السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب إليه. نعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له. وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد. بوزان قت كيماني tunakutanika tena leo katika mfululizo wa mihadhara au madarasa mbalimbali ambayo makusudio yake ni kukumbushana wajibu wetu katika dini na kuamsha hima zetu katika dacwa na kuzidisha imani zetu kwa idhni ya allah subhana wa taala leo ndugu zangu katika imani tutazungumzia mada ambayo lengo lake ni ufafanuzi wa neno ibada kwa nini mada hii ni kutokana na hali ambayo tunayo waislamu leo kuwa kutofahamu dini yetu kumetufanya twende sambamba na maneno au itikadi za wasokoa waislamu kwa sababu wasokoa waislamu ndio wametawala hivi leo katika ulimwengu hasa vyombo vya habari magazeti maredio hiyo imekwenda waislamu wamekumbwa na balaa la kuchukuliwa na kila kinachosemwa na maadui mpaka yale ambayo yanahusiana na dini yetu pia imekuwa wao ndio walimu wa wetu neno ibada ni neno ambalo limepotoshwa na leo tutajifunza usahihi wake nasema limepotoshwa kwa sababu ukiangalia kule tulikotoka e, huwa mara nyingi mtu akiambiwa ni mwenye kuabudu basi huchukulia watu kwamba ni masala ya kwenda msikitini kuswali au kufunga au kutoa zaka au kuhiji basi mtu akiambiwa ni mtaabadi yani mwenye kuswali sana ndio maana ya neno hili kwa hivi sasa watu wanavyolichukulia lakini kumbe sivyo na asli ya upotovu huu umetokana na neno nna itikadi ya kinasara ambayo wameyachukulia mambo ya ibada na dini kuwa na, na, na mambo ya kidunia ni vitu viwili tofauti ndio kuna msemo ambao wameutolewa katika injili mpe la kaizari liliokuwa la kaizari na mpe la mungu liliokuwa la mungu kwa maana ya kwamba ni mambo mawili tofauti mambo ya kaizari mtawala wa kiroma aliokuwekwa palestina zama zile zama za nabii isa yeye ndio apewe mambo yanaohusiana na dunia kama kuchukua kodi na mambo mengine ama liokua la mungu apewe mungu kwa maana la swala ibada huu ni mtazamo kw hakika wanao waislamu wa, wa walio wengi wameubeba mtazamo huu bali ndio pale tunaposikia mtu akisema ima mwanasiasa usichanganye dini na siasa usichanganye mambo ya ibada na biashara usichanganye yoyote haya yanatokanannini nani u, ufahamu finyu kwa maana ya neno ibada na hili limepelekea kuleta athari mbaya katika maisha ya waislamu kwa sababu maana ya halisi ya ibada kama mislamu ataijua basi atamwabudu mungu kama vile ambavyo mwenyewe alivyotaka na kama vile maana ya ibada inavyotakikana neno ibada ndugu zangu katika wislam ni neno la kiarabu kuabudu tuasema ni kiswahili lakiasli yake inatokana neno abada yabudu ibadatan ameabudu kwa maana ametumika yabudu anatumika ibadatan ni utumishi na mtu ameitwa abdu kwa sababu ni mtumishi abdullahi ni mtumwa wa allah kwa kwahiyo ukiitwa abdullahi maanake ni mtumwa wa allah ndio maana hiyo neno a cibada kwa kilugha wanasema ni utumishi lakini likitumika katika maana ya kiistilahi ni kumtumikia allah subhanahu wataala na maana hii inaonekana pale mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala alipobainisha katika surat dhariyat aliposema wama khalaqtu ljinna walinsa illa liyacbudun hatukuumba majini na watu ila wapate kuniabudu kwa hiyo hii inaonyesha wazi kwamba hapa neno cibada ni maana pana tofauti na vile tunavyofikiria kwa sababu kama tutaifasiri aya hii kwa maana ya ibada kuswali itakuwa eti sisi lengo la kuumbwa kwetu sisi nkuswali swala tano ambazo kwa wingi kabisa kama tungekua taswali dakika kumi kila swala basi ingekua ni kumi mara tano itakua ni dakika ngapi dakika dakia hamsini iwe sisi tumeumbwa kwa ajili ya kuswali dakika hamsini tu basi maneno aesha hii haiwezi kuleta maana ie muda uliobakia katika masaya ishirini na nne iwe sisi twafanya yale ambayo hatukupewa hayakuwa ni sababu ya kuumbwa kwetu hii inaleta maana ambayo sio sahihi ndio maana wanachuoni katika kulifasiri neno ibada katika istilahi ya kisheria wanasema ni ismun jamicin lima yuhibuhu llah wayardaa min alaqwali walacmali aldhahira waalbatina ni jina lenye kukusanya kila analolipenda mwenyezi mungu na kuliridhia katika kauli zetu matendo yetu yaliyokuwa ya dhahiri na ya siri kila analolipenda mwenyezi mungu na, na kuliridhia basi litaitwa ni ibada kwa sababu tukilifanya sisi na kumridhia yeye ni kwamba yeye ndiye bwana wa kustahiki kuridhishwa na sisi ni watwana wake kwa hiyo tumetekeleza upana tuliokusudiwa kuutekeleza tumetekeleza utumishi wa kweli tuliokusudiwa tuutekeleze hivyo tunaambiwa sisi tumemwabudu allah subhanah wa taala kwa maana tumemfanyia jambo ambalo analiridhia na analipenda na ni jambo gani ambalo, ambalo mwenyezi mungu ameliridhia ni kila aliloliamrisha na kututaka sisi tulifanye kila alioliamrisha na kututaka sisi tulifanye basi hilo E, atakuwa ameliridhia na kila na akataka tusilifanye basi amekua hakuliridhia hiyo haliwezi kuitwa ni ibada ya mola ibada ya mwenyezi mungu itategemea wewe jinsi umempendekeza nani na umemridhisha nani kama ni sheitani utaambua sheitani kwa maana umemridhisha sheitani hapa tazungumzia kumridhisha allah ndio maana ya ibada halisi au sahihi ile ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala ametufundisha tuitekeleze na ametutaka kwa kupitia mtume wetu muhammad sl lla lw salam tumridhishe yeye allah subhanahu wataala ukweli ndugu zangu katika imani mitume wote waliokuja wamekuja hapa duniani kuwafundisha watu ibada ni yeti ambayo mungu anayapenda na kuyaridhia ndio pale allah subhanah wataala aliposema walaqad baathna fi kuli ummatina rasula anibudu llaha wjtanibu tauti hakika tumetuma katika kila umati mjumbe ili awafundishe watu ibada namna ya kumtumikia allah na wajiepushe na yule ambaye hastahiki kutumikiwa yani kwa hiyo kila mjumbe amekuja kutufundisha ni yepi anayopenda mwenyezi mungu na kuyaridhia tuyafuate na yapi ambayo hayapendi mwenyezi mungu na kuyaridhia tujiweke mbali naye tujiepushe na kumridhisha asiyekuwa allah aitahut ndio lengo la kuletwa mitume kwa hiyo ndio maana itakuwa mitume hawkuja kufundisha swala tu ndio maana utakuta uhai wa bwana mtume slawsaa wote unaonyesha jinsi mtume sllaw walivyotufundisha mambo mengi tu ambayo