السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يذلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء وَاتَّقُوا اللَّهَ الَّذِي تَسَاءَلُونَ بِهِ وَالْأَرْحَامَ إِنَّ اللَّهَ كَانَ عَلَيْكُمْ رَقِيبًا يَا أَيُّهَا الَّذِينَ آمَنُوا اتَّقُوا اللَّهَ وَقُولُوا قَوْلًا سَدِيدًا يُصْلِحْ لَكُمْ أَعْمَالَكُمْ وَيَغْفِرْ لَكُمْ ذُنُوبَكُمْ وَمَن يُطِعِ اللَّهَ وَرَسُولَهُ فَقَدْ فَازَ فَوْزًا عَظِيمًا أَمَّا بَعْدُ فَإِنَّ أَصْدَقَ الْحَدِيثِ كِتَابُ اللَّهِ whir ld hadi muhamadin h wsm wshar lأmuri muhdathatha wkul bidat lala wkl laltn fi لnar karibuni wapenzi wa tazamaji wetu wa afrika tv katika darsa kuhusiana na sherhe ya bulugh lmaram naleo biidhni llahi tabaraka wataala tutaiangalia hadithi ya ishirini na nne katika ichi kitabu hadithi ya amri ibni kharija na uh, hii hadithi inazungumzia taban ipo katika mlango wa kuondoa najisi inazungumzia uh, wanyama asasa wanyama wa kisheria vipi kuhusiana na ute wao mate ao kwamba ni najisi au sio najisi na huenda tukaangalia mbele kuhusiana na hata kinyesi chao na haja zao ndogo vipi ni najisi au sio najisi uh, hayo ndiyo ambayo tutajaribu kuyaangalia inshallah kwa msaada wa hadithi hii na hadithi zingine kama allah tabaraka wataala atatuwafikisha katika hayo tamkola hadith katika bulughu lmarami limekuja hivi uh, an aamri bni kharija rillh nhu qal kutoka kwa amri bni kharija anasema uh, khatabana rasulullahi sal llah lh wsalama bimina mtume alituutubia eneo la mina walikuwa katika hijja kwa hiyo mtume alitoa khutuba eneo la mina kama ni kiongozi anayeongoza hija ya waislamu wahuwa ala rahilatihi mtume alitoa khutuba akiwa juu ya mnyama wake akiwa juu ya mnyama wake wa luabuha yasilu ala katifi sasa ute amamate ya yule mnyama yalikuwa yanachuruzika juu ya mabega yangu huyu sahaba amri bin khariji anasema wakati mtume anatoa khutuba yupo juu ya mnyama vile vitu ambavyo vilikuwa vinatoka katika mdomo wa yule mnyama aliyempanda mtume wakati anahutubia vilikuwa vina nimiminikia mimi juu ya bega langu aa, ni hadithi ambayo akhrajahu ahmadu watirmidhiyu wasahahahu ameipokea imam ahmad bn hambaltaban katika almusnad pia alimamu termidhi katika jamiu sahih na imamu termidhi amesema ni hadithi sahihi ni hadithi ya 2121 katika sunan uh, sunantermidhi kwa hiyo hilo ndilo tamko la hadithi katika bulughu lmarami kwamba mtume wakati anatoa hutuba katika viwanja vya mina alikuwa juu ya mnyama na amri bini kharija yani ut ama mate ya yule mnyama yalikuwa yanamwangukia yeye yanamiminikia juu ya bega lake kwamba lau ingekuwa ni najisi basi huyu saaba asingekubali kumiminikiwa na huo ute na mtume asingekubali ilo liendelee kayo kitendo cha huyu saaba kuendelea kukubali uo ute umwangukie ummiminikie na mtume kama alikuwa akiona akafanya irari akakubali hiyo ndiyo dalili ya kwamba ute wa hawa wanyama hasahasa wale ambao wanaliwa kwa sababu ni ngamia huyo rahila na ngamia analiwa kwamba ute wao sio najisi tuje katika kipengele cha pili kuangalia ziada katika hii hadithi labda hadithi kwa urefu wake ha, katika sunanutrmith katika namba hizo ambazo tumezitaja namba ya 2121 hadithi kwa urefu inasema kwamba mr bn harja r n anasema an nbia ا ws khaطba la nakathi mtume alitoa khutba akiwa juu ya ngamia wake wa ana tahta jira, jiraniha wa hya taksau bijaratiha wa ana luabha yasilu baina katif mtume alitoa khutba akiwa juu ya ngamia, ngamia riwaya imemtaja naka ngamia kabisa na anasema uh, yani mimi nilikuwa karibu na maeneo ya shingo yake na maeneo ya eh, kama hayo kwa hiyo mate ama ute wa yule ngamia ulikuwa unachuruzika unamiminika juu ya bega langu fasamituhu yaqul sasa faida ambayo haijakuja katika bulughu lmarami ibn hajari amechukua kipande hicho tu cha huyu swahaba na ute wa yule mnyama lakini katika tirimidhi hadithi kwa urefu wake tunapata yale ambayo mtume aliyaongea kwa hiyo mambo ambayo mtume aliyaongea katika hiyo hutuba katika mina mtume alisema inna llaha aza wajalla ata kulla dhi haqin haqahu hakika mwenyezimgu amempa kila mwenye haki