ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله. قال الله تعالى: يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون. وقال الله سبحانه وتعالى: يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا وقال الله سبحانه وتعالى يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار allahumma ina nacudhu bika min cadhabi lnar ndugu zangu waislam baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin sali llah lihi wasalam na kuhusieni ndugu zangu pamoja na kuihusia nafsi yangu juu ya swalazima la kumcha allah subhanahu wa taala mwenyezi mungu subhanahu wa taala tunamshukuru kwa neema zake kwa kuweza kutujalia kufika siku hii ya leo siku ya aljuma siku ya kuchuma siku ya ibada siku ya baraka na siku ya kheri siku ambayo mtume salllah wa wasalama amesema yoyote mwenye kumtaja mwenye kumsalia mtume sala llahu alihi wasalama katika siku ya ijumaa basi mwenyezi mungu subhanahu wa taala naye anamshushia rehma mara kumi lakini pia siku hii ikapewa vitu maalum kwa ajili ya siku ya ijumaa wakiwemo malaika ambao wanaosimama kila mlango wa misikiti ma na madaftari wakiwaandika waislamu wanaoingia misikitini kabla hajasimama khatibu unapoingia wanaandika jina lako na ubini wako khatiba anaposimama kwenye mimba wale malaika wanakunja vitabu vyao na wanakaa msikitini na wanasikiliza hutba mpaka itakapomalizika ndugu zangu katika imani ndani ya siku ya ijumaa kuna saa moja saa hiyo ni katika mawatinuli istijaba ni katika saa ambazo haombi mwislamu yoyote mumini yoyote dua yoyote isipokuwa anajibiwa katika siku ya ijumaa ndugu zangu katika imani ndani ya siku ya ijumaa mwenyezimungu subhanahu wa taala ameweka malipo makubwa yakiwepo malipo ya wale ambao wanaoingia msikitini mapema wakawa wanangamia wengine wakaingia wakawa wana ng'ombe wengine wakaingia wakawa wakaawana mbuzi wengine wakaingia wakawa na kuku na wamwisha kuingia wakapata yai ndugu zangu haya yote ni malipo ambayo allah subhanahu wataala akayaweka katika siku hii siku ya aljuma lakini pia ndugu zangu katika imani miongoni mwa fadhila na necma kubwa ni kwamba ni aljuma ambayo iko katika mwezi mtukufu wa ramadhan kwa hiyo ni nema juu ya necma ni baraka juu ya baraka na ni wajibu kwetu sisi waislamu tumshukuru allah subhanahu wataala kwa neema hii leo hii ndugu zangu kuna watu tayari wameshapata ajali ya ndege ndege ya malaysia imeanguka na makadirio ya kwanza ya watu waliofariki ni zaidi ya mia mbili yakiwa ni mataifa takriban kumi na saba watu hawo wameanguka na likiwa ni kumi la mwisho la mwezi mtukufu wa ramadhan kumi la leilatu lqadr mwenyezi mungu kwa uwezo wake kapenda awaondoe halafu akubakize wewe na mimi tukiwa katika hizi pumzi ijapokuwa ni za masaa au madakika au masekunde kwamba muda wowote mungu subhanahu wataala anaweza akatuchukua na sisi tukaondoka kwa hiyo ndugu yangu katika imani umependelewa kheri na allah subhanahu wa taala itumie siku hii ya leo kana kwamba hautaipata kesho utumie mwezi huu wa ramadhani kana kwamba hautaupata mwezi mwingine kwa sababu ndugu zangu katika imani iwapo kama tutautumia mwezi huu vibaya au siku hii ya ljuma vibaya mwenyeezimungu subhanahu wa taala atatuuliza kwani allah anasema thumma la tusalunna yaumaidin ani kisha mtaulizwa siku ya kiyama kutokana na nema ambazo mlizopewa nema ambazo mlizojaaliwa na allah subhanahu wa taala siku ya qiama mwenyeezimungu atawauliza watukufu wa islamu hutuba yetu ya leo inazungumzia tukio ambalo tunalo kwa sasa tukio la lailatu mwenyezi mungu subhanahu wa taala ameuhusisha umma huu akaupendelea umma huu ummati muhammadin sal llah laihi wasalama kwa mambo mengi sana ambayo ukikaa na kalamu ukaanza kuandika huenda wino wako utamalizika kabla haujamaliza fadla na utukufu wa ummati muhammadin salllah lihi wasalam miongoni mwa utukufu wa ummati muhammad ni kwamba mwenyezimngu subhanahu wa taala kaufanya kuwa ni umma bora tena kulikoni nyumati zingine ambazo zilizopita allah anasema katika suratu ali imran kuntum khaira umma ukhrijat linnas taamuruna bilmaarufi wa tanhauna ani lmunkar wa tuuminuna billah mwenyezimungu wasiwasi anataja zile fadula na utukufu wa ummati muhammadi sala llah alaihi wasalam pale aliposema mmekuwa ninyi ni umma bora ambao mliochaguliwa um kutoka miongoni mwa watu kwa sababu mnaamrishana mema na mnakatazana mabaya kwa hiyo mwenyezimungu subhanahu wa taala ld mtanna llah subhanahu mwenyezimngu kkaupa nema akaupa mambo maalumu ummati muhammad kulikoni nyumatizingine ambazo zilizopita lakini fadla kubwa na nema kubwa ya ummati