بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا أيها الذين أمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وأنتم مسلمون يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا. يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وآله وسلم وشر الأمور محدثاتها فإن كل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار معاشر المسلمين waislamu wa hapa arusha leo tarehe tatu mwezi wa shabani mwaka alfu moja na mia nne thalathini na nne hijihilya ambayo ilisawa na tarehe kumi na moja mwezi wa sika الحمير لكم إلى ثانٍ. روحي خليفة، أشهد أن فيكم يا المفهوم الصحيح للجهاد في سبيل الله. مفهوم سليم وجهاد في سبيل الله، وهذا نشكر الله تبارك وتعالى، وكنت نذكر في سميكا، نذكر في لي ووقته فيه بفضل الله تبارك وتعالى، nanikanisa hayo kwa uwezo wake subhana na kwa utashi wake na hili vililokusanyikia ni jambo bora katika mambo bora ambayo huhilizo la uislamu kuyakusanyikia maana ni jambo la ilmu muhadhara huu utakwenda kielimu zaidi wa kadiri يا الله تبارك وتعالى أن يبترزوكم قد يشي في شاته كل هذا المنيني، مميجي الله تبارك وتعالى وتغامو بيوزوتي اللي تغطيه وكتكي عيني باسي من شاته وما أوتيتوا من العلم إلا قليلا نحن تطير بيجي كتكي عيني وفوق كل ذي علم العليم الأدوية كلها أيه من جوزي كلها من جوزي زيدي، كل يوم وقدر الله تبارك وتعالى اللي بيكونوا ذوكو عين المساجد، بدو ينظم فيها مسألة عايش، أيام النواوضة، بدو ينظم فيها بيتو، بين قوسين السيدة، لقد أخذها رأي الله تبارك وتعالى، لا زي الجليدي. إذا شوفي أنا كنت أقول لك فايدة كما أقول لك أنا كنت أقول لك أنا أَوْ أقول لك أنا na limekuja kupitia dalili ya kitabu na sunna ni wajibu wako na wajibu wangu na sote kwa ujumla kulipokea jambo hilo na kama kuna jambo lolote liko kinyume liko kinyume na kitabu cha allah kinyume na sunna za mtume salllahu alehi wasallam ni wajibu wako kukosoa kwa uzuri kwa adabu kwa sababu hii madiistaimu na hapa ni msikitini na watu hukusanyika kwa ajili ya kheri na si kama mahali pengine labda sokoni au mtaani kwenye migha hawa watu wamekalaa haka ni msikitini na huu ni mkutanyifu wa ilmu na watu wamekuja katoka sehemu mbali mbali kwa ajili ya kupata faida kwa hiyo yoyonte ambaye atakuwa ana mulahadha ana jambo ambayo anaona kwamba haliko sawa ana haki ya kuliweka sawa elimu na kwa hoja hili lionge rangu kwelu na nnaona mlizingatie sana nafasi ya kukosoa ipo ikiwa tutakosea na kuna kinyume na sunna kinyume na utaratibu wa sawasawa na pia vile vile ukubali na wewe kama ikiwa hilo utakalolisema wewe waliona kwamba ndio sawa kumbi likawa ni makosa pia ukubali na wewe kuposolewa kwa sababu lengo ni dini na si vinginevyo lengo ni dini ya allah tabaraka wataala ifahamike kwa usahihi mara nyingi mikusanyiko kama hii inaharibika kwa sababu watu hutumia sana jazba na ushabiki na hivi si sawa unaweza ukabega madhambi ya bure kabisa kwa kukosesha watu faida na heri kwa sababu ya jassa yako au hamasa yako hii ni nukta ya kwanza nimeona nitangulize ke nukta ya pili ambayo pia anayetanguliza katika muhadhara huu wenye maudhui hii nafahamu kwamba maudhui hii ni maudhui kubwa sana na imaudhui yenye utata sana na pia nafahamu kwamba nazungumza na watu ambao baadhi yao kwa yalo ilo yazungumza wanayakisi na wengine wanaufahamu mingine tofauti na hivyo inavyozungumza mimi kwayo nafahamu kwamba nazungumza na watu ambao limepishana nao kimawazo yo tunakupishana pimawazo tunatakiwa tuhukumiane kwa kitabu cha allah na sunna na mtumi sal llahu alehi wasallam wajiwe ufahamu sahihi wa wawewa waliotagulia huo ndio utaratibu kwayo nafahamu kwamba tunupishana na pia nafahamu kwamba kuna baadhi ya watu wana fikra na tuhma sio hapa arusha tu sehemu mbalimbali tayari wapo wanamisimamo fulani wakituhumu upande fulani sasa wewe usiwe ni mtu kwamba kama vile umekuja kwenye kiwanja cha mpira kwamba wewe umekuja ili uishangilie timu fulani tu ikishinda ndio hiyo hiyo yako ikishindwa ndio hiyo hiyo usiwe namna hiyo katika mambo ya dini watu hawenge namna hiyo a natakiwa waende kwa mujibu wa mwongozi unavyoelekeza jana unawezekana jana ulikuwa uliku, uliku na msimamo huu leo ukabadilika ukaona msimamo mwingine au kabla ya hapo ulikuwa na msimamo fulani ukaona huko ulikosimama ndio sawa sawa sasa na ukaona kwamba hakuna vingine lakini ulipotofuatilia ukakuta kwamba ni tofauti na vile unavyokuwa umeelewa ukabadilika ukatoka hapo tena pengine ikaja hali nyingine ukabadilika hivi ndivyo walivo mwanadamu sasa usijifungie milango na madirisha akili yako ukaifunga moja kwa moja ikawa moyo wako uko kwenye chuki hata yale maneno ya haku unayoambiwa pia wewe hayakuingii kuna mahali tu unapataka wewe sio sawa ndugu zangu sio sahihi usahihi يقولوا يسمعوا ابو يوافق ويقول يا اخي الشيخ قال الله وقال الرسول صلى الله عليه وسلم جساره موضوع الجهاد في سبيل الله ولو سمى الموضوع هذا يقول حاكم سواء فكروا alhamdu lillah katika kadia ambadzo nimekusanyia utafiti wa kutosha kwa kabiri ya uwezo wangu moja ni maudhuri hii kwa kwahiyo kila linachokizungumza inakizungumza kwa mujibu wa utafiti ambao niko nao sio kurupuka na leo si mara ya kwanza kuizungumza maudhuri hii natumekutana na changamoto mbalimbali na maswali mbalimbali lakini sehemu nyingi nilipotembea ya kuizungumzia maudhuri hii nimekuta kuwa maswali ya watu yanafanana na shubuha zao zinafanana zinaonekana kwamba zimetoka sehemu moja na shubuha hizi hazikujegwa katika msingi wa kiutafiti ni za kusikia tu watu huzungumza mambo za kusikia tu na si kwamba walikaa wakaingia katika maktaba za kiislamu wakafungua vitabu wakaangalia mambo anavyokwenda wakautazama ulimwengu kwa mtazamo sahihi wakatazama hasi na chanya katika hayo wakaweza kupembua wakapata kitu cha cha ufumbuzi wa, wa moja kwa moja ni kwamba ni watu wametafuniwa wakameveshwa tayari zimemeza katika akili zao sema hapa ni mtu anambii kitu lakini sikwa sababu ya utafiti aliyofanya hilo vie nalifahamu kwama alipo na nii vinaavio lifahamu hivyo nazo nikukitisa mini ni kwamba wazungumzaji wengi wanaozungumzia suala la jihadi huwatazama wengine wasiokuwa na msimamo kama wao kwa mtazamo hasa positive wanawatazama kwa mtazamu hasi na wengine wakiwasuhumu katika tuhuma zao zinazoelekezwa wanasema hawa wao wanapinga jihadi hawa ni mashekhe wanaopinga jihadi moja hiyo na mara nyingine wanafunga maneno yao wanasema jihaji wanaeekea vikwazo na masharti magumu hao ni masheghe ambao jihaji wanaiekea vikwazo na masharti magumu ili isiwe kwa sababu mashehe hao ni waoga mashehe ni waoga wana awazungumzi jihajia kwa sababu wao ni waoga hizi ni tumba pia nituba bando zipo kama watu hawazungumzi jihadi kwa sababu ni waoga na wengine wanasema hizi fikra za kupinga jihadi hawa wanaopinga jihadi hawa hizi ni fikra za wanawachuoni wa kisaudi arabia na wanawachuoni hawa wanaurutwa na wafalme na wafalme hawa ni vibaraka wa marekani kwaho hizi ni fikra za kimarekani hiyo hao wanapokea mishahara kutoka saudi arabia na marekani ili wapinge jihadi wa kwa maslahi ya marekani tokopamoja hizi ni tuhma zinazoelezwa na baadhi ya watu na vijana wengi wamezibeba hizi wa wa seba, na wakawatusi wanaochuoni sana wengine wanasema angalie wanaochuoni wa saudi arabia wakipiganwa e jihadi waislamu wakipigana na makafiri kama sio wa marekani wao watasema jihadi lakini kama ikiwa waislamu hao wapigana marekani wanasema hivyo ni vita vya fitna harbu fitna sio jihadi angalia wanapogongana katika fatua zao hiyo pia nituma nayo ipo kwa hiyo moja pamoja unakatwa wewe unakatwa mawasiliano baina yako wewe na maulamaa kwa sababu kiweshajengua sura fulani ambayo ipo kwa wanawachoda bila shaka mwislamu yoyote mwenye imani ya kweli na yaqini juu ya allah akisikia maneno kama haya atawachukia hao waliko katika hali hiyo lakini nii ni kweli au ni tuhma hayo waniyosemwa ni ya kweli au ni mambo ya tuhma mimi nilivyo kawaida yangu nikifanya maabara kama hivi unapenda nipate maswali ya challenge na changamoto a sababu najua mtu anakuwa anatapika na kutoa dukuduku ndani ya nasi yake ka ni vizuri sana ukamsikiliza mt k mimi napenza hilo