لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب اليه نعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وسلم وعلى اله واصحابه وبعد ندعو الاسلام تمكنا فينا اليوم mhadhara ambao tuliuandaa hususan kwa ajili ya e, moja ya programu ya mkutano mkuu lakini kwa dhurufu zisizokuwa za kuzuilika tumeamua kuufanya leo badala yake pamoja na kwamba wajumbe wengi wa mkutano waliokuja kutoka vijijini wameshaondoka lakini insha alla ujumbe utawafikia kwani ilikuwa tuondoke na neno la hisba katika uislamu iwe ni moja katika azinio la mkutano wa mwaka huu e, maada ya leo ndugu zangu waislamu ni umuhimu wa hisba katika uislamu hili neno hisba ni neno la kiarabu ambalo wengi e, wetu itakuwa hatujui maana yake hata nimewahi kuulizwa asubuhi nini maana ya muhadhara huu lakini nimejaribu kulificha kusudi ili litie hamasa ya mtu kutaka kujua ni nini hisba kwa sababu tumesema tutalizungumza katika muhadhara huu kwa hiyo bila kupoteza wakati ee, maudhuu yetu au maada yetu itakuwa ni hisba katika uislamu kwanza tutaelimishana maana ya hisba halafu umuhimu wake wajibu wa hisba na mifano mbalimbali aliyoifanya mtume sal llahu ala wasallam kutekeleza hisba nini maana ya hisba hili hisba neno la kiarabu asli ya neno ni ihtasaba ihtasaba katika lugha ya kiarabu lina maana nyingi na tunasema mara nyingi neno linatumika katika matumizi ya kawaida ya kilugha na linawezekana likawa linatumika katika utaalamu wa fani fulani maalum kwa hiyo hapa tutagusia kwa uchache maana ya kilugha na kwa undani maana ya hisba katika istilahi ya kisheria au ya kidini neno hisba katika lugha ya kiarabu lina maana nyingi sana lakini baadhi ya maana hizo ni talabu lajiri ni kutafuta ujira maana ya kwanza na imetumika katika baadhi ya nususi za hadithi neno hisba kwa mfano pale mtume aliposema sal llah ali wsalam man qama ramadan man waisaba unaona neno ihtisabu limetumika apa man kama ramaana imanan wahtisaban ghufira lhu ma taqaddama min dhambi wa ma taahar mwenye kusimama kisimamo cha mwezi wa ramadhani yani tarawih katika hali ya kwamba amekuwa na imani kwa mula wake na hali ya kuwa anataraji ujira kutoka kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanau wataala juu ya kusimama kwake kule basi mwenyezi mungu atamsamehe madhambi yake yaliyopita na yajari hapa limetumika maana ya ihtisabu kwa maana ya talabu lajiri halafu vile vile ni alihtibari iktibari ni mtihani kwa hiyo neno htasaba linatumika kwa maana ya iktibari vile vile halafu maana nyingine ya kilugha alinkar alinkari ni kukanusha jambo kukataza au kukanusha na maana ya neno hili kwa lugha ya kiarabu ndilo lilimefanana na maana ya hisba au ihtisabu katika maana ya kiistilahi kama litakavyoeleza lakini kuna maana nyingine kama dan ni dhana ihtisabu ni dhana pia inatumiki ahtasibuhu kadha yani namdhania kwamba ni kadha ana sifa kadha ni neno linatumika katika lugha ki ya kiarabu na vile vilevile alitidadi eh? hesabu ya namba hii pia inahesabika ni maana ya ihtisabu hapa si mahala pa kuzungumza maana ya neno katika lugha ki ya kiarabu makusudio yake muhadhara huu ni kuzungumza maana ya kiistilahi kiistilahi wanachuoni wa fikhi fikhia wa, wa kisheria wameeleza maana ya hisba kama vile walivyoona ee, mwenendo wa mtume sal llahu aliwa sallam na tabia nzima iliyopo katika qurani ya neno hisba wakaliekea istilahi yake au maana yake maalumu ki e? ya kisheria sasa mwanachuoni mmoja katika wanachuoni waliotangulia wema almawirdi anasema nini kuhusu maana ya hisba anasema hisba kwa istilahi ya kisheria ni amrun bilmaruf ni kuamrisha mema amrun bilmaruf idha dhahara tarfuh pale itakapodhihiri kuachwa kuamrishwa mema maana ya kwanza hiyo hisba ni amrun bilmaruf ni kuamrisha jema au mema pale itakapodhihiri kuaswa tendo hilo la kuamlisha memba tupojamana anaendelea kusema almawirdi anasema wanahyun ani lmunkari na kukataza lililokuwa ovu idha dhahara filuh na kukataza lililokuwa ovu litakapodhihiri kufanyika tunaelewana tukojamana eh? kwa sababu tukianza kuelewa maana ya maneno haya ndio hii mifano yote itaeleweka kinyume cha hivyo itakuwa tena ni darasa au ni muhadhara ambao utakuwa niwavichekesho au kusikia maneno yenye kuhamasisha na kuondoka twataka tuelewani nini maana ya hisba hisba kwa ufupi katika lugha ya kiswahili ni kuamrisha mema itakapodhihiri katika jamii kwamba hakuna tendo la kuamrisha mema yaani watu wameacha kuamlisha mema na kukataza maovu pale itakapodhihiri yale maovu yenyewe tumeelewana jamani tupo hmm? hmm? hmm? <coughs> she sawa hiyo ndiyo maana ya hisba katika istilahi ya kisheria maana ya hisba katika istilahi ya kisheria sasa tuje kwenye umuhimu wa hisba manake neno hisba kwa hakika limekusanya matendo mawili kuambisha mema na kukataza maovu kwa hiyo limewepesisha mazungumzo pale nikisema hisba tayari maana yake nikuambisha mema na kukataza maovu eh? sasa ni nini umuhimu wa hisba katika uislamu umuhimu wa hisba katika uislamu umeanza kudhihirika pale mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala alipotuma mitume wake hapa duniani na akawaambia kwamba moja ya kazi yao kubwa ni kuamrisha mema na kukataza maovu yaya tutayapata wapi ni suratu nahli yaya h6 mungu anasema wa walakad baathna fi kulli ummatin rasula an anibudu llaha wajtanibu ltawuti tumetuma katika kila umma mjumbe nini makusudio ya kutuma mjumbe waamrishe watu tayari amru bilmaarufu hiyo waamrishe watu kumwabudu mwenyezi mungu peke yake amri bilmarufu hiyo eh? halafu wajitanibu taut na waepukane na tauti ni nahyani lmunkari hiyo tumeelewana jaman kazi za mitume waliopita wote ilikuwa ni kuamrisha mema na jema kubwa walioliamrisha ni kuamrisha watu wa mwenyezi mungu peke yake na katazo katazo gani waliolikataza wajiepushe watu na tahuti nini maana ya tahuti tunaeleza kila siku katika mihadhara mbalimbali tahuti ni kila kinachoabudiwa kisichokuwa allah subhanah wa taala iwe ni mwanadamu mti jiwe sanamu mbingu aridhi maadamu hazina sifa za allah subhanahu wataala vinaambiwa kwamba hivyo ni tauti kwa hiyo kuabudiwa ni allah subhanahu wa taala na ambaye hastahiki kuabudiwa ni asiyekuwa allah ndiyo tauti na umuhimu wa jambo hili vile vile umepelekea mwenyezi mungu subhanahu wataala kama ilivyokuwa mitume wengine waliopita vile vile kuifanya kazi ya mtume wetu muhammadi sal llahu alehi w katika kipindi cha miaka ishirinna tatu waliokuja nacho kuwa ni kazi mojawapo ya kuamrisha mema na kukataza maovu kama ilivyokuja katika suralaraf aya na 5 si 7 mwenyezi mungu anasema alladhina yattabiuna rasula nabiya lummiya wale ambao wanamfuata mtume ambaye ni nabii asiyejua wa kusoma wala kuandika alladhi yajidunahu maktuba indahum ambaye wanamuona ameandikwa katika vitabu vyao fi taurati katika taurati walinjili yaamuruhum bilmaarufi wa yanhahum ani lmunkar wamemuona ameandikwa katika vitabu vya injili vya taurati injili kazi yake kubwa mtume huyo anaamrisha mema na anakataza yaliyokuwa maovu hisba hiyo kwa hiyo hii ni sifa maalum amepewa mtume jambo hili kuwa ni moja mmoja katika wadhifa wa mitume inaonyesha dhahiri umuhimu wa kitendo cha hisba katika uislamu kuwa ni kazi wadhifa waliopewa mitume wote na ni wadhifa aliopewa wa mtume wetu muhammadi sal llahu alehi wasalam inaonyesha pekee yake ni umuhimu mwenyezi mungu ameuweka wa mwanzo kabisa katika mambo ambayo wanatakiwa wanadamu ya pana vile vile katika kuonyesha umuhimu wa jambo hili mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala amejaalia pia sifa ya kuamrisha mema na kukataza maovu au sifa ya hisba ni sifa ambayo anastahiki