muhammad an arsela ilayhim khayr rusul wa khair nabii kwamba mwenyezimngu subhanahu wa taala kautumia ummati muhammad mtume bora na nabii bora ambaye ni mtume wetu muhammadi salllah alaihi wasallam neemakubwa ndugu zake mtume wetu muhammadi ni mtume bora mtume wetu muhammadi ni mtume ambaye mwenyezmungu subhanahu wa taala kamchagua katika ummati muhammad kwamba yeye ndio awe mtume wetu awe awe ni mtume wa umma huu mwenyewzmungu subhanahu wa taala baada ya kumchagua mtume wetu muhammadi kuwa ni mtume wetu akaifanya sheria yake sheria ya mtume sali llahu aleihi wa sallama ndiyo iliyokuja kutangua sheria zote zilizopita lakini pia miongoni mwa vitu ambavyo mwenyewzmgu kaupendelea ummati muhammad an anzala ilayhim lkitab wa huwa hairu lkitab hairu lkutub anzalahu llahu subhanahu wa taala ala lambiya mwenyezimungu akatelemsha qurani akakitelemsha kitabu kitabu ambacho ni katika vitabu bora kitabu ambacho mwenyezimungu subhanahu wataala takafala bihifdhihi wa riayatihi mwenyewe allah subhanahu wa taala alichukua dhamana ya kukilinda na kukichunga kitabu cha allah subhanahu wataala ambacho ni qurani ndugu zangu katika imani kitabu hiki kuteremka ni mujiza kitabu hiki kuteremka ni kheri kwetu sisi kitabu hiki kuteremka ni moja katika milango ya pepo iliyofunguliwa kitabu hiki kuteremka ni kafara kwa madhambi yetu sisi ambao tunafanya madhambi kila siku kitabu hiki kuteremka ni fathi na nusra kwa ummati muhammad sal llah lhi wallahi ndugu zangu katika iman laiti wale watu waliotangulia ingekuwa kwamba waupo uwezo wakafufuliwa wakaja basi wangekuja kutumia kitabu hiki na wangekuja kukikumbatia kitabu hiki na kwa sababu kheri za, za kitabu cha qurani ni kubwa mwenyezimngu subhanahu wataala anasema la yatihi ya lbati kitabu hiki hakiingiliwi na dosari bail haiingii ndani ya kitabu hiki kisha mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala akasema katika kukizungumzia kitabu hiki dhalika lkitabu la raiba fihi huda lilmutaqin kwamba kitabu hiki mwenyezimngu subhanahu wa taala anazungumza hicho kitabu hakina shaka ndani yake na ni uongofu kwa wachamungu kwa hiyo miongoni mwa fadla na necma kubwa ambazo mwenyezimngu subhanahu wa taala kaupabure ummati muhammad ni kwamba anzala alaina khaira lkutub mwenyezimngu katucheremshia kitabu bora angalia ukitaka kujua kwamba qurani ni kitabu bora mtume sal llah alaihi wasalama anasema man qaraa harfan fi kitabi llah falahu hasanatun wa lhasanat biashri amthaliha la aqul alif lam mim harfun walakin alifu harfun wllamu harfun wamim harfu kutaja kutaka kuja kukufahamisha wewe utukufu wa qurani anasema mtume sal llah laihi wasallam yoyote mwenye kujaliwa akasoma herufi moja ndani ya qurani falahu hasanatn mtu huyo ana mkoba ambao ndani yake kuna meemakumi kuna thawabu kumi ana jema moja jema ambalo ndani yake kuna thawabu kumi kisha nasema walhasanat biashri amthaliha lile jema moja ndani yake sina thawabu kumi basi lile jema moja linazilishwa mara kumi mfano wake kisha mtume sal llh alihi wasalama akataka kuwafafanulia ummati muhammad salillah alihi wasallam akasema hivi sisemi kwamba ukisema alif lamim kwama ndio herufi moja la lakini unaposema aliflamim basi alif ni herufi lam ni herufi na mim ni herufi ndugu zangu katika imani allahu akbar kitabu hiki huwezi kupata thawabu kama za kitabu hiki katika vitabu vingine ndugu zangu katika imani mtume salllahu alaihi wasallama asema ina llaha yarfau bihadha lqurani aqwama wa yadhaau bihi lakharin yule mwenye kukilinda kitabu cha mwenyezimungu akailinda Quran, akai Quran, akai qurani akaihifadhi qurani akaitunza qurani ndani ya nafsi yake ndani ya akili yake ndani ya nyumba yake basi mwenyezimungu subhanahu wataala anawanyanyiwa daraja watu kwa kukisoma qurani na anawashusha na kuwadidimiza watu daraja kwa, kwa kukiacha kukitumia kitabu cha mwenyezi mwenyezimngu ambacho ni qurani ndugu zangu katika imani hivi tunafahamu kwamba saumu so yetu na qurani siku ya kiyama vitakuja kutuombea kwa mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala allah tuingize pepoli angalia mtume wa allah subhanahu wataala anasema saumu so itakuja siku ya kiyama itamwambia mwenyezi mwenyezimgu ewe mwenyezimgu akika mtu huyu nilimnyima matamanio alikuwa na mke bomba kabisa mke mzuri lakini nilimnyima kwamba asimsogelee mke wake mchana wa mwezi mkupu ramadhani ewe mwenyezimgu mja huyu nilimnyima matunda nikamnyima ugali nikamnyima wali nikamnyima chai nikamnyima mkate mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani ewe