الله وبركاته. ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره. ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا. من يهده الله فلا مضل له. ومن يضلل فلا هادي له. واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وآله وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة وكل محدثة بدعة وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار نقزان الإسلام ونفونزي katika chuo kikuu hiki cha ushirika hapa moshi na ndugu wingine ambao wamekuja kutoka nje ya hapa hatuna budi kumshukuru allah jalla waala ambaye ametuwezesha kukusanyika katika sehemu hii kwa lengo na kufahamishana baadhi ya mambo muhimu katika dini yetu leo hii tarehe ishirini na nane ya mwezi wa rajab mwaka elfu oamiatis elfu moja na mia nne na thelathini na nne hijiria ambayo ni sawa na tarehe nane ya mwezi wa sita mwaka alfu mbili na kumi na tatu maudhuri zetu takazoanza nazo leo na kuendelea nazo ni kufahamishana njia sahihi ambayo tunatakiwa tuikamate sisi waislamu ili kuweza kukabiliana na changamoto nyingi zinazotuelekea sote tunafahamu kwamba wakati tulio nao hivi sasa kuna mchanganyiko wa kifikira changanyiko wa mawazo kuna mgongano katika mitazamo waislamu hawako katika mwelekeo mmoja kila mmoja amesimama kwenye upande wake anaona kwamba kule alikosimama ndio kwenye usahihi hali hii inawachanganya sana watu wasio na maarifa ya kutosha katika dini lakini zikawa ni ya zao ni njema kufuata dini lakini wanaposikia maneno na kuwaona baadhi ya viongozi wa dini wanatofautiana na wanatoa kauli ambazo zinagongana wanabaki wao katika hali ya utata na wakati mwingine wakiuliza sasa jamani tushike wapi mbona mnatochanganya huye akija anasema hivi na yule akija anasema vile hiyo ndio hali ambayo ipo kwa wakati wa leo kayo tunasema kwamba mtu kuweza kuipambanua haki akaijua hii ni haki na batil akaijua hii ni batil na kuwo uwezo wa kupambanua jambo jema na jambo ovu jambo hili lina athari kubwa sana katika maisha ya mwislamu kielimu na kimatendo kiimani na kwa upande vilevile wa vitendo muislamu ambaye hajapata taufiki ya kujua na kutofautisha baina ya haki na batil bila shaka ataishi kwenye mchanganyiko na mkorogo wa hali ya juu na hili litampelekea kuingia katika upotofu na katika mitihani ambayo allah tabaraka wataala ameiweka na hiyi ka hikma anayejua yeye ni kufanya umma huu katika kipindi hiki cha mwisho kuwa kuna migogoro mingi na fitna nyingi sana ukilinganisha na kipindi cha nyuma kilichopita kipindi cha masahaba kipindi cha tabiin yani masahaba wale wanafunzi wa mtume salllahu alehi wasallam na tabiin ni wanafunzi wa masahaba hawa wamewaona masahaba na wamesoma kwao na wamechukua ilmu kutoka kwao na kipindi au generation au kizazi cha wanafunzi wa wanafunzi wa masahaba atbau tabiin watu walioishi katika zama hizi tatu katika karne hizi tatu bora au katika vizazi hivi vitatu wameishi katika hali ya kheri nyingi sana kama mtume sal llahu alaihi wasallama anavyotwambia wainna ummatakum hadhihi juila afiyatuha fi awaliha kwa hakika ummati wenu huu umejaaliwa salama yake iko mwanzoni kwake wa wasayusibu akhiraha