mwenyezi mungu anayaridhia liakiwemo mambo ya swala funga hi jana zake ambayo sisi twayaona eti ndiyo ibada haya ni sehemu tu bali wanachuoni wanaita ni, wa ni shaairi mambo ya wazi yaliyodhihiri ni alama za kuonyesha uislamu wa mtu kwa wwatu kujikusanya pamoja kaswali au swala ya mtu wanaita ni alama shaairi lakini ukweli ni kwamba eh, mitume wote akiweko mtume wetu muhamad sal llaal wa amewafundisha watu kila analolipenda mwenyezi mungu na kuliridhia mwenyezi mungu anamwambia mtume wake وَأَنزَيَ بإبراهيم نَبِيَ إِبْرَاهِيمَ نايمت نايمت مُحَمَّدَ إِنَّمَا نَبِيَ قُلْ اللي. إِنَّ صَلَاتِي وَنُسْكِي ومحيايا وَمَمَاتِي لِلَّهِ رَبِّ الْعَالَمِينَ لَا شَرِيكَ لَهُ إِنَّمَا نَبِيَ سيما أي محمد سيم أي نبي حقيقة صلايانه وهيوانك ووتن وتنتقاويشي maisha yangu kifo changu kiwe kwa ajili ya allah kwa ajili ya kumridhisha allah subhana wa taala ambaye ndiye mola wa viumbe wote na hana mshirika katika utumishi hakubali kutumikiwa mwingine pamoja na yeye kwa hiyo haya maneno ambayo wameambiwa mitume watufundishe na sisi na mtume wetu muhammad sal allah ali wa kafanya kuyatamka maneno haya ni sehemu pia ya mafunzo ya swala إليت ويزكوا جوا قم عبادة ثم الله أتكامول يا دول الفنديشة المتومة صلى الله عليه وسلم وجهية للذي فطر السماوات والأرض حنيفا مسلما إن صلاتي ونسكي ومحياي ومماتي لله رب العالمين إن يلكزوا صوانكوا قيولي nikiwa katika hali ya kwamba nimeukwepa kabisa ushirikina hisina mshirika sina mshirika hanifan muslima hakika sala yangu kuchinja kwangu uhai wangu na kifo changu kiwe kwa ajili ya allah kiwe kwa ajili ya kumridhisha allah ni yani uhai wangu wote iwe ni ibada ya kumtumikia allah peke yake ii au haya ndiyo mafunzo matukufu ambayo mtume wetu ha ametufundisha ila tu ndugu zangu napenda kuwatanabahisha kwa kwamba kupotoka kwa maana ya ibada msione ni leo watu wameshindwa kuelewa maana ya ibada hata na masahaba kwa sababu ya kukaa na manasara kule madina waliathirika katika kufa, kutofahamu maana ya neno ibada lakini mtume aliwakosoa kisa mashuhuri cha cha sahaba mtukufu saad bnrabi rabi pamoja na lmani si. wawili mtume alipofika madina alijenga urafiki baina ya muhajiri na na wa na waliohamia pamoja wale walionusuru ndugu ndugu zao kutoka ambao waliitwa anawaita mmoja mmoja njoo njoo fulani leo ni katika imani kwa hali mali njoo a njoo omar a na wewe ni ndugu katika imani msaidiane kwa katika misingi ya imani kwa hali na mali njoo fulani na fulani na kweli walionyesha dalili ya mapenzi ya hakika sababu kisa kingine kabla siaelezea kisa cha saadi mfano wa sahaba mtukufu abdurahman bni auf kajingiwa urafiki na sahaba mwingine ambaye ni memsahau kidogo jina lake lakini sahaba talha kama wakaambiwa nyinyi ndugu abdurahmani alipotoka maka akaja amefilisika kafilisiwa kanyanganywa mali zake na wa maka hana pitu oeae ha kwa hiyo ndugu yake akamwambia aliyejingiwa undugu angalia ndugu yangu mimi nna wake wanne njoonine fulani ya ya ya ya fatima ya fulani, ya fulani. chagua mke yoyote katika hawa unayempenda ntamtaliki akimaliza eda umuoyo umekuja una mke maskini una chochote halafu sikiliza mimi nna shamba langu nusu ya shamba chukua wewe mapenzi ya kweli aliyoyajenga mtume baina ya nani masahabu mapenzi ya imani muhajiri anamnusuru ndugu yake yakeansari anamnusuru ndugu yake aliyehama kutokana na madhila aliyoyapata kutoka kwa nani kwa makafiri yaani hii namna gani mtume alijenga udugu wa kweli jambo ambalo leo limetoweka zetu wanahama kutoka miji miji wanakuja kwenye yetu yetu hasa nchi tanzania wenyewe wa cha limetoekasia mkimekua nchawakimbizi wengine ni waislamu wenzetu kwa kwamfano waliotoka zairi wako waislam mewakuta kigoma wengi sana lakini huwezi kukuta nusra ile ya mapenzi aliyoyafundisha bwana mtume muhajiri atakuja pale kigoma ni mgeni tu atahesabiwa ni mgeni na hasa vile serikali zetu zijihizi zinavyombagua yule ambaye amehama mkimbizi hata neno mkimbizi mkimbizi kwa hatailieno ya kudhalilisha anakuwa hapati haki kabisa hata hawezi kupewa mke wala wala wala nini wala nini wala nini wako wengine hatuwezi kusema mia kwa mia lakini kuna baadhi ya watu wa wenye kuelewa mafunzo haya hii gani mtume alijenga upenzi baina ya masahaba sasa kisa cha huyu sadi bnurabii na selmani lfarsi siku moja alikwenda kumtembelea selmani ndugu yake sad akamkuta sadi siku hiyo kafunga saumu yeye sadi akafanya ikramu kwa mgeni akamtengenezea chakula kawambia njoo ule elman kuanza kule namwona mwenzie kimia mwangalie vipi she Ah, mi nimefunga wallahi sili mpaka tule pamoja ishajua huyu bwana akafunga saumu ya sunna anaonekana kana kwamba ni mtu mutashadidi katika siamu na wakati huo kabla kuingia, ya, ya kumbusha, kisahiki, manzo, kuingia sija- sijawakumbusha kisa hiki mwanzo huyu selimani alipoingia nyumbani kwa sadi akamkuta sadi mke wa sadi kakaa katika hali ya kwamba ni mnyonge mavazi yake nikana kwamba ni mtu aliyetupwa kama vile mtumishi wa hoteli kama hivi hana dalili yoyote ya kujipamba wala nini akamuuliza selimani je una nini asema ah, nifanyeje nisijieke hivi wakati ndugu yako kanitupa hana habari na mimi kumbe saadi kajenga itikadi kwamba kushughulishwa na mke au kumfanya mke apendeze ni katika mambo ya dunia yatampotosha katika ibada alikuwa ni mtashaddidi mno katika ibada hakuelewa maana ya ibada a kumtunza mkewe na kukaa naye na kustarehe hiyo Kwa kana kwamba ni mtu ndugu tu naye hana starehe naye hana habari naye nae yule mwanamke kajieka kinyonge kama vile kwetu mtu mwanamke kavaa tu kilicho nani hana nguo ya kubadilisha wala hana haja ya kubadilisha kwa sababu mme hamahitaji unaona kwa hiyo suleiman selman lfarisi kagundua hili alichofanya baada, ali. baada ya kukaribishwa chakula akakataa kula huyu saad akaambia wallahi sili mpaka nayo ule kambidi a aya kufika usiku baada ya kula chakula cha usiku hawakukaa muda sadi amwambia selmani sel sel sel sel sel waanze kuswali mapemaso qiamu leili mona wakati sunna mtu kulala kupumzika kilili chake mtume sal llah aliwa salam wanasema waina lijasadika aleika haqi maneno alioyasema haya mtume baada ya sadi eti kuambiwa na selmani hakuamini yale maneno selmani kawambia wa inna liahlika aleika hai meo nay ana haki watoto wako wana haki kli chako ki kina haki hai inatnzishwa yea nfa aasa asubuhi alfajiri waeenda kuswali na mtume kashtaki maneno ya kwamba aneno a nafanya ibada mwenzangu aaaiaaa hivyo hivyo masahaba wengine watatu waliomwendea bwana mtume sal lalwasalam kufika wakamkuta hayupo wakawakuta wakeze mtume sala llah ali wa wakashtakia au wakataka kuuliza juu ya habari za ibada ya bwana mtume mtume anavyofanya ibada anafanya vipi wanawake wale wa mtume hawako kasri wakawaeleza wale masahaba watatu mtume anafanya hivi hivi hivi hivi hivi eti wao wakaona kwamba ayafanyaye wa wa mtume ni mambo madogo sana vipi mtume kafanya kitu kidogo namna hii na mwenyezi mungu anamwambia amemsamehe ame madhambi yake yaliyopita na aja ya. sisi kwanzia leo tutafanya zaidi kwa hiyo kila mmoja akachukua azma kufanya ziada mmoja akasaa mi moja ataunganisha ramadhani na siku nyingine maisha paka af aya mwingine asema mimi kuanzia leo bwana sitooa mwanamke kabisa na wake watamisumbua mwingine asema mimi nitasimama usiku milele kuswali swala za usiku ili mradi maneno haya akawashangaza wale wakeze mtume wakamsubiri mtume sala llahu al wa salam aje kuwaambiawaje kumweleza kwa hiyo wakaja kumweleza mtume sala llaalwa salam mtume alighadhibika sana katka siku wameghadhibika hii mmojawapo amekadhibika alichofanya mtume ni kueleza haki kwa hiyo akaenda msikitini akawaita masahaba akawaambia mabalu akwamu yakuluna kadha wa kadha iweje baadhi ya watu wanasema hivi na hivi jama mimi nawaambieni jamani ana atkakum lillahi wa akhshakum bihi mimi ni mchamungu zaidi kwenu nyinyi na ninamwogopa mungu, mungu zaidi kuliko nyinyi sasa mtume mbidi aeleze hakika yake kwamba mimi mbele yenu nyinyi waislamu mimi ndiye mwenye kumchamola zaidi kuliko nyinyi mimi ninamwogopa zaidi kuliko nyinyi lakini mimi nasumu sumu wa afor nafunga baadhi ya siku funga za sunna na siku nyingine naacha kufunga waatazawaju lnisa na nnaoa na nnasimama baadhi ya usiku na lala kisha akawaambia faman raghiba an sunnati falaisa minni yeyote atakayekwenda kinyume na mtindo wangu huu wa ibada basi sio katika mini kwa hiyo hapa mtume sali llahu alih wa anaelezea maana ya ibada kwa upana tofauti na wale walivyoelewa kwamba mtu kujishughulisha mfano kuoa ni sehemu ya kumshughulisha mwanadamu katika ibada i wakati kumbe ibada katika jumla ya ibada ni mtu kumwingilia mkewe katika uislamu pia ni ibada kwa maana ile iletuliosema ibada kwa sababu kumwingilia mkewe mtu katika, katika matendo ya ndoa ni katika mambo aliyoyaridhia wenyezngu mtume mas me sallalaa wabashiruhunna waingilieni kwa hiyo ni amri hiyo na pia ina mtindo wake wakati ukimwingilia mwanamke mtume sala llah al wa anatufundisha dua bismllahi allahuma janibu shaiana wjannibu shaitana mara zatana ina mtindo wake bali mtume kaelezea mitindo ya kufanya hilo tendo lenyewe pia hapa kwa kwa upana upana haya zaidi ni kwamba kustarehe na mkeo ni ibada ndio pale mtume alipokuwa akitaja aina za sadaka akataja mlolongo wa sadaka ambazo zinatakiwa mwislamu hatoto mwisho kmfano akasema wa, wa, wa, wa antalka akhaka biwajhi talkin katika jumla ya sadaka ni kukutana na ndugu yako kwa uso mkunjufu wa furaha ni sadaka hii kueleza maana pana ya ibada ya sadaka wengine wafikiri sadaka ni mali tu huonana na ndugu yako nausu wabashasha wa furaha pia n sadaka katika mazungumzo sal llah al wasalam vile vile an yadhaa ahadukum anasema mtume sala llah ali mtu kumwendea mkewe nayo pia n sadaka eti hili nikawashangaza kwa sababu ya ule ufinyi wa maana ya ibada ya sadaka hivi mmoja wetu amwage mbegu zake katika utupu yani wa mwanamke halafu apate ujira yaani ni ibada ya kumpa ujira mtume salllaalwa sallam akaambia naam atapata ujira kwani mwaonaje mtu akamwaga mbegu zake katika utupu wa haramu si atapata dhambi basi akipata dhambi basi huku atapata sababu kwa hiyo hii ikawa ni maana ana ya ibada aliyofundisha bwana mtume sal llah ali wa kwa pale aliposema namimi nami nnaoa wanawake na nnastarehe nao kwa hiyo hii maana finyu ya ibada si kama eti ni waislamu waleo waislamu wa mwanzo kwa kule kukaa na mayahudi manasara manake manasara ibada zao wao ni kuikataa dunia na kwenda kujificha kwenye mapori makori wanaita uzauyani kwenda kukaa kuabudu tu kwa maana ya kuswali na mtu dunia haitaki hata kuoga wala nini kazi hana ndio pale yale tulioasema umar mkhatabi kawakutawatu wamekaa msikitini wanasema wanamcha mola kwa kufanya ibada ya kuomba na kumdhukuru mola hawataki kazi mtume nani umar alipofika msikitini akaambia wallahi niambieni nani anawapa riziki nani anawaleteni rizki natawakal ala llahi akawambia wallahi kama amnambii mimi ntawapiga mabakoro ikabidi kila mmoja aseme ukweli mi naletewa na mjumba naletea na shangazi akawambia ukhuruju tukeni mata tamtiru aldhahaba walfidda min assama tangulini mbingu ikanyeshesha dhahabu na fida si katika dini na ibada kuwa si tukae nani hii kutoka mbinguni lazima kwa hiyo kule kutoka nako pia kutafuta iki ni ibada kwa sababu mtume sal la lwasala wa amemwombea dua na kumbusu mtu ambaye amemkamata akakuta mkono wake ni wakazi akambusu akamwombea dua baraka kwamba tendo la kufanya kazi ni sehemu ya ibada kwa sababu mwenyezi mungu analiridhia mtume wetu naye pia badaye na vile ndugu zangu katika imani katika jumla ya maana ya ibada yni maana pana ni kuishi mfano na wake zetu kwa wema mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anasema waashiruhunna bilmacrufi ni amri hiyo kwa hiyo ni jambo mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala baada ya kutuambia tu owe wanawake fankihu ma taba lakum min alnisa mathna wathulatha warubaa kisha akatuambia waashiruhunna bilmarufi ishini nao kwa wema kwa hiyo kuishi na wake zetu kwa wema ni sehemu ya ibada tukifanya tutapata thawabu vile vile katika jumla ya maana ya ibada ndugu zangu katika imani ni sisi kupigana jihadi fi sabili sabilillah kwa maana pana ya jihadi jihadi ni kunyanyua jina la mwenyezi mungu kuinyanyua dini iwe juu kwa hiyo kila atakachofanya mtu juhudi yake katika kuimarisha dini ya mwenyezi mungu ni ibada na katika jumla ya maana ya jihadi ni kitalu kama hapana budi kupigana