الله وبركاته إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب إليه نعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فإن أحسن الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة فالعياذ بالله من البدع الضلالة اللهم امين. من قد كيماني نتكلم كثيرا كما رنجينا او مادة امبارح نوانياكي نوانغوزي كتيكا اسلام. كما لبطولة تنوليزي تنغليزي الأخي الاخ عبد الله محسن kwamba ni moja katika matatizo ambayo yana wakumba walimwengu wachilia mbali waislamu gogoro la uongozi katika nyanja zake zote nikisema uongozi katika nyanja zake zote unakusudia kwamba uongozi katika kila jambo tangu uongozi wa nyumbani uongozi katika mambo ya ibada misikitini uongozi katika jamii katika nyanja zote katika jamii uongozi katika mambo ya kielimu magarisi na mingineo uongozi katika nchi ni mzozo na ni mgogoro unaokumba walimungu wacilia mbali waislamu wa kwa ujumla ama kwa waislamu mgogoro huu umekuwa mkubwa mno kwa sababu waislamu pamoja kwa na kwamba wamekuwa muongozo wa kuongoza na mungu na mtume wake lakini kwa kuambali, huyo, basi, kuwa mbali na mwongozo huo basi mambo yao yamezidi kuwa vurugu hakuna msikiti ila utasikia una mzozo hatusemi kuna misikiti ambayo haina mizozo iko misikiti baadi lakini tuazungumzia maneno ya jumla mingi mingi katika misikiti ina migogoro ya uongozi tangu shughuli za uimamu mpaka kamati hivyo hivyo taasisi au jumuia mbalimbali hakuna taasisi lila migogoro utahisikia na kariri kusema hatuzungumze habari ya uongozi katika nchi yetu tu bali ni tatizo lina kabili umunungu mzima nchi zote za kiislamu takriban zinakabiliwa na afa hili hivyo basi kutokana na matatizo haya tumeona tujaribu kuyaangalia kwa kina matatizo haya ili tuweze kupata ufumbuzi kwa kuweza kuangalia baadhi ya nususi ambazo mwenyezimungu na mtume sala llah aliw salam wametuwekea ili tuweze kuishi vyema tuweze kuishi kwa kuunguzana vyema ili jamii ipate kuishi vyema kwani ni, ni jambo ambalo la kubalika kiakili kwanza kabla ya mwongozi wa qurani na sunna kwamba jamii yyote ambayo inaishi bila uongozi basi inaishi maisha ya fouva maisha ya fujo na hili tunalishuhudia katika maisha yetu ya kila siku pale ambapo hapana uongozi basi ni حتى يجب ان يكون هناك من هاي هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك في يكون هناك من من يكون من basi pale pale midhamu inasimama fujo imndoka usalama unapatikana nazungumza hili kwa sababu nini mnalishuhudia wenye yani kupanda magari madaladala yanakukumba haya kwamba unapita njia siku moja kutataa za barabarani zimeharibika tabia ya mwanadamu kama hakupata mtu wa kumwongoza ni fujo kuata kupita ta kupita matokeo yake watu wanachelewa kufika kwenye malengo ya misafara yae masaa mawili watu wamesakiana hapo kwenye magari lakini pindipo akija mtu wa kuongoza njia bas maneno na tabia natabia wanadamu wameumba vile kukubali kuongozwa aweza akaja mtu tu hata kama si sutrafiki lakini akisema basi haya mimi aya mimiwacha mimisimameni ah, piteni nyinyo huku basi saa ile ile watu wanasarenda na kufuata na palepale nidhamu inasimama na salama na, na, na, na amani inasimama hili ni jambo ndugu zangu halina kafiri wala mwislamu hakuna jamii duniani kimaumbile isipokuwa ina uongozi ndiyo maana katika uislamu uongozi ni jambo la wajibu kisheria limeagizwa katika sunna ya mtume sal llahu aleihi wsalam kwani mtume wetu muhammad sal llahu al wsalam أنا أتوان بيه في فلي... بس حديث الفقير على الإمام أبو داود إذا خرج ثلاثة في سفر فليؤمروا أحدهم وتتقطوك وتوتاك تحت السفارة، بس المجراء آل الجوامير ومسفارة هل يجيزه ونشوري لما في لكيه تتمنى تقوم agizo hili ni dalili ya uwajibu wa itihadhu limara dalili ya wajibu wa kuchukua uamiri mahala panapojikusanya watu zaidi ya wawili hata katika msafara nikosa thuma ni kwa mwislamu kusafiri kwanza peke yake wakili yake atakuwa sheitani kwa mujibu hadithi ya mtume sal lla alia salam na akisafiri basi achaguliwe mmoja wao awe ni amiri ya msafara wa ni wangapi katika sisi waislamu siuna hii hakuitekelezi na mnaona maafa yanayojitokeza kwa sababu ya kutokuwa na amiri angalau wa msafara hili tunaranua kama ni usafiri wa basi a usafiri mwingine wa gari ndogo watu wakichukua na msafara watu waondoka mpaka wafika hawajui ni nani amiri wao kila mmoja ni amiri ya msafara gari itasimamishwa na kila mtu kukidhi haja yake huyu anetaa kuenda haja ndogo kubwa huyu anetaa kula ananjaa hakuna uongozi matokeo yake msafara wa masaa matatu utawachukua watu masaa sita kwa sababu ya mabishano kwamba kila mmoja ni kiongozi na hakuna anaetiwa kama tutakavoona katika mambo ya wajibu kwa ujumla katika nguzo za uongozi tutayaona mambo ya taa sam ataa kwa amiri dugu zangu katika imani tukio <coughs> la kifo cha bwana mtume sala llahu alehi wasalam na masahaba kushughulishwa na kutafuta kiongozi kabla ya mazishi ya bwana mtume ilikuwa ni dalili kwetu sisi waislamu juu ya umuhimu wa uongozi katika uislamu neno hili ndugu zangu nikilisema watu wengine hushtuka hasa pale wakipea taarifa wa na watu wamajerebu kama ya mashia kwamba angalia masahaba na walivyomdharau wa bwana mtume sallahu aliwu salam hawa wanaambiwa n na masahaba watukufu wameiacha maiti kitandani wamekwenda shughulikia kugombea wa uongozi haya maneno yasemwa sana na mashia katika vitabu vyao katika jumla ya kuwatukana masahaba eti wanavyoitenda dunia wamemwacha maiti wamekwenda kugombania uongozi ni maneno yenye kweli yaliyokusudiwa batili ndani yake kwamba koli masahaba wakubwa hawakumshughulikia bwana mtume kumzika walikwenda hatifa za misaida kumchagua nani aye kiongozi baada ya bwana mtume sal lah al salam hawakumtupa kama wanavyodai mashia waliwaachia watu wa nyumba ya bwana mtume kumshughulikia maiti umwosha kwake umkafini kwake n haya yaliongozwa na mtu wa karibu wa nyumba ya mtume amaye ni ndugu yake saidna ali radhiallahu anhu kwa hiyo ni keli kwamba masahaba wakushughulika na kuosha maiti wala kumvika sana walikwenda kushughulikia swala zima la kuchagua kiongozi kwa nini kwa sababu ya umuhimu wa waislamu kuwa na kiongozi na hatari ya kukaa angalao siku tatu bila kuwa na kiongozi na nyiwe mnashughudia wanadamu wanajifunza kutokana na, wa na, na matukio na historia nchi ambayo haina dusturi au katiba inayoelezea ya mustakbali wa, wa uongozi baada ya kifo cha rais au mfalme nifujo faudha inatokea mara nyingine kutokea nkilabati mapinduzi au vurugu kwa sababu gani hajulikani ni nani atakuwa kiongozi au dusturi haijaeleza katiba akiondoka huyu kufanya utaratibu jani wa kuonguzana maana utakuta katiba nyingi za nchi zinaweka taratibu wachili mbali kiongozi akifa hata kama akisafiri ni safara kwa ya mbali basi inajulikana inayechukua mahamati ya urahisi ni fulani kwa cheo kwa hiyo watu wanabaki katika hali ya kuwa kuna mtu anayewongoza anayefanya maamuzi ya bisara muhimu wanakuwa hawana matatizo au akifa aunayo ni kiongozi yote haya imechukuliwa kutokana na matukio na matatizo kwa hiyo sunna ya bwanamtume sala llah li wa salam juu ya suala zima la uongozi ndugu zangu kwamba ni jambo ambalo ni la wajibu kwa mtazamo wa kisheria na hili ni jambo ambalo ni mutafaku alaihi baina ya waislamu wote kwa ujumla tangu zamani kwamba swala la uongozi ni jambo la wajibu uongozi wa nyumba uongozi wa safari uongozi wa madhrasa ونسكت نجام ولا لازمة حتوزك تفاني في... إبادك حتترسكت بلا ونوزك تنكي ونوزك من كفوات ونخطي وانتو نعنى سمى صلى الله عليه وسلم حتك حديث زهيد إنما جعل الإمام من حتى بك حكيك مجالي وإمامك وكوانك ونوزك إلي أفات كفواتك إذا كبر فكبر حتفق لك تكبير وإذا ركع فارقع حتفق ركونا نيرو وإذا اذا صديق فسيرك اتقصير من يسيرني بانه هو موالي تمتيك في يقول ويسلام و يزامل و يلقاس و تقال المفنزه عميم يغنمتم صلى inani anaestaii kiongozi i a anayefaa kuwa kiongozi wa mahala fulani uongozi wa nyumba uen wanan islam unaeka kwamba kiongozi wa nyumba anamm uongozi waswala wa ibadaanfaaukum araum ikitabillahi na waongozeni yule ambaye ni mbora wenu katika kitabu cha mwenyezi hiyo kumeshoepa mikakati na njia nyingi tu za kuweza sisi waislamu kuongozana ili tuweze kuishi kwa salama na amani kwa raji kwa kutakaraju za mwenyezimungu subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani kwa ujumla uislamu umeweka misingi ya uongozi kama itavunjika hiyo basi panatokea fauda fujo katika jamii katika jumla ya misingi ya uongozi kwamba ni lazima maongozi yawewazi malengo ya, ya kuongoza yawewazi kwamba kiongozi na wanaongoza wanataka kuelekeza wapi na kiongozi wako na kwa nini na kwa kufuata njia gani katika kufika yale malengo kwa hiyo anayeongoza lazima awe na malengo na hili alhamdulillahi lipo katika jamii zote za waislamu na sowaislamu chagulii urahisi wa nchi isipokuwa kwa mujibu wa nidhamu hizi za makafiri kupitia chama chama fulani na chama kinakuwa na manifesto sera yake kwa hiyo mchague rahisi wa kupitia chama fulani ili mfikie na malengo ya chama hicho ambayo inaweka mikakati kabisa tukipata uongozi sisi nchi tutaipeleka namna hii kiuchumi kijamii kisiasa kwa hiyo uongozi wowote ndugu zangu katika imani kwa mujibu Entre, <tnak> <speech> <dhari> wa uislam dini yetu ni kwamba lazima uwe na malengo uongozi wetu katika uislamu ndugu zangu menyezi mungu anamwambia mtume wake sal llah ali w malengo ya uongozi wake yeye na wafuasi anasema allah subhanah wataala katika surat ysuf 7 kuhd sal أدعو إلى الله على بصيرة أنا ومن اتبعني سيما يا محمد هي الدين نجيا من جياني. من الإنجمية ومن يزمونه قوومي قائلين أنا ومن اتبعني مين أنا نفوة ميني فأيوه فوات كم فواتة بنامتومي كيوه مجاليه كوان wanyanja yoyote katika nyanja za uongozi basi lazima uweke wazi malengo yako kul hadhihi sabili hii ndio njia yangu jamani nyini mnaonifuata mwelewe mimi naelekea huku mwenyendo wangu ndio huku uwe wazi kabisa kwa hiyo nikosa kumma nikosa mtu anaongoza watu hawajui awapeleka wapi takuwa sawa na dereva anayepanda gari akapakiza abiria abiria hajui wanapeleka wapi na dereva huyo waona mtu aeema kusini mara kalijeuza gari alirudisha kaskazini mara kalitoa kalipeleka mashariki magharibi enda wapy anyepoatenetu lazima kuwe na na makubaliano sababu baina ya kiongozi na wanaongoza kuna aina mikataba si lazima iye maandishi makubaliano bana wakuongozi watupeleka wapi takupa uongozi utupeleke wapi kwa mujibu wa sifa tulizokuona nazo kwa hiyo hili ni jambo la msingi ndugu zangu katika ilani ambalo linatakiwa alio wazi na yule kiongozi awe ni mwenye mwelekeo uliokuwa ni sahihi kwa mujibu wa mafunzo ya mtume salllah alehi wa salam jambo lingine ambalo pia limehesabiwa kuwa miunguzwo katika ngujo za uongozi ni kupatikana kitu kuaminiana baina ya uongozi au kiongozi na wanaoongozwa lazima kuwe na fiqa mutabadila kuwe kuna kukubaliana kuaminiana baina ya pande mbili kiongozi na wanaoongozwa kama hakuna kuaminiana basi hakuna maongozi ni fauda hujiniketokea mtume wetu mfano sal llah ale wa alikuwa ni mfano mzuri wa fiqa mbele ya masahaba zake wakimwamini muwa walimkubali na kumwamini na wakampenda kwa hiyo matunda ya kupata fika kukubalika kwa kiongozi ni mapenzi ambayo wanaangushwa kwake hi inakuwa wale wanaoongoza wanampenda mtumi wetu muhammadi sal lla salam katika hadithi sahihi anatuambia kwamba kiongozi ni yule ambaye ya mnayempenda kiongozi ni yule ambaye ya, mnayempenda kama hakuna mapenzi baina ya wanaoongozwa na anaongoza basi nikuja inasimama katika no. itakuwa daima matunda ya juhudi za kuacha kumgenda kiongozi ni kumwasi na hili tutaliona katika jumla ya nguzo za uongozi ni kutii na kusikia kama livyo kariri kuzungumza mwanzo kabisa na hili pia limepelekea mfano wa mtume sal llahu al wa sallam kwa masahaba kutaka kumlinda mtume sal llah aleh wa sallam kwa hali yoyote ya madhara inayotaa kui mpaka watu kufikia tayari kuuza viiliili vyao katika vita mfano ya uhudi mtu tayari kiiliwili chake kipate dhara ili bwana mtume asiguswe na afa kwamba mshale huo unakuja basi ya utunge yeye au pangwa linakuja ekebishwa yeye ili lisimguse nani bwana mtume hii ni dalili ya fika mutabadila kwamba wamemwamini mno wamempenda mno hawataki apate ya dhara bwanaum moja yaguhurera anasimulia hadithi uko ndani ya riadha salehina kwamba liabwana mtume simama hapa mimi ninakwenda huku halafu mara ya kasikia kelele upande huu sauti kali kabisa upande aniokwenda bwana mtume mwenyewe anasimulia anasema nikataka kukimbia haraka kuangalia endapo mtume kapata adha lau kama sikutii amri yake kutekeleza agizo lake ningekimbia kwenda huku lakini sasa pale tayari ikapata hira katika moyo wake niende nisiende akakumbuka wajibu wa taa ya bwana mtume kwamba nimekuambia usiondoke kaa hapa basi kaa hapa naona hii dalili ya namna gani watu hawa waliokua walivyojengwa mapenzi na bwana huyu na mapenzi haya hayakuja jama hivi hivi isipokuwa ni kwa yale ambayo ameyasabilia bwana mtume kwa masahaba zake hakuna sahaba yoyote alisimama na mtume isipokuwa alijenga dhana kwamba yeye apendwa zaidi kuliko masahaba yenzima hakuwa akidharau mtu kwa sababu ya ufatiri wake hakuwa akidharau mtu kwa sababu ya maradhi yake au ulema wake au mengineo aliwafanya raia wake au wanaongozwa kuwa ni watu sawa kabisa mbele ya sheria akiwapa heshima mdogo na mkubwa mara nyingine akija kija kazi binti mdogo hadithi si pia imo ndani ya riadhu salehin akimshika mkono mbele ya watu namna hii mtume akamshika akamburuta akampeleka pembeni kule kutaka kumweleza shida zake hakuonyesha dalili yoyote ya, ya kukaidi e hey, mtoto hachajeuri hey, w mwanamtotowa kike kwanini ewe ata hey, kwa laini kabisa t kusikiliza haja za anaowaongoza kwa hiyo hili nalo ni muhimu wanasema wanachuoni katika kujenga uongozi ambao ni bora أنا أرى أن المسلمين <سؤال> يقولون أن المسلمين يقولون أن المسلمين بين أن المسلمين بين أن المسلمين يقولون أن المسلمين يقولون أن المسلمين يقولون أن المسلمين يقولون أن المسلمين يقولون أن المسلمين يقولون أن ما وشأورك تكمله أو تكتمل. دياله، تومي صلّى الله عليه وسلم ونبسملي على الصحابة تخفى بورير على سماه. ما رأيت أكثر مشاورة من رسول الله لصحابه من رسول الله صلى الله عليه وسلم. سياوما أنتم أنبأ من جوا وشأور مصعب زاد كمن دون منزمن سفدي أمام منزمن bali alikuwa akiwashauri mpaka mambo yake ya nyumbani jamani maonaje nipeleke chakulagari kwa wakuana hebu niteni mashwara maonaje