mwenyezi mungu ninakuomba mja huyu mwingize peponi mwenyezi mungu subhanahu wataala atakusamehe kwa uombezi wa wa ramadhani ambayo ni somu tuniyoifunga tumwombe allah subhanahu taala saumu hii iwe ni moja katika wale katika viumbe vya zi allah vitakavyokuja kutoombea msamaha kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala kisha itakuja urani qurani itakapokuja itazungumza maneno muhimu naomba uyezingatie usidhani kwamba qurani itakuja halafu iseme ewe mungu mimi niliteremka kwa mtume muhammadi sali llahu alehi wasalama wakawa watu wa umati muhammadi wameniweka ndani na misikitini bila kunisoma kwa hiyo naomba waingize peponi la qurani itasema maneno haya ewe mwenyezimgu manaatuhu min annaumi mja huyu nilimnyima mnyima kulala faqarani anaa llaili wa aturafa nahar akanisoma mimi usiku mzima akanisoma mimi mchana mzima mwenyezi mungu ninakuomba kwa juhudi aliyoifanya mja huyu ya kunisoma mimi basi umwingize peponi kama hauisomi qurani haustahiki upate uombezi wa qurani katika hadithi nyingine anasema yataqadamuhu suratu lbaara wa ali imran vitakavyokuwa mbele vikiiongoza qurani nzima itakuwa ni suratu lbaqara na suratu ali imran vikimwombea kwa mwenyezi mwenyezimungu yule ambaye aliyekuwa akiisoma ili aweze kupata msamaha wa allah subhanahu wa taala kwa hiyo watukufu wa islam miongoni mwa neema kubwa tulizozipewa ummati muhammad an anzala llahu ilaina afdala kitabin mwenyezimgu katuteremshia kitabu bora kitabu kitukufu kitabu cha qurani tukiingia hapa tunaingia moja kwa moja mwenyezmngu subhanahu wataala kuonyesha utukufu wa kitabu hiki kakiteremsha katika awamu mbili awamu ya kwanza anzala llah lquran min, min, min lauhi lmahfudh ila baiti lizzati fi lsamaa jumlatan waida mwenyeezimungu subhanahu wa taala alikiceremsha kitabu chake cha qurani kukitoa katika lauhi lmahfudh ubao uliohifadhi vitu vyote vinavyojili duniani na mbinguni tunavyovijua na tusivyovijua mwenyezimungu akavishusha akaishusha qurani kuitoa katika ubao huo mpaka katika nyumba inayoitwa baitu lizzati fi lsamaa nyumba hiyo iko mbinguni na ndio qibla cha malaika ikiwa ni nzima jumlatan waxida kwanzia surat lfatiha mpaka surat lnas sawa ndugu zangu katika iman kisha awamu ya pili ndugu zangu mwenyezmgu subhanahu wa taala فانزل القران من بيت العزه في السماء الى النبي صلى الله عليه وسلم سببا وبدون سبب بحوادث وبدون حوادث رحمه لرب العزه في السماء لرب العزه والجلال kisha mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala akaishusha qurani kuitoa katika baitulizzati fi lsama ndani ya ile nyumba tukufu iliyoko mbinguni kisha kumteremshia mtume sal llah alihi wasalama aya zingine zilishuka kwa sababu na aya zingine zikashuka bila sababu aya zingine zilishuka kwa matukio aya zingine hazikushuka kwa matukio ikiwa ni rahma ya allah mtukufu kwetu sisi umati muhammad salllah lhi wasalam ndugu zangu katika imani tukiacha hatua ya pili ambayo qurani imeshuka ambayo ni hatua ya kutoka qurani katika baitulizza kushuka kwa mtume sal llah alaihi wasalama tuzungumzie mshuko wa qurani kuitoa katika lauhi lmahfudh mpaka kuishusha mpaka katika baituliszati fisama nyumba hii ya utukufu nyumba hii ina maajabu makubwa sana nyumba hii waislamu ina maajabu makubwa nyumba hii kwa siku moja wanaingia malaika efu sbin wanafanya ibada baada ya kufanya ibada wanatoka katika baitulizati fi lsama ndani ya nyumba hiyo ni kama alkaaba kwatu sisi halafu hawaingii tena hawapati nafasi ya kuingia tena mpaka kitakaposimama kiama malaika efu sbn kwa siku tangu mwenyezimgu subhanahu wa taala alivyoiumba ardhi na mbingi malaika wanaingia hawarudi tena yani wee ukipata nafasi ya kuingia hupati nafasi ya kuingia tena mpaka kiama kinasimama mwenyezi mungu ana viumbe vinafanya ibada mwenyezi mungu subhanahu wataala ana viumbe ambavyo vinavyofanya ibada ukiwa unaleta uvivu wa kufunga ukaleta uvivu wa kuswali ukaleta uvivu wa kutoa sadaka ukaleta uvivu wa kufanya khairat falam an llaha fahamu ya kwamba mwenyezi mungu ana viumbi ambavyo vinavyomwabudi mungu subhanahu wataala alivyoishusha Quran, ali qurani kuitoa katika lauhi lmahfudh mpaka katika baitulizzati fi lsama aliishusha katika mwezi mtukufu wa ramadhani tungelikuwa tunazungumza kwamba qurani iliteremka katika mwezi mtukufu wa ramadhani tukiwa katika dhulqida au dhulhija au muharam au safar au rabii lawal au rabici dhani tungekuwa tuna shauki ya kuufikia mwezi ambao ndani yake ilicheremka qurani lakini ya allah tunazungumza kuteremka kwa qurani ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani na sisi tukiwa katika nini katika mwezi mtukufu wa ramadhani ni nema iliyoyi tena mwenyezimngu subhanahu wa taala ametupa ame nafasi akatupa umri akatupa maisha na uwezo wa kuweza kufikia kumi la mwisho ambalo kumi hili ndiyo kumi ambayo ndani yake iliteremka quran kuitoa <tutuwa> katika lauhi lmahfudh kuja katika baitulizzati fi lsama mwenyezimngu huo mteremko ulikuwa katika mwezi mtukufu wa ramadhan mwenyezimngu subhanahu wa taala anazungumza mwenyewe فقسم إنا أنزلناه في ليلة القدر وما أدراك ما ليلة القدر ليلة القدر خير من ألف شهر مُنْ يزيد سبحانه وتعالى أَكَتَاجَ أكتاجه ليلة القدر أَكَسِمَ ليلة القدر خير من ألف شهر تنزل الملائكة والروح فيها بإذن ربهم من كل أمر سلام هي atmallah subhanahu wa taala anazungumza kuthibitisha kwamba qurani ilicheremka katika mwezi mtukufu wa ramadhani ndani ya lailatu lqadri pale aliposema hakika sisi tumeiceremsha qurani katika usiku wa cheo mwenyezimngu katika aya hii amesema inna anzalnahu fi lailati lqadr kataja taukidi mbili ya, ya, ya kuleta dhamiri ya jena kuonyesha kwamba almahkuru adhomu daraja mungu kasema hakika sisi kisha akasema tumeishusha na hali ya kuwa mwenyezi mungu ni mmoja kuonyesha ya kwamba kile kinachotajwa kina mbele ya dhamiri hiki ni kitu ambacho thamani yake ni ya juu na thamani yake ni kubwa na mara nyingi mwenyezi mungu anataja vitu kama hivi dhamiri kama hizi anazizungumzia inna khalana linsan inna khalaqna lsamawat inna anzalnahu inna atainaka ukiangalia katika lugha unakuta mungu ikatumia nuni ya wingi inaonyesha kwamba hakika sisi kwamba wa mungu wako wengi lakini na hii ni tadhimu ni na ya utukufu wa mwenyezimgu wa adhamatu lmadhkuru bada na ukubwa wa kile kinachotajwa kina baada ya nuni hii mara nyingi ukiangalia inapokuja na kinatajwa kitu kikubwa mwenyezi mwenyezimgu anazungumza kwamba qurani kaishusha kuitoa katika lauhi lmahfudh mpaka kuishusha katika baitulizza ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani ndani ya lailatu lqadri aya nyingine katika surat dukhan mwenyezimungu anasema inna anzalnahu fi lailatin mubaraka hakika sisi tumecheremsha qurani katika usiku wenye baraka inna kunna mundhirin hakika sisi tulikuwa ni wenye kumhofisha mwanadamu asingie katika maasia kisha anasema fiha yufrahu kulu amrin hakim ndani ya usiku huo ndiko kuna malizika mipangilio ya mwaka mzima kwa yale yatakayokuwa duniani na mbinguni ndugu zangu katika imani kwa nini umeitwa usiku wa cheo kwa nini imeitwa leilatu lqadri mwenyewzimgu subhanahu wa taala anapozungumza leilatu lqadri kwa sababu gani imeitwa leilatu lqadri alalama shekh uthaimini rahimahullah asema leilat lqadri neno hili limeitwa leilatu lqadri usiku wa cheo kwa sababu nyingi lakini miongoni mwa sababu jambo la kwanza kwa sababu innaha leilatun dhatu sharafin kwa sababu ni usiku wenye heshma wenye utukufu ni usiku ambao manzila yake daraja yake ni kubwa kisha kasema sababu ya pili liannahu yuqaddar kwa sababu ndani ya usiku huu yani inapangiliwa yanapangiliwa mambo yote ambayo yatakayotokea duniani kwa mwaka mzima mwenyezimngu subhanahu wataala ana mipangilio ya aina mbili ana mipangilio mikubwa na ana mipangilio midogo mpangilio mkubwa ni mpangilio wa mambo yote atakayokuwa duniani na mpangilio huo umeshamalizika mwenyeezimungu alivyoumba mbingu akaiumba ardhi akaumba na kalamu akaumba na viumbe vyote aliyeamlisha kalamu kwanza ambayo ndiyo iliyoumbwa mwanzo iandike mambo yote yatakayokuwa duniani na, na mbinguni mipangilio hiyo ni mipangilio mikubwa na imeshaisha kisha mwenyezimngu subhanahu wa taala ana mipangilio midogo ya mwaka mipangilio midogo ya mwaka ndiyo ambayo inayoletwa ndani ya kumi hili tulilokuwa nalo la lailatulqadiri ndugu zangu katika imani mwenyezi mwenyezimngu katika aya mbili zote katika suratu lqadiri ya mwanzo kataja kwamba malaika wakishuka wanashuka na, na, na mipango ya mwenyezimngu ndani ya, ya dunia ya mwaka mzima katika surat ldukhan na kisha mwenyezimngu akazungumza pia akasema kwamba malaika ndani ya usiku huu mwenyezi mungu subhanahu wataala anapitisha mipango yake ya mwaka mzima kwa ummati muhammadi salllah alihi wasalam ndugu zangu katika imani kwa so, hiyo imeitwa lailatu lqadr kwa sababu ni usiku ambao mwenyezi mungu subhanahu wataala anashusha mipango yake anaidhinisha mipangilio yake ya mwaka mzima kwa waja wake ianze kufanya kazi ndio maana ikaitwa lailat lqadr mwenyezimngu anasema tnazalu lmalaikat walruhu fiha biidhni rabihm min kuli amri malaika wanashuka akiwemo jibrili alaihi salam anashuka na kisha wanakuja na amri