بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله وعلى آله وأصحابه ومن ولا أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون لقزانكوا كإيمان إيمان بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى نكم تكيا نأماني آمانك ونقزوية نبي محمد صلى الله عليه وسلم ومجان أهل زاكي نمى صحاباكي na waislamu wote kwa ujumla watakaifuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani leo mwenyezi mungu subhanahu wa taala akipenda tutakumbushana baadhi ya mambo mambo ambayo kwa kweli yana umuhimu sana sana kwetu ni mambo ambayo si mageni katika masikio yetu ni mambo ambayo ndugu zangu yanahusiana na bidaa kuna baadhi ya mambo katika dini ni bidaa lakini kutokana na watu namna wanavyofanya hayo mambo inaonekana sasa hayo mambo yamo ndani ya dini mpaka inafikia baadhi ya watu wanapokemewa kwamba usifanyi kitu fulani wewe unayekemea ndiyo unaonekana kwamba ni mtu wa bidaa na yule anayefanya ndiyo anaonekana kwamba ni mtu wa suna hii ndiyo hali tuliyonayo ndugu zangu katika imani ndugu zangu miongoni mwa mambo ambayo ni ya bidhaa ni jambo la maulidi ndugu zangu katika imani maulidi japokuwa wengi miongoni mwa waislamu wanafanya lakini siyo sababu ya kujulisha kwamba hili jambo ni sheria ndiyo wanachuoni wanasema ya kwamba la yuhrafu lhaqu bikathrati lfailin kwamba jambo la haki jambo la kweli halijulikani kwa sababu ya watu wengi kulifanya kwamba hili jambo lafanywa na watu wengi litakuwa ni kweli hapana walakin yugrafu lhaq biladilati lshariia lakini jambo la haki jambo la kweli linajulikana kwa dalili ndugu zangu katika imani mungu kasema mtume salallahu alaihi wasalam akasema hii ndiyo haqi ndugu zangu katika imani kwa hiyo katika mambo ambayo ni ya ambayo kwa kweli baadhi ya sehemu yamepewa kipaumbele ni mambo ya maulidi ndugu zangu katika imani maulidi ambayo inafanyika kila mwaka mfungo sita kila mwaka baadhi ya wa waislamu wanakaa ima kwenye muskiti au kwenye ukumbi au barabarani au kwenye uwanja wanafanya maulidi kuna maulidi ya taifa kuna maulidi ya mkoa kuna maulidi ya wilaya kuna maulidi ya kata kuna maulidi ya mtaa kuna maulidi mtu akitoka mtoto akitolewa arobaini yani maulidi zimekuwa ni nyingi nyingi nyingi mtu ukimwambia asema sisi tunamtakia rehma mtume salllahu alaihi wasalama wewe unaokataza hiyo njia ambayo watu wanaitumia ndio unaonekana haufai inaonekana haumpendi mtume muhammadi salallahu alaihi wasallama ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo ametahadharisha mtume wetu muhammadin salllahu lihi wasalama ni jambo la aliptidaa fi dini mtu kuzusha mambo katika dini na vilevile jambo la pili ambalo amekataza mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama atashabuhu bilyahudi wannaswara ni waislamu kujifananisha na mayahudi na manaswara kuwaiga mayahudi na wakristo ndugu zangu katika imani haya ni mambo mawili ambayo mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama ameakataza na ukiangalia haya mambo mawili yanapatikana ndani ya maulidi ndugu zangu katika imani watu hufanya bidaa na vilevile vile watu huwaigia mayahudi na manaswara ndugu zangu katika imani na huu ni mswiba ndugu zangu katika imani maulidi wa islamu mtume wetu muhammadin salllaualaihi wasalama hakufanya ولا هكوامريشا واتو وفاني ولا هكوامبيا واتو ومفاني موليد متومي صلى الله عليه وسلم فيل فيل صحابة ومتومي صلى الله عليه وسلم وكبوا كبوا أبو بكر صديق رضي الله عنه عمر بن الخطاب رضي الله عنه عثمان بن عفان رضي الله عنه علي بن أبي طالب رضي الله عنه na masohaba wengine wote wakina aba huraira anas bnu maliki masohaba wakikwe wakinabi aisha radiallahu anha wakinabi hafswa wakinabi khadija wakeze mtume sal llahu alaihi wasalama hawakufanya maulidi ndugu zangu katika imani na vile vile maimamu waliokuja maimamu wanne imamu abu hanifa noumani bn thabiti rahimahu llah vilevile limmaimamu maliki bnu anasi rahimahullah vile vile alimamu muhamadi bnu idiris shafii rahimahullah na vilevile limamu ahmad bnu hambali rahimahullah hawo wote wamekufa wa hawajui kitu ambacho kinaitwa maulidi ndugu zangu katika imani awafahamu kabisa maulidi yamekuja ya kuzuka baada ya mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalam wa kuondoka duniani kwa muda mrefu baada ya kufa mtume baada ya kufa masahaba baada ya kufa matabii baada ya kufa maimamu wakubwa wakubwa wote muda mrefu ndio amekuja kuanzishwa maulidi ndugu zao katika imani kwa hiyo maulidi ndugu zao katika imani ni jambo ambalo halifai watu wanasema kwamba nyinyi hamumtaki mtume nyinyi hamumtakii rehma mtume sala llah alehi wasalama nani mwislamu ambaye hamtakii rehma mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama nani mwislamu ambaye hampendi mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama huu unakuwa ni uongo ndugu zangu katika imani kwa kweli kama kwenye maulidi ndugu zangu katika imani pangekuwa na kheri basi mtume muhammadin sallalai wasalama angelikwani wa kwanza kujifanyia maulidi na vile vile kuwambia masahaba raillah anhum wafanye maulidi watu wanasema ya kwamba mbona mtume sallla alaihi wasalama alijifanyia maulidi ya kufunga naam mtume salllaaliwasalam aliulizwa siku ambayo amezaliwa akasema mimi aliulizwa mtume salllaaliiwasaama kwa sababu ya kufunga siku ya jumatatu na siku alkhamisi mtume saaiwasalama akasema siku ya jumatatu ni siku ambayo nimezaliwa jumatatu ndiyo siku ambayo kazaliwa mtume muhammadin sawasalama kwa sababu hiyo anafunga mtume salllahualaihi wasalama na siku ya lghamisi ni siku ambayo matendo ya wiki nzima yanapandishwa kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala na anataka mtume salallahu alaihi wasalama matendo yake yapande hali yakuwa amefunga kwa hiyo mtume sal llahu alaihi wasalama ile siku yake ya kuzaliwa alikuwa anafunga kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala ikiwa kweli wewe wampenda mtume muhammadi salallahu laihi wasalama basi ikifika siku ya jumatatu uwe unafunga kama alivyokuwa wakifanya mtume wetu muhammadi salallaalaihi wasalama na wale usisubiri kwa mwaka mara moja eti ndio unajikusanya na watu unaanza kusoma historia ya mtume salallalaihiwasalama ukishamaliza hapo husomi tena mpaka baada ya miezi kumi na mbili mingine هناك ونمسي بندق زنجو كتك إيمان فيل فيل إمام إمام مالك رحمه الله أنا من نياك ينبايو ينافاك واندقوا كوينوا ذهابوا أنا سمع أن من ابتدى في الإسلام بدعة يراها حسنة فقد زام أن محمدا صلى الله عليه وسلم خان الرسالة لأن الله يقول alyuma akmaltu lakum dinakum fain lam yakun yaumaidhin dina fala yakun alyauma dina allahu akbar imamu maliki rahimahullah anasema ya kwamba yeyote ambaye atakaezua jambo katika uislam yeyote ambaye atakaeleta bidaa katika uislamu halafu kutokana na akili yake ilivyokuwa mbovu akasema ya kwamba hili jambo ni nzuri halina matatizo kuna ubaya gani anasema ya kwamba fakad zaama anna muhammadan salallahu alaihi wasalama khana risala huyu kwa maana nyingine ana ya kwamba mtume sallla lai wasalam amefanya khiana kwa maana dini hakuikamilisha vizuri kama alivyotumwa na mwenyezi mungu subahanahu wa taala kuna baadhi ya mambo kayaacha sasa huyu mwanadamu kutokana na akili yake ilivyokuwa mbovu anaona ya kwamba hili la maulidi mtume alaihi wasalama amelisahau sasa ye analikamilisha ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu anasema ndani ya qurani katika surati maida aya ya tatu ya kwamba alyauma akmaltu lakum dinakum allah subhanahu wataala anamwambia mtume sala llahu wa aleihi wasalama alipokuwa maka katika