السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب اليه نعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مذل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد محمدا عبده ورسوله اما بعد فان احسن الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله فالعياذ بالله من البدع الضلاله اللهم امين دوزان كتيماني وإسلام ومجي na ndugu wote waislamu hapa nchini na wasio waislamu ningependa kuchukua fursa hii kwanza kabisa baada ya kumtukuza allah subhanahu wataala na kumtakia sifa njema mtume wetu muhammadi sali llah alih wa kutoa shukurani kwa mola subhanahu wa taala wa kuniwezesha kuweza kufika hapa katika mji wa morogoro na katika msikiti huu wa al haq na kunipa fursa kwa mara nyingine tena kuzungumza na waislamu juu ya mambo yanayohusiana na, na dini yetu vile vile sitosahau kutoa shukurani kwa uongozi wa taasisi ya foundation kwani kunikaribisha na kunipa fursa hii tena ya kuzungumza na waislam na watanzania wote kwa ujumla juu ya mada muhimu sana ambayo anwani yake umuhimu wa kuanzisha na kuendeleza mashule ya kiislamu na vyuo vya kiislamu ni mada muhimu mno ambayo inapaswa baada ya watu kusikiliza maneno haya ambayo tutataraji kuyazungumza leo wakae chini wayatafakari na kuyazingatia na kuyafanyia kazi kwa nini imechaguliwa mada hii ni kutokana na ile hali ambayo waislamu leo inawakumba nchi hii ya unyonge wa aina mbalimbali mbali. ukiwepo unyonge wa kielimu na unyonge huu ndugu zangu katika imani haujawakumba waislamu wa nchi yetu bali kwa ujumla ni unyonge ambao upo katika ulimwengu mzima wa kiislamu ambao unyonge huu umewapelekea kutawaliwa na wasio waislamu kifikra kimawazo kiuchumi kijamii na kielimu hasa mazungumzo yetu ya leo ndugu zangu katika imani yatagusia sana unyonge wetu wa kielimu kwa sababu kupitia elimu ndipo mtu huweza akanyanyuliwa na kwa kupitia elimu kwa maana kuikosa basi mtu ndio huanguka na hudhofika kwa hiyo tutadurusu insha allahu taala katika muhadhara wetu huu kwanza kutafakari juu ya hali tuliokuwa nayo kielimu ni ukweli usiofichika na wala si jambo linahitaji kwenda shule kulijua au madrasa juu ya hali tulionayo waislamu hali ya unyonge wa kielimu hasa katika nchi yetu kwani kwa kupitia tu vyombo vya habari magazeti maredio televisheni mara nyingi kukisikia matukio ya mashule na vyuo mbalimbali ndipo hudiriki kujua unyonge wetu matukio ya mitihani ya kitaifa iwe ni ya kuingia sekondari au kuingia vyo vikuu ni jambo ambalo liko dhahiri shahiri kwamba waislamu tunakuwa nyuma mno katika matukio ya vijana wetu kwani ukiangalia mara nyingi hutangazwa mfano vijana kumi bora waliofaulu kwa daraja la juu kwa upande wa masomo ya sekondari ya daraja la o au daraja la a utakuta kumi bora walio wengi waliokuwa katika kumi bora ni wasio waislamu na kama yupo mwislam basi inakuwa ni nadhra hivyo hivyo ukiangalia ushindani wa mashule ukiangalia mashule kumi bora mara nyingi na kwa kiasi kikubwa mashule yasiokuwa ya waislamu ndio yanaongoza hasa mashule yanayosimamiwa na makanisa aghlabu utaona shule ya kwanza utasikia ni senti fulani sti mary i joni senti kadha snti kadha na baadhi ya shule za serikali chache zinaingia katika orodha za kumi bora au pia ukiangalia katika shule 1 bora ni jambo ambalo litakupa tabu ukiangalia kwenye gazeti liliyotoa matukio kuangalia shule ya kiislamu iliyofanya vizuri itakubidi uwe na tochi ya kukagua majina na listi ya orodha za mashule utakuja kugundua shule ya kiislamu imechukua ime nafasi ya h ya 5 ya sabini au ya mia na mara nyingi shule ya mwisho inashika mkia inakuwa ni shule ya kiislam mara nyingi sio mara zote hii ni ishara ya wazi ndugu zangu ya udhaifu wetu ama kwa wale vijana wetu ambao wanadiriki kubahatika wakiislam kuingia katika viuo vikuu wanatuelezea hakika ya mambo ilivyo kwamba ukiangalia katika vile vitivo nyeti kama vile kitivo cha sayansi na teknolojia au vitivo mfano vya matibabu eh, faculty za medicine au za matibabu utakuta waislamu wako asilimia tano na adhara kuwapata wamefikia mpaka asilimia kumi ama vile vitivo ambavyo tuasema ni vya ars au biashara utakuta idadi ya waislamu inaoongezeka ongezeka lakini vile vitivu ambavyo wanasema e, ni nyeti kama hivyo vya kisayansi na teknolojia pamoja na matibabu utakuta waislamu wako wachache na hili limepelekea matukio yafuatayo kwamba nyanja na nyadhifa zote kuu zimekamatwa na wasiokuwa waislamu kwa kiasi kubwa mno kiingia kwenye hospitali za mikoa hospitali za kitaifa e, madaktari kama wako miamoja basi madaktari waislamu utawakuta wako kumi kumi na moja kumi na mbili vilevile ukiangalia kwenye taaluma nyadhifa kuu za serikali e, kama vile mfano mawaziri makatibu wa wizara wahandisi wa mikoa waganga wa mikoa wahasibu wakuu waalimu wakuu wa mashule asilimia kubwa ni niwasokoa waislamu hii inaashiria ishara ya wazi, wazi kwamba waislamu tuko wanyonge ndugu zangu katika imani kwa nini unyonge huu je ni uislamu au waislamu kubaki na dini ya uislamu ndio kumewafanya wamebaki hivi hakika maadui wa dini wametumia fursa hii ya unyongi huu kulingania waislamu watoke kwenye dini yao kuwaambia kwamba hii dini ndio iliwapelekea mkaa wa nyonge hivi kwa hiyo wewe toka kwenye dini utapata maendeleo sababu dini yenu haipendi maendeleo dini yenu haishughulikii elimu za kidunia nyinyi mmebaki na elimu za akhera na kweli na ule mfumo wa elimu ambao upo ambao leo tutauzungumza kwa kina na mitaala ya mashule nayo vile vile imesaidia kuangusha naf- nafsi za vijana wetu kupomoa hima za vijana wetu katika kuupapatikia uislamu na athari zake zinaonekana kwamba vijana wengi wamedharau uislamu wa kwa ilidhana kwamba ndiyo dini ambayo imewapomoa katika maendeleo kwa ujumla na hasa maendeleo ya kielimu lakini tukitafakari maandiko yaliyomo ndani ya kitabu cha mwenyezi mungu na suna yake tutakuta maneno haya si sahihi kwani hakuna kitabu kitakatifu ambacho kimehimiza swala la elimu kama uislamu hakuna kitabu ambacho kimehimiza kutafuta elimu kama kitabu cha quran swala la elimu limepewa nafasi kubwa sana katika maandiko matukufu kutafuta elimu faida za elimu fadhila za wenye elimu mfano wa aya hizo mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema ul hal yastawi ya, alladhina ya yalamun waladhina la yalamun sema wewe wa muhammad waambie watu je ni sawa wale wenye wa kujua na wale ambao hawakujua au hawajui jawabu tumewachiwa sisi wanadamu kwamba sidhani kimaumbile mtu atasema mwenye kujua sio bora kuliko asiyejua au kwa maana nyingine asiyejua ni bora kuliko mwenye kujua jawabu tumeachiwa sisi wenyewe kwa sababu kimaumbile jawabu tutakalokuwa nalo wanadamu mwenye kujua ni bora kuliko yule vile vile angalia bwana mtume sala llahuali wasallam katika kushushiwa wahi aya kwanza inamsisitiza asome anaambiwa -an sal llahlwasalm iqraa bismi rabika alldhi khalak soma kwa jina la mwenyezi mungu aliyekuumba mola wako aliyekuumba kwa hiyo amri ya kwanza amepewa bwana mtume ni kusoma isitoshe vile vile qurani imenyanyua daraja la wasomi pale allah subhanahu wa taala alipowaambia waislamu kwa ujumla waumini kwanza kuwaambia kwamba kuwa wao ndio ambao wenye elimu ndio ambao watakuwa wenye kumnyenyekea mwenyezi mungu pale aliposema inama yahsha llaha min ibadihi lulama hakika katika waja wake mwenyezi mungu wenye kumwogopa mwenyezi mungu ni wale wenye kusoma maulama vile katika kuwanyanyua daraja waliosoma kabainisha allah subhanah wataala pale aliposema yarfai llahu lladhina amanuu minkum wlladhina utu lilma darajati mungu amewanyanyua wa cheo wale walioamini wa katika nyinyi na wakatenda matendo mema e, y na wale ambao wamepewa elimu kawanyanyua madaraja ya juu kwahio hii inaashiria namna gani mwenyezi mungu subhanahu wa taala alivyoweka fadhla kwa watu ambao wamesoma na aya nyingi ndugu zangu ambazo zimetutaka sisi kutoka kutafuta elimu na elimu ya kwanza tumetakiwa tuitafute ni elimu ya dini ya sharia ni pale allah aliposema ma kana lmuminuna liyanfiru kafa kisha akasema falula nafra min kuli firqat mnhum taifa lytfakahuu fi din wlyundhiru qaumhm idha rajacuu ilihim lalahm yahdharun haikuwa waumini wote wende vitani kupigana jihadi kisha akawahimiza waumini akawambia nilitoke kundi japo watu wachache lende likajielimishe dini ili lipate kurejea na kuwahadharisha ndugu zao huenda wakahadharika na ndio mtume sal llau ali wa sallam vilevile akahimiza watu kutafuta elimu man man manharaja fi talai lilmi fahuwa fi saillah hatta yarja mwenye kutoka kwa ajili ya kutafuta elimu basi huyo yuko katika jihadi mpaka atakaporejea wanachuoni katika aya hii ambayo mwenyezimungu yasema falaula nafara min firkati fira minhmafa wanasema hii ni aya ambayo inaelekeza agizo mbadala la jihad kwamba elimu nayo kuitafuta ni katika jihadi ni mbadala wa kwenda huko vitani pale aliposema hii waumini wote wende vitani baadhi yao wende wakatafuta elimu basi