awe nayo mtu anayeitwa ni mumin mwanamme au mwanamke haya yanapatikana wapi katika, katika qurani surat tauba aya sabini na moja mpaka sabini na mbili mwenyezimungu subhanahu wa taala anasifia waumini wanaume na wanawake pale aliposema walmuminuna walmuminati waumini wanaume na waumini wanawake wa wa wa wa wa baduhum auliyau bad baadhi yao ni marafiki juu y wenzao yaani wenyewe kwa wenyewe ni marafiki wanasaidiana ndio maana ya neno aulia ni marafiki ni ndugu wanasaidiana wananusuriana waumini wanaume na wanawake wote kwa pamoja wanasaidiana yamuruna bilmaarufi wa yanhauna anilmunkar wadhifa wao sasa pamoja na kusaidiana kwao wanaamrisha mema na kukataza waliokuwa maovi hisba hiyo jamaa kama alivyotueleza mwanachuoni almawirdi halafu sifa nyingine zinakuja sasa sifa ya kuamrisha mema imewekwa mwanzo kabisa wayanhauna an lmunkari wayuqimuna lsala wayutuna zaka wayutiuna allaha wa rasula wanasimamisha swala wanatoa zaka na wanamtii mungu na mtume wake ulaika sayarhamuhum llah in llaha azizun hakim hao mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema aliowapa sifa hizo ambao ndio waumini basi hao ndio ambao mungu subhanahu wa taala atakaowarehemu na mwenyezi mungu, mungu ni mwenye nguvu na mwenye hikma kwa hiyo hapa tunapata kwamba mumini ni yule ambaye ana hisba anaamrisha jema na anakataza maovu awe mwanamme au mwanamke na ni hao tu ndio watakaorehemewa na mwenyezi mungu hapa tunaona umuhimu wa tendo la hisba katika uislamu kinyume chake wale ambao hawaamrishi mema na kukataza maovu mwenyezimungu subhanahu wa taala amewapa sifa ya unafiki moja kwa moja wamehesabiwa ni munafikina hao katika jamii ya kiislamu wapi maneno haya mwenyezi mungu anasema walmunafiuna katika surat tauba ayan walmunafiquna walmunafiqati baduhum min baadin yaamuruna bilmunkari hawa wanafiki wanaume wana, na wanawake wao nao wanasaidiana wenyewe kwenye wanafiki wanaamrisha munkari badala ya kuamrisha mema wao wanaamrisha munkari wa yanhauna ani lmarufu na wanakataza yaliyokuwa mema sifa ya wanafiki hii wa, wayakbidhuna wa aidiahum na wanakuwa ni wachowe mabakhili hawatoi kwa ajili ya allah subhanahu wa taala nasau llah fanasyahum wamemsahau mungu na mungu wamewasahau ina lmunafikina humu lfasikun hakika mungu anasema wanafiki ndio watu waovu kwa hiyo tunapata hapa kwamba mumin ndiye mwenye hisba munafiki ndiye ambayo hana hisba tunaona umuhimu wa tendo la hisba katika uislamu na kwamba mwenye kufanya mu, mu, hisba katika uislamu yuko katika daraja gani mbele ya mwenyezi mungu hu wa taala umuhimu mwingine wa hisba katika uislamu ni mwenyezi mungu kujalia au kuifunga kheri ya umati wa muhammadi katika hisba kwamba kheri itapatikana pale ambapo waumini watasimamisha hisba katika uislamu mwenyezi mungu amesema katika surat l imran aya 11 anasema kuntum khaira ummatin wafurijati lilnas tamuruna bilmaruf watanahauna ani lmunkar nyini mmechaguliwa au mmekuwa kuwa ni umma bora ambao umeteuliwa kutoka kwa watu mnaamrisha yaliyokuwa mema na mnakataza yaliyokuwa maovu ina maana ya kwamba ubora wenu umepatikana baada ya la tendo la hisba katika uislamu tendo la kuamrisha mema na kukataza maovu kinyume chake kama ikiwa umati wa muhammadi utaacha tendo hili la kuamrisha mema na kukataza maovu ina maana umati huu utakuwa sio bora tena kwa nafsi ya aya hii jambo jingine ambalo linaonyesha umuhimu wa hisba katika uislamu kati, katika uislamu jamii yaani, ikiacha kufanya hisba basi hata dua zao hazikubaliwi waombe wanavyoomba lakini mwenyezi mungu anaziba masikio yake ayasikilizi kabisa dua zenu na haya tunayapata wapi ni hadithi iliyopokewa na hudhaifa anasema radhiallah anhu ni lnabii sala llahu alehi wa qala wladhi nafsi biyadih anamnukulu mtume sal llah alehi wa amemsikia akisema mtume anasema wallahi na apa yule ambaye ya nafsi yangu iko mikononi mwake yani ni allah subhanahu wataala lataamurunna bilmaruf muamrishe mema na hii lamu ni ya taukidi yaani kuonyesha kwamba hili jambo ni la muhimu sana mlifanye mlitekeleze walatanhuanna ani lmunkar na mwamrishe mkatazi ma aliokuwa maovu mwamrishe aliyokuwa mema na hapa amrisheni yaliyokuwa mema na mkataze yaliyokuwa maoga au layushikana llah an yabatha laikum iqaba minhu au mwenyezi mungu atawateremshia adhabu atawatumia adhabu kutoka kwake thumma taduna kisha mtakuwa mnamuomba fala yustajaba lakum halafu itakuwa hamwitikii duazenu na hii ndiyo hali ambayo ndugu zangu waislamu imedhihirika katika jamii yetu hakika ya majambo ni kwamba wadhifa wa hisba kuamrishana mema na kukatazana maovu ni tendo limekufa kama tutakavyoona katika mifano mbalimbali mbali. ndiyo maana waislamu kila siku waomba kwenye misikiti eh, rabbana atina atinaakidunia hasana ndio dua hizo na kwenye makunuti wengine wanaleta swala za asubuhi kila siku lakini madua hayaitikiwi shahari zinazidi kuongezeka kukicha nini inaonyesha kwamba tendo wa bas, wa hisba umeacha katika jamii yetu sasa basi ndugu zangu waislamu jambo la hisba katika uislamu si jambo la kukuuzwa kuuzwa ni jambo ambalo mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala amelijalia kwetu sisi ni wajibu ihtilafu ya wanazuoni iliyokuwepo je ni wajibu aini au kifaya lakini kwa wote wanakubaliana kwamba kuamrisha mema na kukataza maovu ni jambo la dharura katika dini ni jambo la dharura ihtilafu ya wanazooni ni kwamba je wakisimama baadhi kuamrisha mema na kukataza maovu je wengine wanatosheka wana yaani inatosha watu wale au viti lakini kauli ambayo ina nguvu ni kwamba tendo la kuamrisha mema na kupataza maovu ni wajibu wa aini ni wajibu wa kila mwislamu mwanamme na mwanamke haya yanapatikana wapi haya ni aya ya qurani al imrani aya mia moja na nne mwenyezimungu anasema waltakum minkum umma waltakum minkum umma na liwepo kundi hii minkum ndio ikhtilafu ya wanazuoni minkum hii wengine wanasema ni ya tabiidhi na hii wengine wanasema mini hapa ni tanwii tabiidhi na tanwii maana yake tabiidhi kwamba ni baadhi waltakum minkum umma yani liwepo kundi baadhi yenu wengine wanasema mini hapa ni, ni, ni, ni, ni tanwii ni aina ya watu ni kwamba ni nyinyi umma ndio mnaotakiwa kuamrisha mema na kukataza maogu na hii ndio kauli ambayo ina nguvu iliyokubalika na wanachuoni waliokuwa wengi anasema nyinyi waumini muwe ni watu wenye kuamrisha mema ku, kuwaita watu yani nyinyi ndio mue, mue katika ummati muhammadi wenye kuwaita watu katika kheri na kuita watu katika kheri ndio amrun bilmarufi wayaamuruna bilmaarufi wanaamrisha yaliokuwa mema wayanhauna ani lmunkar na wanakataza yaliyokuwa maovu ulaika humu lmuflihun na hawo wenye kufanya matendo hayo ndiyo mwenyezi mungu anasema ndiyo washindi kwa hiyo ina maana yule ambaye hafanyi hisba hana iflah ifla katika, katika maisha yake hakuna ushindi kabisa katika maisha yake ina maana yuko katika hasara na kuzidi kuthibitisha kwamba amri ya hisba ni ya wajibu ni pale mtume sal llahu ale wa aliposema katika hadithi iliyopokewa na imamu muslim أنا سما كيزي وأبو سعيد الخدري رضي الله عنه أنا سما قال سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم من رأى منكم منكرا فليغيره بيده فإن لم يستطع فبلسانه فإن لم يستطع فبقلبه وذلك أضعف الإيمان أنا سما أبو سعيد الخدري رضي الله عنه صحابة نمسكي وسكيلانغ تومي صلى الله عليه وسلم أنا سما mwenye kuona ovu katika nyinyi waislamu yaani yeyote sasa hapa kila mwislamu atakiona ovu basi faliughayiruhu biyadi na alizuie kwa mkono wake na makusudia ya mkono hapa kwa mabavu kwa nguvu atakapoliona lile ovu basi alizuie kwa nguvu ikiwa atashindwa fabilisani sani akiwa atashindwa basi azuie