kwa nini kwa ile tabia ya kiongozi huyu kuwa hafanyi jambo isipokuwa kuwashauri masahaba isipokuwa lile jambo ambalo limekuja ni fatan limekuja kutoka mbinguni ni wahi ni agizo basi masahaba wanakuwa tena كوة. إلى أن يكون هناك أي من المسلمين، لأن هناك أي شخص من من من kwanini kwa sababu waliona kwamba mtume meyo wake tabia yake alikuwa akikubali mishwara kinyume chake ndugu zangu kinyume cha mishuara ni utawala wa imla au utawala wa kidikteta na hili likishadhihiri katika uongozi basi kunakuwa ni faudha na hiki ndio kilio cha dunia nzuma hata na makafiri nao weti wa wameona kwamba utawala bora huwezi kupatikana ila papatikane wanao wao wanaita ya demokrasi tunaita shua ndio hizo sababu zilizowapelekewa marekani bushi kumtoa nani eti satan wanasanji dikteta kubwa kabisa e ili, eh, bararabu, ishi, kwa hiyo ili kuifanya baraarabu iishi kwa utulivu na amani ni lazima tumuoe diktetahuu ntusimike utawala wa demokrasi na wenyewe wanasema wanataka kusimika utawala wa demokrasi iwili uwe ni mfano wa nchi jirani zote kwa maana hodihodi tawala za kifalme kwamba ole wenu ni masala ya wakati tu yaliyomfika sadamu na nyinyi eh, tiwe ni maji katika relizien wene ni ule ule misha yasema wazi kabisa sasa hivi sasa matumbo moto wanaarisha viongozi walimawafalne kwa mara ya kwanza mmesikia saudi arabia juzi wameanza kufanya uchaguzi wa baradia wa manyispaa mmesikia juzi hiyo ndio arisha zeju iyatamko nanani la bushi kwamba jamani haya basi tumekusikia wakati lau wangemsikiliza mwenyezimungu na mtume kaanakumi na nne kenzilokika angekuwa haakukaa kusubiri mambo ya dushi kwa nini kwa sababu wanataka kusimika demokrasi ambao ni ukafiri demokrasi maana yake uhuru mkamilifu wakewe wa kuchagua anachotaka hata kufru wakiamua kuchagua basi sawa demokrasi sheria atunge eye mwanadamu demokrasi hatakaei hata hey, kama yapambana na sheria za mwenyezi mungu kama mnavyosikia sheria zimepitishwa marekani ulaya kuruhusu ndoa za mwanamme na mwanaume maadamu bunge limepitisha kwa kiasi kubwa ruksa demokrasi hiyo vijii haya abosheni kutoa mimba nona ruksa maadamu wananchi wamechagua demokrasi eh. wengi wape no, wengi wape laki hii wengi wape urongo uliopo kama ni waislamu wameamua kufuata dini na sharia watatuletea gogoro hawa gunji aweka utawala wa kidikteta jeshi ni bora kuliko waislamu haya amewafika ndugu zetu wa algeria walipojiingiza kwenye sera za demokrasi wakagombania ni wakajalia chama chao ofisi kikapata uchaguzi wakati wanajiandaa kupewa majukumu marekani hawa hawa wakiingia madarakani awa watangoa demokrasi kabisa wataleta watawala wakimungumungu hawa kila kitu watasema mbinguni mbinguni kwa hiyo vunja chama kamata tia ndani samaratisha kila kitu ni wapi hiyo demokrasi lakini nchi zao kuwa na viongozi wa kidini vyama vya kidini sivojo nasikia kule ujerumani kuna crisiadeorati israeli lekodi hawa ya, ni vyama vya kiyahudi hasa vya kidini hasa kwenye yao wakiingia no, no. na vikofia vyao wanaendesha mambo yao sera za chama chao ni misingi ya, ya, ya dini yao kabisa akini hili mikoa sio waislam waislam La wakitaa kujiingiza nataka kuleta wa mbinguni sisi hatutaki maneno anenoy kwa hiyo kwa ujumla ndugu zangu katika imani mahala hapana shura iwe yu ni uongozi wa msikiti iwe yu ni wajumuia yu iwe ni uongozi wa nyumbani hapana mafaulu wala mafanikio shura ndiyo ambayo huleta baraka katika maamuzi kushauriana ndugu zangu mahala pakiwa na utawala wa imla basi vurugu hata hapa msikitini tukiunda kamati ambayo haitotaka ushauri kwa waliosoma na waswaliji wanaoswali hapa basi ni burugu tu kwamba mimi au sisi wanakamati twasema maiti zikwe ndani ya msikiti yametokea nasikia juzi hapo mwataka ni hivyo hamtaki ni hivyo familia wenye msikiti wamesema hivyo hivyobasi ah, hakuna kitutem arakaishaondoko kwanza wale wenye kujua dini wote watakimbia miimi nasema maamuzi haya ni ya kutia kufuli msikiti leo kwa nini kwa sababu leo jama vijana sasa wanaelekea kuijua dini zamani misikiti ya pwani yote i bagamoyo yote ni mmakaburi misikitini watu walikuwa wajui kwamba hili jambo limeharamishwa katika dini ya mwenyehezimungu tume amekataza katika hadithi za wazi za sahihi kabisa kuzikana ndani ya misikiti kujalia miskiti ni makaburi au kujalia makaburi ni misikiti ni mambo yako wazi hadithi ziko nyingi kabisa sasa wewe badala ya kutoka ushauri na watu wenye dini waliosomakamati ah, ya wenye msikiti familia imesema imeamua kwamba eh, eh, lazima tuzike katika msikititayari ah, jikufunl nawaakikishieni watu zaidi ya nusu walioswali hapo watakata pana na kadiri siku zinapokwenda elimu ndabuzagaa atabaki ni imamu familia kama ni bagu baka kaka na mjomba basi maneno nekisha watu watakimbia kwa hiyo mnawabashirianye feri msikiti huu wiki hii mbili zinazokuja inshaalla mtaona unavufurika tena upya kwa sababu ya ukweli huu yote ni madhara ya kuwacha kushauriana masahaba wakubwa jana وأنا شويا وأنا صحابي أبوك متاقف ولكن ولكن وضع صحيح بل إن صاد مع موزياني وينجدك كنتي هذا هانا لوانا تموت وفوتنا مع موزياني fanya jambo la maamuzi yako wewe basi likitokea bara basi ni ee, wewe waz, wazogoma wewe wewe ndo ulisababisha bada lakini uongo asilimia tn ya watu wakipitisha wa maamuzi yao likitokea mfano ni maamuzi ya makosa basi hakuna kulaumiana ni jambo letu kwa pamoja watu wataendelea kuishi kwa mapenzi na kukosoana eh, kwa sababu maamuzi yamechukuliwa kwa njia nini mashwara kwa njia ya shura kwa hiyo shura nduu zangu ni jambo muhimu mno mahala penye taasisi penye mkusanyiko jumuiya kama hakuna shuraabasi vurugu tu kwa nini kwa sababu maamuzi yanakuwa niye mtu mmoja au wawili waweza wakawa hata ndugu asa ziko jumuia jingine zazsajili humu ni kamilia tu lakini mara nyingine watangaza tu kwamba hii jumuiya ya kiislamu lakini ndani, pena ukiangalia ndani ya katiba ni eh, mgolongo wa ndugu wa kabila moja ko watu wengine wameingiza jina kwa ajili ya michango akija mtu ataka ushauri wewote atakuwapabwanaw mwisho ukionekana kiromoromo saban mskiti na wenyewe ijumuena wenyewe bana atanjiaa mwisho wyote twayaona aya kwa sababu kuna baadhi ya madrasa n mali za watu masheke akifaridisha wanawe we ukijitia kiromoromo atakachakombbana ini madrasa ya maehemu shekh baba na sisi ndi wanale kwa hiyo wataka uata serahii utakimasadama nenda za au kanzisheakoaeeakanzisheyakoasiosio islam haukoiguisa wekijitia kiromoromo takachako amboawanae hii ni madrasa ya mreemu shekhe baba na sisi ndi wanale kwa hii hutaki maasalama au yako hio wataauatasirahii utaki masaa edaau ah, sio aosiosio uislamu hauko hivo uislamu ndugu zangu kushirikisha kwa kiasi kubwa watu ambao ni ahli katika nini kutoa shura ili kuweza kupatikana ufanisi ufanisi kwa kiasi kubwa unapatikana kwa njia ya kushauriana waislam baraka kubwa inapatikana katika ana, hivu, wafanini, nini msingi huu mtukufu wa kushauriana <muchu> vile vile ndugu zangu katika imani katika jambo la msingi ambalo pia ni muhimu ambalo waislamu kwa kiasi kubwa wameliacha hili ni masala ya usikivu kwa kiongozi na utiifu samu wataa hili ni jambo ndugu zangu liko mbali