ya mwenyezi mungu ya mambo yatakayotokea kwa muda wa mwaka mzima ndugu zangu katika imani ukubwa ulioje wa siku kama hii siku ambayo qurani ilishuka kutoka katika lauhi lmahfudh kuja mpaka katika baitulizzati fi lsamaa lakini pia ليله القدر اميتوى ني ليله القدر كسباب العباده فيها عظيم العباده فيها عظيمه والثواب فيها عظيمه والاجر فيها عظيمه فسمي بذلك ليله القدر أسمى نفي اميتوى ليله القدر كسباب ibada ambayo inayofanyika katika usiku wa leilatulqadri ni ibada ambayo haijawahi kutokea duniani ni tukufu haya kheri yoyote unayoifanya katika leilatu lqadri ni kheri tukufu lakini pia amali yoyote ya mwanadamu ndani ya lailatu lqadri ni hazina kubwa katika maisha yake ndio maana ukaitwa ni usiku wa cheo kwa utukufu yale matendo mazuri yanayofanyika na kwa jinsi ambayo mwenyezi mungu jalla wala anavyomlipa mwanadamu pinda na kufanya ibada ndani ya usiku wa cheo tunapozungumzia leilatu lqadiri ibashirie nafsi yako kwamba tuko katika masiku hayo ya kuitafuta leilatulqadiri ndugu zangu watukufu mwenyezimngu subhanahu wa taala kupitia hadithi ya mtume alaihi salatu wassalam anasema anasema mtume sal llah alhi wasalam man qama lailat lqadri imana wa htisaba ghufira lahu ma taqadama min dhambi yoyote mwenye kusimama katika kumi la mwisho akawa anaitafuta lailatu lqadri basi thawabu anazozipata mbali na kuipata leilatu lqadri anasamehewa madhambi yote yaliyotangulia mbali na kuipata na ukiipata sasa hiyo lailatu ladri unapata makubwa na makubwa na makubwa zaii kama tutakavo kuja kuzungumza ndani ya khutba yetu ndugu zangu katika iman mwenyezimngu subhanahu wataala kaujalia usiku huwa lailatu lqadri kuwa na calama lailatu lqadri ina calama na alama kubwa ambayo mwenyezimngu subhanahu wa taala kaitaja ni alamatun khafii qalla min annasi man adrakaha ni alama ambazo sio za wazi kama unavyomwona mtu kavaa nguo nyeupe au mtu kavaa nguo nyeusi au mtu kavaa nguo nyekundu ni alama ambazo ni khafifi ni mara chache sana mtu kusema nimeiona ili alama illa man man, man, man ikhtarahu llahu subhanah min ibadi isipokuwa watu wachache ambao mwenyezi mungu subhanahu wataala kawachagua lakini pia kwa kutokuiona alama la ydulu la anka lam tajid hadhihi laila kuikosa alama ya lailat lqadri wewe na hali ya kuwa umefanya juhudi ya kuitafuta haionyeshi kwamba umeikosa laila ladri mwenyezimngu anaefisha lailatu lqadri ili uweze kufanya juhudi ya kufanya ibada mwenyezmgu subhanahu wataala kaweka alama za lailatu lqadri minha miongoni mwa alama hizo mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema salamun hiya hata matlai lfajr kwamba usiku ule unakuwa ni amani mtulivu salama safi hakuna ujambazi hakuna wizi hakuna mnyama wa kumkimbiza mwenzake mpaka maumbwa sa zingine hawagweki kulingana na amani na utulivu wa usiku huo hiyo ni alama ya kwanza alama ya pili ndugu zangu katika alama za lailatu lqadr dhiaatu sama asema mbingu inapata mwangaza mwangaza ambao huwezi kuushtukia au kuujua lakini unakuwepwa mbinguni mbingu inakuwa iko tofauti na siku zingine alama hii ikaitaja alalama ibn uthaimin asema lakini mwangaza wenyewe sio kama wanavyosema waona nyota ya jahi au naona sijui jua linakuangazia usiku au unaona sijui mwezi unakuja vipi la ni mwangaza ambao unaoletwa na utulivu na usalama wa siku ile lakini pia katika alamati kwamba hakika siku ile ya lailatu lqadri pepo zile hazivumi kwa nguvu au kwa kasi kunakuwa na, na kijiu kizuri tu ambacho sio kimbunga na ni upepo ambao ni raha kwa waislamu au ni raha kwa waja wa allah subhanahu wa taala kisha wanasema na mchomozi wa jua katika siku una yani, ile unakuwa yn ile mishare yake sio ya kuunguza jua linachomoza likiwa nasifa likiwa ni laini pole kabisa ambalo haliwezi kuumiza ile mionzi yake kuviumiza vyumbe vya allah subhanahu wa taala lakini pia katika alama zake ni kwamba mtu anaweza akauona ule usiku ndani ya usingizi lakini yoyote atakayeona atakayeonyeshwa leilatu lqadri ndani ya usingizi basi mwenyezi mungu subhanahu wa taala atampa alama ambayo itakuwa ni yakini katika nafsi yake ya kwamba kweli hii ni lailatu lqadiri na alama hii ni maalum kwa yule atakayeona ndugu zangu katika imani leilat lqadr ni zawadi kubwa ambayo tuliopewa na mwenyezimngu na ni zawadi maalum katika ummati muhammad lakini zawadi hii napenda nikumbushe ya kwamba ilikuwa inajulikana siku yake sawa jamani siku ya leilatu lqadir ilikuwa inajulikana kwamba mwenyezimgu subhanahu wataala alimtuma jibrilu alaihi ssalam amwambie mtume kwamba leilatu lqadri katika kumi la mwisho litakuwa siku fulani