Ilahi, ilahi, ilahi, ilahi, ilahi, ilahi, ilahi, ilahi. assalamu aleikum warahmatullahi wabarakatuh uh, karibuni tena katika sehemu ya pili ya kipindi chetu na kumbuka tunaichambua hadithi ya ibn abbas radiallahu anhuma kwamba mtume sw anasema idha dubigha lihabu fakad tahor uh, pindi uh, ngozi itaposafishwa basi itakuwa imetaharika na kabla ya kuelekea katika mapumziko uh, tulikuwa tumeanza uchambuzi wa kilugha sasa neno dubiga uh, neno addibaru Uh, tulisema ni ibara an izalati raiha alkariha ni kuondoa harufu mbaya wa rutubatunajisa na unyevuunyevu au unyevu, majimaji ya najis uh, kutoka katika ile ngozi bisticmali aladwiya kwa kutumia madawa au bighairiha au kwa kutumia vitu vingine kama maganda ya baadhi ya miti au majani ya baadhi ya ya ya baadhi miti hii ni ya katika baaaaaaibnu uh, mandhuri lifrii anatupa faida ya hichi kitendo anasema hichi kitendo cha kusafisha ngozi hichi maadhiinakuwa ni dabaha mudhari yake unaweza kasema yadibahu au yadibuu au yadibehu yaani wasomiwasarfu wanasema bitathlithi iiaaa nawea ikawa na au yadibugu, au ikawa ikawa na na kasra kwa ni maana amesafisha kile aiaa ile ngozi na aaaasahaaasdai yake ni au au dabaaaaba na anasema adibiauaaaib aydau bihi iu kile kitu unachotumia kusafishia ngozi yawe madawa yawe majani au maganda kinaitwa a dau bi diu ni vitu ambavyo hutumika kusafisia ngozi Aa, ni uchambuzi wa lugha katika lisanu larabi la ya mandhuri ib manui ifiikatika madadabaama alihabu imekuja lihabu kwa maana ya ngozi idha dubiha lihabu sa anasema alihabu aljildu ni ngozi min albakari ngozi ya ngombe labda pia pa inaitwadibauihabu na kondo ni yani kondoo na mbuzi pia ngozi yao walwahshu na wanyama wengine hata wanyama wakali malam yudbah mda wakuwa haijasafishwa inaitwa ihabu Aa, na jamu yake waljamu lqalil ahiba jamu qila ni ahiba yani ngozi zikiwa chache na zikiwa nyingi ni uhub au ahab pia kwa mujibu wa lisanu larabi la ya bini mandhur kwamba alihabu al- ni aljildu min albakari walghanami ma lam yudibakh ngozi kabla ya kusafishwa inaitwa ihab iwe ya ng'ombe mbuzi kondoo na hata wash kwa maana y wanyama wakali wali wamapolini na jamuu yake kuna ile jamuu qilla na jamuu kathara jamuila ile ambayo inaonyesha tatu labda mpaka tisa na ngapi au kumi ile jamu ya uchache inakuwa ni ahiba ni ngozi kadhaa na kama ni nyingi sana ni uhub au ahab huu ni uchambuzi wa ibnmandur katika lisanolara ama neno tahara anasema bifathi wa wadhamiha unaweza ukasema tahara au tahura kitu kikitaharika ahaa a ahora walfatu afsahu kusoma kwa fatha tahara ndiyo ufasaha zaidi kwa mujibu wa maneno ya alimamu nawawi na unaweza ukayapata katika sherehe ya muslim au katika aunu lmabudi sherehe ya sunani abi daudi kwenye ile hadithi ayuma ihabin dubigh fad tahor ngozi yoyote itayosafishwa basi itakuwa ni tahara na anasema ukisema tahara yatuhuru au tahura yatuhuru uh, tuhuran au taharatan warajulu tahir au rajulun tahirun uchambuzi pia wa lugha ni tahara yatuhuru au tahura yatuhuru masdari ni tuhuran au taharatan na mtu msafi, mtu msafi tahir ambaye yupo tahara hana najis, au auhuu naidu aidiatuhur ni kinyume cha e kinyume cha e niuhu pia, na pia muhim twende katika f ya hadithi hadithi inasema ngozi yoyote yyottakayosafishwa fakad dhahura uh, katika sherehe ya sahihi muslim imamu nawi rahimahullah anasema wana wachuoni wameikhtilafiana kuhusiana na kuisafisha ngozi na kwamba je ngozi itakuwa ni halali kutumika na matumizi gani au haitahalalika ngozi ya mfu ngozi ya mzoga mnyama ambao umekufa bila ya kuchinjwa au umechinjwa kinyume na utaratibu kauli saba za wanawachuoni kuhusiana na hii ngozi ya mnyama ambaye amekufa bila y kuchinjwa au amechinjwa kinyume na utaratibu sataka tujue tunaweza tukaitumia vipi kauli saba za wanawachuoni zinakuja kauli ya kwanza wanasema yatuhuru bidibaghi jamiu juludi lmaita illa lkalba wal walkhinzir wlmutwalada min ahadihima qauli ya kwanza wapo baadhi ya maulama wanasema kama tumeshafanya dibaghi kwa kutumia dawa au majani madawa maalum tukasafisha ngozi zitataharika ngozi za wanyama wote isipokuwa mbwa na ngurue au mnyama aliyezaliwa huku mzazi wake mmoja akiwa mbwa ama ngurue ikawa amechanganya na mnyama mwingine pia kauli hii inasema ngozi ikishafanyiwa dibaghi ya wanyama wasiokuwa mbwa na ngurue itakuwa imetaharika nje na ndani na wayajuzu stimaluhu fi lashyai lmai aualyabisa kwa hiyo itafaa kisheria kuitumia kwenye vitu vya kumiminika kama maji na vitu vingine hata vitu vikavu kama kuanikia vyakula na vitu vingine na kauli hii inasema hakuna tofauti kati ya ngozi ya mnyama anayeliwa kisheria na mnyama asiyeliwa yaani ngozi ya chui ambaye haliwi ngozi ya mnyama gani almuhimu asiwe mbwa au ngurue hii ni kauli ya mwanzo ambayo inasema kwa ufupi kwamba baada ya kuisafisha hiyo ngozi kama si ya mbwa na ngurue au mnyama aliyezaliwa akitokana na mzazi mmoja akiwa ni mbwa au ngurue ngozi za wanyama wengine zikishasafika zitataharika nje na ndani na itafaa kuzitumia katika matumizi mbalimbali mbali, hata kutia vimiminikwa au vitu vikavu au kutandikia ukasalia wahakadha na masala mengine na hii ndiyo kauli ya alimamu shafii rahimahllah na inanukuliwa kutoka kwa sahaba yani pia ni kauli ya aliyu bnu abitalib na bdullahi bnu masud radillahu anhuma qauli ya pili baadhi ya wanawachuoni wanasema uh, ngozi haiwezi kutwaharika hata tukiisafisha vipi ngozi ya mzoga haitwahariki kabisa ya mnyama yeyote yule hii ni kauli inaonasibishwa na umar bn lkhatab na ibni masudi na aisha na riwaya marufu katika riwaya mbili za imam ahmad na ni riwaya katika madhhebu ya imam sahaba imammali abmma llam kauli ya tatu inataharika ngozi ya wanyama ambao wanaliwa si vinginevyo baadhi wanachuanasema wanyama wanaoliwa kisheria kwa maana wanyama wasioliwa kama ao lelelele sijui mbwa huyo ngurue uh, sijui chui simba ngozi zao haziwezi kutaharika aslan وما نوزي تباكي نجس وبالتالي سكوى زي فاي ميا قولي الامام الاوزاعي امام اهل شام نعبد الله بن المبارك نابي نا ثور ناسحاق نا بن رهويه وصومها هاو رحمهم الله رحمة واسعة قولي أن inasema yatuhuru jamiu juludi lmaitati ila lkhinziri ngozi za wanyama wote ngozi za mizoga yote zitataharika isipokuwa ngurue peke yake ngurue ngozi yake hakuna namna ya kutaharika hata tukiisafisha vipi na hii ni kauli ya abu hanifa anuman bnu thabit rahimahullah kauli ya tano ngozi zote zitataharika baada ya kusafishwa ila zina taharika nje tu siyo ndani kwa maana nje ya ngozi kutataharika lakini kule ndani kule kuliko kuwa nyama kule hakuwezi kutaharika kwao naweza wakatumia juu ya ngozi na siyo ndani na hii ni kauli ya alimamu malik ndo kauli maarufu kwake na anasema kwa kuwa ndani ya yaitahariki nataharika nje tu kwa hiyo hauwezi kuitumia katika maiati kutia vimiminikwa kama maji na nini lakini unaweza ukatumia yabisati ukatia vyakula vikavu na nini na ukaitumia nje na sio ndani na huu ndio mtazamo wa madhhabi ya imamu malik kumbuka mchanganuo huu moja kwa moja katika sherehe lm sherehe ya imamu nawawi ya sahihi muslim qauli ya st yatuhuru ljamicu walkalbu walkhinziru dhahiran wa batina kuna baadhi ya wanawochuoni wanasema ngozi zote zinataharika hata mbwa na ngurue zinataharika baada ya kusafishwa na hii ni kauli ya daudu dhahiri na wanawachuoni wote wa madhhebu ya dhahiria na pia ni kauli ya abu yusuf katika wanafunzi wa abi hanifa rahimahumullah kuna kauli ya saba ya alimamu zuhuri kwa mbaye anasema ngozi unaweza ukatumia hata isiposafishwa ngozi ya mzogo unaweza ukatumia naii ni kauli ya ra marujuu mbovu mbovu ni dhaifu mno kwao ndugu zangu katika imani kwa kweli ni bora tukatumia ngozi tukaamini zimetaharika tukiondoa ngozi ya mbwa na ngurue kama ulivyokuwa msimamo wa imamu shafi Insha allah heri tuishie hapo na tuendelee kuisoma dini yetu kuna mengi mengi tunapaswa kuifahamu wasal llah wsalam l nabina muhamad wsalamu alaikum warahmatllahi wabarakath <tune>