hija yake ya mwisho arafa Mwenyezi mungu anamwambia y kwamba leo nimekukamilishieni ye dini yenu dini hii ya uislamu ni dini ambayo imekamilika apahitaji ziada ya mtu ndugu zangu katika imani akasema ya kwamba jambo lolote ambalo halikuwa zama za mtume salallahu alaihi wasalama ni dini ni ibada linafanyika basi zama zetu haliwezi likawa ibada ndugu zangu katika imani allahu akbar haliwezi likawa ibada maulidi haiwezi ikawa ibada ndugu zangu katika imani kwa sababu mtume salallalwsalama hakufanya masahaba hawakufanya maimamu hawakufanya ndugu zangu katika imani kwa sababu gani leo hii wanajitokeza baadhi ya watu wanasema ya kwamba hapana maulidi yafaa twamtakia rehma mtume sallla alaihi wasalama wewe una mapenzi ya dhati una mapenzi ya kweli kuliko mapenzi waliokuwa nayo masahaba wa mtume muhammadin salllah alaihi wasalam wallahi takdhib unasema uongo wewe kama ungelikuwa na mapenzi ya kweli basi ungelimfuata mtume salali wasalama ilikuwa ikifika siku ya jumatatu mtume sallaliiwasalam anafunga na wala hakuwa nawaambia masohaba zake wamfanyie wam, maulidi ndugu zangu katika imani vilevile ndugu zangu katika imani anasema imamu maliki rahimahullah mtume salllwsaam amefishwa hali ya kuwa dini imekamilika dini imekamilika haihitaji ziada ya mtu kwa hiyo ni juu letu kufuata athari alizoziacha mtume wetu muhammad muhammadi salllahu alihi wasalama na kuachana na mambo ya bidaa na kuachana na mambo ya rai usileti rai usileti fikira yako ndani ya dini ya mwenyezi mungu ndugu zangu katika imani dini imekamilika haihitaji ziada ya mtu tuna qorani tuna hadithi sahihi za mtume wetu alaihi sws kwa nini tuingize vikorokoro ndani ya dini yetu ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani maulidi kama tulivyotangulia kusema mtume alaihi wsalam amekufa akufanya maulidi masahaba hawakufanya maulidi masahaba hawakuamrishwa wafanye maulidi maimamu waliotangulia hawakufanya maulidi, maulidi. wewe unayojinasibisha kwamba wewe ni madhahebu shafii imamu shafii rahimahullah amekufa hajui maulidi nini ndugu zangu katika imani maulidi allahu akbar imekuja kuanzishwa na watu al ubaidiyuna watu ambao walikuwa wanahukumu katika nchi ya misri za maizo ndio ambao wameleta balala maulidi ndu, duniani ndugu zangu katika imani na hawa al ubaidiyuna ambao wanajinasibisha na alfatimiyuna hawa ni watoto au ni familia ya ubaidillahi ibn ibmaimun ibn diswan almashhur bilqadahi alyahudi qamati dawlatuhum fi misr hii ndiyo familia ndugu zangu katika imani yahawa al ubaidiyun ambao wameanzisha maulidi asili yao ni mayahudi ndugu zangu katika imani wakaanzisha maulidi katika nchi ya misri karne ya saba au mwishoni mwishoni wa karni ya sita kuingia karni ya saba baada ya mtume salalla lii wasalama kutoka maka kuelekea madina kwa muda wa miaka takriban mia saba miaka mia saba mtume salla wasalama yupa burini ndiyo maulidi inaanzishwa ndugu zangu katika imani la ilaha illallah ndio maulidi inaanzishwa baada ya mtume alaihi salawsaa kamaka kuelekea madina baad, hijir, hijiria miaka mia saba ndugu zao katika imani karne ya saba ndio watu wanaanzisha maulidi mashia ndio wanaanzisha maulidi ndugu zako katika imani ambao ni asli ya mayahudi wewe anasemao mababu na mababu toka zamani walikuwa wanasoma maulidi hapana waliotangulia ilikuwa ni ndogo ndugu zangu katika imani lakini zama tulizo nazo masha allah mwenyezimungu ametofanyia wepesi vitabu vipo chungu tele ni uvivu tu wa kusoma ndugu zangu katika imani kila kitu kipo wazi hivi kwa hiyo maulidi ndugu zangu katika imani ni jambo ambalo halifai kabisa na ndio maana mtume sal llahu alaihi wasallama katika hadithi ambayo kaipokea الامام البخاري نا امام مسلم متوبه صلى الله عليه وسلم ان تطهذاري الى ويسلام وسجفاننشي مع يهودي ومن اسوار اقسم ياكم لا تتبعن سنن من كان قبلكم شبرا شبرا كتقو قياس مغير شبرا بشبر وذراعا ذراع وفي رواه ذراعا بذراع الله اكبر حتى لو دخلوا حجر ضب لاتبعتموهم وفي روايه لدخلتموهم قلنا يا رسول الله اليهود والنصارى قال فمن؟ الله اكبر ان صلى الله عليه وسلم انا توت حذاري واسلام وسوايجي ما يهودنا وكريستو كمامبوياو يا كتك إيمانين. anasema latatabianna sunana man kana kablakum wallahi mtakuja kufuata mwenendo mtakuja kufuata desturi mtakuja kufuata njia mtakuja kufuata utaratibu ambao waliokuwa nao waliokuwa kabla yenu watugani waliokuwa kabla yetu mtafuata mwenendo wao shibri kwa shibri dziraa kwa ziraa hatua kwa hatua hata kama hawa waliokuwa wali kabla yenu wakiingia katika shimo la waki kenge wakiingia katika shimo la mburu kenge basi na nyinyi mtawafuata humo humo masahaba radillah anhum wanasema kumwambia mtume sal la ww salam ya rasulllah alyahudi wanaswara ewe mtume unakusudia mayahudi na manaswara mtume salllalh wasallam anasema faman ikiwa sio mayahudi na manaswara ni wakina nani wengine allahu akbar angalia waislamu gani walivyowaiga mayahudi na manaswara kwenye ibada ndugu zangu katika imani manaswara kila mwaka wanasheerekea sikukuu ya, ya nabii isa alaihi ssalam ambayo ni yesu na waislamu wakaona hapana iwezekani na sisi kila mwaka tusheerekee sikukuu ya, ya kuzaliwa mtume muhammadin salllahalaihi wasallam kama wanavyofanya manasara wa kristo sikukuu ya kusherekea siku aliyozaliwa nabii isa alaihi ssalam wa na waislamu na wenyewe wanaiga siku aliozaliwa mtume muhammadin alaihi wasalama tunarudi kule kule ile ile tahadhari aliyoitoa mtume salalwsalam ndio tunaifanya ya yakuwaiga waliokuwa kabla yetu ndugu zangu katika imani jambo ambalo halifa halifai kabisa ndugu zangu katika imani sasa ubaya zaidi angalia ghuluu angalia mambo ambayo yanafanyika katika maulidi ndugu zangu katika imani angalia watu namna wanavyofanya wa ghuluu wanachupa wa mipaka katika kumsifu mtume muhammadin sal llahu alaihi wasalama mtume ametua tahadhari katika uhai wake anasema ya, ya kwamba la tathuruni kama athrat lnasara bna maryam innama ana abdu faqulu abdu llahi warasuluh au kama qala sal llah alahi wasalama mtume sua salama anasema msinisifu mpaka mkapita mipaka msinisifu mkachupa mipaka kama walivyomsifu manaswara isa bnu maryama mpaka wakampa sifa za umungu ndugu zango katika imani mpaka inafikia baadhi wa wa ya wakristo wanasema ya kwamba yesu ni mungu mkuu wengine wanasema yesu ni mwana wa mungu wengine wanasema yesu ndiyo mungu amekuja duniani katika sura ya binadamu lakini ni mungu la ilaha illa allah taala allahu ma yasifun dugu zangu katika imani mtume wetu muhammadin sallahlaih wasalam ni binadam faqulu wa, wa rasulu mtume ni wanadam ni mtume wa mwenyezi mungu ni mjumbe wa mwenyezi mungu mtume sa lah alaihi wasallam ni binadam kama wanadamu wengine mwenyezi mungu subhanahu wataal nasema ya quran qul inama ana basharu mthlukum yuhaa ilaya sema mungu subhanahu wa taala anamwambia mtume wetu muhammadin sali llahu alaihi wasalama awaambie ummati wake ya kwamba sema tangaza ya kwamba wewe ni mtu kama wao kwa hiyo mtume salaaam ni binadamu kama sisi ni binadamu kama wanadamu wengine mtume anaenda sokoni mtume anasikia njaa mtume analala mtume alaihi sallalwsaam anaumwa lakini tofauti ya mtume na sisi yeye anateremshiwa wahai ndugu zangu katika imani na mwenyezi mungu subhanahu wa taala amempandisha daraja mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasallama pamoja na haya tusimtoi katika sifa za ubinadamu ndugu zangu katika imani katika maulidi kwenye milango ambayo watu wanasomu ya maulidi maneno ambayo dhikri mbalimbali mbali ambazo wanazileta katika maulidi watu wanafanya tawasul