السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره. ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له. واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار رب اشرح لي صدري ويسر لي أمري واحلل عقدة من لساني يفقه قولي Uh, wapenzi watazamaji wetu wa africa tv uh, karibuni tena kwa mara nyingine katika sherehe ya bulughu lmaram na biidhinillahi tabaraka wataala tutamalizia hadithi moja katika mlango wa isaratu najasati kuna hadithi moja ambayo imebakia katika ule mlango wa isaratunajasat ambayo inazungumzia unajisi wa nyama ya punda punda ambao tunawafuga majumbani hii uh, hadithi ilivyokuja katika bulughu lmaramini kama ifuatavyo an uh, anas bni malik rh anhu qal lamma kana yauma haiba أمر رسول الله صلى الله عليه وسلم aبا طلح فنادى إن الله ورسوله ينهيانكم عن لحوم الحمر الأهلية فإنها رجس متفق عليه hii ni حdيث aمbyo amipokea iمام بخاري dيث ya 2991 na ameipokea إمام مسلم hadithi ya 1940 hadithi kutoka kwa anas bni maliki allah amuyeradhi huyu mtumishi wa mtume saaa sallam anasema anas lamma kana yauma khaybar ilipokuwa siku ya vita vya khaybar vita ambavyo vilipatikana uh, mwaka wa saba kati ya waislamu na mayahudi ko ile siku ya vita vya khaibar amara rasulullahi sal llhu lih wsalama aba talha mtume alimuamrisha baba talha ambaye ni mume wa ummu sulaim ambaye ni baba wa kambo yani ni mume wa ummu sulaim ambaye ni mama wa anas bni malik kwa hiyo abu talha aliamrishwa na mtume atoe tangazo lifatalo fanada abu talha akatoa ni akatoa wito akatoa tangazo kwamba inna llaha wa rasulahu hakika mwenyezimgu na mjumbe wake mjumbe wa allah anaokusudia hapa muhammad ibni abdillah alaihi salatu wassalam kwa hiyo allah na mjumbe wake yanhayanikum wanakukatazeni an luhumi lhumuri lahaliya kuhusiana na nyama za punda wanaofugwa majumbani nyama zao imekatazwa ni haram haramu fainaha rijsun kwa sababu nyama hizo ni uchafu ni najis kwa hiyo mnakatazwa musile nyama za punda wanaofugwa majumbani alhumuru lahalia kwa sababu ni najisi fainnaha rijsun kwa sababu ni najis ni hadithi ambayo ameipokea imam bukhari hadithi ya 2991 pia ameipokea imamu muslim hadithi y 1940 Uh, tuangalie hii hadithi kwa urefu wake kidogo hapo tulinukuu mwanzo kama ilivyokuja katika kitabu chetu tinacho kisoma cha bulughu lmarani ama hadithi kwa urefu wake katika swahi bukhari kwa namba hiyo ya 2991 an anasin r u al kutoka kwa anas anas amesema sabaha nabiyu s wsa khaibara mtume aliivamia katika kipindi cha asubuhi alilivamia eneo la khaibar ambapo ndipo palifanyika hiyo vita vikanasibishwa na jina la khaibar kwa sababu vimefanyika katika eneo hilo kwa hiyo mtume ssalam aliwavamia watu wa khaibar kipindi cha asubuhi wakad kharaju bilmasahi ala aanakihim wakati mtume anawavamia pale walikuwa wametoka na vifaa vyao vya kilimo kama majembe manini mashoka wametoka na vifaa vyao wameweka mabegani wanaenda mashambani asubuhi mtume ndo anaingia na, na jeshi lake falamma raauhu walipomuona mtume qaluu wakasema yani ahlu lkhaibar watu wa wakhaibari wakasema muhammadun waalkhamis jamani yule muhammadi najeshi alkhamis huna bimaana ljeishi ksema muhammadi yupo na jeshi muhammadi yupo na najeshi muhammadu waalkhamis falajauu ila lhisni wakakimbilia kwenye ngome inafaa wakaacha majembe mashoka na vifaa