balaun wa umurun tunkirunaha mwishoni kwake katika umma huu umma utapatwa na bala na mambo mengi ambayo nyinyi yatawashangaza watajiu fitnatun fayuraqiqu baduha bada kwa sababu itakuja fitna fitna hiyo itaifanya nyepesi baadhi yake kuifanya uifanyanyepes nyingine kwa maana fitna hizi zitakuwa zikifuatana ile ya mwanzo itakuja ni nzito lakini ikiondoka ikia ya pili ile ya pili itaonekana ni nzito zaidi kuliko ya kwanza kwaiyo hii ya pili itakuja kuifanya nyepesi ya kwanza na ya tatu itakuwa ni kubwa zaidi kuliko ya pili na ya nne itakuwa kubwa zaidi kuliko ya tatu ya tano itakuwa kubwa zaidi kuliko ya nne wahalumna waha jarra iyo fitna zitaongozana asema mtume sala llahu alehi wa salam watajiu lfitnatu fayaqulu lmuminu hadhihi muhlikati itakuja fitna atafikia kusema mumin hii itaniangamiza thumma tankashif kisha inaondoka itaondoka tummafatajiu lfitna au watajiu lfitna fitna itakuja nyingine فيقول المؤمن هذه هذه مؤمن تسمى فهي ذي عن ينغميزا ثم تنكشف كشف يتوندوك فتنه هي صلى الله عليه وسلم فمن احب ان يزحزح عن النار يريد ان يتاك كويبشوا على ويدخل الجنه لا يتاك كينجزوا بيبوني فلتاته منيته وهو يؤمن بالله واليوم الاخر باشي mauti yamjie na hali ya kuwa yeye anamwamini allah na anaiamini siku ya mwisho na pia vilevile mtume sal llahu alei wasalama akasema waliyati ila lnasi ma yuhibu an yuta ilaihi pia vilevile awafanyie watu lile ambalo yeye anapenda kufanyiwa tumeona katika hadithi hii mahali shahidi ni kwamba mwisho katika umma huu kutakuja fitna nyingi na zalazil walbalaya na hii asri tuliyo nayo ni moja katika hizo asri za mwisho zama za mwisho wakati tuliokuwa nao ni mmoja katika wakati wa mwisho kwa hiyo kukifiri kwa fitna ni jambo linalotarajiwa lakini mtume sala llahu alehi wasallam akatowekea ufumbuzi inapotokea fitna kama hizi hali kama hizi zinapojitokeza ufumbuzi wake ni sisi kumwamini allah tabaraka wataala imani ya kweli na kuamini siku ya mwisho na hilo ndilo takaitusaidia sisi kutupa kinga na salama tukasalimika na fitna tukasalimika na dhalal kinga ni kumwamini allah tabaraka wataala imani ya kweli نقول زميانا نجماعه الاسلام كما حديثنا في اندليه عباره عن ماليزيا لكن حديثنا في بقى صلى الله عليه وسلم ومن با فمن بايع اماما فاعطاه صفقه يدي وثمره قلبه إن استطاع فان جاء اخر ينازعه فاضربوا عنق الاخر حديث في الإمام مسلم رحمة الله عليه كتك صحيح حديث نباري الفن نبينان لثمانين نبيل ولكتاب كتاب كتاب الإمارة إمام النووي رحمه الله تعالى حديثه يقيه كتك ملانغو إذا سمى باب قوله صلى الله عليه وسلم أو باب الوفاء والبيعة أو كما قال رحمه الله تعالى حقيقة كم لانك ومت كتميزة كل كياب وشوتيف واك لكن حقيقة كسي مسلم إما مسلم يقول حقيقة ملانك وحقيقة أبواب حقيقة كتابات كتب كسيما كتاب الإمارة حقيقة حديثه مشواكنا إلى الزنقمزية مسألة كل زميانة Ta na taa ya waliyi lamri lmuslim ambayo inaonyesha wazi kwamba watu watakiwa wenye kulazimiana na jamaa kwa hiyo ishma ambayo ametoekea mtume sal llahu alaihi waalihi wasallam ili tuweze kusalimika na fitna kinga pekee ni kumwamini allah tabaraka wa tacala waluzumu jamaati lmuslimin na kulazimiana na jamaatu lmuslimin lakini la yakunu dhalik wala yataata dhalik haitawezekana