ulimi wake na kama atashindwa basi naachukie katika moyo ovu lile kama atashindwa kwa nguvu kwa ulimi kulikataza yaani kulisema basi naachukie katika moyo lakini mtume sala llahu alehi wa salam ntanabahisha anasema lakini huko kuchukia kwa moyo ni dalili ya udhaifu wa imani kwa hiyo mte, mwenye ukamilifu wa imani ni yule ambaye akiona ovu pale pale kashindwa daraja ya pili ya imani kasema kwa uchache kashindwa kabisa achukia lakini huko kuchukia hakuja mtoa mtu katika imani bado ni imani lakini dhahivu sasa hebu ninaambieni yule ambaye anafurahi hasa lile ovu ambalo linafanyika naye analiona alishangilia ima kwa yeye kushiriki au akawa analiona aliona kwamba ni sawa huyu atawekwa daraja gani ina maana hana hata chembe ya fardali hana imani hana kabisa ina maana ametoka katika duara la imani kama analifurahikia hususan yule ambaye anajua kama hili ni ovu wako wengine hawajui mara nyingine aona ovu hajui maskini kwa ukosefu wa elimu ili mkosa lake yingine atakuja hukumiwa na wake kama akawa mjinga miaka yote hajui jambo fulani kama ni ovu lakini kuna namna fulani ya kusamehetu kama mtu atakuwa analifanya jambo hajui lakini yule ambaye anajua hasa kwamba hili ni ovu halafu akawa analifurahikia halikatazi halisemi wala hachukii huyo ametoka katika duara la imani wakati wa mtume sala llahu alehi wasalam mtume aliweka sharti kwa masahaba kwamba yeyote mwenye kutaka kuniunga mkono kunifanyia mubayaa mubayaa ni kumuunga mkono mtume sala llahu alehi wa sallam juu ya utume wake kumtii na kumsikiliza kwa yote waliokuja nayo walikuwa wakienda masahaba imani watu wamekufuru wakaingia katika uislamu wakakubali pale pale kumuunga mkono au masahaba wanamfuata wakajadidi imani zao kwamba ya rasul llah tunakuunga mkono wanampa wana taslia mtume kwamba sisi tuko pamoja na wewe katika kila jambo basi mtume sala llahu alehi wa katika riwaya katika hadithi iliyopokewa na jariri ibni abdullahi anasema أما بعد فإني أتيت النبي صلى الله عليه وسلم قلت أبايعك أسمى لموين دي أمتومس كموجة لكموين دي أبايعك نكون غمكون يا رسول الله على الإسلام جوه وإسلام يعني كو كموجة نوية جوه دين من يزمو فشارك علي أمتومس صلى الله عليه وسلم أتني فشارك سيكوبالي مني مؤونجي مكونوكو illa kwa sharti sharti gani akamwambia annusha likuli muslim nakupa sharti kama unataka kuniunga mkono mini basi utoe nasaha kwa kila mwislamu na nasaha hapa maksudu yake nkuambisha mema na kukataza maovu basi fabayatuhu ala dhalik asema nikamuunga mkono kwa hilo pia kwa hiyo inaonyesha kwamba kumuunga mkono mtume sal llahu aleh sio kukaa mfungo sita ukapiga maulidi ukasema wampenda lakini hufanyi nasaha kwa waislamu hapa mwenye mtume sal lahu al wa salam hatokubali kumuunga mkono utakuwa wajidangani nafsi yake kama wewe wata kumfanyia mubayaa mtume sal llahual wa salam kweli basi sharti aliyoweka mtume sal llahu al wa salam ni wewe kumus, nasihi waislamu na kuwanasihi nikufanyaje ni kuwaamrisha mema نكوى كتازا نموف هل افضل بيل كتكاريوى نجينا يا ابو الوليد بن الصامت رضي الله عنه بيل بيل يا صلى الله عليه وسلم اقام انبيا بايعتك رسول الله صلى الله عليه وسلم على السمع والطاعه bayana rasulu llahi sal llahu alhi w salam ala samii wa ltaa asema tulimwendea mtume kumuunga mkono sal llahu alih wa juu ya usikivu na utiifu kumsikia lote analolisema na kumtii tunamuunga mkono kwa hilo kwamba lolote utakalotuambia tutakusikiliza na kukutii fi lusri wa lyusri wakati wa shida na, na wakati wa faraja sio kwamba tutakutii pale penye faraja penye shida pia penye tabu tutakutii halafu kuna mengi aliyasema sahaba huyu lakini mwisho vile vile akasema wa ala annaqula bilhaqi na tukamuunga mkono mtume sal llah alihi wa sallam kwamba tutasema haki, tutasema haki ainama kuna popote tulipo wala nakhafu laumatalaili tuseme haki popote tulipo na wala tusiogope lawama ya mtu yoyote mwenye kulaumu huo ndio mubayaa wa kweli wa mtume sal llahu alei wa salam mtu awezi kujiita mumini wa kweli anampenda mtume sal llahu alehi wa sallam wakati kuzungumza haki anaogopa kwa kuogopa lawama za watu wako humu mmashekhe umwetu wasema ukisema hivi unajua hikma panahitaji nini sijui watu watakulaumu na sisi wenye kusema pia hutuandama vilevile nyini njia mnazokwenda si sawa hizo mnajua magombana na watu sijui nini wakati sahaba anasema tumekubaliana na mtume sala llahu aleh kwamba tunamuunga mkono tuseme haki popote tulipo na wala tusiogope lawama ya mtu yoyote hapa aliposema lawama ya mtu yoyote sahaba iwe ni rahis wa nchi mwanajeshi polisi mamwinyi wa mji na mtu yoyote mwingine haina maana kwamba kusema haki baadhi ya watu ukawa wasemea na wengine waseme kinachotakiwa ni kumuunga mkono mtume sal llahu ali wa sallam kwa kusema jambo la haki wakati wowote popote na kumwambia yoyote huo ndio kumuunga mkono mtume salllaualeh wa salam wawasemea na wengine waseme aa kinachotakiwa ni kumuunga mkono mtume sal llahu alih wa kwa kusema jambo la haki wakati wowote popote na kumwambia yoyote huo ndio kumuunga mkono mtume sal llahu aleh wa sallam. ndiyo maana katika uislamu vile vile mwenyezi mungu subhanahu wa taala amewapa wafalume wadhifa maalum na wajibu maalum wa kuamrisha mema na kukataza maovu hisba kwao ni wajibu zaidi kuliko watu wengine wa kawaida ndiyo pale mtume mwenyezi mungu subhanahu wataala aliposema katika surat lhaji aya ya miabili a 4 1 anasema alladhina immakkannahum fi lardi wale ambao tukiwamakinisha katika ardhi aqamu lsala wanasimamisha swala waatu zaka na wanatoa zaka waamaru blmaruf na wanaamrisha yaliyokuwa mema wanahu ani lmunkar na wanakataza waliokuwa maovu hiyo ndiyo sifa ya wale waliomakinishwa wa katika ardhi imamu lqurtubii mfasiri mkubwa katika wafasiri salafi waliotangulia katika kufasiri aya hii yanasemaje asema huwa shartun sharatah llah za wajal la man atahu llah lmunka hili ni sharti alilolitoa mwenyezimungu subhanahu wa taala alilolitoa kwa mtu yeyote yule ambaye amepewa ufalume famishwa sala nkupi kuhakikisha kwamba wakati wa sala ukifika basi waislamu wote wanaswala ndiyo ilipyokuwa wakati wa mtume sala llahu alei wa sallam ambaye ndio mtu wa kwanza aliyemakinishwa na mwenyezi mungu katika uislamu katika umati wake na wakati wa masahaba wote makalifu walipopewa tawala walihakikisha waislamu zikifika nyakati za swala watu wote wot, wanaswala kama maduka yanafungwa siruhusa mtu wakati wa swala akawa bado wanafanya biashara huku ndio kusimamisha swala hii ina maana gani ni kwamba serikali ya kiislamu ni lazima iwe na jeshi maalum ambalo kazi yake ni kuchunga swala la pita majiani kila mahala asiyefunga duka bakora kila ambaye afungi duka la katuwa swala bakora leo imefikia kwa sababu watawala wetu wamemakinishwa katika ardhi lakini wamesahau au wamedhereu wajibu huu leo kwasimamishwa swala bado biashara zinafanika na watu bado wanahangaika majiani mpaka swala za ijumaa mwislamu bado anafunga bidhari ya uzanyanya sokone swala inampita wakati tunaambiwa kwamba ambaye anaacha kuhudhuria swala ijumaa tatu tu basi mwenyezi mungu anamtia muhuri katika moyo wake wa kughafilika hayo ndiyo matatizo ambayo tunayo katika jamii yetu kwa nini kwa sababu watawala ambao wanatawala katika nchi zetu hawahukumu kwa qurani lau kama wangelikuwa wahukumu kwa qurani wangeisoma aya hii wangelikuwa wao ni watu wapanza, wa kwanza wa kuwajibisha waislamu kuswali lakini ishakuwa watawala wetu wanasema usichanganye dini na siasa ni kwamba anakwepa kijanja wajibu wake hulo halafu mara nyingine mtu anajiita muislamu anaswalisha swala inapuuzwa yeyo eh iko kimi imamu kurtubi anasema ni sharti hili kaliyeka kwa mtawala weyote kila aliyemakinishwa katika ardhi na kumakinishwa katika ardhi sio uwe rais wa dolar kama wewe umemakinishwa katika nyumba yako vile unaingia katika hukmu wewe una milki ya nyumba una milki na mkeo na watoto kwa hiyo nao vile vile ni sharti hili mungu kakua usipolitekeleza umeingia katika matatizo mwenyezi mungu kendo la kuamrisha mema na kukataza maovu kali hesabu pia ni moja katika wajibu mkubwa zaidi wa viongozi au watu waliomakinishwa katika ardhi ndiyo maana mtume sala llahu aleihi wasallam alipoulizwa ayu ljihadi afdal ni jihadi gani iliyokuwa bora kaulizwa na sahaba ni jihadi gani iliyokuwa bora akasema kalimatu lhaqi inda dhi sultanin jair ni kusema neno la haki mbele ya sultani au mfalme au ambaye ana uwezo ambaye ni jeudi leo waja marahisi wa nchi watawala viongozi waja tunawaona hivi hivi kwamba wanahudhuria mikutano saa ambazo niza swala leo ndio twawaita wakifungulia nisikiti wakitembea na wake zao wake zao wanatembea uchi tunashindwa hata kuwaambia mbele yao kwamba hili jama halifai mwislamu mwenzetu basi mtume sala llahu alei wa sallam anasema kulizungumza neno la haki mbele ya sultani aliyokuwa jeuri basi ndio bora ya jihadi na katika riwaya nyingine iliyopokewa na jabiri bni abdillahi anasema mtume sala llahu alei wa sallam saiidu shuhadaa hamza bwana wa mashahidi waliokufa vitani ni hamza hamza bni abdilmualib radia llah anhu wa rajulun qama ila imamin jaid na mtu ambaye amesimama mbele ya sultani au mfalme aliyekuwa njeuri faamara hu wa nahar akamwamrisha akam na akamkataza fakatala akamuua huyu ndio anaitwa ni mmoja katika mabwana wa mashahidi utafufuliwa na hamza binabdimali utakaposema neno la kisawa mbele ya jitawala au mbele ya jitu lenye maguvu akakuuwa basi ujue wewe umepata bahati mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala kuwa katika kundi la mabwana wa mashahidi kwa hiyo ndugu zangu waislamu kama tunataka tuingie katika kundi la mabwana wa mashahidi tuwaambie ukweli yeyote yule ambayeni amepewa utawala katika ardhi hii aye ni rahisi ayo ni waziri mkuu ayo ni mkuu wa mkoa mkuu wa wilaya au nani tumweleze kwamba hili halifai halifahilinakwenda kinyume na mwongozi wetu pale ambapo tulipokuwa hatuwaambiani ukweli wala hatuwambii watawala ukweli ndio ukaona kwamba madanguro na mabaya yamejaa katika mitaa yetu lau ingelikuwa bodi ya wanaohidinisha maliseni ambayo ni ya waislamu tungewaambia nyinyi mkiidhinisha mabaa tu katika mji huu basi tutawasusia swala zenu na kila kitu basi mabaya yasingefunguliwa lakini twaswali nao na wao ndio wanaoidhinisha mabaa hapa mjini tunaswali nao tunawazika tunawafanya kila kitu hata siku moja hajatokea mwislamu kumwambia mtu yule kwamba hili tendo unaolifanya halipai ni kofu zimetanda katika nywwe zetu na wakati kumbe wakawala wenyewe wala, wenye wala si majeuru weeza ukamwambia atafuwata ukimfuata mea atakuwa ukimweleza hawezi kukueleza au kamati ya bodi ya vileo ina waislamu karibu tisini kwa mia bodi ya vileo manispa waislamu tisini kwa mia madiwani ndio wanaoidhinisha badaya zote hizo nani waislamu wenzetu lakini twasali nao humu hatuja thubutu kuwaambia hata siku moja na wakati wala si watu majeudi kwa hiyo dhambi zote tunazibeba sisi waislamu pamoja na wao vile vile hisba ndugu zangu waislam ina fadhula nyingi sana mwenyezi mungu wamejaalia ujira mkubwa kwa wale watu wenye kutekeleza hisba katika uislamu mwenyezi mungu anabainisha fadhula hizi katika surat nisa aya miamoja kumi nanne laa khaira fi kathirin min najwahum hakuna kheri katika magenge yao mengi mazungumzo yao mengi mwenyezi mungu anasema hayana kheri illa man amara bisadaka ila kwa yule ambaye atakuwa anaambisha sadaka katika magenge yake katika mabaraza yale akawa kazi yake yeye aamrisha watu sadaka au macrufi au amrisha watu mema au islahin baina lnasi au amrisha kuleta islah mapatano baina ya watu huyo mwenyezi mungu anasema waman yafaalu dhalika btighaa mardatillah anayefanya hivyo kwa kutaka maridha ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala fasaufa nutihi ajran cadhima tutampa ujira mkubwa sana hapa hukutajwa ni ujira gani mungu kasema ni ujira mkubwa sana ina maana huna kipimo mbele ya macho yetu leo mabaraza yaliyoma humu ndani yote ni machache katika miji yetu ya kiislamu ambayo utakuta yanaamrisha mema na kukataza maova au baina yao kuamrishana mema na maova yazungumzayo humu ndani itakuwa ni ya ulezi ya uzinifu mipira na baraa za dunia ni nadhira sana ni mabaraza machache au magenge machache yanayojikusanya katika uchamugu kwa hiyo ina maana ujira huu wote tunaukosa lakini yule anayekwenda kwa nia ya islah kwa nia ya kuamrisha sadaka kwa nia ya kuamrisha mema basi mwenyezi mungu anasema amempa ujira mkubwa jambo jingine mwenyezi mungu katika fadhula ya hisba ni kumsamehe madhambi yale yanayoyafanya mengine mwenye kusimamisha hisba katika waislamu mungu kwa hali aliyotueleza mtume sal llahu alehi wa atakuwa anamsamehe madhambi yule mtu ambaye anamdisha mema na kukataza maovu katika hadithi iliyopokewa na hudhaifa radillahu anhu anasema qala rasulu llahi sala llahu alaihi wasallam fitnatu rajuli fi ahli mtihani wa mtu uko kwa mkewe au familia yake wa mali na mali yake wajari na jirani yake yani ni mitihani mingi sana itatufika kwa watu hawa waliotajwa kwamba tutashindwa kutimiza wajibu wetu kwao au wao watatupotosha kutimiza wajibu nkwamba mkee ukamnyima haki zake na majirani ukawanyima haki zao na mali ukawa hukuipa haki yake na kuipa mali haki yake nikuitoa katika njia mungu basi ni fitna kubwa sana sasa madhambi yanayofanywa na mtu katika mambo haya matatu mtume sal llahu alhw sallam anasema tukafiruhassalah tukafiru sala, sala inasamehe madhambi ya mtu mwenye kufanya katika mambo haya jambo jingine wasadaka na sadaka akiwa ana tabia ya kutoa sadaka basi inafutisha madhambi yake yanaopatikana na mambo haya walamru bilmarufi walnahi ani lmunkar na kuamrisha mema na kukataza maovo kwa hiyo unaona kwamba kila ikitajwa swala mara nyingi katika qurani na hadithi na amru bilmarufi na nahyi ni munkari ipo kana kwamba ni vitu vinakwenda sambamba hii kuonyesha kwamba amru bilmarufi inakaribia kulingana na swala katika fadla hii ni dalili mtume mtu, mtu, sal llahu alihi wasallam anatuonyesha kwamba tendo la hisba katika uislamu lina fadula nyingi sana ni hasara gani ambazo mtu anazipata au watu wanayapata endapo watakuwa watashindwa kusimamisha hisba katika uislamu aya tunazisoma kila siku sura katika swala mwenyezi mungu anasema walasr inna linsana lafi khusr anaapa mwenyezi mungu kwa wakati anasema hakika mwanadamu yuko katika hasara mwanadamu yuko katika hasara kila mwanadamu yuko katika hasara lakini yuku aliyevuliwa mungu anamvua yule ambaye atakuwa hayuko katika hasara anasema ni nani ambaye hayuko katika hasara alladhina amanu waamilu lsalihat wale ambao wameamini na wakatenda matendo mema watawasau bilhaqi watawasau bisabri hisba hiyo walioamini wakatenda matendo mema na wakahusiana haki na wakahusiana subira hisba hiyo kuamrishana mema na kukataza maovu kwa hiyo hasara inawafika ni wale ambao hawaamrishani hawahusiani mambo yakheri ndio hii hasara iliyokumba umma wa kiislamu hivi sasa kwa kuwacha tendo la hisba kwa hiyo wataendelea kupata hasara hasara juu ya hasara kama itakuwa hawaamrishani mema na kukatazana maovu vile vile balaa nyingine ambayo inawafika watu ambao hawasimamishi hisba katika uislamu ni kwamba mwenyezi mungu hujaalia katika jamii hata pakipatikana wema katika jamii ile lakini maadamu kuna