tunaendelea na kitabu chetu cha bulughu lmaram na tumeuanza mlango wa udhu na tunaangalia mwanzo kabisa fadhila za kupiga mswaki kabla ya udhu na kabla ya sala hadithi ni ya abi huraira mtume anasema laula an ashuka la ummati laamartuhum amartuhum bi siwak maa kulli udhu lausi kuofia uzito kwa umma wangu ningewaamrisha kupiga mswaki kila wanapotaka kutawadha na riwaya imamu muslim laula an ashuka ala lmuminin la amartuhum inda kulli salah lau sikuofia uzito kwa waislamu wa waumini ningewaamrisha kupiga mswaki kila wanapotaka kuswali sasa imamu nawawi anaendelea kutoa faida na mafunzo na hukmu mbalimbali katika hiyo hadithi anasema fihi dalilun ala fadhilati siwaki inda kulli sala katika hiyo hadithi kuna dalili ya ubora ubora na fadhila za kupiga mswaki katika kila sala wa qala nawawi na amesema imamu nawawi rahimah llah akizungumzia hiyo hadithi pia inna siwaka mustahabun fi jamii lauqat kupiga mswaki ni sunna na kunaimizwa katika nyakati zote muda wowote ule mtu ukipiga mswaki kwa nia ya ibada ni vizuri na unapata thawabu walakin fi s auqatin ashadu istihbaban lakini kuna nyakati tano ile sunna inakuwa ina nguvu mno kuna nyakati tano namba moja inda sala mtu anapotaka kuswali karibia ya swala akapiga mswaki kuna fadhila kubwa namba mbili inda lwudhu anapotaka kutawadha akapiga mswaki fadhila kubwa namba tatu inda qiraati lquran anapotaka kusoma quran umechukua mushafak una msaafu unataka kusoma kitabllah ayatullah ukapiga mswaki ili unavyoyasoma maneno ya allah yaani mdomo wako utoe harufu nzuri hiyo ni bora namba nne inda listi qadhi min anaum wakti wa kuamka kutoka usingizini inaimizwa sana kupiga mswaki na namba tano inda taghayuri lfami mdomo unapobadilika ukawa harufu yake si ya kawaida ni vyema na ni bora kupiga mswaki kuiangalia hadi ya mtume lla an asua l mati laat si tukiangalia katika sherehe za kwa sababu imam mali kama alivosema mwata kwasbabu imam mali sasa tukiangalia sherehe ya aladi abulwalidi albai ambayo inaitwa antaa ukienda katika kitabu tahara babu majaa fi siwag ni hadithi ya 141 na 142 katika muwata katika hiyo sherehe ambayo ni almuntaka utakuta kwamba faida pale uh, mojawapo ni kwamba anna nabiya salla i wasallam alamir bilahkami wa ijabiha mtume kumbe na nayeye amepewa mamlaka ya kutoa amri ya ya hukumu mbalimbali mbali na kulazimisha baadhi vitu ndio maana alitaka kulazimisha msakaa ana uwezo huo allah amempa nafasi hiyo lakini kwa kutuonea huruma umma wake akaacha kutuamrisha kama alivyoacha kuswali swala ya tarawee jamaa baada ya kuswali siku mbili siku tatu kwa kuogopea isije ikalazimishwa ikawa ni uzito kwetu tum ametuonea huruma sana faida nyingine wanasema kadi nadaba salllahu lihi wa sallam ila siwak hapa tunajifunza mtume ameimiza sana mswaki kaifa la miongoni mwa vitu ambavyo amevifanya mwisho mwisho wa uhai wake fi akhiri hayatihi ni kupiga mswaki kisa maarufu amekuja kaka yake aisha raiallahu anhuma na mswaki mtume akatoa macho kuuangalia mswaki mamaisha akajua kwamba mtume ana hamu na ule mswaki mamaisha akauchukua akakata sehemu iliyopigwa na kaka yake akauandaa tena akapiga mtume mtume amepiga muda si mrefu akaelekeza macho juu ila rafii ila ilarafii lala akawa eh, ikhtarahu llahu ila jiwarihi watawafahu llah utaona kwamba katika kuonesha mapenzi ya mswake na uzito wake ndicho kitu ambacho amekifanya mwisho mwisho wa uhai wake s na pia faida nyingine tunajifunza po ambayo imetajwa katika almuntaka hirsuhu sa ala ltahfifi anhum tunajifunza pupa ya mtume juu ya kuwaletea wepesi umma wake naam na auu ndio uislam yuridu llahu bikum lyusra wala yuridu bikum lusra allah anakutakieni wepesi wala akutakieni uzito tukiangalia sherehe nyingine ya muwatta ambayo ni atamhidu lima fi lmuwattai min almaani walasanid kitabu cha alhafidhu ibnu abdlbarri almaliki yeye kwake ni hadithi hiyo ya el, me, hadithi ya 9 na, na ameileta wakati