watu wanamwomba mwenyezi mungu kupitia mtume muhammadin salllahu alihi wasalama watu wanataka ponyo la maradhi kupitia mtume sallllahu alaihi wasalama watu wanataka istighatha watu wanataka msaada kwa mtume muhammadin sal alaihi wasallama mambo ambayo hayawezi mtume muhammadin salllahualaihi wasallama zaidi ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala huyu ni msiba ndugu zangu katika imani wengine ikafikia wanamsifu mtume sal llah laihi wasalama wanampa sifa kwamba yeye ndiye ambaye anaendesha ulimwengu inna lillahi wa wainna ilaihi rajiun allah akbar wengine wakampa sifa mtume s saama kwamba anafahamu mambo ya ghaibu mambo ya kesho mambo ya kesho kutwa mambo ambayo ya yatakayetokea mpaka kusimama qiama kwamba anafahamu mtume muhammadin salllah laihi wasalam angalia ghuluu namna watu walivyomsifu mtume mpaka wakapitiriza ndugu zangu katika imani angalia kuna kitabu kinaitwa burda kitabu kibaya kimejaa maneno ya ushirikina kitabu ambacho kinasomwa kwenye maulidi ndugu zangu katika imani wanasema katika maneno yao mashairi yao wa min ulumika ilmu llauhi walqalami ina lilah winna ilaihi rajiun kwamba miongoni mwa ilmu aliyokuwa nayo mtume sa wsaa ni elimu ya mwanzo na ya mwisho la ilaha illa allah ikiwa mtume salaaa wsaaa ana elimu ya mwanzo na ya mwisho mwenyezi mwenyezimungu subhanah taala kabaki na nini ndugu zangu katika imani wanasema ya akram alhlq mali man aludhu bihi siwaka nda huduth lhadith alamami ina lilahi winna ilaihi rajiun angalia wanavyomwomba mtume sal l alii wasalam angalia sifa anazopewa mtume wetu muhammadin a i wsam kwamba ya akrama alhalq ewe mtukufu wa viumbe ni kweli kabisa mtume wetu muhammadin sa lihi wsalam ni kiumbe bora kuliko viumbe vyote duniani mtu anamwomba kwamba mtume mimi niko na matatizo nisaidie hakuna mwingine atakayeweza kunisaidia zaidi yako la haula wala quwata illa billah shirki ndugu zangu katika imani haya masharia yakisomwa watu wanaitikia salallahualh kwa sababu gani watu hawajui kiarabu ndugu zangu katika imani mswiba ndugu zangu katika imani aya wengine wanakuambia wakifika katika mlango wa wanne watu wanasoma mlango wa nne ikifika katika mlango watu wanasimama kwamba mtume salallahu alaihi wasallama anahudhuria pale inna lillahi wainna ilaihi rajiun ndugu zangu katika imani kuna ujinga zaidi ya huyu kwamba mtume salllah alaihi wasalam amekufa tunaamini waislam mtume sallh lihi wasalam kisha kufa kisha fariki mtume sal llah salama kazikwa madina katika chumba cha biaisha radillahu anha alafu wewe unasoma maulidi tanzania unasoma maulidi kenya mwambaa salamu unasoma maulidi uganda unasoma maulidi burundi unasoma maulidi kongo demokrati unasoma maulidi rwanda halafu ukifika mlango wa wanne unawaambia watu wasimame mtume salallah lehiwasallam amehudhuria pale la haula wala quwata illa billah akili ziko wapi ndugu zangu za katika imani kwamba mtume anahudhuria kwenye maulidi ikiwa mtume anahudhuria kwenye maulidi kwenye kaburi lake kule madina ni kwamba anatoka kaburi linabaki halina mtu wale ambao wanaofanya ibada wanaofanya ziara ya kwenda kutembelea msikiti wa mtume salallahulehi wasalam wakitoa wa salamu assalamu alaika ya rasulllah na mtume yuko tanzania kwenye maulidi mtume yuko, yuko kenya kwenye maulidi ni kwamba wanatoa salamu hewa ndugu zangu katika imani mtume asaa wengine wanasema nilikutana na mtumi sokoni la ilaha illallah mtume anatoka kaburini anaanza kutembea kwenye masoko ndugu zangu katika imani allahu akbar huu ni msiba ndugu zangu katikaimani wengine wanakwambia nilimwona mtumi saawsaa akanambia mfanye kitu fulani kwamba mtume ssaa anawambia huyu jamaa ambayo ni jahili ni jinga kwamba waambie ummati wangu wafanye kitu fulani kwamba kuna sheria mpya sasa imekuja ni kwamba katika uhai wa mtume hili jambo alikuwa amelisahau sasa anakuja kumwambia huyu jamaa awambie wanadamu inna lillahi wa inna ilaihi rajiun ndugu zangu katika imani wallahi ni mswiba mkubwa mswiba ndugu zangu katika imani na haya ndiyo mambo ambayo kuna kipindi baadhi ya kartasi zinagawiwa sana kwamba kartasi zimeandikwa na mlinzi wa kaburi la mtume muhammadin salllau alaii wasalama wa madina kwamba uaambie watu sijui nimeoteshwa na mtume watu sijui elfu ngapi wameingia motoni sijui nini kwamba ukipata hii kartasi upige kopi uwagawie na watu wengine maneno ya uongo ndugu zangu katika imani ukenda madina waislamu katika kaburi la mtume muhammadin salallahu alihi wasalama hakuna mlinzi hata mmoja ni maneno ya urongo ndugu zangu katika imani, ndugu zangu katika imani. kwa kifupi maulidi ni jambo ambalo halifai ukitaka kumwiga mtume kama kweli wewe wampenda mtume salallahu alaihi wasalama fata mwenendo wake mtume sala llahu alaihi wasalama mtume alikuwa na na mkono wa kulia kula na mkono wa kulia mtume alikuwa natoa na mkono wa kulia toa na mkono wa kulia mtume alikuwa na pokea na mkono wa kulia pokea na mkono wa kulia mtume alikuwa akianza kuvaa nguo anaanza kuvaa na mguu wa kulia au na mkono wa kulia anza kuvaa suruali na mguu wa kulia anza kuvaa shati na mkono wa kulia mtume alikuwa akitaka kuvaa viato anaanza kuvaa na mguu wa kulia mtume alikuwa akitaka kuvua viato anaanza kuvua na wa kushoto mtume alikuwa akitaka kuvua nguo anaanza kuvua na mguu wa kushoto mtume sala llah ww salama anaingia choone anatanguliza mguu wa kushoto anatoka na mguu wa kulia hivi ndivyo alivyokuwa mtume salsaa na wee kama unampenda mwige mtume saawsalam mtume alikuwa anafunga siku ya jumatatu na siku ya alkhamisi kama kweli we wampenda mtume wa salalwsaam ikifika siku ya alhamisi funga ikifika siku ya jumatatu funga ufanye kama alivyokuwa akifanya mtume wetu muhamadin salllaalaiiwasalama ukifanya hivi ndugu yangu mwislamu kweli wewe utakuwa unampenda mtumu wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama hili ni jambo la kwanza ndugu zangu katika imani katika bidaa jambo lingine katika bidaa wa waislamu kuna bidaa ya ziarati lqubur kuna bidaa ambazo zinafanyika watu wanapozuru makaburi kuzuru makaburi wa islam kutembelea makaburi ni jambo ambalo linaruhusiwa na, na sheria muislamu kutembelea makaburi ni jambo ambalo linaruhusiwa mwanzo mtume salllwsam aliwakataza masahaba kuzuru makaburi wanasema wanachooni sababu ya kukatazwa masahaba kwa sababu imani zao zilikuwa bado hazijawa thabiti imani zao zilikuwa bado ni dhaifu mtume salallau alaihi wasalam alikuwa ana wasiji wakas, wakafanya mambo ya ushirikina kwenye makaburi akakataza alipoona sasa imani imekuwa thabiti masahaba wako na imani wameshakuwa na tauhidi hawawezi wakafanya shirki akawaambia ya kwamba kuntu nahaitukum an ziarati lqubur fazuruha fainaha tudhakkirukum lakhira au kama qala sala llahu alaihi wasallam kwamba nilikuwa nimekukatazeni kuyazuru makaburi lakini hivi sasa yazuruni makaburi kwa sababu mkizuru makaburi mkitembelea makaburi yatakukumbusheni yakhera e wallah ndugu yangu mwislamu moyo wako ukiwa ni mgumu tembelea makaburi funga safari nenda ukaangalie makaburi yaliyoko jirani yako uangalie watu waliolala pale watu ambao walikuwa ni matajiri wamelazwa pale watu ambao walikuwa na elimu wamelazwa pale watu ambao walikuwa ni wazuru wanapigiwa mfano wamelazwa pale watu ambao walikuwa ni majeuri wamelazwa pale na wewe unajiangalia wewe una nini mbele ya mwenyezi mungu subhanah wataala una kitu gani mbele ya allah tabaraka wataala kwa nini hutaki kumcha allah subhanahu wa taala kwaiyo ukiona ile hali unakumbuka