kabisa kwa sababu menyezimungu kwanza ametuamrisha katika quran waatiu llaha waatiu rasula wa ulilamri minkum ni jambo la wajidi kuwatii viongozi wetu ni jambo limeagizishiwa ni jambo la wajubu kama tunavotakiwa kumtii mungu na mtume vile vile tumetakiwa kutii viongozi wetu viongozi miongoni mwetu jama hapa pana midan miongoni mwetu si simasada ya wale baadhi ya masharehe kuzifasiri vibaya aya hizi kwamba tumeambiwa tuwatii viongozi alalithilafu yeyote joni wiliai basi on هاكا واولي الامر منكم كتكا ميني بلا بلا توشت توني صلى الله عليه وسلم تكحديثي لوكوكيون ايمان بخاري توني انا سما اسماء واعطيه ومن استعلل عليكم عبد حبشيون انا سما تيني جامع سكيسيكيزيني نتيني هاكا كيكا كي وكيانغوزيوني انت يا ماني عبد ما يزارونا وفعلا إذا اسم عبيش وانت يا مين اتا مهزاوي داميلي الكفاية مادراها بس انك مسكينة انا كنت مادامشي معصية بيلي في قيد وموس الله قال حديث fi masiat lhari hakuna kumtii kiumbe katika kumwasi yule mwenye kuumba kwa hiyo tumeambiwa tumtii kiongozi tumsikilize kwa yale ambayo twayapenda ambayo hatuyapendi kuna mambo ambayo yatatuamrisha kiongozi si katika masia lakini katika mambo ambayo nafsi zetu hazipendi kwa mfano kiongozi wa msikiti wambi waislam jamani leo kwa sababu ya tatizo la umeme ما يجب ان يكون هذا المكان يجب ان يكون هذا المكان يجب ان maadamu hajakuamrisha masia wajib labda uwe na udhuru mkubwa wa kisheria utakaofanya wewe ushinde kutekeleza na kiongozi wako akinai aseme kweli u nauhuru basi ndonamchagua mwingine ni jambo ambalo mtume lasa kawalea vijana katika misingi hiyo ya kuwafanya wamtii yeye kama kiongozi taa utla na hasa ilipyokuwa ee aamrishi kiaundishwa jambo alitekeleze ndio kama vile mnavyoona malezi ya kijeshi malezi ya kijeshi takriban amechukua mafunzo ya banamtui wanajeshi akiambiwa bana akiambua simama simama amri dio pale wakafikia ukiifu mpaka akipita kiongozi wake ki, basi aneoka amnaii ii dalili ya ta taa walivyofundishwa unaona eh? wamelelewa pamoja nkitaaruti unaona lakini mako hakuna dini ya mwenyezimungu fundisha akipita kiongozi basi ioshi dini ya mungu hakufundisha mambo haya simama kwa raha yako bali akukukuta kama ni grupu mekaa awapee salamu awatangulie kwa salamu wala wala msibabaialassht mtume alimkuta mama mmoja walikuwa baadhi ya watu wakisikia mwana mtume kubwa na heshima yake wakimwona mama mmoja atetemeka Ma i mamaanini Ma mimi sinonote si zaidi ya nimitu imeekuda uji wa wow. nganu na nini kitu kitugani kinakuoisha ni mtu wa kawaida kuondoa hofu kwa hiyo kuna watu kweli wanajelewa malezi ya utiifu wa hofu kumeona kiongozi mongoto magoti tuazja malezi ya kijeshi polisi jitu zine mara nyingine kapita mtu mtuana otabili hapa basi madamu maskini akusoma naona basi katika jumla wa malesia basitemea kabisa namnaii wala atangulizi salamu kwa sababu akitoa salamukiislamuaa kazi sahitakufundisha mambo hayaawakulelewa hivyo kabisa kwa hiyo utiifu ndugu zangu ni jambo muhimu kabisa angalia katika mfano wa utiifu katika uongozi ambao umeambatana na uongozi wa, wa amri za kimasia mtume salllah liw salam katika hadithi iliyopokewa na sahaba mtukufu ali radillahu anhu nasema mtume siku moja alituma kikosi cha jeshi saria halafu akamteua mmoja katika hawa masahaba kuwa ni kiongozi katika maansar mtu alimchagua alikuwa viongozi li katika maansar wa madina kwa hiyo akawaamrisha jamani msikilizeni na mtiini huyu haya akaondoka nao wale waongozwa waongoza nao kwenye jeshi kufika njiani huku akawaambia jamani nawaamrisheni mmemsikia mtume mmitina kusikiliza ndio haya sasa nnasema ivi nikusanyieni kumi haraa watu samuapaa wameamrisha mbii wakaingia maporini kusanya kule po wakazileta hapa aya mwisho akawambia alafu akawambia aya ziwaseni moto jambo zuri sibaa paka dakika iwo ausive kama nkibiriti kama nini acha zikawashwa mundu kisha akawambia haya hakuaamrisheni mtume sali llah alihwu salam kuwa munisikilize na mnyitii akariri kutaka kuwakumbusha umuhimu wa samawata je mtume akoambisheni mnisikilize na mnitii wakamwambia bada kweli ya yaaminna kweli sasaa ah, kabisa tumeambishwa tukutii akaambia basi kama hivyo ndivyo fadkhuluha ingieni motoni sasa hivi naambisha ingiaallahuakba oh, hapo sasa wakaanza kuangaliana mmoja ka wakoje tena mambo hayo kulikoni jana kwa kundi watu wamepata malezi sahihi walielewa maana halisi ya kumtii hani kiongozi baada ya kuangaliana wakamwambia bwana sikiliza bwana ni lazima turudi kwa bwana mtume tutake papwa juu ya tumekusikia lakini hapa hatukutii turudi kwenye marejeo ya asili tukamuulize bwana huyo habari zako wewe basi walipofika wakamwelezea mtume sal llahu alwa mtume sal llahu alih akawaambia akawaambia kwa ujumla lau kama mngeliingia mlikuamrishwa mkaingia motoni basi msingetoka milele na milele kwa nini nimewaelimisha kukibia moto sio kuingia moto lau kama ngeliingia msingetoka huko na wakusudia nini msingetoka humo kwa maana ngeadibiwa na adhabu ya mwenyezi mungu motoni na msingetoka katika adhabu ya menyezgu kwa nini kwa sababu mmemtii kiongozi katika maasi kwa hiyo hapa mtume sal lah ali salam anatupa sharti kubwa kabisa la utiifu kwamba tutii viongozi wetu twasikilize viongozi wetu kwa yale mambo twayatenda lakini lakinpindipo akituamrisha masia basi tuwe mbali na kiongozi tukatae kwamba tu hili halifaiban hili ulebi, si katika maongozi ya bana mtum hatuamrishe kunywaulevi hatutake hatuamrishe ziukuvua nguo hatukubali on you know, mimi nah? mnasema yote nguo nguohatukubali ah, you know. <laughs> hii si dini ya bwana mtume dini imekuja kutujishanguo sio kutumuanguo hakuna amri hii katika dini ya mwenyezi mugu kwa hiyo hili ni jambo nalo katika mambo ya msingi kabisa katika mambo ya uongozi kwa, kwa ujumla katika uislamu ila tu katika mambo mengine ndugu zangu ambayo tutakiwa tuafuate juu ya masala ya kumsikiliza kiongozi na kumtii kiongozi ni lazima asubiriwe juu ya baadhi ya mambo yanayojitokeza katika uongozi wake فمجيب حديث النبي صلى الله عليه وسلم فتك حديث اليوم فكي أنا صحابا تكوفا بن عباس أنا سيما ينتمي صلى الله عليه وسلم من رأى من أميره شيئا فكرهه فليصبر فإنه من فارق الجماعة شبرا فمات فميتة جاهلية أتكلمون لك كيوغزياتي كي كي كي نجام بلولوتي لكم تكيز كتك جملة تبيزاتي بنفسي jambo la kunchukiza basi na asubiri kwani mwenye kuitenga jamaa japo kwa shubiri moja kwa kuacha utiifu wa kiongozi japo shubiri moja atajitenga na kundi la walio wengi na jamaa basi huyo amekupa kifo cha kujangia na haya anajitokeza ndugu zangu sana kwa sababu isitaraji mtapata kiongozi malaika katika arduhu kwamba yetu kiongozi katimia mia kwa ma urongo hakuna sampulio a ha, malaika hakuna katika ardhi hii kiongozi aliyetimia na sifa za ukamilifu sifa za anga hizi kwa hiyo lazima katika kiongozi awe ni kiongozi mamu msikiti kiongozi wa kamati ki wa msikiti kiongozi wa jumuhia kiongozi wa, ki wa nyumba kiongozi wa, wa, wa msafara kutakuwa ki... na vitu fulani ambavyo havikukamilika katika tabia yake isiwe n sababu maadamu katika anaoyafanya hayaja dini ya mwenyezi mungu mambo yake mwenyewe binafsi masia yake na muda wake hayajapelekea mfano nyinyi kutolewa katika dini ya