hilo kupatikana illa bitibaci sabili lmuminina alawalin isipokuwa ni kwa kufuata njia ya waumini wa mwanzo waliomrithi mtume sal llah alahi wasalam ilm waliompokea mtume sala a sallam ما فلّيشوا لشريعة اليحيى أن الله تبارك وتعالى نكون خليفةه نمجّبيه في فيل حتى كان جازما عن غبيف الله تبارك وتعالى فنعيش أحقا الرسول من بعد ما تبيّن له الهدى ويتبع غير سبيل المؤمنين نوله ما تولى ونسله جهنم وساءت مصيره آية هي ambayo ni aya ya mia moja na kumi na tano katika suratu nisa inatakiwa ikaririwe sana kusomwa kwa waislamu na wafahamishwe aya hii kwa undani sana kwa wakati tuliokuwa nao allah tabaraka wataala anasema na yule ambaye atamuwasi mtume atakawemuwasi mtume salllahu alehi wasallam baada ya kumbainikia yeye uongofu sunna imembainikia mwenendo wa mtume sal llah e sallam umembainikia haki yameshoiona lakini pamoja na hivyo akamkhalifu mtume sal llahu alaihi wasallam wayatabii ghaira sabili lmuminin na akafuata njia nyingine isiyokuwa ya waumini ikawa utaratibu wake katika dini ni kinyume na ule utaratibu wa waumini na aya hii wakati ikishuka وؤمني مَا صَحَابَةُ مِنْ صلى الله عليه واله وسلم لا واو دي وليقصديوا كبيس كما وَتَيْنْجِيَ واؤمني ونجين فاول بيثق عليه سبيل المؤمنين هم اصحاب رسول الله صلى الله عليه وسلم والذين اتبعوهم باحسان sabiri lmuminin inawagusa wao kwanza kabisa ni masahaba wa mtume sal llahu alehi wasallam na wale waliofuata mwenendo wao kwa wema ambayo sisi tunawaita wao assalafu saleh wema waliotangulia tunapowataja hawo asalafu As saleh tunakusudia masahaba na tunakusudia vile vile wale waliofuata wali masahaba kwa wema wale watu walioishi ndani ya zile karne tatu bora karne ya mtume salllau aleh wasallam kisha karne inayofuata kisha karne inayofuata kama vitakavyoyaona hayo inshaallah katika mada zetu hizi k atakayefuata njia ya watu hawa na akafuata athari zao huyu atakuwa ni katika wale waliosalimika wa na hizo fitna nyingi na mitihani mingi na misukosuko itakayojitokeza itaka, itaka, itaka, itaka, huko mwishoni au katika hizi zama za mwisho na yule ambaye atakayejifanya kuwa ni kisoi akajifanya msusuwafu akaacha kufuata njia ya hao wema waliotangulia akatanguliza maarifa yake na akili yake katiya kutanguliza kuyasoma maandiko akayatafsiri na akayafafanua vile anavyoona yeye na sio vile walivyofahamu waliotangulia na akataka kuifuata dini kinyume na ilivyokuwa wamefuata hawa waliotangulia bila shaka huyu atakuwa ni minalhalikin minal atakuwa ni katika walioangamia wa na mwenye kufanya hivyo atakuwa tayari ameshafungua mlango wa farka katika umma kwa sababu uislamu ni kama cheni chuma kimoja au tundu moja linaunga kwenye nyingine hakuna kukatika atakaikata moja sehemu moja ile halka moja akai akaitenganisha na nyingine au akatenganisha na yingine zilizotangulia mtu huyu tayari atakuwa ameshaleta mparaganyiko katika safu ya waislamu kwaiyo yote atakaeacha njia ya hawa waliotangulia atakaeacha njia ya wema waliotangulia huyu atakuwa ndi ameshafungua mlango wa farqa ni mamoja ametangulia ame miaka mia iliyopita au miaka mia mbili au amekuja juzi lakini itakapokuwa mtu huyu ameiwacha