itakuwa kule kutafuta elimu ni mbadala wa jihadi kwa maana ya kwamba wasiende wote baadhi wende jihadi hii na wengine wende jihadi hii na mtume ndio akaweka wazi zaidi kwamba mwenye kutoka kwa ajili ya kutafuta elimu basi yuko katika jihadi mpaka atakaporejea na maana kwamba akifa njiani kwa nia ya kutafuta elimu basi huyo eh, atakuwa amekufa ni shahidi ndugu zangu na aya nyingine nyingi ambazo zinaashiria watu kutafakari kutoka katika kutafuta fani mbalimbali mbali, eh, na kututaka waumini tuijenge ardhi hii zinaashiria wazi juu ya sisi kutafuta elimu tena za pande zote pamoja kwa na kwamba tunasema elimu ya dini ndiyo ashrafu lulum ndio elimu takatifu tukufu yatakiwa ipewe kipaumbeli lakini elimu zote kwa ujumla zimepewa nafasi mpaka wanachuoni wamezitaja kwamba hukmu ya kuzitafuta pia inaweza ikawa ni faradhi kifaya ni wajibu wenye kutosheleza kwa maana ya kwamba endapo kuna watu katika kijiji Eh, wanapata, wanapata matatizo ya afya mfano malaria kwa wingi ikawa watu wanazikwa kwa matatizo ya malaria haya mara kwa mara watu vifo vingi vinatokea basi mtaendelea kupata dhambi mpaka mtoe kijana wenu au mtu kwenda kutafuta elimu ya tiba ili aje kuwasaidia pale mtakapomtoa mtu basi dhambi zinakatika ndio ikaitwa faradh faadh ni faradhi yenye kutosheleza kwa maana mmoja akienda atatocheleza eh, kuondoa dhambi za wengine hizi ni elimu za dunia angalia mwenyezi mungu subhanah wa taala katika kutafuta elimu kwa njia ya kauli aliyoisema mungu subhanah wa taala huwa anshaakum min alardhi wastamarakum fiha yeye ndiye aliowaumbeni kutokana na ardhi hii na akawatakeni mwijenge kawataka mwijenge kwa hiyo kuijenga ardhi hii hakumakiniki haku wala hakuwezekaniki mpaka kuwa na elimu kuijenga ardhi katika maana ya kuijenga ardhi ni kuishamiish au kushamirisha zoezi la kilimo watu kutafuta kila njia ya kutafuta rizki zao kwa kupitia kilimo na kwa mbinu za kielimu na ndio tutofaulu kulima kwa majembe ya mikono kunaonekana kuna kunapitwa na wakati kwa hiyo watu watafute elimu za kisasa za kilimo kwa kutumia zana kama matrekta kutumia mbolea kutumia taaluma za, za kuoanisha mimea ili kupata mbegu zilizokoa bora ni katika istimari hiyo katika kuijenga ardhi vilevile kujenga majengo ni katika istimar nasidhani kwamba kuna mtu atatuambia kwamba jengo la ghorofa tatu linaweza likajengwa na mtu asiyekuwa na elimu ya uhandisi wa majengo kwa hiyo yote haya yanapatikana kwa elimu ndugu zangu katika imani itikadi ya kwamba uislamu eti ndio aliodhoofisha waislamu kwa sababu uislamu hauna hima yoyote na elimu ni itikadi potovu na maneno yasiyokuwa sahihi bado swali linakuja ndugu zangu katika imani kama kweli qurani imetuhimiza kusoma kulikoni mbona tuko nyuma mbona tuko nyuma na isitoshe mwenyezi mungu subhanahu wataala amebainisha kwamba sisi ni watawala katika ardhi hii mfano mzuri wa aya iliyotubainishia sisi kwamba ni watawala ni aya katika suratnur aya 55 قال الله القسمه وعد الله الذين امنوا منكم وعملوا الصالحات ليستخلفنهم في الارض كما استخلف الذين من قبلهم وليمكنن لهم دينهم الذي ارتضى لهم وليبدلنهم من بعد خوفهم امنا يعبدونني لا يشركون بي شيئا انا هيدمونيزمونكو قال القسمه anaahidi wale walioamini wa katika nyinyi na kutenda matendo mema kwamba atawajalia kuwa mmakhalifa katika ardhi hii na atawamakinishia dini yenu itakuwa ni dini shinde na atawabadilishia hofu mlizokuwa nazo katika nywye zenu na miji yenu kutakuwa na amani itakaozagaa mwisho anabainisha wa ni watu gani waliopewa ahadi hiyo mwanzo kawaita waumini mwisho kasema ni wale ambao yabudunani ya la yushrikuna bi shaia ni wale wanaoniabudu mimi tu na hawanishirikishi na chochote wanachuoni katika kufasiri maana ya ukhalifa hapa tuliopewa ni kwamba sisi tutakuwa mabwana katika ardhi hii kwa upande wa nyanja, nyanja ya kisiasa tutakuwa ndio watawala tuna utawala ulimwengu kisiasa kwa upande wa uchumi sisi ndio tutakuwa watawala katika uchumi kwa maana uchumi na njia kuu za uchumi tumekamata sisi waislamu jamii yetu itakuwa bora kuliko jamii nyingine yoyote kama ni elimu sisi tutakuwa wasomi zaidi kuliko watu wengine hii ndio tafsiri ya khulafa katika ardhi na mwenyezimungu akasema atawapeni ukhalifa kama alivyowapa wale waliopita na kweli wadi huu ulihakikishwa katika maisha ya waislam mara baada ya kuondoka kwa bwana mtume salasaam haukufikia umri wa miaka ha baada ya kufikia mtume isipokuwa waislamu tayari wametawala ulimwengu na bendera ya kisiasa yala ndio iliyotawala mataifa yote makubwa ulimwenguni maeneo kuanzia mashariki ya mbali eh, kaskazini ya mbali magharibi ya mbali wakati huo kusini ya mbali yote yalikuwa yakitawaliwa na la laih illa na waislam chini ya khalifa mmoja wa kiislamu ambaye ndiye alitawala eh, eh, dola ya kiislamu ambayo ndio iliyokuwa imekamata zimamulumuri wakati huo kulikuwa na dola kubwa mbili wakati wa mtume mpaka zama za saidina omar khaab dola zote ziliangushwa na zikawa chini ya bendera ya la ilaha allah dola ya waroma na dola ya wapeshi ya wafursa kwa hiyo ni ahadi imetekelezeka ama kwa upande wa elimu ni jambo ambalo hawakanushi wasiokuwa waislamu bali wanaliandika kwenye vitabu kwamba lau kama si waislamu kufika bara ulaya kusini basi leo ulaya isingefikia hapa tulipofika kwa maana kwamba waislamu walipofika walikuta wazungu wako katika kiza ni wajinga mno maisha yao wanaishi na itikadi potovu kama vile tunavyoishi huko afrika mambo ya uchawi mambo ya, ya innovations kwa ujumla ya uzushi ambayo hayana mashiko walikuwa wakiishi hivyo lakini mwenyezi mungu alipojaalia waislamu kutawala nchi ya andolos au spain wakajaliwa waislamu kufungua vyo vikuu mbalimbali vyenye kutoa taaluma na fani mbalimbali zikiwemo fani za uhandisi fani za astronomi za anga elimu za hisabati zikiwemo na elimu za sheria za kiislamu na dini kwa ujumla vijana ambao walikuwa wakitoka katika nchi za ulaya magharibi uingereza skannavia walikuwa wakija katika nchi ya spain au nchi ya andolos wakiomba e, scholarship za kusoma wakati ule utaratibu uliokuwekwa ilikuwa kwanza huwezi kusoma mpaka usomeshwe lugha ya kiarabu lugha ya kiarabu ndiyo ilokuwa lugha mama ya yawaislamu kwa hiyo kila anayetaka kuja kujifunza elimu yoyote ya uhandisi a utabibu katoka ulaya huko basi ni lazima aje afuate mila na desturi ya wa waislam kwa yeye kujifunza lugha ya kiarabu halafu wanafundishwa na masomo mengine na waislamu hawakuwa na choyo katika elimu waliizagaza elimu kwa watu wa mataifa na makabila mbalimbali hakika waislamu kwa kukaa kwao kule ulaya waliweza kuvumbua mavumbuzi mengi ya kisayansi katika wanachuoni mashuhuri ambao wamefanya kazi kubwa mwanachuoni ibni sina ambaye mashuhuri anaitwa an katika lugha ya yawo wazungu wanamita a hata wewe ukisikia uwezi kujua hili jina la muislam lakini jina lake hasa ni ibni sina huyu bwana alikuwa ni bingwa wa elimu ya tiba na akaandika kitabu kinahitwa alanun fiib kilitumika kitabu hiki kama ni kitabu cha mitaala katika vyuo vikuu vya ulaya kwa muda wa karne sita miaka mia sita kilikuwa ni kitabu rejea mpaka baadaye tena watu wakaanza kuendeleza mavumbuzi eh, kikaachwa kwa sababu kilionekana eh, mambo yake tayari yameshapitwa na wakati watu wameendelea kuvumbua mengi mno hivyo hivyo wanachuoni mashuhuri ambao walivumbua baadhi ya fomula za mahesabu kama vile hesabu za logarithm asili yake ni mwanachuoni mashuhuri anaitwa khawarizmi ndi alivumbua mahesabu formula za mahesabu hizi ambao pia wamegundua nidhamu za mahesabu za somo la fizikia kama vile rules, rules ni waislamu ndi wameanzisha waislamu ndi waliogundua mzunguko wa damu katika mwili waislamu ndi waliogundua kule baghdadi katika vyo vyao utaratibu wa saa inayoitwa pendolam hata mfalme harun rashidi wakati huo akampelekea zawadi mfalme Christo, wa kikristu aliyokuwa ujerumani ilikuwa waislamu wanatawala ulimwengu vilevile vile, kimali fedha monitary system yote ilikuwa chini ya uislamu ilikuwa waislamu wakichapa pesa zao coins pale andolos wazungu nao na wafalme nao wakiomba walikuwa hawana utaratibu wa kuanzisha mashine za kuchapishia fedha wakizileta katika makao makuu ya waislamu kuchapishiwa kwa sababu waislamu ndi waliokuwa watawala ulimwenguni kimali basi mfalme anaandikwa jina lake hilo la kikristu walionalo lakini linazungushwa neno la ilahailalla muhamadu rasulullah kwenye koini pesa ile kuonyesha uislamu ndo unatawala leo katika ulimwengu kama ilivyo leo dola ya marekani inatawala ulimwengu mzima ndiyo hali waliokuwa nayo waislamu ilikuwa pesa ya kiislamu inatumika popote pale duniani na mfano mwingine ndugu zangu wala tusiende mbali huko ulaya magharibi hapa katika mji wa kilwa kulipoanzishwa dola ya kiislamu hapa mwenyezi mungu aliibariki dola hile ikaweza kutawala siasa ya pwani ya afrika mashariki walikuwa waislamu ndio wamekamata shughuli za kisiasa wametawala wa maeneo haya ya pwani ya