mimi najua haya kapelekwa hakumsikia mungu kwenye qurani kafundisha dawa hiyo wala hakumsikia mtume kafundisha dawa hiyo imemjia tu kiakili tu kafikiria utukufu wa suratu lfatiha inaweza ikawa dawa kafikiria tu eewisiat amali من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلن تجد له وليا مرشدا اما بعد رب اشرح لي صدري ويسر لي امري واحلل عقده من لساني يفقه قولي watukufu wa islam baada ya kumshukuru mwenyezimngu subhanahu wa taala na baada ya kumtakia rehma na amani kiongozi wetu si mwingine bali ni mtukufu wa daraja mtume wetu muhammad sal lla lihi wasallam tumesomewa hapa maneno yanayotoka katika kitabu cha mwenyezimngu qurani ya kwanza ni suratu lfatiha ya pili tukapata kidogo suratu lbaqara na kwa mpangilio wa msahafu ndo inakuwa zimekwenda hivyo hivyo sura ya kwanza alfatiha sura ya pili albaara watukufu waislamu kwa kuidharau qurani leo imekuwa mtu hata kutaja majina tu sikuambiku hifadhi zile sura au aya ukimwambia mtu nitajie majina tu ya sura kama k 2 mtihani shekhi hmm. akutajie tu kwa mpangilio ya kwanza alfatiha يا بيلي لي البقرة يا تاتو آل عمران يا النساء يا تانو المائدة يا ستا الأنعام يا سابا الأعراف يا الأنفال يا التوبة يا كومي يونس كوكو majina tu sura 120 basi umempa mtihani mkubwa kwelikweli tena wakati mwingine ni mtu anayetegemewa katika kijiji chao shekhe wa kijiji ila majina ya waheshimiwa wa kidunia hata 45 wamo kichwani na miaka waliozaliwa waheshimiwa lakini kitabu cha mwenyezi mwenyezimngu shekhe kakiweka pembeni kuweka pembeni kitabu cha mwenyezi mwenyezimngu watukufu waislamu ni balaa tena balaa kubwa mno kukiweka pembeni kwa namna yoyote kukataa kufuata mafundisho yaliyomu mle au kuipuuza qurani usijihusishe nayo ndio maana mwenyezimngu subhanahu wa taala akaeleza katika sura ya saba kwanza ha. في السورة الثامنة كما قلت في سورة سورة القرآن في السورة السابعة هناك الكثير من الآيات التي سأصرف عن آياتي الذين يتكبرون في الأرض بغير الحق وإن يروا كل آية لا يؤمنوا بها وإن يروا سبيل الغي وإن يروا سبيل الرشد لا يتخذوه سبيلا وإن يروا سبيل الغي يتخذوه سبيلا. سأصرف عن آياتي الذين يتكبرون في الأرض بغير الحق. من يزم سأصرف فهاموا mwenyezimungu anasema ana, ana, ana, atawaondoshea fahamu ya aya zake saasrifu an ayatiya ladhina yatakabaruna fi lardhi bighairi lhaq ntawaepushia kuzifahamu aya zangu waleo wanaofanya kibri katika ardhi bila haqi wanaofanya kibri kibri ukisikia kibri كمفسري وانا متومة صلى الله عليه وسلم انا سمع الكبر بطر الحق وغمط الناس وكسكي كبوري نكوي كتا حقي نكو ذرواك ندو كبري جو. متومة كشفسري معنا يعني نو كبري انا سمع الكبر بطر الحق وغمط الناس كبوري نكو كتا حقي نكو ذرواك kwa hivyo watu wenye kibri ni wa wale wanaokataa haqi na wanaodharau watu saasrfu n ayat ldin ytkabarun fi lari bighairi lhaq ntawaepushia kuzizingatia na kuzifahamu aya zangu wale wanaofanya kiburi katika ardhi bila haqi wa in yarau sabila lrushdi la ytakhidhuhu sabila na wakiiona njia ya uongofu hawaishiki kuwa ndio njia wa in yarau sabila lghai na wakiiona njia ya upotevu yattakhidhuhu sabila wanaifanya ndiyo njia hmm. kwa hivyo mwenyezimungu kwanza atawanyanganya fahamu na mazingatio ya maneno ya kitabu chake watu wanaofanya kibri katika ardhi bila haqi watukufu waislamu qurani kama laiti tungekuwa tunajua sisi thamani yake basi ingekuwa mtu anapoteza muda mrefu sana kutakhasusi na qurani yaani kujihusisha nayo kujihusisha nayo kwa kuisoma yaani hata ukiisoma tu hivi hivi bila y kujifunza tafsiri yake kule kuisoma tu ibada sababu nyingi kabisa tena sababu za ajabu khasatan katika mwezi huu mtukufu wa ramadhan maana ndo mwezi wa qurani qurani yenyewe imeteremka katika mwezi mtukufu wa ramadhani ukijihusisha na kuisoma qurani shekh thawabu zake ni za ajab na pia qurani inageuka muombezi wako wewe siku ya qiama qurani na inaswaumu shekhe vitawaombea watu siku ya qiama na kitu kingine cha tatu eh, ni, ni hivi viwili asaumu walquranu saumu na qurani vitamwombea mtu siku ya qiama hasa hasa qurani yenyewe ukiwa unaisoma una hali ya kuwa unaswali swala za usiku mambo ya tahajudi na nawitiri na na ndo inakuwa ya mwisho lakini kama mwezi mtukufu ramadhani kuanzia tarawih alafu inakuja ina tahajudi inamalizikia witri shekhe mambo makubwa malipo yake ni makubwa kweli ndiyo maana اقسيما ونمتوم صلى الله عليه وسلم فمن تطوع في رمضان بخصلة من الخير كان كمن أدى فريضة فيما سواه ومن أدى فريضة فيه كان كمن أدى سبعين فريضة فيما سواه mtu mwenye kujitolea akafanya kitendo cha