njia ya wema waliotangulia huyu atakuwa ndo anahesabika ameleta farqa na yule anayewaita watu warudi kwenye njia ile ya wale wema waliotangulia huyu atakuwa ndo anaita kwenye jamaa anasema amepokea mama ya abu daudi rahmatullahi aleihi katika sunan وسن به معاوية بن أبي سفيان رضي الله عنهما أنا سيما قام فينا فقال سيما قال أنا إن رسول الله صلى الله عليه وسلم قام فينا فقال ومن صلى الله عليه وسلم أو أنه وبين معاوية قام فينا فقال الإمام قدسيث يقسم قال لا إن رسول الله صلى الله عليه وسلم قام فينا فقال فقاموا كما امتن صلى الله عليه وسلم سيسي على ألا إن من قبلكم من أهل الكتاب أفترقوا على إثنتين وسبعين ملة وإن هذه الملة ستفترق على ثلاث وسبعين إثنتان وسبعون في النار وواحدة في الجنة وهي الجماعة وفي رواية ما أنا عليه اليوم وأصحابي الحديث أخرجه الإمام أبو داود برقم أربعة آلاف وسبعة وأخرجه أيضا الإمام أحمد رحمه الله تعالى في المسند والحاكم في المستدرك وصححه الألباني رحمه الله تعالى في السلسلة الصحيحة الجزء الأول صفحة رقم مئتين واربعة الامام ابو داود كذلك الامام احمد لامام الحاكم امام ابو داود كتك كتب السنن الامام احمد كتك المسند الامام الحاكم كتك المستدرك ومن بكي حديثه كتبه معاوية بن ابي سفيان رضي الله عنه au radhiallahu anhuma amesema mtume sali llahu alehi wa siku moja alisimama akatwambia maneno haya yafuatayo anasema kwa hakika waliokuwa kabla yenu katika ahlulkitabi walitofautiana wakafarikiana kwenye makundi sabini na mbili na umma huu umma huu utagawanyika katika makundi sabini, sabini na mbili sabini na tatu na umma huu utagawanyika kwenye makundi sabini na tatu sabini na mbili katika makundi hayo sabini na tatu makundi sabini nambili, na mbili yatakwenda motoni kundi moja litasalimika hadithi hii anatoa meelezho moja kwa moja kwamba kundi hilo ni lile la jamaa liloadhimiana نمو نين صلى الله عليه وسلم نمو الصحابة ومصحابه كسباب ومسمى الجماعة الإمام أبو محمد الحسن بن علي بن خلف البربهاري رحمه الله تعالى في كتاب جاك شرح السنة ان سيما والأساس الذي تبنى عليه الجماعة هم أصحاب رسول الله صلى الله عليه وسلم msingi ambao unajengewa juu yake jamaa ni masohaba wa mtume salllahu alehi wasallam ukitaka wa kujua ni kina nani wa kwenye jamaa basi angalia matendo yao je yanawafikiana na matendo ya masohaba wa mtume salllau ali wasallam angalia itikadi zao angalia ibada zao je zinalingana na kuwafikiana na mwenendo wa mtume salllaualwasallam pamoja na masohaba zake halikadhalika angalia dawa yao je dawa yao imesimama kwenye kulingania kwenye njia ya mtume salalla sallam na njia waliopita masahaba wa mtume saa salm na waliofuatia baada yao kwa wema kwa hiyo msingi wa jamaa ni huo kao mtume sallaualehi wasallam anatuambia makundi sabini na mbili katika sabini na tatu yote yataangamia mmoja itasalimika akaelezea kwamba humu humuljamaa na katika kufafanua zaidi nini maana ya jamaa riwaya nyingine inatoeleza kwamba mtume salllahu alehi wasalam amesema ma ana aleihi lyauma waashabi kwa sabbu riwaya ilikuja ikaeleza manhum ya rasulllah nikina nani wao we mtume wa allah mtume saa salam akasema ni yule ambaye atakuwa kwenye lile ambalo mimi niko nalo na masohaba zangu yule ambae atakuwa na lile ambalo mimi niko nalo leo