afrika mashariki na vile vile mfumo wa uchumi ulitawaliwa na waislamu wafanyi biashara kutoka bara hindi na china wakija bandari kuu ya pwani ya afrika mashariki mpaka somalia ilikuwa kilwa mali zinazotoka kongo malawi na wapi na bara kwa ujumla zinapelekwa pale zinasafirishwa na majahazi na kule nao kutoa mali zao wanazileta huku ilikuwa pwani ya kilwa imeshamiri kisiwa hasa cha kilwa kwa wale ambao wamebahatika kwenda kule wataona athari za majengo kuonyesha namna gani waislamu walikuwa wako mbali sana kwa hiyo ahadi mwenyezi mungu ukaitimiza sasa bado linabaki swali mbona ndani ya nafsi yetu sisi ndani ya mwenendo wetu waislamu hatunayo hayo kulikoni ndugu zangu jawabu liko katika mielekeo miwili au njia mbili kwamba inaonekana sisi wenyewe waislamu ni sababu ya udhaifu sisi wenyewe waislamu ni sababu ya udhaifu vile vile na uadui wa nje kiislamu watu wasiokuwa waislamu makafiri na hasa mayahudi na manaswara wao wako imara katika kuhakikisha kwamba waislamu wanabaki kuwa ni chini dhalili ima wabaki na udhalili au wahame katika dini yao waingie katika dini ya uislamu ama upande wa udhaifu wa nafsi ndugu zangu aya zote zinazoelezea kwamba sisi ni mabwana sisi ndio washindi sisi ndio tuko juu basi kuna sharti mwisho wa aya au mwanzo wa aya mfano mwenyezi mungu anatuambia katika aya anasema wala tahinu wala tahzanu wa waantum lalauna in kuntum muminin msinyongeke kwa hali yeyote itakawafika wala msihuzunike kwa msiba msibawote utakawafika nyinyi ndio mko juu endapo nyinyi ni waumini vile vile aya inayotuelezea wadi wa kuwa mmakhalifa anawahutubia mwenyezi mungu waumini waada llahu lladhina amanuu minkum waamilu salihati anaahidi wale ambao wameamini katika nyinyi na kutenda matendo mema kwamba atawapa ukhalifa ubwana na utawala katika ardhi hii ama amaya nyingine ambayo iko wazi zaidi katika suratunisa mwenyezimungu wanasema walan yajala llahu lilkafirina ala lmuminina sabila hatojaalia milele wapa njia makafiri ya kuwatawala waumini kwa hiyo inaonekana ambao watakuwa watawala na hawatotawaliwa na asiyekuwa mwislamu ni wale ambao ni waumini kule aliposema nyinyi mko juu endapo nyinyi ni waumini sasa dalili ya udhaifu wetu iko hapa kwenye kitu kinaitwa imani kitu kinaitwa iman inaonekana ima sisi hatuna imani ndio maana tumekosa ushindi huu tumekosa izi kama alivyobainisha katika aya nyingine mwenyezi mungu anasema walilahi lizzatu walirasulihi wa lilmuminin utukufu ni wake mwenyezi mungu tu na mtume wake na waumini ina maana izi hii imetutoka ima sisi hatuna imani au labda mmadhaifu wa imani pia aya nyingine anabainisha ushindi ni kwa waumini inna lanansuru rusulana wladhina amanu fi lhayati ldunia wa yauma yakumu lashhad hakika sisi tutawapa ushindi nusra wale ambao ni mitume wetu na wale ambao wameamini hapa duniani na siku kutakaposimama mashahidi yaani na siku ya qiama mwenyezi mungu atuahidi wa sisi waumini tutakuwa washindi hapa duniani na huko akhira sasa kulikoni mbona waislamu wa leo sisi waislamu wa, wa nchi hii twatawaliwa na makafiri kisiasa kiuchumi kijamii kulikoni hapa pana ishara kaalivyosema ya hii sababu tuosema yatokana na nafsi zetu imma hatuna imani au madhaifu wa imani Law kama tuna imani basi ahadi ya mwenyezi mungu ni ya minye kweli mwenyezi mungu mwenyezimungu hakhalifuwadi wa wake hiyo tunaonekana sisi ima hatuna imani au dhaifu wa imani ama ile hatuna imani mimi binafsi nalikataa kwa sababu ukisema hatuna imani maanake makafiri lakini tukubaliane kwamba ni madhaifu wa imani na ntawapeni ushahidi uliokuwa hai kuonyesha namna gani waislamu nchi hii tulivyokuwa madhaifu wa imani mwenyezi mungu subhanah wa bwana mtume sal lla l wsalm wa wanatuambia man raa minkum munkara falyughayiruhu byadih fainlam yastati fabiqalbih wa dhalik adafu liman atakayeona ovu katika nyinyi alizuie kwa mkono wake yani kwa nguvu wanachoona nafasiri hivo akishindwa kutumia mabavu basi aseme akishindwa kutumia mabavu basi achukie na huko kuchukia ni dalili ya udhaifu wa imani sasa nawapeni mfano uliohai hai wamunkari mkubwa sana umeingizwa katika nchi hii katika nia na malengo ya kuangamiza imani hasa katika safu za vijana jambo gani hilo la lahwi ni jambo la mpira wa miguu ni mfano tu nawapeni huu mmoja tu leo mpira wa miguu umetupunguzia imani kiasi ambacho wengi wetu zimetoka imani kabisa kwa nini kwa sababu zifuatazo uislamu haujakataza watu kucheza mpira kwa malengo ya kuimarisha meili yetu kwa nini kwa sababu mtume anasema almuminu lqawii khairun min almumini ldhaifu mumini, mu'mini mwenye nguvu ni bora kuliko mumini dhaifu pamoja kwa na kwamba wote wana kheri lakini huyu bora zaidi kwa hiyo mpira wa miguu unaweza ukawa sababu ya kuimarisha afya zetu na nguvu zetu isitoshe weza nikawa sababu ya kujiandaa na kujilinda nafsi zetu katika jihadi eh, kujilinda tusidhulumiwe na makafiri au hata na majambazi kwa hiyo mchezo huu unaweza kwa kuimarisha afya yako lakini ni munkari gani uliomo hivi sasa katika mpira wa kileo kwanza wanaume wote wanatembea uchi na katika uislamu mwanamme mwanamke haruhusiwi kumwangalia mwanamme mwenziwe sehemu ya uchi kisheria twakubaliana kwamba wanachuoni wetu wote isipokuwa baadhi ya wanachuoni kwamba uchi wa mwanamke mwanamme ni baina surra warukba ni baina ya kitovu na magoti na mwanamke naye mwili mzima watakiwa ufunikwe mbele ya mwanaume ajnabi kuna wengine wanasema mwili mzima ukiweko eh, mm, uso pamoja na viganja vya mkono na wengine wanasema unaweza ukafungua uso wako sasa tuje kwenye mpira wa miguu zamani zama za mkoloni kidogo aliheshimu waislamu nchihio walipoanzisha mipira hawa wazungu hasa wajerumani waliwataka wale wachezaji wavae nguo baina ya kitovu na magoti wanaita masurupwetea ukiangalia matimu ya zamani gsjikapu utakuta wachezaji angalau waingereza awa wanyuma pamoja waliheshimu fulani mila na desturi za waislamu lakini hili tena limekataliwa chezaji akiingia uwanjani basi lazima sasa wewe mwislamu ukitazama mchezo ule ni munkari ni haramu isitoshe mipira haichungi muda wa ibada swala na inawekwa hasa nyakati za swala ili kuwafanya watu wawe mbali na dhikiri ya mwenyezi mungu mwenyezimungu lawiziwafanye waone kwamba mapuuzo yale eh, yawafanye wamsahau muda wao isitoshe ovu kubwa zaidi limeingia katika nchi yetu michezo ya mipira sasa inadhaminiwa na kampuni za ulefu iwe mashindano ya kitaifa ya mikoa au vilabu klabu inapewa udhamini wa kuwekwa kambini mwezi mmoja kwa pesa za haramu za ulefu mshindi anapewa zawadi ima ni klabu inazawadiwa milioni mbili tatu hadi nne na kampuni ya ulevi na wachezaji binafsi mmoja mmoja anapewa pesa taslimu shilingi lakitano mpaka milioni moja wakiwemo vijana wetu wa kiislamu wanapokea zawadi hizo masharti ya kampuni hizi ni kwamba mpira ukichezwa basi matangazo yaliyoko uwanjani vyombo vya habari vinavyotangaza mpira basi viwe mara kwa mara vinatangaza ulevi huo na pia katika masharti yao wachezaji wakiingia basi kama huku kuna nambari tano basi na hapa pale na jina la la pombe taska konyagi sijui nini ndugu eh? zangu katika imani waislamu vijana hasa wameingia katika munkari huu badala ya kuuchukia wao wanaushangilia mtu hajali kwamba anaingia kwenye mpira ambao una milolongo ya haramu yeye kubwa lake kwenda kushangilia timu yake simba au yanga au simu nyingine ya morogoro au ya wapy hajali yaliyomo ndani ya munkari huu anashangilia wakati asingepaswa kwa mujibu wa mafunzo yanayomjenga mtu katika imani angezuia kwa nguvu lao kashindwa basi angezuia kwa kusema maafa haya sasa ndugu zangu yamechupa mpaka imekwenda vijana wetu sasa mipira hata ya nchi yao wameidharau sasa kila mmoja katika vijana ni mshabiki wa timu fulani huko ulaya umanlivepool au manchester au timu gani sijui iliokuwa spain au wapi na kweli watu hukesha kwenye maruninga wakishangilia na kushindana na kutukanana kama ilivyokuwa katika mechi zetu zinazochezwa hapa nchini baya zaidi kwa wale ambao wanashangilia mfano timu za nje wengine kwa kujua kwa kutojua wamekuwa washabiki mfano wa timu ya liverpool timu ambayo uhai wake unaenda hiyo timu kwa kudhaminiwa na kampuni ya ulevi alb ni kampuni ya ulevi albuy inadhaminiwa timu hii na kampuni ya ulevi kijana kwa mapenzi yake anakwenda kuvaa jazi au fulana anaona ni ufahari kujitambulisha kama iye ni mshabiki wa liverpool anavaa jazi ile nyekundu na hapa kuna jina la ulevi anatangaza anasaidia kutangaza kama angelikuwa mumini wa kweli basi asingeshiriki kwa hali yoyote angechukia na huko kuchukia ni dalili ya udhaifu wa imani kwa nini kwa sababu mwenyezi mungu atuambia ndani ya qurani wataawanu ala lbiri watakwa wala taawanu ala lithmi waludwan wanawambia waumini shirikianeni kwa wema e, na uchamungu na msishirikiane katika dhambi na uadui hii ni dhambi na uadui tungelipaswa tuipige vita lakini leo twashangilia sasa ukishakuwa washangilia