sunna katika mwezi mtukufu wa ramadan basi inakuwa malipo yake ni kama amefanya faradhi katika mezi mingine na mwenye kufanya kitendo cha faradhi katika ramadan inakuwa malipo yake ni kama akafanya faradhi mara sabini katika mezi mingine sasa unaonaje ukaisoma urani sheh katika hadithi aliyoipokea imamu tirmidhi rahimahullah anasema mtume sal ll l man qaraa harfan mwenye kusoma herufi moja min kitabillah inayotokana na kitabu cha mwenyezimngu quran fa hasana anaandikiwa thawabu moja walhasanatu bishri amdhaliha na thawabu moja uzito wake ni kama mema kumi yaani unapata jema moja lenye thamani ya thawabu kumi la aqulu harf tena mtume anasema la aqulu sisemi mim harf kuwa neno mim ni herufi moja sisemi hivyo kaannahu yaqulu bal aqulu kama vile mtume anasema bali nnasema hivi alifun harfun lfwarf yani alifu ni herufi lamu ni herufi mimu ni herufi kwa hiyo ukisema mim tayari ushachuma mema matatu yenye uzito wa thawabu h si jambo la mchezo shekhe thawabu shekhe unazipata kwa kutamka tu neno aif sasa ukiisoma sura nzima nzima au juzuu nzima nzima malipo yako ni makubwa kwelikweli hasatan katika mwezi mtukufu wa ramadan masahaba walikuwa wanashughulika shekhe na tabia yakitu ki, ki, kikija basi kishakuwa karibu ya kuondoka maana ukaambiwa kulu ma huwa atin qaribe kila kile ambacho kinakuja ujue kiko karibu wo ukiona, ukiona mimba tu basi hesabu keshazaliwa huyo na ukiona kazaliwa tu hesabu keshakufa huyo na ukimwona keshakufa ujue keshafufuka huyo ma mm, huwa atin atin e kullu ma huwa atin, eh, atin karib ndio maana mwenyezimgu akawaambia makafiri inahum yaraunahu baida hakika hawa makafiri wanakiona kiama kiko mbali wanarahu kariba sisi tunakiona kiko karibu yauma takunu samau kalmuhli siku hiyo mbingu itakuwa kama shaba iliyoeushwa wa watakunu ljibalu kalilmi na milima itakuwa kama sufi zimechambuliwa zinapeperushwa na upepo wangani wala ysalu hamimun hamima wala mtu hatopata fursa ya kumuuliza jamaa yake yubassarunahum ya japokuwa watafanywa wawe wanaonana uso kwa uso siku hiyo no, no, no, no. yawaddu lmujrimu atatamani mtu mbaya siku hiyo lau yaftadi min adhabi yaumiidhin bibanihi lau in, in, in, inge, ingekuwa inachukuliwa fidia basi mtu mtu mbaya angekuwa yuko tayari kuwatoa wanawe waingizwe motoni anusurike yeye yawaddu lmujrimu lau yaftadi min adhabi yaumiidhi bibanihi hapa duniani mtu wakichokozwa watoto wake tukakasirika ataonyesha makeke aliyonayo yeyote na maguvu alionayo wengine wanatumia mpaka vyoo vyao walivyo katika kutetea wanawe lakini siku ya kiama kama ingekuwa inachukuliwa fidia mtu angekuwa yuko tayari awatoe wanawe waingizwe motoni anusurike yeye wasahibatihi na mkewe aya tizameni tuka tizam. mke kitu kikubwa mtu anaweza kuwa na wake wanne ndugu yake baba mmoja mama mmoja nayee hana hata mke mmoja hawezi kumwambia basi yule ya ya wa kule samvula chole kamchukue ya siku mbili tatu alafikisha utaendelejeshea mwenyewe hata ingeandikwa hivyo ndani ya qurani asingekubali hatakuwa hata yuko tayari kuingiza mkono mfukoni tukumpa laki mbili nenda katafute mke lakini wa katika wale walionao hata kama ingekuwa inaruhusiwa katika uislamu wasingikubali wao nafaa mchezo na mke wwe mzee hatari mke mke kitu kikubwa sheha lakini siku ya kiama mtu yuko tayari amtoe fidia mkewe aingizwa motoni anusurike yeye kama ingekuwa inakubalika fidia ya namna hiyo wasahibatihi wa akhihi na yuko tayari ndugu yake baba mmoja mama mmoja atiwe motoni anusurikeye wafasilatihi lati tuwihi na wale jamaa zake waliomzunguka katika familia yuko tayari watiwe motoni wote ili anusurikeye yaani jamaa wanaokusudiwa hapa ni katika ukoo kama mzembonde kesha uona moto wa jahannam maana mungu anasema waburrizati ljahimu liman yao siku hiyo moto utasogezwa karibu kwa mwenye kutaka kujionea aone maana kuna wengine walikuwa wanabisha hakuna moto basi mungu ataivuta jahannam ili ataisogeza karibu <tiple> eh, nyesi mlisema hakuna u hapo hapo sasa akishauona moto mtu kama mzembonde kishauona moto <tiple> basi yuko tayari awatoe fidia akina mbonde wote wengizwe motoni anusurike yeye mbonde mmoja wafasilatihi La lati tuwihi wa man fi lardi jamian thumma yunjihi na watu wote wa ardhini kama angekuwa na mamlaka nao angesema watiwe motoni ao wote ninusurike mie mtu mmoja kala lakini wapi sheh inaha lava hakika ya moto wa jahannamu ni mkali kweli kweli shekh nazaatan lishawa unaivua ngozi ya mwili