akhira unaacha ubabe unaelekea kwa allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani mwislam anapozuru makaburi umeingia katika uwanja wa makaburi unatoa salamu katika makaburi unasema assalamu alaikum السلام عليكم أهل الديار من المؤمنين والمسلمين وإنا إن شاء الله بكم لاحقون ويرحم الله المستقدمين منا ومنكم والمستأخرين ونسأل الله لنا ولكم العافية اللهم لا تحرمنا أجرهم ولا تفتنا بعدهم واغفر لنا ولهم دوة kutoka kwa mtume wetu muhammadin salla wasaam kuwaombea wato wa makaburi kwa kwaiyo mwislam unapozuru makaburi kama alivyokuwa mtume saawsa akizuru makaburi ya baqii lgharkadi ni makaburi ambayo yapo jirani na msikiti wa mtume wa madina sa wsa mtume anazuru makaburi ya baii anasema assalamu alaikum ahlldiyar mtume anasema allahuma filiahli lbaqii ee mwenyezi mungu wasamehe waislamu waliozikwa hapa hii sehemu ya bakii kwaio mwislamu unapozuru makaburi taja jina wakati unaombea dua mwenyezi mungu wasamehe waislamu waliolazwa hii sehemu hapa unaitaji jina kwa hiyo jambo la kuzuru makaburi ni jambo ambalo ni la sheria lakini kuna jambo ambalo ni la bidaa aziaratu mamnua kuzuru makaburi kuliko kulikokatazwa ndugu zangu katika imani watu wanafanya shirki katika kuzuru makaburi ndugu zangu katika imani kuna namna mbili kuna shirki mambo mawili yanafanyika wakati watu wanazuru makaburi ndugu zangu katika imani jambo la kwanza watu wanazuru makaburi mtu akifika kwenye kaburi anaanza kulipakusa lile kaburi anachukua mkono wake anaweka kwenye lile kaburi anaanza kufutafuta pale alafu anajipaka kwenye mwili wake haifai hayafai haya mambo ndugu zako katika imani wengine wanamwomba mungu subhanahu wa taala kupitia wale waliokufa mle inna lillahi wa inna ileihi rajuun hawa ni wafu hawa tumeisha wazika hawa wapo katika, katika ulimwengu mwingine hawa wanatakiwa msaada kutoka kwetu sisi tuliokuwa hai tuwaombee dua tuwatolee sadaka sio tunaenda kuwaomba waliokufa ndugu zangu katika imani akili zetu ziko wapi ndugu zangu watu wanaenda baghdadi eraki kwenye kaburi la abdulqadir ljailani wanamwomba abdulqadir ljailani ina lillahi wainna ilaihi rajiun watu wanaenda kwenye kaburi la imam shafi misri mwanamke amekaa muda mrefu hajapata mimba anachukua mchanga kwenye kabuli la mamshafi mwanamke anajipaka mchanga anasema mamshafi nisaidie nipate mimba wa inna wa wainna ilaihi rajiun ونمكي أنا كاه جوليوة أنا أنا كومبانا مكوسي كومبانا نوكسي، أنا شكوى مشانجة أنا جيباكو القادر الجيلاني عبدالقادر نسيديني باتي مومي مودة جوليوة لا حول ولا قوة إلا بالله أنا كوسيكم ومبا الله سبحانه وتعالى أما يجيب المضطر إذا دعاه ويكشف السوء واجالكم خلفاء الأرض أإله مع الله ukiwa na matatizo mombe mwenyezi mungu subhanahu taala nani anaye sifa ya kuondoa matatizo zaiji ya allah tabaraka wataala ndugu zangu katika imani watu wanawaomba waliokufa haifai kuwaomba waliokufa maiti mtoto akiwa na umwaumwa watu anaenda kwenye kaburi la marembabu yake mzee marembabu tumekusahau muda mrefu mjukuu wako anaumwaumwa sana mzee msaidie asio ana umwaumwa la haula wala quwata illa billah huyu kishakufa huyu anakutana na aliyoyafanya katika uhai wake mwelekee mwenyezi mungu subhanah wa taala mwenyezi mungu ndio ambaye ana sifa ya kuondoa maradhi ndugu zangu katika imani w katika mambo ambayo ni mabaya yanafanywa ndani ya makaburi na wale watu, watu ambao wanazuru makaburi watu kuwaomba, kuwaomba waliokufa ndugu zangu katika imani haifai wengine wanaswali kwenye makaburi anasema mtume salllahu a sam la tusali ila lkuburi msisali kuelekea makaburi watu wanasali wanaelekea makaburi wengine wakifa wanazikwa ndani ya misikiti haifai kuswali kwenye huyo mskiti ambao kuna makaburi ndugu zako katika imani haifai kabisa ukiona huu mskiti kuna kaburi ndani ya msikiti kuna kaburi au kwenye mimbari kule mbele kuna kaburi au kwenye uwanja wa mskiti kuna kaburi usisali kwenye huyo muskiti ima mskiti uvunjwe hayo maeneo yawe ni makaburi tu au lile kaburi iliondolewe hubaki muskiti pekee yake ndugu zangu za katika imani vile vile ndugu za katika imani watu wanajengia makaburi haifai kujengea makaburi mtume salllahu alaihi wasalama amekataza watu kujengia makaburi mambo ya kujengea makaburi ni mambo ya mayahudi na wakristo sio mambo yete sisi waislamu ndugu zangu katika imani hayatuhusu sio mambo yetu haya kujengea makaburi angalia makaburini wallahi mtu kafa kaburi linajengewa watu wanaweka marumaru allahu akbar wengine wanajenga tu tofari za kawaida wanapiga na ripu ya simenti wanapaka na rangi wanaandika na jina fulani bin fulani kafa mwaka fulani kazaliwa mwaka fulani inna lillahi wainna ilaihi rajiun mtafuata mwenendo ya wale waliokuwa kabla yenu mayahudi na wakristo ukienda kwenye makaburi wa kristo ndio unakuta haya mambo sio mambo yetu sisi waislamu ndugu zangu katika imani jambo baya zaidi waislamu linalofanywa ndani ya makaburi au watu ambao wanazuru makaburi ni jambo la shirki ndugu zangu kuwaomba waliokufa ndugu zangu katika imani waliokufa wanaombwa يا عبد القادر الجيلاني واتو انا عبد القادر بدلك مومبا الله سبحانه وتعالى مسلم انا جدي كومبا مسلم يوكو تنزانيا يوكو كينيا يوكو اوغندا يوكو بوروندي يوكو كونغو يوكو رواندا انا موما عبد القادر الجيلاني بدلك مومبا الله سبحانه وتعالى الله اكبر الله اكبر msiba ndugu zangu katika imani watu wanafanya shirki hii ni shirki ambayo mwanadamu akiifanya inamtoa ndani ya uislamu anatoka katika uislamu anakuwa kafiri ndugu zangu katika imani anayefaa kuombwa ni allah subhanahu wataala peke yake allah ambaye hanamshirika ndugu zangu katika imani kwa hiyo waomba waliokufa ndugu zangu ni haram ni haram ni haram mwanaadamu ukifanya hivyo unatoka katika uislamu ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani jambo lingine ambalo ni la bidaa ambalo linafanyika ndugu zangu ni jambo la talakini watu wanafanya talakini tarakini nini ndugu zako katika imani tunayokusudia ni ile tarakini kale kakitabu kadogo ambako kanasomwa baada ya mtu kuzikwa watu wameshamuweka ndani ya, ya mwanandani wameshafikia udongo sasa unakuta shekhe ustahi yupo na kakitabu anaanza kusoma upande wa kichwa cha marehemu baada ya kumwagia maji kwenye kaburi wengine wana hitikadi ya kwamba hayo maji yakimagwa basi anaenda mpaka kwenye sikio la maiti kwa sababu maiti wakati anazikwa anawekwa kwenye mwanandani watu wanafungua sikio lake la upande wa kulia linabaki kuwa wazi kuwa nje haifai unafungua sikio la nini mwache na sanda zake watu wanahitikadi ya kwamba yale maji yanaenda mpaka kwenye sikio alafu yanamwamsha yanamshutua inna lilahi wainna ilaihi rajiun angalia hu musiba ndugu zao katika imani sasa watu wanasoma talakini watu wanasoma talakini la ilalla wahda wala sharikalah wa wlhamduu ala kuli shanqadir inasomwa ya fulani bin fulanfulan bn fulan hivi sasa watakujia malaika wawili hawa malaika ni vyumbe wa mungu wasikutishi wasikubabaishi hawa malaika watakuuliza maswali katika maswali watakekuuliza watakwambia mungu wako ninani wakikuuliza mungu wako ni nani sema mungu wangu ni allah wakikuuliza mtume wako ni nani sema mtume wangu ni mtume muhammadi salllah alaihi wasalama wakikuuliza ndugu zako ni wakina nani sema ndugu zangu ni waislam wakikuuliza ulikuwa ukisali kibla chako ni kipi unasema alkaba ndio kibla changu ndugu zangu katika imani mtu anafundishwa haya maneno umeshemuweka kwenye udongo haya maneno yako atayasikia huyu mtu alikuwa hamjui mwenyezi mungu duniani alikuwa ni mlevi masaa ishirini na nne yupo kwenye pombe yeye na musikiti ni, ni, ni