ovu ina maana sasa hata ule udhaifu umeshakiuka umekuwa huna kitu imani ni sifuri sasa ndugu zangu vipi tutapata ushindi wa kielimu wa kiuchumi wa kisiasa angalia aya hii yatuahidi mola subhanau wa taala kuwa mahalifa mwisho asema wenye kuahidiwa hivo ni wale ambao yabudunani ya la yushrikuna bi shaia ni wale wenye kuniabudu mimi tu na hawanishirikishi na chochote waislamu leo tumebaki kwa kiasi kikubwa wengi wetu ni waislamu majina tumejiingiza katika njia moja au nyingine ya matendo ya ushirikina na yale yaliyoyaahidi mtume salllalwsalam kwamba yatokea yametokea na yapo hasa yamedhihiri katika safu zetu waislamu wa leo duniani na hapa tanzania yale matendo ya ushirikina yaliyokuwa akiyahadharisha bwana mtume yakijahilia yote yamerudi leo watu wanaenda matambikoni waislamu ni ibada ya makaburi hiyo wanakwenda kwa mababu zao kuangua vilio na kuwahitaji mahitaji leo waislamu wanakwenda kwenye miti wakiitakidi mizimu itawasaidia kuwaondolea shida zao na kuwatafutia kheri mizimu miti watu leo wanakwenda mapangoni kwenda kuomba na kutoa sadaka zao wanafanya vichinjo kwa ajili ya mapango kwa ajili ya mashetani wanachinja kwa ajili ya mashetani leo waislamu wamekuwa na itikadi za nuhusi katika lugha ya sheria wanaita tiara ambayo bwana mtume kahesabu ni shirki na kukemea siku wamesimama kukemea itikadi za nuhusi anasema shsh itikadi ya ni shirki itikadi ya nuhusi niipi ndugu zangu ni wewe kuwa na itikadi kwamba kuna mwezi haifai kuoa au kuolewa ukaakhirisha harusi kwa sababu ya mwezi huu ni mbaya ni wewe kuitakidi kwamba eti ukitoka nyumbani ukimuona zeruzeru au albino basi siku hiyo ni siku mbaya kwako kwa wewe hii ni itikadi ya nuhusi ni wewe kuwa eti kaja ndege juu ya paa lako ndege fulani imanikunguru aufsema leo nimepatwa na msiba ukaacha kufanya jambo lolote la kheri kwa sababu unahisi hizi ni itikadi waislamu wanazo itikadi ya kumwendea mpiga ramli na kuamini wengi katika waislamu wanaoa kwa ramli kitu ambacho wanakiita kutunga ndoa wanatofautisha baina ya kutunga ndoa na kufunga ndoa kufunga ndoa ni ule mkataba wa ndoa kutunga ndoa ni wewe kwenda kwa mganga au mwalimu hakutazamie siku gani ya kuoa na saa gani wengi katika waislam wameingia katika maafa haya wakati ramli mwenye kumwendea mwenda ramli mtume alla am anasema huyu amekufuru yale yaliyoteremshiwa muhammad man ata arrafa wasadaka bima yakulu fakad kafara bima unzila la muhammad mwenye kumwendea mpiga ramli akamwamini kwa yale aliyo yasema basi amekufuru yale yaliyoteremshiwa muhammad waislamu wengi leo wanamwitakidi na kumwamini kuna shekhe mmoja dar es salama ajiita shekhe yeye kazi yake ni kufanya mambo ya utabiri ramdhi watu wanamwamini sasa hii ni dalili ya udhaifu wa imani au kufru hasa tutapata wapi ushindi wakati mwenyezi mungu anasema yarfa llahu ladhina amanu minkum wladhina utu lilma darajati atawanyanyiwa cheo tu wale ambao wameamini mwenyezi mungu katika nyinyi na wale ambao wamepewa wamepewadaraja wamepewa elimu waislamu leo tumeaidiwa katika aya ya ukhalifa tutaishi kwa amani lakini nyoyo zetu zimejaa hofu majumba yetu yamejaa hofu miji yetu imejaa hofu na wanasiasa wanatudanganya wanatuambia tanzania ni kisiwa cha amani kweli kuna mahala pa amani kama msikitini wakati mtume anaingia makka akawaambia makafiri eh, man dakhala beitan fahuwa amina atakaeingia msikitini basi huyo ni amina amepata amani nyumba za mungu zingepaswa ziwe na amani lakini kweli zina amani nyumba hizi wengi wetu viatu vyetu tumeviingiza humu ndani mimi vyangu hivi hapa hii ni ishara ya amani wengine wameviweka nyuma kule imamu akisema allahu akbar kwenye rukuu achungulia kijanja kule kiko hakipo hofu sasa vipi tunaishi kwa hofu wakati mwenyezi mungu anasifia waumini ndio wataishi kwa amani anasema aladhina amanuu walamyalbisuu imanahum bidhulmin ulaika lahum lakli wale waliomwamini mwenyezi mungu mmoja wakawa hawakuvisha matendo yao na matendo ya ushirikina hao ndio watapata amani tutapata wapi amani matendo ya ushirikina yamejaa katika nywwe zetu ndugu zangu hii twasema ni sababu ya kwanza ya udhaifu wetu wa wa mambo yetu pamoja na elimu sababu ya kwanza nsisi wenyewe sababu ya pili ya nje maadui wa mwenyezimungu subhanahu wa taala hasa mayahudi na manasara kila aliyekuwa mshirikina mwenyezi mungu anasema huyu ataendelea kutupiga vita pale aliposema allah subhanah wa taala wala yazaluna yuqatilunakum hatta yaruddukum an dinikum in istatau wataendelea kuwapigeni vita hawa mpaka wawatoe katika dini yenu endapo wataweza na insha allah hawatoweza semeni amin lakini mwenyezi mungu atubainishia kututanabahisha uwadui ni wa kuendelea wataendelea mwenyezimungusaa kuwapigeni vita ama upande wa mayahudi na manasara pia amebainisha anasema walan tardha anka liyahudu ولا النصارى حتى تتبع ملتهم هاو تريديك ما يهودنا من نصارى فقا فوات ملزام في ملزا. أمتومك كحديث كبينيشة كتحذريشة وإسلام قال القسيمة لا سنن من كان قبلكم نحو القذة بالقذة حتى لو دخلوا جحر ضب لدخلتموه دخلتموه ما صحابه كموليز اليهود والنصارى jawabu lake ikawa faman idhan anasema mtafuata nyenendo za waliotangulia hatua kwa hatua mpaka wakiingia ndani ya mashimu ya furukenge na nanyiye mtaingia riwaya nyingine mpaka wakizini mama zao barabarani na nanyie mtawazini masahaba wakamuuliza mtume ni mayahudi hao na manasara mtume akasema nani wengine zaidi ya hao kweli utabiri huu umedhihiri waislamu leo maisha yetu mila zetu desturi zetu kwa kiasi kubwa tumewaiga makafiri hai haia zetu tunavyojieka ni makafiri tunajieka makafiri waislamu wengi wametupa nguo za waislamu kanzu kofia wasichana wetu wametupa mabaibui kwa nini wanaona ustaarabu ni kuvaa kama mtoto wa wajojibushi ustaarabu ni sawa au ni, ni kama kuvaa nguo za madona itakuwa msichana toka barabarani mapaja wazi atembea naona ndio usawa na ustaarabu kifua wazi migongo wazi beklei anaona ndio ustaarabu kijana naye vile vile kuvaa jikoti na ulimi wa nyoka wenyewe anasema ndio ustaarabu huo ukivaa kazi unaonekana we mswahili tapeli tu kuweka ndevu inaonekana ni uchafu fyeka balbu mia mbil aba wanaona no, ni vitu vimepitwa na wakati sasa mayahudi hawatoridhika ina maana usiku na mchana wanataka nyinyi mfuate mila zao wanatumia ndugu zangu mbinu mbalimbali mbali za uadui ili kututoa katika uislamu silaha moja kali sana wanaitumia leo ni vyombo vya habari televisheni magazeti maredio wamefaulu kwa kiasi kikubwa mno kama wataendelea katika hali hii na hatuna vyombo mbadala vya waislamu basi mungu atupishe mbali lakini uislamu unaweza ukafutika katika dunia hii kwa muda mfupi sana lakini twashukuru ahadi aliyoitoa bwana mtume kwamba kutaendelea kupatikana kundi katika umati wangu litaitetea dini yake mpaka siku ya kiama halitojali kupuuzwa kudharauliwa na litaendelea kupiga vita lakini mwenyezi mwenyezimungu atalidhihirisha kuwa nishinde hilo mpaka siku ya kiama litaendelea kuwepo hiyo ndio tushukuru nusra hiyo bwana mtume katuahidi ndugu zangu silaha hii kule marekani nilishangaa siku moja nahudhuria na semina ya waandishi wa habari kijana yule anayetua mhadhara mwislamu katika mada yake aniambia kwamba bajeti ya marekani wizara ya habari ya marekani inapokea fedha nyingi zaidi kuliko wizara ya ulinzi nilishika kichwa nikashangaa tukajadiliana pale wanafunzi juu ya hilo ikaonekana ni jambo la kweli kabisa kwa nini kwa sababu wamarekani wamegundua kwamba silaha ya kutumia vyombo vya habari ni fataki ina maangamizo makubwa ya haraka kuliko hii ya mabomu na nini kwa hiyo ndio maana serikali inaipa kipaumbele zaidi eh, bajeti ya wizara ya habari na ndio wanaoitumia hivi sasa na kwa kiasi kikubwa wanafaulu kwa sababu kwa kupitia vyombo vya bi habari waislamu wameacha dini yao wamebaki na majina na wengine watoka hasa kijana mmoja naambia hapa same waislamu wanatoka makundi kwa makundi vyombo vya habari taarifa wanazopewa waislamu za kuwapotosha juu ya dini yao wanaenezewa habari potovu kuhusu mtume sala llahu aliwa sallam juu ya uislamu usiku na mchana mpaka hizi zana za kisasa njia za internet ukifungua mawebsite yaliyokuwa yanaangamiza mafunzo ya bwana mtume salam. mengi mno kulinganisha na website za waislamu hapa ndugu zangu sitaki kupanua kwenye silaha ya habari kwa sababu leo muhadhara wanahusiana na elimu ndugu zangu silaha nyingine ambayo ni ya kisayansi mno wanaoitumia ni mashule na nikisema mashule maana yake mitaala ya mashule nyinyi mnajua na kama mjui mjue, mjue kwamba serikali yoyote inakuwa na education policy siasa ya elimu katika nchi wale wataalamu a elimu katika mawizara ya elimu kazi yao kutunga mfumo wa elimu katika nchi na mfumo wa elimu katika nchi hujengwa kutokana na falsafa ya nchi ya kisiasa nchi hii inamwelekeo gani sisi hapa nchini malengo na maananii ya kisiasa ya elimu hapa nchini wameeleza katika nani hii nakumbuka ya mwaka stasaba azimio la, la musoma nakumbuka