na masohaba zangu yani yule ataka ushika yule msimamo ambayo mimi nimekuja nao nawakaopokea masahaba zangu huyo ndi atakikuwa amesalimika na atakuwa hakuingia katika yale makundi ya upotevu tambihi katika makundi haya sabini nambini, mtume, sallam, na mbili ambayo mtume sala llah sallam ameainisha katika umma huu kwamba yatakwenda motoni hailazimishi kwamba kuwa wao wamekwenda motoni basi watakuwa makafiri katika hayo makundi sabini na mbili kuna ambao wataingia motoni kwa sababu wamekuwa ni makafiri na kuna ambao wataingia motoni kwa sababu ya maasia na kuna ambao wataingia motoni kwa sababu ya bidaa kwa hiyo sikila atakiambiwa kwamba huyu ni katika ale makundi sabi, sabi na mbili ya motoni basi atakuwa kafiri kwa hiyo katika umma huu watu wamegawanyika hata kama hawajajigawa rasmi lakini msimamo ambao utakuwa uko nao imani utakaokuwa nayo, nayo na mwelekeo utakaokuwa nao na fikira unazofikiria na dawa unaoifanya inakuingiza moja kwa moja kwenye kundi fulani hutasema hata siku moja haitawezekana kwamba mimi sina kundi utasema sina kundi lakini mbele ya allah tabaraka wataala unalo uko kwenye kundi fulani sasa tahadhari usiwe katika yale makundi sabini na mbili ya motoni na ili usiwe katika makundi hayo sabini na mbili ya motoni ni sharti ufungamane na mwenendo wa wale wema wa waliotangulia masahaba wa mtume wa wa sallaalwawasala wanatakiwa hushikamani na kundi hilo likikuponyoka kundi hilo ukawa wewe humohumo basi huko katika ale sabina mbili ya motoni hakuna watu hao hawapo huku wala huku kwamba katika yale sabin na mbili hawamo wala kwenye hili moja liliosalimika pia hawamo waok kwingine hakuna mtu wa sampuli hiyo katika umma huu kwahiyo tukikaa tujue wazi kwamba sisi tayari tuko ndani ya makundi sasa alhamar lhamar tahadhari sana tahadhari chukuwa tahadhari usije ukawa katika yale makundi sabini na mbili yamotoni na ili usiwe katika makundi yale ni sharti ukamatane na kundi lile la wema waliotitangulia ambalo tunatakiwa sisi tulijue kwanza na tujue taratibu zao zikoje na njia yao iko vipi kwa dalili gani na haiendi kwa madai tu mtu akawa yee hey, ameona kwamba kwambamimi niko kadha akajidai na akajinasibisha na kundi fulani kumbe iko kinyume na kundi hilo madai hayatatosha kinachangaliwa niimani yako matendo yako dawa yako mwelekeo wako kadhalika hoja unazotegemea katika hilo unaolidai kayo mambo yanakwenda kwa kuzingatiwa hujja قلت له صلى الله عليه واله وسلم على تولي زيها خباري زامي فاركانو انتو اكياش انجيا ويما واليوتانجوليا اتاكوها بشاي فنجوليا بلانجو فارقا بين جيا وهاي فاسكوتاكيوها اكياش انجيا فالخير كل الخير والسعاده كل السعاده في اتباع ما كان عليه صلى الله عليه واله وسلم واصحابه الكرام خيري زوته، نا ويما ووته، كل سنيانا، ليالي أبايو، ونا توم محمد صلى الله عليه وسلم، لما صحب ذاك ويما، ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين، وترك البدعة في الدين، قال الإمام الأوزاعي رحمة الله عليه، اصبر نفسك على السنة، وقف حيث وقف القوم، وقل واسلك سبيل سلفك الصالح فانه يسعك ما وسعهم وقل بما قالوا وكف عما كفوا ولو كان هذا خيرا ما خصصتم به دون اسلافكم فانهم لم يدخر عنهم خير خبئ لكم