mara moja shekhe kwa ukali wake yaani lile joto lake tulikikufikia wewe huna ngozi shekh tadu man adbara watawalla siku zote unamwita mtu mwenye kukengeuka mafundisho ya qurani akafanya anavyotaka yeye katika huu ulimwengu wajamaa faawa akakusanya mali kazi yake kujivuna mm. tu ina linsana khulia halua hakika ya mwanadamu ameumbwa ana kawaida ya kupapatikia vitu hapa duniani idha masahu sharu jazua inapomgusa shari akawa hana kitu anafazaika waidha masahu lkhairu manuan na inapomgusa kheri akawa na neema basi anajizuilia anaizuia ile neema atake kuwapa wenzie hatari she yeye akimgusa shari akawa hana kitu na fadhaika lakini mungu akimneemesha anatakaawe nayo tu hataki kuwagaia wenzie ila lmusalin isipokuwa wale wenye ku dkatikuswala hmm. hawana tabia kama hii wanaoswali kisawa sawa maana hizi swala hizi ndugu zangu zingine si, haziko sawa mtu hmm. mwingine anaswali ovyo hovyo tu basi zile swala zenyewe zile madaika wanazikunjakunja zile maana wanazichukua wanataka kuruka nazo kwenda mbinguni kwenda nazo mbinguni basi zinatoa harufu mbaya inabidi warudi wale malaika wazikunje kunje zile wakupiga nazo usoni dayaaka llahu kama dayatani ile swala inageuka kama binadamu inazungumza inasema mungu akupotoshe kama ulivyonipotosha mie lakini ukiswali vizuri ile inapelekwa mpaka mbinguni shekh inafurahiwa na malaika alafu inarudishwa mbele yako inazungumza na wewe nakuambia hafidhaka llahu kama hafidhtani mungu akulinde mwenyezi mungu akuhifadhi kama ulivyonihifadhi mimi nikawa hivi inakuwa nzuri swala inageuka kama kiumbe lakini wapi kwa sababu ni mambo mustatiru yamefichikana kwa hiyo haya mambo kwakua yamefichikana basi mtu anaona kama eh, eh, ni hadithi tu za paukwa na pakawa watukufu waislamu suratu lfatiha ina habari kubwa sana fi suratu lfatiha katika sura zilizomo ndani ya qurani ni sura nzito hii sura ambayo tunaitumia katika ibada zetu za siku zote suratu lfatiha alhamdulilahi rabilalamin ina si kubwa kwanza katika sura zilizomo ndani ya qurani sura ambayo haina herufi ya fa harfu harfulfaa herufu ya fei suralfatiha haina fei basi ina hikma za ajabu shekh ni dawa surafatiha sijakwambia uandike unywishe mgonjwa unielewe vizuri hapa maake watu wengine hata mskiti waindi shekh asema kombe linafaa sijasema kombe mimi tuelewane vizuri hapa mm. sije ukazushazusha uongo wako kombe nimesema ni dawa suratlfatiha ni dawa kwa njia ya ruqya kama mtu ana matatizo unamsomea suratu lfatiha no. hiyo imethibiti hata zama za masahaba na ukiangalia katika tafsiri ya imam abul fida ismail ibnu umar ibni kathiri rahimah llah ameandika kiswa hiki kilitokea wakati wa masahaba walikwenda kutangaza dini mahala wale wa si watu wa kijiji kile si watu wazuri waliomba hifadhi wale masahaba wa mtume sal alaihi alihi wasalama mahali pa kulala wakanyimwa wakakosa mahali pa kulala wakalala nje watu wamelala majumbani mwao masahaba wa mtume wamelala nje mungu akaleta mkasa mkubwa wa kijiji akagongwa na nyoka akaumwa na nyoka wametafutwa waganga kijiji kizima wamefanya uganga wao haukufaa mkubwa wa kijiji ndo sumu inazidi kumwenea ikabidi wawaendee masahaba wakenda wakawafahamisha kwamba mkubwa wa kijiji chetu kagongwa na nyoka kwanza samani sana kwa kule kukulazeni nje yani imejulikana thamani ya wale wageni baada ya kutokea tatizo hatari sana mfano huu tunapiga sana mfano huu hata wanasiasa wanasiasa wa, wa, wa kidunia wanawathamini raia wakati wanapohitaji kura zao tu tubasi no. hmm. takuja kwa lugha nzuri kabisa anaomba kura akishapata tu kura zenu basi kesha geuka no. yan raia wanawafanya kama vile uwanawafanya wa kama vile nani mshuma umeme ukizimika unatafutwa mshumaa kwa bei kubwa hata shilingi elfu mtu uko tayari kununua mshumaa mmoja apate mwangaza lakini umeme ukirudi tu basi mshumaa una, unapigwa teke popote unatupwa una hauna thamani tena ndo sawasawa na raia wanasiasa wanavyowafanya raia katika nchi zote tu sio hapa tu nchi zote tu wanasiasa wanapowahitaji raia wakati wa kura watawanyenyekea watawabembeleza watawaliwaza akishaingia madarakani tu basi wesi lolote si chochote hii napigia mifano tu ndugu zangu mskasema wanazungumza siasa misiendi pale mikiti walindi skuingine apana mi nazungumzia tu naweka mifano hai tu mkubwa wa kijiji kagongwa na nyoka ndo akafatwa wageni kuombwa radhi tunakuombeni msamaha wageni wetu hatukukaribisheni jana mahali pakulala sasa hal minkum