stna saba kama sia wameweka maazimio kwamba tuelekeze vijana wetu wapi maazimio yako wazi kwamba falsafa ya Kwa falsa elimu nchi hii iwe ni siasa ya kisosalist siasa ya ujamaa na kujitegemea hivyo mitaala yote ielekezwe kumfanya kijana wa kitanzania awe ni mjamaa lengo jingine ni kumjenga kijana mtanzania awe ni mzalendo mtanzania mwenye kupenda mila na desturi za nchi yake jingine katika malengo kumfanya kijana awe anapenda lugha yake ya asili lugha ya kiswahili na kuiheshimu ingine katika malengo aelimishwe katiba ambayo ndiyo sheria mama ya nchi aipende na kuiheshimu haya ni katika baadhi ya malengo ya elimu nchi hii sasa vitabu vyote vinavyoandikwa eh, vinataka kumjenga kijana katika mfumo huu na katika malengo pia kuwaelimisha vijana kwamba nchi hii ina mwelekeo serikali yake kwamba isiwe na dini siyo na dini wananchi wenyewe waina dini lakini siasa ya nchi serikali iwe haina dini sasa hapo zamani kulipotangazwa azimio la arusha nchi hii ilikuwa wazi kabisa kwamba inafuata siasa ya ujamaa na kujitegemea lakini ilivyokwenda ikabainika kwamba siasa hii imeleta kufeli kwa uchumi na maendeleo ya uchumi ikawa nchi imefilisika kiuchumi inahitaji misaada kutoka nchi za ulaya magharibi na marekani wale watu wakashurutisha kwamba nchi hii kama mnataka misaada basi mubadilishe mwelekeo wenu muhame kutoka siasa ya ujamaa mwingie kwenye soko huria siasa ya kibepari ambayo itampa mtu uhuru wa kufanya anachotaka tukalezimika anasiasa wakakubali basi mwelekeo wa siasa ukabadilika hivyo hivyo navyo mitaara ya mashule ikabadilishwa kwa mwelekeo mpya kwa wale vijana mnaosoma au mliowahi kusoma huko nyuma tulikuwa na somo linaitwa siasa somo la siasa katika aliomo tulikuwa tuambiwa tuwe wa jamaa jamaa ni imani kwa hiyo tuwe wa jamaa vile katika tuliofundishwa tumeambiwa nchi hii itakuwa na mwelekeo wa siasa ya chama kimoja na ndemokrasi iwemo ndani ya chama kimoja basi baada ya mabadiliko vitabu vya mitaala vikabadilishwa kukaanzishwa somo linaitwa la uraia somo hili lengo lake ni kumfahamisha kijana wajibu wake kama raia wa nchi hii haki zake na katika haki kubwa kabisa ni kutekeleza siasa inaitwa demokrasi kwa hiyo kuna vitabu vimeanza kuandikwa vya eh, somo la uraia mpaka sekondari mpaka chuo kikuu humo ndani pia vijana eh, wanafundishwa mbali ya somo la demokrasia ambalo tutaliona madhara yake na vile vile wanafundishwa kazi za serikali kazi za mabunge za vyombo vya kutunga sheria mfano raia mwema awe nani hivi maneno mengi yanazungumzwa katika somo hili la civics ambalo ni la uraia vile vile na vitabu vya taaluma mbalimbali vimekuwa vikiandikwa kwa mwelekeo huo mfumo wa nchi hivi sasa umekuwa huria kwa hiyo vijana wanatakiwa waelewe kwamba sasa ni nchi inakwenda soko huria kwa hiyo katika masomo ya hesabu kuna mahesabu ya biashara vijana wetu tutaona wanaelimishwa mfano mfumo wa riba kwamba ni kitu halali kabisa bali wanafundishwa namna ya kutafuta riba formula ya ribia, riba na mfano wake na mengineyo mingi sasa kwa kupitia mfumo huu wameamua wasiokuwa waislamu kuwaharibu vijana wetu kwa kuwapandikiza fikra za kufru na uadui dhidi ya uislamu na twasema kwa muda mfupi walipoweka haya katika vitabu vya mitaala athari zimeshaanza kuonekana tawapeni mfano wa baadhi ya vitabu ambavyo katika utafiti wangu nimeofanywa nimeona athari mbaya za mitaala iliyopo hivi sasa kama haitobadilishwa basi tutakuwa hatuna waislamu baada ya miaka hamsini mfano au mifano ambayo nataka kuitoa katika mhadhara huu sisi watanzania wa afrika bila kujali dini zetu ule ulaya kwa sababu mayahudi ndio wametawala uchumi wa ulimwengu siasa wameona wajaze fikra katika akili za waafrika hasa wapate kujihisi kwamba wao ni wanyama na kwamba mayahudi ndio ambao mabwana kwa mujibu wa maandiko yao ndio wanadamu kwa hiyo wameamua kupandikiza hizi fikra wakaziita ni za kisayansi kwamba sisi asili yetu ni nyani sisi asili yetu ni nyani kwa hiyo katika somo la historia mada hiyo ipo katika somo la sayansi biolojia somo hilo lipo kwamba vijana wetu wabebeshwe fikira kwamba asili yao wao ni nyani babu yao wa kwanza nnani ni nyani katika kitabu cha historia mfano cha darasa la nne maneno haya yamo watoto wetu wanafundishwa hiki ni kitabu kinafundishwa katika shule zetu ambazo tunaita english medium humu ndani mnasomo katika hilo somo la historia wanasema evolution of men neno evolution ni kwamba maana yake ni maendeleo ya kitu kuelekea kwenye afadhali evolution fikra za kwamba mwanadamu asili yake ni nyani zimeletwa na myahudi mmoja anaitwa charles darwin huko ulaya asili yake mwingereza kokiuraia lakini myahudi kidini yeye kaeneza hizi fikra na kadai kazifanyia utafiti, utafiti wa kina wa kisayansi eti kagundua kwamba sisi wanadamu asili yetu nyani sasa maneno haya yanafundishwa mtoto wetu darasa la nne eh? that thatman changed gradually from simple life forms to current state for over millions of years wanaamini kwamba mwanadamu amebadilika polepole kutoka hali yake ya maisha ya duni ya chini eh, mpaka hali aliyokuwa nayo hivi sasa kwa kipindi cha zaidi ya milioni miaka mamilioni among the popular scientists who believe in the evolution of theetion is charles darwin katika nanii wanasayansi ambao wanaamini juu ya mabadiliko ya mwanadamu kutoka nyani kuelekea mwanadamu ni charles darwin he is a british scientist who presented his theory 18 in8 huyu ni mwingereza kwa uraia mwanasayansi ambaye ya alitoa fikra zake hizi mwaka 1859 he believes that human beings and primates mamas had a common ancestor anasema sisi na wanyama asili yetu ni babu mmoja their ancestois the ape babu yao ni nyani darwin believes darwi believesthan tdevelopment ofmillions of years through evolution hivyo nyani huyo akaendelea kubadilika polepole mpaka pole, tukageuka sisi miaka na milioni iliyopita nilichogundua ndugu zangu haya maneno hayapo kwenye vitabu mitaala vya tanzania hata nilipokwenda kenya juzi nikanunua kitabu kinaitwa improve US social kinaitwaoia wameandika maneno hayo haya humu ndani wameelezea historia na wakampiga picha na huyu bwana anaitwa charles darwin wakaelezea kama walivyoeleza kuonyesha kwamba ukafiri mila moja maharibiko milamoja newa yao kubadilisha watu fikira zao kwamba sisi vitabu mitaala vya tanzania hata nilipokwenda kenya juzi nikanunua kitabu kinaitwa improve US social ia wameandika maneno hayo haya humu ndani wameelezea historia na wakampiga picha na huyu bwana anaitwa charles darwin wakaelezea kama walivyoeleza kuonyesha kwamba ukafiri mila moja maharibiko mimamoja newa yao kubadilisha watu fikira zao kwamba sisi asili yetu nnyani sasa ndugu zangu kama wewe mwalimu mwislamu unafundisha shule na umekumbana na somo la historia linaeleza hivi na wewe hujajua chochote kuhusu asili ya mwanadamu ilivyoelezwa ndani ya qurani kweli unaweza ukamwambia mtoto kumtanabaisha sisi waislamu tunaamini kwamba asli ya binadamu ni adamu alaihi ssalam na haya yamebainishwa ndani ya qurani kwamba mwenyezi mungu amemfinyanga mwenyewe adam kutokana na udongo angalia iblisi alipokataa kumsujudia adam mwenyezi mungu akamhoji lima ma manaaka antasjuda lima khalakta biyaidaiya kitu gani kimekuzuia kumsujudia yule ambaye nimemuumba kwa mikono yake miwili uislamu na waislamu hatukubali katu kwamba sisi asili yetu mmanyani bali mwenyezi mungu ametukirimu sisi binadamu pale aliposema walakad karramna bani adam hakika tumemkirimu binadamu au adam kwa hiyo sisi asili yetu ni utukufu hatukutoka kwenye nyani na huyu bwana ete katika hoja yake ya kisayansi asema wewe ukitaka kujua asili yako ilikuwa nyani pitisha kidole chini ya uti wa mgonga hapa utakumbaana kifupa chini karibu na makalio kimekaa hivi hii inaonyesha kwamba wewe nyonyoka manyoya halafu mkia ukakatika ukakatikakatika mpaka ukabaki unaona bado unao mkia wewe we, nyani bwana sasa nini falsafa ya kutuletea fikira hii ni ile kutaka kuwajenga vijana wetu ule ubinadamu watoke sasa watumiwe kama mapunda na mayahudi leo mayahudi wametuletea hapa michezo ya mashindano ya urembo mis tanzania mis morogoro vijana waathirika na melimu hii tayari mabinti zetu wa kiislamu kina zeinabu kina mariam kutoka uchi kama wanyama ni kitu cha kawaida shule tayari zimewathiri mitaala hii binti wa kiislamu watoka na nguo ya ndani mapaja wazi matiti hapa yamefungwa tu hapa kidogo eh? basi kunakaa wanaume maajnabi hapa kazi yake mmoja angalia makalio mmoja kazi yake uangalia saizi ya mapaja kifua mwingine angalia sura halafu wanafanya majumuisho ya masi zile wanasema huyu kashinda atapewa kijigari kidogo toyota sijui nini sijui mshindi wa pili runinga nchi nchio mshi wangapi sasa malengo baadaye huyu msichana atumike kwenye biashara kampuni ya sabuni atakutumia mpiga picha amtia kwenye mrembo sijui kuna kampuni ampuni ganitpigwa picha tiwa biashara utaileta kwa njia