingi tujue tumebakiwa na hii jihadi elimu nusura itapatikana ya waislamu kwa watu kusoma elimu kwa ujumla na elimu ya sharia ya dini khasa. soma utakavosoma lakini kama hukusoma elimu ya sharia elimu ya dini elimu yako arujojo haina faida yyote somesha mwanawe daktari mkubwa kabisa bingwa lakini kama hana dini arujojo somesha mwanawe mhandisi mkubwa kabisa lakini hana elimu ya dini ni arjoja kwa nini kwa sababu dini ndiyo inatupa ushindi wa duniani na ahira dugu zangu katika imani angalia mwenyezi mungu kamlea mtume wake katika ile nafsi ya kuipenda na kujizidishia elimu mwenyewe mtume anaambiwa na mola wake wakul sema we muhammad arab zidni ilma sema we muhammad e mola eh, nizidishie elimu mwislamu anatakiwa asikinai juu ya elimu aliyokuwa nayo lazima saa zote afikirie mambo ya kujiendeleza hata kama ana umri namnagani ndo tuna msemo wa kisharia wanasema wanachuoni wananasibisha na hadithi ya mtume kwamba ni maneno ya mtume utlubu lilma minlmahdi ila lahdi tafuta elimu tangu uchangani mpaka waingia mwandani wa, wa kaburi elimu katika uislamu haina umri kwamba yeti sasa Mifikia umri basi twajua kwamba elimu ya uchangani ni nzuri kwa sababu bongo zinafanya kazi chaji zina chaji angalia vijana ukiwapeleka tafidhi ya qurani wakiwa ni wadogo unakamata haraka lakini lakiniwakishavuka umri wa miaka ishirini ishirina tano kwenda juu huko hifdhi kwa sababu bongo uwezo wa kunasa kijana akiwa ni mdogo unakuwa ni mkubwa sana kwa iyo hiki ni kipindi ambacho angalia hata na bwana mtume sal llahualiw salam ameweka msisitizo mkubwa katika kuelimisha vijana wadogo kwanini kwa sababu anao uwezo wa kukamata mfano mzuri angalia katika wake zake mtume sala llahuali wa sallam mke wake mdogo pekee aliyemua alikuwa mamaisha kutokana na uwezo wa kiakili ya udogo wa mmaaisha ndiye ametupokelea hadithi nyingi sana baada ya abu hureira hadithi nyingi an aisha anha raiallaan aisha raiallahu anha kwa sababu ya uwezo wa kupokea lakini masahabiyati mas, mas ma, yani wakeze mtume wengine wakupokea hadithi nyingi nini umri na mtume alimpenda mamaisha moja ya sababu ilikuwa ni hiyo akipokea elimu kipokea hadithi kwa wingi sana ndugu zangu katika imani hadithi nyingine mtume anatuelezea fadla za kutafuta elimu anasema man salaka tarikan yabtaghi fihi ilman sahala llahu tarikan ila ljanna mwenye kutafuta njia kwa ajilimwenye kutoka njiani kwa ajili ya kutafuta elimu basi mwenyezi mungu anamwepesishia njia yake ya kuingia peponi kwa hiyo ni, ni madkhali ya peponi ni njia ya kwenda peponi vilevile nususi zimekuja kuelezea fadhila ya kuitoa elimu tofauti na ibada zako binafsi swala y funga ni mambo anasema ni manfaa ghairi mutaaddiya lakini elimu ni manfaa mutaaddiya ni manufaa yanayochupa mpaka yanayoambukiza kisomesha wewe ukamwongoza mtu mmoja katika elimu basi mwenyezi mungu katika hadithi iliyopokewa sahihi ambaye mtume alimwelekeza saidna ali radiallahu anhu anamwambia laanyahdia llahu bika rajulan wahida khairun laka min humurinaami wakati kapewa uongozi wa majeshi saidna ali kwenda kuwapiga makafiri mayahudi pale madina akaambua unfudh la risli pole pole usio napapare na ukifika kwenye kiwanja chao basi waelimishe uislamu kwanza siwe na papara kutaka kumwaga damu sio malengo uislamu malengo ya jihadi sio kukata vichwa ni kuwaongoza watu katika njia sawa kwa hiyo waelimishe uislamu waelimishe kwanza ndio akamwambia mtume la anyahdia llahu bika rajulan wahida khairun laka min mwenyezi mungu akakujalia wewe akaongoka aka mtu mmoja tu kwa kupitia kwako wewe ni bora kuliko ngamia wanono wanono utakawapata katika ngawira vile vile mtume sala llahu alih wa sallam katika kubainisha fadla za kuelimisha siku moja pale madina dhata yaumin raa majlisaini alikuta kuna majlisi mbili msikitini majlisi moja ni ya dhikri watu wanaomba wanafanya dhikri na majlisi majlis moja ni watu wanaelimishana mtume sala llahu alih wa salam akaamua kwenda kwenye ile majlis ambayo kuna ilmu inatolewa pale kisha akasema innama buithtu ualima hakika mimi nimetumwa kama mwalimu nimetumwa kama mwalimu kisha akakaa nao wale watu kisha akawaambia kwamba kwambasema inam cthtu maima hakika mimi nimetumwa kama mwalimu metumwa kama mwalimu kisha akakaa nao wale watu kisha akawaambia kwamba hapa ndio mahala ambapo panafaa mimi kukaa kwa sababu majilisi ile majilisi ya maombi mwenyezi mungu asema akitaka atawapa asipotaka hatowapa lakini hapa pana kheri hadithi nyingi zimekuja zinaonyesha مجلس اليوم ونزنقير ون ملايكه. نقواتا كيما مغفره ونرحمه ونطلوكاك وجيل يانيني ونفوت اليوم. فيلا فيلا نقوطك في لفيلة حديثي لو بوكيو امام الترمذي توما من يزمون اسما ان الله وملائكته واهل السماوات والارض حتى النمله في جحرها وحتى الحوت لا يصلون على معلم الناس الخيرا. اسما حكيكا من يزمون na malaika wake na ahlusamawati viumbe waliokuwa mbinguni huko na ardhini mpaka na mdudu chungu aliyeko katika kishimo chake na samaki waliokuwa baharini wanamtakia rehma yule mwenye kuelimisha watu kheri gali ya hadithi imekuja mualim nas alkhaira haikusema mualimu nasi dini pamoja kwa na kwamba dini ni kheri kubwa zaidi lakini wewe ukiwasomesha watu jambo lolote la kidunia maadamu ni kheri basi wewe ujue mwenyezi mungu malaika wake malaika waliokuwa mbinguni waliokuwa wanakutakia wewe rehma na mahfira ni jambo la kuonyesha kazi ya ualimu ni kazun adhimu kazi kubwa sana pamoja na ukwetu imedharaulika si elimu ya dini tu iliyodharahulika sana hata elimu ya dunia takuta waalimu wengi hatimaye wanaacha kazi hasa waalimu wanaosomesha masomo ya ya, ya mambo ya uhasibu mfano wengi nimegundua wanaacha kazi kwa sababu mtu anaona mi nikaenda fanya kazi za uhasibu kwenye makampuni napata mshahara mkubwa kuliko kazi za uhalimu yaani nchi zetu hizi kazi za uhalimu zimetharahulika sana sio elimu ya, ya dunia ya dini hata ya dunia ya dini ndio kabisa waalimu wa dini katika watu wanaodharauliwa nchi yetu hakuna kama walimu wa dini maskini soma wewe na madigirii yako mawili matatu hakuna mtu anakutambua unaishi kwa ombaomba omba. na hata ukipata ajira ya shirika taasisi za kidini mishahara minyonge kabisa ndio utakuta madrasa zikiazishwa umu hazidumu kwa nini kwa sababu mshahara wa mwalimu watu majashi wanaotoka kutoa mishahara ya wa walimu sasa mwalimu atakaa atavumilia w tumbo hi btni halina vumilivu likikaa siku mbili bila kitu linashinda tunaweza kavumilia lakitumbo haliwezi kuvumilia kwa hiyo nakuta madrasa hazidumu kwa sababu gani kwa sababu watu wamepuuza waalimu wa kidini ndio maana mimi siku zote nasema haya maneno mara kwa mara na watu wengine ushangaa wanielewi nasema leo nikiambiwa e yeah, kuanzisha shule ya kiislamu na kuanzisha madrasa ni lipi ambalo nitalipa nafasi ya kwanza nasema shule kwa nini kuzingatia hali yetu sio kila mahali hii hukmu yasio ya jumla ya kila mahali inazungumzia hali yetu hapa hivi sasa kwamba waislamu wamedharau masomo ya dini wamedharau madrasa sasa ukianzisha shule ya kiislamu ni hikma kwa nini kwa sababu utaweza kuwasomesha watoto dini na utawasomesha na dunia yao na utapata mshahara