minku man yastatiu atadwia miongoni mwenu yuko mmoja yoyote anajua dawa hizi dawa ya sumu ya nyoka masahaba wote wakanyamaza kiimia sasa yuko mmoja akasema ana arifu mimi najua haya kapelekwa hakumsikia mungu kwenye qurani kafundisha dawa hiyo wala hakumsikia mtume kafundisha dawa hiyo imemjia tu kiakili tu kafikiria utukufu wa suratu lfatiha inaweza ikawa dawa kafikiria tu basi akawa anasoma suratlfatiha kila akisoma aya anapuliza ana pale mahala kama anatemea hivo alipomaliza suratulfatiha na sumu ilikokwenda shekhe imepotea sumu imepotea mkubwa wa kijiji kapona wakasema tukupeni th- malipo gani sisi tutakupeni mbuzi arobaini na wale walisema wanataka mbuzi arobain wakachukuliwa mbuzi aroban wakakabidhiwa le masahaba wamebeba mzigo wao wa mbuzi mbuzi arobaini wanakwenda nao kwa mtume kufika njiani ikaanza mijadala maana maswahaba walikuwa watu barabara eh, lazima wahoji kitu kama nilivyokwambieni uh, uh, au nnavyokwambieni siku zote ilikuwa maswahaba ikisomwa na imamu sura inamtaja yatima basi wakishamaliza swala wanakaa shura wanakaa kikao kushauriana tufanye nini juu ya utekelezaji wa aya hii ya mungu inayozungumzia yatima basi shekhe atatafutwa yatima huyo mpaka atalelewa hmm. walikuwa wanakwenda na qurani wasahaba ndo maana ukaona wamepata daraja wa za juu ajabu kabisa na wengine wakabashiriwa kuingia peponi kabla hata awajafa hmm. kabisa basi wakaanza mjadala ebanaee wewe kwanza we jamaa wewe uliosoma ile sura suratfat hakumsomea yule mgonjwa wewe ulimsikia mtume we. akasema tuwasomea wagonjwa namna ile ulivyofanya wee akasema sijamsikia kuna aya yyote ya qurani inayoonyesha kwamba inafaa kufanya vile akasema siijui jui aya hiyo sasa nini we umefanya jambo ambalo mtume hakutufundisha wewe unaleta uzushi bwana alafu mbuzi wa watu tunachukua na kwanza nani alikuambiani mchukue mbuzi basi ikaenda enda wakakubaliana tusigombane twende mpaka kwa mtume tumuulize habari hizi akisema awa mbuzi ni haramu tutawarudishia mbuzi wao na akisema kufanya vile kwa kutumia suratlfatha alivyofanya huyu bwana aefai basi tutamwomba msamaha mwenyezi mungu wakaenda mpaka kwa mtume shekhe kufika pale basi wakatokea watu tena katika wale watu unajua kuna watu wengine kwa lugha ya kizamani wafukunyuku wafukunyuku <laughs> yani wafukunyukuni watu ambao wanapenda kuchongea chongea watu mbele wa hey, ya watu wakubwa waongwa waongwa siku moja hapa daressalama kulikuwa na naomba misikiliza vizuri kidogo natoa mfano hai hapa no. daressalama kulikuwa na mtu mmoja mkuu wa mkoa mmoja anaitwa hasan ngwilizi anaitwa hasa ngwilizi mtu watanga hyo ubwana ni mwanajeshi hasan ngwilizi basi yule hasan ngwilizi aliwahi kutamka akasema izi adhana hizi ni makelele adhana hizi ni nini ni makelele haya wanatuleteatfsh wanatutafsh Tafrani wanatuletea awanatuleteamakelele tu bwana mtu pumziki avana ni makelele anatamka bwana hasan ngwilizi sasabahti nzuri kulikuwa na jamaa yetu mmoja anaitwa magezi shaabani maranda yeye alisikia maneno hayo alisikia kwa masikio yake kwamba bwana hasani gwilizi anasema ni makelele ya dhana inawaudhi watu itabidi likaliwe kikao ili swala la kuadhiniadhini kwa spika ah, ikawa kizaazaa kikubwa shekhe waislamu waliposikia bwana mkubwa huyo mwheshimiwa huyo akasema hivyo ikawa baraa mpaka akawaita mashekhe kule ofisi ya mkuu wa mkoa na nami nilibahatika kuitwa maana namihehata ukiasia niliitwais ya mkuu wa mkoa tena nimeitwa kaaeningeitwa ulkenda nai wakati huo nilifatana na almarhumu magezi shaban maranda tuliofika kule tukawakuta mashekhe wengi tu akiwemo almarhumu shekhe nurdin bin usein ashaili mwenyezimungu amweke mahalipema shekh nudi husenisha basi wakahojihoji pale sasa yuko mtu mmoja akawa anatoa io bila ya kutakiwa kutoa idcion shekhe mmoja anaitwa hamid masudi khatib jongo anatoa ion anasema wale wanaoendesha mihadhara ya kashfa katika nchi hii waheshimiwa hapa tunao wawili hajatakiwa kufanya hivyo ndo unisikilize vizuri tunaye hapa magezi shabani maranda ndo huyo na tunaye hilali shaweji ndohuyo hapa yani mimi yani ule mtwanarongumu hmm anatuonyesha sisi kwa waheshimiwa waheshimiwa wlikuwa watu juui unaona bwana basi macho yakawatoka waheshimiwa wananiangalia miela magezi marehemu magezi alikuwa si mtu mwenye kustahmili pale pale akamtaka bwana hamid jongo amweleze kashfa ni kitu gani hmm magezi kiboko walikuwa basi kabidi sasapale yakapozwapozwa yayo maneno