waovu wanayafanya wana yale maovu na wale wema hawawakatazi wale waovu yale mabaya basi mwenyezi mungu akiteremsha adhabu inawakumba wote na haya yamebainishwa katika surat lanfali ya aya 5 wattakuu fitnatan la tusibanna ladhina halamuu minkum hasa iogopeni fitna ambayo ni adhabu ya mwenyezi mungu ambayo haitowasibu wale waliodhulumu peke yao lakini itawakumba wale wote ambao wamedhulumu na wale ambao ni wema katika jamii walamu ina llaha shadidu lhiab najueni kwamba mwenyezimungu ni mwingi wa kuadhibu au ni mkali wa kuadhibu hapa ibni abasi katika kuifasiri aya hii radiaallahu anhu anasema amara allahu lmuminina an la yukiru lmunkara baina adhhurihim hapa mwenyezi mungu amewaamrisha waumini wasikiri makosa yanayofanyika mbele yao yaani mtu akiliona kosa asilikiri atalikubali atalikaliyakini ndio maana ya aya hii kwani anasema fayaumuhum llah bildhab kwani wakiacha kufanya hivyo basi mwenyezi mungu atawajumuisha na adhabu wote ni amri hiyo na hii tabia ya kuamrisha mema na kupataza maovu waislamu tumekuwa hatuna wamwona mtu wafanya ovu mbele yako wavuta sigara ni ovu basi ata kumwambia kumnasihi unaogopa mara nyingine waweza ukawa waona kwamba ni ovu lakini wachukia lakini kumnasihi umwambie ndio maana ikawa masigara humu kama vile magari moshi kila unapopita kwenye magari magari moshi yenyewe kwenye mabasi ukiingia ndani ya mabasi wewe do baadaya kubwa mabasi yetu haya tunaokwenda nayo yamejaa minkari mafilamu ya uchi yanakiwa ndani ya mabasi na mtu anaingia nji shehe tangu wapanda basi mpaka afika hata kumwambia dereva bwana wewe munkari huu wacha ile kusema pia se hujifanya nwalia shika tasbihi tuakaikungutakunguta huku jicha angalia polepole ujanji kinachotakiwa ni kusema ikiwezekana vunja video hili tutaona kwenye mifano pale si jambo la kupuuzakuuza munkari inaongezeka na, na hao wenye mabasi ni waislamu vipi leo sisi tunaona waislamu wenzetu wanafanya minkari namna hii hata kuwa nasihi hatuwa nasihi bali mabasi hayo hayo ndio tunayaomba kwa matajiri kuendea kwenye maulidi kuendea kuzikia mara nyingine dereva sahau wakati ya nanii jikaseti la la, la, la la nani sijui kwasakwasa sijui nani watu enda kuzika vile vile wakatiliwa ni mamalaa ambayo yatafika humu mpaka siku ya tiama mtume sala llahu aleihi wa, wa anatupa mfano hai wa watu wanaoishi katika jamii na hawakatazani maovu anatupakisa kama ilipyopokelewa na sahaba nomani bni bashir anasema mathalu lqaimi fi hudubi llah walwaqii wal fiha mfano wa mtu ambaye amesimama imara katika mipaka ya mwenyezi mungu kuchunga mipaka ya mwenyezi mungu na yule ambaye ameanguka ameshindwa kuchunga mipaka ya mwenyezi mungu kamathli qaumin stahamu ala safina ni mfano wa watu ambao wamepigiana kura kushindana kuingia katika jahaz. yani jahazi yaani kwa sababu ni jahazi labda ndogo watu ni wengi mpaka ikawa ni zahma ndani ya jahazi lili fasara baduhum alaha baadhi yao wakawa wako juu wbdhhm asfala na wengine wako chini wa kana lldhina fi asfaliha wale ambao walikuwa chini idha stakau min almai walikuwa wakitaka kuchota maji maru la man faukahum walikuwa wakipita juu ya wale waliokuwa juu yani wale waliokuwa chini wakipatwa na shida ya maji wanapita juu kwa ajili ya kwenda kuteka maji katika bahari iliyo ambayo wana na bila shaka itakuwa ni bahari ya maji matano eh, faqalu lau anna harakna fi, fi nasibina farka wale watu walipoona wampata tabu kupanda juu wale wengine katika riwaya nyingine inasema kwamba walikuwa wanahuzika wanakerwa na tendo lile la wale, wale chini kupanda juu bila sawa na waghasi kla kuteka maji sasa wale wakashauri waliokuwa chini maonaje kama sisi tutoboe huku chini chini ya jahazi basi mtume sala llahu alehi wa sallam wanasema tarakuhum wale waliokuwa juu wakiwaacha wale walio chini kufanya kitendo kile halakuu jamia watakuwa wote wameangamia huu ni mfano mtume sall llahu alih wa sallam hai wa maisha yetu ya kila siku mtu athubutu kutoboa jahazi mnatembea nyinyi alitoboe mtamruhusu kwa nini kwa sababu mnaogopa akilitoboa basi mtazama sasa hili jahazi tulionalo la kila siku la lina matundu kila siku mbona basi hatutake hata kuwakataza hao ndio mfano huu mtume anatuka jahazi letu hili tunaloishi nalo kila siku la tobolewa. hakuna mtu anayetia charaka mwisho yeyote ni kwamba twazama na kweli sasa twazama imbakidiriki lingoti kama tutawahi kunidiriki lingoti hasasukwauka lakini kwa hakika jahazi limetota tumekubaliana waislamu jambo jingine la madhara ambalo linawafika watu ambao hawafanyi hisba ni laana kuteremshiwa kaumu ambayo hayiamrishani mema na kukatazana maovu kwani mwenyezi mungu subhanahu wa taala anasema kuteremshiwa adhabu wale ambao hawakatazi maovu mwenyezi mungu anasema wama kana rabuka liyuhlika lqura bidhulmin wa ahluha muslihun hahili ada yake mwenyezi mungu subhanahu wa taala huwa ni mwenye kukiangamiza kijiji mji au nchi na watu wake waliokuwa ndani ni watu wenye kutengeneza yaani ni watu wenye kuamrisha mema na kukataza maovu kwa hiyo sharti hapa linaonekana la maangamizo ni watu kuwacha kuamrisha mema na kukataza maovu ukiona kijiji kimeangamizwa kwa dhuluma wanaoifanya basi hujue kwamba ndani yake hamna watu wanaoamrisha mema na kukataza maovu yawezekana kuna watu wema wanafsi zao wako watu namna hii yee mwenyewe haswali apunga twazaka anakwenda kuhiji mwenyewe ajilazimisha na uislamu lakini mwanawe haswali hana habari mkewe haswali hana habari jirani yake haswali hana habari ukimuuliza asema atiati nafsi baa kwani mi mtaulizwa juu ya hawo basi hawa watu namna hii hata wakiwepo mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala anasema wataangamizwa wao na wenye wa kufanya mauzi nikawapeni mifano ambayo ni hai ya mtume sala llahu alehi wa sallam jinsi alivyokuwa na tabia ya hisba katika maisha yake na yeye kama tunavyoambiwa katika qurani lakad kana lakum fi rasulillahi uswatu lhasana yeye alikuwa ni mfano bora kwetu kila jambo la kheri yeye alikuwa ni namari moja mtume salallahu alei wa sallam alikuwa hathubutu kuona munkari mbele yake ya kaukalyakimi katika kila kipengele cha maisha akimwona sahaba afanya jambo fulani ovu pale pale ima kwa maguvu au kwa kumkanya nikawapeni mifano kwa hakika mifano ni mingi mno aliyefanya mtume salllaualasalam lakini tutataja baadhi kwa faida mtume salallahu alwasallam alikuwa na kijana akimlelea nyumbani kwake kijana huyu ambaye anaitwa umar bni abi salama ndiye anayesimulia hadith ii anasema kuntu fi ujri rasulillahi sal llahu alwsalam nilikuwa nikiishi nyumbani kwa mtume sal llahu alwsalam wa wakana yadi tatishi wakati ni kila kono langu lilikuwa la tatishi lina vuruga tu chakula halina mpangilio laingia huku likatoa huku mara kachukue chinyango kule mara kaingilie kwenye mipaka ya huyu ili mradi hana msimamo yule mtoto katika sahani fakala li mtume sala llahu alehi wa ya gulam ya ghulam samillah kijana taja jina la mwenyezi mungu kwanza wa kul diaminik na kula kwa mkono wako wa kulia inaonyesha kwamba alikuwa akila yule kijana alikuwa hali kwanza kwa kuomba mungu subhana kwa jina la mwenyezi mwenyezimungu ajilia tu na vile vile alikuwa kila kwa mkono wa kushoto jingine kwamba lilikuwa kono lake la vuruga la halafu akamwambia kula wakulmayalik kula kile kinachokufuatilia wewe katika chakula yaani usende utaingilia mipaka ya mwenzio haya ni mafunzo mtume sala llahu alei yalianza nyumbani na ndivyo angepaswa mwislamu nyumbani kwake kumlea mtoto katika tabia hii ni wangapi katika sisi wanachunga adabu za kula za watoto wao ikiwa wewe baba mwenyewe unaonekana ukinywa