لا هادي له أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له أشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد ندوه كيماني تنندليا ما قصوما كتاب جيد كتاب توحيد كل شوانديك الدكتور صالح بن فوزان الفوزان نا قبكم نقوم بعد توكو كتك الفصل الرابع ya kitabu hiki ambapo leo insha llah e, tulikuwa alfaslu lthalith na leo biidhini llahi tutaingia alfaslu rabi na kwa kukumbushia ni kwamba darasa la mwisho la wiki jana tulizungumzia e, uhalali wa kumswalia bwana mtume salallahal wsalam na kumsalimia bali amri iliyokuja ya kumswalia bwana huyu kwa wale ambao wameamini توليتاجي كتكرد رأسهيلي قام الله صلّى عليه وسلم نكث كما أجزو عليهم في فميشا من يسمع سبحانه تعالى كتكران نا سورة الأحزاب آية من إن الله وملائكته على النبي يا آمنوا صلوا عليه وسلموا تسلمة. نا ya kumswalia mtume na namna ambavyo mtume salllalwsaa alivyotaka aswaliwe pia tulionyesha maeneo mbalimbali kwa mujibu wa hadithi sahihi za mtume sallalsalam kama alivyobainisha mwenye kitabu eh, jalaulifham cha shekh bnlqayim amebainisha maeneo mbalimbali ambayo yamethibiti kwa mujibu wa sunna ya mtume mtume anatakiwa aswaliwe na eneo la kwanza kabisa ambalo tulitaja la wajib ni katika e, tashahudi tashahudi zote mbili yaani tahiyatu mbili katika swala e, mtume sal llah ali wa sallam ametufundisha kwamba tumswalie yeye katika swala zetu pia maeneo mengi tuliyaona kama vile katika swala ya jineza kuingia msikitini wakati wa kusoma dua mwanzo na mwisho na maeneo karibu41 tulitaja baadhi e, ambayo yamethibiti kwamba mtume anaweza akaswaliwa kisha tulibainisha au tulitanabahisha ule msemo unaosemwa na watu ambao hawapendi kuhuhishwa sunna ya mtume sallalsala au hawapendi vijana ambao wanapenda kuhuhisha sunna ya mtume sal lalwsalam kuwasingizia kwamba vijana wa ansaru sunna hawamswalii mtume kisa kwamba hawasomi maulidi kwa hiyo wamechukulia heti nkiegezwa maadamu hawasomi maulidi basi hawamswalii mtume si kweli tulisema kwamba kumswalia mtume katika maulidi si mahala pake kwa nini kwa sababu mtume salalah lwasalam hakufundisha hivyo kama ikiwa masala ya kuzaliwa mtume amezaliwa jumatatu na aliulizwa kwa nini e, unafunga unafunga saumu siku ya jumatatu akasema ni siku ambayo limezaliwa na ni siku ambayo limeteremshiwa wahi kwa hiyo waislamu walifunga siku ya jumatatu kwa kumwiga bwana mtume sal llah ali wa katika kushukuru neama ya kuzaliwa kwake kwa hiyo kama ni maulidi maulidi ni kufunga siku ya jumaa si zaidi ya hapo tendo la kukaa waislamu mfungo sita na kumswalia mtume kwa wingi si katika maagizo ya bwana mtume bali ushahidi wa matendo ya masahaba na tabiina na tabe tabiina mpaka karne karibu saba baada ya kuzaliwa mtume hawakuwahi kukaa eti wakasema tumswalieni mtume siku aliozaliwa kwa hiyo tumeona kumswalia mtume kupo lakini kwa mujibu wa vile mtume alivyotufundisha na katika aliyotufundisha hakutufundisha kwamba watu wamswalie siku aliozaliwa wa kama ingelikuwa kumswalia siku ya kuzaliwa kunafaa basi watu wangemswalia sana siku ya jumatatu lakini tumeona ushahidi <coughs> unaonyesha kwamba mtume ameagizishia watu wamswalie sana siku ya alhamisi na siku ya ijumaa yaani siku ya kuamkia ijumaa pamoja na siku ya alhamisi kwa hiyo hii inaonyesha kwamba mtume hakuweka katika sharia tendo la maulidi ambalo watu wanalidai kwamba ni tendo la kumswalia mtume sal llah al nasema kwamba ni jambo halikuthibiti kwa hiyo tunachofanya waislamu wana sunna ni kumswalia mtume pale ambapo mtume mwenyewe ametufundisha na hilo walillahi alhamdu tunalifanya eh, kwa wingi kabisa eh, kiasi vile mwenyezi mwenyezimungu alivyotupa uwezo na leo ndugu zangu katika imani tunaingia katika mlango huu muhimu sana ambao ingepaswa waislamu wausome na wausomeshe ili kuweza kujua habari za fadila za ahlulbeiti watu wa nyumba ya bwana mtume salllahlii wasallam nini ambacho tunawajibika juu yao na nini ambacho e, tunatakiwa tuwatendee watu hawa pamoja na kufa kwao bila kufanya ghuluu au bila kuwanyongesha na kuwadhulumu haki zao ahlu beitu anasema shekhe fi fadli ahli lbeiti wa ma yajibu lahum min ghairi jafain wala ghuluu atazungumzia katika faslu hii fadhila za ahlu lbeiti na mambo ambayo yanatuwajibikia kwao bila kuwadharau wala kuchupa mpaka katika kuwatukuza na kuwasifu shekhe hapa ameweka mlango huu bila shaka sababu hasa moja kubwa ni ile hali ambayo imejitokeza ya baadhi ya mapote yanayojidai kwamba mapote ya kiislamu bali ni shia hasa kwa kuwataja majina kwamba eti wao wanawapenda mno ahlulbeiti kuliko ahlusunna waaljamaa yani kuliko sisi wasuni madai yao hayo kwamba wao wanawapenda sana ahlulbeiti watu wa nyumba ya bwana mtume sal llahu alih wa kiasi ambacho sisi tunaona mapenzi yao juu yao kwanza wamefanya taksiri katika kuwabagua ahlulbeiti wamewabagua baadhi ya ahlulbeiti wao ndo wameona kwamba hawa ndio ahlulbeiti na wengine wamewakanusha <coughs> sio kuwakanusha kuwakataa tu bali kuwatukana na kuwadhalilisha kama tutakavyoona biidhniillahi mungu akijalia katika darasa la leo kwa hiyo wamechukua e, itikadi hii kama ni njia au wasila wa kuweza kuwavuta watu waingie katika mapote yao kwamba sisi tunapenda ahlulbeiti wakati nyinyi mnawadharau mnawadhalilisha kwa hiyo haya ndio madhehebu sahihi sababu madhehebu ya watu wa ahlulbeiti ni watu wa bwana mtume salla llahu alih wa salam na sii tumeambua tuwapende tuwa, tuwa, tuwa, tuwa, tuwape haki zote na katika haki tuwatii mambo yao waliokuja nayo eh, na hawa ni katika wale ambao wamehusiwa na mtume sal llalwa salam tushikamane nao mpaka atakapopewa haudhi huko peponi huko akhira ili mradi maneno kama haya yamewapelekea vijana na waislamu wengi kwa ujumla eh, kuyumba katika msimamo ambao ni sahihi wa kitabu na sunna kwa hiyo shekhe ameweka mlango huu kwa ufupi na tutajitahidi kuupanua kwa sababu ya kuwahadharisha waislamu kwa ujumla juu ya mapote haya mapotovu na itikadi zao juu ya ahlulbeit Taibu, ahlulbeit kwa mujibu wa lugha ya kiarabu ndugu zangu kabla ya kuingia kusoma kitabu ni watu wa nyumbani na wanakubaliana waarabu kwa ujumla na ni mambo ambayo yamethibiti katika qurani katika aya nyingi kuonyesha ahlulbeit ni watu wa nyumbani na ikisemwa watu wa nyumbani yaani familia ya mtu ni mtu na familia yake yaani mtu na mkewe na wanawe au mtu na wakeze na wanawe hawa ni ahlulbeiti wengine wanakasiri ahlulbeiti kuwa ni mtu na mke na wanawe wengine wanaingiza tena na wajukuu na wajukuu wjukuuwajukuu ahlulbeiti ili mradi ahlulbeiti imekuja kwa mujibu wa baadhi ya aya za qurani maana yake ni watu wanyumbani wakiwemo wake wa, wake wa mtu yaani wewe ukiwa na mke na watoto basi mke na watoto nao wanaitwa ahlulbeiti hapa hatupendi kupanua sana kwa sababu ni jambo ambalo halina ikhtilafu kubwa baina ya wanachuoni kwamba matumizi ya ahlulbeit yametumika eh, kwa mke wa ibrahim mke wa musa kaitwa ahlulbeiti vile katika baadhi ya aya za qurani hatutaki kupanua sana kwa sababu ni jambo lina ushahidi wa wazi na ni jambo linakubalika na wanachuoni wote kwa ujumla kwamba ahlulbeiti ni watu wa nyumba ya mtu mke na wanawe hili jambo wanakubaliana wanachuoni taib sasa tuko katika ahlu beiti rasulillahi salllahalw wa salam watu wa nyumba ya bwana mtume salllahualwasalam shekhe hapa ameanza kueleza nini makusudio ya ahlulbeiti kwa mtazamo wa sheria ahlu beiti rasulillah watu wa nyumba ya bwana mtume ni watu gani أنا سمع أهل البيت هم آل النبي هم آل النبي صلى الله عليه وسلم الذين حرمت عليهم الصدقة أهل البيت ساس ومجيب وأحاديث زي لزخوجا زي مبينيشة قنبا واتوا ونبا يمتومي نوالي فاميليا يمتومي أنباو ومحرمشي وكبوكيا زاكا هذا صدق مكسولي وهم آل علي آل علي وآل جعفر وآل عقيل عقيل وآل العباس وبنو الحارث بن عبد المطلب وأزواج النبي صلى الله عليه وسلم وبناته نين ما أنا هاي أهل البيت كمتزام أهل السنة والجماعة ني والوات وليو حرمشي وكبوكي صدقة taibu ni nani ambao wameharamishwa kwa sheria ya kiislamu kupokea zaka shekhe anasema hum l alii ni familia ya alii yani ali na mkewe na wanawe pamoja na al jafar hawa ni m zake mtume salla sa hawa ni ami zake mtume al jafar na familia au watoto wa jafar فموجنا آل عقيل نواتوتو عقيل في نكت تكامل ذاكم تومي صلى الله عليه وسلم وآل العباس نفاملية العباس وبنو الحارث بن عبد المطالب نواتوتو والحارث بن عبد المطالب فموجنا أزواج النبي وكذن تومي همو وبناته نمبينت زاكي لقوله تعالى inma yuridu llah liyudhhib nkum rijsa ahl lbeit wayutahirkum tadhira na haya yanatokana na qauli ya mwenyezimungu subhana wa taala pale aliposema hakika mwenyezi mungu anataka kuondosha uchafu katika nyumba yake na awatoharishe fahara iliyokamilika hii ni surat laza aya 3 shekhe hapa ametaja kauli ya imam ibni kathiri juu ya tafsiri ya aya hii na hii tafsiri sasa ndio iliyopelekea kudhihirishwa msimamo wa ahlusunna waljamaa juu ya ni nani ahlulbeiti na ametaja kauli hii anasema hivi qala limamu bni kathir rahimah llah عم يسمى إمام ابن كثير رحمه الله طبعا هاي المنين يقولون كوني تفسيريا تفسير العظيم أو قوانين مشهورين ايه تفسير ابن كثير اه ثم الذي لا يشك لا لا فيه من تدبر القرآن أن نساء النبي داخلات في قوله إنما يريد الله ليذب عنكم الرجس أهل البيت ويطهركم تطهيرا asema kisha hakuna shaka kwa yule mwenye kuizingatia qurani kwamba wanawake wa, wa, wa nabii wanaingia katika kauli yake hii ya mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu anataka kuwatakasa au kuwaondolea uchafu ahlulbeit na anataka kuwatayarisha kikamilifu surat lazab fainn anaendelea kusema fainna siyaka lkalami maahunna kwani maneno yenyewe haya yanavyoendelea hapa siyaku lkalami eh, mtiririko wa maneno yaliyomo ndani ya aya hii anasema inaonyesha kwamba eh, masomo haya au maneno haya yako pamoja na wakezi mtume sal llah aleh wa salam walihadha qala bada