kama una masali yako kaa makini kabisa kama umeshayaandaa au hujayaandaa ataakusikiliza hapa kwenye darsa nisikilize kwa makini kwa karatasi na kalamu uwe unaandika pweni na ukiona una uwezo wa kuya nakishi basi utapewa kiti hapa uje uka e uyohalikwahoja o tunakisiana kwakadiliititaa sio mjadala tu tudogo lakini nafasi hiyo ipo ili tukikalazana kasea akuja amewalaza watu kawasokota akawalaza katika mjia kinaakabahi barasaanwamarekani huyu ni mtandao asikiliza yani maneno yanayozungumzwa je ni maneno ya wanawasuoni wa sampuli jani alafu hayo hizo tuma zinazonetwa ni tuma zina mashiko au ni maneno tu ya mtu yote azakuyazungumza kwa maana mtu yote anaza akaamua kutuhumu I <laughs> bali zaidi ya hapo wanasema hawa watu waliokenda kusoma saudi arabia hawa wamechosa fikra za kupinga jihadi kwanza ya wao wenyewe katika sila basi zao jihadi haifundishwi ihaya za jihadi za rukwa au zinaondolewa katika sila gasi kwaiyo jihadi haisomeshwi manakinia ena kuzungumza vitu kwa ushahidi hapa mimi nimkuja na sila gasi ya saudi arabia hasa katika kitivo au katika kulia niliyosoma mimi mimi nimesoma شوكيكوشة مدينة، شوكيكوشة إسلام مدينة، كتيبة حديث والدراسات الإسلامية، كلية الحديث والدراسات الإسلامية، والذي يتمنهج الدراسة في كلية الحديث الشريف والدراسات الإسلامية، من سنغال، مجالية إسلامية، حتى كلية الحديث، sasa kuna kauli zinazungumzwa natazisikia iwatu wakisema kwamba jihadi haisomeshwi sisi katiyakulia wetu kuliatu lhadithi tunasoma lti ladifihu lhadithi tunasoma fikhi kwa mtindo wa hadithi kuna kitabu kimepangwa kwa mtindo wa kihadithi kini za kifihi kwa mfano kama sunani abi daud ukichukua sunani ya abi dauda asidistani iweke mbele yako alafu chukua mugni ya ibnu qudama kitabu cha fikhi fiqhi yamuwafau dini ibnu qudama wataona milango inaendana hiki ni kitabu cha hadithi na hiki ni kitabu cha fiqhi lakini kitabu hiki cha hadithi kimewekwa kwa mtindo wa kifiqhi تتعلمه وثيقه الحديث، تصيح يقول لك دوما مقررات وثيقه الحديث كتاب ليل الاوطار. ليل الاوطار كتاب معروف في الامام الشوكاني. كتاب المطروفات ما تواضيش. ويصيح يصيح الحديث. والانسان الذين رفضوا بعد ما شاء يقول لك كما الشيخ عبد العزيز البوعيمي كنا الشيخ يوسف الدخيلي. يا شيخ ابو القيوم السحيباني لو يجنيهم جواليم وكلية الحديث وسمعان ملاو وجهادي بطريق وكريف سعادة كما نقول لكم يا لاجل الأوطار في ذلك مصور وموصور بتابه في حديث كنا دراسة يا حديث سعادة أمو هنا بتابه كما صحيح صحيح البخاري صحيح مسلم اشتغلت بصحيح البخاري انت صمى اشتغلت بصحيح مسلم كتاب الاجهاد كيف ملا صمى كتاب الإمارة كتاب الفتن كما يجري من الصوم يجري من شمولي وأن الصوم حديثي من الشروط ذاك ولله الحمد. لم يقول هو تفسير قد كتاب قد كتاب قرر وتفسير وقد نصب صورة الأنفال. تفسير القرآن أمر جاء إلى شهين آية نهاية أنا أقول لك مثال مقرر من كيفاش يجوزوه كوبي kutoka aliflamn mpaka kufika surati tauba sasa ni maneno yanazungumzwa na nimetambuliza haya kwa sababu ni maneno yanazungumzwa watu wanajenga mazingira ya kwamba hawafahamu hawa mambo ya jihadi kwa sababu huko saudi arabia wenyewe si na basi zao hakuna mambo ya jihadi na zile aya za jihadi zimeondolewa kwa amri ya marekani maneno ya uongo sasa hapa lingekuwa na sawa mazingira tu huyo naweza kusema ama amabad ama baada yaliyosangulia kwenye maudzui hii kwenye darasa yaleo kwa sababu darasa yetu kwa hapa arusha itakuwa siku mbili leo hii na kesho insha allah leo ltdga koñe viتabu zdi yaan nt fn dgsa ma koñe vitاb zadi kutoka gotoko ali ot koñ qrani tkoñ una toko aهlعlm keso انشاللah ntga ko uha si zdi wal koñ vitab lte koñe tuyatoe visabuni tuedeti kwenye ulimwengu tukitazama nchi mbalimbali na mazingira yake na yale yaliyomo dani yake ii sijihaji na isi si sijihaji lakini kwanza tutasoma kwenye vitabu kwanza sitakuwa na haja ya kuzungumza kwa kirefu وعيشيش لنيني على جهادي لغة في استلاحي أو لغة وشرعا. سمدين لك شريعي هل هذا هو كل مسؤولي ذا وكريس من عرفيشة كلا الشهروز أبادي كلا الزبيدي مرتبى الزبيدي يتاجي العروس لو ينجليه أو كلا الحافز بالحاجة عركة كفاتحة ولو ينجليه ما الجهاد لغة و وشرعا حيثك ولا هالي يا فيلي هاي فكيريش وسبب اللي من اليمين هابا جهاد من اليمين من جهاد يبالع قتال جهاد يبالع قتال لابن دقول لك دقول لك يعني دقول لك من اعانة الطالبين الإمام أبو بكر المشهور بالسيد البكري ابن السيد محمد شطا الدمياطي هذا كتاب ليس إعانة الطالبين لأن هو الجهاد أي القتال في سبيل الله مأخوذ من المجاهدة وهي المقاتلة في سبيل الله جهاد أي بل لما تجانا كل شيء يا الله تبارك وتعالى. انا نريد اللي بتقولي مجاهد، جاهد يجاهد مجاهدة. بتقولي وقته مجاهدة، لا لا لكنك في سبيل الله. بالعربية والإعانة الطالبين الطالبين الإمام الدمياطي، يقرأ الإمام في فهنا ما اللغة كل ما في الشريعة ألست مسألة زنجنزية مراتب ذا جهاد لا زيل ذا جهاد ألست مسألة زنجنزية سمفول ذا جهاد لا أين ذاك أين يعني ذا حكم ذاك سمفول ذا جهاد أدواع نفيع كتاب لنا سبع أقصاد مفهوم ذا جهاد لا pia vile vile kuna nukta ya kuzungumzia malengo na sababu na makusudio ya kuwekwa jihadi fi sabilillah kwa nini sheria imeweka jihadi fi sabilillah pia kuna nukta ya kuzungumzia shurutu na bawadi masharti na vidhibiti vya kuweza kutambua ba hii ni jihadi ya kisheria na hii si jihadi ya kisheria hiyo pia ni lukta ambayo zinatakiwa tuizungumzie pia kuna lukta nyingine kuna suar sura fulani za baadhi ya mambo ambayo yanatokea hapa ulimwenguni yananasibishwa na jihadi na hali ya kuwa si katika jihadi na sababu yake si kwa nini inatatia mambo kama hayo na pia kuna mlango wa shubuhatu ashubuhatu wa jawabu ha hoja tata na jawabu zake kuna hoja ukizani ukitazama kama vile hoja lakini ni utata tu umetengenezwa siyo hoja na jawabu zake ko hayo ولكن يجب ان يكون هناك ان يكون هناك ان يعني هناك ان يكون هناك ان يكون هناك ان يكون هناك ان يكون هناك ان يكون من الجهد في قتال الكفار كما لو سمى الحافظ بن حجر، قد فتح البارز زوي ستة وكراثة وتاك، لكو ما تكوتوني وهودي، حجبكو طبانا او في جانب كفار، جمالا يا جهاد. لما تقول لك المقتدر كنت مراتب ذا جهادي، لماذا أبائي. niliwahi kuizungumzia kwa kuigusia kidogo wakati fulani tulipofanya muhadhara katika msikiti mkuu apaarusha na vile vile katika maeneo mengineo sehemu mingi tushazungumzia maratibu ya jihadi tukazungumzia any jihadi naa jihad haitakuwa na haja kufafanua na kubaki katika nukta hizo kwa muda mrefu almuhimu ni kwamba wana wachuoni walikozidhurusu nususu yaani ikisema nusus na maandiko ya qurani na sunna walikozidhurusu zile nusus au walikodhurusu yale maandiko wakagundua kwamba kuna ngazi nne katika jihadi kwanza ni jihadi ya nafsi na haya amaeleza alimam ibn lqayim rahimah llah taala katika kitabu chake zad lmaaji fi hadi hair libad ukurasa jizuu ya tatu ukurasa wa tisa mpaka wa kumi akasema kwamba jihadi imegawanyika katika mafungo makuu manne jihadi ya nafsi na hili ina nafsi katika sheria katika hadithi za mtume saa laaa sallam na kumuka kuna mtu mmoja alikuwa nikifanya muhabara pale mlimani darhssalam chuo kikuu darehssalam alinipinga mimi akanaambia wewe إذا كانت المسائل مهمة، أما أن يكون هناك جهاد، وأن يكون هناك جهاد، لا يكون هناك جهاد، لا وشهيد هناك جهاد، لا يكون هناك جهاد، لكن الفيضا يتلى ما يتلى المجاهد من جاهد نفسه في حديث النسبي فيكو روايه من تجا إمام الترمذي فيكو روايه تجا الامام الطبراني لو يجي اليوم كشفانه شويه لانه صحيح كبير مجاهدي من عليه تجا جهاد يا نفسي ياكل فيكو جهادي يا نفسي نفيع للذين يقول جهادي يا شيطان كما لم يسميها الله ان الشيطان لكم عدو فاتخذوه عدوا كما ذكرنا في ابليس فبما اغويتني لاقعدن لهم صراطك المستقيم ثم لاتينهم من بين ايديهم ومن خلفهم وعن ايمانهم وعن شمائلهم ولا تجد اكثرهم شاكرين يزيد مثل هذا قل جهادي قبال شيطان كذلك جهادي قبال مظالم كذلك من الجهاد يخطب لنا وكفار لا ونافق إذا سنقولي لا تستيزم هي قتال أو جهاد يخطب لا وكفار لكن إذا قسمته جهاد ذاته هي من نسيجوات الجهاد ينفس وسباب من عجز عن نفسه من عجز عن مجاهدة نفسه فلنفس غيره أعجز atakayeshindwa kupambana na nafsi yake basi minjile, ему, yome, yake. Yake. kwa nafsi ya mwingine atashindwa zaidi ikiwa wewe mwenyewe umeshindwa kupambana na nafsi yako hutaweza kupambana na mwingine kwa kwahiyo hivyo jihadi ambayo popote pale ilipo walipo watu inatakiwa itangulize watu lazima lazimu wavutwe katika njia ya sawasawa warudi katika haki kama alivyofanya mtume sal llahu alehi wasallam alipokuwa makka kama alivyofanya mtume salllahu alehi wasallam alipokuwa makka hizi ni maratibu za jihaji zimetajwa leo nimezitanywa kwa ufupi haina haja kurefusha sana nitatosheka na hayo lakini katika maelezo yangu nitakapokuwa nazungumza ni sana katika kutolea ushahidi na kutilia nguvu haya ambayo yametangulia sampuli za jihadi jihadi ziiko sampuli ngapi na vilidya hukumu yake sasa natakautanabbahi tu kwamba katika maudhuri hizi sitasoma kauli yoyote ya mwanawachuoni wa saudi arabia wala mwana mwanawachuoni yoyote aliyekuwa hai leo tasoma au nitawasomea kauli za wanawachuoni wa zamani kwa sababu nifute tu ile tilezana sio dhambi kufanya hivyo lakini kuna dhana kwamba hawa ni vibaraka wa marekani sasa kama nituma basi tuwatuhumu wana wachuoni wote alafu tuangalie sasa tabakinani mii mtawarudisha kule kwa watu wa zamani siwa sasa ahlulilmi rahimahum llah taala wanasema kwamba jihadi ni nauani jihadi ziko sampuli hizi mbili jihadi kupigana na makafiri kwenye sampuli hizi mbili sampuli ya kwanza ni jihadi inaweto jihadu talabi waalibtida jihad talabi lili maana ya jihad talabi وصار جهاد الطلب هو طلب الكفار في عقر دارهم ودعوات اه طلب الكفار في عقر دارهم ودعوتهم إلى الإسلام وقتالهم إذا لم يستجيبوا له قيل جهاد الطلب معناها كلمي جهاد الطلب متوفرة kuwatafuta makofari na kuwafuata katika miji yao na kuwalingania kwenye uislamu na kuwapiga ikiwa hawakuifikia uislam kuna moja bao matatu anafanyika dawa amesema baktara ya dawa na jihadi hii علي سيدنا صلى الله عليه وآله وسلم. كذا وقتي. القوة. أكتوبة بأزية بقاسي يعيش. لا بياك سبع غزوة غزوة سبع غزوة. صلى الله عليه وسلم. في أخذوا الغزوة سبابوا بالسورة وقالوا على الشريك وصنعوا أربعون أربعين أصحابه في تومة في قوة سبع وعشرين غزوة صلى الله عليه وآله وسلم فقال له هذه الزفانة من كانت الجهاد kwa maana kwamba aliwatuma watu waende wakawapige makufar katika miji yao lakini walikuwa wanakwenda kwa moja ya mambo matatu mambo yalikuwa ni matatu wanakhiarisha moja katika hayo wanapelekwa wanajeshi wa kiislamu wakiwa na amiri jeshi wao wanatuma nendeni mji fulani kama alivyofanga mtume salllahu alehi wasalama kwa watu wa khaibar سيدنا سلم عليك كل شيء كبير شيء. خيبان. مودي افلموا افلموا. او ادفعوا الجزية. او القتال، او ادفعوا الجزية او القتال، وامر موت ربيع سليمون kama wkukona wanajeshi na wale wakakubali kusilimu mara moja kama walivyoambiwa basi hakuna mapigano tena hakuna ja, mapigano wakikubali kama mtume sa slam alivopeleka ujumbe kwa watu wa yemen kwa kabila la dhifar walivopelekewa ujumbe alipeleka jeshi sal llahu aleihi wasallam watu wa yemen walivopelekewa ujumbe hawakuleta upinzani mu tslam hwakuneta ai wtl hakuna kwa kta tayari waliopelekewa ujumbe amlu na hizi zilikuwa ni fadhila katika faa za watu watu wa fadhila katika za upanga bwana kwa binaypana wa w mtume sala llahu alehi wa sallam alipeleka jesi wakaambiwa aslimu aslamu auinfau ljizya au lkitali silimuni mtasalimika hamtaki lipeni kodi wayahudi wa saybar wakakataa kusilimu wakasema tuko tayari sisi tuyechimia dola ya kiislamu na tutalipa kodi na mkataba ukaandikwa nusu ya mapato ya mwaka yanayopatikana katika nchi ya haybar yanakwenda majina hawakupigwa vita mwayahudi wakaachwa fa wenginewa katika vita vingine niwingine katika vita vilivyopiganwa walikataa kusilimu nawalikataa kulipa dizia kayo mtume saaa sallama akapigana nao hii ito jihadu alabi ina taratibu zake ina hukmu yake na shuruti zake na taratibu zake zimetajwa dhani ya qurani na sunna na kwa kauli za wanawachoni wa kiislam jihadi ya kampuni ya pili inawita jihadu addifai jihadi ya kujitetea kujiteteajihadu addifai jihadi ya kujitetea naomba mwandiki inayozungumza kwa wale ambao wanataka kuuliza maswali au utawafaida zaidi jihadi ya kujitetea nayo jihadi hii huwa dafu lkufari وقتالهم اذا نزلوا ببلد المسلمين واستولوا عليها او تجهزوا لقتال المسلمين جهاد يقول تكيا لين جهاد يتكيا قال مكاسيري ونفقوا وعبوا فمية مني وإسلام وَمَنْ كتكا وإسلام wakautawala au wamejiandaa kwa ajili ya kuvamia mji wa waislamu makafiri wakivamia katika mji huo inaambiwa kwamba hiyo ni jihadi inaitwa jihaddifa jihadi ni kujitepea hizi ni sampuli mbili na kina sampuli moja katika hizi mbili ilizozitaja ni mahukumu yake الرسول الإسلام اجمعوا او قالوا غنيا اجمع العلماء ثم اجمع ما لا يكفي ومن علماء المسلمون قاطبة او علماء المسلمين قاطبة علماء المسلمين قاطبة, علماء المسلمين قاطبة وعلماء في الاسلام What? وليسكيانا ان جهاد الكفار ان جهاد الكفار وتقلبهم في عقر دارهم ودعوتهم الى الاسلام وجهادهم اذا لم يقبلوه او يقبلوا الجزية فرض على الكفاية وليس في البيان والرسول يوصي. كما تتبع أدلة البشرية وأهل السنة والجماعة عند المسلمين بإيميل. هذه دليل البشرية كتاب الله وسنة رسوله صلى الله عليه وسلم والإجماع والقياس الصحيح. هذه الأدلة. الذي يوصي بها إجماع. بالتالي أول يا أيها الذين آمنوا أطيعوا الله وأطيعوا الرسول وأولي الأمر منكم فإن تنازعتم في شيء فإن تنازعتم في شيء فردوه إلى الله والرسول حفظ فإن تنازعتم في شيء قال هؤلاء يا إجماع يا علماء بحوثية aanasema mteeni mlima mingi mtiini allah na mumtii mtume sal llah laih wali wasallam na wale walio na amri kwenu nyingi miongoni mwenu ikiwa mtahtalifiana katika suala lolote mtihtalifiana kwenye suala lolote lirudisheni kwenye kitabu na sunna kwa hiyo inaonyesha kwa mafuhumu lmukhalafa kwamba ikiwa hamkuhtalifiana yote mmeafikiana hala yatosho wakitokea ihtilafu haya lakini kamba hakuna ikhtilafu hiyo niua wanawachuoni wakotolea wakafanya ihtijaji kwa mafhumu lmukhalafa alahi pamoja na ahadith na aqwali nyingine kwamba ijmai ya maulama ni hoja ka wanawachuoni wote wameafikiana kwamba jihadi ya kuwatafuta makafiri na kuwashambulia katika miji yao ni jihadi ya farubu kifaya kwa maana ya kwamba wakiafisiana kwa maana wa wa wa wa ya kwamba wakipatikana baadhi ya watu wenye uwezo wa kufanya hivyo nikipatikana baadhi ya kundi lenye uwezo wa kufanya hivyo na wakafanya hivyo basi madhambi yataporomoka kwa watu wote waislamu wote hawatapata madhambi lakini kama ikiwa watu uwezo wanao kufanya hivyo na wakifanye basi watu wote watapata madhambi ndio mana ya fardhu kifaya ndiyo maana ya fardhu kifaya ya tankuli yapini ni jihadu ya difai wana wacu wonu wanasema ni kuwa ni faradu ain ni faradi ya lazima kwa kila kichwa kwa wale ambao wamevamiwa na makafiri hao anasema alimamu abu muhammad ابن عطية المحاربي رحمه الله تعالى كتاب المحرر الوجيز جزوية بيلي وكراسة وميامونيا لكم من السعبة لكم من السعبة الكتاب اللي وزيتاني أفاروشة فيها كما تكعالى مرجوه الإمام ابن عطية المحاربي رحمه الله تعالى كتاب المحرر الوجيز على سيما هاي فوتاعي واستمر الاجماع على ان الجهاد على امة محمد صلى الله عليه وآله وسلم فرض كفاية فاذا قام به من قام من المسلمين سقط عن الباقين الا ان ينزل العدو بساحة الاسلام فهو حينئذ فرض عين فرض عين ijma ya maasikiano ya wanawachuoni yameendelea kwamba tangu dzamani likuwa hivyo na mpaka hii leo inavyozungumza hali hiyo inaendelea kwamba jihadi kwenye umma wa muhammadi salllahu alehi wasallam ni farabu kifaya watakaposimama katika waislamu wenye kuweza kufanya hivyo madhambi yataanguka kwa waliobakia isipokuwa maadui wakivamia katika mji wa waislamu kwa wakati huo itakuwa ni faradh aimu tuipata sehemu gapi mbili leo tumesema tunasoma kwenye vitabu kwanza halafu tutayakoa a kwenye vitabu tuyalete katika ulimwengu wetu o wanawatu oji kama tilivotangulia wameasikiara ya kwamba jihadi ya talab ni fardhu kifaya lakini nayo katika mazi ya nyanja itakuwa ni faradu aini nazo ni katika hali kuu tatu yani kwa ujumna jihadi hiyoni jihadu ya talab na jifaya ukizitanganya zote itakuwa ni faradu aini katika hali kuu tatu katika haliku pa hali ya kuanza idha hajama alaaduuu ala binadi muslimin ni pale adui atakapokuwa amevamia katika mji wa waislamu hii tumesema ndio ile jihadi to jihadi ddifaa kwa wakati huo itakuwa ni faradu ain kwa waislamu wote waliokuwepo pale kupigana نهاية يوم الهليزة والوشواني كما الإمام ابن عبد البر الأندلسي رحمه الله تعالى، في كتاب الكافي يري على الهليزة الجهاد ينقسم أيضا قسمين أو أيضا إلى قسمين، ويقول فيهما أحدهما، وكذلك أحدهما فرض عام متعين على كل أحد ممن يستطيع المدافعة والقتال ممن يستطيع المدافعة والقتال وحمل السلاح من البالغين الأحرار وذلك أن يحل العدو بدار الإسلام محاربا لهم الإمام ابن عبد البر الأنبلس يعني فريق قتال يعني فريق أه مين mwaka mia nne sitini na tatu hijiria yani takriban miaka mia tisa na nusu hivi iliyopita huko nyuma simana wachooru wa saudia wala wamisri wala wawati kwamba katika daula hizi za sasa ni mtu wa zamani yeye na alkhatibu lbaghdadi wamefariki mwaka mmoja wanasema nyota mbili zilianguka كتي كازاما موجة، نيوتا يا مشرك، يا مغرب، لن يوتا يا مشرق. لن يقول لك لن يقام موجة. يا مغربي ابن عبد البر. لا يوتا يا مكاريبي لكوني أبو, أبو بكر الخطيب البغدادي. ولكتابه الكفاية تاريخ بغداد. الذي جنيف، كتابه شرف أصحاب الحديث لفي جنيف. لقول ابن عبد البر ndane vitabu atamhid alistidhkar jamiu bayani fadhli lilmi walulama vinginezo katika vitabu vya ilmu sasa anasema jihadi inavyowanyika sehemu mbili moja ni fardhi ya aini juu ya kila wenye kuweza kufanya mudafaa na kupigana na kubeba silaha katika watu walio kalegre walio huru asiokuwa waungwana yan itakapokuwa adui ameingia katika mji wa waislam kwa lengo la kuwapiga faidha kana dhlika wajaba da wajaba la jamii ahli tilka ddar itakapokuwa hivyo itakuwa ni wajibu kwa wote watu wa mji huo an yunffiruu wykhrujuu ilihi hifafa wathiqana wshubana wshuyuha ni wajibu kuwa wao kutoka waotoka wepesi hali ya wpesi na hali ya uzito hali ya kuwa ni vijana na hali ya kuwa ni wazee wala ytahalafu ahadu yaqdiru ala lkhuruji min mukilin au mukhirin hataaa haitafaa kubaki nyuma yoyote katika wale wanaoweza kutoka awe ni mtu mwenye uchache wa mali au wingi wa mali وإن عجز وإن عجز أهل تلك البلدة عن القيام بعدوهم كان على من قاربهم وجاورهم أن يخرجوا قلوا أو كثروا على حسب ما لزم أهل تلك البلدة وكثيرا وثنيون itawalazimu watu waliokuwa karibu na wao majirani zao kutoka na wao wawe ni wachace wawe ni wengi kwa kiasi cha hali ilivolazimu au ilivyowalazimu wa mji huo na maneno kama hayo ameyzungumza alimamu shirazi mwenye kitabu almuhahab katika juzuu ya pili ukurasa wa mia2il siriati akisema wain ahata aladuuu bihim taayana fardu ljihaji adui akiwazunguka lazima kwa watu na aifadaaauaabaklik aneno kama hayo anasema ida daa ufar dara islai fajiha faru ini l anu wfarduifaya l anbau atakapoingia makufar katika mji wa waislamu jihadi itakuwa ni faradhi lazima kwa wale waliokaribu nani fardukifayakwawalibai inaposema karibu kwenye vitabu vya ilmu auvya fihi na vinginevyo wanakusudia ukaribu wa masafatu lkasri masafa ya kupunguza swala kwamba wewe atazingatiwa kwa karibu yaani zaidi ya masafa ya kupunguza swala wewe uko mbali kwa hiyo itakuwa ni fardhi aini kwa wale waliokaribu na ni fardhi kifaya kwa waliokuwa mbali kena maneno mengi wanawachuoni naona sitaki kenya sema yote kuna kauli ya bni qudama katika lmhni kuna قauli ya اbntaيmiya katika majموع الفatawa na mengineo kdlika tpuni ya pili idha stnfr limam itakuwa jihadi ni fard عin imam anapotaka kuwatoa watu atakapo watoa watu ukitakiwa kutoka ukachaguliwa kwamba wewe fulani na fulani na fulani ninyi watu alfu mbili fulani na fulani mkayourodeshwa majina yenu ninyi mnatakiwa mtoke mwende wa hali fulani kwa ajili ya jihadi fi sabili llah hapo itakuwa ni faradho aini kwa hawa waliochaguliwa haitafaa o wakutimbia na ushahidi wa lino ni kauli yake taala alipyosema ya ayuha ladhina amanu ما لكم اذا قيل لكم انفروا في سبيل الله استاقلتم الى الارض ارضيتم بالحياه الدنيا من الاخره فما متاع الحياه الدنيا في الاخره الا قليل الا تنفروا يعذبكم عذابا اليما ويستبدل قوما غيركم ولا تضروه شيئا والله على كل شيء قدير aya hizi zinapatikana ukatika suratu alqitalatuba maana yake allah tabarak wa taala sema eni milima mili mna nini mkiambiwa mkiandiwa kwa ajili ya sabilillah في سبيل الله. وين مكياجي وتوكايجي كسبيل الله. إثاقلتم إلى الأرض. تقول لك ووزيتو كتكميدي كتكميدي أرضيتم بالحياة الدنيا من الآخرة؟ هم عماريزية ميشيا دنيا بَدَالِي كُلِّ ميشيا آخرة فما متاع الحياة الدنيا في الآخرة إلا قليل. حيكو واستريني يا ميشة دنيا وفي الاندونيسيا آخر يسقوكوها الساريه دُنِيَا للدوغيو. "إلا تنفروا من سيكوتوكا يعذبكم عذابا أليما. الله تكذبون يا ذا القوم قوما غيركم ولا تمروه شيئا عن آية." ولا أَمْ تنظروا الله بالشيوتي. الله تبدل الله تعالى كتكى كتكى على هي anasema in alimama idha aayana qauma kiongozi kwa maana mtawala wa waislam atakapo wachagua wake fulani wa nadabahm ila ljihad na akawataka wao watoke kwa ajili ya jihad lm yakun lhm an ytsaklu haifai kwa wawao kuzembea kujitia uzito ani ltaayin wa ysira بتعيينه فرضا على من عينه ويصير بتعيينه فرضا على من عينه إلا هو يا يا لا إلى قوة ولك تقولي وقواك هو تقولي وكتوكا لفرض يعين يلزيمة لا لمكان الجهاد سيكو سباب يعيني بفاسي الجهاد كما الجهاد لفرض عيني لا ولكن لطاعة الإمام lakini kwa adili ya kumtii kiongozi ay maneno kenye tafsiri alurtubi rahimahullah taala kimam akiwacagua watu fulani na fulani tokeni inakuwa ni fardi aini kwa wao hawarahusiwi kukhalif lazima waende kwa kwanini kwa sababu ni amri ya imam na sio kwamba jihadi ni fardhi aini maneno ya yanani maneno ya limamu lqurtubi nayu ni wanaochuoni wa zamani kule spain katika wanaochuoni wa zamani wakati spain لدولة الإسلام. طيب هل يتعاكف عند حضور الصف موقع تيميتو نفقوها من حضورية قد في جهاد وإسلام ومتوكة كما بيانا كم صانو ونكو بدري ونكو صلى الله عليه وسلم ونكو في بابري وقا سيارة mara maadui wakao wme wakabili pale na, na, nafasi kama hile ikitokea hali kama hiyo watu tayari wasakutana na maadui uso kwa uso hairuhusiwi wali- waliohudhuria pale haruhusiwi yoyote kuondoka wa lazima watu wote wasibiti pale haya yanaushahidi no katika ya qurani aya kati kumi na tano katika suratu lansali lahani aya kumi na tano na kumi na sita kumidata. طيب يا أيها الذين آمنوا إذا لقيتم الذين كفروا زحفا فلا تولوهم الأدبار ومن يولهم يومئذ دبرة إلا متحرفا لقتال أو متحيزا الى فئة فقد باء بغضب من الله ومأواه جهنم وبئس المصير من إيه mtakapokutana na wale waliokufuru uso kwa uso msiwape migongo yule atakayewapa migongo atakawape mgongo wake akakimbia kisha ikaingia jumla ya mutaridha jumla a katikati kufuta ya fulani isipokuwa yule mtu ambaye amekimbia kwa ajili ya kutumia mbinu za kivita fareya kar mtahayia ila fia au amekimbia kuto kenye safu kali kujiunga na kundi la wenzake wa sampuli hii lakini yule atatoa mgongo wake akageuza mgongo akakimbia kinyume na sababu hizi faad baa bihaabi min allah huyu atakua ameingia tayari kwenye haabu za allah wamawah jahanam na makazi yake atakuwa ni jahanam wabia lmasir naaai auna marejeo mabaya kabisa ni hiyo jahana في الله تبارك وتعالى نسوم قدك انفال ارض يا ايها الذين امنوا اذا لقيتم فئه فاثبتوا واذكروا الله كثيرا لعلكم تفلحون اي إيه من يؤمن بكتابه مكوندي قدك مكوندي مكفيري بس تسمميني همارا في بكيني سوى الله تبارك وتعالى الي مفعول hivi ni amri hiyo katika sehemu hizi tatu zilizozitaja jihadi itakuwa ni fardu aini na katika sehemu nyinginezo jihadi itakuwa ni fardhu kifaya fardhu ain kwa kila aliyokuwa katika nukta hizo tatu zinazitaja nukta ya kwanza pale ambapo maadui amevamia katika mji na wewe upo huruhusii kutoka sema mii mwenyewe kwetu singida arusha kwetu singida singidaazakwetu maadamu uko hapa hata kama kwenu singida kwenu kondoa kwenu tanga kwenu moshi kwenu kwenuauruhusii kutoka ndo maana yake idha nazala laduu ila baladi lmuslimin tayana la man adara alital au aljihadiahusii kutoka mt a sie iliili tumesema itakuwa ni farah itakapokuwa mtawala amekuchagua wewe wenzako mliochaguliwa nyinyi ni lazima mwenge hakuna udhuru tena maadamu mmechaguliwa na pia vile vile mtakapokuwa mmetoka hata kama mko safarini tu kama vile walivyotoka watu kwa ajili ya kuzuia msafara wa maquraishi msafara wa busufiani lakini wakafika pahali sasa ikawa badala y kuzuia msafara ni vita vita vya badiri zile o atakua kwa wale waliohudhuria pale ni fardhu aini aruhusiwi kukimbia hata mmoja amimi sikujua kama ni vita sikuchukua silaha mimi nilijua tu kwamba nikuzuia tu waabiwa hapaana maadamu a kwenye tasu ni fardhu aini kwako wewe