chai wanyana mkono wa kushoto haya mwanao utamwambia sangapi na ndio ilivyo angalieni hata baraza ya mziadala a watu wanakunya changawizi mikono ya kushoto hata kuambizana hatuambizana wakati adabu ya kula mwislamu alena mkono wa kulia jitu lina na mkono wa kushoto na wewo ushajua sunna ya kula na mkono wa kulia basi kumwambia ndugu yako mwislamu unashindwa haya huyo ni wa nje mwanao nyumbani ulo mmiliki na mkeo wallahi wengi katika sisi wakezetu wanakunywa machai na mikono wak ya kushoto wakila hawaleti bismillahi na si kimia bali sisi pia tukichunguzana tutajikuta tunakwenda kinyume na sunna hii ya mtume sallahu alhsala mtume hatukubali nyumbani kwako أخبرنا أن النبي صلى الله عليه وسلم يقول: "أنا أتكلم مع أمتي، أنا أتكلم مع أمتي، أنا أتكلم مع أمتي، أنا أتكلم مع أمتي، أنا أتكلم مع أمتي، أنا أتكلم مع أمتي، وأنا صلى الله عليه وسلم أتكلم مع أمتي، أنا أتكلم مع laonyesha lilikuwa laburuta kweli mpaka latoa sauti ni jiguo la kuburuta kweli faqala man hadha mtume sala llahu alehi wa sallam wakamwambia ni nani huyo kuntu abdullahi bni umar mimi ni abdullahi bni cumar kala in kunta abdllahi ikiwa wee ni mja kweli wa mwenyezi mungu ndio maana ya abdllahi sisi tunaoitwa abdullahi majina maana yake ni waja wa mwenyezi mungu kwa hiyo amwambia ikiwa wewe ni mjakweli wa mwenyezi mungu farfa idharak nyanyua nguo yake mtume sala llahu alehi wa sallam anamwambia abdullahi bni umar abdullahi anasema hivi farafaatu idhari nikanyanyua nguo yangu ila nisfi lsakaini nikainyanyiwa mpaka katikati ya fupa hili la baina ya magoti na tindi katikati rawi wa hadithi aliyepokea hadithi hii anasema falamtazal falam izratahu hata mata aliendelea kubaki vile vile mpaka akafa na wakati huu abdullahi ibni umari akiambiwa maneno hayo ni mdogo ina maana mtume alipokufa aliendelea na tabia hili kwa sababu ilikuwa ni munkari ali mtume alimwambia ni munkari leo majisuruali yaingia ya akazoa mavumbi akaingia msikitini akatia manajisi twaona watu hivi hivi wala kuwambia atuwaambie waacha misikitini majumbani mwetu nini lenye, kwa sababu tendo lenyewe twaliona mdogo masahaba waliliona kubwa hili ikawa mtu kaweka katika moyo wake mpaka nife siwezi kuteremsha jiguo litateremka chini kwa hiyo sunna ya mtume sali llahu alehi wa ni nguo kupanda juu mahurafi wanatulaumu na wanatuita kwamba ni alama yetu hii utawaona wale wahabi alama zao mojawapo wanavaa vikanzu vifupi angalia subhana llah mijitu imeshingwa kuelewa sunna ya mtume sala llahu alehi wa mpaka ikafanya hii ni alama yetu hii ni alama ya mtume na masahaba mimi nikifuata nimemfuata mtume na masahaba leo wanibeza na alama hii wewe mwislamu wa kweli mcheni mwenyezi mungu ntaongoka jamani vilevile katika mapambo mtume sala llahu alehi wasallam alimkuta sahaba mmoja kavaa jipete la dhahabu kama mnavyoona wazinga waunga siku hizi wavaa majipete mashanga manini macheni na kila kitu hawa maskini masahaba walikuwa hawajui hukmu yake tusiwalinganishe na wazinga walikuwa hawajui lakini pale walipojua kama tutakavyoona katika hadithi hii walitupilia mbali tabia hii mtume sal llahu alehi wa katika hadithi iliyopokewa na ibni abbas radiallah anhuma ana rasul llahi sal llah alahi wa raa khatiman min dhahabi alimwona mtu kavaa peke ya dhahabu fi yadi rajulin katika kidole cha mtu fanazaahu yeye mtume mwenyewe akamvua ndio inavyotakiwa ukiona munkari mkono fatara akaitupilia mbali chini wa qala akasema sasa neno limetangulia matendo e limetagulia matendo yametangulia maneno maneno yakaja sasa yaamalu ahadukum ila jamrati min nari yaani mmoja wenu anakusudia hivi hivi kuliekea jinga la moto katika kiwiliwili chake fayajcaluha fi yadi na anajalia akaliweka jinga la moto hasa kwenye mkono wake basi mtume akaondoka fakila lirajuli yule mtu akaambiwa na wenzio waliokuwekwa pali pembene بعدما ذهب رسول بعد الله صلى الله عليه وسلم خذ خاتمك وانتفع به شكوى فيك يا خوكتك مفايكناه يعني كي يزي او كم, كم كيو او كيفاهم راديو مفايكناه قال لا والله لا والله لا والله لا اخذه ابدا في شكوككك وقد تره رسول الله صلى الله عليه وسلم kitu kilichotukwa na mtume sala llahu ale w sallam nikichukue mimi angalia sifa ya masahaba pale anapoambia kwamba hili alifai basi analiacha leo ni wangapi kati yetu tumezungumza masala ya isibali miaka miwili sasa hapa bado mpaka leo watu wanaburuta michanga imani zetu zetudhaifi dalili ya imani zetu ni dhaifu mtume hakutosheta na majumbani na namarafiki zake masahaba alivamia mpaka masoko mtume sal llahu alehi wa sallam katika hadithi iliyopokewa na abu hureira alikwenda sokoni akakuta chakula fa adkhala yadahu fiha akatia chak... mkono wake kwenye kile chakula nafaka nafaka kama vile unga au mtama au nini akatia mkono mlendani falanat asabiuh balala alipotia mkono mkono wake chini ukadoda maju yaani kile chakula juu kilikuwa kimewekwa chakula ambacho ni kizuri chini kumbe ni chakula ambacho kimerwana yule mwenye mfanyibiashara kaweka kuwababaisha wauzaji ionekane kwamba hiki chakula anachokiuza ni kizuri kumbe cha chini kimerwana mtume sal llahu alhwasalam mtume anamwambia yule bwana afala jaaltahu fauka taam hiki kilichododa kwa nini hukukijalia juu hukukifanya kikawa juu ya hiki yule bwana akatoa hoja kwamba asabatuhu ssamaa kimepibwa na mvua sasa basi kwa nini hukukieka juu ili watu wapate kuona kayyarahu lnas ipate kujulikana kwamba chakula chako kimepatwa na matatizo kadha basi mtume sallla alwsal akamwambia tamko ambalo ni kwa kila mwislamu anamwambia man ghasha falaisa minni au katika riwaya nyingine man ghashana faleisa minni mwenye kutufanyia hushi na mwenye kutuhadaa si katika sisi tendo la kuwahadaa waislamu wenzio kwa njia ya biashara ni tendo la kinyume cha uislamu masokoni ndio hali ilivyo michele yauzwa masokoni huku mbele ya kapu huku kwawekwa e kwa pishori nzuri gamti sijui lakini huku pembeni ni uoza mtupu hamuyaoni haya masokoni na mtu kadhaa kikofia chake hodari na jitasbii kakaa hapo anapiga matasibii saazote huyu sio katika waislamu kwa kauli ya mtume salalla l sala kiongozi wa dini siuze aliekaa tu kwenye nyiskiti akak akangojia kuabudiwa atoke ende akaangalie maovu kama haya ende akaangalie masokoni kuna matatizo gani awaambie waislamu hili alifai ndio anayetakiwa kiongozi mwislamu sio kakaa kati ya nanga tu kama meli angojea watu wa, wa, wapate kumletea hii mizigo na masherena pakia mwislamu kiongozi mwislamu atembee kila mahali akiona munkari anazuia au kwa uchache anawaambia na wanasihi waislamu asikae mfungo sita kwenye maulidi akajisifu na kujitukuza yeye nafsi yake haya si katika uislamu uislamu tumechoka na kusifiana tunachotaka matendo waislamu tunasihiane maovu yamezagaa hapa kuna tu, kijibanda hapa kimewekwa kime, kime, juzi hapa chaikwa kilikiri hiki kina hatari ya kuunguzwa kiko hapa mwanamke mwislamu anauza maji maji- majitembo hapa yaitwa kirikiri twamwonya na tunamnasia shauri vile vile mtume salllah alwasallam hakuishilia katika matendo mengine ya kikawaida ya kijamii vile vile katika matendo ya kiibada mtume sal llau alhiwasallam katika hadithi ambayo imepokewa na umar na yeye ameichukulia ni mfano katika khutuba anatoa kwa watu anasema ayuhanas تاكلون شجرتين لا اراهما الا خبيثتين نقول متي ميلي سيوني الا مخبيث هذا سالبصل نمتي وكتمو صوم نكتمو معي بمعنى قوم نبصل تاكلون من شجرة انا سما وانتم وايم الله انا سما نعطق من يزمون لقد كنت ارى النبي صلى الله عليه وسلم yjidu rihahuma min arajul ilikuwa mtume sallla alwasalam nimemwona akisikia harufu mtu anayo yavitunguu viwili hivi katika msikiti wake fayamuru bihi fayukhadhu biyadihi fayukhraju bihi min