hasa na makafiri na maadui wa mwenyezi mungu subhana wa taala kwa ajili ya kurufaisha jina la mwenyezi mungu kwa ajili ya kurufaisha dini ya mwenyezi mungu basi itakuwa wewe huko katika ibada na ni katika ibada ambazo zina hababu nyingi sana ndugu zangu ni vema tujue mchanganuo wa ibada kwa mujibu wa sheria ya kiislam kuna ibadat ambazo wanachuoni wanaita ni ibadat ma mahdha au waqifiya nili maana ya ibadat ma mahdha ni zile ibada ambazo mtume wetu muhammad sali llahu alihi wa ametuwekea mtindo wa kuzifanya kuzi, hizi inaitwa zinahitwa ibadatumahdha wakifiya yani ni ibada ambazo huzitekeleza kwake hatuna uhuru ni lazima tutekeleze kama alivyotekeleza bwana mtume hatukupewa wasaa wa kutia akili yetu fikra zetu au nini mtindo kwa maana ya namna ya kufanya hiyo ibada mahala pa kufanya hiyo ibada wakati wa kufanya hiyo ibada na kaifia ndio hiyo namna kwa hiyo mambo matatu ya msingi katika ibada hizi zinaitwa madha waifia ni kwamba tuatakiwa tusimame pale aliposimama mwekasheria mungu na mtume wetu kwa hiyo mtume anatuambia saluu kama raitumuni usali hii ni ibada inaambiwa ni ibada katika ibadat mahdha waifia namnagani nikwamba si ruhusa sisi kuswali tunavyotaka sisi saa tunayotaka sisi mahala tunapotaka sisi aba kuhusu swala mahala popote tunaambua tuswali ila maeneo baadhi ya maeneo mfano kwenye vyoo mahala penge najisi pia katika mahala ambapo tmtume katufundisha namna yaufa ama kwa upande wa mtindo ni lazima tuswali kwa kaifia yaliyoswali bwana mtume mfano jinsi alivyokuwa akiswali swala za faradhi alikuwa akiswali namna gani akisimama akileta takbira akifunga mikono akileta suratu lfatha akileta sura nyingine akienda rukuu akienda sida akirudi tena imeona mpaka akakamilisha kwenye tashahudi mwisho siruhusa mtu kuswali anavyotaka yeye vile upande wa wakati tume ametufundisha sal llah l nyakati za swala mfano swala za faradhi swala ya subuhi swaliwakatigani ya dhuhuri alasiri magharibi naisha huruhusiwi mtume mwanadamu yeyote mwislamu kuswali sana yotaka yeye kinyume cha hizi nyakati ambazo ametufundisha bwana mtume hivo hivyo ibada nyingine mfano katika ibadati waqifia ni ibada ya hija mtume sala llahl salam wanatuambia hudhu wa anni manasikakum chukueni kutoka kwangu mimi mtindo wa ibada ya hija kwa hiyo tuangalia mtume amitufundisha vipi ibada ya hija inatakiwa ifanywe maka kwa hiyo mtu akienda madina asema anakwenda kufanya hija si s malasipahija ndio ndugu zetu wengi n waislamu wanafikiri kwenda madina ni sehemu ya ibada ya hija mara nyingine mtu kadhikika ana wakati wa kwenda na hijeka, makka, na watu wengine walishawahi kwenda basi ataka lazima ende akiira ama bada ae waaume salalwsalam badanafanyia akat aaa fanaen aaafana aafa ma ndio maeneo ya kufanya ibada ya hija isitoshe ibada inatakiwa ifanye miezi maalumu ashhuri malumati miezi mi, iliyotangazwa enye kujulikana inajulikana hii miezi ya ibada ya hija mtu hawezi kwenda mwezi wa ramadhani ikasema maka nafanya hija ha? haruhusiwi asababu mtume kishaweka muda wake kupitia kwa quran na suna yake halafu vilevile ulemtindo wenyewe kufanya ibada lazima mtu apite kwenye mikati kwenye mipaka iliyorusiwa iliyowekwa kwa mujibu wa sehemu na upande ulaotoka watu, wa watu wa tanzania waingie wa kwenye mikati gani watu wa iraki wapite wa mnanii gani waatoka wa misri yote imeshawekwa tayari maeneo hayo kwa hiyo mtu akigeuza mtindo huu wa ibada anakuwa amefanya jambo kinyume na ibada kinyume cha kumridhisha mwenyezi mungu subhanahu wataala vile ibada like nyingine <Kwayo-tahawad> kama ibada ya kutawadha kutawadha ni ibada mtume sala lah ali wa salam anasema mantawadaa nahwa wudui hadha falahu kadha mwenye kutawadha mfano wa udhu wangu huu basi atakuwa amekamilisha ibada ya udhu wake hiyo kutawadha nkupi ni kule alipotufundisha bwana mtume kwamba mtu utaosha vijanja viidi vya mikono utatia maji mdomo nnakua utaosha uso utaosha mikono hivyo hivo utakwenda mpaka kukamilisha miguuni mtindo huu huwezi kuufanya unavotaka wee ukasaa mi naona bwana bora leo nisianze na mdomo napua nianze miguuni bado utakuwa hujatekeleza ibada na wale ibada yako haikubalika kwa nini kwa sababu hizi ni katika ibada ambazo sharia imeweka mipaka lazima twende kwa mujibu wa nini vile ambavyo mtume wetu muhammadi sali allahu ali wa ametupangia hivyo hivyo mfano mwingine ibada ya zaka zaka kuna watu maalumu wanaowajibika kutoa si kila mtu ni wale walioumiliki nisabu kiwango maalumu cha mali yaliyokuwa nayo mtu kama ni wanyama au kama ni mali pesa kuna kiwango maalum si kila watu tajiri watu wenye kumiliki kadha katika mali basi hawa wanahesabiwa matajiri watakiwa watoe kiasi kada cha mali mwenye kumiliki wanyama kiasi kadhaa atatakiwa atoe kiasi kadhaa hiyo mtu katika aka hawezi kusema afana nakutakayee ama sadaka katika zile ibada ambazo sio madha mtu anaweza akatoa wote sadakaihochot lakini aka ni katika ibada imeekewa mtindo maalumu wanaotoa ni watu maalumu wanaopewa pia ni watu maalumu waliowekwa katika sheria ya kiislamu vile vile katika ibada nyingine ndugu zangu ni ibada ya kula chakula pia ni ibada watu wengine hawajui na mtu anaweza ni ibada kwa sababu hakutia nia ya kumwabudu allah takua ukila we lakini wakati gani utahesabiwa umefanya ibada na umemwabudu mola unatopata thawabu katika kula ni wewe kufuata zile taratibu za ibada kwamba kwanza una unakula kwa ajili ya allah ndio pale mtume akatufundisha tukia kwa hiyo huyu tayari kashakuwa tofauti na mnyama au na mwanadamu aliejifaanisha na mnyama kwa sababu anaejifaanisha na mnyama kwamba lengo lake kujaza tumbo tu akatembea aini huy bismllah anakula kwa ajili ya allah apate nguvu za kumtumikia nani allah subhanahu wataala vilevile mtume salllalwsalam katufundisha mtindo wa ibada ya caula fano waa abiain a uwa mkonowako wa kul kulia na kula kile chakula kinachokufuatia wewe kwa kwa kula kula nako ni ibada ibada ukiacha mtindo huu mfano ukala na mkono wa kushoto bwana mtume na utakuwa umefanya kitendo ambacho mwenyezi mungu wenyezinu kwa hiyo sio ibada bali utakuwa umemwabudu shia wa sabau gani mtume salavara, thalam, kuleni kwa mkono wa kulia akasema fa inna la mono a i