hadha kuluhu wadhkurna ma yutla fi buyutikunna min ayati ayatillahi waalhikma halafu akasema ndio maana mwenyezi mungu akataja mwisho kwamba nasomeni au tajeni yale mnayosomewa mnayo katika nyumba zenu min ayati ayatillah katika aya za mwenyezi mungu na alhikma wanachuoni wamfasiri ni hadithi kwa hiyo zile mnazosomewa na mtume nyinyi waki wa nyumba yake nyinyi wakeze basi na nyinyi zikumbukeni ikumbusheni nazo na maneno yake bwana mtume katika hadithi pia yasomeni na mweazingatie na mueyatafakari kwa hiyo anasema ai waamalna bima yanzil, yanzilu llah eh, tabaraka wataala la rasulihi fi buyutikunna maana sasa shekhe anaendelea kusema ibni kathir yani zifanyieni kazi aya au yale yanayoteremshwa na mwenyezi mwenyezimungu juu ya mtume e? wake katika nyumba zenu fi katika qurani na sunna qala qatada kisha bnu kathiri akataja kauli za wanachuoni katika tabiin qatada wa ghairi waid na mwingine asiyekuwa qatada wengineo wadhkurna hadhihi lnema wamefasiri hivi kwamba kumbukeni nema hii alti khasasatna biha mn bini lnas mmewekewa khasa kulinganisha na watu wengine an alwaxya ynzila fi buyutikunna hakika waxyi unateremka katika nyuma zenu au nyumba zenu duna sari lnas kuliko watu wengine kwa hiyo kumbukeni necma hii wa aishat sidiqa binti الصديق نعائشة الصديقة بنت الصديق بنت أبي بكر رضي الله عنها أولاهن بهذه النعمة ييندي دي أن يستهيك زيدك ونعمه وأخصهن من هذه الرحمة وال والعميمة نا يين دي أن باي خاصة نوسيكنا نعمه هي نرحمة أن باي نيا جملة إلي أقول يكتك نيوم باي ونمتومي صلى الله عليه وسلم وانيني أنا سيما فإنه لم ينزل على رسول الله الوحي في فراش امرأة سواها فاني هكوية رمكة وحي ووتي جو يقدور تومي صلى الله عليه وسلم إلا قدور لما معيش هكونا من أمك يوتي كتكوكيز صلى الله عليه وسلم ولواهي كويا وحي جويا يقدور لكن كوليكو ما معيش kwamba wahi wote uliokuja u ulioteremkia nyumbani uliteremkia nyumbani, uli nyumbani kwa bibi aisha radi allah anha kwa hiyo hii inaonyesha kwamba aya inazungumzia wanawake kwa ujumla na hasa khasa, khasa mamaisha e, ambaye ni katika nyumba ya mtume sal lla l kisha akasema kama nasa la dhalika salawatu llahi wasalamu alaihi kama alivyobainisha katika nususi katika nafsi katika hadithi wa qala badu na wakasema baadhi ya wa wanachuoni liannahu lam yatazawaj bikran siwaha sababu ya kuteremshiwa wahyi yeye nyumbani kwa mamaisha ni kwamba mtume hakuwahi kuoa bikra isipokuwa yeye katika khususia za mamaisha walam yanam maha rajulun fi firashiha siwahu na hajawahi mamaisha kulala na mwanamme mwingine yoyote zaidi ya mume, mume, mumewe yani mtume sal llah alih wayuridu lam lamtatazawaja ghairahu na anakusudia hapa wanakusudia wa, wanachuoni kwamba mama aisha hajawahi kuolewa na mwanamume mwingine kulingana na wanawake wengine wanawake wengine waliolewa wakaachwa wengine waliolewa wakapelewa na zao mtume akawaoa walikuwa tayari wanawake washaolewa lakini mama aisha hakuwahi kuolewa na yoyote ndio maana ya maneno haya بها جواي معايشة قلالة ومنميوت زيدية أنتم الله عليه وسلم فناسب أن تخصص بهذه المزيّة أن تخصص بهذه المزيّة ويل يكون مناسبه عايشة عكوان نصف معلوم قل إن شنا وأن تفرده بهذه المرتبة العالية vile vile akawa ni pekee katika martaba hii ya juu walakin idha kana azwajuhu min ahli beitihi faqarabatihi ahaqu bihadhihi tasmiya intha min tafsiri bni kathir haya yote yalikuwa maneno ya shekh bni kathir kwamba lakini ikiwa wakeze ni katika ahli beitihi ni katika watu wa nyumba yake basi jamaa zake wengine wakaribu wanastahiki zaidi kupewa jina hili mwisho wa maneno ya shekh ibnu lkathir hapa shekhe alfauzan kanukulu kauli ya mwanachuoni bni kathir katika kubainisha msimamo wa ahlusunna waljamaa na wanachuoni kwamba na wakeze mtume ni katika ahlulbeiti kwa nini ametaja hapa mnafikiri ndugu zangu ni kwa sababu haya mapote ambayo ni mapotovu yakiongozwa na pote la mashia wamejenga msimamo dhahiri kwamba wa wakeze mtume si katika albeiti wakeze mtume sal llah ale si katika watu wa nyumba ya mtume sasa shekh ibni kathir katika tafsiri yake anasema ukiisoma aya hii katika surat lahzab bila hata kuangalia tafsiri utagundua kwamba walengwa hasa wa mwanzo ni wakeze mtume sall llahu aliu sallam tuangalieni hii aya jinsi inavyosoma halafu wenyewe tutaifanyia tafakuri hivi sasa halafu tutagundua kwamba walengwa wa mwanzo ni wakeze mtume hadithi ndo inakuja waingiza kina alii kina fatima kina huseini kina aqili kina jafari kina, kina alabas na watutu zao lakini aya ikisomwa inaonyesha walengwa wa kwanza ahllbeiti nnani jama ni wakeze mtume salllah alih wa salam aya imekuja hivi katika surat lahzab aya 3, 3 mwenyezi mungu anasema wakarna fi buyutikunna hapa bado tumekatisha mazungumzo kwenye kitabu tauhidi jamani tuko katika kusherehesha maneno ya mwanachuoni bni mwenyezi mungu anasema wakarna fi buyuti buyutikunna kwa watu wanaejua kiarabu wanajua kwamba hii ni amri imekusudiwa wanawake kwa sababu neno wakarna nuni hapa na nuni wanasema nuni niswa nuni aniswa ni nuni ya wanawake hii naone kama ni wanaume e, nuni hii hii dalili ya kwanza halafu dalili ya pili fi buyutikunna pia hii watu wa lugha wanasema kwa sababu walengwa ni wanawake ni wazi kwamba hapa wamekusudiwa nini wanawake kwa nini fi kunna hii buyuti kunna inarejea kwa wanawake kama ingekuwa wanaume ingekuwa vi buyuticum kwa hiyo mpaka hapa walengwa na waamrishwao ni wanawake na hili linakubaliana watu wote kwa ujumla kwamba tuulizaneni majumbani mwenu kisha akasema allah watabarajna tabaruja ljahiliyatu lula vile vile wala msionyeshe mapambo yenu kama walivyokuwa wakionyesha mapambo wanawake wa zama za kijahilia yote dhamiri zinarejea nini kwa wanawake wala tatabarrajna e, wala tabarajna hapa imeambiwa makusudio ni nini nuni niswa vile vile yaani msidhihirishe mapambo yenu kama walivyo saaa wakai an kisha wakaamrishwa tena wakeze mtume wakaambiwa waaimna sal pia ish simamisheni sala waatina aka na toweni zaka bahatimbaya lugha yetu haina kupambanua tendo la kike na la kiume toweni haijulikani wanaume wala wanawake walilahi lhamdu lugha ya kiarabu mara moja unajua waamrishwao wa hapai wanaume au wanawake <tuhi> kisha ikaja wa atina zaka na toeni zaka waatina wa llaha wa rasula na mwenyezi mungu na mtume pia kuna nuni niswa hapa kisha akaendelea sasa mwenyezimungu subhanahu wa taala baada ya kuambia mwenyezi mungu na mtume akasema innama yuridu llahu liyudhhiba nkum rijsa ahlalbeiti wayutahirukum wayu tathira anasema mwenyezi mungu hakika anataka kukuondoleeni uchafu enyi watu wa nyumba ya mtume na anataka, anataka kukutakieni anataka kukutakaseni kabisa kabisa kwahibu hapa jamani bila ya kwenda chuoni wala wapi walengwa nani itakuwa hawa wakeze mtume kwa tendo la kuamrishwa tulizaneni majumbani mwenu Eh? mpaka ikaja amri ya mwisho eh, amri ya kum simamisheni swala toeni zaka eh? halafu mtini mungu na mtume kwa nini mwenyezi mungu anataka mkitie haya basi anataka kuwatakaseni kuwaondoleeni uchafu nyinyi watu wa nyumba ya mtume watakuwa nnani hapo watu wa mwanzo watakuwa wanawake yaani wale watu wa nyumbani kabisa ambao ni wake zake mtume salaaala kisha ushahidi wa ya nyingine inaofuatia ndio kabisa inafunga kazi kwamba hawa walengwa hasa ni wanawake mwenyezi mungu anasema wadhkurna ma yutla fi buyutikunna nuni niswe tena natajeni au anasema nawatajieni watu yasomwayo majumbani mwenu nyinyi wanawake min ayati ayatillah katika aya za mwenyezi mungu walhikma na maneno ya mtume sala llah alih wa in llaha kana latifan khabira hakika mwenyezi mungu ni mjuzi wa mambo na mjuzi wa mambo ya dhahiri mwenye kujua kila kitu kwa hiyo hii aya inabainisha hii aya ya mwisho sasakatk ni aya han inazidi kuweka wazi kwamba walengwa wa aya hii ni wakeze mtume sallah alihi wasallam aibuwanaingia ahlulbeiti wengine kwa njia gani ni kwamba mtume sal llahu alh wa baada ya kushishiwa aya hii bni kathiri kataja pia lakini shekhe hakutaja maneno haya kwa faida ni kwamba mtume alichukua kipande cha ngua kawaita wale ambao sasa hawakutajwa kwa sababu waliolengwa wa mwanzo nani wakeze sasa mtume anataka kubainisha kwamba ah, na hawa nao pia wamo msijemkawasahau ndo wakamwita ali fatima hasan na huseini unaona akawazingisha nguo yake kisaa inahitwa kwamba na hawa nao pia ni ahlbeit kwa hio wakawa wameingizwa nao wanaingia katika hukmu ya ahlbeit hadithi nyingine zinakujabainisha sasa kwa ujumla kwamba ahlulbeit ni wale ambao wameharamishiwa kula sadaka au zaka kwahiyo wanaingia sasa hapa katika riwaya nyingine hakutaja hapa shekhe kwamba wanaingia lujafar llabas Eh, wanaingia kama hawa tuliwataja sasahivi wanaingia watoto wana wao nao pia kwa sababu wameharamishiwa kupokea zak kwa hiyo sisi mtizamo wetu ahlusunna waljamaa ni nani ahlulbeit shekhe ibni hajar l askalani kazidi kuweka wazi kwa kuwataja hasa majina anasema hivi katika mlango huu wa manakibi ya sahaba sifa nzuri za masahaba أنا سيما وقتا أنا دنومزية منقبة يا فاطمة بنت النبي أنا سمع هذي قرابة النبي قرابة النبي واتو قريب وأمتومي يريد بذلك من ينسب إلى جده الأقرب أنا خصودية كما كيلانا ينسبشا نا babu wa mtume aliyekuwa karibu wakaribu zaidi kila aliyenasibishwa na babu wa mtume aliye karibu zaidi wa huwa abdulmualib akamtaja na jina sasa ni abdulmualib ndio babu yake wa karibu wa mtume muhammadi bni abdillahi ni abdulmualib kwa hiyo kila aliyenasibika na babu huyu wa karibu basi anaambiwa ana kwamba ni qarabati ni watu wa karibu wa mtume sal llah lihi wasalam isha akasema mimman sahiba nabiyi minhum lakini ni wale ambao suhubi, walisuhubiana na mtume mpo jama ina maana wale ambao hawakusuhubiana na mtume na ambao hawakumwamini bwana mtume wanavuliwa unaone hawamo katika nyumba ya bwana mtume makusudio