almasjidi alikuwa akiamrisha mtoweni huyo watu wakamshika mkono yule mtu akawa anamtoa msikitini fayuta bihi lbakii apelekwa bakii mnakujua bakii jamani ni madina mahala panapozikwa watu apelekwa makaburini kuonyesha kwamba wewe maiti toka usiingie kwenye msikiti wetu kama ilivyokuja kwenye riwaya nyingine man akala hadhihi shajara fala akraban na masijida na hazi mwenye kula mti huu asisogee msikitini mwetu hayo ndiyo yaliyokuwa yamepatikana yali wakati ule wa mtume mtu anakuja na vitunguusaumu tu ambavyo ni halali na alikuwa afukuzwa basi omari anasema ikiwa mtu atakula fa... mituhuma tabha yaani ikiwa itakuwa ni lazima mtu wale basi vile katika hali ya kwamba vimepikwa asivile katika hali ya kwamba ni vibichi vinatoa harufu mbaya na harufu ya kitungu saumu na harufu ya nani hii inajulikana mtu wakile akicheua watoto akimbia sasa hivi mvitunguza humu miti miwili mahabifi imeitwa mhabitfi nayo ni ala je hii misigara mi mwislamu anaingia katika msikiti jimoshi la sigara kui linatuka mdomoni mtu kushui na kutoka kabisa ilikuwa imamu asikisikia harufu nani huyo akiona na m- mijialama ya sigara katika nani mteni tafuteni mabawa mpelekeni ndio ingekuwa hiv lakini basi waweze ukaswali na mtu meno yote yameuza masigara bali kavuta hapo dakika moja wengine wazee hum wavuta sigara mpaka saa za kuadhiniwa nji ya misikiti na wakacheka kwekwekk ilikuwa ni kuambizana kwamba huu ni munkari mtume amekataza mambo haya halali itakuwa haya y haramu niambieni ni nani katika ulimwengu ambaye anasema kwamba sigara haidhuru masigara yamewekwa katika mapakiti katika nchi za ulaya na nchi zilizoendelea ni hadhari jihadhari na uvutaji wa sigara unaleta madhara kensa na balaa nyingine angalia nasaha hii imetolewa na wale watengenezaji wewe mwislamu unashindwa kumpa nasaha mwenzia mwambie akiacha shauri shu aki, akifanya aki shauri yake wewe umetimiza wajibu wako hii ni mfano wakati wa mtume allalsaa masahaba ambao walipata ulezi kutoka kwa mtume salllahalwa salam sikilizeni nao walipokuwa wakitekeleza nidhamu ya hisba saidna so, abubakar bakar radillah anhu mara baada ya kufa kwa mtume sallla alw salam najua alipewa ukhalifa yeye alipopewa ukhalifa jambo moja ovu kubwa liliyofanyika ni watu kugoma kutoa zake منكر قدسانه. ما قبيله وما قبيله يا نجومك وتوزاك. عمر يا أنا, انا سيما لما قبض رسول الله صلى الله عليه وسلم ارتد من ارتد من العرب. انتم يا صلى الله عليه وسلم ولرتاد باديواتك وقالوا tuna swali na atutotoazaka faataitu aba bakar nikamjia abu bakar fakultu ya khalifat rasulillahi e khalifa wa mtume al اllah عlيهi wa salam talafi لnas wahurumie watu wrfaq bihi yani wafanyie upole fainhm bimanzilati lwahshi ni watu wageni katika dini maikamjia katika lugha namna hiyo maneno yale yalimuudhi sana abubakar pamoja na kwamba kaambiwa na sahaba mwenzie mkubwa katika masahaba anamwambia rajautu nusrataka jitani bikhudhulanik nataraji nusra yako usaidizi wako wewe unanijia na hofu namna hiyo unanijia una na udhaifu na unyonge kiasi hicho <coughs> basi akaendelea kumwambia nanii umar eh, radillah anhu jabbaran fi ljahilia ujabari katika ujahilia yaani amwambia ya, wewe ulikuwa jabari katika zama za ujahilia hawaran fi lislam umekuwa dhaifu namna hii katika uislam basi maneno mengi akasema lakini mwisho akasema anasema wallahi lau kama wangeninyima japo iqali iqali ni ni kidubwana hiki inachovaliwa cheusi siku hizi asili yake zamani ilikuwa ni kidubwana cha kufungiangamia kama kufuli anasema wangeninyima iqali basi pia nitawaua nitawapiga vita maadamu mkome wangu na pamba na kweli sahaba so, abubakari mpaka alikuambiwa basi tuwakilishe sisi twende asema wallahi nakwenda mwenyewe na kweli alikwenda akawapija vita mpaka wakatoa zako kwa hiyo hii inaonyesha namna gani saidina abu bakari radi allahu anhu alivyokuwa mkali katika kutekeleza maagizo ya mwenyezi mungu hakukubali watu wayadharau vile vile aliwakemea watu wanaopindua wa aya maana za aya ilikuwa aya inasomwa kinyume nyume tafsiri yake basi saidna abbakari akawaambia ya, ya ayuha lnas innakum takrauna hadhih laya enyi watu mnaisoma aya hii ya ayuha ladhina amanu alikum anfusakm la yadhurukum man dala idha htadaytum enyi watu mnaisoma aya hii enyi mlioamini Ha, hamwezinenyi eh, mlioamini jilazimisheni na zenu. Yani, nafsi zenu yaani shughulikieni nafsi zenu ndio maana yake hata wadhuruni yeyote aliyepotea kama nyinyi mtongo watu waliifasiri kwamba maana ya hii ni hatihati hati nafsi mimi nini maovu ya mwenzangu mimi mungu kanaambia jishikamane na nafsi yako أبو بكر يلقونه وتو من تندوأ يهيه أقوام بيا تضعونها على غير موضعها نيلتة أيهيه معالا أما بقصيتك نيلتة تفسير أما بقصيتك وإني سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول من من ين من سك يمتم صلى الله عليه وسلم قسما إن الناس إذا رأوا المنكر وتو كيونا منكري wala yugayiru na akawa hawaugeuzi munkari ule aushaka llahu an yaumahum biiqabik mungu atachelea au nachelea mungu akaterehmsha adhabu kwa watu wote ndiyo tafsiri sahihi ya aya hii kwa maana ya kwamba alaikum anfusakum ni kuamrishana mema nyote siyo baadhi ya watu u au nyinyi nafsi zenu kwa hiyo kinachotakiwa mwislamu akiona mwislamu aipindua aya kuipeleka katika hawa ya na nafsi amzuie aya nyingi leo zapinduliwa humu ziende na hawa za nafsi maulidi hayamo katika kitabu wala sunna lakini aya za zapinduliwa humu mpaka zikubalishe maulidi falyafrahu waambiwa ndio maulidi haya hayo illaha wa amalaikatahu ambamaulidi haya ukiangalia tafsiri wala sisi kuzipeleka wajibu wetu kuwaambia sivyo wakitutukana wakituzomea wakitupiga hatutojali wala hatutohofu laumatalaimu kama walivyofanya masahaba sisi tumekubaliana kwamba tutafuata mwenendo wa mtume sal llaalwa sallam na salafu na wema waliotangulia kwa hiyo hiyo ndio njia Ta yetu naye omar binhatabi radiallahu anhu zama zake alikuwa akiingia masokoni faraa rajulan kadshaba labana bilma kamwona mtu sokoni kachanganya maji na maziwa basi alichofanya hakusema kalimwaga guduria lile chini bu leo wawauza maziwa umu maziwa oyote ni maji tu na ilikuwa kuwe na kitengo cha serikali siruhusa kuuza maziwa mpaka ya kwanza kuna vipimo vya kuangalia maziwa kwa sababu huyu anafanya gushi kwa waumini kwa waislamu anawauzia maziwa ya ovyo siokua halisi achanganya maji kwa tamaa za mali ilikuwa nkazi ya kiongozi wa kiislamu atembee kila mahala masokoni kila mahala leo katika dola zinazoongozwa na kufuru vitu namna hii havifanyiki wanaweza wakawekwa mainspekto ya wa masoko kama walivyofanya mtume na masahaba alikiweka kiweka mainspekta katika masoko kazi yake kuangalia dhuluma zinafanyika wakazikataza mainspekta wetu wakiingia masokoni wakiona mambo haya ukimpa shilingi mia mbili tu basi huyo enda zako wako mainspekta wa mahoteli wa manini wapita um bekari yako mbaya sana chafu Aa, lakini tunaweza tukatengeneza ukimpa shilingi alfu huyo basi twalishwa twalishwamikake mara nyingine ina mijusi ina misumari ina nini twala tu nini wadhifa wa hisba wa hakuna hii ndio hakika jamani waislamu nini kwa sababu waovu ndio wna vile vile omar radi allahu anhu alijiwa na ali abdurahman ibnu aufu na alijiwa na abdurahmani ibnu aufu walikuwa na mwana mwanawe basi kuingia kwa umari yule mwana kavaa nguo ya juu kanzu ilikuwa ni ariri basi kabla ya maneno yote aliyofanya nanio omari alikamata ile akaichanilia mbali ile nguo pale palepale munkari kauoni hawezi kuuwacha baadaye ndio maneno kama utasema hali kwa mgonjwa huyu kaivaa kwa nini lete baadaye lakini kwanza umbe wa munkari kwa sababu mungu kammakinisha katika ardhi kwa nini hauwache vile, vile tendo