mwenyezi mungu ya hilo basi mtume anatuajilishia kusubia hili ndugu zangu hatunalo sisi hasa sisi wanasuna tunakuwa hetu wakali mno kwa kuangalia makosa ya viongozi wetu halafu tunasahau nafsi zetu kweli natokea kiongozi kiongozi lakini ila yake ana sifa nyingi kem kemo zilivyokuwa bora lakini ila yake ana prumu aweka ndegu lakini mara ymkuta akaweka u mara akaweka mwezi mchanga mara akaweka lakini mashaallah mambo menginey anafanya mazuri tu mengi mengi tu aweka ndegu lakini ndohivyo mara mwezi mchanga mara mwezi kumi na sita mwezi ishirin na tia maran nona vitu vingi tu sasa mengi ayafanya ya yanahusiana na sisi na haja na pia katika muhabara yake hajasema kwamba eti hii ni sawa au nini basi ah, tabia zake binafsi sasa vitu namna hii tausiwana bana mtume tusubuli kwa sababu isiwe eti hii nimsabamu maadamu yeye anakiri kwamba hili si sahihi lakini tabia inampelekea ushawishi huu wakishahefadi basi isiwe sababu ya sisi kufarikisha jamaa tukaanza kuunda kundi yingine na haya yamesisitizwa sana na wanachuoni juu ya umuhimu wa kuwa na umoja na kuvumilia baadhi ya mambo yanayofanywa na maamiri wetu na jiongezi kwa sababu jambo la mpengano ni baya mno katika dini ya menyezimungu huende ikawa haya yanayochunga chunga akasababisha e, ferdha nyingi e, ni dawa, peiru, vare, dile, dile, buzang, kwa sababu ya kutochunga maelekezo ya bwana mtume salllah al w sallam jiwa hili vile vile ndugu zangu katika imani uongozi popote pale kwa wanaoongozwa katika jumla ya maana ya kumtii ni kiongozi wakiwa katika jambo la pamoja basi ni lazima wamsikilizi na wakitaka kuondoka basi ni lazima wamtakeingini iwe ni kazini iwe ni msikitini iwe ni jeshini iwe ni wapi mtu asiondoke mahala pa kazi yake au mahala pake ambapo yeye uamini kwamba yuko katika chini ya uongozi akajiondokea kwa njia ya kaugwa kwa ruhsa yake amenataka ndio pale mwenyezimungu anatusikia ja sifa ya waumini wakweli ni ipi ama ilivyokuja katika surato inamamuminuna الذين آمنوا بالله ورسوله وإذا كانوا معه على أمر جامع لم يذهبوا حتى يستأذنوه حقيقة ومن وقيل نوال أمباو وانا مؤمن من يزمون من انتواك نواكي وانا جامل وكي وكي تجامل لغوتي لفموجة هوا ومبوكي انتاك وانتاك في المزيان. واو ومتكيدين. أنا أقول لك أن أنا أقول لك أن أنا أقول لك أن أنا أقول لك أن أنا أمري جامد، أنا أقول لك أن أنا أمري جامد، أنا بس ما tashangwa muisilamu mwalimu na wateni mpango akifanya kazi shule ya serikali ofisi ya serikali anavoti uongozi juwahidi hawezi kuondoka mpaka akaage kabosi bosie leo nimetelewa kwenda kuzika bosie himi leo napeleka mtoto hospitali naomba nawambarusa bosie hivihivihivi uu enema nikusanyikw kitaautiu lakimwajii mfano mwalimu shule ya kiislamu bwana tashanga aweza akaacha kuja kazini siku mbili haja taka ivini ukija ukimuuliza kwamb bwana ikwenda tilioni na kulikuwa na matanga eli ndio jambo la kuombea ihini hilo kwa sharia ya mwenyezimungu mtu kuondoka mahala atakazo masahaba ilikuwa wajikusanyi mikusanyiko kama hii ya imajlisi ya ya mtume sala lah alia sallam ila ni kumtakaidini bwana mtume awenyewe walikuwa na ishara zao esaima kunyoesha kidoli tun awaashiria hu au mara nyingine pua atakuondoka ayaruksa na si mtu kuondoka mpaka mtume amwidhinishi wale wanafiku walikuwa hawanasubira kwenye majalisi namnahii ya dhikri basi kanu yatasalaluna liwadga wakipenyapenya wajificha nyuma y maguzu oti wameitwa ni wanafiki ni nini sababu ya nidhamu mahada penye uongozi pataka, pataka nidhamu si kama kwako nyumbani utaingia unapotaka u unapotaka hapa maada penye mkusanyiko pana kiongozi lazima kuwe na nidhamu kauba angalia saidna omar mkhatabi radiallahu anhu alipochukua utawala madina akatoa agizo marufuku sahaba yoyote aliyekuweka madina kusafiri nje ya madina mpaka apate idhini kutoka kwa n ni maagizo hayapor leo mpaka hizi kanuni za kiingereza hawa ma hawaruhusiwi kutoka nje ya nchi inji, mpaka wapate idhini vya viunguzi wa serikali wakuu wao mtu hawezi kupoa paspoti kwenda nje ya nchi inji kenya mpaka mwalimu wa kawaida hapa ndi hizi sheria zinaanza lakini kiz kiziangalia kwenye maandiko mwalimu wa kawaida hata primary skuli hawezi kusafiri nje ya kenya mwalimu mpaka akachukue kibali izaramu mambo ya nidhamu uislamu ndonasisitiza mambo haya kwanini sababu kama mtaondoka kama masahaba wa mtume lasal mbao ndio walikuwa mawaziri wakubwa wa dole ya kiislamu zama za waondoka hujulikani uko wapi unahitajika kwa muhima kwa jambo ambalo muhimu la kulinda dini la kuhifadhi i maendeleo na mini watafute uonekani na ata yaona jamani katika vijumiajumuia zyetu mara nyingine kata... msaidizi wako katika shughuli za dawa zanini umekuja ghafla mwaliko wakidawa mahala fulani kwenda kuwasaidia ndamtafuta mudiri wa dawa ambayo jtamaambayo koliaasafirtangulisku atatu wanza kumtafuta sasa wamtafuta kwa simu wanashakalikua hukuajunlipata dharura leo kuna siku tatu nzima weza ukaacha kumwambia kiongozi nilikuwa hapa kwa dharura kwa hivi uliondoka kwa dharura kweli umeshindwa kumwaga ukuacha salamu lakini leo kwa mitandao iliokuweko aandaoasimu ayaasimu yamikono na a aya nanini a shehe nieondoka a daua fulanaee aii aua taaifa ma io ahaaas aaay kwa nini msaadu? kwa sababu kuaga ujulikana angalao ukiaga basi najulikana hupo okay, wewe basi tunamkalibisha mtu fulani hii ni dalili ya nini watu kuwacha magda muhimu ya samu samuwataa kwa viongozi kwa, kwa mujibu wa maelezo haya ambayo tumeasema ingine ndugu zangu katika imani ambalo ni msingi katika msingi ya uongozi ni kuwe na kuambishana mema na kupatazana mabaya baina ya kiongozi na wanaongoza nahii linalo ngogoro kubwa la mikusanyiko ya waislam si jumuia si misikiti si mikusanyiko aina yyote kwa ujumla kiongozi ni antachebo habusi kiongozi eti ndio anaemrisha watu siku zote mema na kukataza watu mabaya lakini kiongozi akifanya baya kila mmoja wamejengwa watu hivyo shekhe habusi madamu shekhe wa taasisi d na kawajenga na wafuasi wake ukimkosoa wewe basi do migogoro kubwa tena hata ute na saha za ulaini na upole kabisa una adabu wee wewe eo d nakuja unamkosoa shekhe wee wawezatolewa juujuu kwenye msikiti ukatolewaten marufuku zii tena hapa hatukujenga hii tabia ya kuamrishana mema na kukatazana maogo angalia saidnaabubakar sidiki katika kuelewa umuhimu huo anasemaje wakati alipotawalishwa saidna abubakar siddigi kuwa ni kiongozi anasema ayuha lnas kad wullitu alaikum walastu bikhayrikum enyi watu mimi nimetawalishwa kuwa kiongozi wenyu na mjue kwamba mimi si mbora wenyu fain ahsantu faainuni nikifanya vizuri katika uongozi wangu basi nisaidieni wain asatu fakawimuni nikifanya vibaya ninyoosheni ninyoosheni iosera hii hakuna uongozi katika uislamu ambao unajua ni abad awoo hakuna hata kiongozi wa dola ya kiislamu kwamba huyu yuko juu ya sheria akifanya pesa hawezi kupelekwa mahakamani yetu huyu mpaka amalize sifa yake yauongozi mpaka amalize miaka yake uongozi ولكن يقول لك ان يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من مرحبا يا امير المؤمنين مرحبا يا ابا ابا حسين هذه كم كما قال علي بنا هذا angalia hawa watu walivokuwa waadilifu kwa nini kwa sababu katika