mtume sala llahu alehi wasallam alivyokwenda msikitini kwenda kuwaambia akakuta baina ya masahaba kuna maneno maneno kuna mzozo mzozo mtume akaingilia kati kusuruhisha na hii ni jambo bora kusuruhisha watu waliogombana baada ya kumaliza قلت صلى الله عليه وسلم فنسي ليلة القدر أكسها وليس ويل ليلة القدر هنا شوني ونسمع هذا دليل هيني إشارة يا أطوان إذا كان في البيت خصومة زالت البركة وإذا كان في الأمة خصومة زالت البركة وإذا كانت في الدنيا خصومة زالت البركة فلنتعلم من الخطا عباد الله asema hii ni dalili ya kwamba ndani ya nyumba mume na mke baba na watoto baba na familia watu na familia yao kunapokuwa kuna, kuna ugomvi katika familia kuna suu utafahum kuna kutoa kuwa na maelewano mazuri katika familia baraka ya mwenyezi mwenyezimungu katika nyumba hiyo inaondoka na dalili ya kuondoka baraka ni kwa sababu utaona watu wanapita wasalimiani watoto hawasaidiani ndugu hawasaidiani mtu yuko radhi amchonganishe ndugu yake afungwe akamatwa na polisi apate kesi mahkamani kwa sababu ya ndugu yake na ugonzi fa hadhihi adhamu alama ala isalati lbaraka fi hadha lbeiti ni moja katika dalili ya kuonyesha kwamba baraka katika ile nyumba imeondoka vile vile katika umma wa kiislamu kunapokuwa kuna, kuna ugomvi katika umma ugomvi usiokuwa na sababu maanake kuna magomvi mengine hayana kichwa unawala hayana miguu ukitafuta watu hawa wanagombania nini unakosa ukitaka kuwasuluhisha unakosa ugomvi wao wao tu basi ni ugomvi basi hii inaonyesha alama mbaya ya mgawanyiko wa ummati muhammadi salllah aleihi wasallam na ni kweli ndugu zangu na haya yapo katika umma na tunayashuhudia na tunayaona na tunayajua tumwombe allah subhanahu wa taala azifanye swafu za waislamu wote ni kitu kimoja tumwombe allah subhanahu wa taala umma wa kiislamu uwe ni mmoja leo hii ndugu zangu watu katika ghazza ndugu zetu katika ghazza mpaka na makafiri wanaona ile halal lile tatizo linaonekana mpaka na wacheza mipira wanaongea kwamba watoto wanaenda kucheza ufukweni halafu linakuja bomu ambalo ni la nyukila la kuangamiza mtoto ana katika mguu mtoto ana katika mikono mtoto anagawanyika ana, viungo mara mbili wallahi mtoto hana dhambi <coughs> ukiangalia waislamu ni mabilioni mangapi duniani lakini tumeachiana yale matatizo ni yule sio you know, with my wife. I'm with, I'm with my family sawa kila mmoja kakaa mimi niko na familia yangu naomba usiniingilie katika familia yangu kila mmoja mimi niko na mke wangu wajua mimi nai tatizo lile ni dogo na linaweza likamalizika waislamu tuko wengi duniani nje uangalie sehemu mbalimbali ambazo waislamu wanakatwa vichwa nje hapa tu ndugu zangu hapa afrika kwetu hapa afrika ya kati mambo yaliyotokea matatizo yaliotokea ukiangalia na ukichunguza unakuta ndani yake kuna swora enye loitwa swora la kisiasa ambalo ndani yake zimeshiriki nchi ambazo ni za waislam wako ume kwa nini mwenyezimungu asiondoe baraka kwa nini mwenyezimungu asiondoe njoo sudani hapa sudani nikaribuyetu mtu hata na gari unakwenda uone vifo ambavyo havina sababu kuonyesha ya kwamba ndugu zangu baraka katika maisha yetu imeondoka kaa ukijua hivyo kwa sababu ugomvi tunaokuwa nao ni ugomvi ambao hauna msingi mwislamu yuko radhi agombane kwa sababu ya yamcheza mpira lakini asipigane asigombane kwa sababu mtume alayhi salatu wassalamu amedhalilishwa uislamu umedhalilishwa ndugu yake katika imani kadhalilishwa yuko radhi na haya ndiyo yaliyotokea mpaka siku ya leilatu lqadiri kutoka kujulikana hakuna kheri ndugu zangu sehemu ambayo damu inamwagwa bila hatia yoyote mwenyezi mungu anachukia hakuna kheri katika sehemu ambayo kitabu cha mwenyezi mungu hakina thamani sunna za mtume sala llahu aleihi wasallama hazina thamani حكون خير واسلام. لو هي تميّب السنة ثمانية جان. لو هي تميّب القرآن ثمانية جان. حكون. طيب بارك هي وطيب تفيف واسلام. بارك الله لي ولكم بالقرآن العظيم. ونفعني وإياكم بما فيه من الآيات والذكر الحكيم. أقول قولي هذا. وأستغفر الله لي ولكم وعن سائر المسلمين والمسلمات. فاستغفروه انه هو الغفور الرحيم وهو البار الكريم. الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين سيدنا محمد وعلى اله واصحابه اجمعين اما بعد واتكوفوا اسلام توكو kuzungumzia ليله القدر. lailatu lqadri mwenyezimngu subhanahu wa taala kaitukuza sana na kaipa ubora mkubwa lakini miongoni mwa ubora uliokuwa ni wa hali ya juu ambao uliotukuzwa na mwenyezimungu subhanahu wa taala ni kwamba unapoipata lailatu lqadri katika ibada unahesabiwa ni kama vile mtu aliyeishi miaka themania tatu na miezi minne hamwasi mwenyezi mungu yeye yuko katika twaa na ibada watukufu wa islamu thawabu