la mavazi nnii saidna umari mwisho wa uhai wake katibwa biji bisu hasa na kufa kataroho kajiwa na kijana anakuja kumbashiria umari heri amwambia abshiri ya omar wewe bana katika masahaba wakubwa wa mtume watu, katika watu waliotangulia kusilimu wewe umefanya mengi wewemengi wewe mengimengi mengi mengi mengi mengi, mengi. anamtajia kumpa bushra ili apate kipo katika njia nzuri eh? lakini baada ya kuondoka yule kijana omari kugeuza jicho amkuta yule kijana jikanzu la buruta gurutahuyo anakwenda anaambia niitieni akata roho omari niitieni kijana amwambia yabni afi Oye, mtoto wa kaka yangu yaani mtoto wa kaka yangu katika uislamu irfaa thaubak nyanyua nguo yako hiyo fainahu abqa itakufanya nguo yako hiyo kunyanyua izidi kudulu wa atka lirabbika na itakuwa ni uchamungu zaidi kwa kwakwwewe angalia sasa raisi mzima wa dola ya kiislamu kashughulishwa na vazi la mtu huyo ndiyo kiongozi ambaye tunamtakasisi lakini kiongozi ambaye hata mkewe anatembea uchi huyo aweza akakwambia wewe habari ya isbali wachiliwa mbali habari ya nikabu na hijabu hivi aweza akamwambia mwanamke wa kiislamu au kijana wewe mbona umevaa mashanga au vii hawezi kwa sababu nyumba yake kashindwa kuitengeneza kwa hiyo kiongozi wa kiislamu ni yule aliyemakinishwa akaamrisha mema na kukatazamau kiongozi rais wa nchi afa katika hali ya kuondoa ovu hili ambalo sisi twaliona nidogo yeye kaona asipolizuia basi itakuwa ndhima kubwa mbele ya mwenyezi mungu ndugu zangu aliyoyafanya omari ni mengi lau kama tutaorogesha mifano itakuwa tutakeshi katika nidhamu ya hisba tende nyingine omari ndiyo tendo ambalo leo wanayafanya matrafiki yote wameechukua kwenye uislamu omari apita njiani amkuta mtu kampandisha punda wake mizigo mpaka yule punda ataakuanguka tendo lile omari kaliona ni ovu anamwambia ammalta la mala umem- umempandishia ume mizigo mnyama wako huyu kipando hiki ja, kitu ambacho hakimudu tweremsha ondoa mizigo hiyo ndio kazi za matrafiki leo kwa hiyo utakuta uhislamu unakwenda kila kila wakati haya wanayofanya matrafiki njia wamesimama njiani kwamba bwana lori lako tena o tumachili litaaribu njia au abiria wamezidi mno bado likipinduka ilit tweremsha bana ni mambo ya uislamu haya msione ni uadui lakini tunaona kwamba hawa watu hawatimizi wajibu wao leo kipakiza abiria mabasi ya mombasa haya wallahi yajazwa mizigo lau gari likitereruka kidogo tu mwakata mashingo mundani kwa sheria ya trafiki ya tanzania siruhusa kubeba mizigo gari ambayo ni ya, ya kubebea wanadamu lakini watu tumegeuzwa kam makopa na, na mihogo na machumba yaani nyinyi mliokuwa ndani ya mabasi na ile ilemijizigo inaotoka mombasa nsawasawa ndio maana yake tumehalilishwa lakini ai anayoona hayo ayaruhusu kwa nini akiwa chochote wallahi nawambieni sheria ya tafii hairuhusu kama ikiwa mbasi la abiria basi kuna eneo maalumu linatakiwa liwekwe nla mizigo tena kwa kiwango chake ndio maana unakuta kwa sheria basi lazima liandikwe linabeba abiria wangapi na tani ngapi ili nini likipimwa kwenye mizani likiwa limezidi basi linaambiwa hili limekwenda nje ya sheria liseni zinatolewa kwa mujibu wa uzito wa magari haya ni mambo aliyafanya omar kwa hiyo ilikuwa waislamu waendelezi na waislamu wameshindwa wamekamata makafiri makafiri wanaishi kwa rushwa ndio hii balaa inatofika maeksidenti kila siku ukiangalia sababu ni hiyo kwamba gari limejaza mizigo kibaki <coughs> abiria kibaki likitereruka kidogo hamna pumzi watu wote watu, watu mfano mwingine ambao tunaupata ni sahaba khalifa wa waislamu sayidna uthman huyu zama zake naye alisimamisha hisba huyu ilikuwa wakati watu walipoanza jihadi kushamiri na kupata mapesa wakaanza kudharau mambo ya kupigana wakaanza kuingia kwenye lahya mambo ya kupumbazapumbaza ikawa watu wajifugia majibwa wote majumbani na wakawa wanafuga manjiwa nini kucheza na njiwa tu ampeperusha huyo basi saa moja nzima mbili kaa cheza na njiwa basi alitoka akaamrisha wachinjwe njiwa wote na majibwa yote yaulio waislamu si watu wa pumbaa kukaa kutu kazi kucheza cheza waislamu ni umma wa jihadi ni lazima ima wachape kazi au wafanye kama michezo ya kuweza kuwashujaisha sio ya upumbafu kama mmichezo ya kishujaa lakini hii yakuchezana menye jibwa ya nini akamparamia mtu hivi waislamu wako um wachezana majibwa na wanawake vile vile jibwa lamrukia huku na nini likamramba likamfanya kila kitu haya si mambo ya kiislamu vile vile alikuwa anakataza michezo michezo kama hii mabao haya yanaochezwa hu mabarazani yalikuwa yakiitwa narbi aliamrisha kila nyumba iliyokuwa na hii akawaonya waislamu ntakaposikia kwamba kuna nyumba ina mambo kama haya basi ntapeleka watu wendi wakachome moto huu ndio utawala ulikuwa wakiislamu kwa hiyo jamani mkisema twataka uislamu ina maana twataka watu watutawale ambao watafuata sera hizi atokee ni mkuu wa mkoa nde akachome mabao ya, ya dhumna yote yale makeramu yote mabaraza ya mirungi yote choma choma yote mavideo yanaonyesha ma, ma- utahuti mipira yote choma moto leo waislamu wameshughulishwa na weldi kapu kwanza kuangalia michezo hile ni haram. haramu uharamu hule unapatikana namna gani uharamu hule unapatikana kwamba nyinyi mwaangalia watu wanaotembea uchi katika viwanja uchi wa mwanamume ni baina ya kitovu na magoti ndio fikiri zetu mtuzaambiwa baina surra wa rukba mbona hayatekelezi katika matengo huyo huyo mwalimu ndio mbele wamkuta kwenye video wengine mabingwa wametuletea madishi sa ukifungua mji mzima wapata ni maovu juu ya maovu sasa pangekuwa na khalifa mwislamu akisikia barabara y nane kuna jambo hilo atuma kikosi cha hisba choma chome lembali huo ndio uislamu ambao mkijidai mwautaka ndio huo jama si uislamu wa kuingia misikitini mkatoka huu bado haujakamilika na mwenyezi mungu anasema udukhuluhu fi ssilmi kafa ingieni katika uislamu kikamilifu hivyo hivyo saidna ali rdillah anhu ilikuwa akitembea masokoni akiona wanawake wanachanganyikana na wanaume akiwakataza awaambia hamstahi nyinyi si watu ambao mna, mna ghera katika nywe zenu mna wivu mnakubalili wanawake kuchanganyika namna hii ndio maana utakuta kuna nchi nyingine kuna masoko ya kiislamu nchi za kiislamu masoko ya wanawake tu ukiingia mwanamme kuna kikosi cha hisba hicho mwanamme ukiingia tubakor watafuta nini kuna mabenki ya kiislamu ya wanawake nimeyaona mi mwenyewe leo humu ukiingia benki ukarani unayekumbana nayo wa kwanza mwanamke mititi imekaa mbele wyakuangalia haya utafanya hesabu sawasawa utapotelewa tu watu, watu wengi wanaokwenda mabenki wakirudi hesabu zimepungua si wanakuja kutaamake wamerudi majumbani wafanya hesabu ishilimu mia moja imepotea hesabu zinakwenda si ovi haya mambo namna hii katika nchi ya kiislamu hayapatikani haya, ndugu zangu saidna alii radhiallahu anhu alichoma ali kijiji kizima katika mji wa kufa ambacho kilikuwa kinahesabiwa nikijiji chenye kupika ulevi akaamrisha kikosi cha isba kwenda kuchoma kijiji kizima akawa anasema anasema uovu au jambo chafu yakulu badhuhu badha yanakulana yenyewe kwa wenyewe kama ilivyokuwa ulevi ni jambo chafu na moto nayo pia ni uovu kwa hiyo vinakulana vyenyewe kwa yenyewe kwa hiyo choma vikachoma kwa hiyo nchi ingelikuwa ya kiislamu leo kirikiri tungeichoma sijui heeni tungeichoma sijui tembobaa tungeshaichoma siku nyingi lakini hatuna hiyo dola ya kiislamu na tukiitaka kwamba twataka jambo la dini yetu wala hatuambii kwamba tutachanganya dini na siasa hawa ndio viongozi wetu waliotuonyesha mfano أقول قولي هذا وأستغفر الله لي ولكم ولسائر المسلمين والمسلمات وصلى الله على سيدنا محمد وعلى آل محمد والحمد لله رب العالمين