دونهم لفضل عندكم وهم اصحاب رسول الله صلى الله عليه واله وسلم الذين اختارهم له وبعثه فيهم ووصفهم سبحانه وتعالى فقال محمد رسول الله والذين معه اشداء على الكفار رحماء بينهم الايه وهذا الأهر اخرجه الامام الاجري في الشريعه صفحه ثمان وخمسين وفي كتاب ذم التاويل للامام ابي محمد abdullahi bin ahmada bin qudamata almaqdisi rahmatullahi alayhima alimamu lawzai rahmatullahi alaihi anasema ifunge nafsi yako juu ya sunna ilazimishe nafsi yako iende kwenye sunna kwa sababu nafsi mara nyingi imuamrisha mwanadamu kutoka katika taa na kuingia kwenye masia nafsi inamwamrisha mwanadamu kutoka kwenye tawhid kumpeleka katika shirki nafsi inamwamrisha mwanadamu kutoka katika sunna kwenda kwenye bida yale mamo ya muharamat na mamo ya bidat nafsi inapenda kuyaingia mambo kama hayo sasa wewe mumin ilazimishe uipe subra nafsi yako ilazimiane na sunna isitoke kwenye sunna waif haithu waafa na naunatakiwa usimame pale mahali waliposimama watu wanakusudia masahaba kama atakaoaidisha huko mwisho wahum ashab rasulllah sal a salam kwaiyo usimame pale waliposimama watu waliotangulia wasluk sabila salafika saleh na ufuate mwenendo wa wale waliokutangulia wema fainahu yasauka ma wasihum kwa sababu mambo yalivyo yanakutosha wewe yale yaliyowatosha wao wao kuna mambo ambao wameyafanya allah tabaraka wataala akawatangazia kwamba wao watakwenda peponi allah akatangaza kwamba yeye ameridhika na wao kwa hiyo yale walioyafanya mpaka ikawa ni sababu ya kupata radhi za allah yale walioyafanya mpaka ikawa ni sababu ya kuwa wao ende peponi tosheka na wewe na mambo hayo walioyafanya wao tosheka ya kutoshe wewe yale ambayo yamewatosha wao kwa hakika hasa yanakutosha yaliyowatosha wao سيما بانينو وليسما واو يعني كتمام اعتقادات، نمام عبادات، وسكيوك وكالتها مقالات باطلة، بانينو يباطل باطل، كوس مدينة الله، انا سيفا ذاك، كوس قدر، كوس الايمان باليوم الاخر، كوس الايمان بالرسل، كوامين بتومي، كوامين اسكياويشو، كوامين ملائكة، وسيزومبومزي اسبوكوها مفانو وفيلي وكف عما كفوا ujizuie na yale waliojizuia nayo yale mambo ya, ya tawilat tawil na tafsiri za kimakosa au tafsiri za rai katika aya za allah tabaraka wataala na katika sifa zake na katika majina yake katika mambo ya qadar katika mambo mbalimbali jizuie usilete vitu kama hivyo utakuwa umeleta jambo jipya jambo la uzushi na itakuwa nisabamu, khairan, mahili, wewe, ni sababu ya maangamivu walau kana hadha hairan lau kwamba hili unaolifanya wewe ingekua i jambo bora bihi duna nalo kinyume na wao kaa hii njia unataka kuitumia waona wa waonaama dio bora zaidi basi msingepewa nyinyi tu wao wakanyimwa na wao pia vile vile lam vilevile fain indakum naiui nwao awakunyimwa kheri ambayo mmepewa nyinyi t kwa sababu mnafadla zaidi kuliko wao وهم أصحاب رسول الله صلى الله عليه وسلم وأولم صحابة وابتوبة صلى الله عليه وسلم الذين اختارهم له الله تبارك وتعالى عمي وشبوه وعو ياك صلى الله عليه وسلم الله تبارك وتعالى ألف ذميري يقول لِتَمْتُومَ صلى الله عليه وسلم بيها كم تجنزي مزنجيرا يواتو تكوسو بيلا هل أكرسوا فيهم دا واو. واو. ووصفهم دا الله واو محمد رسول الله هو لمحمد إتمر الله والذين معه نوالي وليتم ولي على الكفار بينهم