mvue kwanza ubinadamu wake hilo moja ndugu zangu ambalo limo katika mitaala hii jingine haya tuliyagusia kidogo nikiwa peni sasa mfano uliokuwa hai kabisa kuna kitabu darasa la saba mathematics humu ndani kuna somo la biashara mtoto anafundishwa hisabati za biashara katika jumla ya hisabati za biashara anafundishwa formula ya kupata riba kama yee afanya biashara basi ajue namna ya kupata riba kama ikiwa yee akopesha au akopa yeye pesa basi ajue riba ataipata vipi kwamba akichukua pesa kiasi fulani basi atoze vipi riba atozwe vipi riba na atoze vipi riba kwa hiyo kuna formula hapa imeandikwa eh, katika somo hili la hisabati kwamba ukitaka kujua riba basi eh, interest utaipata vipi principal times rate prinipltmeatetime ofh00 ni zile pesa za, za, za rasilimali zile uzidishe kiwango cha riba kilichowekwa kama ni asilimia tano au sita halafu zidisha muda wa riba ile ilivyokuwa unayo wewe kama ni mkopo miaka mitano sitazidisha miaka ile utapata riba isitoshe kuna kuhamasishwa vijana kuweka mapesa mabenki humundani mna maneno yafuatayo keeping money ina bank a savings bank is a place where money is kept safely A bank also gives loans to those entitled users of the bank services are known as customers of a particular bank there are advantages of keeping money in, a, in the bank first to get interest the tuele tafsiri asema benki ya akiba ni mahali ambapo pesa huwekwa kwa salama na banki pia inatoa mikopo kwa wale wanaostahili watumiaji wa benki huduma za benki wanajulikana kama e, wateja wa benki fulani kuna faida nyingi za kuweka pesa katika benki faida ya kwanza ni kupata riba mtoto wetu wa kiislamu darasa la saba hafundishwa faida za benki kuweka pesa benki ni riba sasa niambie ndugu yangu shule hii mwalimu anafundisha ni mghalatia au shule hii mwalimu anayefundisha tangu la kwanza mpaka chuo kikuu hajasikia qala llahu qala rasulullah ko, mwenyezi mungu anasema ahala llahu lbeia waharama riba hajasikia unataraji atatoa mulahadha wowote kumwambia mwanafunzi jamani haya maneno lakini kinyume na dini riba ni haramu na ni dhambi kubwa kabisa mwenyezi mungu atangaza vita na watu wanaokula riba katika qurani na vita ya mungu tutaimudwu na kuiweza kuna mwalimu anatoa taarifa hizo ukweli hakuna ila mashule machache ya kiislamu yenye waalimu tena waliosoma na dini wanafundisha hisabati ndugu zangu athari zimeshaonekana ntawapeni mfano haya ma mataasisi yaliyoanzishwa yanaitwa sakos wengi wanaojiunga nayo ni hawa kina mama zetu wambwaiti mpango huu malengo na makusudio ni kuondoa ufakiri umasikini kwa hiyo e, njoo ukope utapata riba nafuu wanaambiwa hivyo riba nafuu utalipia riba nafuu wengi katika wanawake wetu wameathiriwa na mfumo wa elimu huu hawaoni uharamu wa riba na lile neno nafuu hata kama ajua riba najuya dhambi ya riba inakuwa ndogo kama ikiwa e, riba ni ndogo kwa hiyo wamejiingiza humo juzi wallahi serikali imegutuka kuwa juu ya taasisi hii inaitwa desi imeona inawafanyia dhulma raia kwa hiyo likatolewa tamko na serikali kusimamishwa taasisi hii halafu wananchi wakaambua wakachukue mbegu aambia ukitia mbegu wewe shilingi laki mbili basi utapata laki lakitatu baada ya watu wanaona hela nyingi wengi walioingia humo ndugu zangu ni waislam ushahidi walipofungiwa ofisi nazungumzia kule kwetu na kujua tanga kuna ofisi yao iko katika sehemu moja inaitwa mabawa wallahi asilimia kubwa waliopanga foleni hapo ni watu na makanzu na makofia na mabaibu kwa nini kwa sababu kwanza waislamu ndio maskini wengi kwa hiyo waliposikia kwamba kuna mfumo wa riba nafuu ndio wengi wamekwenda pili wengi hawajui uharamu wa riba athari za mitaala hii zimeanza kujidhiitu ndugu yangu arif shahidi tulipokuwa hapa kwenye kikao hapa morogoro chuo cha waislamu hiki kulikuwa na semina y wanachuoni mashekhe juu ya namna ya kudhibiti mfumo wa fedha kwa zile benki ambazo zitaingia nchi hii zinahitwa benki za kiislamu bahati kaja bwana mmoja ni afisa wa benki ya kbc ambayo makao yake yako kenya wamefungua tawi pale dares salaam alikuwa anatuelezea kwamba walipofungua kidirisha cha kiislamu cha kufungua akaunti isiyokuwa na riba watu wa kwanza walitaka waambie wahamishe akaunti ni wale wateja wao waislamu basi wallahi anasema kila mteja tuliomwita kumshawishi swali alituuliza haya huku tulikuwa tuwapata faida je tukija akaunti hizi za, za, za, za kiislamu tutapata nini ambi wewe utapata thawabu na utalinda dini yako wamekataa wote athari hizo haoni yeye kwamba ni hasara kuweka akaunti ya riba haoni hasar nao kitu tena kinampa faida helti zinazaa hajui vulma anayofanyiwa katika mali yake mwenyezi mungu ameharamisha riba kwa sababu ni mtu anapata pesa bila jasho benki inapata pesa za riba bila jasho kwa njia gani wanakupa wewe mkopo milioni ishirini thalathini wao kazi yao ni kupiga mahesabu ya riba utakaolipa tu kila mwaka hawana kazi pesa nyingi na wee ukiweka pesa yako benki inakwenda kuingizwa kwenye biashara halafu wapewa kijiasilimia kidogo asilimia mbili na nusu haramu kwa nini kwa sababu hawa wanaendesha biashara hawatoki jasho na ndio maana ya riba riba ni wewe kumpa mwenzio pesa akazifanyia kazi unaona kwa sharti kwamba baada ya mwaka unilipe ziada umetoa laki moja basi unilipe laki moja na nusu haramu inakuja hapo kwa sababu uhalali utakuwa tushirikiane katika biashara mimi nnakupa pesa laki mbili kazifanyie kazi kama ukipata hasara mimi sitachukua chochote tugawane faida tu hii inaitwa mubaraba katika sheria ya kiislamu ni halal lakini kuwa mtu kakaa akopesha achukua tu bila tubilajasho haramu riba hiyo nandio maana ulimwengu unalia wa nchi maskini kwamba nchi zimefilisika kwa sababu ya mfumo wa riba hii nchi yetu imenusurika juzi kwa kusamehewa madini inaonekana nchi maskini lakini tulikuwa tumetota na na mikopo ya riba tumetota kabisa lakini na hawo wakitusamee hawatusamehe hivi hivi hawa makafiri wanatuwekea vikwazo na masharti tutawasamehe kwa sharti mwingie kwenye mkataba wa haki za binadamu mwingie, mwingie, mwingie kwenye, kwenye mfumo wa siasa namna fulani mwingie na umaskini aumar anasema kada an yakuna kufra ilikuwa kidogo tu ufakiri ugeuke kuwakafiri utakwenda na maji hasa hili tumbo mtume analiita sharuwia kapu la shari hili likikosa rizki hili linahadaika mara moja ndio maana utakuta na mashekhe wananunuliwa manjo yanakuja hapa yatakuanzisha mambo ya kupiga vita uislamu kuzuia mfano kuoa wake zaidi ya mmoja wanasema ni dhulma sijuiwa kukewa zaidi ya mke mmoja ndio njia za kuongeza ukimwi basi waita mashehe mwasemaje sawa sawa vibahasha vyagaiwa hivyo basi imepitishwa na mashehe wanatumia mbinu kwa sababu ya ufakiri sasa ufakiri unaongezeka kwa sababu ya mfumo wa riba ambao umeletwa na mayahudi na wanaofaidika siku zote ni mayahudi hizo benki za ulimwengu zote zimekamatwa na mayahudi kwa hiyo kwa nini wasiwalee walimwengu na mfumo huu ambao umeharamishwa sasa hapa ndo tutakuja kuona mwisho kwenye onlutien umuhimu wa kuanzisha shule za kiislamu mfano mwingine ndugu zangu kuna kitabu chaitwa maarifa ya jamii social studies cha darasa la tatu humu ndani katika kutimiza yale malengo kijana analelewa kuwa ni mzalendo mtanzania aheshimu mila na desturi sasa afundishwa tabia njema aambiwa akionana na mtu njiani basi amwamkie shikamoo akitaka kwenda kuzuru mgonjwa mwambie pole sawa ndio mila zetu shikamoo ukimwona mkubwa mwite shikamo lakini mtoto huyu asuma la tatu mpaka la saba kumi na mbili hajafundishwa fadila za ssalamu alaikum unataraji ataiheshimu salamu si sindio leo athari zimeonekana mtu akiwa kidogo mkubwa akiamkiwa na kijana au mtoto assalamualaikum warahmatullahi wabarakatu shika adabu yako minsaizi yako mimi sitaki hataki mamkuzi yanayotoka mbinguni salamu ni ma makukuzi ya mbinguni isitoshe ndiyo mamkuzi ambayo mtume sa, n sababu ya kuleta mapenzi baina yetu bwana mtume anasemaje kuhusu salamu ndugu zangu afala adullukum ala sheiin idha faaltumuhu tahababtum niwaonyesheni jambo ambalo mkilifanya mtapendana afshu salama bainakum toweni salamu baina yenu sisi katika uislamu tuna akhlaki tuatakiwa tuwalee watoto wetu angalia mwanachuoni imam nawawi katika riadhu salihin anaelezea adabu za salamu adabu za kumzuru mgonjwa mwislamu akimzuru mgonjwa awe mtoto wa mtu mzima kwanza amsalimia halafu pili anamwambia la basa tahuran insha allah pole mwenyezimungu amekutawarisha kwa nini kwa sababu sisi tumeambiwa tume, tuamini kwamba mwislamu akipata maradhi afutiwa madhambi yake akijikungwa afutiwa madhambi kisha tumuombee dua mgonjwa dua fupi shafakllah sasa ya wapi haya sasa wewe ukimpeleka mwanao huku mpaka kubwa la lawajikubwaz halijui chochote kuhusu adabu za kula za kunywa adabu za kulala za mamkuzi hajui ndio ukaona mtu mzima anaingia kwenye sahani anakula na na mkono mkono wa wa kushoto kushoto mara bwana shekhe usile ah sasa nitaichafua glasi