hali kwa mkono wa kulia kwa hiyo utakuwa umefanana na na, na na mwenyezi mungu ametukataza na mtume <coughs> usijifananishe mambo yetu na nani na hia vile vile katika mambo ambayo tungepaswa kuyajua juu ya ibada kuna ibada nyingine ambazo tumeachiwa uhuru wa kuzifanya ule mtindo wake eh, umeachiwa sisi wenyewe pamoja na kwamba kuna mipaka iliyowekwa kwa mfano ibada ya kushauriana shura mwenyezi mungu anatuambia washawiruhum fi lamri mtume anaambiwa washauri hawa katika majambo alafu katika sifa ya waumini mungu asema wa waamruhum shura bainahum na jambo lao ni kushauriana baina yao kwa hiyo shura mwenyezi mungu anapenda waislamu wakikaa katika mambo yao washauriana lakini mwenyezi mungu kashatuwekea na mtume mipaka ya kushauriana huwezi kukaa na mwenzio mkashauriana juu ya jambo ambalo mwenyezi mungu kishalipitisha jamani tushaurianeni hivi sasa juu ya masala ya hijabu kwa hii hali iliyotokea amerika hivi sasa mwaonaje tulete wazo la watoto wetu wa kike wasivae hijabu ili kujistiri hakuna shura hiyo kabisa au mwaonaje mmekaa mwizi siku hizi bwana kumkata mkono ni matatizo bora tumuue kabisa hakuna shauri hilo na nndio haya mambo wameshauriana watu wakwetu kule kwamba mwizi skilizi akiiba pibwatairi akauliwa si shura hii hakuna shura samkulihi katika uislamu lakini shura inabaki kuwa ni huru mfano katika kuchagua viongozi mtume sal llaaliwa sallam alipokuwa anakata dunia anafariki hakusema mimi nkiondoka fulani awe mtawala kwa nini katika kutufundisha njia ya kuchagua kiongozi yule tunayempenda mwenye sifa anazostahiki kwa mapenzi yetu ambayo watu wakileo wanaita demokra mm-hmm. ha, sisi hatuiti demokra nasema ni shura ndio mm-hmm. pale abu bakar alichaguliwa kwa njia ya kushauriana tofauti sisi ahlusunna waljamaa na mashia mashia wasema abu bakar naenzia wamepora madaraka ya ali ilikuwa asli ya madaraka ni alii mtume kamchagua alii hawa jamaa wakamuonea hasada wakamnyang'anya madaraka kwa hiyo ni jambo ambalo sila wao wanaona kwamba ni jambo ambalo mshi wanaona kwamba ni jambo la dhulma sisi tunasema hapana sio dhulma ni sehemu ya mafundisho ya mtume wetu muhamad slasala katutaka sisi tushauriane juu ya masala ya kuchagua viongozi hivyo hivyo tukikaa pamoja msikitini tutakuchagua imamu tutashauriana katika mipaka ya kidini juu ya imamu tumchague mwenye sifa mfano mtume salllasalamwanasema falyaummukum arakum bikitabillah na waongozeni yule ambaye anajua zaidi kitabu cha mwenyezi mungu kwa hiyo hamwezi kukaa shura mkasea bwana si imamu wetu nani tumchague mzee mzeasani kwanini ndie mwasisi wa mskiti apa hatuna ne, nani kiegezo hichoo <laughs> no, no ndio miskiti yakwetu vibulani watu wa siku zote kwa nini kwa sababu hachaguliwi mtu mwenye sifa ya uongozi wa ibada achaguliwa mtu kwa sababu ndio mzee wa mtaani ambayotena busara sijui ndio wasisi wa msikiti sijui nini kwa hiyo mtu siku zote atasababisha suratlfat hawezi kuisoma na hataki kutoa madaraka kwa nini shura haikufuata misingi sahihi ya kiislam kwa hiyo kushauriana kupo lahii kuna mipaka yake lakini hizi ni katika ibada ambazo tumeachiwa uhuru kiasi fulani waislamu tuzitekeleze ilevile tunaona ndugu zangu katika imani mtume wetu muhama lawsaa ndiye mwalimu wetu mkuu wa ibada hivyo basi sisi tumetakiwa kwa ujumla tumfuate bwana mtume kama kweli tunampenda allah subhanwtaala wa kwa kila alichokuja nacho mwenyezi mungu mwenyezimunguanatuambia anamwambia mtume wake kul inkuntum tuhibuna llaha fattabiuni yuhbibukum llah sema kama mnampenda mwenyezi mungu basi nifuateni mimi ndio mungu atawapendeni kwa hiyo ibada zote lazima zile zinakwenda nyuma ya bwana mtume vile alivyofanya bwana mtume ndivyo ambavyo sisi tunatakiwa tumfuate halafu pia mwenyezi mungu akatubainishia kwamba huyu ndio kiegezo kwetu sisi anasema allah subhanah wa taala lakad kana lakum fi rasuli llahi uswatun hasana amekuwa mtume wa mwenyezi mungu kwenu nyinyi ni ruwaza njema ni mfano mzuri wa kuigwa kwa hiyo sisi katika ibada zetu zote tumwangalie bwana mtume mpaka ibada ya mavazi haia zetu namna tunavyotakiwa tujieke mtume katuamrisha mfano katika jumla ya ibada tuweke ndevu tuweke ndevu تنضع عبادة عندما صلى الله عليه وسلم فليحذر الذين يخالفون عن أمره أن تصيبهم فتنة أو يصيبهم عذاب أليم و والي أنبوا ونخالف أمره wasiji wakafikwa na fitna au wakafikwa na adhabu wenye kuumiza waislamu leo wanaacha kuweka ndevu wanawaiga manasara mayahudi ukimwambia mtu wakambia hii si suna tu wewajua maana ya suna ni hii si suna tu n yani, huu si mwenendo wa mtume tu sasa haya mwenendo wa mtume kwa nini kwanini auwache snawasema ni mfuasi wa bwana mtume au wengine wanaleta maana ile ya kisephii kwamba suna ni jambo ambalo ukilifanya utapata thawabu kiacha kulifanya upati dhambi hawaelewi suna ya ndevu sio suna hii ya kwamba ukilifanya utapata sababu sikolifanya utapata dhambi ni u wajibu ni wajibu kutekeleza kwa sababu wanachuoni wanasema kuna amri ndani yake na maadamu kuna amrii basi ni lazima tutekelezi kama tutekelezi basi utapata dhambi na kama ikiwa ni suna ya ukifanya utapata thawabu ukiacha hupati dhambi lazima kuwe na dalili ya kuiondoa hii suna hii kwamba hii ni msira lazima mnyezimungu subhanah wa taala ametuamrisha sisi tukipeana madeni tuandikiane ni agizo yayuha ladhina amanu idha tadayantum bidainin ila ajalin musamma faktubuhu amri hiyo enyi mlioamini mkipeana madeni kwa muda maalum mliowekeana basi andikianeni lakini mi je mimi nikichukua deni kwa ndugu yangu abdallah waliya wafulan lazima niandike kama si mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala kumbainishia kimatendo mtume wake kwamba anaweza akachukua aka deni kwa mtu au akampa mtu deni bila kuandikiana tungesema kwamba kupeana madeni ilikuwa lazima matuandk lakini limeondoka kwenye wajibu limebaki ni suna kwa nini kuna dalili wanachua, unasema, kuna arina dalili nyingine inaonyesha kwamba mtu anaweza akapeana mtu deni bila kuandikiana lakini lioka bora kuandikiana kwa hiyo kuwe na dalili wanasema sharti la kuwa jambo limetoka kwenye wajibu likawa sio wajibu ni una tu kama vosema watu wanaonya ndevu lazima kuwe na dalili nyingine itakaunga mkono madai sasa