watu wa nyumba ya mtume walionasibishwa na, na huyo abdulmutalib نوالي ويسلم نوكا ونصوح بنمتومي صلى الله عليه وسلم أو من رآه من ذكر أو أنثى أو ولي أنباو وممون بنمتومي صلى الله عليه وسلم كاسكا ونومي أو ونوات وهم نو نهاوك واتاو تسع وتاجنة مجينة وهم وهم علي وأولاده نعلي نواناي نواناي علي نهاوك واتاو alhasan walhusein wa muhsin wa umi kulthum min fatima laihi alsalam wanaotokana na kizazi cha mama fatima kwanza nataja tena ni watoto wa alii ni alii na watoto wake yaani al hasan al husein muhsin na umu kulthum wangapi watoto wa alii hawo haya nyewe mwawasikia wangapi siku zote wawili tu hasan na usemi kwa nini kwa sababu shia umu kulthumu hawamtaki wala muhsin hawana habari naye taib muhsini wanaweza wakawa nahoja kwamba kafa mdogo kwa hiyo hakuwahi kupata kizazi lakini umu kulthum kazaa na omar kaolewa na omar bn khapab kwa hiyo kwa nini hawamtaki kaolewa na janglokasisi hawamtaki none adui nambari moja lakini ukweli ni kwamba kaolewa huyu mama na omar kwa hiyo hawamtaji kabisa ولكن يجب ان يكون لدينا فاطمه من وعلي ان وفاطمة لدينا جافه جافه جافه جافه جافه جافه جافه جعفر جافه جافه جافه جافه جافه جافه الله عبد الله عون محمد. Wa wa tata, wa hawa na watoto watatu jafar kwa hiyo hawa pia sisi ahlsunna waljamaa tumewatia katika ahlubeiti masharifu kwetu sisi hapa wengine wayuqalu shekhe anaendelea kusema inahu kana lijafar bni abi alib ibnu ismuhu ahmad na inasemwa kwamba huyu jafar bni abi alib alikuwa na mwanawe mwingine anaitwa ahmad kwa hiyo watakuwa ni watoto wanne kama itathibiti hivyo kisha akataja mwingine ail bni abi talib aqil abi talib wawaladuhu muslim bin aqil na mwanaye ambaye anaitwa muslim ajabu huyu muslimu wanamtajataja sana wamemtia katika nyumba lakini wanahesabu lakini hawamtii katika mlolongo wa wale maimamu wao wakubwa ambao wanawakubali halafu kuna hamza bni abdulmualib na wanawe mmoja anaitwa yala amara na umama wanawe watatu hawa kwa hiyo hamza bni abdulmualib na wanawe pia wamehesabiwa kwamba ni watu katika nyumba ya mtume pia mashia nao huyu wanamuheshimu pamoja kwa ni kwamba hayuko katika kundi la maimamu watoto wake lakini pia wanasema ni katika watu ambao wanamkubali hamza والعباس بن عبد المطلب عباس بن عبد المطلب هو يناهي مشيا ماشية هامتك سيسي تنمتك يا العباس فموجنا مناوي أو وناوي أم باو مزاية هو ما شاء الله العباس أمزا وتطوينج عميا كم تومي كزا وتطوينج قريب كومي وهم الفضل نيتو الفضل مين نيتو عبد الله bymashuhuri hibru lumma na vile vile anaitwa kathmu na mwingine anaitwa ubaid ullah mwingine lharith mwingine e, muabid au muabad mwingine ni abduurahman na wakathirun wa aun wa tamam wafihi e, ni, ni hawa watoto takriban kumi wa abdullahi e, ni, ni alabas ami yake mtume hawa twasema kwa mtazamo wetu sisi tunawaangalia wote kwamba ni watu wa nyumba ya bwana mtume kwa nini kiegezo chetu cha mwanzo ni watu wakaribu kwa nasaba ya babu wake wakaribu bwana mtume kiegezo cha pili wote hawa tuliowataja wameharamishiwa kula sadaka a watu na watoto wao hawo basi kwa hiyo nyumba ya mtume yaishia hapo pamoja na wakeze wale tulio wataja ambao ni wakeze wote umahati muuminina wanahesabiwa kwamba ni watu wa nyumba ya mtume lakini basi nasema kwamba na kariri mashia hawatambui mlolongo huu ni kwamba watu wa nyumba ya mtume walioambiwa kwamba wameondolewa e, uchafu na wametoharishwa wametakaswa ni alii fatima na watoto wao tena wangapi wawindi basi mukulfumu hawamtati kwa nini kwa sababu kaolewa na omar pamoja na kwamba katika watoto wa alii waliozaliwa na mama fatima kwa hiyo kama ingelikuwa anastahiki e, angelikuwa ni katika watu ambao wanamheshimu wana ni mtoto wa alii wangemtia wa katika nyumba ya mtume lakini wameacha kwa sababu ya chuki zao na nani na omar bn khatab taibmusini huyu tuasema ni mtoto kazaliwa mdogo lakini hata kumtaja kwa sababu mtoto wao wa nyumba ya mtume au mtu wa nyumba ya mtume si lazima awe mkubwa ukitaja jina lake tu basi wapata unalotaka lakini usikii mtaje muhsini unasikia mtaje alii utapata shida zakotumeona kwenye kitabu kile cha watambue mawahadi sijui wameelezea kutawasali kwa majina ya watukufu kama vile ali hasan na huseni basi utakidhiwa haja yako na au ukiwa na shida yyote pesa nini sema tu ya alii basi au ya huseni ya hasan basi vitu vitakujia tu lakini hujasikia ataja ya muhsin hakuna pamoja kwa na kwamba muhsin ni katika watoto wa kiume wa saidna alii radillah anhu hapa ndugu zangu ningependa kutanabahisha katika darasa hili kwamba wachilia mbali kwamba hawa wengine kina l abas na watoto wao kwamba hawawatambui tu kama ni watu wa nyumba ya mtume bali wamewatukana hasa wanawatukana wanawhesabu makafiri majambazi ndio maana husikii kabisa al abas akitajwa katika nani yao katika utukufu wa, wa nyumba ya bwana mtume sa a hapa kuna baadhi ya vitabu vimenukulu e, matamshi ya mashia juu ya alabasi na mwanawe shekhe mwenye kitabu hiki ambao kinaitwa aqaid shia filmizan itikadi za mashia katika mizani ni duktru huyu muhamad kamil elha, al elha, hashimi ni muhamad kamil lhashimi huenda ana nasaba ya kisharifu na alhashimi na huyu lakini muhimu anasema yarwi bukhari shia alkulaini anasimulia ana, ana, ana, bukhari wa mashia bukhari wa mashia jamani wanabukhari wana wao wanamtegemea anaitwa lkuleini al uy alkuleini mashuhuri bisanadin hasan وعندما أرسل أحدهم إلى المنزل وعندما أرسل أحدهم أنه سأل سدير الإمام أح- محمد الباقر وعندما سأل سدير الإمام محمد الباقر فإنه يتكلم بلغة من أمامه أنا أسميها محمد الباقر أين كانت غيرة بني هاشم وشوكتهم وكثرتهم بعد وفاة رسول الله صلى الله عليه وسلم إكوابي غيرا يواتوتو هاشم بني هاشم هو يا هاشم يعني نقصد وات وقرابة يمتومه وات العباسي كنا جعفري كنا همزة كنا ناني والكوابي نانغوغوزاو نانغينجواو بعد يكوبا كمتومه هنا غلب على على علي من أبي بكر وعمر وسائر المنافقين wakati alii aliposhindwa na abubakari na omari baada ya kufa kwa mtume na akashindwa na, na wanafiki wote yani wamemtia sasa omari abubakari katika wanafiki waliomshinda alii kumpora madarasa walikuwa wapi hawa jamaa zake mtume wakati huyu nnii alii anyanganywa na kuporwa madarasa mmelielewa hilo swali aulizwa nani muhamad lbakir katika maimamu wao kumi na mbili faajaba muhamad أكيد محمد الباقر من كان باقيا من من, من, من, بني هاشم جعفر وهمزة اللذان كان من السابقين الأولين والمؤمنين الكاملين قد ماتا ني واليوباكية بعد فقمتمي وقتي وويلها وجعفر نهمزة ambao ndio waliotangulia kusilimu na waumini wakweli wa mwanzo si walikuwa tayari wameshakufa hawo sasa wewe unauliza bani hashimu wako wapi tena wengine bani hashimu ni watu wawili tu waliobakia ilikuwa nao pia walikufa mapema hawa anakusudia hamza na nani hamza na jafar walikufa kabla mtume kufa kwa hiyo baada ya hapa muhamad lbaker anasema na wako wapi tena wengine ithnan lldhani kana dhعifi lyaqin hakuna waliobakia zaidi ya nani watu wawili ambao walikuwa ndhaعifu wayaqini nao nnani dhalili nafsi walikuwa wamedhalilika nafsi zao wawili tu ndo waliobakia wahadithi ahd blislam nani watu waliochelewa mno kusilimu kad baky lbas wail walibaki watu wawili tu katika bani hashim ni abasi na akili na wao n dhalili dhaifu nafsi hawana imani sasa unataraji watamlinda ali ndio maneno yao hayo kwa hiyo hapa inaonyesha jinsi walivyomwangalia al abas na watu wa nyumba ya bwana mtume sal llaali wa salam wakiwemo aqil kwamba ni watu si silolote chochote etu wamemwona alii anaforwa madaraka wao kwa sababu kwanza mijitu yenyewe imesilimu mwisho mwisho al abasi kwa tarikhi ya kiislamu amesilimu mwaka wanane hijiria unaona na mtume kaafa mwaka wa kumi hijiria kwa hiyo miaka miwili hii madhalili hawa unaona namna jinsi wanavyowatukana watu hawa kisha amenukulu hapa kauli nyingine juu ya tafsiri huyu muhamad lbair anakuliwa tena katika qauli ya imamu wao zeinu labidin muhamad lbair ameipokea kutoka kwa imamu zein labidin bisanadin muatamad kwa sanadi yenye kutegemewa kwa upande wao ana hadhihi laya anasema hivi aya hii man kana fi hadhihi ama fahuwa fi lakhirati ama wa, wa adal sabila mtu ambaye katika dunia hii ni kipofu huko akhira pia atakuwa kipofu na atakuwa amepotea kabisa anasema huyo zeinu labidin katika maimamu wao anasema nazalat fi haqi abdillahi bni abbas wa abihi aya hii imeshuka kwa ajili ya abdullahi bni abbasi na babake maadamu hapa duniani mvipofu basi huko akhira watakuwa vipofu kwa nini naambua abdullahi bni abasi mwisho wa uhai wake uzee macho wakawa hayaoni sasa wasema aya hii ilishuka kwa ajili ya watu hawo kwamba hawa watu ni duniani na akhira watakuwa vipofu kwa maana ni watu wa motoni halafu angalia tena wanavyomzungumza abdullahi ibni abbas wanasema hivi kalu stamala علي صلوات الله وعليه على على البصره عبد الله بن عباس استعمل على علي صلوات الله عليه وسلم على البصره عبد الله بن عباس علي علي علي مفاني هو عبد الله بن عباس هو ني وجيمبو لبصره او ينيو لبصره سمي ري كمشنا وكيونغوزي ومجي وبصره فحمل كل مال في بيت المال بالبصرة ولحق بمكه وترك عليا عليه السلام، فكان مبلغه ألفي درهم، فصعد علي على المنبر حين بلغه، فبكى فقال هذا ابن عم رسول الله صلى الله عليه وسلم، وأنه في علمه وقدره يفعل مثل هذا، فكيف يؤمن من كان دونه؟ اللهم إني قد مللتهم faarihni minhum wakbidni ileika ghaira ajizin wala mulul wanasimulia eti zama za saidna ali alipokuwa khalifa akamtawazisha huyu kuwa ni gavana au kiongozi wa mji wa basara alichofanya riwaya hii yao wanavyosema ni kwamba abdullah ibni abasi akaiba mapesa mengi kwenye beitlmali akaja nayo na ni hii maka huu ak mwacha alia akamtupilia mbali ali sasa jumla ya mapesa aliyochukua ni dirhamu alfubili kwa wakati huo dirham ni hela nyingi sana alii kwa uchungu kabisa akapanda juu ya mimbar kuwaelezea waislamu wizi aliofanya na khiana aliofanya abdullahi kwanza akalia kisha akasema haya jamani huyu ndio neami yangu anafanya vitendo kama hivi abdullahi ibni abbasi mniami yangu anafanya vitendo kama hivi na huku anajua kahibu je yule ambaye ame, amekuwa ni chini yake yeye ambaye si katika jamaa yangu vipi atafanya ikiwa mniami yangu nimemtawazisha kumuweka utawala kule kenda kaiba mali za waislam je asiyekuwa jamaa yangu wa karibu alichosema sasa akaomba dua etu jua mimbar ewe mungu mimi nshachoka nao hawa basi hebu niondoshe na balaa zao hawa kisha niondoe katika hali ya kwamba ee, nimeepukana na watu hawaashae kwa hiyo hapa ni dua kama ya kumlani abdullahi bni abbas mtu ambaye mtume sal llah ali wa katika kitabu cha manakib kilichoandikwa na imamu bukhari angalia namna gani mtu huyo anasikiwa abdullahbn abbas abdullahi bni abbas katika hadithi إليوبوكيوه عن عبد الوارث بن خالد عن عكرمة عن سماه أبي عبد الله بن عباس عن سما ضمن النبي صلى الله عليه وسلم إلى صدره قال إن كم بطيئة كفوان عبد الله عن سماه كيشا قسم وقال اللهم علمه الحكمة أي من يزمنه معلميه هو الحكمة وعلمه التأويل namwelimishe tafsiri no, naona ni dua kamwombea abdullahi bni abbas na mashuhuri mm. riwaya nyingine kamwita hibrulumma ni mwanachuoni wa umati huu abdullah bn abbas heshima kubwa amepewa huyu bwana na ahlusunna waljamaa kwanza kwa kumuhesabu kwamba ni watu wa nyumba ya karibu moja hi pili kwa kumwhesabu kwamba ni mwanachuoni katika masahaba masahaba wamegawanyika watu wa kawaida na wanachuoni huyu amehesabiwa ni mwanachuoni katika nani masahaba wa mtume sal llahu alh w kwa hiyo sisi ahlu sunna lakini mashia mbali ya kuwa wamemkanusha kwamba si katika ahllbeiti pia wamemtuhumu yeye na baba yake kwamba ni dhaifu wa imani na abdullahi ibni abbasi mjambazi jizi limeiba mali katika nani hii nyumba ya, ya, ya mali za, za waislamu kisha tunaendelea ndugu zangu na darasa hili قال شيخ فاهل السنه والجماعه يحبون اهل بيت رسول الله صلى الله عليه وسلم ويتولونهم ويحفظون فيهم وصيه رسول الله صلى الله عليه وسلم حيث قال يوم غديركم اسم موضع اذكركم الله في اهل بيتي اهل السنه والجماعه ونعوة بين واتوان صلى الله عليه وسلم. واتوان يم بأمتومة. ويتولونهم بلي تناوانصورو نقوة يتولونهم ويحفظون فيهم وصية رسول الله صلى الله عليه وسلم. نعوة السنة hina qala yaumu ghadiri hum wakati aliposema siku inayoitwa ya ghadiri hum siku au mahala panaitwa ghadiri hum aliwaambia waislamu udhakirukum llah fi ahlibeiti ninawakumbusheni jamani kwa jina la mwenyezimungu juu ya watu wa nyumba yake nawakumbusheni maneno haya wanachuoni wanasema aliyasema mtume kama ilivyopokelewa hadithi hii katika kitabu cha imam muslim ni hadithi sahihi itaelezwa hapa e, kwa urefu wake hadithi yenyewe inasema hivi kwamba mtume sal llah l alipofika eneo hili la ghadiri hum wakati ana, anatoka maka kwenda madina kama haji mtume alipokuwa madina e, mwisho wa karibu na uhai wake mwaka wa kumi akatangaza hija na kamtuma abu bakari na ali radiallah anhuma wende wakawatangazie waarabu mwaka huu siruhusa kuhiji mushiriki yoyote huu ni mwaka wa hija ya waislamu na kwanzia leo tena hakuna hija ya kishirikina hija itakuwa ni ya bwana mtume ndio pale mtume wakati ana hija akiwahusia waislamu hudu wa anni manasikakum chukueni kuanzia leo mtindo wa hija hamna hija tena ya kwenda uchi zama zile za makureshi makafiri wakizunguka uchi wakiitakidi kwamba safa na safana sijui kuna mizimu kule kuli hii kuna mizimu wakifanya hija ya yakishirikina wanachanganya hija ya Ibrahimu na ya nakishirikina mtume alipokuwa amemaliza hija sasa sasambayo wanachuoni wanaita hiatlida hija ya kuwagana sababu baada ya hapo inasemekana mtume awaa hakuishi siku nyingi wengine wanachuoni wanasema siku tu baada ya kukamilisha ibada ya aaa alipofika eneo ambalo liko katikati au karibu na madina linaitwa ghadir hum alisimama akaweka kambi kwa mapumziko mtume sala llah aliw sallam kuna riwaya zinasema sababu moja ni kutaka kumtakasa ali juu ya tuhuma alizopewa wakati alikwenda lyaman kupigana vita huko kule baadhi ya masahaba walimtuhumu kwamba amegawa ngawira kwa dhulma kwa hiyo aliweka kambi pale mtume sal llah alwa salam kupumzika na pia alikuwa anataka kumtakasa alii kwamba si katika hao mnawofikiria hivo kwa hiyo katika jumla ya riwaya ambazo zimepokelewa mazungumzo walioyasema mtume sal llah al ni hadithi ambayo imo ndani ya kitabu cha muslim inasema hivi hii imepokewa na zaid bni larqam anna rasula sal llah alhwasalam indama yudaa humma qala wenye kisima au maji ambayo alikuwa anaitwa hum ndi inaitwa ghadir hum eneo la mahala ambalo linasema liko katikati ya maka na madina au karibu na madina alisema hivi fainama ana basharun yushaku an yatiya rasula rabi faujib jamani awaambia waislamu waliojikusanyika wengi karibu zaidi ya malaki napa jamani mimi ni mwanadamu nataraji kujiwa na malaika wa mauti mjumbe wa mungu huyo ambaye mimi sinabudi kumwitikia wito wake sikumola atakaroho yake nitabidi nimwitikie wa ana tarikum fikum thakalaini na mimi nnawachieni vizito viwili awaluhuma kitabullah fihi lhuda wanur fahudhuu bikitabi llahi wstmsakuu bihi kimojawapo ni kitabu cha mwenyezi mungu ndani ya kitabu hicho kuna uongofu na nuru basi chukueni yaliyomo ndani ya kitabu cha mwenyezi mwenyezimungu nashikamaneni nayo fahadha la kitabi llahi waraghaba fihi akasisitiza sana juu ya umuhimu wa kitabu cha mwenyezimungu na akawatia watu hima ya kukipenda kitabu hiki thumma qala kisha akasema hii riwaya jamani imo kwenye hadithi ya, ya muslim tunasema ni sahih wa ahlu beiti vilevile jambo la pili inawakumbusheni watu wa nyumba yangu ya karibu kisha akasema udhakirukum llahu fi ahli beiti nawakumbusheni kwa jina la mwenyezi mungu jama juu ya watu wa nyumba yangu ya karibu udhakirukum llahu fi ahli beiti nawakumbusheni kwa jina la mwenyezi mungu juu ya watu wa nyumba yangu ya karibu udhakirkum llah eh, fi ahli beiti nawakumbusheni kwa jina la mwenyezi mungu juu ya watu wa nyumba yangu ya karibu hapa wanachuoni muslim na wengineo wanasema hadithi hii unaona mashughuri ni hadithi thaqalaini ya vizito viwili sisi ahlusunna waljamaa tunaifasiri kwamba kukumbusha huku mtume juu ya ahlulbeiti ni wale ahlulbeiti ambao ni utra kwamba sisi tunakumbushwa juu ya kuwapa heshima unaona wale ambao ni waumini katika ahlulbeiti kuwapa nanihii kuwaombea kheri na kuwaiga kwa, ija, kwa yale yote mema ambayo wameyafanya waliowachukua kwa baba yao au babu yao hii ndio tafsiri yetu ahlsunna waljamaa kwa nini wanasema kuna hadithi bali aya qurani ambayo imesema watu washikamane na vizito viwili ambavyo ndio vya asli kitabu na nini sunna tanazatum fi sheii faruduhu ila llahi wrrasul aya ambayo ndio masdari ya uislamu bali masdari ya wahi umethibitisha wazi kwamba sisi waislamu machimbuko yetu sisi ya kisheria ni qurani na sunna qurani yote inaashiria kushikamana na kitabu na sunna ama qauli aliyoisema mtume katika ghadiri hum ilikuwa nia ni kuwakumbusha watu wasia wa kushikamana na nyumba ya mtume wasiwadharau wasiwadhalilishe katika wale wa nyumba ya mtume ambao wamemwamini bwana mtume na wamepata tazkia kutoka kwake kwa mfano ali ni katika watu waliobashiriwa pepo fatima katika watu waliobashiriwa pepo ni saiida y ahluljanna ameambiwa hip kwa hiyo ukienda kumdhalilisha ali au hasan nauhusein wameitwa reihani ljanna eh? rehani za watoto wapeponi watu wa peponi kwa hiyo wewe ukienda ukawadhalilisha ukawadharau au mfano al abas ambaye pia ana manakibu yake au nanii mwanawe au akili au wengineo ukienda ukawadhalilisha basi wewe umekwenda kinyume na ule wasia aliotoa ghadhir hul hadithi hii mashia wanaichukulia eti ndo hoja nzito kwamba hapa ilikuwa ni kutawazishwa ali kwamba mtume kaacha vizito viwili ni qurani na ahlubeiti ndo ameifahiri hivi kahibu ukisema qurani na ahlubeiti haya sunna yake iwapi sasa nyewe mwasema vizito viwili ni qurani na ahlubeiti haya sunna iwapi ina maana nyinyi kauli za ahlulbeiti ni bora kuliko za mtume na ndivyo wanavokuwa hivi yaani yule ahllbeiti wanamwitakidi wao hawa maimamu kumi na mbili wana, wana nguvu kuliko mtume kwa mujibu wa bukhari wao alkuleini wanajua ilmu za ghaibu wanajua siku za kufa akija malaika akiwambia sasa nimekuja kuwatoa roho a ngoja tupe mwezi nipe mwezi mmoja wanachagua siku za kufa na mahala pakufa kwa hiyo ukiangalia walipowasifia ahlulbeiti kwa ujumla wamewapa heshima kuliko hata mtume ni nini dalili ambiwa dalili ya ghadzir kumu hi hoja oh, kubwa wanaitoa hii kwamba mtume kaacha thakaleini vizito viwili ni kitabu na ahlulbeiti sisi twasema jamani ni kitabu na sunna na neno udhakirukum llahu fi ahlibeiti ni mtume anatuhusia tusiwadharau tusiwadhalilishe na kweli kina abu bakari sidiki eh? na haya yamethibitishwa nknanihii na wenyewe watu wa shia wanaona kwamba e, abu bakar aliendelea kumpa heshima ndani hii fatima yale yaliyoacha bwana mtume sal llahaliw sallam aliyeacha wawakfu kwa ajili ya nyumba yake shamba kilichobakia kitolewe sadaka kwa waislamu madhaifu kwa hiyo abubakar raiallah anhu alichofanya ni yeye kuendelea kuwahudumia watu wa nyumba yake wakiwemo wakezi mtu aweza akauliza jamani haya sasa wakeze mtume binti yake fatima waliishiishi vipi kulikuwa na mfuko mzima mtume aliweka wakfu kwa ajili ya kuhudumia watu wa nyumba abu Bakari alifanya hivyo kina omar walikuja walifanya hivyo taban mama fatima alikufa muda si mrefu baada ya kufa kwa mtume lakini watu wa nyumba ya mtume waliendelea kupata heshima ama swala la la ni nani awe mtawala baada ya kufa kwa mtume tofauti baina yetu sisi na mashia mashia wanaamini kwamba eti mtume kamtaja kwa jina hasa ali kwamba atakuwa mtawala na wameongeza katika kisa cha kumhadir kwamba siku hiyo pia alimtawazisha rasmi ali none kwamba huyu ndio atakuwa mtawala baada yangu mimi katika mambo walioongeza juu ya kisa cha kumhadiri hiki wanasema siku hiyo alitawazishwa rasmi kwa hiyo walichofanya eti masahaba baada ya kufa mtume wakampora madaraka wakampora madaraka pamoja na kwamba eti masahaba walijua kwamba ali alichaguliwa kuwa ni mtawala baada ya mtume lakini wakampora madaraka wakaenda wakagombania madaraka wakamsimika abubakari kuwa ni mtawala baada ya abubakar kuwa mtawala wakamuweka oma Umar. omari othmani alii wakamuweka pembeni kwa hiyo anasema wamemvunjia mtume wasia wamemvunjia heshima alii lakini ukweli wa majambo ndugu zangu kwa mujibu wa nususi zilizokuja za hadithi mtume sal llahu alaihi wasallam hakutaja baada ya kufa kwake kwamba mimi namtawalisha fulani kwa jina na hii ni katika kuhuisha sisi ahl ssunna waljamaa tunasema msingi wa shura kwamba kiongozi katika uislamu achaguliwe kwa sifa zake si kwa sababu eti nkaribu msharifu Aa, sifa ya mtu ndiyon sababu ya kuchaguliwa kwa hiyo wale masahaba walipokufa bwana mtume sala llah ale wa wakakaa wakazungumza wakajadiliana wakashauriana wakaona abu bakari ndio kiboko cha sifa wakaona kwamba abubakari ndiye nambari moja kabeba sifa nyingi sana abu Bakar. katika jumla ya sifa kwanza alikuwa ni mwanamme wa kwanza kumkubali bwana mtume mkweli ndio maana akaitwa sidiki halafu katoa mali zake nyingi kwa ajili ya uislamu kapigania uislamu kwa mali na hali kakomboa watumwa wengi kabisa na kuwafanya wabaki katika uhuru mmoja katika aliowakomboa ni saidna bilali bni rabah mwadhini wa bwana mtume sala llah alu salam kwa hiyo wakijumuisha sifa zake wamemkuta abu bakar ndi anastahiki kuwa khalifa kwa hiyo wakamchagua hii huyu abubakar kuwa ni khalifa na riwaya za vitabu vya mashia zinathibitisha kwamba ali mwenyewe alimfanyia mubayaa mubayaa maanaake nikumuunga mkono abubakar hivo hivyo alimuunga mkono ni omar baada ya kuja kutawalishwa kuwa ni mtawala wa waislamu tena akamuunga mkono kimatendo kwa vipi kampa binti yake inaitwa nani mkutu hmm. sasa kama ikiwa omari nkafiri eh? mbona alii umempa sharifa kafiri ameoa sharifa mtoto wa ali na fatima aolewa na kafiri au aolewa na mnafiki omar yanawezekana haya basi sasa kuna ule mlango anaita takia lakini hapo umegota unaona ule mlango wa takia hapa umegota kwa sababu takia fanya unavyofanya lakini itafikia takia mpaka umpe binti yako kafiri waogopa kitu gani halafu takia nyingine wanasema ali alikubali maanani hii madzila ya kunyanganywa madaraka takiatan kwa nini kwa sababu omari na abu Bakari na magengi ya masahaba walikuwa na nguvu sana kwa hiyo yeye alikubali e, kujificha akawaunga mkono kinafiki tu lakini moyo ulikuwa unawalani kaibu kwa kauli hii sisi ahlusunnah waljamaa tunasema mmezidi kumpomoa ahlubeiti huyu mmezidi kumdharaulisha kwa sababu huyu alii ndio alikuwa akiitwa asadullah mtume kamwita asadullah simba wa mungu kwa nini jama ushujaa ushujaa wake leo vipi hakuonyesha ushujaa dhidi ya abu Bakari na omari tena katika kuporwa madaraka wakati ikiwa yeye anaamini kwamba ndiye anastahiki kuongoza waislamu kwa nini akaekimia sindo angeonyesha ushujaa wake kwa hiyo inaonekana ali alikuwaogopa kufa kwa ajili ya allah enda na watu ndoona eh? kuenda na watu sasa haya maneno yote ikiangalia katika hoja kwa ujumla ndugu zangu yanaonyesha kwamba mashia wamewadhalilisha mno ahlulbeiti kuliko jinsi wanavozungumza wao juu ya ahlussunna waljamaa sisi jamani imefikia hata watu wengine kutajwa alii katika ahlusunna karama llah wajhahu lakini wao wakitajua wa abubakar lanatu llah alaihi wanadua hasa ya kuwalani wanaita swanamai quraish dua imeandikwa na komeni hio wakienda mahujaji kule maka arafa basi wanaomba allahuma lan aba bakrin wa omar wanasema ni dua ya kuwalani masanamu wawili wa kureishi nani abu bakar na omar kwa hiyo ni sera yao angalia huyu mtawala mpya wa iran inasemekana alipokwenda kapokewa na wafalume suhudia isiwe ni hoja mbona suhudia wamewapokea na wenyewe mwasema watu hawa waovu nanini ah, suudia enda na siasa siku hizi za ulimwengu huyu bwana alidhihirisha uadui wake wa abubakar na omar khamin si anaitwajisitaakhatimi huyosasa sio khamini kenda eh? Ke kule kufika kwenye kaburi la abubakar na umar baada ya kaburi la mtume alichofanya ni kusimama kuomba pale nadae kwa nanii alipofika kwenye kaburi la abubakari yakatoa jikoozi mbele ya watawala <coughs> wenziwe ali suudi na maaskari na nani halafu tena <coughs> kufika kwa nanihii pale omar pale bahati alikuwekwa imamu wa nanihii wa, nanihi, wa msikiti wa haram huyu ali hudhefi jamani karimashughuri simnamsikia huyu bwana alighadhibika kwelikweli siku hio na bahati ilikuwa nsiku ya ijumaa basi aliigeuza kutuba nzima kuwakandia mashia unaona basi kweli mungu alimpa taufiki ujumbe ukafika siku hile lakini yule bwana tangu siku hiyo akatoweka hakuswalisha tena hapo haku. sijui kama mwamsikia jama mwamsikia hudefi siku hizi wenye madishi basi tarekhe yake kwamba tangu siku hiyo kanyanganywa wadhifu sijui kama akateswa au vipi lakini ee, wanasema kwamba tangu siku hiyo kafichwa aban mtu asija akatupa hoja hapa na nyinyi si suudia si hoja watawala hawa wenda na siasa waliona kwamba kwa yule bwana kaudhi rahis wa nchi kwa hiyo katika kuridhisha rais wa irani yule tumemfukuza kazi basi hakuna alwala walbara ingelikuwa ala ni wakweli wa dini tendo hili waliolifanya hawa lingekuwa hata kuvunja uhusiana kwa nini katukanwa sahibu rasulillahi ambaye ndiye aliyemfanyia suhba mtume kutoka maka kwenda madina ambaye mtume alitamani kuwa ni khalili wake na katika watu waliobashiriwa kuingia peponi mtu anakwenda kumdhalilisha namna hii maanake hii ni kilele cha matusi afadhali useme abubakari mshenzi kuliko uende katemamate hasa hii ni lugha ya kuonyesha kwamba umemdhalilisha kweli na hili wala halipokwa waarabu hata ukwetu mtu akatajiwa mtu jina alapupu sini dalili ya kwamba ni mtu mshenzi mbwa au nani jitu baya kwa ujumla kwa hiyo wangeonyesha msimamo wa kweli wa kuwalinda masahaba na ndio litakuwasomwa insha allah baada ya mada hii jinsi ambavyo ahlusunna waaljamaa wanatakiwa wwalinde masahaba wa mtume sal llahu aleh kisha shekhe akaendelea kusema faahlusunna yuhibunahum wayukrimunahum اهل السنه ونوابين اهل البيت نوا نوا كريم لان ذلك من محبه النبي صلى الله عليه وسلم واكرامه ونوابين اهل البيت نكتككم كمبين امتومه بلذيذ نكم كريم وذلك شرط ان يكونوا متبعين للسنه مستقيم مستقيمين على المله لكن يهيلوني كشرطي كمبهاوات وغنيات ونيكفوات السنه na wawe wenye msimamo wa kunumu wa kumtii mwenyezi mwenyezimungu eh, wawe wako katika mila ya uislamu hapa ndio pale tunajifunza namna gani watu wa nyumba ya mtume wanatakiwa watukuzwe kwamba ni sharti sharti wawe ni waumini wa kweli katika dini yao basi sisi tutawapa heshima lakini kama ikiwa mtu atajiita lbeiti katika sulala ya ali halafu twamwona kazi nkula marungi kazi nkuvuta masigara sijui kazi kuzini kazi kulewa huyu si ahlbeiti wa mtume sala hata kama ikiwa tajidai yeye ni sharifu ahlbeit kwa hiyo mizani yetu sisi sharti letu la kuwapenda maanake wanajenga itikadi hu masharifu mirungi kwamba sisi twachukia sana albeiti wanasema hivi lakini ukweli msimamo wetu twawapenda sana lakini hao tunaowapenda sisi ni wale wanaoweka ndevu kaa babu yao wanaoswali swala tano kama babu yao wanaopenda dini kama babu yao wanaowapenda wanaohuisha suna ya mtume kama vile babu yao alivokuwa anapenda wanaompenda babu yao mtume wao wanampenda lakini kama ikiwa mtu anadai ni ahlbeit halafu watu wenye kuhuisha mwenendo wa babu yao hawapendi ao si hbat tuna wabuhudhi tunawapiga vita hawa ni ahlulbeiti feki si wa kweli kwa sababu si kila mtu anayezaliwa nyumba ya mtume tumeambiwa tumuheshimu bali mnajua jama kuna watu ambao ni wa nyumba ya mtume wamekataa kusilimu mbele ya mtume mmoja mmojawapo baba yake ali bni abi alib ona wote hawa ukiangalia wengi walimkataa bwana mtume kabisa walikufa katika hali, hali ya kwamba makafiri kwa hiyo kutokana na wao kwamba hawakumkirimu mtume kwa kukubali dawa yake sisi hatuwezi kuwakirimu na kuheshimu kwa hiyo sharti hapa shekhe amesema kwamba ni lazima wawe wanafuata sunan kwa hiyo mtu akisimamishwa kwenye mimbari kwenye maulidi ni nini huyu jamani saidi fulani huu kwanza twaangalia kidevu balbu twaondoka hata tumsikilize sharifu gani muongo huyu sharifu kaweka kidevu choke baldu babu yake kaweka nanii ndevu na kaagizishia waislamu waike ndevu kwa hiyo twaanza kumdharau pale pale pili twangalia vitu vya dhahiri kwanza kabla ya matendo yake kwa ujuma jikanzu aburutata babu yake alikuwa ya aburuti kanzu ondoka ndoka, ondoka bwana hakuna namna at namnahi ondoka halafu twaangalia maisha yake kwa ujumla asaga mirungi kama mbuzi awezekani huyu si abeti bwana aiwezekani ondoka mfukuzeni huu kwa hiyo sisi tunawabugudhi ahlubeiti namna hii lakini ahlulbeiti ambao ni wapenzi wa bwana mtume wameonyesha mfano wa babu yao sisi twakumbatia tunao hapa jamani kina mzee saidi mbaraka wa ahlubeiti amjui nyini masharifu angalia kazi madevu yanavyopepea kule nini amwiga babu yake na wako ahlbeiti tunao akini hawajitokezi wa kweli hawajisifu sisi watu wa nyumba ya mtume lakini wale feki utaona wakisimama juu ya mimbari hapa tunaye alhabibu asayid al yyote hii mambo kudanganya ni, ni tu mambo haya ganga saba lakini sasa alhamdulillahi elimu za ahlusunna sasa zinawekwa wazi watu watawaelewa watu wa nyumba ya bwana mtume nnani kisha anaendelea kusema kama kana alaihi salafuhum kalabasi wabanihi wli wa banihi yaani tutawapenda kama ilivokuwa wamewapenda waliotangulia kama vile upenzi wetu kwa alabas na wanawe na ali na wanawe ama mn khalafa suna ama yule ambaye atakhalifu suna wlm ystakim la ldini ناكا وهاكو وناكتيكاما كاتاليني فإنه لا يجوز موالاته، كيف بس هيجوز قواتين ولا قواتين ولو كان ولو كان من أهل البيت. هاتا كام واتاداي وقوماني كاتا أهل البيت. كيشا كاين لنا يا قسيمة فموقف أهل السنة والجماعة من أهل البيت موقف الاعتدال والإنصاف. امصيمامو أهل السنة والجماعة يو أهل البيت بامتمام وودليف إنصاف يتولون أهل الدين والاستقامة منهم وانا ونصور نقوى أهل البيت ينبغني وتوى ديني استقامة ويتبرؤون ممن خالف السنة نوى نقوى مبالي نوالي أهل البيت ينبغني خالف السنة وانحرف عن الدين وكيش ديني ومن قرابة الرسول لا تنفعه ومن قرابة الرسول لا تنفعه شيئا حتى يستقيم على دين الله. وكريب ومتومي هاوتم نوفايشاكيتو كاميتي وهاتونيو ككاتكا دين. كام ميمين كاتكا سلالة، ميمين كاتكا دامو، ميمين كاتكا البيت، انطاكا اين استقامة. فقَد روى أبو هريرة رضي الله عنه، وأن أبو هريرة نسيمولية نسيمة بي، قال قام رسول الله حين أنزل عليه. علي سما ممتوم والقتل بطرمشي وأيهاي عشيرتك الأقربين سورة الشعراء وأوني دغزاك وأكريم وووني جمازاك وأكريم سورة الشعراء علي سما الله عليه وسلم يا أو كلمة نحوها ihtruu anfuskm wla ugni nkm min allh shaia enyima nyinyi jamaa zangu makureshi zinunueni nafsi zenu kwa kufanya taa na kumwamini mwenyezimungu na kufanya kheri la ughni ankum minallahi shaia kwani mimi dhati yangu siwezi kukusaidieni mbele ya mwenyezimungu na chochote كي تكشوا سيديني نماتين دوينو ميما كي شاكواتا جاكو يا صفية عمت رسول الله يا صفية عمت يا كنتم أنا سمع لا أغني عنك من الله شيئا ممستوك سيدية تشو يا الله ويا فاطمة بنت محمد سليني من مالي ما شِئْتُ ewe fatima mwanangu wewe binti muhammad niombe katika mali yangu chochote unachotaka leo niko hapa duniani walakin au la ug'ni anki min allahi shaia mimi mbele ya allah sitokusaidia chochote naona mambo hayo ftima nyumba yake hasa damu yake anaambiwa bwana kitakachokusaidia wewe nnini matendo yako kwa hiyo fanya juhudi uuze nafsi yako kwa ajili ya allah subhana wataala kinyume cha hapo usije ukajalia huko babae babae na huku umekufa kafiri hukufanya matendo mema kwa hiyo mtume sal llahali wa ameweka msimamo wa wazi juu ya ahlbeit si huko akhera tu hatomsaidia bali hadithi nyingine inaonyesha hata hapa duniani akifanya makosa hapa duniani pia hamsaidiikitu siku moja mwanamke mmoja katika kabila la lmakhdzumiya wanasema aliiba alipoiba sheria ya kiislamu mwizi afanywaje jau katwa mkono walipogundua hilo makureshi makhdhumia kwamba mkureshi mwenzao wakati huo wa ameshahamia madina sasa sheria ya kata mkono ishaanza wakaona tufanye manuva ya kumstiri huu mwanamke asikatwe mkono sasa tutafute wasita mtu wa kati na kati wakwenda kutuombea shafaa kwa mtume ni nani mwanaye aliyemlea zaidi ambaye mtume kamwita hibu rasulillah kipenzi cha mtume angalia mashia wanaona hibu rasulillah ni aliu lakini kuna masahaba wengi wameitwa hibu rasulillah wakamfuata kwenda kuwaombea au kwenda kumwombea yule mwanamke mtume alipoletewa habari za kuombewa alikasirika siku hiyo akawaambia nyinyi watu namna gani jamani mmegeuka kama mayahudi na nyumati zilizotangulia nyumati zilizotangulia idha saraka fihm sharif tarakuhu akiiba sharifu mtu ambaye ni koo kubwa kubwa walikuwa wakimwacha wa idha saraka fihimu ldhaif katau yadahu akiiba mtu dhaifu mnyonge kabwela kabila lake alijulikani liliodharaulika basi ndio mwamkata mkono walikuwa wakiwamkata mkono akasema wa aima llah na hapa kwa mwenyezimungu jama lau ana fatimata binta muhammadin sarakat lakatatu yadaha hata kama mfatima binti muhammadi akiiba nitamkata mkono hii ndio sera ya uislamu mtu na matendo yake asiwe mtu afanya maovu mimi nimlinde kisa njamaa yangu wa karibu hiiyo sera ya uislamu kwa hiyo kama mtume alivyokataza kwamba hapa duniani hatomlinda mtu kisa ukaraba ye, na yeye so naakhirapia u- akawatangazia ndio maana ya wa waandhir ashirataka alaqrabin waonye ndugu zako wakaribu waonye nini sasa kwamba msitegemee damu jama eh. kitakachowaokoeni ni matendo yenu si si watu wambali na mimi nyinyi watu wakaribu jamani nawaambieni fulani fulani fulani fulani jamani jitahidini na we fatima hivi sasa mbinti yangu nnacho uwezo nacho hivi sasa duniani ni mali na mali hivi sasa je una shida yote nifuate mtakupa lakini ujue akhira huko ngudu siwezi kukusaidia wewe utakuja kupiga makelele umekufa nkafiri nitakusaidia nini kwa hiyo huu ukawa ni msimamo twasema wa wazi wa kuonyesha wanachuoni wetu ahlusunnah waljamaa wameweka kama ni dalili ya namna ambavyo tunatakiwa tuwaheshimu ahllbeiti yule ambaye nsharifu wa matendo basi huyo tutampenda na tunamkirimu kwamba kweli anakuonyesha mfano wa babu yake tutamheshimu tutamtanguliza katika mambo mengi ndio maana omar bnu khatab katika kumkirimu ahlulbeiti na kumheshimu pamoja na al abasi amechelewa kusilimu siku walipopatwa na ukame madina shida ya mvua alifuatwa labas kwa sifa ni ahli ahlilbeiti si dalili ya kuheshimiwa watu hawa jamani kwamba bwana ilikuwa sisi tukipata ukame twenda kwa bwana mtume kwa hiyo leo tumepatwa na ukame tunakuja kwako utuombee mnaona hilo jambo utuombee utuombee ndio pale tumechukua ni dalili ya wasila sharia mtu tunamdhania ni mwema eh, watu waheri basi tumepatwa na shida hatumuombieye eh, bwana tuombee mungu kwa nini twaona ni mtu mwenye heshima na mwenye utukufu na huyo al abasi baada ya kusilimu ni kwamba alitengeneza uislamu wake na akawa ni mtu mcha mungu mtu wa ibada mtu mzima alikuwa ni mtu wa kweli kabisa na hili linawezekana jama mtu akawa amechelewa kusilimu akatengeneza uislamu wake kuliko aliozaliwa katika uislamu kuna kijana mmoja mwa amerika anaitwa baphilip kasilimu nkijana huko kwa marekani leo amekuwa mwanachuoni wa kiislamu aandika vitabu kwa lugha ya kiingereza akafasiri vitabu vya kiarabu dunia nzima hii kumeenea vitabu vyake anaitwa bilal philip kwa wale vijana wanaosomasoma vitabu vya kiingereza na ni sunna mwenzetu kitabu na sunna hii hata bwana mmoja mwenzetu hapa ana madigirii yake asema bwana angalia sisi tuliozaliwa katika uislamu o hatujafanya kazi hata moja kwa kumi ya huyu mtu huyu bwana atembea dunia nzima kufanya dawa na kuandika niini kuwa ya yaqini na imani kwa hiyo masala ya kuchelewa kusilimu sihoja mashia wanamponda mzee huyu kisaeti kama mnavyoona sasa hadithulahdi lijitu lilitoka kwenye ukafiri karibu kabisa baada ya kufa kwa mtume siku alipo tena wanasema katika ile mijitu mioga mioga iliyosilimu mwisho mwisho kwa kuogopa panga ya mtume mtume alipoingia maka ndo hao hapana mungu alipanga asilimu siku hizi hiyo ametengeneza uislamu wake na mtume alimbashiria mambo mengi mazuri na akamsifia kwamba ni katika watu wema non watu wema wa nyumba yake bwana mtume kwa hiyo kwa kumdhania dhana njema umar bni khatabi naye akamwambia bwana ilikuwa tukipata ukame tunakwenda kwa mtume anatuombea kwa sifa ya utume wake kwa hiyo leo twakujia wewe kama ni amni ya mtume sal llahu alih wa kwa hiyo heshima yake ya ucha mungu ukichanganya na nini uahlulbeiti wake tayari kuonyesha ahlusunna wanawakerimo ahlulbeiti hivyo wewe sharifu kamawadae sharifu hacha marungi tutakufuata siku ya ukame tutakwambia tuombee dua wewe sharifu wacha kunywagongo tutakufuata wewe sharifu wacha isbali wewe sharifu wacha kuwabughudhi wanasunna tutakufuata tuombee bwana sitwambiwa tuwakirimu ahlbeiti jamani kwa hiyo huu ndio msimamo jamani uko wazi juu ya ahlusunna waljamaa juu ya ahlulbeiti kisha hadithi nyingine ameenukulu shekhe anasema man bataa amalahu lam yusri bihi nasabuhu hii ni hadithi imepokewa na imamu muslim sahih yule ambaye alichelewesha matendo yake mpaka akaingia kaburini basi nasaba yake haitomwharakishia kupata kheri hadithi nyingine imepokewa na muslimu hii unaone kwamba eti mtu waacha kufanya mema kwa kutaraji kwamba nasaba itakimbilia kukuokoa hapa mtume anasema asitaraji mtu nasaba yake itamwokoa kama itawaokoeni na mambo yenu ya kidunia shauri yenu maanake duniani siku hizi mtu ukiwa njamaa yako mtawala na nini mambo ya kuendea vizuri ule arabuni watu wanakwenda kwa kabila hasa watawala wanatawala kwa koo kwa hiyo kidunia watu wa wakoo ile wananemeka sana duniani kisa nini ni koo ya l suud koo sijui ya al fulani wala wabahreni siju koya nani kwa hiyo wewe ukiwa ko ile umeukata ule twasikia kuwaiki sijui wapi ukiwa koya mfalme basi kuna mshahara wewe unapata kila mwezi tena mshahara mnono madolari na madolari hivyo hivyo nasikia ukiwa koya alsuud suub e, unapewa wewe mshahara hata kama huna kazi lala lakini wewe mchina ngome sijui wewe ninani mwanyiro sijui nani huwezi pana kwa nini huko katika koo ya haya mambo ya kidunia shauri yenu kama wewe i ni mtoto wa mkapa sijui mtoto wa ali hasani mwinyi ukapata ubwerere ukapata vitu vya rais rahisi ujue mambo ya kidunia haya na mtayaacha hivyo hivyo lakini akhira kitakachomwokoa mtu ni matendo yake mwenyezi mungu hataangalia sura zenu damu zenu nasaba zenu bali kuna dalili nyingi zinaonyesha nasaba zitakatika hapa siku ya akhira huko kila mmoja hawezi kuitwa huyu sijui barhiani huyu sijui nani huyu sijui alifulani huyu nani hili lote litakuwa kila mmoja na matendo yake ko zitakatika siku hizo nasaba zitakatika mtu na matendo yake ويتبرأ أهل السنة والجماعة من طريقة الروافض ونجي يكمبال أهل السنة والجماعة ننجي يا روافضي روافضي ناني الشيعة، الذين يغلون في بعض أهل البيت أو نشوف انفاككتك وتكوز أهل البيت ويدعون لهم العثمة نوان لايك ومن معصومين هوا tunaelewa maana ya masumina kwamba hawakosei watu wa nyumba ya mtume hawakosei wao wamefasiri wa mayantiku an ilhawa wanasema hata ahlubeiti nawaingia hiyo hawatamki kwa matamanio yao ahlubeit hata yule aliyokuwa pangoni angojewa iraki pia akitoka huko anachozungumza ni wahi wanaamini hivi sisi hatuna msimamo huo tunasema isman ya mitume tu isman ya manabii wa mwenyezi mungu subhanahu wataala wa min tarikat nawasib الذين ينصبون العداوة لأهل البيت ذي لذي أهل السنة والجماعة كيف وادرفه هاتين من تندو أونجيا ينواصب نواصب نواشقاني الذين ينصبون العداوة نوال واليوجينغو ودوين أهل البيت المستقيمين أهل البيت ينبغي وكوكا يليونيوكا ويطعنون فيهم ومن طريقة مبتدعة وقوانا وتكانا أونجيا زوات وزوشي alkhurafiina makhurafi aladhina yatawasaluna biahli lbeit ambao wanatawasali kwa kupitia majina ya ahlilbeiti wayattakhidhunahum arbaba min duni ambao wanageuza kuwa ni miungu badala ya allah ni na jamaa zao watu watasawfu ambao wamemuweka ali mbele wako wengine wanaitakidi katika watu ambao wanajiita ahlusunna urongo hakuna ahlusunna ambaye akitaka kuomba ataja jina la ali hakuna lakini haya yameingia katika tarika za watu wanaojiita ahlisunna non na kuimba manyimbo kabisa ya kuonyesha ahllbeiti ni watu watukufu kabisa wanamtakidi mfano alii fatima hasani huseni wanao uwezo hata wa kuzimisha moto nona wanaimba na makasida nimeanza kuya ni kwamba wanasema kwamba alii na hasan na huseni na fatima eh, alii na hasan na watoto wao wawili tafsiri ya kasida hii basi wanafu, wanazimisha moto wa jahannam nimeisahau lakini inshallah tanda huenda ntaikumbuka tulikuwa tukiimba sana zama za malumbanu na mashia hawa, lakini leo nimeisahau mtani lakini nyimbo wanaziimba wenzetu wanajiita ahlusunna waljamaa kwamba fatima na huseni wanaweza wakazimisha hata nani moto wa jahannam sasa wakishafikia hatua namna hiyo madamu Ma wanaweza wakazimisha moto wa jahannam kwa kupitia kwake waweza kwa kwa usichomwe moto wanahitakidi hivo kwahiyo we ee, omba kwa kupitia jina lake hawa ni mubtadia mutasawifa ambao madhehebu yao wameyachukua kutoka kwa mashia au rawafidi kwa hiyo fa ahlu lsunna fi hadha lbab w ghairuhu la lnahji هذو أهل <سؤال> السنة <سؤال> والجماعة كتكاملنغوهو واكو كتكالنهج المعتدل كتكنجيه إليونيوكا إليوكوا أدلف وصراط المستقيم كتكنجيه إليونيوكا الذي لا إفراط فيه ولا تفرط هينكو زديشا ولا كتنقزا ولا جفاء ولا كذروليشا ولا غلو في حق أهل البيت ولا هواتشوكين فاكا كتكا كواسفية أهل البيت وغيرهم نواتوينجين ويما وأهل البيت المستقيمون ينكرون الغلو فيهم أما ولي أهل البيت والي رنقوك هسا ونشكي واتوا سوا غلو وكوا بسيفا مباذو سيزاو ويتبرؤون من الغلات نوانا ييكا مبالي نوالي واتوا ينكوا بسيفا مباذو سيزاو فقد حرك أمير المؤمنين علي بن أبي طالب رضي الله عنه الغلات الذين غلوا فيه, فيه بالنار كنا واتو زمزاك علي خليفة وميني واني خليفة وأميني واني kuna watu walijitanya wampenda sana alii mpaka wakamnasibisha na uunu ndio haya maneno ambao wakisikia radi alia sauti, ali, sauti ya ali hiyona nguruma naona maneno si mpaka leo hapo watoto waambio hiyo sauti ya saidina ali maneno ya mashia hawa magulati huyo aliposikia wamefikia hatua ya kumgeuza ni mungu alichofanya alii ni kuwachukua akawachoma moto walizozana na abdullahi bni abas akawambia wadibkini abdlah bni abas anasema aarah bnaas ria nu l atlih bdlahi bni abas alikiri juu ya wao kuuliwa lkin yra atlahm bisaifi badala min tari lakini si abdllahi bni abas alikuwa na rahi kwamba wasiuliwe kwa moto wauliwe kwa kukatwa wa vicha lakini walikubaliana ahlu lbiti abdllah bni abas na ali kila ambaye amewatukuza kiasi cha nje ya mipaka ya nini ya, ya uh, ahlulbeiti wao na ubinadamu wao basi ni watu wanastahiki kuuliwa waalaba aliu rilla anhu bdllah bni saba rasa lghulati liyktulahu lakinhu haraba wakhtafa najua yule alianzisha mazehebu ya kishia bdllahi bni saba alii alipogundua kwamba anafanya kampeni ya kiyahudi ya kumtukuza alii kwa nia ya kutaka watu wa mwabudu akamtafuta kwa ubani na uvumba mue lakini abdullahi akafanya ujanja akatoroka akakimbia aka huo ndio mwisho wa mazungumzo ya leo ndugu zangu juu ya namna tunavyotakiwa kuwatembea na kuwahitafidi ahlu lbeiti ni watu wa nyumba ya mtume sal lalsala aulu auli hadha wbillah tufi wllll sa muhamad liaba tumesema maneno hapa kwa muktasari lakini e, msimamo wa mashia juu ya ahlulbeiti ni msimamo wa hatari na kuna maneno mengi ambayo yamepita baina ahlssunna wa aljamaa na mashia juu ya ahlubeiti lakini haya ni kwa muktasari kwa uchache ndugu mwislamu ajue nini tunachotakiwa tuwe nacho juu ya ahlulbeit watu wa nyumba ya mtume sall li wasalam <coughs> namy ni kwamba masharifu waoatakamaasusarif taibu tumesema sharifu ni mtu ambaye mwenye utukufu katika uislamu hata waarabu wanamsemo wanasema asharifu mansharafa nafsahu au mansharafa nafsahu fahuwa sharifu ميزاني أو تقوف كتكوي السلام نمتنده تقوى بلي الله سبحانه وتعالى ونسمع يا أيها الناس إنا خلقناكم من ذكر وأنثى وجعلناكم شعوبا وقبائل لتعارفوا إن أكرمكم عند الله أتقاكم أيها الناس في يومين وكاننا نمم من موجة نمم كم موجة يعني آدم نحواء halafu tukawajalia mataifa mbalimbali mbali, na makabila mbalimbali ili mpate kujuana hakika mtu ambaye mwenye kustahiki kukirimiwa zaidi ni mcha mungu inna akramakum nda llahi adhkakum mbele yetu sisi mtu ambaye ana ukarimu zaidi mbele ya allah ni mcha mungu na takiu tumesema ni yule ambaye anajilazimisha na, na mambo yote ya amri ya mwenyezi mungu na mtume na anajiepusha na yale ambayo mwenyezi mungu na mtume wa miaka tata kwa hiyo hili halihitaji lazima huwe mkureshi kwa nasaba hili mbele ya allah tumesema laweza likawa kwa mtu yoyote lakini mtume ametuhusia watu wake wa karibu wa nyumba ya karibu kwa maana tusiwadharau ni watu ambao wana kheri isiwe kwa sababu eti ni watu wa nyumba ya mtume tukawachukia maadamu ni watu wa kheri na kuna waliobashiriwa kheri basi na wao waheshimiwe ndio pale mwenye mtume aliposema udhakirukum llahu fi ahli beiti nawakumbusheni jamani juu ya watuwatu wa nyumba yangu ya karibu na katika watu wa nyumba ya karibu niwakeze mtume tumeelewana hapa tukisema kwamba ahlu beiti ni masharifu watu wengi wanazungumzia ni karaba ya ali lakini kuna watu kule pakistani wana qaraba ya nani hii ya, ya, ya, ya wakeze mtume sal llah aleh wa sallam wana qaraba ya kina jafar wana qaraba ya abdullahi ibni abbas wanataja mnyororo wao mpaka afika kwa abdullahi ibni abbas ahibu hawa, hawa kwa mtazamo wa wasia wa, wa bwana mtume twatakiwa tuwaheshimu lakini mizani ya kuwaheshimu wao ni lazima wawe mustathimina kwa hiyo hii mizani ya masharifu wa leo asli yake imetokana na mashia pia nimegundua mashia wameanzisha e, taratibu hizi za masharifu halafu wamewakanusha kwa nini kwa sababu hakuna sharifu ahlusunna mbele ya mashia huwezi kuwa wewe nsharifu alafu ni ahlusunna kwa nini kwa sababu ahlusunna wanamwitakidi asiyekuwa alii katika hawa tuliowataja masharifu moja hivo halafu wanawahitakidi abubakar na omar ni makhalifa wakweli waislamu kwa hiyo masharifu wakwetu wahumu walipo au waliokualamu siwanawatakia radhikina abu bakar na omar mbele ya mashia ni masharifu peki sasa sisi mizani yetu mtu akidae nsharifu kwanza hapa tumeambiwa ni wale waliomwona bwana mtume si sindi walivyofasiri nanii wao na watoto wao ina maana kizazi kilichokuja baada ya hapo mbele yaahlusunna hawahesabiwi kwamba ni ahlubeiti haya maneno jamani kayasema mwanachuoni ibni hajar mm -hmm. ni wale waliomsuhubia bwana wa bwa mtume wao na watoto wao wakamuona bwana mtume hasani na huseini na ahlubeiti kwa sababu gani mtume kafa ni vijana vidogo mtume kawaona wao wamemuona lakini wajukuu wa huseini wamemuona bwana mtume mtazamo wa ahlusunna hawahifi ni ahlulbeiti watu karaba ya bwana mtume kwa hiyo mtu kwanza akidai kwamba yeye ni ahlubeiti kitu cha kwanza twambie tupe chaini yako tupe mti wako wakoo tutajie kwanza mababu sita wako kuanzia sasa atakuwa nao hana ukienda sambani kuna masharifu au sifo mzeemakao wako bwana wako wanajiita washarifi wasambaa hawajui kiarabu kabisa lakini wajinasibisha na wa wa koo ya mm. mashariki wow, kwa hibu tujalie sasa wao twasema kwa rai nyingine kwamba kila kizazi kikiendelea cha bwana mtume wataendelea kuwa albeit kama watadai wapo pamoja na kwamba mtazamo wa halusunna sasa hawapo tena twaangalia mizani ya matendo yao ni mtu wa kitabu na sunna kitabu na sunna haya bwana sharifu zajida sharifu haya chukua usharifu lakini mtu murtadii mzushi mushiriki mwenye kushirikisha mwenyezi mungu na na viumbe huwezi kuwa sharifu kwa aliyot huwezi kwa aliyote kwa sababu karaba wa bwana mtume ni wale waliofuata bwana mtume sal lla al wasalam katika matendo yao ama kufanana na bwana mtume kiwiliwili hakitokusaidia kitu kwamba wewe umefanana na bwana mtume usowako nini Eh, hili yeah. halitosaidia kitu ni nini ni maagizo ya bwana mtume mwenyewe kwamba bwana nye kama mnajiona ni watu wa karibu basi jitahidini katika matendo mimi siwasaidieni kitu chochote tumeelewana shekhe naam naam siskii shekhe sema kwa sauti au sogee karibu labi vizito hmm. viwili viwilindio hmm. nachosema na hmm. watu wana sisi tunavyofasiri hadithi hii kwamba nimewachieni vizito viwili hivi kwa maana ni mambo ambayo ni, ni, a, ni kitabu akakielezea wajibu wake kwetu tunatakiwa tukifanye kukifuata kushikamana nai halafu kizito kiwili hiki amana nawaachia nyumba yangu si jambo jepezi hili wake zangu ambaye ambao kwenu nyinyi ni umma hati ni mama zenu mfano na watoto wangu ambao ni watu ambao mimi nimewalea katika dini na imani mimi naondoka kwa hiyo nawaachieni ni uzito huu muwalee muwatunze naona muwape heshima msiwadharau ndio tafsiri yetu ss kwamba kimeitwa kitu kizito ahlulbeiti kwa maana ni amana tunawaachia kwanza huwaendesha nyumba zangu wakati minna ondoka yeye kaacha wake tisa haya si mambo mazito hayosh wewe ukifa umeacha wake wanne hujaacha mzigo kwa wenzio nakuuliza wewe wafaleo umeacha wake wanne si si kitu kizito hicho e, sasa si twafasiri hivyo kwamba vizito viwili qurani na ikishakuwa qurani imeambiwa nkizito automatiki ndani yake sunna inaingia eh. mm-hmm. uh-huh. eh, sasa ukisema ambeti kitu kingine mm-hmm. na wachieni vizito viwili ima ufasiri kishia kwa maana ya kwamba dini yetu machimbuko yake mmawili qurani na kauli za ahlubeiti hiyo tafsiri ya vizito viwili sasa hivi umeelewa sasa kweli inakubalika kwamba kauli za ahlulbeiti ni wahi kwamba ahlulbeiti akisema ni masum kama wanavyodai mashia kile atakachosema situfuate tu manake ukisema ni kizito nacho ina maana kauli yake ni nzito au sivo wanamfasiri mashia kwamba kauli yake ni nzito kwa hiyo ipewe uzani akisema jafaru sadiki fabihi wa neama na mkienda mkasema msikilize maneno hayo maimamu walivyowazulia walioyasema sote humu tutafanya vitendo vyovu kwa sababu katika neno alilotolea fatwa j- j- nani abu abdullahi jafari sadiki ni ruksa ya kuwaingilia wake nyuma kwa hiyo mtazamo wa mashia ni masum kasema ni wahi huo kwa nini wanafasiri maana ya vizito viwili hivi sisi twafasiri kwamba hadithi hii inafasiriwa na hadithi nyingine taraktukum taraktu fikum ithnaini nimewachieni mambo mawili lan tahilu abada ma malam tamasaktum bihima kama ikiwa hamtoshikamana navyo mtapotea hamtopotea yaani mkishikamana navyo hamtopotea akataja sasa na hii hadithi aliisema wakati anaagana na, na waislamu كتاب الله وسنة كتاب كمن يزمونه نمن دوانه نهي ما نهي دينه القرآن كتاب القرآن نتاج أطيع الله وأطيع الرسول أو أن يجينا نسمع فإن تنازعتم في شيء فردوه إلى الله والرسول في أهل البيت كما إن أهل البيت كذي تشتات إلى الله والرسول ahlbeti wapi mtaitwa wapi shekha labda hiyo mishafu fatima wanayo pengine lakini ukweli mashia kwa sababu ya itikadi zao wamefasiri qurani nzima kila ikitajwa yayuha ladhina amanuu basi hapa ni alii na fatima mara nyingi kila aya inazungumzia wale walioamini wacha mungu maana yake ni ali hapa yaani dunia nzima hamna wacha mungu ila alii basi kwa hiyo sisi twaikubali hadithi hii lakini hadithi imetoa maelezo kama haya jamani nawakumbusheni jamani katika ahlubeiti hii nawakumbusheni kwa maana jamani naacha wake tisa hawa nani atawaendesha jamani mzigo mdogo huu mi nasema wewe wacha wake wanne leo mtu aafa acha mke mmoja ni uzito mkubwa jamani wangapi katika watu wanakujia ofisini mtu mwanamke mumewe kafa na mume ana ndugu wako hapa hapa mjini wamewatekeleza watoto kwa hiyo uzito ule na ubebana? mama yule kwa hiyo hicho anachelea mtume sal llahu alih wa kama mwanadamu anajua wako watu kwa hiyo ilikuwa ni haki yake kuwapa wasia kama wewe leo ukitaakufa unatoa wasia juu ya watu wako wa karibu jamani kama ikiwa mfano umejaliwa umpata mtoto mkubwa wamshikasikio sikiliza mwanangu mimi ninakuachia lakini mimi nnaondoka nakuachia uzito huu eh? kama una watoto wawili wadogo nakuachia fakalaini vizito viwili hivi hawa nataka insha llah mimi akichukua ya roho yangu basi ukawasomeshe shule ya answari manake pale pana maadili, maadili mema ya kitabu na sunna allah allah huyu mwingine kama ni wa kike usimwozeshe tu kwa ajili ya kutafuta mali tafuta mwanamke na dini yake na nini kwa nini kuogopa kwamba mimi nikiondoka kama sito eh, kama ikiwa sikuacha wasiauu watu waweza wakadharau wa malezi ya mtoto kwaio ilikuwa ni lengo la bwana mtume kaa tulivyosema sababu mojawapo iliyompelekea mtume kusema maneno haya ni kile kisa cha yemeni watu wakambugudhi alii kwamba hakufanya uadilifu katika kuwagaia wenziwe ngawira kwa hiyo sasa anatoa anatoaonya kwa sababu kamlea ali anamjua tabia zake mtu ajua mtu huyu hawezi kufanya unyanganyi hawezi kufanya wizi kwa hiyo alitoa tamko ambalo pia mashia wamelichukulia ni dalili ya kutawalishwa alii mtume alisema man kuntu maulahu faaliyu maulahu wameijenga ni hoja hii naona mtume kasema yule ambaye mimi kwake yeye ni kipenzi wake wa karibu na ananinusuru basi na alii naye ni kipenzi wake wa karibu na anamnusuru maana yake nini maneno haya hayana zaidi ya kwamba alii kafuata sira yangu kwa hiyo mwenye kunipenda mimi na kuninusuru na ampende alii na kumnusuru na maneno haya akayasema kwa masahaba wengi hata wale ambao sio wa nyumba yake bwana mtume sall llah alih wa salam mtume kawatawalisha watu ambao si watu wa nyumba ya bwana mtume sala llah aliwu sallam kamtawalisha kipofu madina wakati amekwenda katika baadhi ya kazi zake na akawanasihi watu wamnusuru huyu pamoja na ukukupofu wake maadamu wamnusuru mimi nyinyi mliobakia mumnusuru huyu naye msaidie kwa hiyo maneno ya kawaida lakini wao wanayapindua kuyageuza kwamba wa ni dalili ya kumtawalisha alii kuwa ni khalifa au kiongozi baada ya ali bn abitalib na haya maneno tuyasema kila siku wa billahi taufik nah. eh, nyumba ya mtume angalia sasa jamani hii yote kuonyesha namna gani mtume sal llah alhwa sallam alivyokuwa haris katika kuchunga heshima yake kama kiongozi na familia yake jamani twasema siku zote na mtume ndio alivyosema katika hukokuwatanabaisha watu wake wa karibu kwamba hii zaka ni ausahu nasi kaita hivi ni usaha wa watu uchafu kwa hiyo mtume na heshima yake eh? awe anaishi kwa kutegemea sadaka za watu angepata heshima jamani hivi ombaomba omba anaheshimika katika dunia yetu hii sijuzi wamechukuliwa na karandinga dares salama huku kwa nini mtume amesema mkono wa juu unaheshima kulikowa chini none yadu lulya khairu min yadi sufla mkono unaotoa ni bora kuliko unaopokea kwa hiyo alitaka kujenga katika kambi ya koo yake wabaki ni watu wa kutoa si wa kupokea wasikubali udhalili hii ina maana ya kwamba fanyeni kazi na nyinyi muwe watoaji piganeni jihadi na nyie muwe hii ndio maana sasa wale watu wa nyumba ya mtume waliokuwa karibu walikuwa mstari wa mbele katika jihadi siku zote katika kumlinda bwana mtume mfano mdogo tumeotoa kisa cha hijra mtume kenda kamweka ali nyumbani kwake ame na alii kakubali kusacrifice kwa ajili ya nyumba ya mtume sala lla alih wu salam kakubali hata akiuliwa na makureshi poteleya mbali ali alikuwa mstari wa mbele na watu wa nyumba ya bwana mtume walikuwa mstari wa mbele katika kuuhami wislamu kwahiyo hivyo hivyo wasiwe mstari wa mbele katika kujidhalilisha ndio pale alipomwona husein akila tende ya sadaka akamwambia iteme ba fa inna ala muhammad la nakulu sadaka sisi watu wakoya muhammadi hatuli sadaka vyakula vya zaka hayaniambieni masharifu wetu humu hawali sadaka na zaka matumbwo yanawatoka namna hii kwa kula ma, masadaka na mazaka unaona kwa nini kwa sababu si kweli kama wao ni watu wa heshima kweli wa nyumba ya bwana mtume hawawezi kupokea sadaka wala zaka kwa hiyo hii ni sera ilikuwa ni namna ya kulinda heshima ya nyumba ya bwana mtume kwa vile kwamba mwenye kutoa ana heshima zaidi kuliko mwenye kupokea hili ni jambo la kawaida linahesabika kibinadamu wala sio lazima kidini mtu ambaye ombaomba omba apendwi na yule mwenye kutoa ndo anapendwa na alhamdulillahi watu wa nyumba ya bwana mtume akiwemo au wakiwemo wakezi aisha kile anachopata atoa kile anachopata atoa siku moja akajua na mtu akatoa chakula chote kilichoko nyumbani barira ambaye alikuwa ni mtumishi wake akamwambia mamaisha wewe leo vipi mbona umetoa hukubakisha kitu aa akaambia mbona hukumtanabaisha basi lakini haidhuru mwenyezi mungu atatu- atatulipia ni imani kama alivyosema mtume sali llahu ali wa min mali ma naasa sadakata min mali haikupungua mali kwa mtu kutoa sadaka naona eli mtu atoa ajenge itikadi kwamba mi nilikuwa na elfu moja natoa mia mbili mali yapungua kwa mtazamo wa kiislamu usiwe na itikadi hiyo kwamba mwenyezi mungu ameahidi atairudisha kwa njia nyingine yoyote bali atakuzidishia kwa nini umeonyesha dalili ya kumshukuru mola wewe umepata umeonyesha kwa matendo unatoa na mwenyezi mungu kaahidi katika qurani shakarto la azidannakum nkinishukuru nitawazidishia kwa hiyo angalia wale wenye kutoa kwa ikhlasi mungu anawapa wa utajiri na nema skuzote na wale wanaotoa kwa kwa inda na ubakhili basi kweli wanapomokewa na wale wasiotoa kabisa wanaharibikiwa angalia mtu aweza akamfuata tajiri eh, mfanyi biashara mwingine agizishia mali kutoka wapi wapi bwana msaidie mwanafunzi huyu eh, kiasi cha shilingi elfu tatu ana shida ya dharura bwana nanyie mmezidi bwana mi sina kitu sasa kuna kitu sasa haikufika siku mbili wasikia mtu jahazi lake zima limezama la mchele na sukari haya sasa wewe huyafikiria hayo kwamba huenda kwa kunyima kwako kule ndio mungu anakuletea nakama ni dua ya bwana mtume hiyo yananihiya malaika wawili malaika wawili wanatembea ardhini kwa kauli ya mtume mmoja kazi yake kuwaombea munfik mwenye kutoa na mmoja anamwombea kuharibikiwa anayekataa dua hizo kila no, siku naone eh? kwamba mmoja anasema allahuma ati mumsikin halafa wa ati mumsikin thalafa mmoja asema hii ewe mwenyezi mungu aomba mjalie <tihana> huyu mwenye kutoa apate badala aongezeke mali yake na huyu mwingine ewe mwenyezi mungu mjalie huyu mwenye kuzuia maharibiko ya e mali yake kama unaamini haya maneno ni ya wahi jamani lazima utakuwa moga aje mtu nawee unacho mfukoni alafu wamzuia basi zitapotea tu zaweza zawezapotea kwa njia nyingi si umekataa umeona kwamba e, kumsaidia ndugu yako ni jambo zito kesho kutwa mwanao wapigwa na malaria wenda mtia maji karibu shilingi elfu sita na weo ulimnyima yule mtu shilingi mia tano ndio njia yanazitumia hizo unaona au wee mwenyewe akiwa maradhi ukienda poteza elfu hamsini haya lazima huyazingatie mwislamu jamani naona tumetoka kidogo nje ya nani hii lakini kwa ujumla ni hayo ambayo tumeyakusugia leo nafikiri yanatosha tutaendelea insha allah katika darasa inalokuja mada nyingine juu ya msimamo wa ahlusunna na kuwaheshimu masahaba wa billahi taufi wsalllahlsadna muhamadalhamdulillahi rabilalamin