sasa wewe kujifananisha na nasheani na kuchafua glasi dhara, dhara, dhara na lipi dhara dhara na kubwa kwani una wasiwasi gani iiiaradogo si nawasiwasi mama watoto sio maawatotoasaisha lakini uingie kwenye haramu kula na mkono wa kushoto wakishoto na, na mkono wa kushoto wengine wafanya ku, kuiga ustaarabu na mila za za, za, za kinaswala uko kijana mmoja yuko chuo kikuu kule asema wananicheka sana kwa sababu vi-vijiko na nauma naweka pembeni nakula alafu kshakula nafuata suna ya kuramba wananicheka mshamba waislamu wenziwe a wamelelewa humu na vitabu hivi hawaoni fadila ya kula kwa mkono wa kulia kuramba katika suna kuramba ukila na mkeo mrambishane thawabu napata fala sasa hili halifundishwi humu ukimpeleka mtoto hapati vitu namna hii jingine jamani baya zaidi ndani ya kitabu mfano wahiki kwataka kujengwa uhusiano baina ya muislamu na soislamu kwa msingi wa dini moja inaitwa ya uzalendo na utanzania sote ndugu moja sasa hapa pamewekwa picha ya kwamba kuna vijana wawili mmoja anaitwa uthmani na mwingine eliya sikilizeni haya maneno eliya ni mkristo wazazi wake eliya pia ni wakristo eliya na wazazi wake wake humwheshimu na kumwabudu mwenyezi mungu athmani ni mwislamu wazazi wake athmani pia ni waislamu athmani na wazazi wake humwheshimu na kumwabudu mwenyezi mungu eliya na wazazi wake humwabudu mwenyezi mungu kanisani athmani na wazazi wake humwabudu mwenyezi mungu msikitini wakati mwingine watu humwabudu mungu sehemu yeyote iliyotengwa maalum kwa ajili hiyo eliya wazazi wake na waumini wake wote wa kikristo wanapoomba dua kwa mungu wanasema wanasali athmani wazazi wake na waumini wote wa kiislamu wanapotekeleza ibada ya swala wanasema wanaswali hivyo kusali ni wajibu kwa watu wote wakubwa na wadogo sasa sikilizeni maneno ya mwisho haya na uhatari wake kwa kijana wako wanayesoma shule huko mwalimu wetu ametufundisha kuwa mungu ni mmoja na dini zote ni sawa mwislamu aliyesoma msingi wa dini ya kiislamu kweli anathubutu kusema maneno hake haya si kinyume cha qurani sarihi haya innadina inda llahi alislam hakika dini mbele ya mwenyezi mungu ni uislamu isitoshe mwenyezi mungu anasema faman ghaira ghairalislami dinan falan yukbala minhu huwa fi lakhirati min alkhasirin yeyote atakayetaka dini isiokuwa ya kiislam basi hatokubaliwa huko mbele na mwenyezi mungu na akhira atapata hasara sasa mwanao kaambiwa dini zote ni sawa sindio leo mmeona athari watu sherehe na juzi tumesikia kiongozi wa kisiasa mstaafu mkubwa imi za waislamu tuhudhurie na sisi kwenye masherehe ya manaswara na wao wahudhurie kwetu twende pamoja mazikoni twende pamoja misikitini labda kanisani hey, tulete udugu ule wa kizalendo wa tanzania sote ndugu moja kweli huu ndio uislamu ambao twataraji utakuja kumkomboa au haya ndiyo mafunzo yatakuja kumfanya mwislamu aonyeshe identity yake ni mwislam na wapeni kisa kimoja kimejitokeza kime cha kuhuzulisha tulikwenda kufanya dawa huko sambani tukamkuta mzazi mmoja wenzetu wasema kamuozesha binti yake mkristo jambo ambalo ni haramu katika uislamu hili liko wazi haramu haifai kweli kuna mahusiano tumepewa na wakristo wa aina fulani twaambiwa tuaweza kuwaoa mabinti zao nakula vichinjo vyao lakini kuoa haramu haifai kumwozesha mkristo binti wa kiislamu haramu sasa sikiliza hoja aliotupa asema ni kweli lakini hawa wenzetu wanakwenda wana mbinguni kwa kupitia yesu na sisi waislamu tunaenda mbinguni kwa kupitia mwamaji titakuja kukutana huko huko nini, nini <laughs> nona nini dini zote nsawa sawa sawa mamoja tu zote ndugu moja tu wa tanzania sasa ile innama lmuminuna ihwa iko wapi imepewa mbadala innama tanzaniyuna ihwa na watoto wanalelewa hivyo mashule nyinyi baadhi yenu vijana si mnaenda mashuleni kule mkiwa wadogo darasa la kwanza la pili mpaka la saba kuna nyimbo za kitaifa twalelewa nazo za kuutukuza utanzania na kuupenda na kuupa kipaumbele ndugu zangu katika uislamu mtu hakatazwi kupenda nchi yake angalia mtume alipofukuzwa makka alikuwa na maneno asema, ya sema ya makkata innaki ahabu biladillahi ilaik asema ewe makka hakika mimi napenda wewe ni mji mtukufu mpenzi zaidi kwangu mimi kuliko mji mwingine laula ahrajuni ahluha lama lamaharajtu lau kama hawakunitoa mimi katika mjiuu singetoka anapenda mji wa maka kuliko mji yote lakini wanachuona wanasema hakuupenda mji ule kwa sababu ya minazi mitende iliokuweko na majabali ha? kwa sababu ni mji unaopendwa na namola, na mola zaidi waislamu tuipende namola kuliko tuatakiwa yote halafu madina kuliko miji yote sasa sikiliza kijana wako abebeshwa fikira za kupenda nchi kuliko kchochoto nchi yangu tanzania na kupenda kwa moyo wote mwenyezi mungu na mtume wapi hapa ikiwa moyo umeusokomeza mapenzi kwenye nchi moyo wote Mwenye inaupeleka mapenzi yake kwa mungu huyu mwenyezi mungu na mtume yuko wapi wazazi wawili wako wapi sisi waumini mwenyezi mungu atusifia ashadu huban lillah twampenda zaidi mwenyezi mungu sasa vijana wambayo apendeni ah, nchi zaidi kuliko chochote haya maneno yanakwenda kinyume cha itikadi ya alwala wala ni kinyume cha itikadi ya kupenda kwa ajili ya allah alla na nakuchikia wa aili yaalla mtu apende kijiji chake lakini isiwe tena moyo wote kausokomeza a aya shaonyesha kuna wakati kwa shida ya walimu tunaleta vijana kutoka kenya kwa umaskini wetu twashindwa kuwakatia dola dol amadola basi huweza tokea kijana mwalimu iana walimu konaaosae nafasi enda fitna huko itnahuo ataasisi ile a wanatuacha sisi watanzania wanakwenda kuchukua wakenaa mwalimu kaja asomeshe urani watanzania wa anakwenda fitiniwa wakati sisi tumemchukua huyu ni hafid wa urani amemaliza sana ewe tanzania umehifadi vipi yani kwa sababu yaw, tanzania, ha, adini, peleki, huku, muminuna, ekwa, ya utanzania tu dini haitupeleki uko a inamaluinunaaya masiasaya kutubaguass ukenya na utanzania hata huko huko ulaya sasa wanaachana na mambo haya kuna umoja wa nchi za ulaya mfaransa ingia uingereza bila paspoti mwingereza ingia ufaransa bila paspoti leo pita mpakani hapo wewe ni mkenya mtanzania ukiingia kenya huna paspoti warudi na wee ni mdigo mdigo yuko kenya na tanzania sasa hata haktafakari tukaleta hata wa umoja wa kiafrika basi Eh? kwa hakika ni mambo ambayo yakiachwa haya muda mrefu ni maafa makubwa sana jingine ndugu zangu katika somo la uraia kuna mada ambayo inaitwa utamaduni utamaduni vijana katika malengo ya mfumo wa nchi wa siasa kupenda utamaduni na wakisema utamaduni ni kwamba tupende wasanii wetu zikiweko ngoma desturi mila na kila kitu sasa katika jumla ya utamaduni vijana wanapendezeshwa waambiwe wapende ngoma hapa kuna maneno utamaduni wakati wa ukoloni ulifuata mfumo wa ukoloni utamaduni wa kkoloni ulikuwa na msingi wa kitabaka na unyonyesaji ulikuwa na mabwana na watwana yaani wafanyikazi na wafanyiwa kazi kutokana na hali hiyo fani za utamaduni wa jadi ziliathiriwa mila na desturi zilipuuzwa jadi za asili zetu zilitharauliwa sanaa na ufundi wa jadi zilirudishwa zili zilidunishwa zili lugha zetu za asili zilidhalilishwa zili aidha vikundi mbalimbali vya ngoma za asili vilianzishwa vikundi hivyo vilitumbuiza wananchi na kuelezea utamaduni wetu wa kiafrika kwa michezo na tamthilia za aina mbalimbali vikundi hivyo ni pamoja na kikundi cha ngoma cha muungano kibisa ngoma za, za asili zilisaidia kufuata fikra duni zilizopandwa na wakoloni kuwa ngoma zetu ni za kishenzi vikundi vya ngoma vilipata washiriki wengi na kuimarika siku hadi siku leo hivi vipo vikundi vingi vya ngoma za asili kama vile mdundiko unyago na kadhalika sasa hapa kwa elezw utamaduni mwalimu muislamu haelezi kwamba jamani kuna utamaduni mzuri na mbali haya mambo ya ngoma za asili kuletwa ngoma wakacheza wanawake na wanaume hadharani mchanganyiko halafu wanawake wakakata mauno hadharani haya ni mambo yameharamishwa ndani ya qurani na sunna mtoto aachwa aonekana ni kitu cha kawaida humu katika kitabu kingine kumechorwa picha hasa wanaelezea habari za utamaduni wetu wamechorwa hapa mabinti pamoja na wavulana wale wanawake wanaonekana wananengua wana, mauno yao na mle ndani hakuna maelezo yote kwamba hili jambo halifai unaona kwa waislamu hili hakuna maelezo mtoto aachwa hivyo hivyo hivo ni kitu cha kawaida sasa matunda yake leo watoto wetu wa kike kucheza viuno hadharani kitu cha kawaida kwenye mafali za mashule twaambiwa jamani tucheze nguo za asili wanacheza watoto wa kike na vijiguo vifupi manyasi na matiti hapa yamefungwa visidiria tu sehemu kubwa ya matiti yanaonekana wanacheza na wazazi wanapiga makofi kwa nini kwanini walelewe katika utamaduni wetu na ngoma za asili asil baada ya miaka utabaki uislamu jingine linaandikwa humu kuhusu mila kitabu hiki cha historia our ua mababu zetu walikuwa na mila mila ambazo wakizifanya nitatoa tafsiri ya haraka zilifanywa eh, wakifanya vichinjo kwa, ku, kwa kuwa na imani za kidini na, wa, na