hizi ni thawabu ambazo ni zawadi kwa ummati muhammad na ndio maana tulizungumza ya kwamba ummati muhammadi umependelewa watukufu wa islamu zamani wakati, na wakati wanabi, wa nabii nuh na mitume wengine wakati wa wakinatham wakina adi wakina thamud watu walikuwa wanaishi mpaka miaka elfumoja miaka elfu mbili mtu anaishi lakini maisha yao yalikuwa ni hardi baina llah washayatini ilikuwa ni vita baina ya mungu na iblisi laanatullahi aleihi mtu hana usalama anatumiwa mtume mtume analingania miaka mia tisa na hamsini lakini mtu hamwamini mungu lakini ummati muhammad tukaletewa umri mdogo sana wa miaka sitina tatu au stina nne au stina tano mpaka sabini kuna watu wengine wanapewa zawadi mpaka wanafikia miaka themani ukiona mtu kafikia miaka themanini miaka themanii na tano miaka tisini miaka mia wazee wangu mnaoniangalia basi mungu wewe kakuongezea ni zawadi hutubie sawa jamani ni zawadi mwenyezi mwenyezimungu akakupa utubie wallahi kuna watu ni wazee na na ni watu watotos kinapopita kijisichana kidogo tu mwenyewe anaanza kucheka kwa fua mwenyezi mungu akiwa katika umri wa uzee kavuka ile miaka na wakati ni zawadi mwenyezi mwenyezimngu kampa anatakiwa ajitahidi kumfanyia mwenyezi mungu mazuri kwa sababu umati muhammad mabaina y 6 wasabi ni baina ya miaka 67b kwa hiyo ukiongezewa th basi mwenyezi mwenyezimngu amekupa zawadi usizipoteze siku hizo ambazo allah akakuongezea mwenyezimgu subhanahu wataala alivyoona akatupa siku chache akaja akatuongezea kitu kimoja kikubwa akatupa leilatu lqadr leilatu lqadri maana yake unapoipata katika ibada ndugu zangu katika iman leilau lqadr unapoipata katika ibada unahesabika ni kama vile mtu aliyekufa alafu akafufuka tena akaishi kuanzia mwaka mmoja mpaka miaka t 8 tatu na miezi minne hajawahi hajawai mwenyezi mwenyezimgu na hajawahi kuacha ibada ambayo mwenyezi mwenyezimngu ukamwamlisha mungu anasema lailatu lqadri khairun min alfi shahr lailatu lqadri ni bora bimaana alibadatun fih ndugu zangu katika iman alibadatun fihi ibada katika siku ya lailatu lqadri ni bora ni miezi elfu moja kwa hiyo ndugu zangu katika imani sisi wote tunafunga ramadhani na sisi wote tumekimbia majumbani leo tuko hapa mskitii msikiti umejaa na misikiti yote ya tanga imejaa na misikiti yote duniani leo ijumaa imejaa watu wanakimbia moto wanataka waipate pepo kwa lili mwenyezimungu atufikishe msimu wa ibada alafu sisi tuuze mbele njoo mwangalie mfanya biashara ndugu yangu unapofika msimu wa kazi msimu wa biashara halali nendeni tangamano pale mwangalie nyakati za sikukuu zinaingia mtu ananunua ma, manguo na manguo ili auze kwa sababu hataki kupoteza msimu wa kazi nenda kaangalie ndugu zetu maka mwezi mtukufu wa ramadhani ni katika nyakati na ni msimu wa biashara kwa nini sisi tusiwekeze kwa mwenyezi mungu kwamba allah katufikisha tumefikia msimu wa kuchuma thawabu alafu mpaka kumi la mwisho tunalala waislamu tuamke jamani fursa hii ni fursa dhahabia hauwezi ukajua kwamba ramadhani nyingine itakukuta tena ifanye ramadhani hii kama anavyosema shekhe wangu shekha hatani kwamba ifanye ramadhani hii ni ramadhani yako ya mwisho leo hii kuna ndege imeanguka watu zaidi ya mia mbili wamekufa watu wale hawakuwa wagonjwa hao ndio ambao wametangazwa katika vyombo vya habari lakini waliokufa ni wengi ndugu yangu kwa hiyo mwezi wa ramadhani ni mwezi wa nema ni mwezi wa kuchuma lakini ndani ya mwezi wa ramadhani kuna siku ya leilatu lqadiri nayo ni siku ya kheri ni siku ya baraka ni siku ya necma ni siku ambayo mtu anakufa ana alafu anahuika tena duniani hiyo ni moja katika ubora wa leilatulqadiri lakini pia katika ubora wa leilatulqadiri ndugu zangu ni kwamba mwenyezi mwenyezimngu subhanahu taala anamleta mgeni mweshimiwa mgeni mtukufu ambaye ni jibril aminu am, lwahi jibrilu ambaye ndio mwaminifu wa wahi aliyekuwa anatumwa na mwenyezi mungu kuwapelekea kuwapelekea mitume wake wahi katika kumi kama hili anashuka anapata nafasi ya kushuka jibrilu anashuka kwa mwaka mara moja tu mwezi hui, mgeni huyu ndugu zangu anastahiki akaja akatukuta tunafanya ibada akasema kweli ummati muhammad ulibaki na athari za muhammad sal llah alaihi wasalam ndugu zangu katika iman mwenyezimngu subhanahu wa taala kaifanya leilatu lqadiri iwe ni katika siku ambazo zenye kuonekana na ndio maana aisha radiaallahu taala anha alimuuliza mtume sal llahu alihi wasallam akamwambia ya rasula llah araaita in raituha ewe mtume wa mwenyezi mwenyezimgu unaonaje kama mwenyezi mwenyezimgu atanionyesha lailatu lqadri nisemeje ni yapi