yakaisha yani kama vile alikuwa anatuchongea kwa watu wakubwa wakubwa wa nchi hatari saa lakini mungu alileta nusra na tulikuwa na mzee wetu shehudini pale yakasawazishwa walilahlhamdu penye watu wazima hapa haribi kijambo basi almuradi al- nakusudia yule jamaa alikwenda kushtakiwa kwa mtume no. jamaa ka, kasimama anasema ya rasulllah tumekwenda kule alhamdulillah tumefanikiwa mambo yetu na nini lakini yuko mtu mmoja kazusha jambo hapa <laughs> jambo gani huyu bwana hapa kulikuwa na mtu kaumwa na nyoka akahadithia kama ilivyotokea huyu bwana ndo akasoma surafth anampulizia sijui nini kapona yul akawambia watoe mbuzi a arbain ndo awa tuawabeba tumekuja na sasa hii namna hii inafaa jamani si uzushi u anamwambia mtume maneno <coughs> hayo mtume akatabasam maana kawaida ya bwana mkubwa yule ilikuwa yee kawaida yake ni kutabasam ndo kucheka kwake sio mwislamu unacheka kwa, una kwa sauti kubwa ile mbaya ina haribu moyo moyo unaondoka nuru ya akhera kumbukumbu ya akhera inapotea unajaa dunia moyo pana kuchekacheka ovo faina kathrata ldhahik tumitu lqalbu kwa sababu kuzidisha kucheka sana kunafisha moyo moyo unakufa unakuwa hauna habari ya akhera kucheka kuzuri ni kutabasam kama alivyokuwa anafanya mtukufu wa darja Allahumma mtume uhamamtume <coughs> <coughs> <coughs> alikuwa kucheka kwake ni kutabasam akamwita yule bwana alofanya vile a, aje karibu na yeye mtume sa akawa anampigapiga mgongoni weye mtundu sana sanawee we matata sana we nani alikwambia alhamdu inaondosha sumu ya nyoka ah, nami nibagulieni mbuzi a mnipatie namimi saulnai au mbuzi namie ningaieni wa kwangu yani inamaana kakubaliana na fikra zile zote fikra ya kuigeuza suralfatha dawa na fikra ya kuchukua ile sadaa kwa ajili ya kazi ile ya dua rukya hmm. rukya zinazokubalika kisheria nafaa shekha eh, nakuita mtu ana matatizo yake unampiga visomo rukya visomo vinavyokubalika unampigia rukya alafu eh, namwambia lete sadaka hapa nafaa hmm ila siokuandika irizi mnielewe vizuri hapa ruya yeah. ndo zinawezikusudiwa <laughs> sio tena mzee uende ukamwandikia irizi mtu kubwa kama kitabu kajisemea rafki yangu almarhumu shekh umar bashir irizi zingine zinapumua kama mtu siju aliziona wapisehar bashir iizi zinapumua mzee anasema e aliiona ili zinapumua siku mojaallahsa na anathibitisha kuwa ni kweli kwa sababu huu mwezi mtukufu wa ramadhani awezi kuongopa ziko shekhe zinapumua mzee anasema mpaka akatokwa na damu pwani watu wana ilmu shekhe hiyo aliishuhudia mwaka 1 9 allahusa wimbili hapa hospitali yeah. irizi zinapumua we mzeewe hatari wanatisha hmm. wangao hmm. lakini usiwaogope wala ni kunuta ayatukursi tu well, hakuna mwanga yote atakaeweza kufanya kitu watukufu waislamu <coughs> surat <coughs> lfatiha ni kitu kikubwa sana hii tumezungumza kidogo tu katika faida na fadhila ya sura tukufu hiyo suratfatha na tukasema ni, ni, ni, ni sura ambayo haina herufu ya fei harfulfaa basi ina siri kubwa ni dawa ya sumu ya nyoka tutaeleza سيكون ينجين بينا يا بسم الله الرحمن الرحيم نعايا قد كسرعي ايه؟ أو سيوعايا تتعاليزا وزبا ياليزا وياكن مرافو الامام ابن كثير كاليزا ما ياليزا مرافو بيا الامام الشوكاني الامام الطبري الامام القرطبي asamakhshari baidawi alkhazin mabwana wengi wameeleza wafasiri quran kuhusiana na suratu lfatiha bismillahi ni aya au sio aya lakini tuifanye ni aya bismllah rahmani rahim watukufu islamu maana yake kwa jina la mwenyezi mungu tafsiri yake kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu sasa unajua tumezoea kuongea kiswahili na kuchanganya kiarabu au tumezoea kuongea kiingereza tukachanganya na kiswahili mwingi wa rehma mwenye kurehemu ndio nini sasa mwenye huruma nyingi mwenye kuhurumia ndio tafsiri yake mwingi wa huruma arrahman mwingi wa huruma hapa duniani hapa duniani anawahurumia hata wasiokuwa sisi yani makafiri kwa sababu bado ni viumbe wa mungu na bado mungu anayo haki ya kuwa ruzuku wale kwa hiyo duniani mungu ana huruma nyingi anawahurumia hata wasiomtii lakini akhera yeye anaitwa arrahimu mwenye kuhurumia wacha mungu tu akheramenyezimngu atujalie tuwe katika watakaohurumiwawachamungu tu akhera kuna ubaguzi she utavuna ulichopanda akhera hakuna kama hapa duniani kufanya ujanja ujanja kwamba utapitishwa tu labda utafanya rushwa kidogo uwezi kwenda ukaleta ujenja, ujenja, ujenja wako wakimakonde kule aheramungu bana mi, mi ulemka mtu sinimkonyeza tunataa kunjie motoni kwa kumkonyeza