anazungumzia mashekhe wa mamaliki shekhe ambaye ni muhamad ibni shahabi azuhuri kameileta hii hadithi laula an ashuka la umati hii hadithi mamaliki ameisikia ame kutoka kwa shehe wake ambaye ni muhamad ibn shihabi zuhuri sasa ibni abdlbari kama mwana wachuoni mkubwa faida baadhi ya vitu ambavyo amevileta kuna maelezo mengi pale lakini baadhi ya vitu ambavyo vipo pale anasema kad ruwia ani lnabii salallah laihi wsallam annahu kana yastaku wa huwa saimun imepokewa kwa mtume kwamba mtume alikuwa akipiga mswaki akiwa amefunga pia ibn umar umar mwenyewe ibn abbas abu huraira aisha raiallah nhu kwao lile swala aliolisema imambukhari mswaki anapiga mfungaji kwa mfungaji kwa hakuna dalili ya kumvua mfungaji baadhi ya wasomi wa wakishaf wanasema kwa sababu wenyeziu katika hadithi hadithius amesema fami f nll s wanasema ile harufu inaotoka katika mdomo wa mfungaji ni bora kwa allah allah anaipenda kuliko harufu ya miski allanaipnda ukipiga mswaki unaondoa harufu anaoipenda allah waljawabu la dhalik yualwdu firaddi al alik naul jibu ni kwamba wanawachuoni wanasema hiyo harufu anaoipenda allah kutoka kwa mfungaji ni harufu ambayo haitoki kwenye meno inatoka tumboni natijata khuluwi lmaida ani ltaami walsharab kutokana na tumbo kuto kupata chakula na kinywaji kwahiyo ukipiga mswaki hiyo harufu hauiondoi anaoipenda allah kwa sababu mswaki unaondoa harufu mbaya kwenye meno na sio harufu inaotokana na kutokula na maana unaona kama mtu ajakula muda mrefu hata akipiga mswaki bado kuna harufu flan a ina, mtu anaihisi kwa sababu hili sasa inatoka tumboni kwa hiyo si sahihi kwamba mfungaji asipige mswaki eti ataondoa harufu anaoipenda allah hadha lkalamu al- lisa sahihan au laisa bisahihin uh, faida nyingine fihi dalilun ala fadli ltaisiri fi umuri diana katika hiyo hadithi tunajifunza kuna ubora wa kuleta wepesi katika mambo ya dini wa anna ma yushaku minha makruhun na kwamba uzito wowote mtu kuleta uzito katika dini ilo jambo halikubaliki qala llahu aza wajalla allah anasema katika kuonesha umuhimu wa wepesi katika dini ya kiislamu allah anasema yuridu llahu bikum lyusra wala yuridu bikum lusra alla anakutakieni wepesi wala akutakieni uzito hiyo ni aya 185 katika bakara lakini naam anasema ibn, ibn abdlbari anasema kwamba ala tara an rasula llahi salllh laihi wasallam lam yhayar baina amraini ila khtara aisarahuma ma lam yakun ithma kana ithman kana abada lnasi bihi hata mtume huoni kwamba alikuwa akipewa achague mambo mawili anachagua lile jambo ambalo ni jepesi kama lile jepesi siyo madhambi kama lile jepesi itakuwa ni jambo la madhambi mtume anakaa nalo mbali lakini kama yote ni mambo ya kheri mambo mazuri basi jepesi ndo mtu anachagua mtume ko dini ya kiislamu hata katika kawaidi fikia tunaambiwa adinu mabniyun ala lyusri dini imejengeka katika wepesi maana katika mia, miezi kumi na mbili umelazimishwa kufunga mwezi mmoja katika pesa zako milioni 4ba ap utoe milioni moja tu Siju kwenye wanyama ng'ombe utoe mmoja mmoja tena katika katika ngamia watano unatoa mbuzi kadha yani, dini imesimamia wepesi jidan faida nyingine anasema ibn bada siwaki minha kuswali baada ya kupiga mswaki ni bora swala ene baada ya kupiga mswaki ni bora kuliko swala ambayo mtu ameiswali wa wakati ya mswaki kuna maneno ya auzai kupiga mswaki ni nusu ya udhu na maneno mengi katika tfahwadh kitabuahaa babumaafa kuna maneno mengi mengi ameleta kauli za wanaokataa wakati wa na saa na nakarajisha kwamba bado ni ibada i badaupiga mswaaataapa atiauuabud kitabuahaa bua imekuja pale la laamartuh bia itaishiwaeda lasi kuhofia uzito ningewaamrisha kuichelewesha sala ya nsha na kupiga mswaki kila wanaposwali kwa hiyo leo tuishie hapo inshalla watazamaji wetu wa wafrika tv na endeleeni kuangalia vipindi vya afrika tv na utakutana nami inhalla katika kipindi kingine cha sherhe ya maram. Hada ala alaikum bulughumara