maneno ya kusema pindi nitakapoiona lailatu lqadri naomba uzingatie vizuri nukta hii ya mwisho tukimalizia hutuba yetu mtume sal llah alhi wasalam alimwambia quli sema ewe aisha allahumma innaka afuun tuhibu lafwa fafu nna ewe mwenyezi mungu hakika wewe ni mwingi wa waku, kusamehe na unapenda waja wenye kuomba msamaha basi naomba utusamehe maneno haya mtume sala llahu leihi wasalama hakuyasema hivi hivi alifundishwa na jibrili alaihi salam maneno haya ndugu yangu katika imani iman. thamani yake ni thamani kubwa sana kwani mtume alikuwa ana nafasi ya kumwambia aisha asema allahumma inka ghafurun thibu almustaghfir fastaghfir lana sawa jamani mtume alikuwa ana nafasi ya kumwambia kutumia neno istighfar lakini mtume akatumia neno alafuu kuna tofauti ya, ya alafu na kuna tofauti ya alistighfar naomba tuwe makini jamani hapa tuna mwenyezi mungu subhanahu wataala maneno haya alimfundisha mtume ayaseme kwa makusudi na ni wajibu kwetu sisi tuzidishe kuyasema hasa katika kumi hili la mwisho wa waislamu sana kwa sababu ni maneno matukufu mtume salllahu alaihi wasallam alikuwa na uwezo wa kumfundisha aisha kwamba sema mwenyezi mungu naomba unikinge na moto akatumia allahumma innaka afuun tuhibu lafua fa anna niipe tofauti ya afuu na ghafur mungu ana sifa mbili naomba tusikilizane waislamu mungu ana sifa mbili ana sifa ya afu na ana sifa ya ghafurun mwenyezi mwenyezimngu ana sifa ya afwun afu, afu maana yake anasema haidu lqarni kwamba al afun ni mwenyezimngu kusamehe madhambi bila kubakiza athari ya madhambi katika vitabu vyako sawa waislam kila mmoja hapa ana daftari lake la matendo sawa jamani unapomkosea unapofanya maasia dhambi zako zinaandikwa kuna malaika wanaandika raqibu na atidu wanaandika sasa mwenyezi mwenyezimgu ana sifa ya kusamehe ile dhambi yako na alama ya madhambi yako ikabaki ipo kwenye madaftari yako hiyo inaitwa ghafuru sawaislamu na mwenyezimgu subhanahu wa taala ana sifa ya afuwun afuu maana yake mwenyezi mwenyezimgu anasamehe madhambi pale kwenye madaftari yanaondoka na yanafutwa bila kubaki na alama yoyote unabaki wewo ukiwa ni mpya sawa ndugu zangu ndio maana mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala akamfundisha mtume sal llahu alihi wasalama amwambie aisha pinde atakapoiona leilatu lqadri aseme ivi allahuma innaka afuun sio allahuma innaka ghafurunjaasijutunaelewana ewe mwenyeyzimu gu hakika wewe ni mwenye kusamehe madhambi na msamaha wako wa madhambi unaposamehe na pale yalipokuwa yamiandiko unayafuta kitabu kikawa cheupe tuhibu l afua unapenda kum, kuwasamehe waja wako unapowasamehe na pale palipokuwa pamiandiko makosa yote yanaondoka kitabu kinabaki cheupe anna basi tunakuomba na sisi vile vitabu vyetu kama kuna sehemu kuna makosa basi yafute pale palipoandikwa makosa paandikwe mazuri ndio dua aliyo mtu aliyomfundisha mtume sali llahualehi wasalama kumfundisha aisha radiallahu taala anha kwa hiyo waislamu kila kitu katika uislamu ni necma kila kitu katika uislamu ni mwenyezi mwenyezimugu hapendi tuingie motoni mwenyezi mwenyewezimgu anapenda tuingie peponi na ndio maana akatuletea mwezi wa ramadhani akatuletea ibada mbalimbali akatulipa sawabu nyingi lakini hakutosheka akatuletea kumi la mwisho kumi la kufunga kibwebwe kumi la kuamsha wake zako na watoto wako na familia yako kumi ambalo ndani yake kuna lailatu lqadri khairun min alfi shahr tumwombe allah subhanahu wa taala kwa utukufu wake na cheo chake atujalie kuwa ni katika wale watakawoipata lailataladiri tumwombe allah subhanahu wataala atusamehe madhambi yetu tumwombe allah subhanahu wa taala awanusuru ndugu zetu ambao kuna unyanyasa katika dunia mwenyezi mungu aifanye safu yetu kuwa ni, ni moja katika umma wa kiislamu kalima yetu neno moja liwe moja tumwombe mungu atupe mshikamano baina ya waislamu تومبي الله سبحانه وتعالى أو سمين دوغوزيتو أمبوالو تتنقلية تومبي الله سبحانه وتعالى أهتوبي توفيقيا كما ديزموزمو ورمضان نعالي أزيكوبالي سوموزيتو اللهم أرض عن الخلفاء الأربعة الكرام وسائل أصحاب رسول الله صلى الله عليه وسلم ربنا آتنا في الدنيا حسنة وفي الآخرة حسنة وقنا عذاب النار اللهم أرنا الحق حقا وارزقنا اتباعه وارِنَا الباطل الباطل وارزقنا اجتنابه اللهم اغفر لنا ولإخواننا الذين سبقونا بالإيمان ولا تجعل في قلوبنا غلا للذين آمنوا ربنا إنك رؤوف رحيم اللهم اجعل اجعلنا من الذين سيجدون ليلة القدر اللهم اكتبنا من الذين سيجدون ليلة القدر اللهم اغفر لنا اللهم اغفر لنا اللهم هب لنا من ازواجنا وذرياتنا قرة اعين وجعلنا للمتقين اماما وصلى الله على سيدنا محمد وعلى اله واصحابه وسلم والحمد لله رب العالمين وقم الصلاة