إلهي، إلهي، إلهي وخلقي. إلهي، إلهي، إلهي وخلقي. السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمد عبده ورسوله يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد وشر الامور محدثاتها aabi ndugu zangu watazamaji wa afrika tv karibuni katika kipindi cha sherhi ya bulughu lmaram na leo inshallah tutaiangalia hadithi ya hadithiya 18 inaendeleza maudhuu tuliyoisema katika hadithi ya 1i6 na 1i7 bado ni maudhuu ya utahara wa ngozi baada ya dibahi baada ya usafi maalumu tamko la hi hadithi lilivyokuja katika bulughu lmarami an maimunata raillh nha qalat kutoka kwa maimuna umlmuminin allah amuwiaradhi amesema mara nabiyu sal llahu alaihi wasallama bishatin yajurunaha siku moja mtume alipita akakuta watu mbuzi mtume akasema faqal akasema lau akhadhtum ihabaha mwaonaje mungechukua ngozi yake huyu mbuzi yani wanamburuza ngozi inaharibika ni mzoga mnaonaje mungechukua ngozi yake faqalu wakasema wale watu waliokuwa wanamburuza yule mbuzi inaha maita hakika huyu ni mzoga n yani, hakuna haja ya kuchukua chochote ni mzoga faal mtume akasema yutahiruha lmaa walaradh hiyo ngozi ya huyo mzoga huo mzoga ngozi, ya ngozi yake inasafishwa na maji wa na majani maalumu ya baadhi ya miti kwa hiyo mtume akaonyesha kwamba hipo namna ya kustafidi na ngozi ya mzoga kwa kuisafisha ikapata tahara na ikawezekana kutumika katika baadhi ya istimalati matumizi ihadithi ibun hajari anasema akhrajahu abu dauda wannasai wa amepokea abu daud na alimamu nasai katika sunani abi daud ni, ni hadithi ya 4126 na katika sunan nasai ni hadithi ya 4248 kawaida yetu katika sherehi ya bulugh ni kuiangalia hadithi kwa urefu muda wa kuwa kuna njia ya kufanya hivyo au kuna uwezekano wa kufanya hivyo ikiwa lengo ni kujaribu kutanuana mawazo kujaribu kupeana labda sababu sababulwurud sababu ya mtume kuongea ayo maneno au sahaba kuhadithia hiyo hadithi wahakadha na mafunzo mengine Katha wa katha. Sa, hadithi kwa urefu wake katika sunani abi daud katika kitabu uh, libas babu fi uhubi lmaita abu daud amepokea kutoka kwa alaliya bint subay alaliya binti subay annaha qalat amesema huyu mwanamke kana li ghanamu ilikuwa mi nina mbuzi ghana mbuzi na kondoo nilikuwa nina mifugo biuhudi katika eneo la uhudi lmadina anabawiya fawaqaa fiha lmautu sasa kikatokea kifo katika baadhi ya wale mbuzi wakapatwa na kifo wakafa fadakhaltu ala maimunata zauji nabii sal lah al wasallam nikaingia kwa maimuna ambaye ni mke wa mtume kwa hiyo ni mama yetu alalia akaingia kwa maimuna fadhakartu laha nikamtajia kile kisa kwamba mbuzi wangu wamepatwa na elmout kifo faalat li maimuna maimuna akaniambia baaada ya kumhadithia isa cha ghanami mbuzi wangu akaniambia lau akhadhti juludaha fantafati biha unaonaje ungechukua ngozi za hiyo mizoga ili unufaike nayo hiyo ngozi ngozi unufaike nazo yule alali akasema awa yahilu dhalik kwani ni halali kufanya hivyo inafaa kufanya hivyo mbuzi wameshakufa kufa mizoga eh, mizoga ipo pale nikachukua ngozi inafaa kwani qalat akasema maimuna ambaye ni mke wa mtume naam ndiyo inafaa mara ala rasuli llahi sala llahu alaihi wasallam rijalun min quraish anatoa ushahidi sababu maimuna kama maimuna maneno yake siyo hujja hujja ni maneno ya maasum ambaye ni mtume salala sallam maimuna anatoa dalili ya uhalali wa