wanasema kwenye aa ya ndevu hakuna dalili inayotoa kwenye wajibu kwenye andevo, kwa hiyo ueka ndevu kwa mwanamme ni wajibu na ni ibada ambayo lazima itekelez usikufanya utapata dhambi vile vile katika jumla ya mambo ambayo tunatakiwa tuyajue kwa ujumla mafundisho ya ibada ndugu zangu yasaamlika yaani mtu tena baada ya kuja kwa bwana mtume hawezi kuuzua mtindo wowote wa ibada katika dini ya mwenyezi mwenyezimungu sababu dini imesha kamilika nani aya mwenyezimungu subhana wataala anasema alyauma akmaltu lakum dinakum wa atmamtu alaikum nemati waradhitu lakum lislama dina leo nimekamilisha dini yenu na haya maneno kaletewa mtume katika hija yake ya mwisho ambayo aliagana na waislamu baada ya kutoka maka kurudi madina hakuishi ila siku thamanini tu kwa hiyo ni katika aya za mwisho kushuka za, za kuagana kumbainishia mtume na waislamu kwamba leo tayari makunduhisho ya dini yameshakamilika lyauma akmaltu lakum dinakum waatmamtu alaikum necmati na nimewatumizia necma yangu waraditu lakum lislama dina nanimewaridhia dini yenu kuwa ya kiislamu ndio dini sahihi dini ya kweli nimeshawaridhia hivo kwa hiyo ndio pale mtume aliposimama akawambia jamani je yes, sijawafikishia hiyo dini ndiyo ya rasul llah mekufikishia kwa hiyo basi nawaagizisheni kila aliyehudhuria kuishi na mimi amfikishie yule ambaye hajaishi na mimi ikawa tena mafunzo ya bwana mtume yamekamilika na mtume sal llah lih wa katika uhai wake akawaadharisha watu kwamba wasije wakaongeza ongeza vitu katika dini ni hadithi nyingi iyakum wamuhdathati lumuri faina kula muhdathatin bidca ulewenu na kuongeza mambo katika dini kwani kila linaloongezwa ni uzushi na kila uzushi utaingia motoni man ahdatha fi amrina hadha ma laisa minhu fahuwa radi yoyote mwenye kuzua jambo katika jambo letu hili la dini ataliongeza basi kwa hiyo dini imekamilika mafunzo ya ibada yote yamekamilika si ruhusa kwa hali yoyote mtu kuongeza mafunzo katika dini kwa madai kwamba ah, haya mambo yamepitwa na wakati kwa hiyo tufanye renovation tufanye mabadiliko kidogo Manate haya yamepitwa na wakati idogo t aeno mbauislamu wapitwa na wakati kana kwamba mungu hajui hali za watu watakaokuja baadaye watakuwa vipi hapana qurani ni suluhisho la mwisho suna ya bwana mtume ndio suluhisho la mwisho ni dini iliyofuta mafunzo yote yaliyotangulia qurani imefuta mafunzo yote yaliyotangulia yale yalio ya katika mafunzo yaliyopita yamethibitishwa ndani ya uran waiyo qurani ni muhaimin. inatawala لأني تقريباً ما كنزويا على كُلّ كتكا ما أمبايو أقول قولي هذا وبالله التوفيق وصلى الله على سيدنا محمد والحمد لله رب العالمين ataaini kuusu hakika aadi nkadi akamba ilenaa ya hakika nakana suzake za na kama wa iunakosinda abuzi n kam mtotoakikensiavi akdiodi aapada mtoto wa lakini mpaka sasa tamcanganiialoum Taibu, nini maana ya aqiqa kule kwetu aita hakika hakuna hakika ni aqa ya uku aqiqatan aka ni kuchinja lakini ni neno la kiarabu limetumika kisheria kwa maana ni kichinjo anachochinjiwa mtoto mdogo ambaye amezaliwa naye anachinjiwa siku ya saba kama alivyothibiti baadhi ya hadithi za mtume sahihi kwamba al alaslu achinjiwe siku ya saba na utaratibu wake nikama ifuataza kama, kama umebahatika kupata mtoto wa kiume basi uchinje mbuzi wawili na kama umebahatika kupata mtoto wa kike basi uchinje mbuzi mmoja wala usiulize kwa kwanini haa wawili kwanini mmoja <glesen> aya mshasema lidhakari mithhadi alunfayaini eh? mwanamme anakuwa na ziada kuliko wanawake ana hadhi zaidi kuliko wanawake wawili kwahiyo ni fadhula ya mwenyezi mungu kwa wanaume na pia wala si fadhula kwetu kwa upande mwingine ni hasara lakini hatuiti hasara kwa sababu ni ibada <laughs> <No>, naona <laughs> ni hasa kwa sababu ukipata mwana wa kiume wewe wafurahi lakini basi kuna adhabu nyingine ya kuchinja hatuiti adhabu sababu ni, ni unatoa zaidi kuliko kupata mtoto wa kike kwa hiyo ile furaha yako mwenyezi mungu na mtume ameona sasa aitumie fursa yako hii ya furaha ili kutoa kwa hiyo mtoto wa kiume anachinjiwa mbuzi wawili na mtoto wa kike anachinjiwa mbuzi mmoja na katika suna ya ugavi wa wanyama hawa ni mbuzi wale wanagaiwa sehemu tatu sehemu ya kwanza utakula wewe na wana Se... e, katika kuchinja unasema bismillahi allahuma hadha kwa mfano binki yako umempa jina gani a bismllah allahumma hadha lisalwa non yaani kwa jina la mwenyezi mwenyezimungu ewe mungu huyu mnyama anamchinja kwa ajili ya hakika ya salwa ndio maana yake ethibiti atia uaa na wanatnhalafu katika kugawa ndio hiyo nasema unagawa sehemu tatu ya huyo mnyama kama ikiwa ni wawili au mmoja unapanga mafungu matatu ma kwa njia ya mizani au kwa sehemu tatu sehemu ya kwanza utaivoi wewe utakula ewena wana sehemu ya pili wape majirani na marafiki sehemu ya tatu wape mafakiri ambao hawana wezo basi hapana ziada hapa katika masala ya kik ila tu labda kwa faida ni kwamba katika siku ya saba katika mambo yanayofanywa ni yakoatari ni wewe kumnywa mtoto nywele ambalo watu wengi huwa hawapendi hata tukizaa watoto wakike tambmwanawakike anywelewe anyweleweamna dini ya mtume aliyofundisha unanywa nywele halafu zile nywele unazipeleka kwa sonara unazipima ule uzito utakaopatikana wa zile nywele utatoa mfano wake dhahabu thamani ya dhahabu kwa mfano umepata nywele gramu moja gramu moja ya dhahabu kwetu sisi shilingi elfu kmi mfano takriban kwa hio hutoe shilingi elfu kmi hizo zitakuwa nywele nyingi i takriban mtoto mchanga ninakuwa ni nusu hata gramu mfano utatua alfu tano wengine wanaezawkatoa alfu tatu tategemea nywele za yule mtoto hiyo ni sunna imethibiti watu maskini hio naoa watuambaomafakiri alafu vilevile katika sunna ambayo alifanya bwana mtume siku ya saba na masababa wakawapeleka watoto wao kwa mtume wawafanyie wanaita tahnik tahnik ni tende hii unaitafuna wee baba kwa sababu tume hatunaye watu wakienda kwa mtume alikua wanaomba baraka dua ya mtume inakubaliwa lakini aiisisi wazazi tuombe dua tuombe du uombe lakini sasa katika jumla ni tahniki unachukua tende moja unaitafuna mpaka unapata ute wake halafu unaitia kwenye kidole chako cha shahada ule ute unamtia kwenye mafizi yake si mnanielewa mafizi Eh? basi tnaaambaamba ni una hi apa hamna maelezo lakini madaktari wanaeleza hii faida yake lakini fanyeni hivi hivi kwa sababu ina na madaktari wanaeleza hasa ni chakula kina madini ifaida eh? uchangamfu mtoto teme au ile kunywa nywele sinachangamsha madaktari sio mtume nanywele inaanza kuchangamsha seli za kichwa za kufanya ni ubongo wake uchangamke nywele kuota haraka wanasema hivi lakini sisi hatuna wajibu wa kutafuta kwa undani zaidi ya kwamba alichofanya bwana mtume sisi tutakifanya itakuwa tutapata thawabu kwa yale ambayo ametufundisha si zaidi ya hapo hakuna maulidi hakuna kusoma mlango wa nini wala nini siku sku wala hakuna lazima wakukusanya watu wengine wanafikiri lazima ukusanye wa watu hizi ni katika ibada huru kama utawakusanya watu wapikie ubwabwa na nyama mlango wa ziada na san lakini ukukalifishwa wewe lazima upike wali kubwa la mwisho utakalokalifishwa niwee kuchinja mnyama tena kwa a wako umeweza siku ya saba ema umeshindwa siku ya kumi na nne umeshindwa siku ishirina moja baada ya hapo basi ulazimiki tena la yukalifu llahu nafsa ilas <tutu> mm. mm -hmm. kama ikiwa ulikuwa hujui waweza fanya kama kwa maana vile unafanya kadha lakini kama ulikuwa Laki jua umeacha ume ume kufanya basi usifanye te omba um, samaa moda wako mm. <tutu> katika zunumzia ibada ukafik asmiswmaiasa kalzutueleza ibada kwenye vipi sias mhivi sasa katia ulimwengu ulio sisiaisla aa aanengine atakwambiakupiga kua a kdoaiai ngineislam atatonea ningependa kidogo unifahamishe upande wa siasa wa kiislam tofayae natfayae kulinganana ulimwengu mimi nataka nkumbushe kwamba ukitokea mizozo namna hii katika waislamu na wislamu tunatakiwa tuwe na reference ili kuweza kutatua matatizo yetu ili tupate mwafaka kuna ziada a e sijajibu mwenye anasema muulizaji ndio sina nirudia haya ndugu yenu anauliza hivi kwamba shekhe umezungumza kuhusu ibada kwamba ina maana pana katika jumla ya maana ya pana ya ibada ni siasa na ulisema kwamba watu wengine kama wakristu wametenganisha siasa na dini na nini je uislamu unazungumza nini juu una ya swala hili hasa hivi sasa ilivyokuwa tumechanganyikiwa waislamu kuna mashekhe au watu wengine wanasema haifai kupiga kura wengine wanasema yafaa au hizi siasa zilizoko za demokrasi eh, sasa uislamu unatuambia nini juu ya swala hili au sivyo jama limeeleleza hili swali eh? no. haya mimi sasa ninachosema ukariri sisi waislamu dini yetu ilivyotufundisha kwamba tukiwa na mizozo tuwe na mahala pa kurejea ili kutatua matatizo yetu tupate kuwafikiana tupate kukubaliana iwe hilo tatizo letu la mizozo litakwisha kurejea mahala fulani sasa ni wapi pakurejea waislamu nyiye mnafahamu maisha yetu yote yametawaliwa na mafunzo ya mwenyezi mungu kwa sababu kila ambalo twalifanya tutakiwa tumridhishe allah sasa je kupigia kura kwa mtindo wa demokrasi kwamridhisha mungu hakumridhishi kuna wanaosema kwamridhisha wengini sa hakumridhishi kahibu qurani nasemanini na sunna ya bwana mtume nasema nini juu ya masala haya wapi pakurejea menyezi mungu anasema faintanazatun fi sheii faruduhu ila llahi wrasuli ntakapozozana juu ya jambo basi lirejesheni wapi kwenye qurani na nini Nas na nasuma ya bwana mtume sala llahu alew sallam sasa tukubaliane kwanza uislamu una siasa mula wake anapasa ujira mmojamasala ya jitihadi masala ya khtilafu pia narudia kauli sheikh al utheimin anasema mnaweza swali swala ya jamaa ya pili mahala palipokushaswaliwa jamaa ya kwanza lakini kauli ambayo inaonekana ina nguvu ambayo ina dalili yenye nguvu ni kwamba hakuswaliwi jamaa mbili katika msikiti mmoja hakuswaliwi jamaa mbili kwa sababu halikutokea hilo zama za mtume amashekh luthaimia nasema ni hadithi moja bwana mmoja alikuja akaswali mtume nani kujiunga naye jamaa kwambiaasaa sasa na inisasa mashehi aah mtu akiwa msafiri tan anaweza kaswali swala ya jamaa akini e muimu ukichelewa nliokua masahaba kina abdullah bni abas wakichelewa swala mfano kwa dhurufu fulani basi hawaswali jamaa katika msikiti ima wanakwenda kuswali nyumbani nyumbaninanii swala zao unaona au mtu anaswali mumfarida peke yake lakini hawaunganishi jamaa mbili ili nini kuweka heshima ya ile jamaa moja ambayo inapatikana kwa sababu ukweli sisi baada ya kuzembea mambo haya ya kuswali swala jamaa moja misikiti yetu mnaona ku kwanza kuna hiyo miunganisho ya jamaa ya kupigana mabega na kutoa maindiketa wengine huku <laughs> <laughs> no, no. unaona yote haya na dalili mtu ataingia <laughs> mwingine anaona huyu mimi na swala zangu mm-hmm. no, unaona <laughs> au kikaa kimya ndo basi yote haya kwa sababu ya kuzembea zile swala za jamaa na kuzifanya nd utakuta milolongo ya maswala ya jamaa inaswaliwa msikitini ni mambo ukiauliza haya na dalili iliyothibiti katika suma <laughs> hadii sema ajamaa ya pili aslan hakuna tasimamisha viti alaslu haipo kabisa nafanya kazisala hata aya pia zatajwa nguzo nguzo za ngoja nguzo za kutuba zitapatikana kwa lugha ya kiarabu tukisema nguzo kwama alhamdua salatu ala lnabi mona aya hadithi duabasitshu kwani shekhe mtume alikuwa akitoa maelezo gani kile alichoeleza ni aya au hadithi sasa ikiwa ikiwa aya imesemwa kwa kiharabu na hagiti imesemwa haya wataka ninikosa moja ndangu mwenyee wandasiuukaa mtmeakizungumza na aknduonani swala vile akisoma mfano wasikia si elewiule anasoma aya pia ya piaa ataja baahi ya aya na ha Ah, nachosema yeah, yeye ataeleza aya maelezo atayanasibisha na si aya na hadithi sasa ndio maana wanachoona wnasa lazima nguzo ziwepo zikiwepo nguzo basi imesimama hijumaasasa kwa sasa kwa hiyo kama ufaidiki wafanyaje waachakuswali kabisa hi jumaa zunguzwakiungundi nachosemaualaya kwanza itapata fasaaumaa fadhula utapata maadamu nguvu faida yako binafsitaiatsaa ya pili ni kizungu aala yapilitapatafa swala ya pilianz mkmoanjiakuna swala mbili za inyuma kasabauanz mskiti vautoshi ezekana sababu ni hiyo au kwa sababu ya kwanza ni kihindiauakuna sala mbili aioakwanza sen kwa sababu si elei kiarabu na lugha kkwahio yapili wazuruza kiarabu na kizungu ambao nafahamu sa je kamakushafika ikawacha nikangojeleapili sasa hapa pana masala ya dharura ulioitaja kwamba msikiti una viki na hakuna mahala pakuswali lakini sasa hii dharura wanachoona a itabidi kadariiwe kwa haja je wewe katika kuhangaika hakuna mahala panaswaliwa swala ya jamaa ambayo itakuwa ni moja tu katika msikiti na utakuwa wewe umepata faida sasa gogoro nilako wega sio sio dini gogoro nilako binafsi K- z好啦... no, K- kwa sababu gani <jeito> hili sasa utakuwa unafanya kosa iliokua bora wewe ni kufanya juhudi ndo yale nilioyakuta kuleesta vijana nauliza maswali kwa hakika wengine wanaacha kuswali swala kabisa ijumaa aijumaa kisakazi ntua jamani itabidi tufungami virago turudi kama aaake hatudhihirishi dini zetu moja ya sharti sasa kama ikiwa we kumbe nchi yaruhusu kudhihirisha dini ikawa wee mwenyewe huidhihirishi basi hapa ndo inakuwa ni wajibu we kuhama Aunque no se me que se me ha que no se me de no me no se se no se mimi nitawapeni mfano wa kuthibitisha a mnayosema kwamsahihi siku moja msikitini kwetu baada ya swala ya dhuhuri vijana walitangaza kwamba kutakuwa na muhadhara baada ya swala ya magharibi anwani yake historia ya kuanza kanisa sisi tuna maspika yana nguzu sana kule anaita radio tanga very verful kabisa ujumbe utakufikia wataka ukaka sasa imani ni waislamu sijui au majishushushu yamekwenda kupeleka taarifa huko kwa mkuu wa polisi wa wilaya saa tisa mimi nalala usingizi wa mchana kidogo nakuja kuongewa na lendrova kipira kimejaa maaskari gongogongogongo piga makengele na nini oo akatoka baba akapumzika nawafundisha watoto mtu asimsumbue hizo wapi asimsumbuewap hna jambo la muhimu kwamba kuna jana wakanaambia amba una aoiiua na wasiwasi mkubwa sababu sioni kuna jambo baya lolote ambalo sema nchi zetu nshaitwa mara nyingi polisi kizungumza maneno kidogo ya kuauhimanaswara ndio hiilimojawapo kafika kule mimi nikaojiwa na mkuu wa polisi bwana nasikia kuna tumepata habari kwamba wewe umetoa gari inatangaza muhadhara gari kuhusu historia ya kwanza ni kwa kanisa sasa mi nikaona nikate maneno kwasababu kishazungumza uongo kisingizio ananisingizia kwahiyo nkate maneno naambia gari sisi bwana tunajua taratibu za nchi bwana nanyie mnafahamu kila tukifanya shughuli zetu sisi za mihadhara ambayo tunataka tuifanye wazi au tuataka ufanya sherehe zaidi au swala tukitangaza tunachukua kibali bwana bana sasahatuna gari yoyote ambayo tumeitoa sisi lakini mimi nataka kujua apande ni kitu gani hasa tatizo ni kutangazwa au gari lishindwa kujibu matokeo yake akampigia simu kamanda akawambia bwana nnaye hapa mkuu wa taasisi anasema hakuna gari yoyote ambayo imepita kutangaza yee yule kamanda akaambia basi kama hivyo basi mwache kaondoka sasa nini nilichojifunza hapa gogoro si gari kutangaza kwa sababu magari yapita yakatangaza kila aina bada kwa nini hawa waanzisha mhadhara wa kuanzishwa kanisa hawa bila shaka watakuponda kanisa unaona sasa mimi itakua wameniheshimu kwa sababu kiongozi lakini kama ni mtu mwingine utamdhalilisha tu wanawadhalilisha ndugu zetu kwa kiasi kubwa a wamebeba jina demkra wamelazimishwa mambo haya wala hawayatai wenyewe amaan iasaa vyama vingi tumelazimishwa na mabebeu alikua hataki wao wamezoea mtu wakikamata basi na iki kii kitamu tu akikaa ata kuondoka sasa mtu yoyote atakaesema maneno kinyume cha yale wanataka wao na kuaridhia ndio haya nasikia mpaka watu kuuana kisa maandamano maanake haya sasa hapa watu waandamana mlisikia watu wakauliwa ni nadhara sana hapuna sema unavotaka anavosema nduu yetu hai mpaka tukane malkiasi Lo que pasa es que me acuerdo, que no me acuerdo, me acuerdo, que no me acuerdo, que no me acuerdo, que no me acuerdo, que no me acuerdo, que no me acuerdo, que no me acuerdo, que no me acuerdo, en el me me no que ndio ndugu zetu waliniambia kule kisa kimoja cha kuchekesha kwamba kuna mwanamke mmoja alikwenda kuomba kazi lakini ikawa sharti muislamu mwanamke na dini yake kwamba mi nitafanya kazi lakini saya swala atakwenda kuswali yule meneja kakubali akapewa nafasi ya kuswali kumbe kile kiwanda kina waislamu chungu nzima vijana wetu wengine eh. ni watu wa ibada ti sasa walipoona yule bwana <differences> yule bibi anaswali swali etina wao wataka kuswali yule mzungu wakawambia do hapana mwataka animi siswali mwataka mwache kazi iuna ii anhapa zetu kutoka na walipokuwa awengine waliouahapa eo walisema kwamba hapa maishahapa aisha kwa hivyo wakaondoka wakaruizasasahiiaasamii nasema kama alivyosema ia ni kwamba mimi yalnakuiikivomke fikira yake yakama sipattuoloke siwa kwamba hanafema na mpinga inilaajia ikiwa noisikiri kupuga na mwanzo kwamba kamba hapufaa ilokuleta ndamogan Eu sei se Eu não sei se você está fazendo isso. Eu não sei se você está fazendo isso. Eu não sei aa maishaeangd hukuti vanga wabaakevangandinasema mambo ya jazi bana hamasa hayafani kwa sababu si kwamba mtu kuja huku waweza kukawasikosa kwa kutimiza yale masharti tulioelez kama waweza dhihirisha dini yako waweza kulingania waweza kutafuta elimu ya manfaa kitu muhimu niokawapa ndugu zenu kule tumeeleza maneno kama haya lakini sasa tuwawagusa wale watu ambao hawawezi kudhihirisha dini yao wanawajibika kisheria kuondoka asababu ni fitna Si bueno. sí, es a Και τα κριτήρια που έχουν πάρει, και τα κριτήρια που έχουν πάρει, τα κριτήρια που τα κριτήρια που έχουν πάρει, τα κριτήρια που έχουν πάρει, τα κριτήρια που έχουν να τα κριτήρια που έχουν πάρει, τα κριτήρια που έχουν πάρει, τα κριτήρια που έχουν να τα κριτήρια που έχουν πάρει, τα κριτήρια που έχουν πάρει, τα κριτήρια που έχουν πάρει, τα κριτήρια που έχουν πάρει, τα κριτήρια που έχουν πάρει, τα κριτήρια που έχουν πάρει, τα κριτήρια που έχουν πάρει, τα κριτήρια mskii yetu haina viongozi maa wetu hauna viongozi wa kiislamu tutaua kila nakihusi mkweli anasema mskii hapa leo tumezungumza swalatu tena tumepanua kwamba ibada jamani kuswala kazi kutafuta riski angekuja angepata faida kwamba kule kazini e lillahi angepata njira 私はそれが正直でした。私はそこにいるところを見つけた。私はそこにいるところを見つけた。 kiha kiikakuli aeaa kuktakamko hapa umefana mama egosa kmadawako pata uongoza kwa wenzako akinidel kukaa hapa takusema uko nchi hii faidika najnamainik nchi hiakiniasakeliaya maneno ya kusema watu wote waliondoka kurudi pengine mtu mmoja ut basi sasa wao walizungumza kwa jazba imani ilikuwa haikaijaa