uislamu hakuna weti mtu anahesabiwa yuko nje ya sheria na ma aya mafunzo ya bana mtume s pale ambapo yule binti wa kikureshi alipoiba masahaba a wakikureshi wakenda wakamtuma sahaba ambaye alikuwa ni hibu rasulillahi zaidi kwenda kumwombea shafaa ili asikate mkono mtume alikasirika katika siku walivokasirika ni siku hio ثم أقبلن بها من يوم مكاد، وعندني له من أن سمعوا عن الله، نعاف قديم لو أن فاطمة بنت محمد لقطعت فاطمة بنت محمد يقيدا undio msingi aliokukia anauy saadiifu kiongozi anatakiwa ayo mwadilifu hakuna kiongozi ambaye anatakiwa enjeyasheria analia mtumekaiu nakufa kwake kasimaakweye im anawambia yasusliyule ambaye nilimvunjia hha yake adah u mgongo wangu naja niliymgulumu haki yake wow. hii ndiyo mali yangu kabla sijakufa hii ndiyo sifa ya kiongozi katika islam kiongozi hakuna kiongozi ipo juu ya sheria kwa hiyo hili ni jambo ndugu zangu la msingi kiongozi akifanya kosa adue kwa nini nnakuta taasisi zinayumba jumuia kwa sababu viongozi hawaambili hakuna kitu wanakiita katika lugha ya kileo wanaita shafafia transparen yani mahala penye utawala bora wataalamu leo wa, wa sayansi ya utawala bora wanasema lazima kuwe na tanaren kuwe na shafafia wazi kiongozi lazima kama akosea aambiwe mtendaji wake kwa ujumla namna anavudhibiti mali za taasisi lazima eke mapato matumizi yawe wazi haii kila watu wachangia msikiti lakini hesabu hawaonyeshi wananchi ukiuliza mba watusinini jamani msikiti kila siku wachangia uu taona wapotane tana lazima kuwe na shafafia shafafia namna gani kuwe na namna fulani ya watu kuelezwa kama saidna omari alivyoelezwa alivyoeleza namna alivyopata nguo ya pili baada ya mgao kwamba saidna omar walikubaliana waislamu kila mmoja katika ngawira apee nguo moja kipande moja cha nguo siko wasimama jua mimbari namna fulani ya watu kuelezwa kama saidna omari alivyoelezwa alivyoeleza namna alivyopata nguo ya pili baada ya mgao kwamba saidna omar walikubaliana waislamu kila mmoja katika ngawira apew nguo moja kipande moja cha nguo viko wasimama juu ya mimbari omar anaonekana na pande la pili la nguoka <tuh>, waingia mashaka kwa ujumla tabia waislamu sisi tumekubaliana kwenye shura kila mmoja pande moja sasa mbona huyo amiri tena leo ambia, na mapande mawili anawaambia nawamrisheni nataka munisikilize na kutii hakuna leo kusikiliza mpaka kukutii wala kukutii mpaka ukuambie pande la pili wapi ngangari muislamu isiwe mkiongozi nani ndio inavotakiwa au mari anaambia mwanangu njio nikutue maelezo jamani ili pande la pili nilile langu baba yangu ana tambo kubwa kwa kwaiyo nimemzawabia sasa kwa kusikiliza na kukutia na ndio ilivyokuwa sahaba mwingine eh, abu saidi lhuburi kama sie sahabu kasimama khalifa katika dola y umawia siku ya idi anatoa khutba kwanza kabla ya swali mliona wapi ni jinihi ya mwanatum katika siku ya idi badala ya kuswali kwanza alafu hutba kaleta mtindo wa ijumaa ijumaa kwanza khutba halafu nini sababu ilikuwa nini walikuwa ni watawala wenye kwa hiyo ni kama ilivyokuja ruksa kwa bwana mtume atakae swali basi akitaka akae kusikiliza asiyetaka aondoke kwa sababu ya jeuri na hurma walizokuwa wakizifanya hawa watu ilikuwa akisimama akishaswalisha akisimama watu tu kin... jangi limebaki na wakawili sasa akaona abadilishe mtindo wa ibada vipi afanye kama ijumaa hutuba kwanza lafu ndio huu ni munkari si munkari jema kaibu masahaba waliolelewa kuwakosea viongozi alikaa kwena mishakicho mbaojetusubiri pale pale hiyo kasima kamshika namigilakteremkaiosioserakabisa wavutana ni acia atasikuachi lazima uenge na sera ya bwana mtume ona ndio uongozi katika uislamu navyotak yani lazima mtu awe shujaa kumkabili kiongozi ndio maana mtume slalsaa anasema katika ta hadithi sahihi hakuna jihadi iliyokua bora kama kusema ukweli mbele ya sultani ambaye ni jeuri kusema haki mbele ya sultani jeuri wasababu tukiacha h hivi basi dua zimeendelea jumuiainakufa kusayifnakua asabau atuni saota atolewaesa ujdaaini pakiwa na aae kila kinachokusanywa cha toliwa resiti siku ya mkutano wetu twambizana jamani tumekusanywa kiasi fulani cha fedha ikiwezekana hata siklani, na hataipoti naa mwezi huu tumekusanya kiasi fulani na kiasi fulani kimetumika kwa wa ajilih kweli tutakuwa na chembe ya shaka na kiongozi tabia ya wanadamu wameumbwa kufanya wasiwasiwasiwasi hasa katika mambo ya mali haya kwa hiyo uislamu umetuambisha tue ya wazi katika hili angalia mtume mtme alipofanya mgao ambao baadhi ya watu wanafiki waliona ni ni vima siku alipopigana mtume katika vita ya nani hii ya fi akapata ngawira nyingi sana bahati nzuri kasema si bahati mbaya mgao kwa kiasi kubwa aliwapa jamaa zake wa wamak makurishi hiki kikaingia kitu baadhi ya watu hasa wale watu wenye mashaka na bwana bana mengineafi wakamwambia bwana mtume hukufanya uadilifu angalia watu wamefanya ushujao kufanya uadilifu tume alihadibika kwa sababu anayakini moyoni mgao wake ulipo uadilifu lam adil ana faman yadil badi kama sitofanya uadilifu mimi ni nani mwingine atafanya uadilifu akawaelezea kwa uwazi sasa kwa nini kafanya mgao ule ee hamuani kwamba hawa wanarudi na mali nyingi muallafu kuludi hawa maskini ndio sasa wamerudi wameingia katika uislamu waengwaengwa hawa katika dini wanarudi na manyama manononono na mali nno na nyinyi mnarudi na mbora wa wanadamu mtumi wenu muhammad sal la alsalam angalieni mizani sasa hapa mnarudi na matiryo na hapa mnarudi na ahora lipy ambalo mnaliona mbora kwa hiyo anawelezea kwa uwazi kwa nini kafanya upendeleo ule kwa mtazamu wa haraka sakafanya upendeleo lakini ni upendeleo wa uadilifu kiongozi wenu mara nyingine aaweza akafanya mgao namna hii nsikimbilie kumwasi ni maelezo ndie yatawakinaisha haya tunyanatukabili mara nyingine tuaweza tukawa na migao ya zakatu fitri migao ya nyama aweza akaja mtu ukampa tano ya nyama yule kijana uliokuwa naye pale mwenye kuhitaji kijana wa sunna hasa ndegu mpaka kifuani ukampa kilo kilombili huyu hurafi umempa si ni jambo rayi linaonekana lla mara nyingine wallahi anatukabili kama viongozi angalua bana sisi tumekubali sua tumepikwa leo leotamulia kilo mbili tu au kilo ojaiaaieit isntaa kilota jamani uongozi ni busara na hikma maelezo sasa naaiaisha mara nyingine mtume anasema uaenyi ezkpenwa zaidi ulio alahadithi i ndani ya iasalhin Yulea yule yuleanenyima mara nyingine apendwa zaidi na kiongozi kuliko yule ambaye analiopewa nyingi kwa sababu huyu k anajua malengo mazima ya dawa kwamba huenda kilo tano huyu zikamfanya kaeka ndevu huenda kilo tano huyu ikamrudisha katika sunna kamrudisha katikauyaauabueanyangiawatu weye uchlwatu wenye uaanz inakua ni mchele lakini baadaye naulikweli <laughs> ndio no, no. sina hii ya mgao inavyokuja hawa ndi wakaitwa muallafu kudubu kwa hiyo mtu akifanya hivi isipelekee haraka mtu nini kukimbiliaini nanini aa, nana, aa. ana haki mtu kuzungumza anavyotaka lakini na kiongozi anatakiwa atoe maelezo kwamba tumefanya hivi kwa sababu asibaki yeye kafungia maneno katika mwe wake kafanya mi nasema ndio nimefanya hivi mwataka ndio hivi amtaki nihivi panajengeka fikra ya kwamba