waalimu wa dini mkianzisha shule nafasi ya kuwekwa hii shule na kudumu ni kubwa sana kuliko madrasa nafasi ya kufa madrasa ni kubwa sana kwa nini kwa sababu waalimu wanadharaulika wategemea posho za michango ya baadhi ya waumini au ile michango inayotolewa na wazazi kila mwezi ya watoto wanaosoma ambao hulipa kidogo sana mara nyingine waambwa mtoto alipe shilingi mia mbili kwa mwezi na hiyo mia mbili inatoka kwa tabu sana mwalimu aweza akawa darasani anafundisha dini ataka watoto walete juzuu kule kwetu shilingi mia tatu basi ni ugomvi mkubwa sana mzazi atatukana matusi yote kwa nini kwa sababu watu wamejengia kwamba juzuu msahafu mvitu vya burebure tu lakini mwanaye akisoma shule akiambiwa na uongozi wa shule mwalimu kwamba mzazi lete kitabu kiada cha hisabati shilingi elfu anatoa kwa raha kabisa ada za masomo nyewe mnashuhudia masomo ya mashule ya private english <coughs> medium prvanliusol yani inafikia kule tanga ndo ada zetu ndogo sana mwaka mzima mtoto primary school shilingi laki mbili zatoka kwa tabu pia kwa sababu shule imenasibishwa na uislamu lakini wakienda huku st johni sui st kristina waweza wakalipa ada ya mwaka mzima bila sasabu yote sisi uenda mpaka tuwatishia kuwafukuza watoto kwa nini waislamu washajenga kitu kikishakuwa na dini basi cha burebure tu burebure sasa ndio maana rai naifikiria mimi ambayo tushaeza kuiona tukitaka dini sasa na nakuwadumisha walimu wetu wapate mishahara ya kika ni kuanzisha mashule ya kiislam sasa kwa kupitia ada za wazazi za wa manake mzazi akitoa ada atoa ada sa minatoa ada ya shule lakini umomo ndani ada ya shule tuapata mishahara ya walimu wa dini wanadumu wale walimu lnda lakini kama ni madrasa tumeshazoea tumeshaona uzoefu madrasa zafa walimu wakimbia kwa nini kwa sababu hamna posho nawaislamu wamesahau sunna ya kuweka wakfu kwa ajili ya kuendeleza dini sunna hii imepotea kabisa watu wamekuwa mabahili na mali zao mtu anaweza akawa katika uhai wake kajenga mwanza mjini manyumba zaidi ya ishirini mpaka anakufa ajaacha wasia hata nyumba moja kuitoa wakfu kwa ajili ya dini ya allah subhana wa taala dini iliendelea sana huku nyuma kwa sababu ya wakfu angalia mpaka leo chuo kikuu cha azhari kinaendeshwa sina pesa ya serikali pesa za wakfu zilizotolewa na waislamu majumba pale kairo yote hale mngi mengi, mengi yameachwa ya wakfu na waislamu nyuma huko kwa ajili ya kuendesha chuo kikuu hivi sasa serikali inaendesha chuo cha azhar lakini bajeti inatoka kwenye mapesa ya wakfu bila wakfu hatuwezi kuendesha mambo ya dini kwa ujumla lazima waislamu wahamasishwe wa na ku nhiwa waweke wakfu kwa ajili ya kuendeleza dini kwa ujumla ndugu zangu katika imani sisi kama waislamu mtu mpaka afye hajui kusoma na kuandika ni kosa nasema haya kwa dalili sababu bwana mwenyezi mungu anamwambia mtume wake kul hadhihi sabili aduu ila llahi ala basira ana waman tabani sema we muhammad hii ndio njia yangu nailingania ya kwa mwenyezimungu ala basira kielimu ana waman ittabani mimi na nanifuata mona sasa elimu inatakiwa ukishaipata halafu watakiwa witoe dawa hiyo la basira nailingania kwa elimu ana wamani mantabani sasa wewe ukishajiita mwislamu maana mfuasi wa bwana mtume sasa jiulize uhai wako wewe umelingania na utalingania nini kama una elimu na wafuasi wa bwana mtume wameambia walinganie kwa elimu ndio maana nkasema hapa kwamba kwa uchache mwislamu ajue kusoma na kuandika kwa uchache mwislamu ajue elimu ya msingi ya dini yake na ifikishe balighu ni walau aya yaani haiwi sisi kama