mfano mwenye bangi na kituo cha polisi yee na muskiti ni baina ya mashariki na magharibi alafu ye alikuwa hamjui mtume muhammad salllahu alaihi wasalama vipi atajua haya maswali kaburini acheni waislam kufanya michezo ya maigizo waambieni watu waswali watu wamjue mtume salllahu alaihi wasalama watu wamjue allah tabaraka wataala kwenye uhai wao wasimjui baada ya kufa kwao mtu alikuwa hamjui mwenyezi mungu wanawambia kwamba watakujia malaika hao malaika wasikutishi wala wasikubabaishi wana wajua malaika wa mwenyezi mungu namna walivyo we zarkuluyun malaika ambayo wana macho ya rangi ya bluu sauti zao ni kama radu macho yao yana meka kama umeme unasema yesimtishi huyu mlevi yesimtishi huyu alikuwa ni dhwalimu hamjui mwenyezi mungu hajii swala ni nini yee na uzinifu tu ndugu zangu katika imani hadithi ya talakini ni hadithi ambayo siyo sahihi ni hadithi ambayo ni dhaifu ndugu zangu katika imani ukitaka kujua kama hii hadithi ni dhaifu soma vitabu ndugu zangu tusomeni waislamu elimu ni kusoma angalia katika kitabu cha imamu tabarani alkabir hadithi ya elfu saba na na vile vile hadithi ikaidhoofisha ibnu salah katika fatawa yake juzui ya kwanza ukurasa wa mia mbili na stinamoja vile vile ukiangalia takhriju lihya cha imamu liraqi juzuu ya nne ukurasa wa mia mbili na tisina mbili. vile vile limamu nawawi rahimahullah huyu ni katika madhehebu imamu shafi anasema ya kwamba hii hadithi ya talakini siyo sahihi haifai ni hadithi ya uongo angalie majumuulfatawa majumu'u, majumuu nawawi juzuu ya tano ukurasa wa mia nne na sita vile vile majumuu lfatawa ya asheikh lislamu ibn taimia juzu ya ishirini na nne ukurasa wa mia mbili na tisini na sita vile vile angalia kitabu cha ibn ibnulqayimu aljauzi zadu lmaadi juzuu ya kwanza ukurasa wa mia tano na ishirini na tatu vile vile angalia kitabu cha ibn ibnulmuflih alfuru juzuu ya pili ukurasa wa mia mbili na sabini na tano vile vile angalia kitabu mujmau zawadi cha alhaythami juzu ya pili ukuraso mia tatu na ishiri vile vile angalia kitabu ambacho ni maarufu watu wengi wanacho subulu salam sherhe bulughu lmaram cha imamu sonaani juzu ya pili ukuraso mia moa na kumi vile vile angalia silsilat lahadith ldhaifa cha shekho wasuna alimam muhamad nasir din lalbani rahimahu llah hadithi ya mia vile vile angalia katika kitabu cha alirwai lghalil fi takhriji ahadithi manari sabil juzu ya tatu ukuraso mi hivi vitabu vyote utakuta wameandika hii hadithi ya talakini wamba ni hadithi ambayo siyo sahihi ndugu zangu katika imani kota lakini haifai waislam baada ya kumzika mtu sunna ni kumwombea dua ndivyo alivyokuwa akifanya mtume wetu muhammad salllahu laihi wasalama anawaambia masahaba ya kwamba isalu liahikum is, li tathbiti fa inahu lana yusal mwombeeni dua ndugu yenu apate thabati mwombeeni dua ndugu yenu tuliyemzika atapoulizwa na malaika maswali kaburini mwenyezi mungu amfanyie wepesi ya ajibu kwa hiyo kila mmoja ambaye ameenda kuzika anakaa kimya anamwambia mwenyezi mungu kivyake vyake ya rabi ndugu yetu tumemleta hapa mwenyezi mungu mjalie mwenyezi mungu kauli thabiti katika kaburi lake mwenyezi mungu malaika watapokuja kumuuliza maswali mwenyezi mungu mjalie ayajibu hayo maswali ndio due nitakiwa tuwaombee ndugu zangu katika imani sio kusoma matalakini ndugu zangu katika imani vile vile ndugu zangu katika imani miongoni mwa bidha ambazo kwa kweli zinafanyika na baadhi ya watu kwenye misikiti ni bidhaa za kutamka nia kwa sauti ndugu zangu katika imani niya wakati wa swala imamu akisema allahu akbar imamu anafunga sala unakuta baadhi ya maamuma wanaanza kuleta bida usalli usalli usalli farda salate dhuhure arbarakati akisa usali akiaza akifika mwisho anarodi tena mwanzo usalli usalli salati fard farda lat olate alasri arbarakati mamuma maamuma lillahi taala maneno me nanene koambiyo uleti hayayote nduguyangu muislam una jipatabu una mshawishi ndugu yako karibu yako imam akisema allahu akbar we mamuma nia unakuwa nayo moyoni na nawe nasema allahu akbar mambo yanakwisha mambo ya uswali uswali hayapo ndugu zangu katika imani watalafudhu biha bidaa mtu ukileta talafudh ukitamka nia kwa sauti ni bidaa ndugu zangu katika imani haifai kabisa muislam kutamka nia kwenye swala kwa sauti kwamba wengine wanauua nanuusal nanuia, nanuia kuswali sala ya dhuhuri rakaa nne nyuma ya imamu imamu fulani wanataja na jina imamu fulani amevaa nguo fulani hu e, muskiti upo jirani ya nyumba fulani mambo mengi watu wanaleta katika dini ndugu zao katika imani mambo hayapo kabisa vile vile katika bidhaa nyingine waislamu pale watu wanapokuwa wanatawadha watu wanatawadha wanaleta bidaa kwa maana kila kiungo na maneno yake akiosha mkono wa kulia allahuma inni asaluk antutini lkitabi biyamini alqiyama mtu akiosha mkono wake wa kulia anaomba dua mwenyezi mungu siku ya qiama nipe kitabu changu na mkono wa kulia akiosha mkono wa kushoto mwenyezi mungu nakuomba siku ya kiama usinipi kitabu changu na mkono wa kushoto akiosha mguu mwenyezi mungu nijalie mguu wangu nipite katika sirathi kama umeme maneno mengi ndugu zangu katika imani viungo vya udhu havina dua maalum ni uongo waislamu dua ya kutawadha ni kusema bismillahi basi hakuna dua nyingine kuzidisha hapo waislamu o oh, unaosha mikono dua yake ukiweka maji mdomoni kuna dua yake mwenyezi mungu jalie kinywa changu kiki unatoa harufu nzuri ukiosha uso mwenyezi mungu jalia uso wangu uwe na nuru siku ya kiama uso wangu uwe unawaka siku ya kiama maneno mengi haifai ndugu zangu katika imani ni kwamba dua ya kutawadha ni kusema bismillahi peke yake usizidishi mwislamu na ukisikia mtu anasema au anafundisha kwamba kila kiungo kina dua yake cha wakati wa kutawadha fahamu ya kwamba ni uongo vile vile waislamu kuna mambo mengine ambayo ni ya bidaa watu wanafanya bila kujijua unakuta mtu mkono ukimuasha anakwambia la ntapata hela sijui jicho likicheza akiwa na kichezo fulani lo hichi kichezo hiki mbona akitoki toka jana kinaendelea ii kichezo iki. la kuna mtu atapata matatizo kuna mtu atakufa mambo ya ajabu ajabu mtu anayo hayo yote ni mambo ya bida waislamu haifai muislam kuwa na hitikadi kama hizo sijuu mwislamu akisikia sehemu ya ziwa panacheza anakwambiaiki ni kitu fulani kitatokea sijuu mwislamu akitembea akikwa njiani lo huku napokenda huku ni pabaya huku mambo sio mazuri sintofanikisha mtu anakuwa na zile hitikadi ambazo walikuwa nazo watu wakijahili watu wajinga huko sama za kabla ya mtume wetu muhammad salallahu alaihi wasallama haifai mwislam kuwa na itikadi mbovumbovu mbovu kama hizo ndugu zangu katika imani jambo ambalo halifai kabisa kabisa mwislam kuwa na mambo kama hayo vile vile ndugu zangu katika imani miongoni mwa bidaa ambazo zinafanywa na baadhi ya watu waislamu kuna bidaa inayohusiana na hitma waislam khitma waislam mtu kafa baada ya siku arobaini tunaanza kufanya khitma waislamu tunawaita watu tunasoma qurani baada ya kusoma qurani alafu unaletwa mpunga pale watu wanakula mashekhu wanapewa masinia makubwa makubwa watu wa kawaida kasani kadogo watu watano aifai mambo ya khitma waislamu inayotakiwa tufanye mambo ambayo yatamsaidia maiti baada ya kufa kwake sio kufanya mambo ambayo hayatumsaidia chochote mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala baba kafa mama kafa mke wako kafa mume wako kafa mtoto wako kafa shekhe wako kafa bibi yako kafa babu yako kafa nyanya wako kafa mfanyie mambo ambayo yatamsaidia mbele ya allah tabaraka wataala