huyu bwana adhulumu wapendelea sasa kunaingia migao na migao baina ya safu za waumimu nyingine ndugu zangu kuwe katika mambo ya msingi ya uongozi baina ya viongozi na wanaongoza kuwe na ushirikiano kazi zifanywe katika roho ya umoja kisiachwe asiachiwe kila kitu kiongozi kuwe na mgawo wa majukumu wanaita katika kingerezadeegtpower isiwe kiongozi aachiwe kila kitu au wala asiwe kiongozi kahodhi madaraka yote hawezi kiongozi kufanya kila kitu angalia bwana mtume sala llah ali w salam kagawa madaraka mbalimbali viongozi mbali. majemadari wa jeshi ikawapa kazi zao watunzaji wa mali betlmali watunzaji mpaka wa zakatu lfitri kinagurera basi wewe hey, kazi yako kutunza zakatu lfitri na nini kazi yenu kukusanya nini kazi yenu kukusanya zaka nii kazi yenu kugawa zaka ni ya kazi ndio pale panatokea nini utawala bora mahala ambapo mtu anaumangimeza ukirikimba hakuna ufaudi kila kitu ni yeye una shekhe mmoja simtaji kulitanga mungu amhofiria mrehemu kishakufa alikuwa na kilo mbili nzima za za funguo madrasa yake yeye ndiostokipa yee ndio kila kitu unaona kilo mbili nzima kazibeba apo furushi la mafunguo kwa nini haamini mu yeye ndio kila kitu ah, sasa pale anapokufa kiongozi tayari mivutano kwa sababu hakuwa kugaiana madaraka majukumu hakuna majukumu kugeiana sasa huu ndio uislamu katika uongozi jama kupeana majukumu madaraka kwa sababu kiongozi hawezi kufanya kila kitu urongo kiongozi haoni kila kitu lazima awe na nacho pembeni ya kumsaidia kiongozi hana mikono mingi lazima awena mikono mingine ya kumsaidia angalia zama za khalifa omar khatadi wakati anasalisha madina ilikuwa safu ni nyingi mno katika msikiti wa bwana mtume watu wameshaongezeka tofauti na zama zake watu wengi wamesilimu ziara ya msikiti wa mtume watu wengi amefawidhisha mpaka jambo la swala mtume alikuwa kila akisimamisha swala kabla ya kuleta takbira ihram kupita kwenye safu akaangalia jinsi safu zilivyokaa imar alafu ndo asimama akaleta takbira kwa ule wingi wa safu saidna omar ikawakilisha baadhi ya wa watu nyuma wakuangalia safuangalia umuhimu wakupanga safu na kuacha kuweka matengezezu mpaka katika mambo haya ambayo tunayadharahu sisi pia wamegawa madarasa majukumu hiyo wanakwenda kule anaangalia alafu wanakuja mdio kumwambia khalifa kwamba huku nako mambo mazuri ndio kwa hiyo mambo ya kuza kkawa kuzigawa au kugawa majukumu katika nani hii ni jambo muhimu ndio pale kwenye msikiti ni vema mfano kama ni kuna kamati ya msikiti kuwe na idara ya taalimu kazi yake kushughulikia elimu ya watoto msikitini mtani elimu ya watu wazima mambo ya elimu tu halafu kuna idara inayohusiana na mambo ya dawa kazi yao kushughulikia dawa nje ya msikiti na ndani ya msikiti kuaalika wageni kufanyaje kuna idara nyingine kazi yake usafi wa msikiti an hapa wallahi kiongozi wenu watafanya kazi vizuri nakikana amna mgao huu basi majukumu yote namdebesha kila jambo hata kinyesi huko ndani hukodanmtamlaumee namga skiti nini nani asafishe sasa lazima kuwe nini kushirikiana kuwe na roho ya pamoja kwamba hili jambo ni letu sote ndio ufanisi unapatikana katika majambo vile vile ndugu zangu katika imani uongozi الجملة ديام إن بتاكيو صوت تناو روزا تناو تناو روزا خيال أيه هو سبحانه صلى الله عليه وسلم إن الله يحب عبدا إذا عمل عملا ان افتنا hakika mwenyezi mungu anampenda mja wake akifanya tendo jambo basi analifanya kwa uatilifu analifanya kwa kwa njia nzuri kabisa hili pia ni jambo ambalo natakiwa tushirikiane sote baina ya viongozi na wanaongozwa tukifanya matendo kwa ujumla tuyafanye kwa ufanisi kila siku tubuni mbinu mpya za utendaji ambazo zitasaidia kuwepesisha uongozi kwa ujumla kuwepesisha malengo yetu tufikie haraka ni vyema mfano hata katika msikiti kuweka taratibu ambazo zitawafahamisha na kuelimisha waumini mbali ya elimu za kisheria kuwena maelimu ya kompyuta maelimu mbalimbali za zafanya ambazo zitawafanya kuwaongoa wa ujinga waislamu kwa ujumla ili tunaweza kufanya mambo yao kwa njia iliyokuwa nyepesi sana kwa sababu waislamu hivi sasa ukilinganisha na makabiri kuna jopo kubwa mno kwa nini kwa sababu ya sayansi na teknolojia waislamu tunakuwa tuko mbali sana na makafiri kwa sababu hawa wenzetu wameanza kuchukua nyenzo za kisayansi za kuweza kuwepeseshia mambo yao sisi bado tuko nyuma tuko nyuma kwa hiyo uislamu ni jambo ambalo mnapenda waislamu wafanye mambo siku zote yawo mazuri na jingine ndugu zangu kwa upande wa mambo ya msingi kufanya kosa sikosa kosa kukariri makosa ndio makosa اللهم صل وسلم على سلمان سماك إلى من عادم فم مني فني مقصر تبي أزف من عادم فني مقصر لكن مع هذا فإن وعظي بره تعالى بره نقالة في تفتيح مقصا أيا تغيير مقصا لا wewe mekia mkono kwenye shimu kagonga halafu tena kidogo unaki kwanini kwa nini kwa sababu wa mume kwa hiyo kufanya kosa si kosa kanavosema wahenga kufanya ulikariri kosa kwamba kosa ni hilo ka ilo siku zote nafanyika kwa njia hii hakutopatikana ufanisi baina ya uongozi kwa ujuma la mwisho ndugu zangu tutakamulishia mhadhara wetu baadhi kiyonguz. ya sifa za kiongozi viongozi wa kiislam jambo la kwanza ndugu zangu sifa ya kiongozi katika uislamu awe ni mtu mukhlis afanye mambo yake kwa ikhlasi kwa nini kwa sababu menyezi mungu atuambia wa ma umiru illa llah mukhlisina lahu ddini asiongoze kwa ajili ya jaha hata uongozi wa kuswalisha hapa asine mtu weti yake ni mshahara hapa siku wananchi kiijini waemlia mshaarawakiiataataahaikua kaiaa za mtume mtumesh aya mambo za mtume yakileiaaza inatia dosari katika mambo ya iadaaaau kuna wengine jamani haya mambo tunayona kuna taasisi inaitwa ei imekufa hivi sasa haa nchini ilikuwa na vijana wengi na wallahi wamebaki wachache sana ilikuwa ikiwapa mshahara vijijini ni mshahara mkubwa lakini pale ambapo alharameini imefunga ofisi zake mishahara inekatika wananchi vijijini wenzetu watu wasua wamewaambia wale vijana walimu basi sisi hatuna 0 jaman tutawapa shilingi na wamekataitakuwaji wapi na wapi wengine wapija nn dara zao kanda mbili hapo hapa mjini kazi tanga na nini lakini anaona ik kwanini sababu hakulelewa kuifanyia kazi dini ya mwenyezimungu hakulelewa kufanya kazi kwa ajili ya ikhlasi hiyo kiongozi yeyote anayepewa majukumu akumbuke jambo la ikhlasi kwa sababu ikhlasi ndio itasababisha kukubaliwa matendo wake vile vile kiongozi anatakiwa awe na elimu na kwanza elimu ya msingi ya kisheria jambo la kwanza قلت له إلينو نو نو نو نو نو نو نو نو نو نو نو نو mimi nana nifuata bali hivi sikiongozi hata anayongoza wanatakiwa awena elimu ya msingi wanachuoni unafasiri elimu ya msingi hapa ya dini mfuasi wa bwana mtume lazima awe na elimu ya msingi ya dini seuze weo uwen kiongozi kiongozi hawezi kuwa kiongozi jamali kabumu mzunguwarje hajui chochote iwe kiongozi anaongoza msikiti hakusoma chochote wako watu wallahi ikawajua kangangania nataka uongozi wa msikiti kuswalisha zaidi ya surat lfat ana ila suratu likhlas tena anaivunja vunja aji kiongozi hafidh wa qurani kijana tatakatumpe majukumu hataki kwa nini kwa sababu yendu mwasisi wa msikiti yendo tukizezana juu ya hili turudini wawenyezunu namtu ana i shi ulamt