walivyo wakristo kuna watu wanaitwa watu wa dini katika ukristo religious rliiosmen rijaldin katika kanisa kuna watu ambao hawa rijaldin wao eti ndio kazi yao kuendeleza dini wamejitolea kuendeleza dini hawaowi hawaolewi katika jumla ya makanisa mengine baadhi ya makanisa mengine kazi yao kufundisha dini katika uislamu hapana kweli mashekhe ndio na nafasi kubwa zaidi lakini we mtu wa kawaida katika uislamu unatakiwa ulinganie kwa mujibu wa aya hii we ni mfuasi wa bwana mtume basi lingania njia ya mola sasa utalinganiaji kama una elimu ndio hapa wanachuoni wanasema ha, kuna umuhimu sasa wa mwislamu weyote kujifunza mambo ya msingi ya dini yake ili afikishe ujumbe kwa mwingine sasa hiwi mwislamu miaka nenda miaka rudi kakaa na kafiri jirani yake wengine unaishi pamoja na majirani hajamfikishia uislamu hata siku moja hata siku moja hajamwambia ubora na kheri ya uislamu mpaka yule mkristo anaishi naye anaona wewe ni sawa fuata dini yako mi nafuata dini yangu tutakuja onana huko siku moja tulikwenda lushoto vijana wenzetu kule walituambia bwana hey, kuna mzee mmoja mwislamu ukawezesha binti yake mkristo ah, tukasema nyie mmemlingania hey, bwana tumemwambia lakini hakubali hebu twendeni tukaenda tukamfuata twasikie mzee umewezesha binti yake ka mkristo asema e hey, ndio bwana kwa nini na haifai asema hapana bwana dini zote ni moja bwana hawa anamfuata yesu na si tunamfuata muhamadi ni njia tu mbalimbali lakini sote tutafika huk en falme wa mngun afata nia tanahu mtu mzima kufikia kutofaut, kutotofautisha baina ya kufru na uislamu anaona dini na ndio hasa baadhi ya mashehe wetu ambt hizi ni adyanu samawia hakuna lugha hiyo dinu samawi nimoja tu dini ya uislamu ina dina indallahi alislam ayanyingia saa mwenyezimuu hamani yabtahii ghaira lislam dina yuqbala minhu dini ni moja tu katika mbele ya mwenyezi mungu na atakaetaka dini haitokubaliwa sasa imekwenda mtu anaona dini zote sawasawa tu kiwa huyu mkristo mwislam ndo kuna baadhi ya maeneo nchi yetu kama kule kwetu bonde kule watu wanashirikiana wakristo na wa waislam katika shughuli zote vifo s harusi nini naona wakienda, wakienda kuzika kuna nyimbo za pamoja wanaimba wakristu na waislamu hakuna alwala albaraka albaraa kabisa mtu hajui mpaka umri wake anaopoteza duniani tofauti baina ya uislamu na kufuru hajui kwamba dini ni uislamu na ye yuko katika kheri kubwa kwa yee kuzaliwa na ku, kuishi kama mwislamu ndugu zangu katika imani masahaba walionyesha pupa sana baada ya kuhamasishwa na mtume kwa nususi tulizozitaja na nyinginezo umuhimu wa kutafuta elimu saidna uma raialla anhu katika hadithi sahihi imepokewa na imam bukhari anasema kuntu ana wajarun li ilikuwa mimi na jirani yangu ansari, fi ba, mi, min lansari eh, fi bani umaya tulikuwa na jirani yangu ansari katika kabila hili la umaya bin zaid wahiya min, min, min, min awali lmadina katika watu wa familia za watu wa madina katika watu wa madina asema nilikuwa na, jir, na jirani yangu kumna natanawabu anuzula ala rasulillahi sal llah alih w salam tuliekeana zamu mi jir, na jirani yangu kwenda kwa bwana mtume kuchukua elimu kiasi ambacho asema yanzilu yauman wa anzilu yaum mimi nilikuwa yeye alikuwa siku moja ateremka kwa mtume kuchukua elimu mimi naendelea na shughuli zangu masokoni huko na nini siku nyingine inakuwa mimi ndio nakaa kusikiliza elimu yeye anaendelea na shughuli zake asema nikirudi kwenye shughuli zangu namfuata jirani yangu ehe leo mmepokea nini kipya nachukua elimu na hivyo hivyo siku akienda kwenye shughuli zake akirudi aniuliza mimi mmechukua kitu gani kipya ilikuwa kila jambo analipata waambiza wa, wa, wa, ni familia zao wanawambia na majirani zao angalia mama aisha radiallah nha katika hadithi sahihi anasema iliposhuka aya ya hijab waliadhribna bikhumurihinna ala juyubihinna asema aya hii ilishuka usiku msikitini masahaba walikuwa na mtume sal llahu ali walipopewa aya hii saa ile walikuja nayo majumbani waliporuti wakawaelimisha wwake zako jamani nimeshashuka eh, haya hijabu hivi sasa wanawake kwanzia sasa mwatakiwa mjistiri sijiendee hivihivi basi mamaisha nasimulia siku hiyo alfajiri yake nimekwenda msikitini kuswali wanawake wote wamejifunika wamekuwa weusi kama makunguru aliyekuwa hana hijabu mtandio amechana magauni yake usiku huo alfajiri wametoka ndio kazi waliokuwa waifanya masahaba wakipokea jambo jipya tu la dini hawakuchelewesha wanaspoti wanapelekea familia zao anas anasimulia pia jinsi walivyokuwa na pupa ya kupokea elimu na mambo mapya na amri mpya anasema nilikuwa katika nyumba ya moja y masahaba wakubwa wa madina wakati huo pombe haijaharamishwa nasema mimi nikakalifishwa kuwagaia watu ulevi ule wanakunywa mara tukasikia mnadi wa bwana mtume ya mashara lmuslimin kwanzia leo pombe imeharamishwa fahal antum muntahun je nyinyi ni watu wenye kuwacha mwenye nyumba akamwambia anasi basi wacha bwana kusanya vifaa vyombo vyote na hiyo pombe iti ndani ya guduria nenda kaimwage nji ana asema nimeshika guduria na kwenda kumwaga nje nakuta michuruziko ya pombe na kwenye njia za mji wa madina tayari wenzetu walishosikia saa hiyo hiyo nspot wamekwenda kumwaga pombe hii ndio hali ya watu waumini wa zama za mtume masahaba wa bwana mtume walikuwa na imani ya kweli walimwamini kwamba huyu kweli mwalimu amekuja kutuokoa kametutoa katika kiza ametuleta katika nuru kwa hiyo wakipewa habari mpya amri fanyeni msifanye saa hiyo hiyo sasa niambizieni waislamu leo karne ya kumi na nne kuna mwislamu asiyejua uharamu wa, wa pombe kuna mwislamu asiyejua uharamu wa, wa kuuza pombe kuna mwislamu asiyejua uharamu wa, wa kuisogeza pombe kuibeba kuna mwislamu asiyejua uharamu wa, wa kuitangaza pombe leo nchi nzima ya zanziba leo ina waislamu asilimia wa tisina tisa juzi kumechezwa mchezo mpira wa mashindano wanaita sakafa taska mambo ya kuliza yamedhaminiwa na kampuni ya ulevi ambayo ndiyo yenye kutengeneza pombe ya taska na wachezaji wanaingia uwanjani wamevalishwa wengine nanii jezi zimeandikwa taska hapa asilimia mia ya wachezaji wa zanzibari na waislamu chakuliza kingine ndugu zetu wa sudani waislamu mia kwa mia wamekuja kushiriki na wanajua kwamba hii kampuni ndolidhamini michezo hii siku za nyuma tuliwahi kusikia kuna waislamu wakireketwa zanzibar walizuia timu ya zanzibar kushiriki kwenye kwa sababu inadhaminiwa na kampuni za ulevi lakini leo twashangaa mtihani umekuja huu mara kuingia serikali mpya hii twambwauksa sasa kweli sisi twasema tunaitaka hii dini ya mola subhana wataala kweli sisi tutabarikiwa katika juhudi zetu kwa, kwa hali namna hii ya kwamba minkarati badala ya kuizuia sisi twaishangilia bwana mtume anatuambia man raa minkum munkara faliyughayiruhu biyadih faiystai fabilisani fain lam yastati fabiqalbih wadhalika adhafuliman mwenye kuona ovu alizuie kwa nguvu akishindwa na aseme na akishindwa achukie na huko kuchukia dalili ya wa imani kutahesabiwa nini sasa na halau waislamu nchi hii jinsi nyoyo zao zilizokufa hii michezo hii badala ya mtu kukereketwa angalau ah, sasa hii michezo bona dhaminiwa na ulevi tena mimi siwezi kufungua runinga funga hakuna unin ashangi kais zkifika saza mipira takuta waislamu wameja kwenye maruninga haya ssii Sa diniitanusuika iiiwwatuawataufun wa ymsn hakuna lu bilmarufi waunka hakuna kuamrishanamema wala kukatazana maovu ndugu zangu katika imani wanawake pia hawakurudi nyuma zama za mtume katika hadithi sahihi imepokewa na imam bukhari kutoka kwa sahaba abu saidi lkhudrii raila n anasema isi awsaa a lia ial fajcal lana yauman min nafsika eh? fawadaunna yauman walakiyahunna fihi fawadauna wamarahunna abu saidi lkhudri anasema amesema mtume mumanasema wanawake wanawa, zama za mtume sal llah ali wa walimwambia mtume ya rasul llah wanaume wametushinda kwa nini? kwa nini kwa sababu mbona sasa wasomesha wanaume sisi utusomeshi wa tujalie na sisi angalau siku moja uje kutuelimisha mtume akakubaliana na rai hiyo akawekea siku ikawa kazi yake kuja kuwaelimisha kuwapa mawidha na kuwaamrisha mambo ya kheri hii kuonyesha namna gani wanawake zama za mtume walikuwa na ghera ya kutafuta elimu leo kinyume chake ja wanawake wamekuwa mbali kabisa lakini wanawake watalaumika namna gani na wako chini ya himaya na na nani hii na kawama ya wanaume mwenyezi mungu mwenyezimungu wanasema arijalu qawamuna alanisa mwanamke kama wewe mume humwingizi katika kujifunza dini wewe ndio utalaumika wewe ndio utalaumika kwa sababu wewe ndio mlinzi sasa vipi mkeo wewe eh, hajifunzi dini hafanyi ibada haswali mambo muhimu ya maisha ya dini hana wewe umekaa wewe utalaumiwa pamoja na kwamba kila mmoja ataulizwa kulukum rain wakulukum kullu masulraiati kila mmoja kazi gani hivyo hivyo ndugu zangu katika katikaiai nachotakuambia angalia allah subhana wa taala kwa ulimi wa nabii musa alaihi salam anasema ala audhu billahi an akuna min aljahilin manabii hawa katika dua zao walikuwa wakimwomba mola awakinge na ujahili kama vile mtume alivokuwa akiomba mungu asimjalie kuwa ni mvivu kasan hivyo hivyo nanii manabii walikuwa dua yao kubwa akumwomba mola wao awakinge na maradhi ya ujinga elimu ni kitu cha msingi sana katika maisha ya mwanadamu kwa hiyo mtu ahakikishe kwamba yeye watoto wake wanasoma lakini kadri atakavosoma lakini lazima elimu ya msingi ya dini iwe ipewe nafasi ya mwanzo kabisa lakini pamoja na hayo watu yote jamaa tusisahau elimu ya dunia sababu hii elimu ya dunia nayo kama tukiacha kabisa kuna watu wengine wamefikia ghuluu tumshawahi kusikia habari zao wanapinga mambo ya shule kwa ujumla na elimu ya dunia kiwambia sasa nye mkiumwa mafanyaji Ah, twenda mahospitali sasa huko mahospitali si watu wamesoma dunia hey, asema makafiri wameletwa wasome dunia watutibu ssdge makafiri watatengeneza ndege sisi ssi a dini s ii simisimamo si, si, si, si, sahihi uo ukiangalia historia waislamu huko nyuma hiyo ulaya yenyewe wazungu wakuambia isingefikia hapa lau kama si waislamu kuingia nchi za ulaya na kuanzisha himaya dola ya andles karibu miaka mia9s vyo vikuu vya elimu za kisasa vilianzishwa kule spain gordoba elimu za uhandisi elimu za tiba naona watu wamesomesha elimu za tiba wamekuja wazungu kutoka nchi za skanavia wakaje wamevaa makanzu na dini zao walimu wa Islamu, walikuwa walikuw wanahiana katika kusomesha wamesomesha na wale wakaje wakafasiri nani wakaja wakajifunza elimu mbalimbali kwa lugha ya kiarabu wakazifasiri elimu zile katika lugha za kwao leo sisi baada ya kuipuuza elimu tukapigwa teke hii elimu ya dunia hii lakini ukweli ukiangalia waasisi au waendelezaji wa elimu nyingi elimu za astronomy za anga elimu za emisty mambo ya yannii ya, ya, ya, hizi makemikali mbalimbali mbali yamegunduliwa na waislamu mambo ya matibabu kinsina kitabu chake fi fitibi karibu karne sit kinatumika katika vio vikuu vya spain na Nona, vitu vingi vya maendeleo sasa ukisema bwana ni dini ya badadtu kati na kati asema kweli ashrafu lulum ni elimu ya sharia lakini na elimu ya dunia tukiitupa elimu ya dunia sisi tutakanyagwa kanyagwa Kwea angalia elimu zote twaambiwa zatoka kwa mola yaani tusiseme kwamba elimu ya dunia ya dini tutoka kwa mola kweli zote zatoka kwa mola hii ni elimu ya dini imekuja kwa kupitia mitume kwa njia ya wahi ama elimu ya dunia ya dunia mwenyezi mungu kaiteremsha mbinguni akawaachia wanadamu waitafute kwa njia ya ilhamu mtu akifanya juhudi ya kutafuta naipata lakini zote zatoka kwa mola ushahidi الله سبحانه وتعالى قد سورة المائدة أنا سمع الله سبحانه وتعالى هم أنبيتم يسألونك ماذا أحل لهم ونقول والجهل لشواء قل أحل لكم الطيبات وما علمتم من الجوارح مكلبين تعلمونهن مما علمكم الله أنا سمع الله سبحانه وتعالى ونقوليز تبان والجهلاء لشواء sema we muhammadi waambiwe mmehalalishiwa vitu vizuri vizuri na vile ambavyo mlivyowaelimisha wanyama mawindo, kutuka, na ndege katika viwindo mawindo mlioyapata kutokana na viwindo vilivyosababishwa na wanyama mliowaelimisha katika yale aliyowaelimisha mwenyezimungu kumwelimishaini e, mbwa namna ya kuwinda mwelimisha ndege namna ya kuinda mwenyezimsma meu zelsheyez katika elimu zot kwa elimu zote kwa muna. sema elimu ya dini takatifu kwa sababu mwongozi wake ni sahihi umekuja kupitia kwa manabii fanya hili usifanye hili fanya hili usifanye hili diomaana wanamtume sal alla aliw salam kisamashuuri kile cha tabiru kwamba tabiruna siku moja alipita kakuta watu wanalima wanapandikiza mbegu za kiume za za mtende kupandikiza juu ya mbegu za mtende wa kike akawauliza mtume nini mbona mwafanya hivi sasa wale walifahamu mtume ile kuuliza ni kukanusha wakaacha kufanya taabiri kupandikiza mbegu za kiume za kike ulipofika msimu wa mavunu, hamna kitu ulofika msmuafaamm kamkumbusha ya we ulituambia hivi siku moja Kambi hapana duniyakum nyinyi mwajua zaidi mambo ya dunia yenu mimi sikutumwa ni mwalimu ma, wa kilimo wala mwalimu wa kutengeneza baskeli wala gari wala nini mi nimekuja kufundisha maisha kwa ujumla kwa kupitia wahii elimu za kilimo za nini uhandisi hakuja nazo bwana mtume sal llahuali wa salam pamoja na kwamba nususi zimeashiria watu wakatafute elimu hizo lakini mtume alikuwa si mwalimuwa wa wa uhandisi wa ukulima kwa hiyo hii antum alam biumur duniyakum sisi tumeachiwa wanadamu kutafuta uvumbuzi kutafuta uvumbuzi wa ndege magari magari moshi majahazi mameli manini zote elimu za dunia hizi uislamu unapenda watu wasome mambo haya lakini soma utakavyosoma na kariri kama hukusoma elimu ya dini elimu yako yote ya, ya rujojo simnaona nyinyi mnakuta kuna mtu mwislamu kasomea uhandisi anakwenda kuajiriwa na, na, na kiwanda cha pombe au anakwenda kuwa mlinzi wa kiwanda cha ulevi au sl wa bia huyu ni wazi hakupata kitu kunananii mwislamu mmoja nakumbuka mmeona mwenyewe kwenye gazeti alichaguliwa kwa waziri wa viwanda mwislamu etikakalifishwa kwenda kufungua kiwanda cha pombe kufika kule wakamtayarishia glasi ya pombe mpya inayotengenezwa na kiwanda hicho basi kapigwa picha kaishika ile na yule mwandishi kaandika eti amwiga alivyomsikia yule waziri wazirita mm, kusudi pengine wala akusema maneno lakini kanywa kweli kwa sababu picha inaonyesha sasa huyu ukifungua historia