miongoni mwa mambo hayo ndugu zako katika imani kumjengea kisima unatengeneza kisima kinatoa maji watu wanachota maji bure unakitoa fisabilillah kwamba mwenyezi mungu ichikisima ni kwa sababu ya marehemu baba ni kwa sababu ya maruhum mama mwenyezi mungu anamtolia sabilillah thawabu zinamfikia mzazi bila ya matatizo unamjengia muskiti thawabu zinafika vile vile unaleya mayatima haya ni mambo ambayo yanamsaidia mtu baada ya kufa kwake alikuwa nalia mayatima baada ya kufa kwake watoto zake wakaendelewa na walia wale mayatima sababu zinaendelea zinamfikia marehemu mzee au umejenga nyumba ukaitoa wakfu hii nyumba watakuwa wanaishi waislamu bure wale ambao hawana uwezo wataishi umo bure sababu zinakufikia baada ya kufa kwako kuwasaidia mafakiri kuwasaidia maskini vile vile kuwasaidia wanafunzi ambao wanasoma dini hawajiwezi kuwapa pesa kuwasaidia mambo ambayo itakuwa ni sababu wasome kwa raha unapata thawabu kutengeneza mahospitali kwa ajili ya kutubiwa waislamu bure unapata thawabu haya ni mambo au ni baadhi ya mambo ambayo waislamu ukiyafanya ukimfanyia ndugu yako aliyekufa sababu zinamfikia unanunua masahafu unanunua majuzuu unapeleka madrasa ya arabi natoa fi sabilillah ya rabi natoa sadakatu njaria kwa sababu mare ya marehemu baba ya marehemu mama sababu zinamfikia ndugu yangu mwislamu mtoto mwema kumwombea dua mzazi dua unayomwombea mzazi wako ثوب ذيلي زي نفكك ومن سبحانه وتعالى نديو مانا صلى الله عليه وسلم أنا سيما قد قا حديثة بكي أحمد رحمه الله يا حديث يا باهوريرة رضي الله عنه إن الله لا يرفع الدرجة الصالح في الجنة من سبحانه وتعالى أنا من ينوى أنا مبندشة درجة من تو mtu anapandishwa daraja peponi mtu ameisha kufa lakini anaona mabadiliko huko katika maisha ya barzakh mtu anasema ya rabbi ani li hadhihi ee mwenyezi mungu bona naona mabadiliko ya rabbi bona naona nimepandishwa daraja anaambia kwamba bistighfare wala duka laka hii daraja ni kwa sababu ya kuombewa msamaha na ni kwa sababu ya kuombewa msamaha na mtoto wako fulani allahu akbar mtoto wako fulani amekuombea wa msamaha duniani sio amekusomea qorani hapana amekuombea allahu akbar ndugu zangu katika imani tuombeeni waliotangulia qorani wa islamu kama ingelikuwa inafaa mtume salallahu alaihi wasalama angeanza kuisoma mtume amefisha mke mtume amefisha watoto mtume amefisha masahaba mtume amefisha ndugu zake wa karibu kwa nini hakusoma qurani masahaba kwa sababu gadi hawakufanya sisi tufanye tuna akili nyingi kumshinda mtume salallahu alaihi wasallam ndugu zangu tufanyeni mambo ambayo alifanya mtume wetu muhammadin salllah laihi wasalama mambo ambayo hakufanya mtume salali wasalama waislam tusifayi tusifanyi mambo ambayo hakufanya mtume sal llah lihi wasalama wallahi itakuwa ni bora zaidi waislam mtume akusoma khitma mtume akuwasomea watu qurani baada ya kufa mtu atakwambia kwanii ukisoma qorani kwa hupate thawabu qorani unapata thawabu herufu moja ni thawabu kumi sasa tukiwasomea waliokufa atupate thawabu je hili jambo alifanya mtume salallau alaihi wasallama ndio swali la msingi ndugu yangu la kujiuliza kwamba wewe unasoma qorani alafu thawabu unaziamisha unazitoa kwako unazipelekwa kwa mtu fulani imekuwa ni yempesa sasa kwamba mwenyezi mungu hizi thawabu hizi ambazo tumepata hapa ziondoe kwetu umpelekee fulani nani amekwambia kwamba mmepata thawabu unauhakika gani kwamba hii qorani mliosoma mmepata thawabu kwa nini mnafanya mambo ambayo hakufundisha mwalimu wetu mtume muhammad salallahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani allah, allah waislam mambo ya khitma hayafai tufanyeni mambo ambayo yatawasaidia maiti baada ya kufa kwao kuwafanyia umra kuwafanyia hija na sio kuwafanyia mambo unapika wali wali mwingi watu wanakuja kula mambo yamekwisha ndugu zangu katika imani tujitahidini ndugu zangu katikaimani tujitahidini ndugu zangu katika imani vile vile waislamu katika mambo ambayo ni ya bidhaa mambo ambayo yanafanyika kuna bidaa ya rajabu katika mwezi wa rajabu waislamu rajabu ni katika miezi ambayo ni mitukufu pamoja na kuwa rajabu ni mwezi mtukufu lakini kuna mambo ambayo yanafanyika mambo ambayo hayakuamrishwa na mtume muhammadi salallahu alaihi wasalam ikifika katikati ya rajabu tarehe kumi na tano ya rajabu watu wanafunga nani amewambia mfunge nani kawambia mfunge wa islamu wanafunga eti riski eti kwenye, tare, kwenye rajabu tarehe kumi na tano ndio siku ambayo mwenyezi mungu anagawa riski za watu nani amekwambia haya mambo watu wanafunga watu wana swali sala za ajabu ndugu zao katika imani mambo haya ya kufunga kwenye rajabu ni mambo ambayo yameanzishwa baada ya mtume salala wasalam kuondoka duniani kwa muda wa miaka mia 4 na thamani ndiyo haya mambo ya bidha za mwezi wa rajabu zinaanzaduzanu ktik mani ndio zinaanza ndugu zangu katika imani haifai kufanya mambo kama hayo waislamu na vile vile katika shahbani katika rajabu kuna swala ndefu watu wanaswali rakaa kumi na mbili sala za ajabu ajabu kisimamo kirefu dhikri mbalimbali watu wanaleta haifai waislam haifai hizi sala za rajabu waislamu zmanzzimeanzishwa katika, katika mji wa sham sham ndio zimeanzishwa palestina kipindi hicho mwaka wa mi na a na 8an katika musikiti wa baitl maqdis ndiyo bida ya swala ya rajabu inaanzishwa waislamu na ameianzisha mtu mmoja anaitwa ibnu abi hamza alikuwa na sauti nzuri akaingia katika muskito wa baitl makdis akaanza kusali watu wakamfuata nyuma mtu wa kwanza akaja nyuma yake mtu wa pili mtu wa tatu mpaka wakawa jamaa watu wengi mwaka ujao akaja tena watu wakawa wengi wakajazana miskitini ikaendelea hiyo bida waislamu mpaka zama zetu mwezi wa rajabu watu wanafunga watu wanaswali watu wanaleta dhikiri mbalimbali mambo ya uongo mambo ya bidhaa mambo yameanzishwa baada ya kuhama mtume salallahu alaihi wasalama kutoka maka kuelekea madina kwa muda wa miaka mia nne na arobaini na nane mtu ametoka nablus katika miji ya palestina anaitwa ibnu abi hamza ndio kaanzisha hii bidha ndugu zangu katika imani mpaka zama zetu hizi imeonekana ni sunna waislam haifai kufanya mambo kama haya waislam allah allah tujiepushe na hiyo hali ndugu zangu katika imani ili tupate usalama mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala vile vile waislam katika bidaa ambazo zinafanywa waislam ni bidaa ya isirai na miraji katika mwezi wa rajabu tarehe ishirini na saba watu wanakesha watu wanasoma visa vya maulidi watu wanasoma kisa cha israi na miraji ni kweli mtume sal llahu alihi wasalama amefanya safari ya israi na miraji lakini kusherekea hii siku haifai ni bidha ya waislam na visa mbalimbali vinasomwa kwamba palikuwa bwana mmoja anaitwa ibnusultan huyu alikuwa anafanya maaswi sana lakini ipok ikifika katika mwezi wa rajabu basi alikuwa anajiepusha na maaswi na alikuwa na mtii subhana wa taala visa vingi vya ajabu ajabu vinasomwa ndugu zao katika imani haifai ukiangalia mtume salallahu alaihi wasalama miiraji ameenda usiku ameenda usiku alfajiri akawa wamesha rudi sasa watu asubuhi wanaamka wamefunga umefunga somu gani nimefunga somu ya miraji inna lillahi wa inna ilaihi rajiun kuna somu ya miiraji kwenye dini mtume ameenda usiku wee kwa nini unafunga mchana mambo ya ajabu ndugu zangu katika imani turejeeni kwa mwenyezi mungu tuachane na mambo ya bidhaa ndugu zangu katika imani ili tupate usalama mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala ndugu zangu katika imani kwa kweli mwenyezi mungu subhanahu wa taala atuepushe na mambo ya bidaa waislamu bidaa