mababu zetu waliabudu wali mungu waliamini wali kwamba mungu ndio muumba wa ulimwengu na nwalimwabudu mungu kwa kupitia aina nyingi au foms nyingi kwa njia nyingi baadhi yao walimwabudu mungu kwa kupitia mababu zao waliokufa miaka mingi ndio haya matambiko wengine walimwabudu mungu kwa kupitia jua na haya mambo yalikuwekwa shinyanga kama mnakumbuka zama zile kumtokea vurugu sungusungu sungu. watu wanalazimishwa kuabudu jua bado kuna makabila yanaabudu jua wanafuata mambo ya mababu zao wengine walieamwabudu mungu kupitia miti mikubwa kama vile mti wa, wa mbuyu wengine eh, walifanya mila zao eh, kwa kufanya vichinjo kwa mungu wao kwa kupitia eh, minasaba tofauti walichinja wanyama kama ni matambiko au kufanya hii udhhia wanaita nini dhahia sacrifice halafu kukaandikwa humu ndani kwamba hizi mila sawa lakini kuna mila mbaya tuwatakiwa tuepukane nazo sasa hizo mila mbaya zilizotajwa ni kumkeketa mwanamke jambo la pili katika mila mbaya ambayo twaambua tuziache kulazimisha ndoa kwa wasichana jambo la tatu kufanya ghulma kwenye nini mirathi sasa humu ndani kumeandikwa mila mbaya lakini mila ya wazazi au wananchi kuabudu miungu maiti mababu kwa kupitia matambiko na haikuitwa ni, ni mila mbaya kitu cha kawaida tu sasa kweli kijana wa kiislamu baada ya miaka ishirini na malezi haya ataona uharamu wa kwenda matambikoni siku moja niliona kwenye gazeti katika uchaguzi mkuu uliopita wa waislamu wawapi sijui huko mji gani shinyanga wameamua e, kumfanyia matambiko kikwete ili apate ushindi waislamu wende matambikoni wakachinje kwenye mizimu huko ili apate ushindi waislam sasa sindio wa hizi athari za masomo haya watu wanaambiwa waheshimu mila hizi nyingine waziona mbaya nyingine waziona nzuri sasa kama mwalimu ambaye anafundisha hana msingi wa dini mnataraji kitugani kitatokea kwamba nchi hii waislamu baada ya miaka hamsini itakuwa waislam majina kina muhamadi kina mariamu kina zainabu lakini matendo yao kuanzia ya asubuhi mpaka jioni matendo ya makathiri sasa hii ni njia wenyewe wanasema ya kisayansi kwa sababu inaua kwa njia ya haraka uislamu na njia ya kudumu kwa nini kwa sababu hii ni njia unalazimika wewe kwenda kumpeleka mtoto wako shule na akienda shule ndo ukumbana na haya wewe ukisema ukiona matatizo haya utak kumpeleka shule sa mwanangu asikaingia kwenye ukafiri utashtakiwa kwa sababu kuna kipengele cha sheria elimu lazima umpeleke mtoto akishafikia umri wa shule umpeleke shule usipompeleka nkosa la jinai au useme uanzishe madrasa yako asubuhi usomeshi ila dini au usomeshe na dunia lakini huna ya serikali utashitakiwa kwa nini kwa sababu ukiandikisha shule yako lazima usomeshe mitaala hii ndugu zangu ukweli nawambieni sisi tumeanzisha shule taasisi ndugu zetu islamic foundation wameanzisha mashule lakini mitaala ni hii hii lakini waislamu tunadharurika kupeleka watoto wetu kwenye mashule ya kiislamu kwa sababu ni dhara nafuu akhafu darar yote mi madhara lakini kumpeleka mtoto katika shule ya kiislamu ni dhara nafuu kwa nini kwa sababu kule husomeshwa dini kwa hiyo akipachikwa fitra potovu hizi basi waalimu wa dini wanasaidia ku, kufuta mawazo haya au shule hizi mara nyingine zinakuwa na waalimu wanasomesha masomo ya dunia lakini wamepata misingi ya elimu ya dini akifika kwenye somo la riba na tanabaisha akifika kwenye somo kwamba mwanadamu ni nyani anatanabaishi ndio pale tunaposema jamaa imekuwa sasa ndharura kupeleka watoto wetu mashule ya kiislamu kama maeneo hakuna mashule ya kiislamu ndharura yaanzishwe haraka sana tukipuuza tumejiangamiza nafsi zetu hatuwezi kubadilika kuelekea kwenye ile ahadi aliyotuahidi mola wetu mpaka tujibadilishe nafsi zetu wa kupitia elimu hasa wajapani walikuwa duni sana walipopigwa bomu la reshima lakini kwa kupitia elimu wamenyanyuka cheo leo mpaka marekani analia na uchumi japani yuko juu na nyiwe mnashuhudia kutembea barabarani magari yote au mengi sana japani hivi vyombo japani katawala kwa sababu ya elimu sayansi na teknolojia sasa sisi hatuwezi kubadilika kama hatutobeba elimu na elimu kuna mahadhini ya kuelimisha kwanza majumbani pili manasari skuli primary skuli secondary skuli mpaka vyo vikuu ndio maeneo ya kuelimisha watoto wetu tusipofanya hivyo tukubali difiti kuanguka waislamu na mwislamu wa kweli hakubali kushindwa na makafiri kwa sababu mwenyezi mwenyezimungu kshasema hatujalia makafiri kuwapa njia ya kuwatawala waumini kwa hiyo allah allah ndugu zangu wale walioanzisha mashule wafanye masemina ya mara kwa mara kuelimisha waalimu maovu na mabaya haya yaliyomo yanaokusudia kuangamiza uislamu wa na wale ambao hawajaanzisha mashule waanzishe mashule na watafute wataalamu wa kiislamu wenye kujua dini yao ili kuwekea mikakati bora ya kuweza kupambana na haya sisi tunglikuwa tumeruhusiwa tungeanzisha mitaala yetu lakini ni marufuku thuma marufuku si rahisi tutakwenda na mitaala hiii twasema kuna mazuri yaliyomo ndani lakini mabaya yaliyopo ni ya hatari zaidi kuliko haya mazuri kwa sababu yanakuja kutuharibia dini yetu yanakuja kuvunja itikadi yetu ya kiislamu kwa hiyo shime ndugu zangu waislamu popote pale nchini tushirikiane katika kheri wataawanu ala lbiri waltaqwa wala taawanu ala lithmi waludwan na mwenyezi mungu ametuahidi ushindi pale aliposema intansuru llaha yansurukum mungu, bile bile, wa yuthabitu aqdamakum mtakaponusuru dini ya mwenyezi mungu yeye atawanusuruni na atathibitisha nyeyo zenu atawaimarisha vilevile akasema allah subhanah wataala walladhina jahadu fina lanahdiannahum subulana wale watakaopigania njia yangu tutawafungulia njia za kheri nyingi mno wallahi jaribuni mtaona mafaulu sisi tuna majaribio na ndugu zetu wana majaribio a foundation mashule yetu yamekuwa yanaongoza kwa kiasi kikubwa katika mitihani ya kitaifa ya wilaya na mikoa mara nyingi yanachukua nafasi ya kwanza ni baraka ya kusomesha dini ndani ya shule na kuikataa mwenyezi mungu tunakuwa juu juzi katika mtihani wa kitaifa darasa la saba shule ya muheza imeongoza kiwilaya shule yetu kimkoa imekuwa nambari moj kitaifa imechukua nambari hivyo hivyo shule ya pangani kila mtihani inakuwa ya kwanza kiwilaya vile vile shule ya kigombe inachukua nafasi ya kwanza au ya pili kwa sababu muheza tuna shule mbili moja ya kigombe na pangani kule kagera shule yetu iliyokuwekatoro tangu imeanza kufanya mitihani ya taifa inaongoza katika wilaya kwa nini siongoze ndugu yangu kichwa kimetiwa maneno ya mola ambayo ukiatia maneno ya mola katika ubongo mwenyezi mungu hukufungulia fahamu zako kweli kichwa hiki kitashindwa na hisabati kichwa hiki kitashindwa na elimu ya jiografia au fizikia au kitashindwa na elimu ya maarifa hakishindwi ndio maana mwenyezi mungu hubariki na uzoefu unaonyesha wale watoto waliohifadhi qurani wanaongoza siku zote katika masomo ya dunia na ya dini hii ni baraka kitabu hiki kimebarikiwa mwenyezi mungu anamwambia mtume wake kitabun anzalnahu ileika mubarakun liyatdabaru ayatihi waliyatadhakaru ululalbab kitabu tumekuteremshia wewe muhammad chenye baraka nyingi ili wapate kukizingatia waumini aya zake na wapate kuwaidhika wenye akili pia moja ya sababu kubwa sana ya kutufanya imani zetu zipomoke ni kuacha kukisoma kitabu hiki wallahi tungekisoma kitabu hiki tungekuwa juu lakini wangapi katika nyinyi leo kapitia msahafu twangojea mwezi wa ramadhani tena wiki ya mwanzo kumi la mwanzo wengine wiki ya mwanzo wanakuja isikiliza uran kwa njia ya taraweh lakini kila siku zinavokwenda ramadani safu aatan ne hatujawazoesha vijana wetu kuisoma uran ambayo ndio nuru mwenyezi mungu mwenyezimuusema huda linasi wa bainati minalhuda ni mwongozo kwa watu na nubainifu. ni lazima tukisome kitabu hiki kwa ufahamu kwa mazingatio tufaidike na yliondani yale ambayo tuatakiwa tuyafuate tuyafuate tulioambua tuyaache tuyaache kwa njia hiyo ndio kheri itapatikana kwa hiyo iko haja pia ya kuanzisha madarisi iwe ni jioni au wakati mwingine wowote kuwahifadhisha watoto qurani na kuwaelimisha tafsiri yake na vile vile na sunna ya bwana mtume kwani bwana mtume anatuambia taraktu fikumthneni au amraini mambo mawili lan bihima weoii iiiewachieni ambo awili mkishikaananao hamtopotea milele kitabu italla aai kitabu cha mwenyezi mungu na suna yangu leo tumeyatupa yote haya kwa nini tusiangamie ukweli ni kwamba tukitaka kubadilika basi tuzibadilishe nafsi zetu kwani mwenyezi mungu anasema illah la ma biqaumin hata yughayiru mabianfusihim mwenyezimungu habadilishi aliyoko kwa watu mpaka wenyewe watake kujibadilisha hana ada wala sisuna yake mwenyezimungu kuteremsha malaika kutoka mbinguni kuwasaidia kuwaletea walimu kuwasomeshea ni lazima tupambane katika jihadi tukufu hii jihadi ya elimu hii ambayo ndio itatusaidia sisi kuimarisha nyoyo zetu itatuimarisha dini yetu kauli hadha wa aulu iaa وصلى الله على سيدنا محمد والحمد لله رب العالمين