yake huyu kasoma kwenye mashule ya makanisa haoni yeye dhara kwake yeye kuwa ende akafungue kiwanda cha pombe wee mwislamu kama ikiwa umelazimishwa mwambie mimi siku hiyo jitie maradhi ya saa kwa uchache sendi mimi jamani naumwa au waambie ukweli mimi imani yangu ailikubalii sasa ukifukuzwa kazi basi na nawe umesoma ardhi ya mola pana mno huwezi kufanjaa lakini mtu anakwenda kufungua pombe anakwenda kufungua kanisa <laughs> sasa mwisilamu wavipi wewe sasa sisi tunapiga vita ushirikina wewe ndo unakwenda wajwafungulia na ni kanisa hasa wende We wakaimbe waka na kumtukuza yesu unaona hii ni jambo angalia katika uislamu vita vya sharia wewe hata kama ikiwa ni, ni fundi mwashi kwenda kuajiriwa kujenga kanisa ni haramu mwana mmoja niuliza shekhe nimepewa nimepewa na ni tenda ya kutengeneza madirisha ya kanisa sasa vipi nichukue schku fnhuatu waelew kuna baadhi ya mambo ya hata kama ukishiriki moja kwa moja lakini umeshiriki katika kusaidia maovu kuenea kwa hili ndugu zangu haliwezi kuja kama ikiwa sisi hatutajifunza elimu ya dini na mashule yetu kuyaimarisha sana masomo ya, ya dini tunaanzisha mashule lakini ukweli jamani mtoto mpaka anamaliza darasa la da kumi na mbili shule ya kiislamu hana chochote bumbumbu kwa nini kwa sababu somo la dini islamic dinila kwa wiki nzima etin somo moja tu sasa ataelewa vipi dini hu mtoto halafu isitoshe mitaala imeletwa kwa lugha ya kiswahili sasa unataraji huyu mtu atajifunza dini mbona mitaala ya masomo ya kizungu haya ya kisekula yameletwa kwa lugha ya kiingereza fsiks hisabati dini form 1 mpaka form forf kwa nini dini yetu isifundishwe kwa lugha ile ambayo mtu ataifungulia kuijua elimu ya dini ipasafi sisi tumekataa kabisa mitaala ya, ya kiswahili shule zetu za sekondari zote na za primary zinafundisha masomo ya eptidaia kwa lugha ya somesha masomo ya sekondari kwa lugha yakiarabu ndio maana watoto wetu alhamdulillah nawapeni bishara njema kwanza shule zetu zinafaulu sana na taraji zenu halikadhalika lakini shule zetu za msingi kwenye mitiani ya kitaifa zinachukua nafasi za kwanza za wilaya za mkoa shule iliyofanya vibaya imechukua nafasi ya saba zinafanya vizuri kwanini kwa sababu kwanza kuna kusuru dini na mwenyezimungu ameahidi ushindi intansuullaha yansurukumadhabitdamku kwa hiyo watoto wanafundishwa kuanzia darasa la kwanza masomo ya ibtidaia sio islamic s somo moja wanafundishwa lugha kiarabu wanafundishwa fikhi wanafundishwa hadithi wanafundishwa tauhidi wakiendelea kidogo sira na tarekhe ona akitoka mtoto leo nawabashirieni kheri chuo kikuu cha morogoro cha waislamu ukienda dodoma ukienda chuo vinaongozwa kidini na vijana wetu mahatibu maimamu vijana wetu hata watu wanawashangaa an yani kijana anasimama akitoa khutba tadhania katoka mjini huko mwalimu wa diniaaa uchache aata tawasa ac si minga mbubumbuwa d nandio tuaa atu amna kwamba hii safu ya mbele hii imezingirwa na mahufadhi wa quran ukiangalia yule ndokta yule mhandisi yule masibumaufat naezasezan kwa propaganda zinazoingizwa na waislam ambaa igumu san amo u watoto wanahifadishwa urani na wanasoma vizuri kabisa na wanafundishwa lugha ykiarabu kwanza kitaalamu wenyewe anasema mtoto aweza akajifunza lugha saba akiwa ni mdogo na akafundishwa kwa lugha saba akaelewa leo imekwenda waislamu tuwajidanganya ah, kimsomesha mtoto kiarabu na kizungu na mchanganya si leo serikali imeleta somo la kifaransa ki hivi sasa wafaransa katika namna ya kutaka kueneza utamaduni wao wamekubali kutoa bajeti ya somo la kifaransa