ni hatari mtu ukisheingia kwenye mlango wa bida hauachi ndiyo tatizo la bidhaa hauwachi unaona kama ni sunna ndugu zang katika imani na yule anayekukataza basi unamwona kwamba hafai unaona huyu ni mtu mbaya kumbe anakuelekeza katika mambo ambayo yatakusaidia mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa wataala vilevile ndugu zangu katika mambo ya bidhaa kuna bida inaitwa salatu salaturaghabi hii bida kwa kweli baadhi ya watu wanaifanya na hii inafanyika katika mwezi mtukufu wa rajabu salaturaghaibi watu wanaifanya katika mwezi mtukufu wa rajabu na katika hadithi ambayo kaipokea imamu muslim rahimahullahu katika sahihi yake kwamba mtume salllaualaihi wasalama amekataza kufanya takhsis ya usiku wa kuamkia aljuma kwa ibada au siku y aljuma kwa ajili ya kufunga haya ni makatazo ambayo mtume salllahuaalaihi wasalama amekataza sasa na ukiangalia hii swala swalatu raghaibe kuna hadithi ambayo watu wanaitumia ni hadithi ambayo ni kwa kweli ni maudhuu kwa maana ni hadithi ambayo ni ya uongo ntaisoma ili tuisikilize na tuone kwa sababu gani hawa watu wenye kuswali hii swala swalatu raghaibi wanaiswali kwa kutumia hadithi ambayo si sahihi ni hadithi ambayo ni yawongo, muhammad, ya uongo kazuliwa mtume wetu muhammad sallh alhi wasallam hadithi yenyewe inasema ya kwakwamba rajab ni mwezi wa mwenyezi mungu sema rajab shahr llah wa shaaban shahri wa ramaan shahr ummati kwamba rajabu ni mwezi wa mwenyezi mungu na shaabani ni mwezi wangu mimi mtume sal ا lي wsalam na ramadani ni mwezi wa ummati wangu alafu hadihi naendelea wlkin la thfaluu an awal lailat jumati min rajab msighafiliki msijisahau na usiku wa kwanza wa kuamkia aljuma katika mwezi wa rajabu fainaha laila tusamiha lmalaika arraghabe kwa sababu huyo usiku wa kuamkia ijuma usiku wa alkhamisi kuamkia ijuma katika mwezi wa rajabu ni usiku ambao malaika wanaita kwamba ni usiku wa raghaibe kwa maana ni usiku wa kujipendekeza wadhalika annahu idha mada thuluthu laili la ybka malaku muqarab fi jamiai lsamawati walardi inapokuwa imemalizika theluthi ya usiku basi hapabaki malaika yoyote mbinguni na malaika ambao wapo karibu zaidi na mwenyezi mungu subhanahu wataala mbinguni na ardhini isipokuwa wanakusanyika katika lkaba katika lkaba na vilevile vile kando kando ya lkaba halafu mwenyezi mungu subhanahu wataala anaiona ile hali ya malaika kwa maana malaika wanaacha shughuli zao walizopiwa na mwenyezi mungu sehemu tofauti duniani na vilevile malaika wa mbinguu ya kwanza mbinguu ya pili ya tatu ya nne ya tano ya sita ya saba na sehemu ambayo mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala amewaweka malaika wanaacha shughuli zao wanakuja kwenye alkaba na kando kando ya alkaba wanakusanyika baada ya kukusanyika mwenyezi mungu subhanahu wataala anaona ile hali na anawauliza anawambia kwamba saluni mashiitum enye malaika zangu hebu niombeni mnachotaka malaika wanasema kwamba e mwenyezi mungu mola wetu shida yetu ni kuwa samehe ambao wamefunga rajabu na ndiyo maana kuna baadhi ya watu allahu akbar mtu anafunga mwezi mtukufu wa rajabu mwezi mzima anafunga shaabani mwezi mzima na vile vile ramadhani anamaliziwa na sita tushawali haya mambo hayafai waislamu haifai ibada kama hii ni makosa ndugu zako katika imani rajabu ni katika miezi mitukufu lakini hakuna funga ya rajabu waislamu kuna funga ya kawaida siku ya jumaatatu na siku ya alhamisi ii ni kila mwezi kuna somu za bedhwa tarehe kumi na tatu kumi na kumi na tano hii ni kila mwezi lakini mtu kufunga kwa ajili ya rajabu hakuna somu kama hizi ndugu zangu katika imani hasa malaika wanamwambia mwenyezi mungu ya rabbi shida yetu ni kuwasamehe ambao wamefunga mwezi wamefunga wa rajabu halafu mwenyezi mungu anamwambia malaika ya kwamba kad faaltu dhalika nimekusha wasamehe wote ambao wamefunga rajabu ndugu zangu katika imani watu unaona baadhi ya sehemu wanajitahidi kufunga mwezi wa rajabu kwa sababu gani wanasomewa hizi hadithi miskitini hali ya kuwa ni hadithi si za kweli ni hadithi za uongo ndugu zangu katika imani alafu hadithi inaendelea inasema thumma qala kisha akasema mtume sala llahu aalaihi wasalama wama min ahadin yasumu yauma alkhamis mtu yoyote ambaye atakayefunga siku ya lhamisi alkhamisi ya kwanza katika mwezi wa rajabu alafu akasali thumma yusali fi ma baina liishai walatama alafu akasali baina, baada ya sala ya isha na vilevile kabla ya lfajiri apa katikati hapa akasali rakaa kumi na mbili yaani lailata ljuma usiku wa kwa mkee mtu ukakeshe ukasali rakaa kumi na mbili hadithi inaendelea huyo mtu anasamehewa madhambi yake na mwenyezi mungu subhanahu wa taala hii ni hadithi ambayo ni ya uongo Islam. Ibnul Jawzi, wa islamu mwanachuoni ibnuljauzi rahimahullah kaiweka katika maudhuati kwamba ni miongoni mwa hadithi ambazo ni maudhuu ni hadithi ambazo ni za uongo anazuliwa mtume wetu muhammadin sala llahu alaihi wa alihi wasallama ndugu zangu katika imani hizi ni baadhi ya bidaa ambazo zinafanyika ndugu zangu katika imani katika miji yetu allah allah mwislam la msingi ni kujiepusha na hiyo hali mwislam ukijua kwamba kitu fulani hakifai mwislam jiepushe na kitu hicho jiepushe na kitu hicho ili upate usalama mbele ya mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala na ikiwa utang'ang'ania umeisha fahamu ya kwamba hiki kitu ni bidaa nilikuwa sijui sasa nimeishafahamishwa kwamba ni bidaa ukaendelea unafanya fahamu ya kwamba mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala atakuadhibu hapa duniani kabla ya siku ya kiama alla allah ndugu yangu na kuhusia pamoja na kuihusia nafsi yangu achana na mambo ya bidhaa katika ibada ukisikia t- kitu fulani ni bidhaa mwislam jiepushe nacho usikiingizi katika ibada dini yetu imekamilika dini hii ya uislamu haihitaji ziada ya mtu kwamba shekhe umelala mke wako wamekuudhi unaenda msikitini unawambia wafanye kitu fulani hapana dini yetu imekamilika ndugu zangu katika imani haihitaji ziada ya mtu wa aina yoyote kwa hiyo tutoshekeni na dini yetu hii ya uislamu na wala tusifanyi kama walivyofanya nyumati zilizotangulia katika dini zao wamebadilisha wakageuza wakaweka mambo wanayotaka mambo ambayo hawataki wa kuyafanyia kazi lakini katika uislamu hakuna haya mambo ndugu zangu katika imani dini yetu imekamilika imekamilika imekamilika haihitaji rai ya mtu fikra ya shekhe hapana ni qala llahu wa qala rasul salallahu laihi wasalama ni kuangalia amesema mwenyezi mungu na amesema mtume muhammadin sall l wsalam sio dini yetu kwamba amesema shekhe fulani hapana katika dini mambo ya ibada hakuna kauli ya shekhe kwa hiyo ndugu zako katika imani haya ni baadhi ya mambo ya bidaa ambayo nimekusudia tukumbushane ndugu zangu katika imani kwa kumalizia kukumbushana haraka haraka mambo ambayo tumekumbushana tumekumbushana kuhusiana na maulidi waislamu tukasema ya kwamba maulidi ijapokuwa baadhi ya watu wanayafanya maulidi haifai maulidi ni bidhaa waislamu mtu ukifanya maulidi unapata madhambi atukueleza baadhi ya mambo mengine ambayo yanafanywa ndani ya maulidi kuna maneno mengine watu wanamtakia rehma mtume slalah salama hakutajwa mtume watu wanasoma kitabu cha baraza nje abtadiu limlaa bismi dhati na aliya watu wanaitikia salalahulh nini maana ya haya maneno mtunzi wa kitabu anasema ya kwamba abtadiu limlaa bismi dhatin na aliya naanza kuandika haya maneno kwa kuanzia jina la mwenyezi mungu watu wanaitikia salallahualh vipi unamtakia rehma mtume sal llahi a hali ya