historia ya asma aliyepokea hadithi ya mtume kwamba mtume amesema nguo ikipatwa na damu ya hedhi ikwanguliwe isuguliwe kwa maji ioshwe kwa maji kisha mtu anaweza akasalia sasa uh, asma binti abibakar ni mama wa abdillahi bni zubair aslamat bimakkata kadiman alisilimu katika mji wa makka muda mrefu zamani mno wabayati nabiya sah lhi wasallam na yeye ni katika watu ambayo wamemfanyia baia wamempa ahadi ya taa mtume kwamba na katika surat almumtahina allah ameeleza maneno ambayo wanawake walikuwa wakiyasema katika baia يا أيها النبي إذا جاءك المؤمنات يبايعنك على لا يشركن بالله شيئا ولا يسرقن ولا يزنين ولا يقتلن أولادهن ولا يأتين ببهتان يفترينه بين أيديهن وأرجلهن ولا يعصينك في معروف فبايعهن واستغفر لهن الله إن الله غفور رحيم وككلية ونواتي وكقواهيدي أتم شريكي الله وتزيينها وتأوها وتعيبها hawataleta uzushi kati ya mikono yao na miguu yao yani hawatawachomekea wanaume watoto hawatakuasi katika wema wakubalie na waombee msamaha kwa allah tabaraka wataala kwa hiyo asma binti abibakar ni katika wanawake ambao wamefanya baia hiyo kwa mtume wa hiya akbaru min aihaa bi asma ni mkubwa akimzidi mama aisha kwa miaka kumi Aa, ni ndugu wa baba mmoja wote baba yao ni abubakar nsidik na asmaa ni mkubwa kuliko aisha Aa, asmaa wamatati bimakka amekufa katika mji wa makka baada an kutila bnuha baada ya kuwawa mwanawe biaqala min shaharin yaani baada ya kuliwa kuuwawa abdullah bn zubair chini ya mwezi mmoja asma ambaye ni mama yake abdullahi naye akawa amekufa wa laha min alumri m mi sana amekufa akiwa na miaka 1 ni katika mwaka wa7t uh, walam taskut laha sinnun wakati anakufa akiwa na umri wa miaka mia hakuna jino lililoanguka alikuwa na meno yake kamil wala taghayara laha aqlun na wala hakili akumbadilikia kutokana na uzee wa kufikisha miaka mia alikuwa na akili zake timam na alikuwa na meno yake kamil allah alimhifadhi katika viungo vyake na akili yake wakanat n aamiat lakini alikuwa amepatwa na upofu anasema wasomi wato hii ni historia fupi ya asma katika salam na mimi niongezee kitu kimoja sasa katika masala ya hijabu kwa kina mama asmaa anasema na athari yake imepokewa na alhakim na imesahihishwa na alimamu dhahabi na shekhe albani na albani ameitaja katika uh, jilbabu lmarati lmuslima uh, asmaa anasema kunna nughati wujuhana min arijal tulikuwa tunafunika nyuso zetu kama kuna wanaume mbele kwa hiyo uvaa niab kustiri mwanamke usu wake ni katika manhaj katika utaratibu wa wanawake wema waliopita na wanawake wa sasa wanatakiwa wawaige hao wanawake wema waliopita tukiangalia uchambuzi wa lugha kidogo kwa katika hadithi yetu pale mtume aliposema tahutuhu kwa maana takushuruhu watahukuhu watanhatuhu ikwangue ile damu aikwangue kama imeganda ni sharhu ya imamu nawi ya sahih muslim, sa, sa, muslim. takurusuhu kwa maaana tadluku maa ldami biatrafi lasabii kwa kutumia ncha ya vidole asugue ile damu liyatahalala bidhalika wayakhruju ma tasharabahu thaubu ili kile ambacho kime sehemu ambayo ani nguo imekunywa katika kiasi cha damu hiyo imetoka na hii ni kwa mujibu wa fathulbari huu wote ni umadhubuti na hatua thabiti katika kuitaharisha damu ya hedhi kuhakikisha nguo inakuwa ni tahir safi tandhuhuu kwa maana taghsiluhu afue ile nguo alimamu lkhatabi amesema hivyo na maneno yake utayakuta katika fatubai zdi hadithi hiyo inatufunza nini ibnu hajari laasalani anasema na hapa tupo katika fiqhi ya hadithi mafunzo ya kisheria toka katika hiyo hadithi ibnu hajari anasema fi hadha lhadithi dalilun la an najasati innama tuzalu bilmai duna ghairihi min almaiati imamu haabi anasema hii hadithi ni dalili ya kwamba najisi zinaondolewa kwa maji sio vitu vingine katika vimiminikwa na huu ni mjadala mrefu ambao bado hatujauelezea kwa kina bado tunaendelea na huu mlango na huenda katika eh, darsa zifatazo ah, inshallah tukazungumza kwa mapana lakini tuliashiria nyuma kwamba ah, kuna wanawachuoni wengi wanasema najisi lazima ziondolewe kwa maji na wanawachuoni wengine kama anafia wanasema unaweza ukaondoa kwa kitu chochote ambacho kitakuwa na nguvu ya kuondoa na tukasema kwamba kuna kauli ya kati na kati ambayo amehitaja alimamu shaukani na imamu al albani ameikubali kwamba zile najisi ambazo sheria imetamka wazi ziondolewe kwa kutumia kitu fulani tufanye kama tulivyoshauriwa na sheria ama najisi ambazo sheria imetutaka eme tuziondoe