vya kilimo kiujumla wakakimbilia kwenye ngome kutafuta usalama wao farafaa nabiyu sall l wsalama yadaihi mtume akanyanyua mikono yake miwili waqal mtume akasema allahu akbar ishara ya ushindi A, mtume akanyanyua mikono miwili akasema allahu akbar. Mi, allahu akbar bar mwenyezimgu ni mkubwa kitendo cha wao kukimbia kukimbilia kwenye ngome ni ishara ya kwamba ya ushindi ishara ya udhaifu kwao w Kwa mtume akanyanyua mikono miwili akasema allahu akbar allahu akbar khaibari imekwisha imevurugika khaybar kharibati khaibar kisha mtume akasema inna idha nazalna bisahati qaum fasaa sabahu lmundharini kawaida yetu, yetu kawaida yetu sisi waislam tukifika uwanja wa watu fulani tukifika kwenye eneo la watu fulani ambao ni maadui hali yao itakuwa mbaya hiyo asubuhi kuwa itakua awa mundhari wenye kuonywa awa tuliowafata hali yao itakuwa mbaya watahdidan kama watakataa adawa alislamia alhaq bas anasi anasema waasabna humuran sasa katika hivyo vita vya khaibar tukawa tumepata punda yaani katika ngawira ghanima ghanaim alati hasalu alaiha miongoni mwa ngawira alizozipata ni punda kwao anasi anasema fatabakhnahu tukapika tukapika punda nyama za punda tukapika fanada munadi nnabi sala llahu laihi wasallam basi mtoa taarifa mmoja wa mtume mtangazaji mmoja wa mtume akatoa taarifa tangazo kwamba inna allaha wa rasulahu yanhayanikum an luhumi lhumuri hakika ya allah na mtume wake wanakukatazeni nyama za punda na ni punda wale ambao wanafugwa sio punda wa mapolini nyama zake ni haram baada ya kuja tangazo hilo kwamba hizi nyama ni haramu atufai kula angalia masahaba ridhwanullahi alaihim walivyokuwa watiifu walivyokuwa hawachelewi katika kufanyia kazi sheria faukfiat lkudur bima fiha vyungu ambavyo ndani yake kulikuwa kuna nyama ya punda inayopikwa vikamwagwa vyungu bimafiha na vyote vilivyokwopo ndani ya vile vi yaani chungu kikamwagwa nyama mchuzi uko hakadha kana alsahaba ridwan llahi alaihi ama riwaya ya imamu muslim hadithi ya 1940 kutoka kwa anas radiallah anhu anas anasema fataarasuul s wshba mtume alipoikomboa khaibar akafanya fathu kuikomboa min aidi lkufari ila aidi almuslimin kwa hiyo mtume sa sallam alipofanikiwa kuikomboa khaibar kuitoa katika mikono ya makafiri na kuileta kwa waislam anasi anasema aswabna humuran kharijan min alqarya tulipata punda nje ya kijiji kile nje ya ule mji wa khaibar tulipata punda fatabakhna minha tukapika sehemu ya walepunda tukawa tumepika sehemu ya nyama zao kwa ajili ya kitoweo chakula chakulayani fanada munadi arasulillah basi mtu mmoja ambaye alitumwa na mtume kutangaza akatangaza tangazo lake lilikuwa vipi katika riwaya imam muslim ala kwa maana intabihuu zindukeni ala harfu tambi inna allaha wa rasulahu yanhayanikum anha hakika ya allah hakika ya allah na mtume wake wanakukatazeni anha antilka luhum nyama hizo za punda wanaofugwa majumbani haramu fainaha rijsun kwa sababu ni uchafu min amali shaitani katika matendo ya sheitani faukfit lhuduru bima fiha viungu vikamwagwa wainaha latafuru bima fiha wakati vinamwagwa vikao vinachemka nyama inaiva lakini limekuja katazo wakaacha masahaba vungu vikamwagwa twende mapumziko insha allah tabaraka wa taala tukirudi tutaingia katika uchambuzi wa kilugha wa hiyo hadithi jazakumllahu khaira Bila.