kuwa ametajiwa allah tabaraka wataala kwa sababu watu hawajui kiarabu watu wanaitikia na mashekhe wako hapo wala hawawambii watu kwa sababu gani kwa sababu kuna maslahi yanapatikana ndugu zangu katika imani ndio mwene unaona baadhi ya mashekhe wanakaa kimya hawataki kusema kuna pesa wanapata mpunga watu wanakula masilahi yanafanyika kwa hiyo mtu akikataza yale maslahi ile heshima yake ataikosa kwa watu kwa hiyo anaona bora apate heshima ya watu hali ya kuwa anamuudhi mwenyezi mungu subhanahu taala kwa hiyo tumezungumza mambo ya maulidi waislamu tukasema ya kwamba maulidi haifai na maulidi imeanzishwa na watu ambao ni abeidiyuna ambao wanajinasibisha na, na fatimiyuna katika mji wa misri karne ya saba karne ya saba baada ya mtume salllahu alii wasalama kuhama kutokea maka kwenda madina ndiyo maulidi imeanzishwa na familia hii ya ubaidi asili yao ni watoto wa mayahudi ndio ambao walikuwa misiri, na miliki misri na ndio wakaanzisha mambo ya maulidi mashia ndugu zangu katika imani ndio maono unakuta baadhi ya sehemu kwamba kuna maulidi ya bifathima ndio uleule ushia unaendelea watu wanafanya mambo bila kujijua ndugu zangu katika imani vile vile katika mambo ya bidha ambayo tumekumbushana waislamu ni bidha ya kuzuru makaburi kwamba ni sheria y kuzuru makaburi lakini kuna bidaa na kuna uharamu na kuna shirki ambazo zinafanyika katika, wuka, katika makaburi waislam natakiwa waache kwenda kaburini unashika makaburi unajipaka mchango wa makaburi unajengea kaburi haifai kupaka rangi kaburi haifai kuandika kwenye kaburi kwamba marehem fulani binu fulani kazaliwa mwaka fulani tarehe fulani mwezi fulani kafa siku fulani mwaka fulani tarehe fulani siku haifai ni makosa vile vile kuwaomba waliokufa ni haramu haifai ndugu zangu katika imani vile vile katika mambo ambayo hayafai ni talakini waislamu talakini mtu kafa unakuta ustadh au shekhe amesimama na kakitabu anaanza kusoma pale الآن يأتيك الملكان الموكلان فلا يفزعك ولا يهورك ولا يرغبك فإنهما خلق من خلق الله فإذا سألك من ربك وما نبيك وما دينك فقل الله ربي kwamba wewe tuliokuzika hapa baada ya muda watakuja malaika aa malaika wasikutishi wasikubabaishi aa malaika ni viumbe tu wa kawaida wakikuuliza mungu wako nnani sema mungu wangu ni allah wakikuuliza mtume wako nnani sema mtume wangu ni muhammadi salallahu alaihi wasalama wakikuuliza ndugu zako wakina nani sema ndugu zangu waislam wakikuuliza ulikuwa kibla chako ni kipi sema arkaba ndio kibla changu maneno ya uongo maneno ya usanii mtu ambaye alikuwa hamjui mwenyezi mungu hamjui mtume yeye na muskiti i kama ktni baina ya mashariki na magharibi ni mwenye bangi na kituo cha polisi haya maneno hayawezi akamsaidia vile vile haya maneno mtu ipo chini ya mchanga umeisha mzika anakusikia wewe unavyosema haya maneno talakini ni jambo ambalo halifai waislamu halifai watu wajiepushe watu wamwombee dua maiti baada ya kumzika watu wakae kimya wamwombee dua mwenyezi mungu amfanyie wa tathbiti watapumuliza malaika ili aweze kujibu maswali ndiyo jambo ambalo linafaa vile vile tukazungumza bidha ya khitma waislamu tukasema khitma watu kujikus, kujikusanya kupika wali kula wali kusoma qurani haifai inatakiwa maiti afanyiwe mambo ambayo yatamsaidia mbele ya mwenyezi mungu wa taala kumtengenezea visima kumjengea miskiti kulea mayatima vile, vile kutengeneza nyumba wakae watu bure kwa ajili ya allah kuwasaidia maskini mafakiri vile vile kuwasaidia wanafunzi vile vile kutengeneza mahospitali kwa ajili ya kuatibia waislamu kwa nia ya marehemu vile vile kwenda marehemu kumfanyia umra au kumfanyia ibada ya hija au vile vile kununua masahafu kutoa sadakatunjaria na kutoa wakfu kwa ajili ya marehemu fulani haya ni mambo ambayo yanamfikia maiti sio kula wali au kusoma qurani kwamba mungu hizi thawabu zitoe kwetu uzipeleke kwa mzee fulani kwa marehemu fulani haya mambo hayapo waislamu mambo ya mpesa unatoa pesa hapo unapeleka kule hayapo katika dini waislamu vile vile katika bidha ambazo tumekumbushana ni bidha ya nia waislamu kutamka nia kwamba kwenye sala na waitu usali farada salati kadha kadha haifai nia inakuwa ni moyoni imamu akisema allahu akbar na wwe maum asema allah akbar nia yako ipo moyoni umetoka nyumbani unaelekea muskitini unajua unaenda kusali kipindi fulani mbona wakati wa kula wakuula nia kwa mananuwia kula ugali na samaki kwa muda wa saa sita ugali umesongwa na mama fulani bona usmutamki nie yako kwa sauti kwenye ibada ndio nawashawishi watu vilevile ata maimamu wengine usalli farda salate lasri arbarakate imaman lilahi taala allah us- amesau usalli yaani inakuwa ni vurugu ndani ya muskiti wa islam unakuta watu wengine mpaka takbira imam anaenda kwenye rukuu yeye bado ipo kwenye uswali uswali kwa hiyo uswali uswali ni mambo ambayo ni ya bidhaa haifai ndugu zao katika imani vile vile katika bidhaa ambayo tumekumbushana ni bidhaa ya kila kiungo kwamba kina dua yake wakati wa kutawadha hili ni bidhaa dua wakati wa kutawadha ni kusema bismillahi tu vile vile katika mambo ambayo hayafai ni ambayo tumekumbushana waislamu ni pale mwislam anasikia mkono unamuwasha anasema uh, mkono naniwashau mkono wakuli tapata esa ono wa kushotounaniwasha ntapoteza pesa waa akisikia jicho lacheza kuna kihezo fulani ah, jicho bana latikisika toka ana kuna kitu kibaya kitanifika aya ni mambo ambayo hayafai mwislam wa na itikadi kama hiyo ni itikadi ambayo ni mbovu ni mbovu ni mbovu vilevile waislamu vile tumekumbushana ibada ya bidaa ya rajabu watu kufunga kismatu riski tarehe kumi katikati ya mwezi wa rajabu watu wanafunga sunna kwamba ndio siku ambayo riski zinagawiwa za watu ibada hiyo ni ya uongo ni makosa kufanya hiyo ibada na vilevile kuswali swalati raghaibe mtu unaswali rakaa kumi na mbili ni jambo ambalo halifai waislamu ni makosa ni makosa ni makosa mtu ukifanya hivyo unapata madhambi ni mahadithi ya urongo ni mahadithi mabovu ambayo anazuliwa mtume wetu muhammadi salllahu alaihi wasalama sala ambazo zinaswolea katika mwezi mtokofu wa rajabu vile vile waislam bidaa ya isra ina miraji watu wanajikusanya kila mwaka watu wanapiga mpunga hapo wanakula wali wanataja visa vya ajabu ajabu haifai na watu wanaamka wanafunga haifai kufunga hakuna saumu ya mihiraji waislamu haya ni baadhi ya mambo ambayo nimekusudia ndugu zangu waislam kukumbushana katika siku ya leo kwa kweli mambo ya bidaa ni mengi na hatuwezi tukayamaliza yote ila ni kukumbushana kidogo kidogo kwa haya machache yanatosha kwa leo tutaishia hapa mwenyezi mungu tunamwomba atupe kila la mwenyezi mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atusamehe madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe aliyokuwa ni waislamu mwenyezi mungu atufufue siku ya kiama tukiwa nyuma ya mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama tunamwomba mwenyezi mungu atujalie tuachane na mambo ya bidaa mwenyezi mungu atujalie tuachane na mambo ya maulidi mwenyezi mungu atujalie tuachane na mambo ya, ya hitima mwenyezi mungu atujalie tuachane na mambo ya talakini mwenyezi mungu atujalie tuachane na mambo ya miraji mwenyezi mungu atujalie tuachane na mambo ya kufunga kwenye rajabu mwenyezi mungu tunamwomba atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shari من يزمه تبي توفيقي نا تبي انقوفه يكوم محمد صلى الله عليه وسلم نسيم سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك واتوب إليك سبحان ربك رب العزة أما يسفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته