binadamu kafanya haya mambo tulionayo televisn na hivi na hivi kitu kinafanyika huko uholanzi umekaa chumbani kwako na remote control unarekebisha unauangalia mchezo wa ftboli na namna ya gol linavyoingia namna anatolewa nje mtu mtuoerikadi kila kitu nakiona uko pale nyumbani chumbani na sio kama hiyo gemo imecheza juzi hapana ni wakati ule uleuli live hayo mwenyezimngu simtajabie kuwafanya wa motoni na nawpeponi kuzungumza watazungumza katika kelele zao watoa motoni billahi min haula watakua wanasema hivi kuwaambia wa peponi anafidhu alaina min alma jamani mlioko huko tumiminieni angalau maji ya huko si maji ya huko japokuwa takataka hamzitaki yalikua machafu tumiminieni Unuahu, au mima razakakum llahu au katika yale ambayo mwenyezimngu amekuruzukuni tusaidieni yani jamani qaluu watu wapeponi watawajibu watu wa, wa, wa motoni in llaha haramhuma ala alkafirin hakika mawili hayo mnaoyaomba mwenyezimngu ameharamisha juu ya umba, makafiri nyinyi chakula chenu ni mzakumi maji ya moto na usaha unaochuruzika kwa watu wa motoni كرمتها بسيما من شرب الخمر سقاه الله من طينة الخبال يوم القيامة من كتمية تشتت كلوجيا من يزم وتمشى كيتو كيتو شو طينة الخبال يوم القيامة ما صحابة نملك أولك أقوم في كبير أوليزه قالوا وما طينة الخبال يا رسول الله ndo nini kitu hichi kiitwacho kinatulkhabari kal mtunaakawaambia adamu wasabidu min ajsabi ahli nnari ni damu na usaha unachuruzika tomotoni yee mwenyewe mtu kaungua hawahi kujifyonza kajinyonya kashazamiwa na watu chungu nzima wanamnyonya msahausaa hii iliopita mpaka mwanaake basi juhudi zao mitume zilikuwa zinaengezeka baada ya kuwapata watoto kujitahidi kuwatenga mbali na shari na jambo la mwanzo waliokuwa wakishughulika nalo ni kutengeneza itikadi za watoto wao kama qala taala ka wawasa biha ibrahimu banihi wa yaaqubu ya baniya ina allaha stafa lakum ddina fala tamutuna msijemkasa illa wa antum muslimuna isipokuwa na nyinyi mmekuwa ni waislamu hata inda alwafati mpaka wakati wa kutoka roho ana yaaquba alaihi lsalamu nabii yaaqubu juu yake amani yuridu litminana anakusudia kutuliza kifua chake ana raha kesha fika sasa katika wakati wa sakarati lmauti punde hiviataga dunia lililomkaa kifuani nini wanawe itakuwaje anataka kupoa moyo wake akiondoka duniani ala aqidat abnaihi kuhusu itikadi walionayo watoto wake baada wafatihi baada ya kifo chake akasema mwenyezimgu kutusimulia hayo huku akiwa na wasita mayahudi kuntum shuhadaa au nyinyi mlikuwepo mashahidi idh hadhara yaaqub almautu pale yalipomhudhuria nabi yaaqub mauti idh qala libanihi kumbuka aliposema nabi yaqubu kuambia wanawe kumi na mbili wamemzunguka akiwemo nabi yusuf na binyamini wako pale aliwaambia mataabuduna mimbaadhi nini mtaabudia nyiwe baada ya kuondoka duniani mzee wenu ssahivi niko mgunjiani kalu wakajibu watoto kwa pamoja nabudo ila sisi mzee sitaharak tumelelewa katika nyumba ya mtume na tumeshiba tauhidi hakuna litakalotuyumbisha tukatoka hapo naabudu ilahaka sisi taabudia mungu wako wa ilaha abaika na huyu huyo ndiye mungu wa wazee wako wa waismail wa ishaqa ilahan wahida ni mungu mmoja tu wa nahnu lahu muslimun na sisi kwa mnyezimungu huyo ni waislamu ni wenyenyekevu wa ukiacha hayo wa hadha lukmanu na huyu naye luqmani na sura nzima iko kwenye qurani imeitwa surat luqmani ili watu wapate suka kidogo nani lukmani katikafaani lukmani yuwajjihu ila bnihi na yeye vilevile anaelekeza kwa mwanawe wasaya adhima wasaya mkubwa kabisa fayanhahu an shirki jambo la mwanzo kabisa anamkataza mwanawe ushirikina ya bunaya la tushrik billah tahadhari katika maisha yako mwanangu usije ukamshirikisha mwenyezimgu ina shirka la dhulmun adhim hakika ushirikina ni katika dhulma iliyopita mpaka kubwa mno maana umeichukua haki ya kuabudu wa mwenyezimgu ukakipa kitu hakiwezi chochoti hiyo ni dhulma kubwa dhulma hii haiwezi hata mtu yeye mwenyewe kufanyiwa nyumbani kwake iwe yeye ndo alooa akatoa mahari analisha hapo alipo akivisha anajitahidi kulipia nyumba analipia gharama za umeme na napengine analipia gharama za maji anajitahidi halafu ajekute redhend heshima ile kwamba iyo ni mume ajamkute mwingine pale ndo anahudumiwa ndo anaopewa natakuaji hapo sihua mtu mara moja uliambalini atakubalivipi mwenyezimgu kupewa ufudhuli kama huu aumbe umbo lilokamilika khalaka fasauwa atie sura alladhi yusawirukum fi larhami kaifa yashau asanya alioyasanya ameemesha ame ilivyo nehemesha halafu aja amkute mja wake amechochama kwenye mjiti anazungumza na miti kwa kuitakiti pana mashetani pale tena apige magoti kwa heshima kubwa heshima hiyo hata haifanyi kwenye msikiti wakati anaposali hana heshma hiyo pengine lakini pale hazungumze mpaka analia na kama kuna kaburi mbele yake mpaka analia machozi waungwana simameni uko mliko mtotezame hali zetu huku sisi hali ni mbaya sana hatuna wengine sisi wakuwastakia mambo yetu isipokuwa atakubali wapi mwnyezimugu kama hiyo la mwanzo hili mzee lokumani anamosia mwanawe kwani jambo la ushirikina mwenyezimgu anasema katika aya mbali mbali kwenye qurani ومن يشرك بالله نا يو من تي مونيكم الشركي شمون فقد حرم الله عليه الجنه مونيزم ومي حرام شتي فقد بساوي الكيوت ومن يشرك بالله نا مونيكم الشركي شمون يزمو فقد افترى اثما اثما عظيما ومن يشرك بالله نا مونيكم الشركي شمون يزمو فكأنما خر من السماء mfano wake kama aliyeporomoka kutoka juu chombo kimepaa umbali wa futi elfu moja na mia tano elfu mbili elfu tatu haoni hatamawingu chini haoni kitu chini hatabahari aioni kitakuuko juu alafu hajaporochoke mchuko juu siku milion balituka nje unamia katakika kitu ardhini ma harra min alsamai fatakhtafuhu tairu wakapita kamdonowadono wa ndege ukojua ngani au tahwi bihi rihu au kumpeperusha upepo fi makanin sahihi katika pahala pambale yapajulikani wapi shiriki hiyo lukmani uzazi ulezi tujitahidi kwanza kuwaelekeza watoto wetu kwenye itikadi kwanza iliyo sahihi tuhakikishe kwamba wamechukua kitu ambacho sisi tulikuwa nacho tuwarifishe jambo la kumkubali mwenyezimgu kumwamini mwenyezimgu na sio itikadi tu ile itikadi iliyo sahihi haruhusiwi mtu kutie kwenye moyo wake itikadi mbaya shati anadalili nayo kwenye qurani anadalili nayo kwenye mamamafunzo ya mtume muhammadi itikadi iiyo sahihi fayanhahu ani shirki wa yubayinu lahu na baada ya hapo anambainishia abhahu uovu wake ushirikina kwama ni dhulmun azim liyanfira minhu ili apate kukimbia mtoto huyu kwenye shiriki hiyo wayaamuruhu na baada ya hapo anamwamrisha mwanawe biiqamati salati kusimamisha swala lakini sisi watoto wetu wakati mwingine mtu alahaoni fahari kwa mwanawe anaswali au anashaswalisha juu kujua membari ana khutubu haimjui fahari na usishangae kusikia mtu anagombana na mwanawe kama kajitia kwenye kikundi cha watu usishangae kama kajitia kwenye kikundi cha watu wema miskitini usishangae kuputa mzazi kahamaki anatakanini mwanawe awe mwanawe awe na kazi nzuri ya mshahara mwanawe ajuhulikan mchezaji wa futboli sana fakhari yake aya anaitwa zedini zindani mwanawe na mgongoni kwae na nambari kumi ama hapo mzee barabara fakhari yake kubwa mno hata kama mtoto yule anajea nyumbani na kibukta chake kwenye mapaja kimekaa vibaya vibaya yeye mzazi na mkewe pale ambaye ni mama ake ule mtoto na pengine kuna mabanaki wengine pale ile mtoto haoni ubaya emtoto ani yeye kachukua sifa ya zidani au sifa ya figo au sifa ya mwingine yoyote yule basirahimze ebana wee we ona fahari kwamba mwanao amekaa jua memba na kutubu anazungumza na watu anaamrisha mema anakatata mabaya ona fahari kwa mwanao ni hafidh wa qurani amekunywa qurani anasoma mbele za watu ona fahari kwa mwanao anasalisha watu wanampenda kiraha yake انا صليش نهار الظيم تكاويما. كنا فخاريين. بس لقماني انا ممشي من مناوي الصالي والامر بالمعروف نعشي كمان نجام لكم بيشا ويما والنهي عن المنكر نكوكتاز ووو والصبر على المصائب. واصبر على ما اصابك. ان ذلك من عزم الامور. نكس بيرك وننسيبك أسيما تنسيك فنجك موهي كفك دنيا من آدام لكاب تاريش أهيبنا مولواك لا أقسم بهذا البلد وأنت حل بهذا البلد ووالد وما ولد لقد خلقنا الإنسان في كبد situmeumba si mwanadamu katika tabu na matatizo tokea so kuumwa kwake kapita katika ulumati thelahi ni ishara kwamba tunampeleka kiombeu katika tabu na maisha yake duniani ndo hivyo hivyo tabu na mashaka wakati mwingine anakipata wakati mwingine anakikosa mara anaumwa mara kaondokewa mara ameungwa moto mara hivi mara hivi njiani mara tairi yake hiyo imeripuka panchari usiku wa manane mwituni apo alipo hivi ndivyo tumemtayarisha kiumbe huyu tumpime tumtizame mani zake zilivo kwa hivyo anatakiwa binadamu awe na subiya kubwa wa yanhahu ani lkibri anamkataza lukumani mwannasi kuwa na kibri wa htikari nnasi na wa waalfakhri walkhuyala na kuwa na fahari na mambo ya jeuri na majivuno hadha ma kasahu llahu haya kwa ufupi ni yale ambayo mwenyezimngu ametusimlia alaina juu yetu fi kitabihi ndani ya kitabu chake min bayani mawaqifi alambiya katika kutubanishia kisimamo nafasi waliokuwa wakiitumia mitume maa abnaihim pamoja na watoto wao li naktadi bihim ili sisi tutaposoma qurani tuwafuate mitume katika kuwalea watoto wetu wanudriku idhama masulia na tupate kutambua kumbe kuna ukubwa wa kuulizwa kuna ukubwa wa kuhusika mtu alauladi kuhusu watoto ala abaihim juu ya wazazi wao watoto watakawaengeshwe sana washughulikiwe mno asidhani tu mtu kwamba analisha anavika anastarehesha hapa kaua baskeli apakanua hivi ukatazwi madamu mtoto nakut madamu mtoto hodari katika madrasa hodari oari skuli watakumfurahisha unam unamtia zaidi unamwambia safari hii umetokea wa pili katika kam hijayo ukitokea wa kwanza basi nakutolea chuma kipya cha hivi hivi na unamtia ari chabasehvhvumiaataz لكن لدينا يكون ممكنه من الممكنه من الممكنه من لقد من الممكنه من الممكنه من الممكنه من الممكنه من الممكنه من الممكنه من الممكنه من الممكنه يولد على الفكرة. huwa anazaliwa akiwa juu ya tabia ya kimaumbile ya kumtambua mula wake kila kizaliwacho katika habari mtume ala alfitrati salima akizaliwa ni mweupe anatabia aliosalimika alqabila fi tabia hiyo iko tayari kupokea na kuelekea kwenye kheri yategemea sasa wazazi wake atafanya nini sasa faidha Fa budirta bilkhairi utapokimfaidha budirat zile tabia zile za kimaombile zikiwa hiwa zikapelekwa bilkhairi kwenye kheri kabilathu hupokea tabia zile kheri ile tena hupokea min ghairi suubatin bila ya uzito wowote wala kalifatin wala ugumu wowote hupokea na mtoto ukamuona moja kwa moja anafata mkondo ule kwa nini lana llaha jaala fiha qabilia mwenyezimngu amejahalia ndani ya tabia za kimaumbile za mtoto mchanga zina tabia ya kupokea tu kurifi tu ni wigo mtupu anakuwa nao akati yule pale yategemea katika nyumba itakiozaliwa mna ndani ya nyumba ile basi wa liannahu yuwafiku aslahlladhi mtoto yuko tayari kuwafik asili yake kwa tabia zile za kimaumbile anawafiki tabia ambazo futirat alaihi zimepangwa kwa ajili yake yeye lakini wainama tanharifu hadhihi lfitra zitaweza kwenda kinyume zikakaa upande tabia hizi watataghayaru na zikabadilika an khilqatiha kutokana na tabia zake ziloumbiwa uariabisuitarbia kwa uovu wa malezitabiz walqudwati lsayia na cha kufata kilichokuwa kibaya kala sala llah sallama mtume kasema waziwazi kullu mauludin kila chenye kuzaliwa yuladu ala lfitra kinazaliwa juu ya tabia ya kimaumbile bila ya kustahi mtu yoyote bwana mtume ametupa waziwazi faabawau ni wazazi wake wakewawili mtoto huyo baba na mama yuhawidanihi hao ndo watomfanya mtoto kuwa myahudi au yunasiranihi au kumfanya akawa ni mnasara au yumajisanihi ao wanaweza kumfanya mtoto akawa ni mwenye ku abudi ya moto ni wazazi wawili hapo ayu tarbiati labai lmunharifa tabia yoyote ya wazazi kwenda upande hiya alati tuhawilu tifla tabia hizo ulezi huo ndio utomgeuza mtoto min dini lfitra kutoka katika dini ya kimaumbile alladhi huwa lislam dini yenyini uislam ila dini lyahudi ukampeleka kwenye dini ya kiyahudi au nasara au ilmajusi ndiyo maana mtoto akizaliwa jambo la mwanzo bwana mtume ameweka sunna kubwa na inaathir suna hiyo pakubwa mno akizaliwa tu jambo la mwanzo mtume anasema kimbilia kumwadhinia mtoto katika sikio lake la kulia kabla hajaanza kusikia upumbavu mwingine wa kiduniani shikio la kulia lipelekee wito wa mwenyezimngu katika ibada ya salaha ndani ya wito huo kuna menyezimgu kutajwa kuwa ni mkubwa kulikochochote allahakbaallahu akbar Allahu akbar kama adhana tunavyoijua vile na unamwadhinia bisautin hadii ai ghairi alin sauti ya polepole usijaka mchana sikio mwanao kwa kumpayukia kidogo kidogo kabisa na katika skila kusoto iko hadithi imekuja ingawa dhaifu kidogo kido, lakini unamtumia sala nini maana ake mambo haya maanayake wulida, wulida mtoto huyu kazaliwa muwahidan billahi mimenye kumpwekesha mwenyezimngu hana yingine yuladu ala lfitra wa yuhibu na kichoto kile kitapenda an yasmaa kalimata tauhidi kisikilize kwanza neno la kumpwekesha mwenyezimngu kabla ya litasila kalimatu tauhidi ili lipatia kufika neno la kumpekesha mwenyezimgu min al kupitia kwenye sikio ila lqalbi lmuwahidi mpaka kwenye moyo huo uliosafi kabisa utue kwanza maneno hayo walaukashafta an qalbihi na lau kama uto moyo wa mwanao mtoto mchanga lawajadthu maktuban aalayhi pengine ujeuoni mpaka ile mishipa ilivyokaa ya damu imejiandika wenyewe imejiandika nini la ilaha illa allah hayo mambo usiokayaona kwenye miti tu na pamflet kutolewa na hivi na hivi hayo kama utaupasua moyo mtoto mchanga uangaliwe moyo mtoto mchanga pale palendo kwanza azaliwe unaweza kukuta maandishi la ilaha allah kwa hivyo fahafidhuu ala fitrati abnaikum hifadhini tabia za kimao mbili za wenenu min ataghyiri kutokana na kubadilika zihifadhini tabia hizi akthara mima tuhafidhuna ala arwahihim kwa zaidi kuliko mnapohifadhi roho zao si unapapatika si unahangaika akiumwa kidogo na nampiaka hospitali uzito wake pungua, mbona unapungua mbona hanonye uzuri sikumbili hizi huyu mbona hivi unahangaika mbio mbio basi hifadhini tabia zao za kimaumbile kuliko mnapozihifadhi roho zao waajsamihim na kuliko mnavyohifadhi vilili vyao min alisabati bilamradhi katika jambo la kufikwa na maradhi waljinayati na mambo ingine mbalimbali ya kuangamiza ina tifla hakika ya mtoto fi nashatihi katika kukua kwake fahamuni kwamba la yudriku awaqiba lumur hawezi kutambua mwisho wa, wa mambo itakuwaje wala hajui wee mtu mzima unajua tu mtu mwenye kufanya hivi anapata wazimu mtu amefanya hivi anafanya oh, hivi unajua shora mengi lakini kile kitoto hakijui atakuajifanyia mambo tu yoyote akitokezea kamdanganya nitakupa pipi nitakupa hivi nifate huku nhajui Nip- maskini atamfata kumbe hayawani anamwita no jambazi anaona kumtia chumbani anambata jitu la miaka khamsini arobaini usikie kamkamatwa na mtoto wa miaka sita sabaa kena kumharibu hii manaake nini hadiriki yule mtoto kujua mwisho wa mambo itakua hajui anataka ulezi makini kabisa kwa wazezi wake wala yaarifu dara na wala haalijui lenye kudhuru min annafii kutokana la kunufaisha kama la yastatiu kama vile vile mtoto hawezi an yuwafir linafsihi kujitafutia nafsi yake alkuta chakula hakiwezi kutafuta mtoto bora mtoto wa mbuzi inshalla bora mtoto wa kuku baada ya kuzaliwa tu tayari anafahamu riski nitapata vipi lakini wa kibinadamu anachelewa sana atafika mpaka baler bado hajaweza kuchuma riski upande wake yupo tu tuana mambo yake yote yakupangiwa pangiwa ya kufundishwa ya kuelekezwa mbuzi akishamzaa mwanawe dakika na ile ile anachupachupa anarukaruka ziwe liko wapi na siku mbili tatu bada ya wikimoja huyo mbuzi anaingia kula majani lakini wakibinadamu hajiwezi anataka ulezi wa kuangaliwa sana mwanadamu na uislamu katika pahala uliposhughulika sana umeshughulika sana na malezi ya watoto wake walmalabisa wala hawezi mtoto kujitaftia mavazi walmaskan hata pakukaa pia hapa jui wa innama walidahu ni haawazazi wake wawili huma almukalafani wao ndo waliokalifishwa bitaufiri hadhihi lashya kumtaftia mtoto vito hivyo kwa ajili yake walihadha na kwa ajili hii basi amara llah lwalada amemwamrisha mwenyezimngu mtoto an yashkura liwalidaihi akija akipata sahamu barabara shoti ashukuru wazazi wake wawili baada ya kushukuru mwenyezimgu awashukuru na wazazi wake wawili ajajikute mtoto du mbaktika sana mie babaangu mwislamu mamaangu mwislamu aliyemzaa baba angu mwislamu aliyemzaa mamaangu oh, mwislamu nimepita kwenye mikondo ya kiislamu mie na wengine wametoka katika migongo ya kikafiri mzimgu angetaka hata mie angemtoa kwenye migongo ya kikasiri lakini kantoa katika barabara nzuri ya salama kabisa hapa ni pahala pakushukuru mtu kwa wazazi wake hapa na wazazi hao awafikirie walikuwa na maisha gani ya raha au ya hiki palelipompeleka skuli wakamsomesha pengine li mtoto anafukuzwa h anakwenda mtoto pengine nywele hakuchana hana maangalizi mazuri watu taabani nafsi zao hana cha kutafuna hata wazazi chakutafunaatautafuna hivyo hivyo kumlipia karo mtoto wao mtoto wao mabuku kitakiwa ananunua mpaka mtoto kaja mtotokakajiweza an yashkura liwalidaihi ashukuru wazazi wake wawili hadha lmaarufa kwa wema huu waliofanyiwa wa yarudu na yee arejeshe alaihima juu yao wazazi wale hadhihi ljamil uzuri huu fayakulu awe anasema rabbi rhamhuma aombe sana mtu dua hii na dua hii inaleta rizki kwa haraka kwa kasi na kwa maajabu siku atakayowacha mtu kuwaombea wazazi wawili dua ndo siku ambayo ataona mambo yake naatika ya, haribikharibika risnaaaamatata tabu na mashaka anatafuta nini kimemsibu kumbe kawasahau wazazi wake wawili na huyo mtoto ni katika chumo la wazazi lolote jema alufanyalo mahala wazazi wake wamemshughulikia kumtabikia wazazi wanakuwa ni penshenia wanapata fungu lao tu huko uko mtoto wao mema hata kama hawaombei dua lakini kule kuwaombea dua ni katika fani yake sehemu yake uyo mtoto ya ibada amali zote za viumbe zinahudhurishwa kwa arwahi nyingine na wazazi hupata tabu sana zinapohudhurishwa arwahi za watoto wao wakasikia kwamba watoto wao wanafanya hivi wanafanya hivi vibaya vibaya wanapata tabu sana siko mkubwa oh, oh, mwanangu uko hivo no, nlopata tabu nikamsomesha nkawhivi sasakaraaaa kama hivyo hivo tabu mzazi kabisa na roho mpya ikenda mbinguni baada ya kutoka duniani apa ishafishwa ikiwa ni mjamwema kafika katika raudhatu min riadh ljanna pale basi huzongewa na aruwahi za watu wema wote kila mmoja atakujua habari ya duniani mwanao ikoje basi huulizwa mtu jue namkumbuka fulan fulani huko namkumbuka hebu nipe habari yake yukoje bado uko msikitini bado anaendelea bado uko hivi hivi akijibiwa akiambiwa kwamba mwanao zamani gani kishakufa kasa kwa miaka thelathini nyuma madhal hakupita pale pa watuwema basi mzazi pale pale moyo basi mwanangu shaingia motoni mahal mo roho ya watuwema aikupita hapa ikiwa kufa zamani basi mwanangu kishaangamia بس رب ارحمهما مولوان ورحيم وزوجي ولهاوى كما ربياني صغيرا كما ولبن لي أمين بكم دوغو أمره الله أن يدعو لهما من يزم من يمشى من وزواك بالرحمة كويز رحمة من الله تقوم كما رحمه كما يوم رحمه في صغره قد كود وضع فيه وك فربياه وكم لا خلقيا كتابيا وجسميا نكيلي ويلي وبيليا نكا شغلي كم فاكاديميات توتو كيف hata staqama ala dinihi mpaka mtoto akawaweza mwenyewe kusimama ju ya dini yake wastaghna binafsihi na sasa akawa naweza kujitosheleza mwenyewe an ghairihi kuto kumtegemea mwingine chakula chake sasa anakiweza na karibuni hivi atapewa mke lakini hayo yote alipata kwa msaada wa mola wake na kwa samana vile, vile kwa wazazi wake vile vilevile sinabudi kuikata maudhui ingawa sijafika mwesho wake e, sitopenda kutawilisha muda kwa usiku huu khairu lkalami ausatuha ubora wa maneno ni yale ya katinakati yake yaweze kupokewa na kufikiriwa watu akenakoyawaza kuliko rundo la maneno ambalo baadaye litakuwa mtu kapoteza yote najua kwabakio yenu ni kubwa zaidi miaka zaidi ya mitatu tokea tumeachana katika ziara ile ya mwisho niloifanya najua kwamba watu wanakiu kubwa sana lakini vile vile khairulkalami au satuha bora ya maneno ni yale katina kati yake na bado ni malindi hapa tatu, so kwa muda siku tatu tutakuwa pamoja katika kuumbushana kuahidhiana kupeana rizki ya roho hii hi ikikosekana hii nakwatabu binadamu wamin huna wama adraka ma huna huna madrasatu muhammadin salallahu alaihi wasallam hapa tulipo ndugu muislamu umeingia pale pakubwa hakuna nafasi iliyokuwa nzuri duniani kuliko nyumba ya mwenyezimgu msikiti na ukiingia hapa aghlabu yake watoka na zawadi nzuri ifikishe zawadi hii kwa wale ambao kuisikia waambie vile vile majumbani yuko iende mambo vile na yaqulu lhabibu lmustaha bwana mtume alikuwa mara nyingi akisema katika madrasa kama hii yeye ni muasis alikuwa akisema albiru la yabla wema hauozi lakini vile vile wa wadhambu la yuntha na dhambi ukiifanya haisahauliwi wadayanu na yule mzingu ambayo ni mlipaji la yamutu ye hafi yupo anaangalia amal za waja wake kwa hivyo ukiyaona haya mambo ni ya kukuongoa imal ashitfanya upendavyo ukiona upuzi mtupu mtptawatutokea magharibi mpaka na saiziupui zao ukiona haya ayayaaman ashit fanya upendavyo tudanu utavyokopesha ndivyo utavyolipwa wa bilkaii li takilu na kwa kipimo kile kile ambacho wewe utakipima tukuta na we vile vile utapimiwa vilevile usitegemee kwamba atakuja mtu pale aondoshe kadhia hiyo kipima tachopima ndio achopimiwa wa yakulu aidan na pia mtume akisema sana katika majilisi kama hizi akisema kulu bni adama khataun kila mwanadamu ana sifa ya kukosea sote tuchakosea lakini wahairu lkhataina wazuri wakoseaji atawabuna ni wale ambao wanatubia haraka baada ya kujwa makosa yao الحمد لله رب العالمين، والصلاة والسلام على رسول الله محمد صلى الله عليه وسلم. ربنا تقبل منا إنك أنت السميع العليم، وتب علينا إنك أنت التواب الرحيم. ربنا آتنا في الدنيا حسنة وفي الآخرة حسنة وقنا عذاب النار. اللهم فقهنا في الدين، وعلمنا التأويل والتفاسير، وارزقنا اتباعه. اللهم زيننا بزينة القرآن. وارزقنا تلاوته آناء الليل وأطراف النهار على النحو الذي يرضيك واجعله حجة لنا لا حجة علينا يا رب العالمين اللهم اهد أولادنا وبصرنا بعيوبنا اللهم اهد أولادنا وبصرنا بعيوبنا اللهم اطر الشيطان من بيوتنا ربنا هب لنا من أزواجنا وذرياتنا قرة أعين واجعلنا للمتقين إماما برحمتك يا ارحم الراحمين ات نفوسنا تقواها وزكها انت خير من زكاها انت وليها ومولاها برحمتك يا ارحم الراحمين برحمتك يا أرحم الراحمين اللهم إنا نسألك موجبات رحمتك وعزائم مغفرتك والغنيمة من كل بر والسلامة من كل إثم والفوز بالجنة والنجاة من النار اللهم لا تدع لنا ذنبا إلا غفرته ولا كربا إلا فرجته ولا دينا إلا أديته ولا مريضا إلا شفيته ولا ميتا إلا رحمته ولا حاجة هي لك رضا إلا قضيتها يا ارحم الراحمين برحمتك يا ارحم الراحمين وصل اللهم على عبدك ورسولك النبي الامي وعلى اله وصحبه وسلم سبحان ربك رب العزه عما