anatuambia iiu kionoziaa ita awaongozeni yule ambaye ni mbora wenu katikaur sasawe juaumeania tuuongozaaama kuna mskiti mwingine antun aisabauuaiazau kaa tuna uwezwakumoaata nuu kule kenya isli misikiti mingi imeteka kwa mabavu abu anajua mamama ulete mafurafati mahurafatikhurafati yapa siku moja lala jeshi alfajiri lnakuja msikitini watoleo kaka nje nyumasafu huko waingia vijana wasuma wakaswamisha amna amna nini amnanii uyokae na makunduti yakonenda kapeleke barabaran mara nyingine mabavu yanatumika Yona, kama ikiwa mnaona kwamba iko njia ya kufanya hivi na hakuna matatizo basi mababu pia anaeza kafaa katika kuongoa dini mfarati jingine ndugu zangu ambalo ni sifa katika sifa za kiongozi kiongozi anatakiwa vile e, vile awe na pupa asiwe na pupa ya kumtaka uongozi hili katika uongozi wote katika islamu isipokuwa uimamu mtu anakuja hadithi katika iasalhina kwamba imau akihisi kwamba hakuna mtu wakuongozi anawea akaomaia ii stithna ya huu ya ujumla akiongozi kwa ujumla ya sheriayakiislau kuomba acha watu wakuchague kwa ujiu wa sia usisimame mbele ya aara wananchi mimi nimesoma sana a ieaul naombaaamo ayaatia uisa ان لا اقسمهم بكل ذنب لا, لا انا لذيذة الاسلام انتم صلى الله عليه وسلم انا بها عبد الرحمن بن سمرة لا تطلب الامارة فانك ان اعطيتها عن مسألة وكلت اليها وان اعطيتها عن غير مسألة اعنت عليها ايه يا عبد الرحمن بن سمرة او سيوم وينغوزي وانو تقوم وينغوزي basi utaelezwa nao utatukiwa nao lakini ikiwa utachaguliwa na watu ukipewa bila ya kuomba basi utasaidiwa utapata usaidizi wa mwenyezi mungu naona ongozi katika uislamu hakuna hilo uongozi wa aina yeyote kwamba mimi naomba nile imamu hapa niwe kiongozi wa jumuia naomba nile eh, kiongozi wa klabu fulani au niwe kiongozi wa nchi au nini hili alimu katika uislamu إلى أن يقولوا أن دَلِيلِ هو المشروع الذي يحصل عليه هو المشروع الذي يحصل عليه هو المشروع الذي عليه وسلم لقد جاءكم رسول من انفسكم عجيز عليه ما المشروع حريص عليكم بالمؤمنين رءوف رحيم anasema mtu mwenyezi mungu amewajieni mtume, mtume kutokana na nafsi zenu ambaye alikuwa yakimuumiza sana yanaowasibu nyinyi alikuwa nakupa na nyinyi sana kuwaonyesha kile la kweri na kwa waumini alikuwa ni mwingi wa huruma kwa hiyo kiongozi awe na huruma na wanawatawala ndio sifa ya bwana mtume kama tulivotangulia kusema mwanzo wa darasa hili kwamba kiongozi awe saa zote anajali matatizo ya waongozi isiwe mambo haya hayaniusu ada ndio ndiwaangalia wale vijana ambao tunawatuma maduati ma kule vijijini wallahi wana majukumu makubwa watu wa vijijini tabia wakimwona mwalimu basi mwalimu ndio kila kitu mwalimu ndio tabibu mwalimu ndio mwalimu wa kusomesha mwalimu ndio mshauri wao wa uchumi mwalimu mwalimu ndio kiongozi ndio kila kitu ndio pale kuna haja kijana anayekwenda kijijini ajibebeshe silaha ya elimu kwa sababu atakwenda kule ataletewa matatizo mengi tu wanajenga itikadi kwamba huyu atatusuluhishia matatizo yote kwa hiyo kwanza uwe na roho ya huruma kunaongoza isiwe ile liniusu ban saa hizi bwana mnakuja saa hizi bwana injiwe saa zote utarushwa mpaka saa nane za usiku maadamu madamu nabaskeli utafuatwa na mwanamke mja mzito ana mimba tayari ataa kujifungua mwalimue tatakautusaidie mama mjamzito hospitali iko kilomita kumi kutoka hapa tusaidie baskeli mdegu mdege imama ikabidi ntoki ndio inavyotakiwa ndio mwislamu ndio pale na kuningika mabenzi baina ya viongozi na nani kana wangozi sikuambayo hakuna kiduli kokuwa chake ni imamu adi imamu kiongozi aii kwa hiyo si pamoja ya kiongozi kicango uongozi nazidi kuwa madhuguti si katika uislamu kuwa vijana kuweka mbalimbalimbalimbali mtume sal llaswaka umbeleniwa vijana katika majukumu na madarasa kwani hawa mtawaona mkawasikia jamani ali abi talib agania ngine najitumoja ze ikijana mdogo tukijana mdogo tu wamepewa madaraka ya uhalifa wakiwa vijana wadogo ndivo wezakotakiwa kwamba lazima vijana wafanye wafanyiwe maandalizi mapema kuwafundisha mambo ya uongozi wa ibada uongozi wa nanihii angalia amru bni salim akapiwa uongozi wa ibada swada akiwa na mru wa miaka saba cuaile vijana mdogo wa miaka saba katiwa uongozi wa swada ibada swada za jamaa kiwasalisha watu hii kuonyesha mtume akufanya utakidi juu ya kuwati vijana katika mini uongozi ni jambo ambalo linatakiwa hilo kwa nini kwa sababu vijana ndio mustakbal wa kesho sisi kanangana siku zote wazee wazee utaafuta i waeka mbolepele na kamati kishakuwa na wazee wengi ana mmoja naambia anaambia hakuna maendeleo damu zimelada hatuwatukani wazee lakini ndio kweli jamani kuruku zote zime- zimelegea mona hawana uwezo mkubwa sana kwa sababu vijana ndio wanakuwa na damu za kuchemka wakiajizishiwa jambo wanafanya wakufanya hivi wanafanya kwa hiyo bilazima kama alivyofanya bwana mtume salllah al wa sallam hwapa nafasi vijana ya uongozi tokeasikubwa mno vilevile ndugu zangu huwachagua watu kwa mujibu wa vipaji hii ni elimu iliyo nafsi angalia hawa wenzetu makafiri hawa wameyachukua haya kutoa kwa tanamtume mtu analelewa akionekana muhuli zake zaelemea kwenye jambo fulani basi alelewa hivyo mpaka anakuja kuwa sentist mkubwa kabisa aonekana huyu kijana mbona apenda kuchezea ii za za electronics sana penda sana mambo ya electronics basi watamkuza huko mpaka anjinia wa pendapenda penda sana mambo ya jeshijeshi na haya aya uyo paka anakuaje madari wananii tangu wakiwa ni mdogo wameweka taaluma za kuweza kupekua uwezo wa kijana ngali ni mdogo kabisa hii kwanzia ya michezo michezo wanajua huyu mtoto anaelemea sana mambo fulanihu kwa hiyo wanampeleka hasa ni skuli maalumu za kwenda kukaa na wenzio yenye kupendelea vitu hivyo mara mnakuta tayari mtu amekua ameongeza jambo kubwa la kuleka ufanisi mkubwa kabisa katika jamii vile vile ndugu zangu katika mambo ambayo tume aliyofanya ni tarbia amalia malezi ya kimatendo angalia mtume kama kiongozi si hu uongozi wa leo na ambayo jamani kiongozi rais wa nchi sijui waziri mkuu anakwenda kuweka jui la msingi jie la msingi maana yake neni kijibao kimechonga ukiambua jue la msingi manake ni kuchimba msingi na kuweka msingi kumbe jue la msingi nkijibao kimechongwa namna hiy yye akiweka alafu akuamwikwa akatk ju la msingi mtume ni alipyofanya hii alipoweka jue la msingi la msikiti wake yeye ndiye kenda tafuta kazi nzito za kutafuta mali na kuchimba msingi yeye kama kiongozi wa kiisila hakuja na askashirikiana <laughs> wananchi kulia shamba lakmtue <laughs> a wsa alikuwa akiingia ndani ya mayadini ya kazi kama kiongozi wa kiislau na kuhamasisha waa as ikatia kuaasishakai ewe mwenyezimungu akuna uhai wala maisha <laughs> isipokuwa uhayi waahira fa lilansari wlmuhajira ewe mwenyezimungu wasamehe muhajirina na ansari anasema maneno haya ni beti hizi za mashairi na huku na shete zinafanya kazi yuko katika nini nikaembo ya kupasua miamba ili kujenga jengo la <laughs> mwenyezimungu subna katika jumla ya karbi ya amalia wanachuoni wanasema kulewa malezi ya kimatendu jambo ambalo viongozi leo limewatoka li kiongozi manake kiongozi maanake ni white ola job white ola job yaani ni kazi ambayo hapa siku zote ukosi wako haubadilikiran