kutumia ngozi ya mzoga baada ya kuisafisha lakini anasema siku moja watu fulani wa kikuraishi walipita kwa mtume yajuruna shatan lau wakimburuza mbuzi wao mithl alimari kama punda vyo walikuwa wanamfanya kama punda tabaan kuna tofauti kati ya kutaamali na punda na mbuzi wakawa wanatumia nguvu wanamburuza kama ambavyo hufanywa kwa punda si kawaida mbuzi kumfanya hivyo sasa mtume alipowaona chiksiindo sababu ya kuhadithia bai muna anahadithia namuhadithia yule alalia mtume alivyowaona faqala lahum rasulu llah mtume akawaambia sal lla sallam lau akhadhtum ihabaha munaonaje mungechukua ngozi ya huyo mbuzi qalu wakasema innaha maita ni mzoga uyumbuzi ni mzoga qala rasulu llahi s mtume akasema yutahiruha lmau walqardh maji na qardh ambayo ni majani malum, ya mti maalum yanaweza kusafisha bila neno hii ni riwaya ambayo ameisaisha shekhi albani katika asahiha hadithi ya 21 qala sanani amesema alimamu sanani katika subul wa fi lafdhin inda dari qutni katika riwaya nyingine ya daru qutni kutoka kwa ibn abbas mtume alisema baada ya wale kumwambia huyu mbruzi ni mzoga mtume akasema alaisa fi lmai walqaradhi ma yutahiruha hivi kwenye maji na kwenye majani haya karadh hakuna kitu kinachoweza kusafisha iongozi ani maana yake maji na majani maalum maganda haya, miti malum, ya miti maalum yanaweza kusafisha iongozi ikawa nio tahir na sasa tuangalie daraja ya hii hadithi sihatan wa dhathan sahihi dhaifu Uh, wasomi wengi wameisaisha hii hadithi ibnu sakan alhakim wameisaisha hiyo hadithi uh, japokuwa wengine wanaidhofisha kwa sababu ya katika sanad kuna abdullahi bni malik ibni hudhaifa na alalia na wanasema kuna jahala kwa hawa wawili lakini hadithi wamesaisha pia hii hadithi ina shawahid ina ushahidi kwa mfano riwaya daru kutuni kwa ibn abbas alaisa fi lmai walqaradhi ma yutahiruhu huo ni, ni ushahidi wa kuipa nguvu ile hadithi ya salama salamayani hadithi yetu ambayo tunasoma ya maimuna kwamba aliona mtume mbuzi wanamburuza akasema wakamwambia ni mzoga mtume akasema yutahiruha lmau walqaradhu hadithi sahihi kimsingi shekh albani amesaisha katika sahiha hadithi ya 216 pia imam malik amepokea imam ahmad al baihaqi alimamu lbaghawi na wengine uh, kama ambavyo mmoja kati ya watu waliofanya taariki kwenye atamhid alivyoashiria uh, baada ya kuangalia tamko la hadithi katika bulugh na baadhi au hadithi kwa urefu wake katika sunani abi daud na kuangalia daraja ya hadithi na kwamba ni sahihi kiujumla tuangalie kidogo historia fupi kuhusiana na mpokeaji wa hadithi ambaye ni maimuna alimamu sanaani rahimahu llahu katika subula anasema hiya ummulmuminina ni mama wa waislam maimunatu bintu lharith alhilaliya kana smuha bara jina lake alikuwa anaitwa bara manake mwema alikuwa naitwa bara fasammaha rasulullahi s salm maimuna mtume akamwita maimuna jina kama lina maana mbaya au linaonyesha taskiatu nafsi kuitakasa nafsi linabadilishwa lakini kubadilisha majina kwa sababu ya ndoa kuna nazarati kuna alama ishara za ushirikina na ijuzu kwamba nyota yake huyu na mimi azilingani tubadilishe majina hiyo si halali mtume alimbadilisha jina kwa sababu ya lile jina linaonyesha tazikia tu nafsi kujitakasa tende mapumziko tukirudi insha allah tutaendelea na historia ya mama yetu ambaye ni maimuna radhiallahu anha