amempa haki yake kila mtu allah amempa haki yake na ndiyo maana tunasema alichogawiwa mtoto wa kike ni haki yake alichogawiwa mtoto wa kiume ni haki yake katika mirathi yani si kwamba kimepunguzwa kwa mtoto wa kike akapewa mtoto wa kiume hapana ukisema hivyo umeshakataa maneno ya mtume mtume anasema mwenyezimgu kila mtu amempa haki yake hakuna aliodhulumiwa wala wasiyata liwarithin hakuna usia kwa mrithi kwa maana kwamba katika sheria kuna kitu kinaitwa usia mtu unaruhusiwa kuandika kabla ya kufa kwamba kiasi fulani cha mali zangu pelekeni msikitini au wapeni taasisi fulani au hata mtu fulani lakini katika watu ambao hawapo katika mirathi yani, Uh, usimchukue mtu ambaye atarithi atarithi mirathi yule ambaye atarifi, alafu tena kwenye usia. sasa hivi watu wanaenda kwa wana wa mke wangu wa mwanangu fulani labda alikuwa haniti asipewe hata shilingi hadhi batila ana mtu akitaka kuandika aandike kwamba mimi nikifa mali zangu mirathi zigawiwe kisheria ya kiislamu aandike hivyo lakini aaahu aea mepa ichi si kazi yake mwenyezimgu ameshamaliza hiyo kazi kwa hiyo kuna fungu wao a fnaa unaweza ukamwandika ndugu yako ambaye hayupo katika mirathi shangazi mjomba nani ndugu ambao labda wamekusaidia lakini katika mirathi hawapo kuna fungu la usi ambalo halitakiwi kuzidi moja ya mali zako zote kwa hiyo mtume anasema la wasiyata liwarithin hakuna usia kwa mtu mwenye kurithi pia miongoni mwa maneno ambayo mtume aliyaongea walwaladu lilfirashi mtoto ni wa mke wa mwanamke firashi ni mke wa mtu mzinifu wa lilahiri lhajari mzinifu yake ni mawe yule ambaye ameenda kuzini hapewi mtoto mtoto ni wa mwanamke mzinifu yake ni mawe yake ni hasara hafanyi kosa la zinaa pia akapongezwa kwa kukabidhiwa mtoto katika sheria ya dini ya kiislam hilo alipo haya pia mtume aliyeongea pia mtume alisema waman iddaa ila ghairi abihi au intama ila ghairi mawalihi raghbatan anhum falaihi laanat llahi wla ybalu llah minhu sarfan wala adla yule ambaye atajinasibisha na asiyekuwa baba yake amezaliwa ndani ya ndoa halali lakini akaona baba yake ni maskini au ukoo ule ni maghumura si ukoo maarufu akakataa kutumia ubini ujina wa baba yake na ukoo ule akajinasibisha kwa asiyekuwa baba yake basi atapata laana ya mwenyezimngu tabaraka wataala kwao angalia hadithi kwa urefu wake faida ndo hizo kile ambacho kipo katika bulughu lmaram kwamba wakati mtume ana yupo juu ya mnyama anahutubia mate na ute wa yule mnyama ulikuwa namwangukia sahaba ilo limetajwa na ndiyo sehemu aliyoikusudia bun hajar kuonyesha kwamba ute wa wanyama ambao wanaliwa sio najisi lakini mbele mtume ameongea maneno mengi yakiwemo ya kuthibitisha kwamba allah hamdhulumu mtu kila mtu amepewa haki yake katika mirathi lakini pia mtume ameongea kwamba hauruhusiwi kumwandikisha usia mtu ambaye tayari atapata mirathi kwa mujibu wa allah tabaraka wataala lakini pia akathibitisha kwamba mzinifu hakabidhiwi mtoto kwa sheria ya kiislamu bali mtoto ni wa yule mwanamke lakini yule mwanaume ambaye ameenda kuzini pale ee yake ni asara tu yake ni mawe pia mtume akaashiria uharamu wa mtu kukataa nasaba yake bila sababu za kisheria na kwamba atastahiki lana za allah tbr uh, wtaa iini uh, hadithi ambayo katika angalia katika kitabu kitabulasa babu malasii utaipata hiyo uh, hadithi kwa huo urefu ndugu zangu watazamaji wetu sasa hivi tuje katika kipengele cha kuangalia nguvu ya hii hadithi hii hadithi ni sahihi tunaweza tukatengenezea hoja za kisheria au ni hadithi dhaifu kwa maana la yuhtaju bih wala yumalu bihi kwamba si hoja tena sasa hii hadithi mm, wasomi wengi wameisaihisha Uh, alimamu tirmidhi ameisahihisha hiyo hadithi shekhe albani katika irwau lghalili ameisahihisha na shekhe albasam katika taudhihu lahkamu yeye anasema hadithi hii inaungwa mkono na kile kisa cha wale masahaba wa uraina ambao mtume ssalam aliwaambia wanywe mikojo na maziwa ya ngamia twende mapumziko tukirudi inshaallah nitakuambia hicho kisa kwa ufupi kama kilivyokuja katika buhari jazakum llahu haira