tu banashi kidogodogo uwezi kufanya hivo utampa nini mungu ee mwenyewe na ulivyo navyo vya munu cha ajabu kitugani utakachompa ee ahera inatumika haki tupu uadilifu mtupu kwa hivyo bismillahi kwa jina la mwenyezi mungu unapotaka kuanza jambo lolote la kheri unatakiwa uanze kwa kutaja jina la mungu bismillahi kwa jina la mwenyezi mwenyezimngu arrahmani mwingi wa huruma anahurumia hata wasio mtii hapa duniani arrahim mwenye kuhurumia wajawake wema tu aghera huko watukufu islamu bismi llahi kitu kikubwa tunatakiwa kila jambo la kheri tunapotaka kulifanya tulianze kwa kutaja jina la jina la mwenyezi mungu ndio maana mtume akasema kulu amri dhi balin lam yubda bibismi llahi fahuwa ajdham au katika riwaya nyingine fahuwa akta kila kazi inayofanywa na mtu mwenye akili timamu haikuanziwa kazi hiyo bismillahi basi baraka zake zote zimekatika kazi hiyo yu. kazi yoyote ya kheri she hata ha, ha, ukiwa katika yeah. shughuli ya kutafuta mtoto unatakiwa yeah. kwanza useme bismllahi no. na mtume akatufundisha na dua no. allahuma janibna shaiana wajannibi shaitan ma razaktana mwenyezimgu tuepushie shaitani mimi na huyu wa ahli yangu na umwepushie shaitani huyote akayeturuzuku kwa kazi yetu hii sasa hivi maana hmm. mnaweza kuruzukiwa mtu <laughs> eh, sasa mijitu inayozaliwa bila ya kupigiwa bismillahi inakuwa vibaka hata mkikasirika vumilieni tu hmm. vibaka wote awakupigiwa bismillahi hmm maana shaitani naye mkono wake umo unakwenda kumkaba mtu shekhe unamshindilia bisbisi hata huruma una ukupigiwa bismilahi we wakati <laughs> wa kutafutwatarisa kwa hiyo bismilahi kitu kikubwa watukufu waislamu utakapofanya jambo lako lolote la kheri unatakiwa kwanza utaje bismilahi arrahmani mwingi wa huruma arrahim wenye kuhurumia waja wake wema tu tuwakhera alhamdulilahi rabilalamin sifa zote njema anayestahiki kusifiwa kwa sifa njema hizo ni mwenyezimngu rabilalamin mlezi wa viumbe vyote au mlezi wa walimwengu wote yeye mwenyezimngu ndiye anayeulea ulimwengu na vilivyomo ndani yake yeye ndo mwenye kutoa rizki yeye ndo mwenye kutoa uhai yeye mwenye kutoa afya na mambo mengi mengineo hata ukiona wagonjwa wanakwenda hospitali wanatibiwa wanapona basi ujue mungu ndo anayewaponesha mungu ndiye anayewaponyesha sio madaktari wala sio madawa madawa ni sababu tu na maelekezo ya madaktari ni sababu tu lakini anayeponyesha hasa ni mwenyezi mgu ndo maana nabiuullahi ibrahim ala nabiina wlaihi ssalatu wassalam akasema wa idha maridtu fahuwa yashfin napoumwa yeye ndiye anayentibu ndiye anayeniponyesha anamkusudia allah subhanahu wataala nabi ibrahim maneno yake makubwa wa idha maribtu fahuwa yashfin napoumwa yeye mwenyezimgu ndiye anaeniponyesha kwa hiyo mponyeshaji mkuu ni mwenyezi mungu madawa na madaktari mawazo yao na fikira zao na ushauri wao ile inakuwa kama ni sababu tu kama unavyoona mtu akachukua bisbs akamkita mtu ya kifua au ya tumbo yule mtu akafa basi yeye ni sababu tu lakini aloua hsa ni mwenyezimgu yuhy wayumit mwenyezimngu ndiye na kufisha shekhe kama kamuua yule atuonyeshe ile roho kaiweka wapi mm. atuonyeshe ile roho alioitoa mle kaiweka wapi mungu ndio anaeua kwa sababu yeye ndo anazijua roho anazichukua anaziweka wapi halafu baadaye anazirudisha kwenye viwiliwili vyake siku ya kiyama tunafufuliwa allahma alafu tunalikwa arahman Ar- Ar- Ar- rahim mwenyezimgu mwingi wa huruma hapa duniani anawahurumia hata makafiri mwenye kurehemu yani mwenye huruma ya watu wachache tu akhera wale waliomtii waliomtiiakhera shekhe kule ndo kuna ubaguzi eh, una ubaguzi huo tunaufanya sisi wenyewe yaani ukijibagua wee ukajitoa katika watu wabaya akhera utastafidi utapata faida lakini ukiingia katika watu wabaya akhera wee utapata ma- ma- matatizo eh. akherawatu watatesa kutesa sikuazamu mm kutesa kwa kwa zamu shekhe wengine wanatesa hapa hapa wengine hii dunia hujue ni pepo yao kama mtume alivyosema adunia jannatu lkafiri dunia ni pepo ya makafiri kafiri pepo yake dunias na kule kule kaburini ndo jera ya kafiri wannaru mathuahu na motoni ndio kwao makafiri make ndo watakapofikia fi, watakapo na ndo wataishi huko ndo kwao kabisa makafiri makafiri kwao motoni alafu mtume akasema duna hiyo hiyo dunia vile vile sijnu lmumini ni jela ya mwislamu wa kweli dunia ni jela mwislamu wa kweli duniani hana raha sheh hata akiwakamiliki mali nyingi lakini hana raha aduna sijnu lmumin dunia ni jela ya mwislamu wa kweli walqabru husnuhu minashidda na ile kaburi ndo ngome yake ya matatizo kidogo anapata nafua akishaingia kaburini mwislamu wa kweli waljannatu mathuahu na peponi ndo makazi yake muumini wa kweli yani kwetu sisi waumini wa kweli ni peponi kama ilivyo makafiri kwao ni motoni basi na sisi waumini kwetu sisi peponi mwenyezimungu atujalie tuingie peponi inshallah hmm. sio amina tuna juhudi ipite eh. amina fu nawaandikia watu irizi hukubwa kama kitabuaa min na juhudi fai kufanya ushirikina kabisan arahman rahim maliki yaumddin tutaishia katika aya hii maliki yaum ddin yeye ni mfalme wa siku ya malipo siku ya qiama yeye ndo anaimiliki siku hiyo na anamiliki matukio yote ya siku hiyo hiyo siku ni nzito sana anasema taaruju lmalaikatu warruhu ilaihi fi yaumin kana miqdaruhu 5 sana yani vile vishindo vya siku ya qiama utadhani miaka 5l lakini ni siku moja tu ilivyokuwa na vituko siku hiyo siku nzito mtoto mchanga akifufuka anafufuka na mvi kwa vishindo vya siku ya aa yaa ya yjalulwildana shiba fakaifa tatauna inkafartum yaa ya yilda shiba unafikiri mchezo mtoto mdogo anafufuka na mvi mvihh kwa vishindo vya siku ya unafikiri iaanafikirisiku ndogo hiyo siku ya mchezo hiyo wanga mtakuaje siku hiyo nazungumza kwa sauti kubwa maana wako nje huko no, wanga hatari no, no, no. sana washasikia lakini kwa sauti hii mm. no, no, no. wanga watu wabaya sana no, htari no, no. sana menyezimungu atunusuru na vitimbi vya wachawi chawi wanavituko bwana weacha htu basi nam watukufu waislamu kwa kuwa muda wetu ni mfupi turidhike hivyo insha allah mpaka kesho tutaendelea na mwenyezimngu hatuwafikishe katika kuyatenda yale yanayoyapenda na kuyaridhia kwa sababu sisi hatuna nguvu ya kuweza kufanya mema isipokuwa kwa msaada wa mwenyezimungu wala hatuna hila ya kuweza kuyaepuka maovu ila kwa huruma zake mwenyezimngu aqulu qauli hadha st h l w lslin ws t kl r sa s taush ukise asha na maii iakasikuei aowanga ha hawafungwi mwezi mtukufu wa ramadhani kama mashetani na no majini sasa apo kachanganya maja kidogo maana mashetani wama wata katika binadamu He. mashetani ni watu wabaya kwa hiyo anaweza kwa jini au anaweza kuwa binadamu ndio maana mungu kasema katika sura ya mia moja na kumi mashaitani ni katika majini na na watu kuna mashaitani wengine wa kibinadamu kibinadamuu sasa mashaitani wa kibinadamu huwa wafungwi shekhe ila mashaitani kijini ndo wanafungwa mashaitani wa kibinadamu si sindo wale wanaolewa na kuzini mwezimu tukufu ramaani wa shekhe no. wale anaelekea hata siku ya kiama wanaweza kuzini wale Hey, mungu yuko hapo hapo mitume wako hapo hapo malaika wema malaika wakubwa wakubwa wote wako hapo hapo mpaka israeli yuo siku hio alafu ana, mtu nanashughlika ana, <laughs> ana, anashughulika na mzigo si wake siku hiyo maake watu wenye kuzini mwezi mweziwe ramadhani ujue wanarongumu wanatisha a watu tena ukimwona mtu a mzinifu mpaka mwezi wa, wa ramadhani huyo mtu asiwe rafiki yako kabis epukana naye kabisa huyo Uyo huyo hatari huyo asikuzoeza wee huyo huyo pengine ndio katika wale wanaopigwa mihuri ya moto wee mwezi mtukufu w ramadhani wee bado unazini tu hatari <laughs> sana kwa hiyo mashaitani wa kibinadamu ushekhe wangu wawafungwi mashaitani wa kijini ndo wanafungwa mashaitani wa kijini sisi mungu anasema katuziba hatuaoni ila wao wanatuona sisi wajini we anakuona wee umwoni na mwenyezimngu kampa uwezo anaweza kuingia katika mwili wako akawa anatembea kwenye mwili wako bila yaweko jua anapita kwenye mapitio ya damu umo ndoo maana unaona wanatupoteza sana lakini kama ukishikamana na mwenyezimungu kisawasawa aana uwezo kwako mungu anamvunja vunja kabisa taib shekh hiyo ibada zote tu kama mtume alivyosema ramaanu ila ramadan wljumuatu ila ljumua wlsalat ila lsala mukafiratn lima bainahunna idhjtunibatlkabar kutoka ramadhani mpaka ramadhani ijumaa mpaka ijumaa swala mpaka swala ibada hizi zinafuta yaliomo katikati yake endapo yataepukwa makubwa makubwa katika madhambi yale madogo madogo mungu anafuta yote hiyo midhambi mikubwa mikubwa tena ndio ufanye juhudi nyingine kabisa eh? sio mchezo mzee tujiepushe m- ile mizito mizito katika madhambi labda kwa niaba ya waislamu amii mwenyewe napenda nipate faida ah. na swalashak linalishughulisha sanana kupeleka miraji mtume katika ile kisa cha miraji pia alipokwenda ile safari ya mbinguni alimwona mungu livu au alizungumza naye kama nabii musaalivokuwa akizungumza na mwenyezi mungu anasikia sauti tulakiniauihapa kidogo emtupe faida ni sawa sasa kumwona mungu live. No. hilo jambo zito hilo kwanza halipo kwa sababu ukisema kumwona mungu i yani inamana utamjua k haiwezekani sasamungu ana mfano laiskamsnihi mungu hafanani na chochote huwezi kusema bwana mtume alimwona mungu lai <tip> au nabillahi musa au nane sijui mwingine alimwona mungu lai haiwezekani shekhe la tudrikuhu labsaru macho hayamfikii auwezi kumwona mungu wa huwa yudriku labsara mungu aonekane yee ndo anaona kila kitu she mungu aonekane shekhe mtume aliona kama alivyoeleza al- mwenyezi mungu katika surat lnajmi lakad raa min ayati rabbihim kubra kwa hakika ameona alama za ukubwa wa mwenyezi mungu yani alama za ukubwa wa allah zile kubwa kubwa alama kubwa kubwa za kuonyesha kuwa hizi kweli ni alama za kuonyesha kuwa mungu yupo lakini mungu aonekani shekh hata hiyo siku ya kiamo peponi kila ijumaa watu watakuwa wanamwona mungu lakini kumwona mungu kuna kukusudiwa hapa huwezi kuleta tamthili huwezi kukumbuka kwamba jana bwana nilikwenda katika bukatu lhamdi maana kuna uwanja unaitwa bukatu lhamdi uwanja wa shukurani uko fi wasati ljanna uko katikati ya pepo hey. mm. sikiliza vizuri mzee kila ijumaa peponi idi sio hapa idi mwaka mpaka mwaka ndo idi balai eh. lakini peponi kila baada ya wiki idi idi peponi kila, kila baada ya, ya wiki shekhe watu wanainjoi kwelikweli peponi vyakula vizuri vizuri mavazi mapya mazuri mazuri na nini na mavazi ya peponi shekhe allahu ssamat eh sasa peponi watu watamwona mungu kama mtume alivyoeleza lakini sio kumwona mungu mpaka ukawa unahadithia kwamba ijumaa jana niwai kumwona mungu hivi ukiviuwezi haiwezekani ndo maana mtume katika kutukatisha sisi akatuambia innakum satarauna rabbakum kama tarauna lqamara lailata lbadiri hakika nyinyi mtamwona mola wenu kama mnavyouona mwezi siku ya tarehe kumi na nne tarehe kumi na nne mwezi unakuwa umefanya nini umekamilika lakini vile ulivyo mwezi unavyouona we kama kama, ki, e, kama ungo hivi au kama, kama, kama sinia shekhe ule mwezi unaweza kuwa dar dareslamu yako ndogoi ukubwa wake lakini kwa kuwa uko mbali sana we unauona kama, kama ki, sinia tu sijui kimantiki hapo nimeeleweka yaani mungu atakuonyesha alama zake tu lakini yee mwenyewe yuko tofauti na hivo eh. kama unavyouona mwezi mdogo kumbe ni mkubwa kwelikweli ulsijtali la wiso kukosa hutuba mbili anauliza ah, kukosa khutuba mbili ya eh. yani ukaidiriki ukai hutuba ya mwisho labda si sindio eh, vipi hijumaa umeikosa jawabu lake umeipata lakini ndo umeipata kwa uchache kama vile ambavyo umekuja adhuuri rakaa ya mwisho ukaungana na swafu ukaswali na wewe alafu baadaye ukanyanyuka ukaendelea kuswali umeipata lakini bora zaidi ni kuwahe kabla hata hutuba ijaanza kusome ile ya kwanza kwa sababu ile khutba ni nguzo na khutuba ndo imeshikamana na rakaa mbili za swala ya adhuhuri yaani ile ijumaa imeshika nafasi ya adhuhuri kuna watu wengine elimu zao ndogo katika baadhi ya miji mpaka hapa daresslam nimepigiwa simu mwisho leo mimi kuna mdahalo umeandaliwa nimewambia kesho tufanye huo mdahalo yuko mtu huko shekhe mmoja anawambia waswali ijumaa na adhuri watu walivyokuwa na elimu ndogo waswali ijumaa alafu baadaye waswali swala ya dhuri unaona watu walivyokuwa bada ile ijumaa ndo inashika nafasi ya adhuri kwa hiyo zile khutuba mbili ni rakaa mbili na zile rakaa mbili zinakuwa nne ni ya tayari huwo nataka uswalii jumaa na wazimu huo umeupata kitabu gani badaa watu wengine basi mwenyezimngu atuongoze katika kuyatekeleza yale anayoyapenda na kuyaridhia alhamdulillah rabilalamin والصلاة والسلام على رسول الله صلى الله عليه وسلم أمين. اللهم اقسم لنا من خشيتك أمين. ما تحول به بيننا وبين معصيتك أمين. ومن طاعتك ما تبلغنا به جنتك أمين. ومن اليقين ما تهون به علينا وصائب الدنيا أمين. اللهم متعنا بأسماعنا أمين. وأبصارنا وقواتنا ما أحييتنا أمين. واجعله الوارث منا أمين. واجعل ثارنا على من ظلمنا وانصرنا على من عادانا ولا تجعل مصيبتنا في ديننا ولا تجعل الدنيا اكبر همنا ولا مبلغ علمنا ولا تسلط علينا بذنوبنا من لا يخافك فينا ولا يرحمنا اللهم اعطنا ايمانا كاملا وامانا دائما وعقلا تاما وعلما نافعا وعملا صالحا وخلقا حسنا ورزقا واسعا واعطنا عزه وصحة وفرحة وراحة وقوة لعبادتك واعطنا معرفتك يا الله يا رحمن يا رحيم يا الله يا رحمن يا رحيم يا الله يا رحمن يا رحيم سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين وأسعد الله أوقاتكم في كل خير