bila ykutaja tutumie nini basi tutumie maji tu kwa sababu maji ndio ambayo yana uhakika wa kuondoa s na vitu vingine vina ila vina htirafusma iashauama ambayo tumeamba tuondoe kwa kitu kingine kisichokuwa, kisichokuwa maji tunaweza tukatumia maji tukaiondoa sababu tukaiondoasaj ana nguu lakini aii ambayo sheria imetamka waziwazi wazi maji ndio ambayo tuyatumie kuondolea najisi hiyo hatuwezi kutumia kitu kingine huu ni mchanganu wa kati na kati wa alimamu shaukani kati ya wale ambao wanalazimisha maji peke yake kama anavyosema alhatabi hapa na wale ambao wanaruhusu kutumia kitu chochote kile msimama waati i kwamba tutumie kile ambacho tumeelekezwa na sheria tukitumie ila maji yanafaa kuondoa jisi yoyote kutokana na aa vitu maalumu ambavyo vipo na nguvu ambayo inapatikana katika maji majisasa alimamu lkhatabi anasema hadithi kwa sababu mtume alisema takurusu bilmai aliyataja maji moja kwa moja kwa hiyo wasomi wengi wanasema hii ni dalili kwamba lazima yatumike maji katika kuondoa najisi yaani kwa maana kwamba wewe ukipatwa na najisi ukatumia labda vitu vingine visivyokuwa maji ukaiondoa ile najisi bado takuwa hujaondoka kal najisi itakuwa haijaondoka kisheria kwa kauli hiyo ya alimamu alhatabi anajenga hoja zake anasema lianna jamia najasati bimathabati dami la farqa bainahu wabeinaha ijma najisi zote ni kama damu kama damu ya hedhi mwanamke ameambiwa atumie maji na zingine ni hivyo hivyo anasema wahuwa qaulu ljamhuri kauli ya kwamba kwenye kuondoa najisi lazima kutumia maji ndiyo kauli ya jamhuri kwa maana yataayanu lmau liizalahi najasa kwamba inalazimika kutumia maji katika kuiondoa najisi wa an abi hanifata kutoka kwa abi hanifa wa abi yusuf na abi yusuf abu yusuf ni mmoja kati ya wanafunzi wakubwa wawili wa abu hanifa kuna abu yusuf na kuna muhammad shaibani muhammadu ibnu hasan ashaibani kama sikosee kwa hiyo abu hanifa na abu yusuf wao wanasema yajuzu tathiru najasa bikulli maiin tahir abu hanifa anasema inawezekana kuitoarisha najis kwa chochote ambacho ni kimiminika ambacho kipo tahara yaani unaweza ukatumia kama ni uji ukaondolea najisi kama ni soda kama ni nini kimiminikwa chochote naeza ukatumia kwa shati chenyewe kiwe ni tahir sio lazima maji tu yn yani tukizungumzia maji ile wanaita katika fi lmaulmtla maji ambayo hayajatoka kwenye jina la kwamba ni maji sio tena maji amechanganywa na kitu akaitwa mchuzi akaitwa jsi akaitwa kadha kwa kwahiyo uh, abuhanifa anasema chochote ambacho nikimiminikwa kinaweza kikatumika katika kuondoa najisi hakuna ishkali katika hilo wa min hujjatihim maneno bado nayanukuu kutoka katika fathulbari ya ibn e, hajar katika babu ghasli dami miongoni mwa hoja za alhanafia ambao wanasema unaweza kuiondoa najisi kwa chochote ambacho ni kimiminikwa ambacho kipotawara si lazima maji wanasema miongoni mwa hoja zao mamaaisha anasema makana liihdana illa thaubun waidu tahidhu fihi mamaisha anaelezea umaskini mkubwa ambao masahaba wengi walikuwa nao mmoja wetu ilikuwa hana nguo isipokuwa nguo moja tu ambayo anaitumia katika mzunguko wake wa kinamama fa idha asabahu sheiun min dami lhaidhi ile nguo ikipatwa na, na chochoti ikipatwa na kiasi fulani katika damu ya hedhi Uh, biriiha mwanamke anafanya hivi yani kwa maana anachukua mate yake famaswaatuhu bidhufuriha anasugua ile sehemu ya damu kwa kucha kwa kutumia mate na kucha katika riwaya ya abi daudi ballatuhu analowesha ile sehemu ya damu kwa kutumia mate biriiha kwa mate yake sasa hiyo ni hadithi ya mama aisha ibn hajari anaitaja katika fatulbari na hoja ni kwamba wawajihu lhujja minhu namna ya kutengeneza hoja kwa alhanafia kwamba unaweza ukaiondoa najisi hata usipotumia maji hoja ni kwamba annahu lau kana riqu la yutahiru la, la zada najasa kama yalemate yaliokuwa yanatumika kuondolea damu ya najisi yangekuwa yalemate hayayapi najis ini nguo tahara basi najisi ingekuwa inaongezeka maana yake najisi ingekuwa inaongezeka haya ni maneno mazuri ya ibn hajari la askalani katika fatl bari akielezea msimamo wa jamhuri na wengine kwa hiyo almuhimu damu ya hedhi ni nais ama damu zingine kuna ikhtilafu kubwa lakini ni bora kushika msimamo kama ni najis ili uweze kujiepusha na kukaa mbali nayo Wallahu alam, wa wa ala na muhammad وجزاكم الله خيرًا على حسن استماعكم والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته